Copy? Oh, copy. Wanafunzi elfu moja walipigwa na radi katika shule ya msingi ya Chabi wakati wa mvua ilionyesha hii siku wa kwanza asubuhi, katika eneo hilo huko Ituri. Makumi tano kati yao walijeruhiwa Tume ya haki na amani ya dayosisi ya jimbo kuu la Bukavu inaendesha operesheni ya kutambua raia katika jiji lote kwa lengo la kiusalama mjini Bukavu. Katika jimbo la Kwango zaidi ya watu makumi sita wamefariki katika muda wa wiki mbili mfululizo kutokana na ugonjwa ambao bado haujatambuliwa katika mtaa wa afya wa Panzi, anaarifu waziri wa afya wa mkoa. Hamujambo, wasikilizaji wapenzi. Huko Ituri, karibu wanafunzi elfu moja katika shule ya msingi ya Chabi walipigwa na radi wakati wa mvua iliyonyesha hii siku ya kwanza asubuhi katika eneo hilo lililo kwa umbali wa kilomita mia moja, makumi mbili kusini mwa Bunya. Kati yao makumi tano walijeruhiwa na walikimbizwa katika kituo cha afya cha eneo hilo kwa matibabu, kulingana na mashirika ya kiraia ya eneo hilo. Shughuli za shule zimesimamishwa kufuatana na janga hili ambalo lilileta uoga mkubwa katika shule hiyo. Uharibifu mkubwa wa mali pia uliripotiwa, milango miwili ya shule imeharibika. Watoto waliokuwa wakikimbia kila upande kujiokoa walipoteza vitu vya shule. Wengi wa wanafunzi hawa ambao hawaendi tena shuleni wanaishi katika hali mbaya ya kisaikolojia haswa katika kipindi hiki cha mvua. Tarehe tatu Disemba ni siku ya kimataifa ya watu wenye ulemavu. Ilisherekewa jana siku ya pili. Katika hafla hii, Beatrice Asimoni, mtendaji wa jumuiya ya watu wanaoishi na ulemavu huko Beni, Jimboni Kivu Kaskazini, alitoa tathmini inayotia wasiwasi ya upatikanaji wa elimu na soko la ajira kwa jamii hii ya watu hao katika eneo hilo. Kulingana naye, sio sana kuona watu wenye ulemavu wakichukua nafasi za uwajibikaji. Wengi wanajikuta wakiishia kufanya kazi za ufundi kama vile kushona viatu au kushona nguo kwa sababu ya kukosa fursa ya kupata elimu. Beatrice Asimoni anaomba wazazi wa watoto wanaoishi na ulemavu kuandikisha shule, akisisitiza umuhimu wa kuwapa mbinu za kuwa viongozi na watendaji wenye ushawishi katika jamii. Nilivyotanguliza, tume ya haki na amani ya dayosisi ya jimbo kuu la Bukavu inaendesha operesheni ya kutambua raia katika jiji lote. Lengo ni kudhibiti idadi ya wanaohama ili kuweka usalama katika manispa tatu za Bukavu. CDJP inashirikiana na huduma zote za msingi chini ya uongozi wa wizara ya mambo ya ndani ya mkoa. Watu mia mbili makumi tano wa kufanya utambulisho walioajiriwa wanapitia njia wakienda mlango kwa mlango. Huko Kivu Kaskazini, hali ya kibinadamu inasalia kuwa mbaya katika tabaka Bukombo, usultani wa Bwito, tarafa la Ruchuru. Hii inatokana na mapigano kati ya waasi wa M23 na wazalendo wa kundi la Collectif de Mouvement pour le Changement, CMC, mwezi Novemba iliyopita. Maelfu ya watu wamehama makazi yao na shule kadhaa zinatatizika kurejea shughuli za masomo. Hali hii imedumu tangu mapigano ya mwisho ya tarehe kumi na mbili na makumi mbili na tisa Novemba kati ya M23 na wapiganaji wa SMC kuzunguka mji wa Bukombo. Mapigano haya ambayo yalifuatiwa na operesheni za kuwaondoa waasi yalisukuma mamia ya familia kuondoka vijiji vyao ili kukimbilia Bukombo kati ambako wanaishi katika shule na miundombinu mingine ya kijamii, anasema mwigizaji mmoja wa ndani kutoka mashirika ya kiraia. Na Umoja wa Ulaya unatangaza utoaji wa kiasi kinachokadiriwa kuwa dola milioni makumi mbili kwa jeshi la FARDC iliyokusudiwa kwa askari jeshi wa brigedi ya makumi tatu na moja yenye makao yake makuu mjini Kindu. Kupitia tangazo iliyotangazwa hii siku ya pili, shirika hili linaonyesha kuwa pesa hizi zitatumika kuimarisha uwezo wa askari wa kitengo hiki ili kulinda nchi na wananchi. Ilikuwa kwa ombi la viongozi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambapo umoja wa Ulaya na nchi wanachama wake waliamua kuzindua msaada huu kwa majeshi ya nchi ya Kongo. Kiasi hiki kinatolewa kama sehemu ya mpango wa na nukuu, kituo cha amani, cha amani Ulaya mwisho wa nukuu. Zaidi ya watu makumi sita wamefariki katika muda wa wiki mbili mfululizo kutokana na ugonjwa ambao bado haujatambuliwa ambao umeenea katika mtaa wa afya wa Panzi katika jimbo la Kwango. Kulingana na waziri wa afya wa mkoa wa Kwango, dalili zinazoonekana kwa wagonjwa ni joto la mwilini na upungufu wa damu na watoto ndio walioathirika zaidi. Apolinaire Yumba anatangaza kwamba serikali ya mkoa imetuma timu ya wataalam wa magonjwa ya janga kwenye eneo hili kugundua chanzo cha ugonjwa huu. Timu itachukua vipimo na kuvituma kunako INRB kwa uchambuzi wa kina. Wakati huo huo, waziri anawaalika watu kuheshimu hatua za usafi. Irene Mboma Luzolo ameripoti. Usomi wake Ronelindibonera kulingana na waziri au sikae na sekta ya afya jimboni kwango, wagonjwa wenye kuteseka na maradhi yale wanaonyesha dalili za homa, maumivu ya kichwa, kikohozi na ngozi ya mwili kubadilika. Watoto walio na umri wa chini ya miaka tano ndio wanaathiriwa zaidi na ugonjwa huu ambao umesababisha vifo vya zaidi watu makumi sita na saba kwa mwezi wa Novemba, alieleza Apoliner Yumba. Kiukweli, dalili zaonyesha kwamba visa kadhaa vimekuwa huko Panzi, mtaani Kasongo lunda kwanzia tarehe kumi hadi ishirini na tano jamii ya kiraia na madaktari wa eneo hilo la afya la panzi waliripoti kufariki watu wasiopungua makumi sita na saba kwa sasa serikali ya jimbo imetuma timu ya wataalam wa maswala ya afya na wenye waliwasili maeneo hiyo ya panzi asubuhi na hapa kiongozi huyu wa sekta ya afya amekuwa akiomba wakaaji kuheshimu kanuni za afya ili kujikinga na ugonjwa huo miongoni mwa kanuni hizi ni kama vile e kupeana mikono, kuosha mikono mara kwa mara, kukaa nyumbani ikiwa hauna jambo la kufanya mitahani. Jueni kuwa habari hii imehakikishwa na kiongozi wa sekta la Panzi, Alexi Kapenda, ambaye anaomba serikali kuu kuingilia kati ili kuokoa wananchi katika eneo hilo. Katika jimbo la Kasai Oriental, mvua zinazonyesha katika mji wa Mbujimai zimeharibu barabara za mjini. Manisipa za Kanshi na Bipemba ndizo zilizoathiriwa zaidi. Kwa sasa barabara zilizoharibika zinazuia wakazi kufika sehemu moja hadi nyingine. Maelezo na Ester Dalafina katika usomi wa Pole Munanga. Kiongozi wa karta meta Mujiai katika wilaya ya Kanshi bwana Bafuatu wa Mukuna anasema njia kadhaa zimekatwa na akaongeza, ya kama shule za msingi za Tubondo na St Leonard zinaharibiwa na mvua. Vichwa vya mabonde vilianzishwa kwenye njia de la Mission, Katai, Monakeba na Ngalula. Magari haiwezi tena kufika kwa Mulamba wa Mpoi. Bado katika wilaya ya Kanshi hii, Bwana Hubert Kolela, mkuu wa wilaya ya Jika, anahakikisha kwamba vichwa kadhaa vya mabonde vinazuia harakati za watu na anaongeza kwamba watoto hawahende tena shule. Kuna hata viwanja vimeanguka katika mtaa wa Bipemba. Barabara Shula Mutombo, nyuma ya uwanja wa ndege wa Mbuji-Mayi, umekatika kabisa tangu wiki jana. Wakaaji wa karta kadhaa wanachukua njia ingine ili kufika katikati mwa jiji. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, ambako tunarudi, mvutano mkali umeonekana tangu wikendi iliyopita kwenye kizuizi kidogo, njia kuu ya mabadilishano ya kibiashara kati ya jiji la Goma na Gisenyi nchini Rwanda. Sababu ya hali hiyo ni kwamba meya wa Rubavu huko Gisenyi aliamua siku nne zilizopita kwamba bidhaa za wafanyabiashara wadogo wadogo wa Kongo hazipaswi kuvuka tena kwa lori, bali kwa pikipiki za matairi matatu za wafanyabiashara wa Rwanda hadi Goma, kwa hasara ya Wakongo. Angalau wafanyabiashara wadogo wadogo elfu kumi wa Kongo walioungana katika makundi makumi nne na saba wanajikuta wakiadhibiwa na bidhaa zao kuzuiwa nchini Rwanda, wanatangaza ripoti ya Sifa Maguru. Shughuli za kawaida kwenye mpaka wa Birere, petite barriere, hazikuendeshwa kikawaida. Zile kinga za walemavu zenye kubeba viashara kila siku kati ya Goma na Gisenyi zilikuwa chache hii siku ya kwanza vilevile vile malori kubwa zenye kuleta chakula na matunda kutoka nchi ya Tanzania, Uganda na Rwanda. Shirika la wafanya biashara wale wafasiria kwamba kusudio hilo la kemea wa mji wa Rubavu linaenda kinyume na kanuni za kubadilisha biashara kwenye mipaka, linawapendelea wachuuzi wa Nyarwanda, ila wakongomani wanajikuta kupoteza kiasi abo banaona, sio tunashimama menya Rwanda ivi faidika mwinchi yetu nashiye kwabo, hatubebake bizi banakatala la tukwe. Tunaenda kwabo njo kwenye tutoshe vitu vyote, kisha bato yavo bakeujishia wakubwa wa nchi yetu wa nani gouverneur hau, gouverneur maire de la ville, basikilizane na meya wa Rwanda baone kama tutaurudia tena kubuchuruzi ya usiano bora. Wamama wale wafanya biashara wanasema kupoteza hadi sasa kiwango cha dola elfu makumi mawili tangu siku ine ya vurugo hiyo. Goma, sifa Maguru -Kapi. Naam tunamkaribisha Ronelinde Bonera kwa sehemu ya pili ya idhaa hii. Karibuni tena na kusababi mtukufu wa msikilizaji popote pale ambapo ulipo. Kituo cha maendeleo ya vijijini cha Kibututu Sederu kilizindua mradi Jumamosi wa kusaidia wakaaji kujibu kwa shida zao za maisha huku ikiboresha mazingira katika eneo tatu za afya pajiba katika mtaa wa Jugu mtindo huu unalenga kuwatolea sapoti wakimbizi wa vita wenye kurudi katika vijiji walimotoka na wenye kuishi katika umaskini. Msimamizi wa ufuatiliaji na tathmini wa shirika hili Die Merci Banakwa ni mwalikwa wetu, anazungumza na Ezekiel Muzalia. Bwana Die Merci uh, Banakwa. Jambo. Jambo bwana journaliste. Sasa unakuwa unahusika na uchunguzi kwenye kituo Eh, kazi iko kuvole mbili kutakuwa ile kazi ya kuwahimiza kwa mulimo na kunakuwa kazi ya kusensibilize juu ya ile makaa ya protection ya violence basisile jare na kutakuwa prise en charge ya wale wa, wa survivante wa m, wa violence basisile jare, nao tutawa tutawasindikiza kuwarensere mu makominauté zao a partir ya maformation oyo watafata ma metier mbalimbali Ninawaza watapata wakishamaliza formasion watapata kit yenye tawasaidia ku kukujienseremu mkominote ni uchunguzi gani ambayo mulifanya kwanza kuhusu hali ya mlimo? Paske unasema ya kwamba mradi itagusa hali ya mlimo, hali ya kupiganisha ubakaji, violence sexuelle basee sur le genre. Kabla ya kuandika muradi huyu, tulianza fanya evaluation na tuliji baze sana kwa wengine ma evaluation zilipitikana mu zone, tukaona ke population ya kule inaishi kwa mlimo inaishi kwa mulimo, activite yao ni mulimo, wanalima nini bo, wanalima mahindi, maragi, soja, mdongo, miogo bo e, ile liliacha tunasema tukaweza ku, kuwasindikiza kwa ku ile kazi wana, wanakuwa na, na bitide ya kufanya inaweza kuwareleve relevant donc kwa ile kazi ya ku, ya, ya mulimo, tutawapatia mbegu, tutawapatia vifaa ambao watakwenda wakitumikisha kwenye shamba na tutawafundisha mulimo bora, ili waweze kupata mavuno mengi naikontribwe kurelevema yabo juu ile probleme ya vita iliweza kubaakua wamaskini ku na kungambo ya violence sexuelle basee sur le genre. Eske facteur ya umaskini nayo inakuwa na, na influe si vitendo ya ubakaji? Ndio tuliangalia ile na njoo ma tulisema tutawa akompanye mwile cadre ya kuangalia kama masensibilisation na kuonesha nini nafaa juu ile vitendo iishe na mi nawaza ile itaweza kupunguza itaweza kupunguza ile maakte ya maviolence base sur le genre mu zone de sante ajiba. Kupitia hii muradi, nafasi ambayo mnaweka kwa wanawake, eske mnaona ya kwamba mnahusisha kundi yote ya wakaaji wa huko katika muradi hiyo? Ndio, kundi yote ya wakaaji iko na sana katika muradi wa wanawake watakuwa konsidere ya 65%. Donc kila activite yenye tutakuwa tutafaa tutakuwa najikaza wanawake waku, wakuwe represente juu wa tupate kubeba ile esprit ya masculinite positive kuwa muzone de sante ya Jiba. Ku mwisho tunaweza sema, ni ujumbe gani ambao utatoa kwa waku wa kule wakaji wa kule Jiba na hata uh, watu yani, vijana ambao mtatumikisha pia comme main d'oeuvre kwa ajili ya kutekeleza kazi fulani fulani. Ma ujumbe ndatoa na ye, kwenye watu wenye wiko Jiba na population ya zone de santé ya Jiba, tunawasi watu wakompanye mu periode ya mise en oeuvre ya projet e, na tatenir compte na ma orientation zao, wakati tutakuwa tukikala mareunion ya maredevabilité ju Jiba iko na sura nyingine banasemaka no, kule huko insecurite mais tunapenda a partir de muradi kwa mulango wa kuleta wengine wa partenaire ju tuweze ku Katika mji wa Beni, kikao cha uchaguzi ya wanamemba wa baraza la vijana mjini humo kiliendeshwa tarehe 17 Novemba iliyopita ikisimamiwa na shirika la raia. Ni nini matarajio kwa kamati hii mpya na changamoto gani zinasubiri wale waliopigiwa kura? Maelezo kamili ni katika ripoti ambayo ameandaa Mark Marufimbo <tinyo> Kikao hiki cha uchaguzi kilipitika chini ya uongozi na uchunguzi ya shirika la raia mjini Beni. Mamia ya vijana wa matarafa mane wa mji walishiriki kwa uchaguzi huo ambao mawakilisha wahusika kwa uchaguzi makumi sita na ine toka matarafa zile ndio walichagua kiongozi mupya wa baraza la vijana mjini Beni. Karim Muisa achukua nafasi yake Darzon mikundi kisha muhula wa miaka mitatu ya uongozi wa baraza la vijana. Shukrani Munganga Ramazani ni kiongozi wa vijana tarafani mule Kera hapa atoa maoni yake kuhusu uchaguzi huo. Mimi nashukuru sana paske elektion napita mzuri bila fujo, paske kulikuwa bakandida tatu bambili bananguka, mmoja njoo anapita. Mimi naongo ya president mwenye anakuwa eli ani accompagner par rapport ya ma strategie nyeo. Mie kama president ya komine misha elabore ju ya kustabilize commune kuwaunganisha vijana na kupiganisha ukosefu wa kazi kwao, ni matarajio ya wengi kwa kamati huo, kama alivyosema Mikael Mwindo, kiongozi wa vijana tarafani Beu. Kwa kiongozi ambaye amepita, tunaongojelea kwetu aweze kuchia wajene fasi moya situ, makomine zote aweze kuziunga fasi moja, na plis aweze kusaidia vijana ndani ya makazi fulani fulani ambazo zinapatikana ndani ya mtaa wa Beni, ili vijana mbalimbali waweze mbali kuingia na kupata ndani kazi, kwani wote hawana kazi ndani ya mgini wanashinda wakiangaangaa bila cha kufaa ndani ya mgine kwa maana tunaita prezida tunawaza pamoja nasi tutamuunga mkono ili aweze kutumika vema ndani ya vile yetu ya Beni. Kiongozi mpya wa vijana mjini Beni, Karim Musa hakuficha kuritheka kwake, ila aongelea majukumu mazito inayongojelea toka kwake kwa, kwa kuwaongoza vijana mjini Beni. Karim Musa: sijisikie kukua yulu ila najisikia na furaha na kukuta kama vijana wa mji wa Beni wananipatia konfiansi yabo na reconetre kama Karimu akakuwa juu na sisi tunakuwa chini tukamsukuma atatusaidia kutufungulia njia popote ambapo njia ilikuwa inafungwa. Kwa hiyo tunaomba kila kijana wa mji wa Beni na vikundi vyote vya mji wa Beni tuwe na umoja, tukwe tunaikala pamoja ili tufanye kitu kia pamoja wanasema kwa Kifaransa, l'union fait la force. Hatupendi kutumika kwa kugawanyana ama kwa dala division me tunapenda kutumika kwa umoja paske kama tunatumika kwa mgawanyo hatutafanya kitu kia mzuri, ila pahali pa kufanya kitu moja ndani ya miaka tatu tutakuwa na ikala vikundi vyote, tutakuwa naweza kitu moja kwa miezi tatu. Twajulishe kwamba Karim Issa na kamati yake wataongoza baraza la vijana mjini Beni kwa muhula wa miaka mitatu. Beni Mark Marufimbo Radio Kapi. Basi tunafika mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufata.