Radio Kapi. Oh, Kapi. Waziri Mkuu Judith Suminwa aliwasili mjini Goma siku ya tano hii kwa ziara ya kikazi. Liwali wa Kinshasa alikutana jana siku ya nne na ujumbe wa bunge la taifa kuzungumzia matatizo ya jiji kama vile usafi wa mazingira na shida ya mzunguko mjini. Mapambano dhidi ya ugonjwa wa ukimwi yametelekezwa jimboni Equateur wakati bado ugonjwa unaendelea kusambaa. Shirika la raia la pahali linasikitishwa na hali hiyo. Ha, mjambo na karibuni kwa wote Waziri Mkuu amewasili Goma siku ya tano hii tarehe makumi mbili na mbili Novemba majira ya mchana, akisindikizwa na wanabunge karibia kumi, na wajumbe wachache wa serikali. Bibi Judith Suminwa alikaribishwa na liwali wa mkoa, viongozi kadhaa wa kisiasa, lakini pia umati mkubwa wa wanaharakati wa vyama vya siasa. Raia walimngoja wakiwa na mabango mengi yaliyokuwa na jumbe za kuomba kuimarisha uongozi wa kijeshi na kumpa liwali mbinu muhimu za kupambana na waasi wa M23. Hapana kwa mazungumzo na magaidi, ndiyo kwa operesheni za kijeshi na kurejesha mamlaka ya serikali katika jimbo nzima, tunaweza kusoma hayo kwenye mabango fulani. Wengine walirudia ujumbe wakitaka amri ya operesheni za kijeshi ikabidhiwe kwa liwali Chirimwami. Kumbuka kwamba programu ya waziri mkuu inajumuhisha mkutano wa kutathmini uongozi wa kijeshi siku ya tano hiyo hiyo. Katika Kivu Kaskazini ambako tunasalia, serikali ya mkoa inaomba MONUSCO kuwalinda wafanyabiashara katika barabara ya Goma Minova hii ili kuwezesha usambazaji wa chakula kibichi kwa wakazi wa Goma. Ni mkuu wa mkoa ambaye anatoa habari. Meja Jenerali Peter Chirimwami alikuwa akijibu moja kwa moja mwanamke muuzaji wa chakula katika soko la Mama Olive Lembe huko Goma ambaye aliomba kiongozi wa mkoa kufungua tena barabara hii, ombi ambalo wauzaji wote wa vyakula vibichi wanalieleza hasa tangu kuzama kwa boti ya MV Merdi mwanzoni mwa mwezi Oktoba iliyopita kwenye ziwa Kivu, ajali ya meli iliyogharimu maisha ya watu wengi na kusababisha hasara kubwa kiuchumi. Jimboni Ituri ambako tunaelekea, kundi linalojihami silaha la Mouvement d'autodefense populaire de Litori mapi kwa kifupi, halihusiki na uchunguzi wa uhalifu dhidi ya binadamu ambao unafanyika tangu siku ya kwanza katika tabaka Kabarole tarafa la Irumu. Habari hiyo imetolewa siku ya tano hii kutoka kwa mkaguzi wa kijeshi wa jeshi la Ituri hakimu mkuu Giyom Ngembo anabainisha kuwa ofisi yake ilifahamishwa na viongozi wa kimila wa pahali kuhusu kuwepo kwa mifupa ya binadamu kwenye shimo katika eneo hili na kwamba uchunguzi unaendelea ili kujua wahusika wa uhalifu huu. Kumbuka kwamba uchunguzi huu unafanyika kwa msaada wa MONUSCO kupitia sehemu yake ya usaidizi wa haki. Takriban wapiganaji makumi sita wa Burundi wa FNL wanaotaka kurejea katika nchi yao ya asili wanasubiri huko Uvira, kusini mwa jimbo la Kivu Kusini. Wanahitaji mfumo wa kisheria katika nchi yao kwa kurudi kwa uhakika. Kwa hiyo mafunzo yanapangwa mjini Bujumbura kuanzia tarehe kumi hadi kumi na mbili Desemba ili kuweka utaratibu wa kikanda ambao utawezesha kurejea kwa heshima kwa wapiganaji hawa na wengine wengi walio tayari kujiunga na mpango wa PDDRCS. Hii ni kwa lengo la kudumisha mafanikio ya Monusco katika swala la utulivu wa jimbo la Kivu ya Kusini baada ya kuondoka kwa ujumbe huu katika jimbo hili. Taarifa iliyokusanywa na Jean Kasami wakati wa majadiliano ambayo yaliwaleta wadau wote katika PDDRCS kwenye meza moja hii siku ya nne huko Bukavu. Muda wote wanasubiri Uvira wanahitaji huduma za afya na kimlo OIM nasema kuwa tayari kuwasaidia kwa, kwa mahitaji hayo mawili. Bali shirika hilo la kimataifa linataka PDDRCS ionyeshe mpangilio usiokuwa na kasoro. Serikali ya DRC inatakiwa pia kutenga kiasi kikubwa cha pesa ikishirikiana na wafadhili wake, mashirika ya Umoja wa Mataifa, ili mpango PDDRCS ufikie malengo yake. Kurudi kwa wanamgambo wa nchi za kigeni kutasukuma wapiganaji wa, wa ndani ya nchi pia kutia chini silaha na kurudilia maisha ya uraia, alieleza mshauri wa mjumbe maalum katika nchi za eneo la maziwa makuu. Naye upande wake, mratibu nchini wa PDDRCS anaomba wafadhili kujiunga nyuma ya mpango wa kazi uliokwishabuniwa kwa ajili ya mradi huo jimboni Kivu ya kusini. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Kama nilivyotanguliza, usafi wa mazingira, ujenzi wa kinyume na sheria na msongamano wa magari mjini Kinshasa vilikuwa kikubwa cha mkutano jana siku ya nne kati ya liwali wa Kinshasa Daniel Bumba na wanabunge wa kitaifa Matata Ponyo na Adrien Bokele. Bunge lilianzisha tume ya kusaidia jiji katika vita dhidi ya matatizo haya matatu muhimu, hasa kwa kuangalia sababu zao ili kupendekeza hatua za kuchukua kwa kukomesha hali hiyo. Kwa Matata Ponyo, hatua hizi zitakuwa za muda na za kimuundo. Na katika manispa Nsele, sauti zinapazwa kudai kuanza kwa kazi ya ukarabati kwenye daraja la Mfusu linalounganisha kituo cha taka cha Umoja wa Ulaya na barabara kuu Lumumba, maeneo ya Plaza. Daraja hili limefungwa kwa utumiaji tangu zaidi ya mwezi mmoja kutokana na ubovu wake wa hali ya juu. Zaidi ya hayo, katika kampuni ya Malta Forest ambayo ilichaguliwa kukarabati daraja hili, inakadiriwa kuwa mwanzo halisi wa kazi yake ulicheleweshwa kidogo kufuatana na mipango mipya ya mradi maelezo na Bernard Nyangi katika ripoti ya Askan Zigbia Tayoro. Habari tunazo ni kwamba tafiti za kwanza zilifanywa kwenye ulalo wenye ukubwa wa mita 12, wakati kikweli ulalo wa mfusu una urefu wa mita 15 kinyume ya kwamba. Kulingana na mhandisi Patrick Bianda, kiongozi wa timu la uchunguzi wa kazi ya mradi huu, utafiti mwingine wahitajika ili kufikia ufafanuzi muhimu, jambo iliyopelekea kuanzishwa kwa kazi kucheleweshwe kwenye daraja hilo, alisema. Kwa sasa kwenye daraja hilo kazi nyipya zimeanzishwa tangia Jumatano kulingana na mpango mpya wa kazi, jambo inayoleta matumaini ya kuanza kwa kazi kwenye daraja hili vikaribuni. Wakati huo huo, ili kurahisisha watu kuvuka, ulalo mdogo wa miguu umewekwa huko na barabara ya njia nyingine imefunguliwa katika eneo la kazi ili kuwezesha mzunguko wa magari. Ifahamike kwamba Malta Forest ilijihusisha na mradi huo wa ujenzi wa daraja la mfusu maendeleo ya maeneo yaliyoharibiwa na ukarabati wa barabara ya kufikia kituo cha kiufundi cha Mpasa wenye gharama ya zaidi ya milioni tatu ya dola za Marekani huko Manyema. Hakuna muunganisho kati ya pande mbili za mto Kongo kwenye barabara ya kitaifa namba mbili huko Kasongo Rive. Kwa vyovyote vile, ni shida kubwa wanayoipata watumiaji wa barabara hii kwenye sehemu kati ya Samba na Kasongo iliyo kusini mwa mkoa wa Maniema. Kwa mujibu wa mkuu wa sekta ya Basonge de Mweo, magari mengi yamezuiwa kuondoka na mengine kutoka katika pande hizi mbili za mto Kongo tangu kivuko cha ofisi ya barabara kilichowekwa kwenye mto huo kuharibika. Licha ya maombi kadhaa ya msaada yaliyotolewa kwa ofisi ya barabara, serikali na wafadhili, bado hakuna majibu ya kuridhisha. Dumbule Amisi anawaalika watu wenye mapenzi mema kuwasaidia kutoka katika hali hiyo. Alijiunga kwa njia ya simu na Florence Kizalunga. Magumu ni nyingi mimi, magumu yenyewe ina gasi wakaaji hapa kwetu, kwanza ni ya kuvuka. Kuvuka kunakuwa nalumisha kichwa, si tu wakomersa wen na mavekile yabo kwa kufere traverse mavekile na bitu yabo tena kwa probleme surie, na ndio maana tulipendelea vraiment kukuwe msaada ku government provincial, swate ku government national pourqe kukuwe back itakokuwa naseidi ya kuvusha saa mbele. Me tulipendelea tena kolipasha ku kupatikana kwa ku hata mitumbu tatu, ile mitumbu tatu kuiunga na mahoroboro kuipika mbao ilipasha ko asiriaka traverse kwa muda porke batu kwa basikuwe na trene vitu batu biko na trene hapa kwa kuvuka na magari na vitu vyao na mapikipiki. Propozitio yetu tuliomba guverneman ya jimbo guvernemen ya kuu ya Kinshasa ituseidi na bake mupya. Hii bake kwanza iko wapa depuis 40 bake ilifika kazi dans le kas de esheance iko deja Motu, me ilikuwa nasaidia vile vile ikafika itasaidia me kukawa bake mpe kakuya itasaidia zaidi me. Kwa muda kama kutapatikana kwa ile mitumbu tatu na maorbor tatu isaidia kwa kuvusha batu na vitu yabo na naye magari hata kidogo, itakuwa mzuri zaidi itatusaidia na watu hatakuwa anapata tatizo kwa kuvuka hapo. Katika jimbo la Chopo, kurugenzi ya mkoa ya ofisi ya barabara haina njia muhimu za kufanya kazi za ukarabati, ujenzi na matengenezo ya barabara vifaa vyake vilivyopatikana tangu mwaka elfu mbili kumi viko katika hali ya juu sana ya kuharibika. Mkurugenzi wa ofisi ya barabara ya mkoa alisema hayo jana siku ya nne, wakati wa mahojiano na waandishi wa habari wa pahali pamoja. Na hayo Benjamin Jima Biangandu anatarajia kupokea ifikapo mwaka elfu mbili makumi mbili na tano mashine zilizoahidiwa na serikali kuu ili kutimiza misheni yake ipasavyo. Huko Equateur, mapambano dhidi ya virusi vya ukimwi yamesitishwa. Mashirika kadhaa yasiyo ya, ya kiserikali yaliyohusika katika mapambano hayo yamepunguza umakini kutokana na ukosefu wa fedha. Watu wanaoishi na virusi vya ukimwi pia wametelekezwa kwa hatima yao ya kusikitisha. Hata hivyo ugonjwa huo unaendelea kusumbua jamii kutokana na kupuuzwa. Haya ni maoni yaliyotolewa na katibu mtendaji wa mkoa wa Anors muungano wa kitaifa wa mashirika ya kiraia katika mwitikio wa kupambana na virusi vya ukimwi katika Equateur ya zamani. Muundo huu mpya ulioanzishwa wiki moja iliyopita huko Mbandaka tayari unainua kuvutia hisia za umma. Tunamsikiliza Toro Mbangi ambaye anatathmini hali ilivyo kwenye kipaza sauti cha Paul Richard Malengela. Maneno yake yanatafsiriwa na Sadiki Abubakar. Unajua kwa kwamba PNMLS ndio imekusanyisha habari zote kuhusu sida na imeyatuma Kinshasa, lakini kufatana na yale walioonyesha, tumeona kwamba tuko katika hatari kubwa, kwa sababu kuku mashirika zisilo za kiserikali nyingi ambazo wanakusanyisha pia habari kuhusu sida, lakini hawayafaye kwa undani. Ni kwa hiyo ndiyo sisi anors tumekuja kwa ajili ya kuwasisimua na kuamsha watu wote kuhusu, kuhusu ugonjwa wa ukimwi na kuwaonyesha watu kwamba hiyo ugonjwa ni ya kweli pahali mingi kuna wagonjwa lakini hawashughulikiwi vizuri na hali hiyo imesababishwa kutawanywa kwa ugonjwa hiyo katika jamii tena sana na jukumu letu la kwanja ni kujihusisha kwanja na vijana kuwahimiza na kwa pamoja tupiganishe ugonjwa ya ukimwi na kazi hiyo tutayafanya kwa hali ya juu ya ujuzi kipindi ya muhimu sana katika ugonjwa hiyo ni matunzo ikiwa umegonjwa ukimwi unastahi ili kushurulikiwa upate vyakula hiyo, ni kwa ajili ya kukundua mafikiri, lakini wagonjwa hawa wamesahawikwa, hawapewe kitu lolote, na wagonjwa maskini wamefadhaika. Ikiwa amerudi anajua kwamba anaenda kujikufia. Habari zetu zinaendelea na Ronelinji Bonera, ambaye anatujia na kipindi cha pili cha idhaa hii. Karibuni tena, afajukuapi barabara ya mtukufu msikilizaji, ni kwa furaha na kutana nawe katika sehemu hii ya pili. Mwaliko wetu ni mshauri waliwali wa jimbo la Ituri mwenye kuhusika na masuala ya kiutu Jean Alasha, aliwasili huko Bunia baada ya kuhudhuria kwenye kikao kilicholenga kuwatolea maarifa viongozi wa moja toka bara la Afrika katika masuala ya haki za binadamu, kikao ambacho kiliendeshwa huko Ivory Coast yani Cote Divoire. Hii ni katika makubaliano ya Maputo. Katika majadiliano na mwenzetu Ezekiel Muzalia, kiongozi huyu anakuwa akitupatia mwangaza kuhusu mchango wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo muda wa kikao hiki, na ipi matarajio kwa nchi za Afrika kwa ujumla, na kwa kipekee jimbo la Ituri linalokumbwa na shida ya usalama mdogo na hata masuala ya kiutu. Jean Alasha amezungumza. Mama Jeana Lasha, jambo. Jambo sana Ezekiel, unatoka kuhuzuria ku mukutano yenye ilikutanisha viongozi wa nchi mbalimbali ya inayosema lugha ya Kifaransa na katika mpango ya makubaliano ya protokoli ya Maputo. Kwanza tueleze ile makubaliano ya Maputo ni kusema kitu gani? Bo, ile makubaliano ya Maputo ni kusema univou yetu ya Afrika kwa makubaliano yana kwa mkutano ambao mlihudhuria, nini wa mama wa Ituri kabisa, wanaweza kungojea huko. Mama anapasha kujua ke vita yenyewe tu kuna vivre kusema tutoke, inafaa tufanye ba plaidoyer ku niveau yote. Tutafanya plaidoyer au niveau yetu ya Kongo, efo tunafaa plaidoyer au niveau ya Afrique au niveau au dela Katika jitihada za kupiganisha mabadiliko ya hali ya hewa mji wa Beni huko Kivu Kaskazini ilikaribisha msafara wa Afrika kwa haki ya mazingira nchini DRC. Shughuli iliyoandaliwa na miungano pahali na zenye zililazimisha jitihada za zaidi kwa ukingo wa mazingira huku wakipinga mbinu zozote zile zenye zinaweza kuchangia kwa uharibifu. Shughuli yenye iliendeshwa katika maandalizi ya kongamano ya COP 29 iliyoendeshwa tangu wiki iliyopita huko Baku nchini Azerbaijan. Mamia wanaharakati toka mashirika ya kiraia hata watetezi wa mazingira walihudhuria kwenye msafara huo kama anaripoti Waandalizi wa andamano haya walisema kwamba sasa imekuwa jambo la dharura na la kukazia ili kupiganisha hatari ya kuongezeka kwa joto ulimwenguni. Joel Kamala Kavuya, mmoja wao, alieleza lengo yake kuu ni kuweza kuhimizana na kuweza kusisimua kila mutu, ya kwamba ni muda muda inatimia, ambayo tunaweza tukafanya na kuweza kupiganisha mazingira yawe bora. Mababu wetu walipanda mti, mababu wetu walikuwa wakitunza mazingira, lakini sisi tukafa leo, mazingira ya kesho itakuwa mazingira ambayo tutachia watoto hawatakuwa na raha. Lakini wakati tutaweza kutunza mazingira leo, tutakuwa tumeweka hakiba kwa watoto wetu na kwa watoto ya watoto wetu na itakuwa kitu ya muhimu. Changamoto kubwa inakuwa vitu ambavyo tunasema madeshe plastike zinakuwa zikiacha hii klima, yaani atmosfere haikuwe kitu yenye ina garantir ama inakuonesha kama kesho itakuwa bora, lakini leo tukachukua maamuzi itarahisisha kusema tumeacha kitu kuu ambao watoto wetu wataweza kufaidika nayo. Shughuli hii yabidi iwekwe ndani ya akili ya watoto, kwani ni wao warithi wa mazingira kesho, alisema Arigan Bagahe Kambale, mwanaharakati wa kutetea haki za watoto mjini Butembo na mtani Luberu mazingira ndani ya mji wa Butembo ni jambo la muhimu sana, sababu mji wa Butembo ni mji ambao napata menase zengi sana kufatana na madefi za environment. Mai ambayo inaingia ndani ya manyumba, kuna kuwa maerosion ambazo zinaonekana ndani ya makartier zengi sana na tuliona ni ya muhimu sana, sisi vijana wa Butembo tujiunge na vijana wa Beni, sisi wote tutie mkono mkononi kufanya mazingira ilindwe vizuri, sababu watoto particulierement ni watu ambao wanakuwa tres flexible kwa ma défi za environnement na ni muhimu kwao kama watoto waweze kujiingiza ngiza ndani ya lutte contre ma défi za environnement. Kwa upande wake bunge la vijana mjini Beni yana mapendekezo mazito, kwa kukifikia Samuel Dose Kanabo ni msimamizi wake. pendekezo ambao tunalo ni kuambia wale ambao wanaharibu mazingira zaidi sana waweze kufahamu kwamba nao vile ni wahanga wa uharibifu wa mazingira, waweze kuwa namna gani wanaweza kutusaidia, tuchangize pamoja kwa kuboresha mazingira. Kitu cha pili ni kwamba kwa kila mtu aweze kuona kwamba naye vile anahusika. Kuna sheria ambayo inasema ukikata mti moja sharti upande miti kumi. Na tusaidia kwa kuweza kuboresha mazingira zaidi. Kitu kingine ni kwamba yoyote ambaye anaona takataka pahali pote ajifunze namna kuweza kuitimizia vilivyo, tuweze kuweka mazingira yawe safi ili tuweze kusaidiana kwa kukinga mazingira kuwa safi. Ifamike kwamba msafara huo ulioanzishwa kunako mkusanyiko mkuu wa nyamwisi ilimalizika kunako ikulu wa muji huko Kibarua, inayo malengo za andamano hii ilitolewa kwake meya wa muji Beni, Mark Marofimbo, Radio Kapi. Naam. Tunafika mwisho wa idhaa ya jioni ya leo. Wikendi njema kwenu, mkisindikizwa na vipindi vya redio Kapi. Kwaherini.