Oh, Rais wa Jamhuri amezindua kazi za mkutano wa 11 wa maliwali pa Kalemi jimboni Tanganyika. Hii siku ya wa tatu, wanawake waasiriwa wa, wa unyanyasaji wa kijinsia wanadai ulinzi na usalama zaidi ili kufanya shughuli zao za kila siku. Wanawake wa jimbo la Kivu Kaskazini walisema hayo hii siku ya pili wakati wa shughuli za siku kumi na sita za kupinga ukatili dhidi ya wanawake na wasichana. Jimboni Chopo kijiji cha Ngenengene kilichoachwa na wakazi wake tangu takriban mwaka mmoja sasa kutokana na mauaji ya vurugu na migogoro kati ya jamii ya Wambole na Walengola kimeharibika kabisa. Shirika la raia sauti ya Lubunga ndo linaarifu baada ya kutembelea huko. Uh, mjambo na karibuni kwa wote. Rais wa jamhuri amezindua kazi ya kikao cha kumi na moja cha kongamano la maliwali katika mji wa Kalemie. Shughuli hii imejitolea hasa kwa tathmini ya vikao vilivyotangulia na uwasilishaji wa hali ya kila mkoa. Katika hotuba yake, mkuu wa nchi anapendekeza kwa wakuu wa mikoa kutegemea uimarishaji wa usimamizi mzuri na wenye nguvu wa mapato udhibiti bora wa majimbo kama chachu ya maendeleo na ushiriki wa magavana katika kuendeleza mpango wa maendeleo wa tarafa 145. Mkutano huo utadumu kwa siku tatu. Katika Kivu Kaskazini, kuendelea kwa migogoro ya kivita kunaongeza njaa na uhaba wa chakula hasa kwa wakimbizi wa vita. Mfuko wa Umoja wa Mataifa wa kilimo FAO ambao unatoa angalizo hili unatoa wito wa kusitishwa kwa vita na kurejea kwa amani, lakini pia kufunguliwa kwa njia za usafiri wa kilimo kama sharti la kuboresha hali hiyo. Takribani watu milioni makumi mbili na tano wanakabiliwa na njaa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakiwemo milioni tatu katika hali za dharura katika kambi za wakimbizi huko Kivu Kaskazini, FAO inaripoti. Sifa Maguru anatueleza zaidi. Kwa mujibu wake kiongozi makamu huyu, kunaonekana upungufu mkubwa wa chakula na malisho mabaya inayowakumba wamama na watoto zaidi. Yeye analeta suluhisho kwa njia mbili: kwanza ni kuwaletea msaada wa haraka wakimbizi, kisha kuwapa wakaaji mbegu za kutosha na ufugo ndogondogo kisha baadaye inafaa kulenga kuendesha mlimo wa kudumu ili kuinua uchumi. Kiongozi huyu hakukosa tena kuugusia tatizo za ukosefu wa udongo na barabara za kwenda vijijini. Naye mwakilishi wake liwali alitoa pendekezo la kuomba amani irudi ili shughuli zote za maendeleo ziwezekane. Pasion bembeleza ya muhimu atusemee kuke amani iweze kurudi. Amani takaporudi, hawa wakimbizi watarudi nyumbani kwao, watashiokipe na kazi za mashamba ya mulimo kukufugo, na ndipo hapo msaada davantage ya kutoka kwenye FAO itaweza kuwafikia. Kumbukeni kama shirika la FAO linaendesha kazi katika sekta ya mlimo, ufugo na uvuvi, ajili ya kuwasaidia wakaaji kujitegemea wenyewe kimalisho. Goma, sifa maguru, radio kapi. wanawake wa asiriwa wa unyanyasaji wa kijinsia wanadai ulinzi na usalama zaidi ili kufanya shughuli zao za kila siku. Wanawake wa jimbo la Kivu Kaskazini walisema hayo hii siku ya pili tarehe makumi mbili na sita Novemba, wakati wa shughuli za siku kumi na sita za kupinga ukatili dhidi ya wanawake na wasichana. Maelezo na Emmanuel Elamejua Kabedi katika usomi wa Ronelindi Bonera wanawake hawa toka jimbo ya Kivu Kaskazini wameweka wazi shida za kifikra zinazowakumba kutokana na migogoro ya vita inayokuwa ikiendelea ni siku baada ya siku. Ndipo wamoja wanauliwa, wengine kutekwa nyara, ukatili wa kijinsia, ndoa za kulazimishwa na mengineyo. Mmoja wao aliyenusurika katika unyanyasaji wa kijinsia jimboni Kivu Kaskazini anashuhudia kule lala nabo unaona, hauna shoa, hauna kwa kukimbilia, utaenda wapi? kwa oblige kuitika de fason endeletile kafe na kakaoi kusaidia mibalibeba 3 semaines ya mupori 3 semaines niko kule biko na niviole kila siku kule donge banakushe na nyie sauvagement gisi banauwaka bato sauvagement na njo vile bakisha babe bakule batenda bakushe sauvagement kuwabadili majeshi wenye wamedumu sana katika vijiji kadhaa, hususa wale wenye wamepatikana pande za Kasindi Lubiria tumepatikana katika mtaa wa Beni. Kumbuka kwamba kampeni ya siku kumi na sita ya kupiganisha ujeuri dhidi ya wanawake inalenga kupambana na kutopelekwa mbele ya mahakama kwa wale wenye kuendesha vitendo vya ujeuri na kusaidia wanawake na wasichana wenye wanapatikana katika mazingira magumu kama na haya. na na haya kamati ndogo ya ya Umoja wa Mataifa ya kuzuia ya mateso SPT inafanya ziara yake ya kwanza katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Kidemokrasi, kuanzia tarehe moja hadi saba Desemba mwaka tunao, ili kuunga mkono utekelezaji wa chombo chake cha kuzuia. Katika ziara yake, ujumbe wa SPT utakutana na viongozi mbalimbali mbali, wakiwemo wawakilishi wa bunge majaji, na waendesha mashtaka pamoja na mashirika mbalimbali mbali ya Umoja wa Mataifa na mashirika ya kiraia na pia watatembelea maeneo yaliyonyimwa uhuru. Baada ya ziara hiyo, SPT itashiriki ripoti yake na serikali. Ripoti hiyo itabaki kuwa siri hadi DRC itakapoamua kuiweka hadharani. DRC iliidhinisha makubaliano ya hiari ya mkataba dhidi ya mateso na unyanyasaji au adhabu nyingine za kikatili kinyama au za kuaibisha mwaka elfu mbili na kumi. Tukirejea huko Kivu Kaskazini, muungano wa majeshi ya Kongo na Uganda ulitangaza kuwa wamewakamata hii siku ya pili wanawake wawili waliotambuliwa kuwa wake wa viongozi wawili wa waasi wa ADF. Ilikuwa katika mtaa wa Beumanyama katika tarafa la Beni, kulingana na msemaji wa operesheni za kijeshi Sokola na sehemu ya kaskazini mwa jimbo la Kivu Kaskazini. Wanawake hawa wawili wa uraia wa Burundi waliajiriwa mjini Bujumbura walikamatwa wakiwa na watoto wao wakitafuta chakula. Kanali Mark Hazukai anatoa wito kwa wakazi wa eneo hilo kukaa karibu na kambi za kijeshi ili kuwahakikishia usalama wao. Watu walio katika eneo la uchimbaji madini Jimboni Kivu Kusini ambapo visa kadhaa vya ugonjwa wa mpox vimeripotiwa wanaalikwa kukagua tabia zao. Wito huu ulitolewa na Tom Van Boven hii siku ya pili wakati wa mkutano na waandishi wa habari mjini Kinshasa ulioandaliwa na shirika la maendeleo ya kimataifa la Marekani USAID. Mfumo huu wa USAID unaonyesha kwamba janga la Mpox linaendelea katika maeneo ya uchimbaji madini ya Kivu Kusini, licha ya juhudi zinazofanywa na watendaji wa kibinadamu. Kufuatana na uwepo wa aina mpya inayopitishwa kupitia mahusiano ya ngono, inasalia kushawishika kwamba kuacha tabia fulani hatari za ngono kunaweza kuchangia pakubwa katika mapambano dhidi ya Mpox katika eneo hili. Jimbo la Chopo, kijiji cha Ngenengene kilichotelekezwa takriban mwaka mmoja uliopita kutokana na mauaji na vurugu zinazohusishwa na migogoro ya jamii ya Wambole na Walengola kimeharibika kabisa, Kulingana na shirika la raia Sauti ya Lubunga ambalo lilirejea kutoka eneo hilo wikendi hii, msitu umevamia kijiji hicho kilichokuwa kituo cha biashara na gala la Lubungu zamani. Kijiji hiki kimekuwa karibu kama mzimu. Kilichobaki ni mifupa ya binadamu na mabaki ya nyumba zilizochoma moto. Ikiwa kwa upande wa Opela, mzunguko wa watu umeanza tena kawaida. Kwa upande wa Ubundu, woga inayoendelea imeenea kwa wakazi wa kijiji hiki na hata kwa wasafiri. Prince Heritier Isomela, mkuu wa muundo huu wa kiraia, anasihi kurejeshwa kwa watu waliohamishwa katika mazingira yao ya asili maneno yake yalikusanywa na Jacques Mkongole. Tulienda kutembea ku mavillage fazi, yeye wanduke yetu walikuwa, tulitembea kunjia ya Opala, tulitembea kunjia ya Ubundu kutea Opala. Antukasi sirkulasio iko mzuri, watu wiko natembea kunjia ya Kabambi axe. Kubagu vile watu wiko natembea kule kabisa, problemi haiko mingi, watu wiko naenda, wanaona biashara yao, wanarudia na kunjia ya Ubundu. Ndio problemi ikingali paske, tunaona njia ya Kabambi watu hawapiti kabisa, mzuri vile ilikuwa mbele, kaenda kunani axe ngene ngene watu mawiko eh? Watu vraiment biko wanaacha mavilaji yabo hivi barikimbia, donc bato abiko. Tunaona vile na mifupa ya batu tunaona makicho ya batu bakrane, tunaona ile ma, ma, ma, ma skelete. Tunaona vraiment italomba ya kwamba ki wakubwa wapime pe kujiingiza juu kikimia ya kweli, rode foil masikilizano, tulisema table ronde, wakubwa wajiingize juu table ronde ifanike, ha, na watu warudi kwa mafazi yao wenyewe wanikalaka Wafanyakazi wawili wa serikali wamekamatwa na kufungwa kwa wizi wa pesa katika tarafa la Feshi, jimbo la Kwango. Hawa ni wakuu wa mazingira na miundo mbinu na huduma za kazi za umma. Kulingana na waziri wa sheria wa jimbo la Kwango anayetoa taarifa hizo, watendaji hao wamepokea zaidi ya franga milioni moja za Kongo tangu miezi kadhaa sasa katika mishahara ya wafanyakazi wa serikali wa uongo. Timothe Nzundu anasema pia kwamba walifanya uuzaji wa nambari za usajili kwa watu wengine. Na hii hapa sehemu ya pili ya idhaa hii, inaletwa na mwenzetu Roneline Dibonera. Hujambo na karibu katika sehemu ya pili habari zetu. Mwalikuwa wetu ni kamisa mkuu Abeli Mwangu, akiwa ni kamanda wa polis mjini Bunia katika majadiliano na redio Okapi, hapa anakuwa akirejelea kuhusu watu wa kenda waliopoteza maisha katika muji wa Bunia kwa mwezi wa Oktoba uliomalizika matokeo ambayo yamekuwa juu ikilinganishwa na mwezi wa kenda. Ameeleza kiongozi huyu nini imechangia kwa kupanda kwa visa vya ajali barabarani mjini Bunya. Kanali Abeli Mwangu anazungumza mengi katika majadiliano na Sadiki Abubakar. Kanali Abeli Mwangu, jambo jambo bwana journalisti. Hali gani ya ajali ya barabara polisi unaweza kurekodisha katika huu mwezi wa kumi ambao umeisha mjini Bunya? Bwana journaliste, mwezi na manizika kwa sasa, tulienregistre 27 ka ya accident na yile 27 ka ya accident tunakia kukonstate tulifisha watu nkenda. Donc don yai ka de mordom 9 ka bablesse grave venye waliumia sana viko hospitalini, viko ine na wali wangine wavidonda kidogo viko kumi na moja, wa tunaita le blesse lege ba de gan important ya bamateriel, kwani bamoto bagari ili haribika na hivyo na hivyo kwa kuheshimia sheria tunaona ya kwamba wenyewe walikuwisha batu mbarabara, lau ya Mordon, kwenye watu walikufa wale watu, ule conducteur mwenye kuwa responsable ile kada accident alikuwa mlevi, alikwesha kunya pombe. Kisha kunya pombe anarugharugha sana, exces de vitesse, na ile kurugaruga mbarabara anafanya ba dépassement ya mbaya mbaya, tunaita mauvais dépassement kwetu Mkongo, tunafanya dépassement mkono ya shoto, iye anaenda mkono ya kuume, ajue kuangalia kama mbele huko shida. Na nyingine wiko ba imprudence, saa zingine na simu, saa zingine nafala malinete haone kwa mbali. Kwa huu mwezi pekee, mwezi wa kumi, kumeendesha maajali ishirini na saba na watu kenda wamefariki hapa mjini Bunya kwa mwezi uliopita huko mbele, mwezi wa kenda kulikuwa takwimu gani ajali barabarani? Ye, mwezi ilipita ile mama, mwezi wa kenda mavifo ya watu kubarabara haikuwa mingi sana, ilikuwa karibu ine tu hivi, na tulipika mkazo mwisho wa mwezi wa nane kwani wanafunzi watarudia masomoni. Inaomba wazazi wachunge wa watoto, inaomba waresponsable ya maekolo nao wachunge watoto juu maaksidensi ifanyike, na tulitia mkazo sana kuwale wa, wa motar na wakonditeri watembee pole, polepole ambalo watoto walikuwa mingi walisikia, na ilitusaidia sana. Malheureusement, tulianza quelque cas de mort, mais haiko sawa. hii achali tunapata kuimwezi wa wako kwa mabarabara mingi hapa mjini Bunya, kumekuwa mapano limine na marobo roulage ya kuweza kureglementer circulation katika barabara. Kwa nini idadi ya maajali inaongezeka kwa hali ya kuwa hiyo uh, mambo imekusha boresha eh, ile yote tunaona kama, um, isaje de la route, wale wote wapende kuheshimia sheria tunaita nouveau code de la route, tabia yabo tabia yao haiambakane na mtu mwenyewe anapasha napasha kutembena kubarabara, kwani wanapasha kwa kujua kubarabara kuko shida. Shida ni nini? ile wanaita ya aksidan Shiida ni kugongana, ama gari inagonga mtu ama magari inagongana. Ainaomba kuheshimia vo code de la route, na ile tabia inatokea kwa nini? Wa viana mingi wenye kutembezea moto kutembeza gari wanapenda kunywa pombe jo. Tunaomba waisage de la route, watu wele kutembea kubarabara, munapasha kurespekte ile waeta ba panneaux lumineux. Tunaona matala pale, wakakupatia njia hiyo, mtu wa mguru unapita, kama wakupatia njia ingene feruge we simama, iwe mtu wa um, motari iwe mwenye gari ifo kupita ile wakati wanakupatia kwa ile taa inaonesha couleur verte alo, ila wapende kuheshima. Wanasahau ya kwamba mbarabara, barabara kuko shita na shida, ile ni accident. Na ukafanya accident, iko na vituo tatu. Accident inene inaweza ua watu. Kwa nini tunasabia watu kema walikufa accident? Itatuma mtu engilio hospitalini kama aumia, nous avons des blessés graves et des blessés des. Na accident nyingine itakutuma gerezani uliorebisha bitu ya batu, uligonga gari ya batu. kupitia tu masababu ya hizo ajali, kuwa pia kwa siku za leo mataxi bus taxi voiture ka katika mji, lakini tumeona kwamba washofera wanaendesha wamebeba watu zaidi kwa namna inavyofaa, na gari inafanya taxi sheria. Naomba hivi ye chauffeur anapesha kubeba ba passager ine moja mbele pembeni yake na tatu, na unapasha ku respect ile espace banaita ba siège, mtu moja kwa siège moja, kama biti iko ine juu ya kiti moya mutu moja moja moja. Kofre haiko fasi ya kutia mutu, kofre ni fasi ya kutia mizigo. Don ile inaomba kuheshimisha. Tunaenterpele we shofer we mwenyezi, ni heshimisha sheria na tunaenterpele we vile passager we mwenyewe banakubeba, unapasha jua ajali iko ndani ya gari. Na kuwa en sekirite, shofer aeshimie sheria, na wewe passager unapasha heshimisha sheria kwa kuleta conseil kwa ule shofer, kumwambia ndugu wangu, apa ni fasi ni ine na tunapasha kwenda ine. Na mtu mwenyewe banampatiele mamulaka kueshimisha sheria kwa, kwa kinguvu ni ule askari polisi, ama tunaita agent qualifié. Sasa sisi wa polisi wa agent qualifié wote tunapasha kuchunguza na kuheshimisha ile sheria juu tusikutane tena na majali mfano tunakutana nayo ya kanali ya beli mwangu. Asante mimi, nakushukuru. na katika mji wa Beni jimboni Kivu Kaskazini kulianzishwa siku ya tatu iliyopita kampeni ya kila mwaka yenye kulenga usalama barabarani inayoandaliwa na MONUSCO Ikizinduliwa na tawi inayohusika na uchukuzi kwenye MONUSCO Beni. Kampeni hiyo inalenga kuwahimiza watembeza gari, wakiwa ni wale wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo hata wa kimataifa wanaotumika na shirika la umoja kimataifa hata wanajeshi wa MONUSCO, lengo ikiwa ni kuwakumbusha umuhimu wa kutembeza vyema gari zao na kuheshimu kanuni za barabarani, kama vile namna gani kujikinga na ajali na kwa hiyo ili mtu kujilinda ni vema kutokutumia pombe wakati unatembeza. Mengi ni katika ripoti yake Marke Marofimbo. Lengo kubwa la kampeni hii ni ya kuwahamasisha madereva wote wa tume la MONUSCO wanaotumia magari za umoja wa kimataifa kwa utaratibu katika matembezi ya magari wakiheshimu kanuni zote za matembezi barabarani. Captain David Wesa ni kiongozi wa madereva la jeshi la Kenya kunako tume la MONUSCO pabeni. Barabara inakuwa na watumizi wengi, kwa hivyo ni muhimu sana madereva wetu wote wa wanakuwa kwa MONUSCO hata wanakuwa Kenya wakuwa wanajua how to tukuwa na usalama kwa barabara, ndio watu wasiumizwe, kusikuwe na ajali. Tutumie barabara vile inavyostahili. Na sisi kama re tuna train madereva wetu kila siku kuhakikisha kwamba wanakuwa sawasawa sawa kwa barabara na usalama. Dereva yeyote anatembeza nafsi za watu sherti ashike vema kanuni za matembezi barabarani, alisema Meja Suman Bista wa kikosi ya Nepal. Ni muhimu sana kwa kwa madereva wetu wote right, kwa sababu dereva mmoja anatembeza nafsi nyingi na anabidi kuwakinga. Ndiyo maana ni ya lazima sana kuwakumbusha kanuni zote za matembezi barabarani. Na hata madereva wetu wa vikosi vya Monisco, wanapotumwa huko Kongo, wanapata maelezo kuhusu matembezi yao barabarani, na hapo, tuna wajibu ya kuwakumbusha tena na tena majukumu yao. Sawa madereva Musika na kampeni hiyo aliwaita wote kwa uangalifu mkali kwa kuepuka ajali yote barabarani. Toge na uzele, kampeni hii iko ya lazima sana kukumbusha wandugu kila siku tena na tena ya kwamba inaomba kufanya atasyon sana. Wakati ukonaendesha gari, atasyon na speed limit yako. Hapana kutumikisha pombe wakati uko natembeza. Kama unatumikisha pombe, kaa pembeni, unaacha mwingine na natembeza, kwa sababu ile njue na nasababisha mingi ba ajali. Na ajali kafika, shersi nafsi inaondoka, na nafsi kaondoka sio nzuri. Na kama hukugonga, watakugonga ile yote italeta majara ndani ya jamaa. Wale wageni wote ambao wanatumika mbawana tumika ndani ya MONUSCO ujumbe, na waletea wafate code de la route kwanza ya inchi Kongo, tena wafate mashauri ambao Umoja ya Mataifa nawapatia kila mwaka. Tunafanya ndani ya hii sekirite routiere kila siku tunafanya, kila mwaka tunafanya, wafate ile maajibisho mzuri sana na itawasaidia awezinguka kwa ajali ya accident kwa barabara. Ifahamike kwamba kampeni hii yatadumu mwezi mmoja, ikiwa shughuli za kukumbushana kanuni hizo za matembezi barabarani zitaendelea tu. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata.