Copy? Oh, copy. Rais wa Jamhuri alizindua Jumapili hii huko Kipushi jimboni Hoka Tanga kiwanda cha kampuni ya uchimbaji madini ya Kipushi Corporation baada ya takriban miaka 13 bila kufanya kazi. Kinazalisha zengi ya juu huko Ituri, utulivu mdogo umeonekana tangu karibu miezi mitatu sasa katika eneo lote la mkoa huu. Mashirika ya raia yanasema kwamba wengi wa wanamgambo wa makundi mbalimbali yenye mbali silaha wameanzisha shughuli za ustahimilivu katika jimbo la Chopo. Clinic Desange imeanzisha kampeni ya bure ya kutunza magonjwa ya wanawake wikendi hii, itachukua siku 15. Jambo wasikilizaji wapenzi. Rais wa wa jamhuri alizindua Jumapili hii huko Kipushi, jimboni Hokatanga, kiwanda cha kampuni ya uchimbaji madini ya Kiko Kipushi Corporation. Ni kampuni ndogo kati ya Jekamin na Ivanoe. Kiwanda hiki kimezaliwa upya baada ya takriban miaka makumi tatu bila kufanya kazi, inayozalisha zenge ya juu Kiko inajiwekea lengo la kuzalisha kati ya toni elfu mia moja na elfu mia moja makumi nne kila mwaka. Kwa waziri wa madini wa Kongo, uzalishaji wa zeng ni sehemu ya mpango wa uzalishaji wa madini. Tunawasikiliza Kizito Pakabomba kwenye kipaza sauti cha Jangandu. Gilen Kasasia anatafsiri maneno yake. Tovuti ya madini ya Kipushi inayojulikana sababu ya zenge yake ulimwenguni inawakilisha fursa ya kipekee ya kuongeza mapato yetu ya mauzo ya nje na kuimarisha nafasi ya DRC kama mhusika mkuu katika soko la kimataifa la madini. Kufunguliwa kwa kiwanda hiki baada ya kufungwa kwa miaka mingi kunaonyesha uthabiti wa imani ya washirika wetu kibinafsi na wa umma katika mazingira ya kiuchumi na kisheria ya nchi yetu. Ningependa kupongeza ushirikiano kati ya Kipushi Corporation, Ivanoe Mine na Jekamine ambayo iliwezesha kuhamasisha uwekezaji unaohitajika ili kuboresha miundombinu ya uchimbaji madini kuwa ya kisasa na kuhakikisha utendakazi kufuatana na viwango vya kimataifa. Uamsho huu pia ni namna ya kubadilisha uzalishaji wetu wa madini kwa upande mmoja na katika kuboresha hali ya biashara kwa upande mwingine. Wakati Katanga kuu inajulikana duniani kote kwa kobalti yake pia na shaba, na kwa kuwa muda mfupi baada ya germanium, Kipushi inatupa fursa ya kutumia madini mengine ya kimkakati zinki, huku tukiheshimu kanuni za uendelevu na uwajibikaji wa mazingira na liwali wa jimbo la Kasai Oriental alizindua shughuli ya kusajili biashara mpya kama sehemu ya mradi wa Transform siku ya tano iliyopita. Mkuu wa Transform mkoani alionyesha kuwa lengo la mradi huu ni kutambua na kusajili biashara mpya elfu makumi tatu haswa zinazoundwa na wajasiriamali wadogo wanawake. Maelezo na Jean Kasami. Mashirika ambayo yanasubiriwa kwa awamu ya kwanza ni yale ambayo yanaegemea sekta kama vile viwanda vidogo vidogo, ubadilishaji wa mavuno ya kilimo, kazi zenye thamani ya ziada, uchumi wa rejareja reja na uundaji kazi za kijamii. Mkurugenzi wa muradi Transforme jimboni Kasai Mashariki alisema lengo la muradi huo ni kutambua na kuorozesha mashirika mapya elfu makumi tatu katika miji kumi na mitatu ipatikanayo kote nchini DRC: Kinshasa, Kongo Central, Nord Kivu, Sud Kivu, Kasai Oriental, Kasai Centrale na Ituri. Kati ya mashirika hayo yatakayoundwa tangu miezi mitatu hadi miaka mitatu elfu kumi na mbili yatachaguliwa ili yashirikishwe kwenye mtihani wa mpango wa shughuli za kuzalisha pato kopa kati yayo elfu mbili miatano yatapewa msaada wa kifedha. Liwali Jean Paul Mwebwa Kapo anahimiza wanawake na vijana kushitokeza kusudi wao pia wanufishwe mema ya mpango huo. Mashirika yanapewa muda wa miezi mitatu kwa kujiandaa vilivyo. Huko Kase Central ambako tunaelekea, liwali wa mkoa alikagua kazi za barabara katika sehemu za Kananga Kamwesha na Kananga Kalambambuji mwishoni mwa juma Kwenye sehemu ya kwanza mwizi Kambulu alionyesha kuridhika kwake kutokana na kuanza kwa kuwekwa lami huko Bena Mande na kampuni ya kiarabu ya Contractor. Frano Kadima anatueleza katika usomi wa Ezekiel Muzalia. Kananga Kamwesha na Kananga Kalamba Mbuji ni sehemu mbili za barabara za maana ili kuwasili Chikapa hadi Kinshasa kwa wamoja, na nchini ya Ngola kwa wengine. Liwali wa jimbo walipendelea kujielekeza huko ili kutambua maandalizi ya kazi kwenye sehemu hizo kwenye kilomita kumi na mji wa Kananga katika mtangamano wa Benamande. Wasimamizi wa kazi wa kampuni Arab Contractor wanatumika kwenye sehemu ya barabara Kananga hadi Kamwesha. Walimfasiria liwali wa jimbo ya kwamba hatua ya kuweka lami sehemu ya kilomita tatu imehusika pia. Kazi zinaendelea pia kwenye kijiji cha Chikumba, lengo ni kuweka lami kwenye barabara na kukutanisha barabara Kananga hadi Kamwesha. Barabara imejengwa pia na kampuni hiyo kwenye sehemu ya Kamwesha na Chikapa. Liwali wa jimbo ambaye anaridhika na hizo alipendelea tena kujihusisha na maandalizi ya kazi kwenye barabara Kananga Kalamba Mbuji. Nia yake ni kuona kazi zote ambazo zinatakiwa kuendeshwa kwenye barabara hizo zifanyike vizuri hadi Kasai Central. Huko Ituri, utulivu mdogo umeonekana kwa karibu miezi mitatu sasa katika eneo lote la mkoa huu, kulingana na uratibu wa mashirika ya kiraia wengi wa wanamgambo wa makundi mbalimbali mbali ya wenyeji yenye silaha wameanzisha shughuli za ustahimilivu uchimbaji wa dhahabu kilimo au ukarabati wa barabara kwa mikono hii inarahisisha harakati za watu na bidhaa zao mashirika ya kiraia yanatoa wito kwa serikali kuweka mikakati ya kurejesha silaha zote haramu kwa lengo la kuimarisha amani hii na katika tarafa la Beni huko Kivu Kaskazini, shambulio jipya la waasi wa ADF liliripotiwa Jumapili dhidi ya kambi la jeshi ya FARDC huko Bango, eneo lililo kwa umbali wa kilomita makumi mbili na tano kutoka Eringeti, kaskazini mashariki mwa mji wa Beni. Vyanzo vya ndani vinaripoti kuwa trafiki ilitatizwa kwenye barabara hii inayounganisha jimbo la Kivu Kaskazini na lile la Ituri. Jeshi limethibitisha kutokea kwa shambulio hilo, lakini bado halijatoa ripoti yoyote msemaji wa operesheni ya Sokola Un Grand Nord, Kanali Mac Hazukai, alisema kuwa jeshi lina wasaka waasi ambao wamejificha katika msitu na kwamba operesheni za msako zinaendelea katika Kivu Kaskazini, ambako tunasalia mji wa Sake, tarafa la Masisi, unaamka katika hali ya ya utulivu siku ya kwanza hii hii ni baada ya kurushiana risasi hii Jumapili kati ya jeshi la Kongo na waasi wa M23. Vyanzo vya kiraia na kijeshi vinaonyesha kuwa waasi wa M23 walifyatua risasi kadhaa kuelekea Sake kutoka sehemu tatu walizokalia kwenye milima inayoangalia mji huo. Ilikuwa kwanza kati ya saa sita na saa saba mchana na kisha tena kati ya saa kumi na moja dakika makumi tano na saa kumi na mbili dakika makumi tano za jioni. Ni kwa mashambulizi hayo ambapo jeshi la Congo lilijibu kutoka Sake na Mubambiro. Hakuna uharibifu kwa upande wa raia uliorekodiwa, vinasema vyanzo hivi. Wanabainisha hata hivyo, kwamba wanajeshi wote wako katika hali ya tahadhari kutokana na kuimarishwa kwa kambi za waasi wa M23 karibu na Sake. Kivu Kaskazini. Kutafakari juu ya mikakati ya kuzuia na kurejesha amani katika eneo la maziwa makuu ndilo lengo la utafiti uliofanywa Julai mwaka tunao hasa mashariki mwa DRC na chuo kikuu cha Hekima University kutoka Kenya. Taasisi hii imekuwa ikifanya kazi tangu miaka mitano sasa juu ya mienendo ya migogoro katika nchi tano za maziwa makuu, hususan Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Chuo kikuu hicho kingependa kuhusisha watendaji wa ndani kama vile mashirika ya kiraia pamoja na viongozi ili kupata suluhu zinazowezekana za amani. Ni katika mfumo huu ambapo chuo kikuu cha Hekima University na mshirika wake Ojicad, Organisation de Jeune Chretien en Afrique pour le de Developement, walileta pamoja mjini Goma wikendi hii baadhi ya mashirika ndani ya ndani yanayoshughulikia ya migogoro. Lengo lilikuwa ni kuwasilisha matokeo ya utafiti huu kwa wadau wa ndani na kukusanya mapendekezo yao. Miongoni mwa mapendekezo, watendaji wa mashirika ya kiraia walitaka kushiriki katika mijadala hiyo ili kutetea vyema swala la amani ambalo linaathiri raia katika tarafa la Lubao katika jimbo la Lumamii. Karibu watu mia tano wanaoishi katika vijiji vya Lubenga na Katedral katika sekta ya Bekalebue tabaka Kembe Kakashi zaidi au chini ya kilomita mia moja makumi tatu kutoka Kabinda, wanaishi msituni katika mazingira yasiyo ya kiutu haya baada ya mapambano yaliyorekodiwa wiki jana na majirani zao katika mtaa wa Kalendakanyi katika tabaka Kembe Kalume. Vyanzo kwenye eneo vinasema kuwa ni mzozo wa zamani wa ardhi ambao inasemekana kwamba ndio msingi wa shida hizi. Waziri wa mambo ya ndani wa jimbo pamoja na msimamizi wa tarafa la Lubao hatukuweza kuwapata ili watoe maoni yao kuhusu swala hilo. Katika jimbo la Chopo, Clinic Dessange ilianza kampeni ya bure ya kutunza magonjwa ya wanawake wikendi hii. Kampeni hii itachukua muda wa siku kumi na tano, kulingana na daktari Antoine Modia, mkuu wa kituo hiki cha hospitali maalum kwa magonjwa ya uzazi zaidi ya mashauriano ya kawaida, toleo hili la tisa linatoa suluhisho kwa watu wanaoteseka kisaikolojia. Ripoti ya Jack Mkongole. Wanawake wanaokumbwa na magonjwa ya uzazi au wale wangependa kufahamishwa hali yao ya afya wanakuja kwa wingi katika Clinique des Anges. Bibi moja anasema alikujwa kwa mashauriano kwa mara ya pili kwa pendekezo la daktari wake. Amejaa sifa kwa Daktari Antoine Modia. Daktari Modia anababanisha kuwa matibabu ya utasa yalianza zaidi ya miaka kumi iliyopita lakini yalipungua ilipofikia hatua ambayo wanandoa walipasha kufaidika na mbinu za kisasa za uzazi. Kipindi hichi la tisa la mashauriano ya magonjwa ya wanawake ndilo bora zaidi kati ya mateleo manane yaliyopita, atangaza Dr Antoine Modia, kwa sababu anaeleza inatoa fursa kwa wanandoa wenye shida kuzaa watoto kwa kutumia njia za siansa. Muji Kisangani, Jacque Mkonkole, Radio Okapi. Naam habari zetu zikiendelea, tunawakaribisha kufuata kipindi cha pili cha idhaa hii. Ronelindi Bonera amewasili humu studioni. Kwa sababu hiyo, karibuni katika sehemu hii ya pili. Habari zetu tunajielekeza jimboni Kivu Kaskazini kuendelea kwa operesheni za kijeshi Shujaa kati vikosi vya pamoja FRDC na UPDF toka Uganda ilizungumziwa katika kikao kilichowakutanisha wataalamu makumi tatu wa kijeshi wa Kongo na Uganda maeneo ya Beni kuanzia tarehe kenda mwezi wa kumi na moja hadi tarehe kumi na moja mwaka huu. Lengo la mkutano huo ilikuwa nini? Shughuli za vita zinaendelea namna gani kati muungano huo, na ni ipi mageuzi ambayo yanatarajiwa? Mengi ni katika majadiliano aliyoendesha mwenzetu Marco Marofimbo na Meja Richard Katamba akiwa ni msemaji wa operesheni za kitengo kinachohusika na vita ya amilimani katika vikosi vya nchi ya Uganda. Sikiliza hapa majadiliano yao. Meja Richard Katamba bilari, wewe ni msemaji wa jeshi la Uganda, yaani Mountain Division, na pia msemaji wa kijeshi ya pamoja ya Shujaa kwa pande wa Uganda chini Kongo. Hivi imetoka kumaliza mkutano mkubwa iliyowakusanyisha zaidi ya wataalamu wa kijeshi ya Uganda na ya Kongo hapa mjini Beni kwa muda wa siku tatu, tunaweza kuelewa nini kilisemeka, nini kilipitika wakati wa mkusanyiko huo? Tuko hapa Beni kwa meeting ya Joint Forces ile kuona maendeleo kwa assess maendeleo ya operation Shuja. Karibu tunafikisa miaka tatu tangu tuanze operation hii. Sasa kuna mambo mpya yanajitokeza wakati operation. Saa meeting hii, maana yake muhimu yake ni kuona kwamba, nia yake ni kuona kwamba mambo mpya yanajitokeza na kapa moja kama Joint Forces munajajilana ndani yake, alafu natoka na solution ndani yake, ndiyo muhimu, ndio nia ya meeting hii na imeenda vizuri sana. Major Richard Katamba, kwa kweli, haji hapo, tatizo kubwa liko nini kwa kuwasaga hawa wa ADF, ikiwa sasa muna nguvu za pamoja UPDF na FRDC? tatizo kubwa ya ADF, ama nimekupata vizuri, ni kuwa watu wanaua wananchi, ndio kusudi tukapa wanachinja wantu kama mbuzi kama ng'ombe, kama kuku, hiyo ni uh, tatizo kubwa sana, ndio kusutuka hapa kuona kwamba tunapiganisha hiyo kwa kundi ya, ya ugaudi ya kigaidi, ili tujitowe kwa rejioni yote. Ndio tulipenda kuelewa hadi hapo nini kimefanyika na kia wapi kikiangali kazini kwa kutendeka. Asante sana. Kwa hiyo cha kwanza kujua matokeo na mafanikio ya operation hii ni lazima kwanza ujue nia ya, ya warais wawili nia yao ilikuwa nini? Hapo nitakompea kwamba tumepata, tumefaidika kwa operation hii ama bado. Nia ya, ya mwisho juu national ni kuona kwamba kuna amani kwa eneo hii, ile watu wafanye biashara bila tatizo na e, kuone sasa hivi namna watu wanafanya biashara. Ukienda Busungu naona gari namna zinatembea kutoka Kongo na kuingia Kampala ya Uganda soka Uganda zinaingia Kongo una tunafurahi kama sisi, ukiende Kasindi kwa boda Mpondwe Kasindi, ukuwoni magari na wananchi, una wanafanya biashara usiku na mchana. Hiyo ndio ilikuwa nia ya marais wawili kwa mwanzo operation hii. Nakalibu, sasa hii ingi, na karibu nafikia hiyo, sasa na vingine viko mingi. Cha pili watu walikuwa, shule zilikuwa zimefungwa zime, hospitali zilikuwa zimefungwa zime wantu walikuwa kwanakaa kwa IDP, mnakumbuka hiyo. Lakini sasa wote wamerudi nyumbani vijini, wako kulima, watoto wako kushoma, hiyo iko muhimu sana. Mnakumbuka uh, IDP, yani Internal Displaced Peoples Camp yenye ilikuwa shabi na umtwaro moja elfu mbili ya wantu, sasa hivi wote wamerudi kwa uh, nyumbani kwao na wanafanya kazi, hiyo iko muhimu sana, so tunafikiri kwamba hiyo ndio part of the achievement ya operation hii na tunachoelekea ni wapi? wala tunapotarajia ni nini? what has not been done? Tunafanya kila kitu, lakini ule ni adui iko na tactics na sisi kama jeshi tuko na tactics. Tukimpiga hapa, anatabadiliza tactics, kama ya kutoka hapa kuenda sehemu fulani to stretch our forces, lakini tuko na jeshi ya kutosha inaweza kutafuta mahali yote atapoenda. Major Richard Katamba Bilari, tunakushukuru sana. Tuwasili katika mji wa Bunia ambapo mtindo ya kuweka pesa isiyo rasmi inayoitwa ristourne ama likirimba inaonekana kuwavutia wakaaji wengi haswa wale ambao wanaendesha biashara ndogo ndogo au watembeza pigipigi mjini humo. Hawa wanasema kwamba tayari wamefanya miradi mikubwa kutokana na mfumo huo wa kuweka akiba wengine wameonekana kupoteza matumaini katika mtindo huu wa kuweka pesa zao kwani hawana uthibitisho wa kutosha kwa usalama wa pesa zao mkuu kiongozi wa shirika la akiba na mkopo huko maeneo ya bunia anawaalika watu kuepuka tabia hii ni ripoti ambayo ameandaa mwenzetu ezekiel muzalia katika mji Bunia, vijana wanawake na hata watu wazima ambao wanatumika siku baada ya siku kwa ajili ya kutosheleza mahitaji zao wanafanya likelemba. Hiyo ni aina moja ya kuweka akiba sehemu ya pesa kila siku au kila juma au tena kila mwisho wa mwezi. Fedha hizo zinatolewa kwa memba mmoja wa kikundi. Wakaaji wengi mjini wanapendelea mpango huo wa kuweka fedha pahali pa kuweka kwenye benki. Wamoja ni watembeza pikipiki ndani ya mji Bunia wengine wanauzisha vocha barabarani na wengine wanafanya biashara. Wakati hawa wanaonyesha umana wa likelemba. Kungamba ngu mie likelemba iko na vantaje ya kisi ni nafaka mpesa. Parisamu ngu mie mweni sina franga. Nikipokea ile franga ila nisaidi yaka mina, mina panda ni mvu. Tana aditi ya ele kilimba ele pale mina letaka ya kila siku ya tuwa franga. Ile pale mina saidi yaka watoto yangu. Wasikia saa ngine watoto na gonja. Saa ngine maneno ya kalasi pale mina uzia wanguo na watoto ile. Na kukula vile yote. Ikiwa hawa wanafaidika na likelemba kuna wengine ambao wamepoteza pesa zao. Kutoa fedha kwa mtu ndani ya Likelemba unatokana na uaminifu ambao wamemba wanamtolea ni ndivyo anahisi Nelson Kambale mtembeza pikipiki hapa mjini Bunia, ikiwa anatambua umana wa Likelemba. Amepoteza pia pesa mara kwa mara ndani ya mpangilio huo. Nishapoteza umwema mpangilio huo anashuhudia tapasha sema nishapoteza umwema palela matrasa dola na ile na dekurajaka mtu kuongeza ingiaba Likelemba mbiombio kujua mko mnalaka kwa mama Likelemba normalement tisa Likelemba kumi dola me mutamalizaka tando <coughs> poteza Si personnes moi les fans kama walikuwa peleka sengant sengant sengant ile six personnes ingetoka deja iko echec. Matumizi mabaya haya ya uaminifu yanakatisha tumaini kwa zoezi la kuweka akiba. Emmanuel Mapiri, moja msimamizi wa Mekre mjini Bunia, anaalika wakaaji kuepuka likelemba ambayo inaweka hatarini pesa zao anawaalika kuweka fedha kwenye benki au Mekre. Siku zilizopita kuna wafanyabiashara ambao walipoteza pesa zao na ambao walikata tumaini ya kuweka pesa kwa mtu. Tunapenda kuhimiza watu waweke fedha zao pembeni kuwa akiba. Ifahamike kwamba zaidi ya dola milia 16 zina kuwa inje ya benki nchini Kongo. siku kuu ya kuweka akiba ni kwa kuhimiza wakaaji wote kuwa na zoezi ya kuweka pesa kwenye benki. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi na ni hapo tunafika mwisho wa habari za Radio Kapi inayowatangazia kutoka mjini Kinshasa. Asante kwa kutufuata, kwa herini.