Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi nayo watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Kwanza ni muhtasari wa habari. Karibu watu tisa waliuawa na zaidi ya nyumba kumi ziliunguzwa na vitu vingi viliporwa pa Oicha katika jimbo la Kivu ya Kaskazini ni matokeo ya mda ya shambulio mpya waasi wa ADF siku ya pili usiku. Raisi wa Marekani Joe Biden anapatikana nchini Angola tangu siku mbili, pamoja na maraisi wa moja wa bara la Afrika. Atazungumzia kuhusu swali la njia ya reli la Lobito, mradi unayogusa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Tayari kesi za wajambazi na wakuluna zilianzishwa mjini Kinshasa na katika majimbo. Ni kutokana na hatua ya komisheni maalumu iliyosimikwa kwa kupinga nchini ukosefu wa usalama na makelele wakati wa mchana, sawa vile usiku. Baki nasi mpendwa msikilizaji, popote unapopatikana. Na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Karibu watu tisa waliuawa na zaidi ya nyumba kumi ziliunguzwa na vitu vingi viliporwa apa Oicha, katika jimbo la Kivu ya kaskazini. Ni matokeo ya shambulio mpya ya waasi wa ADF siku ya pili usiku katika eneo hilo linalopatikana kwenye umbali wa kilomita makumi tatu na mji wa Beni. Matokeo yale ni ya muda za sema semaduru za shirika la raia e. Taarifa ya Andre Kitenge katika usomi wa Gilen Kasasia, mauwaji haya yaliendeshwa kwa majira ya saa moja ya usiku, na yalimaliza karibu saa moja. Waasi hawa walijipenyeza katika kata Bakila Tenambo, pembezoni mwa mji wa Uwicha. Habari toka huko zafahamisha kwamba ni watu tisa waliouawa, mkiwemo wanawake saba na mtoto mmoja, na wengi kati yao waliuawa kwa mapanga. Pia nyumba na maduka ziliunguzwa na waasi hawa. Habari hizo hizo, hizo zafahamisha kwamba idadi hii ni ya muda kwani ni watu wengi waliobebwa na kupelekwa mahali pasipojulikana. Hali hii iliwasukuma wakaaji kukimbia. Askari walifika kwa haraka kwa kupambana na kusukuma waasi hawa. Kanali Makazukai, mnenaji wa jeshi Pabeni, aomba wakaaji kuwa karibu karibu na kembi za askari, pia kutoenda katika vijiji vinavyopatikana mbali. Mwishowe Kanali Makazukai afahamisha kwamba ni wakaaji wawili ambao wali kuwa wametekwa nyara na waasi hawa ambao wamerudishwa. Kuhusu tena hali ya usalama, mapambano yaliendeshwa kati ya waasi wa M23 na askari wa FARDC wanaoungwa mkono na wazalendo katika maeneo mingi ya mtaa wa Masisi ni hususan kando ya mji mdogo wa madini wa Rubaya katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Hii siku ya tatu milio ya silaha kubwa ilisikiika huku hata hivyo wakati wa asubuhi hali ilikuwa tulivu katika mji mdogo wa sake ni kisha kuanguka kwa karibu makombora tatu karibu ya eneo hilo. Jimbo la Kivu ya Kaskazini lina utume wa mpito wa MONUSCO. Mkataba kusimika wa kusimika kituo hicho ulisainiwa siku ya pili na kiongozi wa MONUSCO pamoja na liwali wa kijeshi kwa muda jemadari meja Peter Chiri Mwami, Nkuba. Ni mpango maalum wa watendaji wa sekta zote wa uongozi na uchunguzi wa mpito wa MONUSCO hata kama tarehe ya kuondoka kwa utume wa Umoja wa Mataifa, wa mataifa haijulikani, Rais wa Marekani Joe Biden anapatikana nchini Angola tangu siku mbili pamoja na marais wa moja wa bara la Afrika atazungumzia kuhusu swali la njia ya reli la Lobito, mradi uliofaidishwa na usaidizi wa fedha kutoka muungano wa nchi za Ulaya pamoja na Marekani. Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo inaguswa pia na mradi ule. Bandari ya Lobito ni msaada kwa uchumi ya Congo, hasa katika mambo inayoelekea biashara. Njia ya gari la moshi inaelekea kwenye bandari hii kutoka DRC inatoa faida kadhaa kwa waendeshaji kiuchumi kwa ujumla. Wachimbaji madini wa Lualaba na Katanga ya juu huamisha vizaa yao kupitia bandari ya Durban nchini Afrika Kusini au ya Dar es Salaam nchini Tanzania, na kuna zaidi ya kilometa elfu tatu za kusafiri na zaidi ya mipaka miwili ya kuvuka kuvuka hasa na Zimbabwe kwa wale wanaokwenda bandari ya Durban au Zambia kwa wale wanaopitia bandari ya dar es Salaam. Faida ya kwanza inaelezwa kwa muda, ili kwenda bandari ya Durban lori huchukua siku makumi mawili na tano. Hata hivyo, kufikia bandari ya Lobito muda imepunguzwa hadi siku nane, na umbali unazidi kuwa mfupi tena zaidi, ni takriban kilometa 1600 ambayo ni faida kubwa. Vizaa ya madini zinazohusika zaidi na shaba na kobalt. Wachimbaji madini kutoka Lualaba na wale kutoka Katanga ya juu pia wataweza kupitisha bidhaa zao kupitia bandari hii kwa kuuzisha na kuuza nje. Nchi pia itafaidika kwa kifupi. Shauri jimboni ya wakulima wa jimbo la Kwango inashutumu ukosefu wa mbegu na vifaa vya lazima kwa kuwaruhusu watende kazi yao na kuongeza moja kwa moja mazao ya kilimo. Ni pamoja na uharibifu mkali wa mabarabara za kusafirisha mazao ya kilimo. Katika tangazo ya hii siku ya tatu, kiongozi wa shauri hiyo Symphorien Kwengo alisema aliandikia Balozi wa Ubeleji katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ajili ya usaidizi kupitia kituo cha ufundi Enabel. Wajambazi na wakuluna wote watauawa. Tayari kesi zilianzishwa dhidi ya wajambazi mjini Kinshasa na katika majimbo, ndivyo likusudia kamisheni maalum iliyosimikwa wakati wa mkutano wa siku ya pili kunako wizara ya sheria kwa kupinga ukosefu wa usalama na makelele wakati wa mchana sawa vile wa usiku katika miji mikubwa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Habari ilitangazwa na waziri wa sheria Constant Mutamba akitimiza hatua ya rais wa jamhuri. Tumusikilize katika masemi yaliyochukuliwa na Jeff Ngoi. Ilibidi tutimize hatua za wakuu wa ngazi za juu tukisimika kamisheni ya kupinga ujambazi mjini. Kamisheni hiyo itatumika kwa kupinga wajambazi hadi nafasi wanakimbilia, wote wanaosumbua watu na kuwaua. Kamisheni hiyo itaandaa kesi kuhusu masuala ya wajambazi wa Kuluna. Kila atakayeshikwa atasambishwa na kuhukumiwa kifo kwa ugaidi. Kamisheni ilikusudia pia kutimiza hukumu ya kifo na tena kuhamisha wa, wa kuluna hadi magereza ya usalama mkuu wa kwanza. Watakao hukumiwa juma tunao watahamishwa hadi gereza kuu ya Angenga na katika gereza zingine mwisho wa juma hii. Misako na doria vitaendeshwa pia katika mikoa mbalimbali mbali. Kamisheni hiyo inaundwa na memba wa wizara ya mambo ya ndani pamoja na ya sheria na wakata mashtaki wa kijeshi na wa kiraia na tena watumishi wa mashirika ya usalama. Waziri wa sheria alijulisha kwamba misako na doria vitaendeshwa katika mikoa ya mji mkuu wa Kinshasa. Upande mwingine, watu sita waliuawa na wengine saba walijeruhiwa. Hayo ni matokeo ya mvua kali ya siku ya pili mjini Matadi katika jimbo la Congo Central meya wa mji wa Matadi ndiye alitangaza matokeo yale na kusema yanagusa mikoa iliyojengwa kiyolela na Wakongomani sababu nyumba zilizojengwa na Wabelezi hazikuguswa. Dominique Nkodia Mbete alihakikisha kwamba hatua zinachukuliwa kuhusu uharibifu uliojitokeza. Masemi yake alichukuliwa na mwenzetu Nana Pluris Mambu. uharibifu na ripoti unaripotiwa kwanza. Pabunyima, sisi wote memba wa shauri ya usalama ya mji tulifika hapo tulikuta ukuta ulioangukia mwanamke na alifariki, na watu watatu wala wane walijeriwa na kuelekezwa kunako hospitali. Upande wa Komanda, gari moja iliyotamani kuvuka maji ilipelekwa watu. Wa moja waliondoshwa, lakini moja alifariki. Upande wa rejidezo Mvwadu hapo juu, mtoto moja alipelekwa na maji na maiti yake ilichukuliwa huko. Ndemba, nyumba moja ilianguka mama na mtoto wake walifariki. Kwa yote, watu sita walifariki na saba walijeruhiwa vikali na kuelekezwa katika hospitali. Uharibifu ni wa juu, nyumba zilianguka, mifereji ilijaa maji, vilalo vilivunjwa na kupelekwa na maji. Hatua zinaanza chukuliwa kwa kupata suluhisho haraka. Kuna matatizo ya ujenzi upande uliojengwa na wabeleji au kupata uharibifu kinyume, uharibifu ulizitokeza nafasi. Sisi tulijenga tulijenga vibaya, hakuna mabarabara, hakuna mifereji mfereji na ndiyo inasababisha uharibifu. Hii ni Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Karibuni sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Ezekiel Muzalia na Mark Marofimbo, Radio Kapi invité en soirée na kusabaya, mtukufu wa msikilizaji, popote pale ambapo ulipo. Kituo cha maendeleo ya vijijini cha Kibututu Sederu kilizindua mradi Jumamosi wa kusaidia wakaaji kujibu kwa shida zao za maisha, huku ikiboresha mazingira katika eneo tatu za afya Pajiba katika mtaa wa Jugu. Mtindo huu unalenga kuwatolea sapoti wakimbizi wa vita wenye kurudi katika vijiji walimotoka na wenye kuishi katika umaskini. Msimamizi wa ufuatiliaji na tathmini wa shirika hili Dieu Merci Banakwa ni mwalikwa wetu, anazungumza na Ezekiel Muzalia. Bwana Dieu Merci uh, bana kwa jambo. Jambo bwana journaliste. Sasa unakuwa unahusika na uchunguzi kwenye kituo CDRU, Centre de Développement Rural. Uh, unaweza kutueleza kifupi mradi hiyo ambayo mulianda ku eneo la Jiba ya kusaidia watu wenye kuishi katika hali ya umaskini. Asante bwana journaliste. Tuko na mradi moja yenye tutatia kule nani zone de santé ya Jiba. E, kazi iko kuvole mbili, kutakuwa ile kazi ya kuwahimiza kwa mulimo, na kunakuwa kazi ya kusensibiliser juu ya ile makaa ya protection ya violence basee sur le genre, na kutakuwa prise en charge ya wale wa survivante wa wa violence basee sur le genre, nao tutawasindikiza kuwarensere mu makominaute zao a partir ya ma maformation tafata watafata mumametie mbalimbali mina waza watapata wakishamaliza formation watapata kit yenye tawasaidia kujiinsere mu, mu komunote. Ni uchunguzi gani ambayo mlifanya kwanza kuhusu hali ya mlimo paske unasema ya kwamba mradi itagusa hali ya mlimo hali ya kupiganisha ubakaji violence sexuelle basee sur les gens? Kabla kuandika muradi huyu tulianza fanya fanya evaluation na tulijibaze sana kwa ngine ma evaluation zilipitikana mu zone tukaona ke population ya kule inaishi kwa mulimo, inaishi kwa mulimo, activite yao ni mulimo, wanalima nini bo, wanalima mahindi, maharagi, soja, donc miogo bo e, pii ile liacha li tunasema tukaweza ku, kuwasindikiza kwa ile kazi wana wanakuwa na na bitide ya kufanya inaweza kuwareleve donc kwa ile kazi ya, ya, ya mulimo tutawapatia mbegu utawapatia vifaa ambao watakwenda wakitumikisha kwenye shamba na tutawafundisha mlimo bora, ili waweze kupata mavuno mengi na i contribuer ku relevement yao, juu ile probleme ya vita iliweza ku kwa maskini kwa. Na kungambo ya violence sexuelle basée sur le genre, est-ce que facteur ya umaskini nayo inakuwa na influé vitendo ya ubakaji surtout sana kwa banamuke? Ndio, tuliangalia ile na njoo ma tulisema tutawa accompagner mwile kadre ya kuangalia kama masensibilizasyon na kuwaonesha nini nafaa juu ile vitendo iishe, na mi nawaza ile itaweza kupunguza, itaweza kupunguza ile ma akte ya maviolence basisilejari mu zone de sante yajiba kupitia hii mradi nafasi ambayo mnaweka kwa wanawake sk mnaona ya kwamba mnahusisha kundi yote ya wakaaji wa huko katika mradi hiyo? Ndio, kundi yote ya wakaaji iko na sana katika hii muradi wa wanamke, watakuwa kusiderea 65% donc kila aktivite yenye taka tafaya tako nazikaza wanawake wakuwe represente juu wa tupate kubeba ile esprit ya masculinité positive kuwa mu zone de santé ya Djiba. Kumwisho, tunaweza sema ni ujumbe gani ambao utatoa kwa wakuu wa kule, wakaji wa kule Jiba na hata uh, watu yani vijana ambao mtatumikisha pia kwa main d'oeuvre kwa ajili ya kutekeleza kazi fulani fulani. Ma ujumbe ndatoa na kwenye watu wenye wiko Jiba na population ya zone de santé ya Jiba, tunawasi watu wa accompagner mu periode ya mise en oeuvre ya projet. Katika mji wa Beni, kikao cha uchaguzi ya wanamemba wa baraza la vijana mjini humo kiliendeshwa tarehe 17 Novemba iliyopita kikisimamiwa na shirika la raia. Ni nini matarajio kwa kamati hii mpya na changamoto gani zinasubiri wale waliopigiwa kura? Maelezo kamili ni katika ripoti ambayo ameandaa Mark Marofimbo. Kikao hiki cha uchaguzi kilipitika chini ya uongozi na uchunguzi ya shirika la raia mjini Beni. Mamia ya vijana wa matarafa mane wa mji walishiriki kwa uchaguzi huo ambao mawakilisha wahusika kwa uchaguzi makumi sita na ine toka matarafa zile ndio walichagua kiongozi mupya wa baraza la vijana mjini Beni. Karimu Musa achukua nafasi yake darasoni mikundi kisha muhula wa miaka mitatu ya uongozi wa baraza la vijana. Shukurani Munganga Ramazani ni kiongozi wa vijana tarafani Mulekera. Hapa atoa maoni yake kuhusu uchaguzi huo. Kuwaunganisha vijana na kupiganisha ukosefu wa kazi kwao, ni matarajio ya wengi kwa kamati huo, kama alivyosema Mikael Mwindo, kiongozi wa vijana tarafani Beu. Kwa kiongozi ambaye amepita, tunaongojelea kwetu aweze kutia wajene nafasi moja situ makomine zote aweze kuziunga fasi moja, na plis aweze kusaidia vijana ndani ya makazi fulani fulani ambazo zinapatikana ndani ya mtaa wa Beni, ili vijana mbalimbali waweze mbali, kuingia na kupata ndani kazi, kwani wote hawana kazi ndani ya mgini wanashinda kwa kufaa ndani ya mgine maana tunaita prezida tunawaza pamoja, nasi tutamuunga mkono ili aweze kutumika vema ndani ya vile yetu ya Beni. Kiongozi mpya wa vijana mjini Beni, Karimu Mwisa, hakuficha kuritheka kwake, ila aongelea majukumu mazito inayongojelea toka kwake kwa, kwa kuwaongoza vijana mjini Beni. Karimu Mwisa: sijisikie kukua yulu, ila najisikia na furaha na kukuta kama vijana wa mji wa Beni wananipatia konfiansi yabo stadiri wanarekontre kama Karimu kakuwa juu na sisi tunakuwa chini, tukamsukuma atatusaidia kutufungulia njia popote ambapo njia ilikuwa inafungwa. Kwa hiyo tunaomba kila kijana wa mji wa Beni na vikundi vyote vya mji wa Beni tuwe na umoja, tukuwe tunaikala pamoja, ili tufanye kitu kya pamoja. Wanasema kwa Kifaransa linio fela force. Hatupendi kutumika kwa kugawanyana ama kwa dala division, me tunapenda kutumika kwa umoja paske kama tunatumika kwa mgawanyo hatutafanya kitu kya mzuri, ila pahali pa kufanya kitu moja ndani ya miaka tatu metu na ikala vikundi vyote tutakuwa naweza kitu moja kwa miezi tatu. Twajulishe kwamba Karim Issa na kamati yake wataongoza baraza la vijana mjini Beni kwa muhula wa miaka mitatu. Beni Mark Marofimbo, Radio Kapi. Habari zingine za mashariki kwa kifupi: Jimboni Kivu ya Kaskazini, Askofu Sikuli Paluku Melchisedek wa Dayosisi ya Butembo Beni alitoa siku ya pili mwito wa mshikamano na umoja kwa manufaa ya walemavu. Ni wakati wa misa pa Butembo, sikukuu ya sherehe ulimwenguni ya walemavu. Upande wake, shirikisho la walemavu liliomba serikali iheshimishe haki zao kuambatana na katiba ya nchi. Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo itasherekea hii siku ya ine tarehe tano Disemba, sikukuu ya mti. Shirika la wanaohudumia linalopatikana mjini Goma liliarifu kuhusu uharibifu wa, wa miti katika mbuga la Virunga. Kiongozi wake Prince Kihangi anaalika serikali ichukue hatua haraka, kwa kuepuka vinyume vitakavyopata suluhisho katika magumu baadaye. Jimboni Ituri, kiongozi wa redio ya kijamii ya Bunia alijeruhiwa kichwani na mkononi siku ya kwanza iliyopita usiku na wajambazi. Wenye kutumia silaha waliingia katika makao yake na kuwatesa watoto wake, walipeleka pia fedha na vitu vingi vya lazima. Kamanda wa polisi mjini Bunia amesema ameanzisha uchunguzi. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa Irini.