Oh, Mwakilishi maalum wa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa na Mkuu wa MONUSCO Bintu Keita aliwasilisha ripoti kuhusu hali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo jana siku ya kwanza kwa Baraza la Usalama wa Umoja wa Mataifa mjini New York. Mkutano mkuu wa wizara ya makampuni ya serikali ilifunguliwa hii siku ya kwanza mjini Kinshasa, itachukua muda wa siku tano kukagua hali ya makampuni za serikali nchini katika jimbo la Kongo Central. Kazi ya ujenzi wa nafasi ya maegesho ya magari makubwa makubwa ilizinduliwa wikendi hii katika mji wa Kitadila tarafani Songololo kwa lengo la kupambana na msongamano wa magari katika mji wa Matadi. Asubuhi njema na karibuni wasikilizaji wapenzi, habari kamili. Hali ya usalama katika majimbo ya Ituri na Kivu Kaskazini bado inatia wasiwasi kwa sababu ya harakati za waasi wa M23, ADF, CODECO na makundi mengine yenye silaha yaliyo katika maeneo kadhaa. Hii ni ripoti ya mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na mkuu wa MONUSCO iliyowasilishwa hii siku wa kwanza kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa mjini New York kuhusu hali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, bibi Bintu Keita. Wakati huo huo, anakaribisha upatanishi wa Angola kwa ajili ya kupunguza mvutano kati ya DRC na Rwanda, kutoka ambapo anaomba msaada wa kikanda kwa mchakato wa Luanda. Anaasisitiza nia ya MONUSCO pamoja na viongozi wa Kongo kwa ajili ya ulinzi wa raia katika eneo la mashariki mwa nchi kwa mujibu wa muhula wake katika kikao hiki nchi nyingi wanachama zilisisitiza juu ya haja ya kufanya upya mamlaka ya MONUSCO kwa kutilia mkazo katika kuimarisha ulinzi wa raia watoto na wanawake pamoja na vitendo vya kibinadamu kuhusu kipindi cha mpito cha MONUSCO walitoa wito wa kujifunza kutokana na kuondolewa kwa ujumbe huo kutoka jimbo la kivu kusini kwa kujiondoa kuwajibika ili kuepusha ukosefu wa usalama Tukisalia huko katika Kivu Kaskazini, wazee waliokimbia makazi yao wanakufa kwa uwingi katika kambi za wakimbizi wa vita karibu na Goma. Katika kambi ya Dobosco kwa mfano, angalau mzee mmoja anakufa kila wiki. Sio tu kwamba kuna wachache wao, lakini pia wachache waliopo hawawezi tena kuvumilia hali ngumu ya maisha wanayoipitia katika kambi hizo. Wasimamizi wa kambi hii wanaomba kurejeshwa kwa amani haraka ili kuokoa maisha ya watu waliokimbia makazi yao karibu na Goma kwa ujumla na wazee hawa haswa. Maelezo na Rosali Zawadi katika kempi ya Dombosco inayowapokea wahami zaidi ya elfu makumi mbili na sita ni asilimia tatu pekee ndio wazee. Presidenti wa kempi hii Bwana Justin Kamana afasiria sababu ya wazee kuwa wachache na magumu wanayopitia kama wahami. Wazee hawakuweza kukimbia mbiombio mbio, na wale ambao walipata wakubabeba walifika hapa wakishazoofika na wakakutana hali ambayo tunaishi ndani ya makambi ni hali mbaya sana, sababu manyumba zinaingia ndani maji na mahema zinazeheka na ile maji inabakia siku mingi ndani ya manyumba inakirema mistiki. Kwa siku ya jana tulitoka kuzika muzee, na juma jana tulizika mzee mwengine, na tukafanya hesabu kwa mwezi tunaweza kupoteza wazee saba. Hata desturi za kilio haziheshimiwe, sababu ya hali mbaya ya maisha ndani ya kempi, tunashindwa kuwalia wazee wetu kama inavyofaa, alaumu muhami mmoja. Ndio maana viongozi wa kempi hii wanaomba wakuu wa nchi kuharakisha juhudi za kutafuta amani ili wahami warudi kwao. Zaidi ya hayo, wanaomba pia msaada wa kiutu kwa faida ya wasiojiweza. Goma, Rosali Zawadi, Radio Kapi. Jiji la Kinshasa linapokea kuanzia hisi kwa kwanza tarehe 9 Disemba, mkutano mkuu wa wizara ya makampuni ya serikali kwa muda wa siku tano. Kongamano hili linalenga kufanya makampuni ya serikali kuwa nguvu ya ukuaji na maendeleo ya kijamii nchini DRC kwa mpango wa serikali. Kazi hii itapitia maovu yote yanayoikumba sekta ya wizara ya makampuni ya serikali ya Congo. Washiriki ambao wanakuja kutoka sekta mbalimbali za maisha watafanya uchunguzi halisi Kuchunguza matatizo yanayokumba makampuni ya umma ambayo wengi wao wamekuwa kama bata viwete. Na mbali na kuwa wito rahisi wa kitaasisi, mkusanyiko huu uliozaliwa kutokana na utekelezaji wa maagizo yangu ni fursa ya kihistoria ya kufafanua upya jukumu na kesho ya makampuni yetu ya umma katika mabadiliko ya kiuchumi na kijamii ya, kijami ya nchi yetu ni hotuba ya Feliks Chisekedi wakati wa ufunguzi wa mkutano mkuu wa makambuni za serikali hii siku ya kwanza tarehe tisa Disemba mjini Kinshasa. Mkutano huu kwa ujumla, ambao utaendelea hadi tarehe kumi na nne Disemba ijayo una mada na nukuu, kufanya makambuni ya nchi kuwa kielelezo chenye nguvu cha ukuaji wa uchumi na maendeleo ya kijamii nchini DRC, mwisho wa nukuu. Ilikuwa siku ya kimataifa ya kupambana na rushwa, hii siku ya kwanza tarehe 9 Disemba, katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Licha ya idadi kubwa ya miundo inayojitolea kwa vita dhidi ya ufisadi, tabia hii inaendelea nchini. Kulingana na Ernest Mpararo, mkuu wa muungano wa Kongo dhidi ya ufisadi, viongozi wa kisiasa hawashiriki katika vita hivi na wanazuia hatua za miundo inayosimamia kupambana na janga hili. Tukielekea huko Congo Central, kulizinduliwa wikendi hii katika jimbo la Congo Central kazi ya ujenzi wa nafasi ya maegesho ya magari makubwa makubwa katika mji wa Kitadila tarafani Songololo, karibu kilomita makumi mbili na tano kutoka mji wa Matadi. Lengo ni kupambana na uegeshaji wa magari usiodhibitiwa kwenye lango la mji wa Matadi, kwa nia ya kusuluhisha kwa kiasi fulani tatizo kubwa la msongamano wa magari katika barabara ya kitaifa nambari moja na kufanya trafiki kupita vizuri katika mji wa Matadi. Kazi hii ilizinduliwa na mkuu wa mkoa wa Gras Kwanga Bilolo mbele ya viongozi wengi akiwemo mkuu wa bunge la mkoa na wajumbe wa serikali ya mkoa. Jean Kasami anatupa maelezo zaidi katika ripoti hii ya Nana Mambo. Mradi ambao unatekelezwa na shirika la China Hong Fang SRL utahusu mita mraba na uwezo wake ni kupokea magari makubwa makubwa elfu moja kwa mara moja. Hiyo itapunguza msongamano wa magari jijini Matadi kwenye barabara nambari moja. Zaidi ni kwenye lango la kuingilia mjini ambako magari yanasongamana kiolela yakisubiri muda ya kuingia mjini. Hapo kwenye eneo patajengwa vilevile vile mahali pa mapumziko, michezo, vyumba vya kununulia chakula ili watumiaji wa eneo hilo la pumziko wapate kustarehe. Waziri wa miundombino jimboni alisema mradi utasukuma mbele maendeleo ya uchumi wa jimbo na zaidi kupatia watu kazi jimboni Congo Central. Trafiki ya reli imeanza tena kwenye mhimili wa Kalemie, Kindu na Lubumbashi. Treni ya kwanza kutoka Kabalo iliwasili Kalemi siku chache zilizopita. Mkurugenzi wa SNCC mkoani katika eneo la maziwa makuu anatoa wito kwa waendeshaji uchumi huleta bidhaa zao kwa SNCC. Kama ukumbusho, trafiki ilikatishwa huko kwa muda wa miezi kumi na moja kutokana na kuporomoka kwa daraja la Lwizi kwenye mpaka kati ya tarafa za Kabalo na Nyunzu. Maelezo na Pole Munanga. Treni ya kwanza kutoka Kabalo ilifika Kalemi kupitia daraja la reli ya Luizi. Ilikuwa na namba 18 pia kumi na ilikokota hesabu ya wagoni 17. Mkurugenzi wa mikoa ya Grand Lak ya SNCC anatangaza kuwa serikali imetoa pesa kwa ajili ya ukarabati wa daraja hili. Bwana Sami Ilunga Waumba anasisitiza kwamba urejeshaji huu wa trafiki wa reli unasaidia watu kwa usafiri na wafanyabiashara watafaidika na usafirishaji wa bidhaa zao. Anabainisha kuwa wafanyabiashara wamoja walikuwa wameacha bidhaa zao kwenye ghala za SNTC tangu kukatizwa kwa trafiki. kama ukumbusho tangu Januari iliyopita daraja la mto Lwizi liliporomoka na kusababisha usafiri wa reli kukatika katika njia mbalimbali mbali. Kufuatana na mashuhuda toka SNTC Kalemi, daraja hilo ya zamani ndiyo chanzo cha hali hii. toka Kalemi, Pole Munanga, Redio Okapi. Hakuna shule za sekondari au vyuo vikuu huko Lonyoma, kijiji kilicho kwa umbali wa kilomita sita kutoka Kailu kati mkoa wa Maniema. Kwa mujibu wa msimamizi wa tarafa hilo la Kailo, kutokana na ukosefu wa shule ya sekondari, watoto wa kijiji hiki wanajishughulisha na shughuli za uchimbaji madini baada ya kumaliza elimu yao ya msingi. Mashirika ya kiraia na wanaharakati wa haki za binadamu wanaomba ushiriki wa haraka wa viongozi kwenye eneo na, anatupa ripoti hii. mbali na kukosa shule za sekondari na vyuo vikuu wakazi wa, wa Lonyoma hawana maji ya kunywa na huduma bora za afya. Heradi kuminga Moize, presidenti wa haki za binadamu anasisitiza: wakuu viongozi hapa Lonyoma, jambo kubwa yenyewe linatutesa sana hapa Lonyoma ikakuwa gundi inazofika kukimasomi ni juu ya kukosa kwanza masomo makubwa parske tuko na masomo ya msingi mmoja tu, tunakosa masomo makubwa Ma kule njoo matata tuko tunakunywa maji ya mikobe, maji ile waganga waishaipata na ma mikrobe ya mavi, lakini tuisha lomba na kulomba mara mingi, mu vizungu yetu juu ya maji hii. Njoo kitu yenyewe natutesa, na poste de sante hatuna Lonyoma, kio magumu yenyewe bakajibiko tunaishi nayo Lonyoma. Mie sa vile mutetezi wa vinadamu, kitu kubwa naweza waomba wakubwa Lonyoma batusaidie kitu kia kwanza ni maji parce masomo yanasema kama maji njoo uzima, batusaidie na maji, batusaidie na kwa hospitali mzuri na masomo maku juu aweze toka kumasomo ya msingi na ushinde kusoma masomo ya kawaida sawa vile masomo, masomo makubwa. Mamlaka ya eneo ambayo inadhibitisha habari hii pia inasisitiza ombi hili kwa watu wa maamuzi, kwa sababu idadi hii ya watu inakabiliwa na kila upepo wa magonjwa. Ripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Kapi. Mgeni wa radio Okapi ni Innocent Uisabe, mratibu wa Action Pour La Protection Civile et le Developpement en sigle APROSIDE, muundo unaofanya kazi katika kukuza sekta nyingi zikiwemo haki za binadamu, ulinzi wa watoto, usalama wa chakula, mazingira na nyinginezo. Katika mahojiano haya na Chris Mukand, Innocent Uisabe anazungumza kuhusu kuingilia kati kwa muundo wake katika makambi machache ya wakimbizi wa vita Elio katika tarafa la Nyiragongo, mbegu zilisambazwa kwa takriban familia mia moja. Tufate Bwana Inosa Tuisabe, jambo jambo. Shirika lako APROSIDE lilikamata kazi katika kambi la wakimbizi, mulikuwa wapi na mulifanya nini? O, siku zilizopita tuliweza pita ndani ya siti de deplace la mere de Dieu, ni ndani ya camp de deplace, e, ya Kanyaruchinya, hapa ni Nyiragongo. Kwanza tuliweza kupita kuona e, maisha gani wakimbizi wanapitia hasahasa hasa kwa wakati huo ambao mvua unanyesha. E, tumeweza kuikala na wakimbizi tukaongea nao wakatueleza shida wanapitia. Shida tuliweza kukamata kusikia kwa wakimbizi tulisikia kwamba hawana msaada. Nyumba zao zinabomoka mvua inaponyesha, inawanyeshea. Watoto hawana aksi ya kwenda kumasomo. Wakimbizi kwa ujumla hawana aksi ya sante maki, hawapate e, matibabo matumizi. Sisi kama shirika la Proside tumeweza kupokea hizo madefi zote ambazo walitupatia lakini, sisi kwa wakati tuliposikia shida kubwa ambayo wanao ni shida ya njaa, kwa maana kila mtu alikuwa anasema ana shida ya njaa, tukakamata hiyo shida ya njaa kwa mprioriti na sisi tukaweza kuona namna gani tunaweza fanya kwa niaba ya kupiganisha hiyo shida. Kwanza, shida muliitezema muliiona katika kambi gani? Hiyo shida tuliona ndani ya site de deplace lamededie ndio la, na shida hiyo iliweza kuonekana hata ndani ya ya, ya site de deplace la base di Congo pia Rusayo 3. Mulitembea pia katika kambi zingine au mulisimama tu pale kwa ile kambi tatu? Hizo kambi tatu ndizo tuliweza tembelea. Sasa mulifani bo, tulipoona hizo shida tuliona kufanya matumizi yetu kwa haraka kwa niaba ya kuajia msaada hawa wakimbizi e, na sisi tumeweza kuwasansibilize wakimbizi hao kwa kuona namna gani wanaweza wenyewe kucree jardin potager. Ni kusema mkimbizi anakamata ka partie kidogo analima, sisi tunapita tunampatia mbegu ya mboga mboga, na hiyo kazi tumeweza kuifanya tayari ndani ya kampe ya site de déplacé la de Dieu ambapo mafamilia fikia mia moja yaani sa menage zimeweza tayari kupokea e, msaada wa hayo mbegu wa mbogamboga. Hiyo initiative tutaifanya pia ndani ya Basedi Congo, pia ndani ya Rusayo Troa. tumefanya hii kwa niaba ya kupiganisha malisho mabaya na kwa hiyo tunaomba wa watu saa vile watu ambao wana roho mwema, mashirika za kiutu ambao zinaweza kuwa na pake hiyo na ambazo zinatumika ndani ya sekter ya securite alimentaire, kuona namna gani wanaweza petetre kuturenforce kwa kuona eh, namna gani tunaweza kuatendre maka de deplace zote. Kwa kuna hiyo itakuwa muhimu sana kwa maana tutakuwa tumeweza fanya jambo muhimu sana kwa kuokoa maisha ya watu. Mbona ino saa unakuwa na neno la mwisho, wakimbizi wameisha teseka sana, wanateseka ndani ya makampi hawapate misaada, watoto hawaende shule e, watu wanagonjwa wanakufa kwa kukosa matibabu, hiyo imeweza kabisa kuwa eh, shida kabambi kwa wakimbizi. Wakimbizi wanapitia mashida mingi ndani ya makambi. Kitu tunaweza kuomba ni kuona government inaweza maliza vita kwa kurahisisha wakimbizi hawa ambao wanateseka kurudi nyumbani kwao. Tunasa tuisebe, turashukuru. Asante. Nami nakushukuru. Radio Okapi huko Beni siku ya kimataifa ya mkataba wa haki za mtoto iliadhimishwa mnamo tarehe makumi mbili Novemba. Takriban watendaji mia moja wa ulinzi kutoka mashirika mbalimbali mbali, walishiriki katika shughuli hii iliyoandaliwa na bunge la watoto la Beni kwa ushirikiano na ofisi ya jinsia, familia na watoto. Lengo kuu la tukio hili lilikuwa kuweka upya na kupanga upya hatua za pamoja ili kufanya juhudi za kulinda haki za watoto kwa ufanisi zaidi. Mark Marofimbo anatupa maelezo zaidi. Sikukuu hii yatoa mwangaza kuhusu mkataba wa ukingo ya haki ya watoto, ikiwa ni sheria kuu la ukingo kwa ajili ya maisha, maendeleo na ukingo ya mtoto. Hali ya ukingo ya watoto ni kipi katika maeneo ya Beni? Eloge Bakwanamaha ni kiongozi wa bunge la watoto katika maeneo ya Beni, aeleza siku ya leo inamaanisha vitu mingi kwa ajili ya haki ya watoto. haki ya watoto haishimiki wa paske tunakuwa tuna faire face kwa mabitu mingi binaacha haki ya watoto aishiriki, notamment vita na vulnerabilite ya ba population inaacha, haki ya watoto haishimiki mujini kwetu. Kuna mashirika wanaojitoa katika kushindikiza miradi za utetezi za haki za watoto, miongoni mwao kuna pia shirika la Aprofeke ausikae na uhamasishaji kuna kushirika lile asema kwamba majukumu kubwa ya ukingo ya watoto ni ya wazazi. Sara Kisando tunashindikiza watoto ndani uh, sirtu wazazi. Paske wazazi wa ya kuwahamasisha njo wenye ko wa responsable wa watoto kweli, mtoto vile ko kusantre education yake vile na yi, tunamwonyesha kama education nayo inakwaka ina dependre vile na mtoto yeye mwenyewe, lakini mzazi njo mwenye anapashwa inclique education ya kababi na tokea ku mtoto iko expose, njoo tunapima kuimiza wazazi wetu, kusema kweli, maisha iko nguvu, lakini mtoto tunapashwa kumkinga kwake. Kiongozi wa chumba cha jinsia ya mtoto na mwanamke mjini Beni kuendea mapendekezo maalum kwa ajili ya kuwakinga vema watoto b rit sabuni ulimwenguni wanatuambia tuchunguze kesho ya watoto na tuheshimu haki ya watoto. Utachunguza kesho namna gani? Ni kusema kila mtu kwa ngambo yake. Sisi wazazi ambao tunahudumia watoto tunapashwa jiuliza kweli kweli, huduma yetu inaenda inafikia watoto na watoto wanajikutana katika haki yao, na watoto wenyewe wanapasha wakajiuliza namna gani na sisi tunashiriki ili haki yetu itimilike, lakini tunapashwa tukachangia nguvu ili tuangalie, tukumbushane mtoto anapashwa ishi namna gani, mtoto anapashwa fanya nini ili maisha yake ya kesho itengemane. Mada kubwa ya sherehe hii ya 35 ya mkataba kwa ajili ya haki ya mtoto ni tusikilize ya kesho, tutetee haki za mtoto. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi nam. Tunafika mwisho wa habari. Siku njema kwenu, kwa herini.