Oh, watu saba walifariki na wengine saba kujeruhiwa kwa ajali ya barabarani asubuhi ya, ya jana siku ya nne kwenye lango la Matadi Mayo katika mtaa wa Monga Fula mjini Kinshasa katika jimbo la Chopo. Hazina ya fidia kwa waasiriwa wa shughuli haramu nchini DRC Frivao imetambua jukumu muhimu lililofanywa na kliniki za vyuo vikuu wakati wa vita vya siku sita huko Kisangani. Fidia imelipwa jana siku ya nne kwa kliniki hizo. Leo tarehe makumi mbili na tisa Novemba ni kumbukumbu kumbu ya miaka makumi mbili na tano tangu kuwepo kwa Monusco katika Kongo. Katika eneo la Beni, Butembo na Lubero jimboni Kivu Kaskazini, watendaji wa ndani wanatambua jukumu muhimu la Monusco katika mapambano dhidi ya habari za uongo na matamshi ya chuki. Mjambo, wasikilizaji wapenzi. Mjini Kinshasa, ajali ya trafiki imesababisha vifo vya watu saba na wengine saba kujeruhiwa asubuhi ya hii siku ya nne kwenye barabara kuu ya kitaifa kwenye lango la matadi mayo, katika mtaa wa monga fula. Lori lililokuwa likitoka Kongo Central liliishia kwenye wapita njia. Kiongozi wa manispa hiyo anasema kwamba kulikuwa tatizo la breki. Severe Lumbu anachukua fursa hii kutoa wito wa tahadhari na umakini zaidi kwa wamiliki wa magari lakini pia kwa watumiaji wote wa barabara hii. Na mvua ilinyesha tena hii siku ya nne mjini Kinshasa, na kama mara nyingi mvua ilisababisha uharibifu. Familia nyingi zimeathirika katika vitongoji vya vitamin, mazibapa, de bonom na Lunyonzo. Kufuatana na mafuriko, kuna takriban mia moja kati yao. Na mvua hizi mbili mfululizo, anasema kiongozi wa manispa hiyo, walipoteza mali nyingi huko Maluku. Pamoja na mafuriko, barabara zenye umuhimu mkubwa kama ile inayoelekea bandari ya Ngafula pia ya Maluku zimeharibika sana. Kiongozi wake anatoa sauti ya kilio akiomba uingiliaji kati wa haraka wa viongozi wa mkoa na kitaifa, ili kuzuia kukatika kwao kabisa. Katika Kongo Central, mvua iliyonyesha hii siku ya tatu hadi siku ya nne hii katika mji wa Boma ilisababisha uharibifu wa mali na nyumba kujaa maji na kuacha familia nyingi bila makazi. Mkuu wa jumuiya ya kiraia ya shirika hili ambaye anathibitisha hili anaonyesha kwamba mafuriko haya hata yalizuia njia ya jiji kuelekea katikati mwa jiji, maeneo ya manispa Kalamu. Kwa mujibu wa Titi Mpungu, maji yanayofurika jiji hilo yanatokana na mto Kalamu ambao kila msimu wa mvua unafurika kitanda chake kutokana na ukweli kwamba kazi yake ya kusafisha mifereji haifanyiki kamwe. Mkuu wa mashirika ya Kiraia katika jiji la Boma anatoa wito kwa viongozi kuweka sio tu hatua za kuzuia mafuriko lakini pia kutumia programu ya udhibiti wa taka Katika jimbo la Chopo, hazina ya fidia kwa waasiriwa wa shughuli haramu nchini DRC FRIVAO imetambua jukumu muhimu lililofanywa na kliniki za vyuo vikuu wakati wa vita vya siku sita huko Kisangani. Hakika jana, siku ya nne, kliniki za vyuo vikuu zilipokea kutoka kwa FRIVAO karatasi ya kupana haki ya kupata kutoka bengi dola za Kimarekani 1100 kama sehemu ya fidia ya pamoja. Bahasha hii itatumiwa hasa kununua jenereta ya kavea 115 ili kutatua matatizo ya umeme yanayohitajika kwa uendeshaji wa vifaa vya hospitali kama ilivyotangazwa na Profesa Noel Labama, mkurugenzi wa matibabu wa kliniki za chuo kikuu cha Kisangani. Kumbuka kwamba kliniki hizi pia zilipata uharibifu mkubwa wa mali wakati wa vita vya siku sita. Katika mji wa Beni huko Kivu Kaskazini, idadi ya vifo katika gereza kuu inatia wasiwasi. Kulingana na makadirio, tangu Januari mwaka tunao, kati ya vifo makumi tisa na tatu na mia moja makumi mbili vimerekodiwa katika gereza hili. Hali hii ilikuwa katikati ya mafunzo iliyoandaliwa Beni siku ya tatu na sehemu za usaidizi wa utawala wa magereza na usaidizi wa haki za MONUSCO watendaji makumi tatu na watatu wa kiraia na kijeshi pamoja na wawakilishi wa mashirika ya Umoja wa Mataifa, mashirika ya kiraia na utawala wa magereza walitafakari juu ya sababu za vifo hivi vingi. Miongoni mwa mapendekezo yaliyotolewa, uwingi wa wafungwa katika gereza uliangaziwa haswa. Fiston Biatanga, mkuu wa ofisi ya shirika la Umoja wa Mataifa la raia UNFPA huko Beni, Butembo na Lubero. Alithibitisha lengo la shirika lake la kuboresha hali ya afya katika mazingira ya magereza hasa kwa kusaidia huduma za matibabu na kwa kuimarisha miundombinu kwa ajili ya kuendelea kusaidiwa. Kituo cha matibabu cha kipindupindu cha Malembwe katika mtaa wa afya wa Lukafu, tarafani Kasenga, jimbo la Hokatanga, kina ripoti visa vichache vya kipindupindu. Angalizo hilo limetolewa na waziri wa afya wa mkoa wa Hoka Tanga aliyeenda huko. Kwa mujibu wa Joseph Sambi Bulanda, juhudi zinafanywa kwa ushirikiano na baadhi ya wa washirika wakiwemo MSF kupambana na janga hili ambalo tangu mwezi Oktoba mwaka tunao tayari limeathiri mamia ya watu na kusababisha vifo vya wengine wengi. Tunamsikiliza Joseph Sambi, waziri wa afya wa mkoa wa Bulanda huko Hoka Tanga katika maneno haya yaliyochaguliwa na Jean Gandu na kutafsiriwa na Ronelin di Bonera. Eneo hili la afya limeripoti hadi leo kesi mia nne na kenda na vifo kumi na tatu, ikiwa ni kiwango cha asilimia tatu. Itakumbukwa kuwa gavana alikuja kutoa msaada wa vifaa muhimu hata madawa. Kabla ya hayo, hatua zilichukuliwa kulingana na jinsi hali ilikuwa ikiendelea. Tumeendesha matembezi ya kazi pamoja na kiongozi wa divishen ya afya ili kuona kile kinachofanyika na jinsi gani ku uza mikakati ingine ili kukabiliana na hali ya ugonjwa huu. Kwa sasa kuna wagonjwa kumi na nne. Tuligundua muda wa matembezi hii ya kwamba kuna udhaifu ambao utapewa kipao mbele kwa kuimarishwa, hasa katika swala la mawasiliano na wale wahimizaji wa kijamii, ili kuendelea na shughuli ya kutia dawa katika maji katika maeneo ya afya yaliyoathiriwa zaidi. Washirika wa MSF wapo katika eneo letu la afya na wanafanya kazi na wale wa relais communautaire, jinsi gani kuwatolea ujuzi unaohitajika ili kupiganisha kwa kuripuka kwa janga mbalimbali mbali, hasa kipindupindu. Tarehe makumi mbili na tisa mwezi huu wa Novemba ni kumbukumbu kumbu ya miaka makumi mbili na tano tangu kuwepo kwa Monusco katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, robo ya karne iliyojitolea kwa ulinzi wa raia, utulivu na kukuza amani katika eneo la Beni, Butembo na Lubero, jimboni Kivu Kaskazini. Watendaji wa ndani wanatambua jukumu muhimu la ujumbe wa Umoja wa Mataifa katika mapambano dhidi ya taarifa za uongo na matamshi ya chuki kupitia kampeni za uhamasishaji na mafunzo. MONUSCO imechangia kukabiliana na janga ambalo linazidisha ukosefu wa usalama katika eneo ambalo tayari limedhoofika kwa zaidi ya miaka kumi. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, mwendeshaji wa uchumi Kasole Shamuki anashutumu uvamizi na uharibifu wa jeshi la FARDC wa shamba lake la kingi lililo karibu na Sake katika tarafa la Masisi, uharibifu ambao anasema ni mbaya umeathiri vibaya hata shughuli zake huko Goma. Anazungumzia mapato yanayotokana na ardhi yake, kwa mapato ya kila mwaka ya dola elfu mia tano za Marekani kabla ya vita. Leo kampuni yake, anasema imepoteza, karibu asilimia makumi tisa ya takwimu hiyo. Matokeo mengine ya vita hivi, karibu wafanyakazi kumi walilazimishwa kukosa ajira. Shamoki Kasole anaiomba serikali kukomesha hilo huko Ituri, moto ulichoma kituo cha watoto yatima cha La Compassion katika kata Lengabo hii siku ya tatu. Kituo hiki cha malezi ya watoto ni mojawapo kubwa zaidi jijini. Watoto makumi saba na tatu waliohifadhiwa hapo walikaa usiku wao wa kwanza nyumbani kwa majirani wenye mapenzi mema katika kata Lengabo. Mkuu wa kituo cha watoto yatima anatoa sauti ya kilio kuomba msaada. Sadiki Abubakar alienda huko, hii hapa ripoti yake. ni nyumba nzuri tena kubwa inaungua kwa moto, paa, vibambasi, vitanda vya watoto, godoro, manguo zao na kadhalika zote zimeungua kwa moto ambao hadi sasa haijulikani chanzo. Kwa bahati nzuri hakuna mtu aliyefariki, alinena Gael Sivirwa, msimamizi wa nyumba hiyo ya kuwalinda wayatima. Kumepatikana hapo watoto 73, kati yao 12 pekee walikuwa nyumbani muda huu, wengine walikuwa shuleni. Na hao 12 waliokolewa kwa moto na majirani. Meya wa mji alitusaidia na vifaa fulani ya kuzima moto, lakini pia MONUSCO ilitusaidia kuzima moto kupitia gari lake mbalimbali. Na hayo moto ingiligusa hata nyumba ya majirani, mahali ya kule ya watoto, chumba zao ya kulala, hapo pote kumebaki tu majifu. Usiku ya kwanza hii watoto hao walipokelewa katika nyumba ya jirani mmoja, na hapo ndipo walilala. Gael Siviru wa msimamizi wao amepiga yohe na kumuomba kila mtu mwenye moyo mwema awezi kuwasaidia watoto hao ambao wamepoteza vitu vyote na hawana pali pa kulala. Bunya Sadiki Abubakar, Redio Kapi. Kwa sasa tunamkaribisha Roneli Ndibonera kwa kipindi cha pili cha habari. Ijumaa njema popote pale ambapo unapatikana kuendelea kwa shughuli za waasi wa, wa M23 ndani ya mtaa wa Likale kuna athari vibaya shughuli za shule za wanafunzi waliozaliwa Walikale na wenye kwa sasa wanakuwa wakisoma katika mji wa Bukavu. Kiongozi wa muungano huu anatoa wito kwa serikali kufanya juu chini kwa kuwaweka mbali wanamgambo wale ili kurahisishia wanamemba wa jamii zao kuendesha shughuli za maisha kwa uhuru na hivyo kupata pesa za kujibu kwa mahitaji ya wanafunzi wale wanaosoma mjini Bukavu, Bukavu ikipatikana kwa vilometa 225 kaskazini mwa eneo la Walikale. Espar Butera Jean akiwa mwanafunzi kwenye chuo kikuu cha ISP Bukavu, pia kiongozi wa kundi la wanachuo wa ISP waliozaliwa huko Walikale na wenye wanasoma katika muji wa Bukavu alihujiwa na mwenzetu Jean Kasami toka Bukavu. Espoir Butera Jean, jambo. Jambo. kuna tangazo mna peperusha kusema mnafadhaishwa na vile waasi wa M23 wanasonga mbele na kuingia kindani katika mtaa wa Walikale M23 anaingia ndani ya teritoari ya Walikale. Si ça vile ba étudiants na baeleve tuliweza kujikusanya na tukasema inomba tupane malalamiko wetu kupitia message, nie tuliweza kueparpie mpe partout, na tunajua kama gouvernema iko inatusikia kwa gisi tuko tunaishi vibaya. Sasa vile wanafunzi tunadependre na familia zetu, na wakati familia zetu aziko mu position ya muzuri, nasi pia tutakuwa tuko muhali yenye kuwa mbaya hapa ndani ya vile ya kukavu kwa sababu hatuna msaada yoyote. Namna gani tutapata kitu savile chakula, kitu kitusavile pesa ya kulipa masomo wakati familia zetu haziko mzuri? Nini ambayo guvernema yenyeko en place inaweza kuwa inafanya kusudi iweze kukimbiza huyu adui ambaye anaendelea kila siku kutubabaisha na ku, uza kudestabilize va Kongomani. Juhudi ambazo wanajeshi wa FRDC wanafanya kwa kukinga walikale na maeneo mengine jimboni Kivu ya kaskazini haziwaridhishe. FRDC inaendelea kuweza kupigana, ila ndani kunakuwa watrete, kunakuwa wale watu ambao hawana msimamo, wakati kuna wajene patriote ambao wiko najipatia ele moya kuweza kupigana, kwa sababu ya nchi wengine yuko nawaletia pesa namna waweze kujiregeza na waachilie adui apate ku, apate kuingia. Ndiyo maana iweza kutuma hii message, tunajua hata wasoda yetu waskari wanaweza kutusikia, wajeni patriote ambao wanaungana na FARDC wanaweza kutusikia, wapate kushika msimamo ya kwao, wasipate kusikia hata nia moja ama mazungumzo ama mawazo ambayo itakuwa inatoka pembeni yaweza kutufragilize kwa sababu kwa sasa waisha kamata hata batrete wa wamoja ndani ya teritwari ya walikali na wako makamani. Hiyo inatuonesha kama ndani ya ya guvernema beaucoup wale watu ambao hawapendi amani patikani ndani ya Kongo. ombi ombi lenu kwa serikali sasa ni gani? Ombi letu sisi wanafunzi ni kusema kwamba guvernema iweze ku kuprendre decision na disposition dispositio komesa iweze kutusaidia, shiwa wanafunzi wenyewe tunaishi ndani ya vile ya Bukavu, tuweze ku kuishi nasi kwa salama, kwa sababu usalama ikisha ingia mitaani kwetu, salama ikisha ingia ndani ya mafamilia zetu, najua kwamba na sisi tutaishi katika hali nzuri hapa ndani ya mji wa Bukavu, kwa sababu wakati familia zetu haziko na nafasi zao, nasi pia hatutaishi mu mhalikuwa nzuri kwa sababu hawatapata kile ambacho wanapaswa kututumia saa vile chakula ama saa vile pesa ya kuweza kulipa masomo Walikale na hapa Bukavu ni kilomita ya pata mia mbili makumi tano. Sasa mnaishi namna gani mkiwa mbali na jamaa zenu nyinyi, wanafunzi wa etujia na wanafunzi wa sekondari wazaliwa wa Walikale ambao mnasomea Bukavu? Unajua kama ni kilomita zaidi ya mia mbili na makumi tano hapa Bukavu na, na Walikale. Tunaishi kwa namna ya kuombaomba kideidei, ndio wanasema tunaenda, tunaomba wenzetu, wanafunzi wanaweza kuwa na kitu kidogo, wanatusaidia. Hata wengine watu majirani ambao tunaishi pamoja nao wanatusaidia na ile kidogo na endelea kutusaidia kuweza kuishi. Tera, ninakushukuru. Nami ninakushukuru baba. Je, ni namna gani kufaidika na utulivu unaoonekana katika sehemu kubwa ya mtaa wa Irumu jimboni Ituri siku hizi? Hili ndilo swali ambalo Radio Okapi iliwauliza viongozi toka jamii mbalimbali mbali ya Bogoro na Katoni, eneo mbili zilizokando kando na mji wa Bunia. Wengi wanaamini kwamba itakuwa muhimu kuimarisha shughuli ya mazungumzo ya amani ili kuimarisha mshikamano wa kijamii. Wengine wanaomba serikali kuharakisha mpango wa kuwapokonya silaha wanamgambo. Ni ripoti ya Jean-Claude Lokidile. Kijiji cha Bogoro kilomita 25 kutoka Mujibunya ni moja ya maeneo la tarafa la Irumu ambapo kuishi pamoja kwa amani sasa ni ukweli. Mwaka 2003 wakati watu zaidi ya 100 walipoteza maisha yao kutokana na migogoro za kikabila, kuishi pamoja ilikuwa vigumu. Miaka 20 ya baadaye, watoto kutoka jamii tofauti ambao zamani za hawakuwa kushirikiana kwa sababu ya ukabila sasa wanapewa elimu katika darasa moja. Emmanuel Kabagambe ni msimamizi wa shule moja mm. si, la Buguru, ndio hapa niko na watoto kidogo kidogo, ecole primaire a partir d'ici la Gabo pale unaona iko tuko karibu 5 km mm. na pale la Walindu Bindi, na pale kuna kuwa ecole primaire vile ingine, unaona watoto kidogo kufekate tangia kule kufika hapa inakuwa mbali, mais ce de Walindu tachi katonia hapa kuna wengine wanafekate meme, hapa ecole primaire yetu ya Kavali karibu hapa Atukatuku mzuri sana, hakuna problem ingini. Romeo Oudo anaishi kotoni kijiji kilicho katika sekta ya wa walindu tati, anaamini kuwa haya ni matokeo ya kuhimiza raia uliofanywa na waongozi tofauti za kijamii, ikiwa ni pamoja na mamlaka uongozi za kimila, washauri ama wanotable wa, kwa kualika raia kukubaliana na kuishi pamoja kupitia ba formation tuko na pata na sensibilisation tuko na kwenda naye kati ya community bao biko na jifrekate. Mzuri sana pale mama ametangia Ezekiel bado tuko na shuka kama iko taba macha amiko, tuna organize chaque fois katoni, kuna cheza na Bogoro sawa bandugu, na wakati banafika fika ku Bogoro, bale ya Bogoro vile bana endaka dae ba jouer nye tuna selectione sasa, kwa ku presenter thermomètre ku sefu bia bengine bana toka ku Bogoro. Nae Benjamin Ruigwa ni kiongozi wa groupement Dodoi, anaamini kuwa mipango ya amani na pasha kuhimizwa na mchakato wa kunyang'anya silaha wanamugambo pia inapaswa kuharakishwa. Hii ni kwa kukamilisha amani ya kudumu ambayo kuonekana katika maeneo kadhaa za tarafa la Irumu. Nasawa chef lokal ombi yangu ulifu bakue bafanye babar za communautaire paske ule kama munatembeleana tui bila kuzunguziana verite pale ungali giza. Serikali ya mkoa kwa msaada ya washiriki kadhaa, miongoni mwa monusko mara kwa mara huandaa mazungumzo kati ya jamii kwa lengo la kuimarisha mshikamano wa kijamii na kukuza kurudi kwa amani ya kudumu katika jimbo la Ituri lenye mali nyingi. Toka Bunya, naitwa Jean Claude Luki Dilei, Radio Kapi. Ni mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata.