Oh, makamu waziri mkuu anayehusika na uchumi alizungumza hii siku ya ine mjini Kinshasa na wakilishi wa wafanyabiashara wakuu. Daniel Mukoko alitamani kufahamu ya kwamba hakuna uhaba wa chakula utakaojitokeza wakati huu wa mwisho wa mwaka. Serikali ya jamhuri inabaki katika uangalizi tangu kujitokeza jimboni kwangu kwa ugonjwa usiojulikana. Habari hiyo ilitangazwa hii siku ya ine na waziri wa afya wakati wa mkutano na wapasha habari mjini Kinshasa. Kiongozi wa tume la utetezi wa watumishi wa kiwanda cha usafirishaji ONATRA anaomba serikali iendelee kutoa fedha kwa kuanzisha makazi yao ni ajili ya kutengeneza njia ya reli kwa usafirishaji wa watu na vifaa vyao. Baki nasi mpenda msikilizaji, popote unapopatikana, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari Jumatatu. Baada ya karamu za mwisho wa mwaka, makamu waziri mkuu anayehusika na uchumi alizungumza hii siku ya ine na wawakilishi wa wafanyabiashara wakuu walioongozwa na Laurent Yogo, kiongozi wa tawi la maswali ya sheria na ya kijamii kwa mkusanyiko wa wafanyabiashara FEK ni katika nia ya kuruhusu wakongomani kwa jumla na wakaaji wa mji wa Kinshasa kwa upekee kupitisha karamu za mwisho wa mwaka katika shurti za mzuri, alijulisha Daniel Mukoko. Aidha alitamani kufahamu ya kwamba hakuna uhaba wa chakula utakaojitokeza wakati huu wa mwisho wa mwaka. Wakijibu kwa swali hilo, wakilishi wa Sosimax, Mondial Food, Afri Food Sodeco na Beltesco waliahidia ya kwamba wana chakula cha kutosha katika viwanda vyao hadi mwisho wa mwaka na hata kwa trimestri ya kwanza ya mwaka kesho. Serikali ya jamhuri inabaki katika uangalizi tangu kujitokeza jimboni kwangu katika mtaa wa afya wa Panzi kwa ugonjwa usiojulikana. Habari hii ilitangazwa hii siku ya ini na waziri wa afya wakati wa mkutano wa pasha habari hapa mjini Kinchasa jieni, kwamba zaidi ya watu mia moja wameisha fariki na ugonjwa ule. Idadi ya watu wanaofariki kutokana na ugonjwa usiojulikana katika mtaa wa afya wa Panzi jimboni kwango ilipanda sana kutoka zaidi ya makumi sita hadi zaidi ya mia moja kwa mjibu wa waziri jimboni kwango wa afya, karibu watu mia tatu makumi nane na mbili wana alama za ugonjwa ule ni katika maeneo saba ya afya kwenye makumi tatu ya mtaa huo. Mafasirio ya Daktari Apolinaire Yumba katika masehemu aliyochukuliwa kupitia simu ya mkono na Irene Buma na kutafsiriwa na Florida Kahambu, tulichoripoti kutoka tarehe kumi hadi makumi mbili na tano Novemba ni vifo makumi sita na saba. Sasa timu iliposhuka jana, wakiwa njiani, walikuta katika kijiji ambapo timu ya madaktari na asasi za kiraia waliripoti vifo vya watu wasiopungua makumi mbili, na katika kijiji kingine ambacho hakikuhesabiwa katika kipindi hicho, walikuta vifo vya wa watu wasiopungua makumi nne pamoja na nne iliyoongezwa leo inafanya vifo mia moja makumi tatu na moja kama ilivyo leo. Timu bado iko pale Panzi, wanachukua vipimo na kuhamasisha ili kupunguza uhamiaji wa wakazi, kufundisha hatua za kizuizi kwa raia. Wanapewa kundi la dawa ambazo mbunge Jonathan Biliasuka Wata alituma watarudisha vipimo na vipimo hivi vitatumwa kunakoine Mbe. Pia kuna ngazi ya taifa, hivyo wizara ya afya ya taifa ilituthibitishia kuwa kuna timu ambayo itashuka hivi punde kuungana kesi za wagonjwa zipu. Hali ya maisha ya wahami katika jimbo la Ituri inawahatarisha kuambukizwa ukimwi, vei ya shida. Kelele hiyo ni ya shirika la ikop. Moja wa viongozi wake anasema vijana wasichana, sawa vile wanaume, awajikinge hali nayo kuwa tari hata kwa jumuia taarifa tarifa. Jean-Claude lokidile usomi wa sadiki ya Abubakar. Kwa ajili ya kukosa usaidizi na kutokuendesha kazi ndogondogo, watoto wasichana wamesharatika kwa ajili ya kutafuta pesa ndogo ya kujisaidia kimaisha. Kwa bahati mbaya, wengi kati yao wameendesha tendo la ngono pasi na kujikinga. Jean-Claude Biarwanga, mmoja kati ya watu wenye kuishi na ugonjwa ya ukimwi hapo mjini Bunya, amedai ya kuwa kwa mwezi wa kwanja uliopita walirikodisha watu mia moja na kenda wenye kugonjwa ukimwi katika kambi la wakimbizi la Nizi mtaani Jugu. Waliporejea katika kambi hiyo kwa mwezi wa 11 idadi ilipanda hadi wagonjwa mia tatu makumi tatu na saba. Na wagonjwa hao wana matatizo ya wa kupata dawa tena wamesharatika, kufatana na maoni ya shirika Ukope Please, kitengo cha Ituri. Ukosefu wa usalama katika maeneo mengi za Ituri imesababisha kuwa watu wenye ugonjwa kujielekeza katika maeneo yenye msongamano ya watu, kwa mfano mji wa Bunya. Kwa mjibu wake kiongozi wa shirika Penemeles hapo mjini Bunya, Daktari Michel Mbui, kuna umuhimu ya kuendesha uhimizaji katika makambi za wakimbizi kwa ajili ya kuwafahamisha nini ugonjwa ya Ukimwi namna gani kuyaepuka, na kuwapa pia uwezo ya kujikinga. Jueni yakuwa kwa sasa jimbo la Ituri ni ya kwanja katika nchi ya Kongo ya Kidemokrasia ambamo idadi ya watu wenye kugonjwa Ukimwi ni ya juu. Bunya, Sadiki Abubakar, Radio Kapi. Jimboni Ekuateur, karibu watoto elfu mia sita na kumi wa chini ya miezi makumi tano na kenda walianza kutolewa chanjo ya kupinga polio tangu hii siku yoine tarehe 5 Disemba ni kwa yote katika mitaa kumi na nane ya afya ya jimbo hilo. Kampeni hiyo inaunga mkono na mashirika ya Umoja wa Mataifa yanayoomba serikali ya, ya jamhuri pande zote zishirikishwe ajili watoto wote watolewe chanjo. Kampeni hiyo itakaokomeshwa tarehe saba Disemba inafanyika moja kwa moja katika majimbo yote nne ya Equateur kubwa. Jimboni Kivu Kaskazini, mapambano kati ya askari ya yasi na waasi wa M23 yanaendelea. Bila shaka, hii siku ya ine yaliendeshwa katika vijiji Migobwe, Kase na Matembe, kilomita chache na Kirumba, kusini ya mtaa wa luberu duruza. Shirika la Rea zinajulisha kwamba milio ya risasi na silaha kubwa kubwa ilisikika katika vijiji vingi kando ya barabara ya taifa namba mbili kati ya Kirumba na Lubero Centre. Hali ni ya wasiwasi katika maeneo ya vita ambako mabomu yalianguka paka ote kijiji cha karibu ya Kirumba bila uharibifu, jimbo nikivwa kaskazini tena. Ukosefu wa vifaa kwa kusimika vizuizi vya uchunguzi na ukosefu wa vifaa vya silaha, vya usalama na silaha mbalimbali ndiyo matatizo inayo polisi katika harakati za ulinzi wa wahami. Ndivyo alijulisha hii siku ya ine mjini Goma, kamanda wa polisi wa ulinzi wa wahami Kamisa mkuu Mungwa Konkwa Moliki anafasiria pia kwamba ngome za askari jeshi na za wazalendo zilitengwa mbali, pamoja na uchunguzi wa askari jeshi wanaotembelea jama zao. Hata hivyo, anadai usaidizi na mkazo wao wa uwezo wa operesheni za polisi. Maseme yake kalichukuliwa na Sifa Maguru na kutafsiriwa moja kwa moja na Bernard Nyangi. Ya da kwanza kuna hatua ambazo zilianzishwa na mamlaka ya jimbo ile ya kusaidia operation ya safisha muji, operation ambayo inaendeshwa vizuri katika jiji la Koma na katika eneo la Nyiragongo. Kando na hayo, kuna mafunzo kwa kweli. Tumeanzisha mtazamo wa usalama wa kijamii, ndio kusema kwa sasa ulinzi wa maeneo hayo si mamlaka ya polisi pekee, bali polisi wanafanya hivyo kwa kushirikiana na kamati ya wasimamizi. Kamati ya usimamizi ni watu wa kujitolea wanaoshirikiana na vyombo vya ulinzi wa usalama ili kuripoti taarifa zinazohusiana na matukio ya usalama. Inaendelea vizuri sana kwa kiasi kwamba wanaopatikana, Waami, timu ya kufuatiliaji inafanya kazi kwa karibu na kamanda anayehusika na kufuatilia eneo la Waami na kujibu kila wakati kunapotukia kesi ama tishio la usalama mdogo. Hatimaye, kiongozi wa tume la utetezi wa watumishi wa kiwanda cha usafirishaji Onatra aliomba hii siku ya ine serikali iendelee kutosha fedha kwa kuanzisha makazi yao. Arma Osase anasema fedha hizo zitaruhusu kiwanda cha Onatra kutengeneza njia ya reli ajili ya usafirishaji wa watu na mali yao mjini Kinshasa na katika njia ya reli Kinshasa Matadi wala tena Matadi Kinshasa. Masehemu yake alichukuliwa njiani Mwasim na Blaise Nongala Mayanda na kutafsiriwa moja kwa moja na Jean Kasami. Durgence si uh, katika mpango wa haraka na wa uongozi, tunao milioni makumi mbili na sita dola za Marekani, ndizo zitawezesha UNATRA kukarabati njia ya reli Kinchasa Matadi na kuweka gari za moshi nyipya jijini Kinchasa, sababu siku hizi ni vigumu kutembea kuzunguka katika mji wa Kinshasa. Lakini tuko na njia ya reli inaunganisha Kintambo, Masina, Matete. Tunasihi sana serikali tusindikize katika mpango wa uongozi serikali na pashwa tupatia dola milioni 207, ili onatra inunue gari moshi sita na wagoma 14 za kubeba mizigo katika jimbo la Kongo Central kwa faida ya wateja . Mukitutimizia hivi, mutaona tutamaliza misongamano ya magari na watu katika barabara za mji wa Kinshasa. Tutaweka gari moshi mbili mbili: njia Kitambo, njia Masina na njia Matete kasa. Bado ni rahisi kuhamasisha wakaaji wa muji wa Bukavu kuhusu faida za mashirika ya mkopo baada ya asara zilizowapata kwa miaka ambayo ilipita. Hii ndiyo swali ambayo aliuliza Jean Kasami kwa wenyeji majumba ya mikopo na akiba katika kampeni ya kuwahimiza wakaaji wa Kivu Kusini kuhusu umuhimu wa akiba. Polidore Kalume Anyo akiwa mfanyakazi kwenye jumba la mkopo tgdsa, taasisi inayopatikana mjini Bukavu, anajibu kwa maswali yake Jean Kasami. Jambo. Jambo bwana mwariri, institusio yenu mumefanya sherehe kubwa leo. Sherehe yetu ya leo ilikuwa na lengo ya kuimiza wakaaji wote wa Bukavu na wasitikivu na labda wa dunia nzima, kama kuweka akiba ni ya inchi yetu Kongo, ingali inawezekana juu ya kuweza kushinda maisha kuresire. Unafikiri ni vyepesi kukubalisha tena mkaaji wa hapa kuweka akiba? ikionekana kwamba mara nyingi wameweka pesa zao milioni zimeporwa na zile makoperative hata na banki ambazo zilianguka na zikaenda na pesa nyingi za wakaji. Kwa kwanza, ninasema kama musekteri yetu ya, ya, ya, ya finanse kuko kategori tatu, tunakuwa na zile mabanki, tunakuwa na mainstitution ya microfinance josisi na kunakuwa makoperative sisi tuko ile katikati ni ya intermediere entre ma banque na ma coopérative, asema siku uh, wa institut ya microfinance tuko hapa Bukavu na institut ya microfinance munane. Alors ukiangalia muzuri kabisa, siku zinapita, mwile microfinance munane hakuna hata moya ilitajwa mwezile zinye ziliporwa mali ya watu, na sisi tulikuwa kwa kusaidia na sababu banki sentrale inatusaidia sasa sana kwa leo kupitia ile experience ya mobile lipitikana kuweza kutusaidia tuweze kuwa na musimamo moja ya kuendelea, kusudi tusianguke tena mwele makosa ilipitikana miaka inaopita. Donc leo ina, inawezekana kweli kuweka akiba, sababu akiba iko na maana sana, kusudi kesho tupate hakikisho ya, ya kuishi vizuri kupitia ile kidogo tuliweka leo na kama ina weza fikia institution ya microfinance fulani ipungukiwe na uwezo wa kifedha banki kuu ya Kongo inafanya nini kwa kuinua tena? Kwa leo ni sema kamba banki kuu yetu ya Kongo inashikaza tusifikie pale kwa kupitia miradi mbalimbali mbali. Inafanya kwanza kwa kutufuatilia kinaganaga kila mwisho wa mwezi. Kwa, kwa mfano tunatuma maripoti ma, ma, mbalimbali ya kuonesha hali yetu tunaendelea namna gani mu kila mu sekteri yetu. Kila mwezi tunaituma ku banki centrale, kusudi itambue polepole wapi itapata maelekezo fulani ya kutupatia, kusudi tusifikie kwa ile kusema kama institu fulani inapungukiwa kipesa au ina, taka azimika. Ndio maana banki centrale itia ile makusudio mbalimbali kusudi tusifikie pale. Na ninawazia kama iko inafikia pale labda banki centrale inaweza kukuja tena na ingine msaada labda ya la kusaidia ile institution ya microfinance isipotee kwa lote. Na kuna wakati mnapana mikopo kwa wateja wenu, mkiwadai waache kitu vikartasi vya nyumba, mashamba, viwanja na kadhalika. Yeah. Sasa ikionekana huyu mteja anashindwa kulipa, mambo yanapitika namna gani? Ndio, ndio. Kama ukipana mkopo, kila mkopo inapasha kuwa kuver, kila mkopo inapasha kuwa na, na garanti hmm. Halo, kama mara mingi tunalomba ile vitu kama vile dokimaya ya kiwanja sababu ya kugarantir kuzirasire kama ule mtu ile mkopo ataona boga ya kufanya mchezo na ile pesa tulimpatia, sababu najua kama nikifanya mchezo labda kiwanja yangu itaenda alo inakwaa ya kumustimile afanye vizuri zaidi kusudi alipe kwa wakati, ile makuta taleta itaservire wengine na waendelee kama vile naendelee. Hakucheza, lakini mambo haikumwendekea vizuri, mutamusamehe. Tuko watu, kila institution ya microfinance iko na objectif mbili Objectif ya kwanza ni tafuta kwanza faida, sababu tunapasha lipa wa, wa personnel, tunapasha fonksione, na ya pili ni objectif sosial, ni ya kusaidia watu wa chini na wapande wa inuke juu. Kama kuko shida, unakuja kutuambia, kama nipata shida fulani. Mimi na wazee, kama kuna instrument ya microfinance, inaweza kamata kufunga mtu kamba shingoni kama alipata ajali labda, par exemple lakini kama alinyamaza akusema kitu, tutaona kama kweli labda alizarau. Lakini kama alipata shida nakia kutuambia kwa wakati, tutaangalia namna gani ya kutatua ile shida na kumusaidia, ili alipe vizuri bila mashaka, hata kama alipata shida fulani. Ninakushukuru bwana. Zaidi ya wanawake makumi tatu walienda kujipimisha saratani ya matiti ama cancer des seins katika siku mbili, mjini Bunia. Hii ni katika mpango uliozunduliwa ya zaidi ya wiki moja na muungano umoja wa wanawake madaktari wa Ituri, lengo ikiwa ni kuwahimiza wanawake kufahamu hali zao ili kuzuia hatari ya kuendelea kwa ugonjwa huu. Hata hivyo, jimbo la Ituri lakumbwa na changamoto kubwa, yaani ukosefu wa dawa na vifaa vya kutosha kwa ajili ya uchunguzi na matibabu ya ugonjwa huu Sadiki Abubakar kwa ripoti kamili. Siku ya posho, tarehe 16 Novemba, ilikuwa siku ya pili ya kampeni iliyoanzishwa juma moja kabla. Tulijielekeza kwenye hospitali kuu ya Bunya Site, ambapo madaktari wanawake mbalimbali, mbali na kazi yao ya kila siku, wamejiandaa pia kuwapokea wamama wenye kuja kujipima ugonjwa ya kansa ya matiti. Mbele yetu tuna mama mmoja anayenyonyesha na ambaye ametoka kwenye ofisi ya daktari kwa ajili ya vipimo. Parfois mi nasikiaka douleur moya kumaziba, parfois maziba na vimba ovyo hivi, kulile njo nanituma nifike mpaka hapa ni yue, eske iko jia ya kaser uswati iko tu probleme ingine. Kuna mwingine mmama ambaye hakutaka kutaja jina lake yeye pia ametoka kwenye chumba la vipimo. Saa zingine hauko mgonjwa, e utayua kama hauko mgonjwa kama ulifanya exame. Na nanjo niliona iko ya lazima nami binafsi nifike nijue. Na ya pili yenye linipuse nifike, tuko na mgonjwa wa kansere kujamaa ile malali ilifika hivi ni kwa sababu hakufanya kufanya depistage kwa wakati. Na kwangu ilikuwa saa mafunzo Daktari Jose Wanichan, akiwa mmoja wanamemba ya shirika ya madaktari wana wanawake wa Ituri, ametetea changamoto kubwa ambao jimbo la Ituri imekumbwa nao kwa ajili ya kupiganisha kansa ya matiti kwa wamama. Matatizo ya kwanja, hatuna apare ya mamografi, hatuna centre ya kufanya examen anatomopatologike na bamikrobiopsi, hatuna hata kitu kimoja cha lazima. Na ya pili, hatuna madawa, ndio maana unaona kama wamama wanapatikana, tuna watuma huko Kampala, Uganda. Lakini sasa ni vitu gani vinayosababisha magonjwa hiyo ya kansa ya matiti. Daktari Jose Wanichan amefafanua pia mwenendo ya kuyaepuka. Watu wengine kama kujamaake mmoja alikuwa na kanser, anapasha kusababisha na yeye pia kupata. Kuna wanawake wengine wanapata mimba nyuma sana, anapata mzigo kupita mwaka makumi tatu. Halo, kuna wanawake wengine hawakuzala katika maisha yao, hawakunyonyesha, hiye vile inakuwa ile tunaitaka facteur de risque. Kuna wamama wengine wanakua kumenopozi, wanatumizia madawa tunaita hormone de substitution, analeta mtu kupata kansa. Alo, kwa kuepushana na kansa, tunaomba kwanja ya kwanja watu wapite kufanya kwa madepistage, tufanye masport, mambo sedatarite haiko mzuri. Jueni ya kuwa kampenyi hiyo itadumu muda wa miezi mitatu na zitaendeshwa katika mahospitali mbalimbali hapo mjini Bunya, kwa ajili ya kuwashirikisha wanawake wengi wa mji Bunya, pia jimbo la Ituri. Bunya, Sadiki Abubakar, Radio Kapi. Mwisho wa kipindi cha habari. Asante kwa wote waliongana nasi kwa irini.