Radio Kapi. Mkutano oh, mkuu wa haki ulifunguliwa siku ya tatu hii mjini Kinshasa, umeandaliwa na wizara ya haki. Jimboni Hotuwele, upepo mkali uliharibu mali nyingi ikiwemo paa za nyumba tarafani Faraje siku ya sita iliyopita. Mjini Kinshasa wafanyakazi wa makampuni ya wa Indo Pakistani waliandamana barabarani jana siku watatu, wakidai kuboreshwa kwa mishahara yao kulingana na sheria ya Kongo. Hamujambo wasikizaji wapenzi, na asubuhi njema kwenu. Kazi ya mkutano mkuu wa haki ambayo inafunguliwa itatoa uchunguzi na suluhu wa maovu ambayo yanatafuna haki ya Kongo bila kutilia shaka maazimio ya serikali kuu ya mwaka elfu mbili kumi na tano. Washiriki wanaitwa kutathmini kiwango chao cha utekelezaji na kupendekeza masuluhisho yanayofaa kwa kutofanya kazi kwa mfumo wa mahakama. Mahakimu, mawakili, walalamikaji, wadhamini na wasaidizi wengine wowote wa, wa haki ambao wanashiriki kikamilifu katika hilo walihimizwa kushiriki mjadala huo katika hali ya kuaminiana ili kuboresha usimamizi wa haki nchini DRC. Rais wa Jamhuri aliyechukua neno kwa ajili ya ufunguzi anaonya kwamba kushindwa kwa mahakimu kuheshimu maadili ya haki kutaadhibiwa kuanzia sasa. Wakati wa kuonya imekwisha. Ilikuwa ni kwa sauti thabiti ambapo Felix Chisekedi alifungua kazi ya mkutano mkuu wa sheria siku ya tatu hii katika kituo cha kifedha cha Kinshasa, kwa kuwahutubia mahakimu kwa shangwe katika chumba kilichojaa watu. Na ikiwa baadhi ya Wakongo wanaendelea kutojali kufanyika kwa mikutano hii mikuu ya haki, wengine wanasema wanatarajia mabadiliko makubwa katika utendaji kazi wa haki ya Kongo nia yao ni kwamba iwe sawa kwa kila mtu. Hivi ndivyo walivyozungumza Pakalemi kwenye kipaza sauti cha pole Munanga. Nabidi bameliore justisi kuske justisi njo pumo eni ya inchi bila justisi hakuna kie kitendeka, batengeneze mambo yote iwe sawa. Justisi iwe bie kila mtu apate haki yake, selo justisi kisi itakuwa. Ukiwa na makuta sheria inafanya kazi yake, au na makuta sheria ifanye kazi yake na kushikue ma contrepoids. Leo tunakuwa na justice yetu ukenda kujiplendre ku justice. Leo kama uko na kamarade yako mwenye mulifia kitu fulani, kama ule mutu anakushinda poa ya kipesa, ule mutu banamupatia sheria. Tunalomba sana ba autorite wetu mutuede sana kwa ile justice yetu. Vraiment justice ko magonjwa. Zaidi ya mawakili mia tano wamepigwa marufuku kufanya kazi za kitaalamu wakiwa wamevalia gauni nyeusi kote nchini DRC. Walipoteza hadhi yao kwa kutolipa michango ya kila mwaka kwa mwaka wa kifedha wa elfu mbili makumi mbili na tatu. Uamuzi huo ulifanywa na baraza la mawakili la Maindombe ambalo lilikutana mwezi Oktoba iliyopita huko Oshwe. Mkuu wa muungano wao wa mawakili Putu Mokazina aliyezungumza kuhusu hali hii siku ya pili kupitia Radio Kapi alisema amewasiliana na viongozi wote wa mahakama nchini ili kuzuia njia za watu hao ambao hawafuati sheria. Kando na mawakili hawa walioshitakiwa, zaidi ya wanafunzi mawakili mia moja wako chini ya tishio la kufukuzwa kazi kwa kushindwa kurejesha viapo vyao. Jerubal Mputu Mokazina aliwasiliana na Irene Mboma Luzolo. Maneno yake yanatafsiriwa na Ronelin Dibonera. Wakati wa mkutano mkuu uliwakutanisha wanasheria wa jimbo la Maindombe pa Oshwe, shauri la wanasheria iliomba kuwaondoa kwenye orodha wanasheria wenye hawakupana mchango wao wa kila mwezi ni kiwango cha wanasheria mia tano makumi mbili ndiyo, kwa sasa wanakatazwa kufanya kazi yeyote, kwani hawana tena utambulizi na wanakatazwa kuvaa kanzu za wanasheria. Miongoni mwa watu wale kunapatikana wanasheria wenye tangu kuapishwa mwaka wa elfu mbili ishirini hawakuweza kuapishwa tena upya na kuandikisha majina yao kwenye ofisi ya wanasheria, ila shauri hilo imewapa nafasi ya kwenda kuapishwa upya kiapo hadi tarehe makumi mbili na kenda mwezi huu wa kumi na moja ikiwa hawatafanya hivyo watavutwa hesabu ya wale ni mia moja makumi saba na ine Oroza ya wale wote wamesimamishwa itabandikwa kwenye maparke na matribinal, na kukumbusha kwamba kipengele cha mia moja kinawalazimisha kufunga ofisi zao na kurudishia wakaaji vikaratasi vya masambo. Iwapo watakataa kurudisha vibarua, wakaaji wanaalikwa kuwachongea na hapo kutafatwa gazabu ikiwa hiyo ya kuwasimamisha kazi kwa kiwango cha miaka kumi <tune> Huko Kivu Kaskazini, wapiganaji wa vikundi vya kujitolea kwa ajili ya ulinzi wa nchi vya Wazalendo walipata tena udhibiti wa mji wa Kamandi Jit ulio kando ya ziwa Edward, kilomita kumi na tano kutoka kijiji cha Kirumba bila mapambano, hii siku ya pili, tarehe tano Novemba, kusini mwa mji wa Kirumba tarafani Lubero. Kurejea huku kuna kuja baada ya waasi wa M23 kujiondoa bila mapigano kutoka eneo hilo ambalo walikuwa wamekalia Jumapili iliyopita. Kulingana na jumuiya ya kiraia ya Kirumba, M23 waliondoka kuelekea Katwa, kijiji kilicho kwa umbali wa kilomita mbili kutoka mji huo. Licha ya kujiondoa huku, mashirika ya kiraia yanasema ina wasiwasi kuhusu hatari ya mapigano mapya katika wilaya hiyo. Ajabu lakini ni kweli. Madarasa sita katika shule ya msingi ya Bua katika uwanda wa ziwa Albert imekaliwa tangu siku ya pili na kundi la wanamgambo wa Codeco katika tarafa la Jugu tuko jimboni Ituri. Kulingana na vyanzo vya ndani, wanamgambo hawa na familia zao walikuja kuhakikisha udhibiti wa eneo hili ambalo kuna idadi ndogo ya askari wa Fardese. Maelezo na Ezekiel Muzalia. Kundi la kwanza la waasi wa Kodeko liliasili ndani ya vijiji vimoja katika solutano ya Baima Banywagi kama vile Mbechi na Abua katika mtangamano wa Tambaki tarafa ni Jugu. Kundi lingine lilikuja siku ya pili ndani ya eneo hilo, kulingana na vyanzo vya pahali. Waasi wale wanaokuwa na silaha zao za vita walikuja kutokea katika mtangamano wa Penyi na jamaa zao, ili kushimika eneo lao kuu la mapigano ndani ya vijiji hivi darasi sita za shule la msingi Bua linawasaidia kuwa mahali pao pa kulala, jambo lililazimisha wakuu wa masomo kusimamisha shughuli za masomo kwa muda. Wanafunzi wote na wakaaji wengine walikimbia ili kuepuka mashambulizi za watu hawa wenye kumiliki silaha. Wanalala ndani ya jamaa za mapokezi huko Chomia na Kasenyi kando na Ziwa Albert. Watetezi wa haki za binadamu na mashirika za raia wanasikitika kuona ya kuwa mamia ya watoto wanazuiwa kwenda shuleni. Wanaomba wakuu viongozi kuingilia kati na kufikiri mipango za kuwaondoa wasi wali huko ambao kuweko kwao unaleta hofu. Ndani ya eneo nikiripoti. Toka Bunia, mimi ni Ezekieli Muzalia, kwa niaba ya Radio Kapi. Kama nilivyotanguliza, katika mkoa wa Hotuele upepo mkali ulisababisha uharibifu wa mali kwa baadhi ya majengo katika tarafa la Faraje. Tukio hilo lilitokea siku ya sita iliyopita. Miongoni mwa majengo yaliyoathiriwa kuna kanisa Katoliki na shule ya kisekondari ya Mobutu kama ilivyoelezwa na Foster Tasile, mwanabunge wa kijimbo wa zamani wa tarafa la Faraje. Anaongeza kwamba pia ndani ya eneo hili la kilomita moja kutoka parokia, pia kuna uwanja wa mpira wa miguu, uwanja wa Tatama Loka ambao ulikuwa na uzio wa mabati. Uzio huu pia ulichukuliwa kwa sehemu. Nyumba za watu hazikuathiriwa. Katika jiji la Kinshasa wafanyakazi wa biashara za Indo Pakistani kwa mara nyingine waliandamana mitaani hii siku ya tatu. Kwa sababu hiyo maduka yao yote kwenye Avenue de Commerce na kando kando hayakufunguliwa tangu asubuhi. Wafanyakazi hawa wanaendelea kudai kiasi cha chini cha malipo kinachopangwa na sheria ya Kongo kwa kiwango cha kila siku na kuboreshwa kwa hali zao za kazi. Wanaamini kuwa mazungumzo yaliyoanza na mabosi wao kwa msaada wa viongozi mbalimbali hayajafanikiwa. Siku ya tatu hii asubuhi, waziri wa kazi alitembelea eneo hilo, aliwaita warudi kazini. Siku ya nne hii, aliahidi kuendelea na mazungumzo na mabosi wao ili kupata suluhu ifikapo mwisho wa mwezi Novemba. Malipo ya hasara na upungufu wa sehemu ya faida ndani ya tarehe ya mwisho inaruhusu mafuta ya gari kujazwa tena katika vituo vya kuuza mafuta. Ni kwa maneno hayo ambapo mkuu wa kundi la makampuni ya kibinafsi ya mafuta nchini Kongo, Emerimba Chibope bope anafurahi. Hii ni baada ya Wizara ya Fedha ya Kongo kutoa fedha za kulipa sehemu ambayo serikali inadaiwa na wasambazaji mafuta kwa wakazi. Bila kutaka kutaja kiasi cha jumla kilichotolewa, Emeri Mbachi anahimiza serikali kudumisha kasi hii ya kulipa hasara na mapungufu. Amezungumza kwa njia ya simu na Bili Ivan Lutumba, utafsiri wa Ronelin di Bonera. Tumefurahi sana kuona serikali imetulipa. Tunahitaji hatua hiyo isikuwe ya kwanza wala ya mwisho, ila ibaki kitendo ya kila siku na ya kudumu muda ambapo serikali imehakikisha kiukweli kwamba wafanyabiashara wa mafuta ya gari wamekutana na kihombo cha pesa fulani waweze kuwatolea pesa hizo. Kitendo hicho kitasaidia kusikua ukosefu wa mafuta ya gari humu nchini. Nafikiri ya kwamba cha kufata ni kuzungumza na wale wenye wanaleta mafuta ya gari humu nchini na wanayoiweka katika nafasi moja moja kama vile kwenye sep Kongo, hata ledia, ili waweze kukubali pendekezo ya serikali inayowaomba ili kusaidia kufanya uchunguzi wa kiwango cha mafuta wanacholeta humu na ni pesa ngapi wanazozipoteza waweze kuikusanya fasi moja. Iwapo wataweza kuitika hilo, itasaidia sana kuleta suluhu kwa jambo hilo la kukosekana kwa mafuta ya gari hapa nchini. Munayoifuata hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio Kapi. Tunamkaribisha humu studioni Ronelindi Bonera kwa kipindi cha pili cha habari Radio Kapi. Shukrani na karibu katika sehemu hii ya pili ya matangazo yetu. Mwalikwa wetu kwa siku ya leo ni kiongozi wa mtaa wa Fizi jimboni Kivu Kusini na mnenaji wa viongozi wa mitaa mia moja makumi nne na tano zilizomo humu nchini Sami Kalonji anazungumzia kuhusu kibarua walichomtolea Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo muda alipokuwa ziarani ndani ya mji wa Kisangani. Alijadiliana na mwenzetu Jean Kasami. Wewe ni kiongozi wa mtaa wa Fizi na zaidi ya ile uko msemaji wa viongozi wenzako wa mitaa yote 145 inayounda Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Mumetuma wa administrator wenzenu wa Kisangani kuwakilisha kwa raisi ili kumtolea buku la madai yenu. Munachomdai raisi awafanyizie ni kipi? Sisi wa maadministrator wa 145 teritware ya Kongo mzima, tunakuja mbele ya mkuu wa taifa Excellence Felix Antoine Tshisekedi Chilombo ya kusema ya kwamba tuko na miezi makumi mbili na moja atuyawai kupokea mishara yetu, atuyawai kupokea chochote kutoka kwa serikali yetu ya Kongo na ndio maana sisi wa maadministrateur wama 145 territoire ya Congo tuna sema ya kwamba kukosa kusaidia matarafa uh, za Kongo mzima inaleta shida kubwa sana kwa sisi maadministreta. Ni shida gani kubwa hizo zinawakumba nyinyi wa maadministrateur territoire za Jamhuri ya Congo? Bila pesa ya kufere fonctionner eh, matarafa eh, kazi ni vikumu kwetu. Tuna wenzetu wa kazi walisha kufa, tuna mafamilia zenye ziko na matatizo kubwa sana ya kusomesha watoto, kulipa pesa e, ya watoto e, kushule. Tuna majukumu ya kukula siku na majukumu ya kila administreta akuwe msafi na majukumu ya kutembea kufanya maitineranse ndani ya matarafa zetu na njo maana tunasema kwa mkubwa wa taifa Excellence Felix Antoine Tshisekedi Tshilombo ya kwamba sisi ni wama representant wako ndani ya matarafa ya Kongo mzima. Tunakuomba mkuu wa nchi e, utusikilize na sisi na uangalie ile jambo ya wama administrata e, wa matarafa za Kongo mzima mia moya makumi ine na tano tunafika mbele yako ya kukwambia mkubwa wa nchi, bitu abiendeke mu matarafa zetu. Tunasema ya kwamba mkubwa wa taifa Felix Antoine Tshisekedi Chilombo, e, tunakusapoti mu chochote utafanya juu ya nchi, tunakusapoti mu chochote utafanya juu ya maadministrator e, wa matarafa ma mioyo ya makumi ine na tano, na sisi tunabakia imara mbele yako na tutafanya nguvu e, ya kusaidia nchi yetu na kusaidia raisi wewe, Felix Antoine Tshisekedi Tshilombo. haja yenu kubwa kwa rais wa taifa ni nini? Basi e, tuna matumaini, tuna mlangaliro ya kwamba hii jambo kwa kweli utaifanzia kazi na sisi wa administrator wa matarafa e, tutapata mishara yetu Eh, tutapata magari ya transport, tutapata ma avantaje eh, kupitia na makazi ambazo tunatumikia tarafa. Asante, Bwana Sami Kalonji Badibanga, tunashukuru sana Mungu. Akubariki Radio Nikiwasabai wale wenye wanajiunga nasi katika mji wa Bunia, Mambasa hata Irumu. Nakala yetu siku ya leo inazungumzia soko Malina Amwanga inayopatikana katika mtaa wa Irumu na yenye imekuwa na umuhimu mkubwa sana kwa wananchi walio sehemu hiyo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kazi za ujenzi wa soko hilo imesifiwa na kiongozi wa grupmenti ya Babolugu mwenye kuzani kwamba hii ni mojawapo ya kazi zenye kuleta umaini baada ya miaka kadhaa ya vita. Kuanzishwa kwa shughuli imefanya waendesha biashara wana memba wa kijamii kuanzisha shughuli za kushangia kwa maendeleo ya mtaa wao. Mwenzetu Jean Claude Lokidile alitembelea soko la Malina Amwanga na hapa anakuwa akituletea ripoti ikijengwa na MONUSCO kwa mwaka 2023 kwa gharama za dola za Marekani 1100 moja. Soko hili ambalo linajumuisha hangari tatu na ofisi ya kiongozi wa soko, sio tu nafasi ya kuuza bidhaa, lakini hatu halisi ya mkutano wa kukuza mshikamano wa kijamii na kuishi pamoja shef wa Mwanga ambaye anaona soko hili kama sababu inayochangia mshikamano wa kijamii na kuishi pamoja kati ya jamii tofauti. Soko ile iko soko ya pasifikasyon, haiko soko kusema ya bulebule bule, hapana. Iko soko ya pasifikasyon, unaona? Wakati mbele batu haba kuku yake kusoko ya Mwanga ile mambo ya bahari ya hewa me, unaona bwana journalisti, wakati banafungula ile soko Soko hili limeruhusu wafanyabiashara wengi ambao walikuwa wakihangaika kufanya kazi ya kuuza bidhaa zao katika mazingira mazuri, hunena Antoinette wa Selwa ambaye anapokea zawadi hii kutoka Monusco. Ile soko hili tulikuwa nayo mbele ya mali na zamani atakuwa na nyumba. Angari vile ya kukua hapa. Tulikuwa nateseka wakati ya mbula na wakati ayua, ya jua lakini sasa tuko napata kivuli ya mtu ana ikala hata pembeni ya ya nyumba kopie. Eh, na angari inajengewa vile mzuri. Kwa ya mtazamo wa idadi inaongezeka ya wafanyabiashara na wanunuzi wanaotembelea mahali haya, angalau tatu hazitoshi. Lemise hanyi, muuzaji mafuta ya ngazi, anahakikisha kuwa tayari amepoteza bidhaa zake zilizoharibiwa na maji si si ya mvua tuku na ataseka Vijana kadhaa walio katika hatari pia walifaidika na mafunzo ya kazi ya kujenga nyumba, pia programu ya kupokonya sira, yani DDRCS. Zaidi hayo walihamasishwa kukataa njia za vurugu. Toka bunye, anaitwa Jean-Claude loqi, tile Radio Capi. Mwisho wa habari. Siku njema kwenu, kwa herini.