Copy? Oh, copy. Ugonjwa ambao bado haujatambuliwa jimboni kwangu unaendelea kusambaa katika maeneo mengine ya afya. Shirika la Afya Duniani lina tahadhari kuhusu ugonjwa huo. Hatua za usalama zimeimarishwa huko Masimanimba katika jimbo la Kwilu kama utangulizi wa uchaguzi wa wanabunge wa tarehe 15 Disemba ijayo. Huko Kivu Kaskazini, kundi la Martin Luther King linatoa wito kwa viongozi na mashirika ya haki za binadamu kuzuia na kupambana dhidi ya uhalifu wa mauaji ya kimbari. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa wote. Ugonjwa usiojulikana ambao umeenea katika mtaa wa afya wa Panzi katika jimbo la Kwango tayari unasambaa katika mitaa mingine jirani ya afya ikiwemo Kitenda. Msimamizi wa tarafa la Kasongolunda, Arsen Kukangidila, ambaye anasema hivi, anaonyesha kuwa ujumbe kutoka wizara ya afya Yenerbe na shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani tayari umewasili Kenge, mji mkuu wa jimbo hilo. Timu hii iko njiani kuelekea Panzi kuhudumia wagonjwa na kuchambua hali hiyo kwa karibu sana. Arsen kukangidila anaongeza kuwa eneo hili pia linakabiliwa na magonjwa mengine kama vile mpox na tifoid. Anawaalika raia kuheshimu hatua za usafi. Kumbuka kuwa zaidi ya kesi mia nne za ugonjwa huu ambao bado haujatambuliwa zimeripotiwa tangu mwisho wa mwezi Oktoba iliyopita vyanzo vya afya na vyama vya kiraia vya mitaa vinasema kwamba kuna vifo mia moja makumi tatu na moja kati yao vilirekodiwa katika vituo vya afya na vingine katika jamii na shirika la umoja wa mataifa la afya duniani lina tahadhari kuhusu ugonjwa unaoisumbua iliyokuwa bandundu katika taarifa yake lilisema kuwa kutokana na umbali wa eneo lililoathiriwa vikwazo vya vifaa na ukosefu wa usalama katika eneo hili la mbali, hatari bado iko juu. Shirika linaongeza kuwa zaidi kuwa eneo hili la vijijini jimboni Kwango limetengwa na ufikiaji wake ni mgumu zaidi kutokana na msimu wa mvua, na kwa hili lazima tuongeze makumi ya vifo ambavyo tayari vimerekodiwa. Maelezo na Pole Munanga katika ripoti hii ya Gisel Kaj. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa linakadiria kuwa inabidi saa makumi ine na nane kufika Panzi kwa barabara kutoka mji mkuu Kinshasa. Matatizo haya pamoja na ukosefu wa rasilimali za uchunguzi katika kanda yamechelewesha kutambua sababu ya msingi ya ugonjwa huu, ilisema taarifa ya Umoja wa Mataifa iliyotangazwa Desemba tarehe kenda. Ukosefu wa usalama katika kanda unaongeza kiwango kingine cha ugumu kwenye majibu, taarifa hiyo iliendelea. Kati ya Oktoba tarehe makumi mbili na ine, na Desemba tarehe tano mwaka huu, eneo la afya la Panzi katika jimbo la Kwango lilirekodi kesi mia ine na sita za ugonjwa usiojulikana, miongoni mwao vifo makumi tatu na moja ugonjwa huu wa ajabu huathiri hasa vijana na asilimia makumi nne na kesi huripotiwa kwa watoto chini ya umri wa miaka tano. Kwa habari nyingine, kujitayarisha kwa sherehe za mwisho wa mwaka serikali na shiriki ripoti ya makubaliano ilitiwa saini hii siku ya kwanza mjini Kinshasa, kati ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na makampuni makuu yanayoagiza mahitaji ya kimsingi Mkataba huu unalenga kuhakikisha kupunguzwa kwa bei ya bidhaa muhimu mara moja, huku tukihifadhi uwezo wa kiuchumi wa kampuni zinazohusika. Bei zilizopunguzwa zitatumika kuanzia hisi kwa pili. Hizi ni bei za vyakula vifuatavyo: nyama, kuku, samaki aina Thomson, samaki ya chumvi, maziwa ya unga, mchele, unga wa mahindi na sukari. Kumbuka kuwa maelewano haya yanafuatia kutiwa saini na waziri mkuu kwa amri ya tarehe 19 Septemba mwaka tunao, ambayo inasitisha ukusanyaji wa ushuru wa ongezeko la thamani TVA na kupunguza viwango vya ushuru unaochukuliwa kwa mahitaji ya kimsingi. Mjadala kuhusu katiba kila mara inazidi kuzungumzwa nchini DRC. Kwa kundi la upinzani la asamble ambalo linapinga mpango wowote wa, wa kurekebisha au kubadilisha katiba. Watu wanaoona kwa mbali wanaona kwamba rais wa jamhuri anatumia katiba kama sababu ili kuhalalisha utawala wake na kukwepa kipengele cha mia mbili makumi mbili cha katiba cha kugombea muhula wa tatu. Chama hicho kilisema hayo hisi kwa kwanza katika ikulu ya watu kwa mkuu wa kundi hili la wabunge. Badala ya kukazana kutafuta amani, mshikamano wa kitaifa, uadilifu wa eneo na kidemokrasia, viongozi wa sasa wanafanya mambo ya kidikteta kwa kupiga midomo ya upinzani na uandishi wa habari, kukamatwa, kuuawa, vitisho, ufisadi na kadhalika. Na sasa, kwa nafasi ya mkuu wa bunge, kulingana na Vital Kamerhe, mjadala wa marekebisho ya katiba si jambo baya hasa kwa vile kipengele cha mia moja kumi na nane kinampa madaraka rais wa jamhuri serikali na bunge. Hayo aliyasema hii siku ya kwanza mwishoni mwa kikao cha kati ya taasisi na mkuu wa nchi kuhusu maandalizi ya mkutano mkuu wa hii siku ya tatu wa kusikiliza hotuba ya hali ya taifa. Kwa Vital Kamere, wakati utafika ambapo kila chama cha kisiasa kitakuwa na uhuru wa kujieleza kuhusu swala hilo ndani ya tume maalum iliyotangazwa na rais Felix Chisekedi na ambayo itaundwa na upande wa utawala na upinzani pamoja na shirika la raia la taifa. Maoni hayo yote yalichukuliwa na mwandishi wetu Michel Kifindangoi. Hatua za usalama zimeimarishwa siku za hivi karibuni huko Masimanimba katika jimbo la Kwilu. Huu ni utangulizi wa uchaguzi wa tarehe kumi na tano Disemba. Hili linahusu hasa kuwasili kwa askari polisi na vikosi vya jeshi vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mji mkuu wa eneo hilo. Msimamizi wa pahali Emeri Kanguma anayesema hivyo anawaalika wananchi watulie na wasiwe na hofu. Irene Mboma Luzolo ameripoti. Pole munanga kwa usomi. Kwa mujibu wa administrator wa tarafa la Masimanimba, uwepo wa ajabu sana katika siku hizi wa askari jeshi na polisi katika eneo hii ya Kwilu ni kwa kulinda usalama wa uchaguzi baada ya machafuko ya Desemba mwaka jana. Wale watajaribu kuleta mzozo wakati wa uchaguzi mdogo uliopangwa kufanyika tarehe 15 Desemba ijayo watakamatwa na polisi na askari hawa wa FRDC waliotoka bandu dundu na Kikwiti. Alieleza Bwana Emerika Nguma na mnuku. Uwepo wa askari na polisi hapa Masimanimba ni kwa ajili ya usalama na uchaguzi wetu unaokuja siku si nyingi. Kama unavyojua uchaguzi wetu mara ya mwisho ulikumbwa na matatizo kadhaa. Natoa wito kwa wananchi wasingie kwenye hofu na sio kudanganywa, mwisho wa kumnukuu. Kumbuka kwamba kampeni za uchaguzi zilianza Novemba tarehe 13 na kumalizika Disemba tarehe 13 Siku mbili kabla ya siku ya uchaguzi. Huko Kivu Kaskazini kundi la Martin Luther King linatoa wito kwa viongozi na mashirika ya haki za binadamu kuzuia na kupambana dhidi ya uhalifu wa mauaji ya kimbari. Ombi hili lilitolewa hisi kwa kwanza katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya kuwakumbuka wahanga wa mauaji ya kimbari yanayoadhimishwa no kila tarehe 9 Disemba. Katika tangazo iliyotangazwa tarehe hii, chama hiki cha Kongo cha kutofanya vurugu haki za binadamu amani na upatanisho kinapenda kuongeza ufahamu kuhusu swala hili kuhusiana na uhalifu na ukatili ambao umerekodiwa mashariki mwa DRC kufuatana na migogoro ya silaha. Christophe Mutaka, mkurugenzi wa kikundi cha Martin Luther King kilichopagoma, alisema hayo kwenye kipaza sauti cha Sifa Maguru. Na kutafsiriwa na Bernard Nyangi. Kama munavyofahamu katika maenchi kadhaa ulimwenguni, hasa Palestina, Ukraine, DRC, Sudan Kusini, kuna vitendo ama zoezi za uhalifu wa kivita au mauaji ya kimbari yanayofanana na visa hivyo uhalifu huu lazima uwazibiwe, wahusika wafuatiliwe, kwa sababu kama sivyo, zoezi hizo zitaendelea na hayo, haiwezekani. Kwa kuzingatia hayo, tumetoa ripoti yetu hii kwa vyombo vya habari ili kuhimiza na kukuza taarifa kwa walio wengi kuhusu suala hili. Huko Ituri ambako tunaelekea, kiongozi wa kundi lenye silaha la Maimai la muka na wanamgambo wengine kumi wamekamatwa tangu Jumapili na jeshi la FARDC na idadi kubwa ya silaha na risasi kupatikana. Ni ndani ya mfumo wa operesheni zilizoanzishwa na vikosi vya Kongo katika tarafa la Mambasa, anatangaza msemaji wa jeshi huko Ituri. Kwa mashirika ya kiraia ya ndani, watu hawa wenye silaha wamejisalimisha wenyewe. Mundo huu unaomba makundi mengine ya wenyeji yenye silaha kufuata mfano wao kwa ajili ya uimarishaji wa amani katika eneo hilo. Mikataba ya ardhi ya kampuni ya Cap Congo katika manispa Lubunga imefutwa. Waziri wa maswala ya ardhi alitangaza hayo hisi kwa kwanza kwa kampuni husika na kwa wakazi wa Lubunga wakati wa ziara yake katika eneo hili la vijijini ndani ya jiji la Kisangani. Bibi Akasia Bandubola Aliwasili Jumapili iliyopita katika mji mkuu wa Jimbo la Chopo. Maelezo na Jacques Mukongole. Mikataba ya kampuni ya Cap Congo ilipatikana kwa njia isiyo ya kawaida, kwa hiyo zinafutwa, alitangaza waziri wa ardhi. Kwa jamii ya Lubunga, Akasia Bandumbula anabananisha hata hivyo kuwa shughuli za kampuni hii hazijagairiwa kwa vile zinashiriki katika maendeleo ya kijamii ya mazingira haya. Ajira zimeanzishwa, lakini hatari bado zitahitaji kuhisiwa kwa kiasi kikubwa, kwa mfano ujenzi wa visima vya maji ili kuruhusu wanawake kupata maji ya kunywa. Pia anasema alielewa na Cap Congo kwamba atajenga shule katika mtaa huo hata kama ni jukumu la serikali. Ili kuendelea na shughuli zake kisheria, Cap Congo lazima ipate mkataba mpya kutoka kwa huduma zilizowekwa katika ngazi ya kitaifa, alisisitiza waziri wa masuala ya ardhi. Sauti ya Lubunga inakaribisha kufutwa kwa mikataba ya Cap Congo. Hata hivyo, rais wake Eritier Isomela anahoji hatima ya waathiriwa wa mapigano kati ya Wambole na Walengola Waz Waziri wa mambo ya ndani anawasili hivi punde Kisangani, anajibu waziri wa masuala ya ard. Jacmin Shabani ataweza kushughulikia masuala ya kijamii, kisheria na kisiasa yanayohusiana na, na mzozo huu, alisisitiza muji Kisangani. Jackue Mkonkole, Radio Okapi, Radio Okapi. Mgeni wa Radio Kapi ni Innocent Yisabe, mratibu wa Action pour la Protection Civile et le Développement en sigle APROCID, muundo unaofanya kazi katika kukuza sekta nyingi, zikiwemo haki za binadamu, ulinzi wa watoto, usalama wa chakula, mazingira na nyinginezo. Katika mahojiano haya na Chris Mukand, Innocent Yisabe anazungumza kuhusu kuingilia kati kwa muundo wake katika makambi machache ya wakimbizi wa vita yaliyo katika tarafa la Nyiragongo. Mbegu zilisambazwa kwa takriban familia mia moja. Tufate Bwana Inosa Tuisabe, jambo jambo. Shirika lako APROSIDE lilikamata kazi katika kambi la wakimbizi, mulikuwa wapi na mulifanya nini? O, siku zilizopita tuliweza pita ndani ya site de deplace la mere de Dieu, ni ndani ya kambi de deplace e, ya Kanyaruchinya. Hapa ni Nyiragongo. Kwanza tuliweza kupita kuona e, maisha gani wakimbizi wanapitia, hasahasa hasa kwa wakati huu ambao mvua unanyesha. E, tumeweza kuikala na wakimbizi tukaongea nao, wakatueleza shida wanapitia. Shida tuliweza kukamata kusikia kwa wakimbizi, tulisikia kwamba hawana msaada, nyumba zao zinabomoka, mvua inaponyesha inawanyeshea watoto hawana akse ya kwenda kumasomo. Wakimbizi kwa ujumla hawana akse ya sante make hawapate e, matibabu matumizi. Sisi kama shirika la Proside tumeweza kupokea hizo madefi zote ambazo walitupatia lakini, sisi kwa wakati tuliposikia shida kubwa ambayo wanao ni shida ya njaa, kwa maana kila mtu alikuwa anasema ana shida ya njaa tukakamata hiyo shida ya njaa kwa priorite na sisi tukaweza kuona namna gani tunaweza fanya kwa niaba ya kupiganisha hiyo shida. Kwanza shida muliitezema muliona katika kambi gani? hiyo shida tuliona ndani ya site de deplace la mededie ndio la na shida hiyo iliweza kuonekana hata ndani ya, ya ya site de deplace la base di Congo pia Rusayo 3. Mlitembea pia katika kambi zingine au mlisimama tu pale kwa ile kambi tatu? Hizo kambi tatu ndizo tuliweza tembelea, ndio kwenye hali iko mbovu, iko mbovu kabisa. Sasa mlifani bo? Tulipoona hizo shida tuliona kufanya matumizi yetu kwa haraka kwa niaba ya kuajia msaada hawa wakimbizi. E, na sisi tumeweza kuwasansibilize wakimbizi hao kwa kuona namna gani wanaweza wenyewe kucreer ma jardin potager, ni kusema mkimbizi anakamata kamata ka parti kidogo analima, sisi tunapita tunampatia mbegu ya mboga mboga. Na hiyo kazi tumeweza kuifanya tayari ndani ya kambi ya site de déplacés la main de Dieu ambapo mafamilia fikia mia moja yaani sa menage zimeweza tayari kupokea e, msaada wa hayo mbegu wa mboga mboga. Hiyo inisiative tutaifanya pia ndani ya Basedi Congo pia ndani ya Rusayo Trois. tumefanya hii kwa niaba ya kupiganisha malisho mabaya yaani malnutrition kwa maana kwa ukosefu wa chakula, wazee, watoto wa hata wamama ambao wananyonyesha wanakuwa viktimu suva wa mamal nutrition, na hiyo inasababisha mara na mara vifo, na tumeona tufanye nguvu yote kwa kuweza piganisha hiyo, kwa maana wanasema e, kukinga ni bora kuliko kutunza mwevo prevenir ke gerir E, ni kusema sisi tuko ndani ya kuprotege maisha ya watu wakimbizi, lakini e, nasi pato yetu ina iko limite quelque part e, kwa maana hii shida ya kosefu wa chakula inaonekana ndani ya makampi zote na tu, na inga tumekamata hizi kampi tatu ni kwa maana hatuna e, mwaya me, ya kutosha me besoin ya alimentation iko besoin ya ndani ya makampi zote na kwa hiyo tunaomba wa watu saa vile, watu ambao wana roho mwema, mashirika za kiutu ambao zinaweza kuwa na pake hiyo na ambazo zinatumika ndani ya sekter ya securite alimentere kuona namna gani wanaweza petetre kuturenforce kwa kuona eh, namna gani tunaweza kuatendre maka de deplace zote. Kwa kuna hiyo itakuwa muhimu sana kwa maana tutakuwa tumeweza fanya jambo muhimu sana kwa kuokoa maisha ya watu. Mbona inosa unakuwa na neno la mwisho? Wakimbizi wameisha teseka sana, wanateseka ndani ya makampi hawapate misaada, watoto hawaende shule, e, watu wanagonjwa, wanakufa kwa kukosa matibabu, hiyo imeweza kabisa kuwa eh, shida kabambi kwa wakimbizi. Wakimbizi wanapitia mashida mingi ndani ya makambi. Kitu tunaweza kuomba ni kuona government inaweza maliza vita, kwa kurahisisha wakimbizi hawa ambao wanateseka kurudi nyumbani kwao kwao. Isabe turashukuru asante, nami na kushukuru. Radio Okapi, dosye ya Kiswahili huko Beni siku ya kimataifa ya mkataba wa haki za mtoto iliadhimishwa mnamo tarehe makumi mbili Novemba. Takriban watendaji mia moja wa ulinzi kutoka mashirika mbalimbali walishiriki katika shughuli hii iliyoandaliwa na bunge la watoto la Beni kwa ushirikiano na ofisi ya jinsia, familia na watoto. Lengo kuu la tukio hili lilikuwa kuweka upya na kupanga upya hatua za pamoja ili kufanya juhudi za kulinda haki za watoto kwa ufanisi zaidi. Mark Marofimbo anatupa maelezo zaidi. Sikukuu hii yatoa mwangaza kuhusu mkataba wa ukingo ya haki ya watoto ikiwa ni sheria kuu la ukingo kwa ajili ya maisha, maendeleo na ukingo ya mtoto. Hali ya ukingo ya watoto ni kipi katika maeneo ya Beni? Eloge Bakwanamaha ni kiongozi wa bunge la watoto katika maeneo ya Beni, aeleza siku ya leo inamaanisha vitu mingi kwa ajili ya haki ya watoto, haki ya watoto waheshimiki. Pasque tunakuwa tuna kwa mabitu mingi binaacha haki ya wa watoto waishiriki, notamment uh, vita na vulnerabilité ya ba population inaacha haki ya wa watoto waishimiki. Mujini kwetu kuna mashirika wanaojitoa katika kushindikiza miradi za utetezi za haki za watoto, miongoni mwao kuna pia shirika la Aprofeke au sikae na uhamasishaji, kuna ko shirika lile asema kwamba majukumu kubwa ya ukingo ya watoto ni ya wazazi. Sara Kisando tunashindikiza watoto ndani ya uh, kuwahamasisha si tu wazazi. Paske wazazi njo wenye ko wa responsable wa watoto. Kweli mtoto vile ko ku centre education yake vile, na tunamuonesha kama education nayo inakuwa ina dependre vile na mtoto yeye mwenyewe, lakini mzazi njo mwenye anapashwa inclique education Mak unasentire ke mtoto iko expose, njo tunapima kuimiza wazazi wetu. Kusema kweli, maisha iko ngufu, lakini mtoto tunapashwa kumukinga kwake. Kiongozi wa chumba cha jinsia ya mtoto na mwanamke mjini Beni kuendea mapendekezo maalum kwa ajili ya kuwakinga vema watoto. B. Rit Sabuni, ulimwenguni wanatuambia tuchunguze kesho ya watoto na tuheshimu haki ya watoto tutachunguza kesho namna gani? Ni kusema kila mtu kwa ngambo yake. Sisi wazazi ambao tunahudumia watoto tunapaswa kujiuliza kweli kweli kweli, huduma yetu inaenda inafikia watoto na watoto wanajikutana katika haki yao, na watoto wenyewe wanapaswa wakajiuliza namna gani na sisi tunashiriki ili haki yetu itimilike, lakini tunapaswa tukachangia nguvu ili tuangalie, tukumbushane, mtoto anapaswa ishi namna gani, mtoto anapaswa fanya nini ili maisha yake ya kesho itengemane. Mada kubwa ya sherehe hii ya 35 ya mkataba kwa ajili ya haki ya mtoto ni tusikilize ya kesho, tutetee haki za mtoto. Beni Mark Marufimbo, Radio Kapi. Na huo ndo mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata. Kwaherini.