Radio Okapi. Oh, ugonjwa ambao bado haujatambuliwa jimboni kwangu unaendelea kusambaa katika maeneo mengine ya afya. Shirika la Afya Duniani lina tahadhari kuhusu ugonjwa huo. Hatua za usalama zimeimarishwa huko Masimanimba katika jimbo la Kwilu kama utangulizi wa uchaguzi wa wanabunge wa tarehe 15 Disemba ijayo. Huko Kivu Kaskazini, kundi la Martin Luther King linatoa wito kwa viongozi na mashirika ya haki za binadamu kuzuia na kupambana dhidi ya uhalifu wa mauaji ya kimbari. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa wote. Ugonjwa usiojulikana ambao umeenea katika mtaa wa afya wa Panzi katika jimbo la Kwango tayari unasambaa katika mitaa mingine jirani ya afya ikiwemo Kitenda. Msimamizi wa tarafa la Kasongolunda Arsen Kukangidila ambaye anasema hivi, anaonyesha kuwa ujumbe kutoka wizara ya afya INRB na shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani tayari umewasili Kenge, mji mkuu wa jimbo hilo. Timu hii iko njiani kuelekea Panzi kuhudumia wagonjwa na kuchambua hali hiyo kwa karibu sana. Arsen Kukangidila anaongeza kuwa eneo hili pia linakabiliwa na magonjwa mengine kama vile mpox na tifoid. Anawaalika raia kuheshimu hatua za usafi. Kumbuka kuwa zaidi ya kesi mia nne za ugonjwa huu ambao bado haujatambuliwa zimeripotiwa tangu mwisho wa mwezi Oktoba iliyopita vyanzo vya afya na vyama vya kiraia vya mitaa vinasema kwamba kuna vifo mia moja makumi tatu na moja kati yao vilirekodiwa katika vituo vya afya na vingine katika jamii. Na shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani lina tahadhari kuhusu ugonjwa unaoisumbua iliyokuwa Bandundu. Katika taarifa yake, lilisema kuwa kutokana na umbali wa eneo lililoathiriwa vikwazo vya vifaa na ukosefu wa usalama katika eneo hili la mbali, hatari bado iko juu. Shirika linaongeza kuwa zaidi kuwa eneo hili la vijijini jimboni Kwango limetengwa na ufikiaji wake ni mgumu zaidi kutokana na msimu wa mvua, na kwa hili lazima tuongeze makumi ya vifo ambavyo tayari vimerekodiwa. Maelezo na Pole Munanga, katika ripoti hii ya Gisel Kaj. shirika hilo la Umoja wa Mataifa linakadiria kuwa inabidi saa makumi ine na nane kufika Panzi kwa barabara kutoka mji mkuu Kinshasa. Matatizo haya pamoja na ukosefu wa rasilimali za uchunguzi katika kanda yamechelewesha kutambua sababu ya msingi ya ugonjwa huu, ilisema taarifa ya Umoja wa Mataifa iliyotangazwa Desemba tarehe kenda. Ukosefu wa usalama katika kanda unaongeza kiwango kingine cha ugumu kwenye majibu, taarifa hiyo iliendelea. Kati ya Oktoba tarehe makumi mbili na ine, na Desemba tarehe tano mwaka huu eneo la afya la Panzi katika jimbo la Kwango lilirekodi kesi mia ine na sita za ugonjwa usiojulikana miongoni mwao vifo makumi tatu na moja. Ugonjwa huu wa ajabu huathiri hasa vijana na asilimia makumi ine na kesi huripotiwa kwa watoto chini ya umri wa miaka tano. Kwa habari nyingine, kujitayarisha kwa sherehe za mwisho wa mwaka, serikali na shiriki ripoti ya makubaliano ilitiwa saini hii kwa siku ya kwanza mjini Kinshasa, kati ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na makampuni makuu yanayoagiza mahitaji ya kimsingi mkataba huu unalenga kuhakikisha kupunguzwa kwa bei ya bidhaa muhimu mara moja huku tukihifadhi uwezo wa kiuchumi wa kampuni zinazohusika bei zilizopunguzwa zitatumika kuanzia hisi kwa pili hizi ni bei za vyakula vifuatavyo nyama kuku samaki aina Thomson samaki ya chumvi maziwa ya unga mchele unga wa mahindi na sukari. Kumbuka kuwa maelewano haya yanafuatia kutiwa saini na waziri mkuu kwa amri ya tarehe kumi na tisa Septemba mwaka tunao ambayo inasitisha ukusanyaji wa ushuru wa ongezeko la thamani TVA na kupunguza viwango vya ushuru unaochukuliwa kwa mahitaji ya kimsingi. Hatua za usalama zimeimarishwa siku za hivi karibuni huko Masimanimba katika jimbo la Kwilu. Huu ni utangulizi wa uchaguzi wa tarehe kumi na tano Disemba. Hili linahusu hasa kuwasili kwa askari polisi na vikosi vya jeshi vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mji mkuu wa eneo hilo. Msimamizi wa pahali Emeri Kanguma anayesema hivyo anawaalika wananchi watulie na wasiwe na hofu. Iren Mboma Luzolo ameripoti. Pole munanga kwa usomi. Kwa mujibu wa administrator wa tarafa la Masimanimba, uwepo wa ajabu sana katika siku hizi wa askari jeshi na polisi katika eneo hii ya Kwilu ni kwa kulinda usalama wa uchaguzi baada ya machafuko ya Desemba mwaka jana. Wale watajaribu kuleta mzozo wakati wa uchaguzi mdogo uliopangwa kufanyika tarehe 15 Desemba ijayo, watakamatwa na polisi na askari hawa wa FRDC waliotoka bandu Uwepo wa askari na polisi hapa Masimanimba ni kwa ajili ya usalama na uchaguzi wetu unaokuja siku si nyingi. Kama unavyojua, uchaguzi wetu mara ya mwisho ulikumbwa na matatizo kadhaa. Natoa wito kwa wananchi wasingie kwenye hofu na sio kudanganywa, mwisho wa kumnukuu. Kumbuka kwamba kampeni za uchaguzi zilianza Novemba tarehe 13 na kumalizika Disemba tarehe 13. Siku mbili kabla ya siku ya uchaguzi huko Kivu Kaskazini, kundi la Martin Luther King linatoa wito kwa viongozi na mashirika ya haki za binadamu kuzuia na kupambana dhidi ya uhalifu wa mauaji ya kimbari. Ombi hili lilitolewa hisi kwa kwanza katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya kuwakumbuka wahanga wa mauaji ya kimbari yanayoadhimishwa kila tarehe 9 Disemba. Katika tangazo iliyotangazwa tarehe hii, chama hiki cha Kongo cha, cha kutofanya vurugu, haki za binadamu, amani na upatanisho kinapenda kuongeza ufahamu kuhusu swala hili kuhusiana na uhalifu na ukatili ambao umerekodiwa mashariki mwa DRC kufuatana na migogoro ya silaha. Christophe Mutaka mkurugenzi wa kikundi cha Martin Luther King, kilicho pagoma alisema hayo kwenye kipaza sauti cha Sifa Maguru na kutafsiriwa na Bernarde Nyangi. Kama munavyofahamu, katika nchi kadhaa ulimwenguni hasa Palestina, Ukraine, DRC, Sudan Kusini, kuna vitendo ama zoezi za uhalifu wa kivita au mauaji ya kimbari yanayofanana na visa hivyo Uhalifu huu lazima uwazibiwe, wahusika wafuatiliwe, kwa sababu kama sivyo, zoezi hizo zitaendelea na hayo, haiwezekani. Kwa kuzingatia hayo, tumetoa ripoti yetu hii kwa vyombo vya habari ili kuhimiza na kukuza taarifa kwa walio wengi kuhusu suala hili. Huko Ituri ambako tunaelekea, kiongozi wa kundi lenye silaha la Maimai la muka na wanamgambo wengine kumi wamekamatwa tangu Jumapili na jeshi la FARDC na idadi kubwa ya silaha na risasi kupatikana. Ni ndani ya mfumo wa operesheni zilizoanzishwa na vikosi vya Kongo katika tarafa la Mambasa, anatangaza msemaji wa jeshi huko Ituri. Kwa mashirika ya kiraia ya ndani, watu hawa wenye silaha wamejisalimisha wenyewe. Mundo huu unaomba makundi mengine ya wenyeji yenye silaha kufuata mfano wao kwa ajili ya uimarishaji wa amani katika eneo hilo. Msimamizi huyu aliyejiita jemadari anayejulikana kwa jina la utani la Mangaribi na takriban watu wake kumi walikamatwa karibu na Bandigaido katika eneo la Mambasa, lina ripoti jeshi la FRDC. Msemaji wake mjini Ituri anasema kwamba ni kufuatana na operesheni zilizoanzishwa tangu Novemba tarehe makumi mbili na tisa. Luteni Jean Ngongo anaongeza kuwa hatua ya kushambulia adui miongoni mwao ADF na vigundi vingine vyenye silaha inaendelea kuleta amani kabisa kwa eneo hili. Shirika la raia ya Mombasa inajulisha kwamba kiongozi ya hiyo gundi lenye silaha pamoja na wanamgambo wake walijitoa wenyewe kwa FRDC. Anazidi kusema uamzi uliopendekeza idadi ya watu ambao wanasema wamechoshwa na unyanyasi ya wanamgambo kadhaa wanaofanya kazi katika eneo hilo. President ya shirika la raia Mungeni Imurani anatoa wito kwa magundi mengine yenye silaha kuweka chini silaha zao. Wanamgambo hawa wana anashtakiwa kufanya maovu kubwa wa haki za binadamu katika eneo la Mambasa, toka bunya Izakari moyope, radio Okapi. mikataba ya ardhi ya kampuni ya Cap Congo katika manispa lubunga imefutwa waziri wa masuala ya ardhi alitangaza hayo hii si kwa kwanza kwa kampuni husika na kwa wakazi wa lubunga wakati wa ziara yake katika eneo hili la vijijini ndani ya jiji la kisangani bibi akasia bandubola Aliwasili Jumapili iliyopita katika mji mkuu wa jimbo la Chopo. Maelezo na Jacques Mukongole. Mikataba ya kampuni ya Cap Congo ilipatikana kwa njia isiyo ya kawaida, kwa hiyo zinafutwa, alitangaza waziri wa ardhi. Kwa jamii ya Lubunga, Akasia Bandumbula anabananisha hata hivyo kuwa shughuli za kampuni hii azijagairiwa kwa vile zinashiriki katika maendeleo ya kijamii ya mazingira haya. Ajira zimeanzishwa lakini hatari bado zitahitaji kuisiwa kwa kiasi kikubwa, kwa mfano, ujenzi wa visima vya maji ili kuruhusu wana kupata maji ya kunywa. Pia anasema alielewa na Cap Congo kwamba atajenga shule katika mtaa huo hata kama ni jukumu la serikali. Ili kuendelea na shughuli zake kisheria, Cap Congo lazima ipate mkataba mpya kutoka kwa huduma zilizowekwa katika ngazi ya kitaifa, alisisitiza waziri wa masuala ya ardhi. Sauti ya Lubunga inakaribisha kufutwa kwa mikataba ya Cap Congo. Hata hivyo rais wake Eritier Isomela anahoji hatima ya watiriwa wa mapigano kati ya Wambole na Walengola. Waz Waziri wa mambo ya ndani anawasili hivi punde Kisangani, anajibu waziri wa masuala ya ard. Jacmin Shabani ataweza kushughulikia masuala ya, ya kijamii kisheria na kisiasa yanayohusiana na, na mzozo huu alisisitiza. Muji Kisangani, Jacke Mkonkole, Radio Okapi, Radio Okapi. Katika tarafa la Beni, mbuga msitu na hata hifadhi za misitu za kimila zinatishiwa na kuwepo kwa makundi yenye silaha ambayo yanaharibu utajiri huu wa asili na kutishia viumbe hai. Je, ni matokeo gani na nini kifanyike kuokoa hali hii? Tunazungumza juu yake na Merdi Baraka anayehusika na mpango wa mazingira katika shirika la Fondation Virunga. Merdi Baraka anazungumza na Mark Marofimbo. Kaka Merdi Baraka, jambo. Jambo bwana journaliste. Mazingira inavurugwa na vikundi vishikao silaha zinazozivamia, unadhani inaweza kuwa na matokeo mazito gani? Ndio, asante uh, kwa swali kabisa. Matokeo iko na inaonekana kabisa. Sababu ya kwanza, mahali ambapo kumekuwa vita watu hawaingie tena na ya kwanza yenye napiga kwenye macho ni kusema watu wanatoka huko, maana mahali wanakuja sasa wanakata miti kwenye kulikuwa kwa mfano mbuga la wanyama ya Virunga, mwitu inaangushwa na kuchoma makaa, sababu kumekuwa manafasi ambao walikuwa natufanya hizo kazi, kumekuwa mvurugo, kumekuwa hali mbaya ya magrupe arme, wanaona nafasi, wanakimbilia nafasi ambapo kumekuwa kunachungiwa ili ya kusaidia kwa hali ya hewa, lakini miti sasa tunaona inakatwa na huku ambapo kunakuwa hizi shida za vita hakuna tena mambo ya kufanya control, kusema kabisa hii hali ya vita inakuwa na hali mbaya sana kumazingira. Mazingira mazingira inashambuliwa kabisa, na hoga wangu ni kusema msiku zijazo tuachie watoto wetu dunia ambayo itakuwa haivutie tena sana, dunia ambayo sababu miti gizi na katwa kiolela bila control, ni kusema shi peke mbele hapo, tunasema tuko na kimbiza mvula mbali na sie, ni kusema si peke tunapenda, wakati mtu analima asivune kwa wakati ambayo angelivuna, na ni kusema njaa inaweza kuwa inaingia masiku za kukuya, sababu tuko naenda tuna haribu mazingira, na hiyo ni sababu ya mizozo ambayo iko pembeni pembeni ya mgini yetu ndiyo. Hali hii inavuruga vile utajiri ya mbuga la wanyama kwa mfano ya Virunga. Aa, sana kabisa inavuruga sana givi nimesema mbeleni hapo, kuna wengine ambao wanaenda sasa ndani ya mbuga ili wa wakiogopa kwenye wamekua, basi wanaingia kwenye mbuga, saa zingine wataua manyama ama watachoma makaa, na hii kabisa imekuwa shida sana hizi siku, imekuwa shida kwenye mbuga la wanyama la Virunga kabisa, na tunaweza si wakaaji na tunawaita kabisa ndio, tunajua hali ambazo tunapitia hali zilizo ngumu, lakini mimi ndaita watu tuwe kabisa na hii hali yenye wanasemaka, hali ya kukuwa responsable uh, mbele ya mazingira. Tuangalie nini tutachia watoto wetu msiku za kukuja, sababu kuna manafasi ambapo kungali manafasi zinaweza kuwa za kulima ama zenye haziko tu mbuga la wanyama mm-hmm. Tusiwe haraka kuharibu mamwitu zetu, tupime, angalia kama hakuna manafasi zenye haiko mwitu zenye tunaweza uweza kutumikia ndani, lakini tukakuwa tunakuwa haraka. Sio mbuga la wanyama tu, kuna hizo ma, mamwitu ambazo wanaitaka mamwitu za kikawaida, mamwitu kutimie haiko mamwitu za kukuwa, na kimbilia kuharibu sababu ni miti ambazo zimefanya miaka mingi na hizo zinaboresha hali ya hewa. Lo, ndaita watu kabisa, tuwe kabisa responsable mbele ya kuharibu mwitu fulani, tuangalie kama hakuna nafasi yengine ambapo tunaweza tukahudumia. Yani wa, viongozi husika wana majukumu kubwa ndani ya hii mapendekezo yako. E, ndiyo kabisa na hiyo hata ku, wakati tunaongelea viongozi ni kusema tunajua kwamba wako na hizi nia za kuboresha hali na nikuita kabisa wenzetu, sisi kama wakaaji, tuendelee kushindikiza hizi nia za wakuu viongozi kwa kuboresha hali ya usalama, sababu kweli kabisa ni wajibu kuu ambao wiko nayo na tuna imani kwamba watafikia lengo hilo. Merci Baraka, tunakushukuru sana asante bwana journalist. Huko Kivu Kaskazini, tume za mashauriano za utatuzi wa migogoro ya kimila CCRCC katika jimbo hilo zimetimiza miaka sita tangu kuundwa. Viongozi wa kimila na waigizaji wengine waliohusika katika utatuzi wa migogoro ya kimila walihitimisha siku mbili za kazi ya kutathmini miundo hii siku ya pili, tarehe 19 Novemba huko Goma. Huu ni mpango wa sehemu ya maswala ya kiraia ya MONUSCO katika jimbo hili ambalo migogoro ya kimila ni suala jingine la kiusalama nini matokeo ya ccrcc hizi majibu katika ripoti hii imeandaliwa na bernard benyangi wakati kamati mbalimbali mbali za ccrcc zilikuwa zikiundwa kwa ngazi ya mitana jimboni mwaka wa 2018 monusco na washiriki wake walikuwa wameidadisha migogoro 147 ya mamlaka ya kimila jimboni kote waongozi wa vituo vya ccrcc wamefurahia kuona kwamba Kutokana na msaada huu, migogoro na moja, wa tume MONUSCO migogoro isiyopungua 81 na imetatuliwa tayari, ni kama ushuhudia kiongozi wa CCRCC. Sultani wa Baunde mtani Masisi aliyefaidika na utatuzi wa migogoro munane eneoni kwake. Mwami Bauma Bitibu ni kiongozi wa usultani mdogo wakamuronza katika shafria ya Baunde. tulitatua mizozo karibuni munane, wenye walishindana wanapasha kutiliwa katika madaraka yao, na wale ambao walifanya appel SRSS provincial inafaa ya kuzungumuza juu ya ile jambo ili iweze kumalizika kwake. Mtaalamu anayehusika na maswala ya kimila kunako ofisi ya mshauri mkuu wa utatuzi wa migogoro ya mamlaka ya asili jimboni Kivu Kaskazini, kwenye tishio za usalama ni nyingi, inakuwa nyingine njia ya ustawisho wa jimbo. Arthur Mumbere. Wakati bwakati ssrsse zimeweza kutatua mizozo kufuatana na asili ama mila na desturi za mahali, kunakuwa wale ambao waliweza kuitika kama haki fulani sio zao ni za wengine, na wanazipana bila shida, na hiyo imekuwa njia ya kuweza kuleta salama ndani ya zile eneo, isingelikuwa hii hali ya vita ambayo wameweza kutukazia, donc une guerre imposée, ambao tuko naishi ndani ya jimbo letu. Mwami Bauma ao hupendelea kuona serikali ya kuuza msaada wake kuzingatia sasa kazi ya vituo vya SSRCS kiisha kuondoka kwa, kwa tume Monesco nchini, inatubidi e kupata kabisa msaada ya gavementi yetu, kusema maantite decentralise sawa, province sawa, cheferie secteur na guvernement inafaa waweze kusaidia kuleta pesa ya kuweza kusaidia ivi vikao mbalimbali ya SSRSC kusudi iweze kuendeka vizuri, hasa kama Monisco inaenda, na kama government haisaidie, itakuwa matatizo kwa SSRSC kuweza kuendelea. Naibu kiongozi wa shirika la raia mtani Masisi uhisi kwamba SSRSC ya zingipashwa kuwa na mifumo mizuri ya kazi ili Nafanisi zaidi Kasole, kusema CCRCC itumike vizuri, inaomba wakubwa wa viongozi kama sheferi kama territoire nani province iweze kuwapatia vyombo vya kuweza kupatia nguvu CCRCC iweze kutumika vema, kwa maana ukaona mingi CCRCC wanajidebrier, wanatosha hata pesa ndani ya mfuko yao, kusudi CCRCC iendelee vizuri, ikumbuke kwamba ni ili kutatua mizozo za uongozi wa kimila zinazozidi na kuongezeka jimboni Kivu Kaskazini. Ndipo kwa mwaka wa 2018 serikali iliunda kamisheni jimboni ya upatanisho wa kimila S. Goma, Bernard Nyangi, Radio Okapi. Na huo ndo mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata. Kwaherini.