Kata. Oh, kata. Baada ya hotuba ya Rais wa Jamhuri kuhusu hali ya taifa ya hii siku ya tatu kwa sasa muda ni kwa maoni. Tunafata baadhi katika idhaa hii. Hali ya usalama katika kijiji cha Lwiko katika tarafa la Kabambare huko Manyema bado inatia wasiwasi hadi sasa. Watu tano waliuawa na wengine kujeruhiwa, wakazi wamekimbia makazi yao. Katika mji wa Bunya huko Ituri, maelfu ya watoto katika manispa Mbunya hawana cheti cha kuzaliwa tangu miezi kadhaa sasa, wazazi wanasikitika. Hamu jambo, wasikizaji wapenzi. Muungano wa walimu wa Congo siadek ulikaribisha hii siku ya nne ahadi ya mkuu wa nchi kuendeleza mpango wa elimu ya msingi bila malipo, kwa uwezekano wa kuipeleka hadi ngazi ya sekondari. Kiongozi wa muundo huu Angel Payenzo alielezea kuridhika kwake katika mahojiano na redio Kapi. Hata hivyo, alihofia kwamba juhudi za rais wa jamhuri zinaweza toweka kutokana na kutolipwa kwa wale waliohusika katika tathmini za mitihani ya watoto wa mwaka wa sita wa kiprimari wa matoleo ya elfu mbili makumi mbili na mbili elfu mbili makumi mbili na tatu na elfu mbili makumi mbili na nne alisema Angel Payenzo mjini Kinshasa. Upinzani wa kisiasa hauoni jipya katika hotuba ya mkuu wa nchi kuhusu hali ya taifa aliyoitoa hii siku ya tatu mbele ya vikao viwili vya mabunge kwenye kongamano. Prince Epenge, msemaji wa jukwaa la kisiasa la Lamuka la Fayulu, anaamini kuwa hotuba hii imejaa ahadi na haihakikishi, kwa sababu kwa uwazi alisema, ukweli unaonyesha kwamba umri wa kuishi wa wananchi wa Kongo wanaoteseka katika ukosefu wa kazi unapungua tu. Maneno ya Prince Epenge yanakusanywa hapa na Askanzibya Tairo na kutafsiriwa na Jean Desiré Kanyama. Nous donnons raison au peuple congolais, qui eti, tunapatia wakongomani sheria sababu hawakuona la la lazima ya kusikiliza hotuba hiyo mbaya yenye maahadi ya Rais Felix Shisekedi, ni mambo aliyoyasema hapo awali, ijapokuwa matumaini allo, ongoni, mwaweni, umu, ya kuishi kwa wakongomani yanashuka mno. Wengi miongoni mwa wenye umri wa kutumika hawana kazi. Eto, yeye bwana Felix Sekedi anaona Kongo yafanaka ya nguvu Hakika katika hotuba yake anapatikana katika Ujerumani wa Afrika, lakini kwa matendo tupo chini ya hali ya Mbandaka. Felix Sekedi anasema Kongo ni nchi yenye kupatikana katika ujengo, ndiyo ni nchi ya ujengo kubwa, ujengo ambao wakuu na wenye kujenga wanaiba matofali na vifaa vyote vya kujenga Kongo. Katika shurti hizo, Kongo itakuwa jenama siku za kuja Les jours. Na katika Kivu Kaskazini kipaumbele kinasalia kuwa amani na kurejea kwa watu waliokimbia makazi yao katika mazingira yao ya asili. Hiki ndicho kikubwa cha hisia za wakazi wa Goma kwa hotuba ya Rais Felix Chisekedi ya siku ya tatu mjini Kinshasa kuhusu hali ya taifa. Ingawa wengine wanahimiza ahadi kuhusu uchumi, wengine wanaona kuwa haifai kwa wakati huu kurekebisha katiba iliyotangazwa wakati wa hotuba hiyo. Tufuate maoni haya yaliyokusanywa na Bernard Nyangi. kwangu mie, haiko wakati leo ya kugusia konstitusio, kusema baibadilishe na tuko tunakufa kila siku. Leo wamama wakimbizi wanazalia chini. Prezida Chisekedi atuambie mshuma moya shuma mbili, wakimbizi watenda kulia bona ne kwao. Diskuru yake ilikuwa yenye kujaa matumaini, ila kwetu sisi population ilishaka shiba hiyo ahadi na population ya action concrete. Tunashukuru pia kuona chef de l'etat alikuwa reconnaissant envers ma effort ambazo wazalendu wanakuwa wakifanya kwa kupiganisha hao au wa agresseur. Nilimuomba aangalie pia kote social yao wazalendu. Kingojeo yetu kama vijana wa Nor Kivu ni usalama, mambo ambayo iliweza kutufurahisha alisema hadharani mbele ya bunge kama Rwanda kabisa ndiye nchi yenye iko inaagrese Kongo, na ni serti Bwana Kagame aweze kuretire waakolite wake ndani ya Kongo. Na ingine kingojeo ilikuwa ni kuona ngizi rahisi ataweza kuzungumzia mambo ya somaje ya vijana. Hali ya usalama katika kijiji cha Lwiko katika tarafa la Kabambare Jimboni Maniema bado inatia wasiwasi hadi sasa. Asubuhi ya hii siku ya nne tena kulikuwa mapigano ambayo yalisababisha watu wengi kuhama makazi yao kuelekea vijiji jirani. Kulingana na waziri wa mambo ya ndani na usalama wa mkoa, serikali ya mkoa inafanya kazi kurejesha mamlaka ya serikali katika sehemu hii ya Maniema. Tayari siku ya tatu idadi ya waliouawa ilikuwa tano na wengine kujeruhiwa pamoja na uharibifu mkubwa wa mali, mwanabunge wa kijimbo Theophil Buleli dokta mchaguliwa wa Kabambare na kiongozi wa mkoa walithibitisha. Tunamsikiliza waziri wa mambo ya ndani na usalama wa mkoa Lawamo Selemani Taylor kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga ngambo ya Kabambare, plus particulierement ku sektere ya Babuyu kuko shida tangu jana. Grupe ya, ya kutumba kinyiko anaishi ku territoire ya Fizi na bamaimai kuishi ku sektere ya Babuyu balipigana kwa maintere yabo ya, ya kipekee na ile mapigano inafika ku entrene vifo ya watu wanasema wane au watano. Me pule le gouvernement provincial tuko natumika namuna gani? A partir ya saramabila baelemai yetu ne wiko pale banaweza kufanya movement kwa namuna ya kuweza kwenda ku population na maliabo yabo ya leo ayakuwa mzuri kabisa parske, leo asubuhi tena tunakonyezwa kama bana reprendre ile mapigano yabo. Unayea fasi kuku vita, madhara eko mingi, kuna kufa watu, watoto wanaatarika, masomo inafungiwa, donc ni magumu kweli. Wakati general de corps d'armée alikuya hapa, jamadari chi wewe, tulimwambia kama kumaniema, tuko na magumu dabora, kuna commandement unique kwa kupata region militaire, tukamwambia tena kuko multiplicité ya mainité na tukamwaonesha kama akuna mefektif yenye iko ya sawa kwa kukwai kuvrir na kwa kutusaidia kwa kufukuza wale wenye kuleta leta, leta fujo wenye kupenda kujifichamisha mujina ya kiwazalendo lendo alore ni watu wenye kupenda kualika fujo kwa population huko Kivu Kaskazini, ambako tunarejea. Jeshi la FARDC na waasi wa M23 wakiungwa mkono na Rwanda wanaendelea na mapigano yao kwa siku ya kumi na moja mfululizo kusini mwa tarafa la Lubero. Asubuhi ya hii siku ya nne, mapigano makali yalizuka katika kijiji cha Kasege kilichokuwa umbali wa kilomita makumi sita kutoka Lubero kati. Kwa upande mmoja FARDC inataka kuwaondoa M23 kutoka Kasege, huku waasi wakijitahidi kudumisha misimamo yao. Udhibiti wa Kasege ni wa umuhimu wa kimkakati kutoa maoni na njia za kufikia katika manispa Kirumba, ambayo bado inakaliwa na waasi. Hii siku ya tatu mchana wakati wa mapigano mapya, mji wa Luofu ulikaliwa kwa muda mfupi na M23 kabla ya FARDC kudhibiti kutokana na kushambulia waasi hao. Asubuhi ya hii siku ya nne Luofu bado ilikuwa chini ya udhibiti wa jeshi. Hakuna kuanza tena kwa mapigano kumeripotiwa kwa upande huu, lakini utulivu mdogo unaoonekana unaficha hali ya wasiwasi sana. Amnesty International inaishutumu Monusco kwa kuhusika katika matukio yaliyosababisha mauaji ya mwezi Agosti huko Goma dhidi ya waandamanaji wa wazalendo, isichanganyikiwa na wapiganaji wa wazalendo wanaopigana na waasi wa M23. Kwa mujibu wa Jean Mobert, mtafiti wa DRC katika Amnesty International, ombi lilitolewa na mkuu wa Monusco huko Goma kwa liwali wa zamani Constant Dima kupiga marufuku maandamano hayo, ilienda zaidi ya haki za Monusco nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa kujibu, Monusco inathibitisha tena jukumu lake la kulinda raia. Kuhusu matukio haya yaliyotokea Goma, msemaji wa Monusco Kadindeye anabainisha kuwa ujumbe huo ulifanya kazi kwa ushirikiano wa karibu na viongozi wa Kongo ili kutambua wahalifu. Wanamgambo wa Mobondo walifanya mashambulizi siku ya kwanza karibu na kijiji cha Aviation huko kwa Mutu. miili kumi na mbili iliyochomwa moto imezikwa hii siku ya tatu, walipatikana katika hali ya kuharibika na jeshi lililotumwa kuweka mamlaka ya serikali. Hakukukua na jeneza au masharti mengine ya kibinadamu kwa maziko ya heshima. Mbunge wa kitaifa wa Kwamut ambaye anatoa taarifa hiyo anaomba usaidizi kwa manusura wa moto huo. Gimu Somo anazungumzia ukosefu wa dawa na uwezo wa kifedha kwa ajili ya matibabu yao. Anazungumza kwa njia ya simu na Irene Mboma Luzolo, utafsiri wa Jean Kasami. Les militaires sont descendus sur place au village Mbole. Waaskari walielekea hapo katika kijiji cha Mbole pale kwa muti, walikuta miili bila uhai ya watu kumi na wawili ambayo ilikuwa imeunguzwa na kuanza haribika. Hawakupenda kutosha maiti pale, na ndipo wakazikia pale pale. Kulikuwa miili ya watoto na ya watu wazima. Wakati waaskari walifika pale, maiti zilikuwa zinazagaa kwenye udongo, kwa sababu waaskari walikuwa hawana uwezo wa kununua sanda na vifaa vingine ajili ya mazishi inayostahili, walitumia kile walichokuwa nacho, yaani mikono na sururu. Wahanga waliounguzwa wanapatikana katika hospitali ambamo hamuna dawa, pesa za kugharamia matibabu yenye kustahili nazo hakuna halafu wagonjwa wanajikuta wakiangaika bila huduma, na ndiyo maana tunaomba waziri wa mambo ya kibinadamu na masuala ya jamii afanye haraka kuwaletea msaada wale wanaosumbuka katika mji wa Bunya. Maelfu ya watoto katika manisipa Mbunya hawana cheti cha kuzaliwa. Hii ni matokeo ya kutokuwepo kwa rejista ya kuzaliwa iliyozingatiwa tangu miezi kadhaa sasa katika ofisi ya hali ya kiraia ya manispa hii. Wazazi wengi ambao watoto wao wananyimwa haki ya kusafiri nje ya nchi wanalalamika kuhusu hili. hajukaiwai katika jimbo la Ituri, kuishi na ulemavu katika jamii ni kama kuishi motoni duniani. Haya ni maneno ambayo Christine Iteku, mwalbino, anahitimisha maisha yake ya kila siku ndani ya jamii. Anasema yeye ni muhanga wa dharau na ubaguzi wa kila aina. Aliyasema hayo mjini Bunia katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya watu wanaoishi na ulemavu. Kristin Iteku alizungumza na Sadiki Abubakar. Mama Kristin Iteku, jambo, jambo sana. Umeishi na ulemavu ya Kikasa, unaweza kutwambia maisha yako kati ya jamaa kama vile huko Kasa? Ni maisha namna gani? vraiment tuko naishi na magumu to mateso sana apa mongini ya bunya seke ike ivi, niko kasa, ata mu quartier atukasi na salama doke, batu biko na tuzarau sasa, biko naona sasa kasa yiko mutu sengini, ata batoto yangu ivi juu bacheze ata na bengine utasikia usicheze nabo, mama ako iko kasa, tunakosa salama batoto wako vile biko bakasa hapana batoto yangu biko bausi njo naona sengine, sasa ne sasa maneno mwelin kwazaka sana mutoto anakia niambia sema mama mama fulani anasema hivi mutoto wake asicheze nasie juu wewe uko kasa atuka na li regretaka sana ile maneno. Sasa ile maisha ya ubaguzi uh, katika jamaa katika mugini na kumasomo batoto hapapate matatizo ataku masomo batoto biko apata tu matatizo juu benzi abo iko tuku matusi ingine haiko iko tu we mtoto akasa toka pembeni yetu mtoto seki salama meme na tu kasa iko tu kasa matusi ile m shaa salama sana. Sasa we kama vile mwanadamu kamilifu uh, isipokuwa ile hali ya kikasa ambao uko nayo, unajihisi na unajisikia namna kanisa unasikia ile matusi na mazarau na mazarao ya batu katika, katika jamii Papa journaliste niko kwakwambia maisha bila kazi hapa niko vraiment, ni chateseka nikwa batoto angu mbili a secondaire basoma ketene, utenda vie kutafuta hata kazi kwa mtu hivi iko kuima, si uko kasa, sitakupatia kazi tseki hapa niko nikwa regreter juu batoto angu basome tene. na eske ku jamaa yako ndani banduku, bashangazi, bayomba, ile hali ya madharau haiko yake ku jamaa kwanza kabisa tu kama mama, papa, bana nipenda sana, niko tu sasa batu wengine bajirani na batu wengine nje, me kwa jamaa kabisa atuka niko bien, jama iko mbali, me hizi niko kumunginia batu kunjo, vraiment mazarau napita papa sana, na katika ile mahali ya matusi, mazarau au yasikia kama mwenyewe anasema kama mwili ya kasa ukaifanya hivi, nywele yake ukaifanya hivi, italeta dawa italeta kitu ya hivi. Hatuka dae siku moye hivi nik apita, mi naona batu moye hivi elikuwaka pale batu baikuwaka basoda kugarde ya sanapita, asema eh pale uko naona ule kwa pita pale, franga mingi sana, na batupia tu macho. Mina pita mina sema eh, senye seke siye tuko na danger kabisa. Eh, unasema mwili yako ina inasababisha franga, kuna kuna mna kuna mna gani, ase ule iko franga juu, hata makucha yake buru, hata nywele yake buru, iko franga mingi eh, hata kichwa yake, even kisha kata tu even naenda ujisha franga mingi, ase partie yake ya mwili yote pale iko tu franga. Unajisikia, unajikuta kati ya insecurity vraiment, doki nakua kabisa, kwa security nakua beme, hata kutembe Bia busiku hivi inaleta na boga. Sasa, unaweza kuwa na maoni gani ya kuambia watu wote ambao wanakuwa na tabia ya kuwadharau walemavu, walemavu wa hali yote, sio tu kasa, kuna pia walemavu wa hali mingi ambao wanashikwa na hiyo madharau ya watu katika jamii, wewe unaweza kuambia? Vraiment mi nependa tuni tu nibambia tuka batusaidie batusamia, tuka baonetase ko tu mutu saa, kila mutu juu ko tu kiumbi ya Mungu, kintu Mungu anapenda kutia kama na kutia mweusi kama mwekunda, se ko tu banadamu, tuko tu kiumbi ya Mungu Atuka ba batusame basikwe ba na tuzarau juu toisha kosa salama toisha kowa mala leze kumungini. na ujumbe kani una adresse ku viongozi wa muji kuhusu na hali yenu, watu ambao munaishi na ulemavu, tukakitutambia tu bangozi yase, vraiment batusaidiye juu tuko tunakosa salama, atuka bangaliele maneno sana, vraiment batuchunge kabisa. dada Christine iteku accent merci papa journaliste. Radio Kapi, dossier en Swahili huko Kivu Kaskazini. Kikao cha mafunzo cha siku mbili kinachotolewa kwa vijana kuhusu azimio nambari makumi mbili na mbili makumi tano la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kilimalizika hii siku ya tatu huko Beni. Mpango huu ulioandaliwa na PDDRCS uliwaleta pamoja vijana karibu makumi tano kutoka miundo mbalimbali mbali, rasmi na isiyo rasmi ili kuwaandaa kuwa watendaji wa amani na mabalozi wa kuishi pamoja. Washiriki walijitolea kuchukua jukumu kubwa katika utulivu na maendeleo ya jamii. Mark Marofimbo anatueleza zaidi. Fiston Kasereka Kombi, mpiganaji wa zamani aliongelea thamani ya mafunzo yale, ya kuwa ni tahadhari kubwa ya kushikilia majukumu yao sawa vijana kwa ajili ya amani. Fiston Kasereka. Kibinafsi mafundisho hii ya resolution kofi ya 2250 ya, ya kose de securite jnashuzini kanki binafsi, inanijenga sana, inanifundisha kujitegemea kwanza, kuheshimu vile viongozi wa muji na kuheshimu vile wananchi ambao tunaishi nao. Hata vile inanijenga kujihusisha na maisha ya kujitegemea mimi mwenyeo bila kutegemea mali ya mwingine ama kutegemea vitu vya mwingine mutu, hapana. Ujumbe ni nao kwa vijana wenzangu ni kuwaambia watimizi mafundisho ya resolution 2250 ya Conseil de Securite des Nations Unies, waihakikishe waishi hii mambo donk, tuendelee kuhudumiana kijamii hata vile tuendelee kujiheshimu sisi wenyewe juu tuweze kontribue vile ku maendeleo yetu binafsi na kwa inchi kwa jumla. Grase mbambu nzala mingi ni musika na jinsia kunako baraza la vijana mujini Beni. Kwake yeye, mafunzo yale yamewaweka vijana katika mitiani ya kuchangia amani. Grase mbambu, resolution 2250 ko binafsi inatusaidia kia tukumbusha nafasi yetu mutafuti wa amani, sababu saa zingine tunasawaka plase yetu siye wajene puna wazaka gisi utafuti wa amani ni ya wazee peke Kwa kutafuta amani sababu wengi wanasahau gisi jenesi kuna nafasi kabambi. mutafuti wa amani mapendekezo na mangojeleo ni mengi sawa aeleza hapa Jackson Kasekwa kijana wa tarafa la Ruenzori mjini Beni. Kisha mafunjo hiyo tunangolelea kupata amani katika muji wetu wa Beni, na sisi vijana tukue wa akteri kwa kutafuta amani ndani ya komunate na kuimaintenir ndani ya komunate yetu sirtuke tukitafuta mbinu fulani fulani za kutafuta amani, na katika mbinu hizo ya kwanja itakuwa kushogelea waongozi kwa kusasibilize si wajene wenjetu kwa ajili ya kutafuta amani ya kudumu katika mji wetu wa Beni. Ujumbe inapasha patia vijana kama hawa wakuje. e, serikali na wangoja PDDSS, iko pale kwa ajili ya kupokea hao vijana, wenyewe wataitika volontairement kutoka ndani ya pori wakuje, kabisa, hakuna shida, tutawapokea ndani ya komuniti. Kwa ukomo wa kikao hiki ya mafunzo, vijana waliamua kuwa wenye kuchangia sana katika mchakato wa kutafuta amani kwa maeneo ya Beni. Mark Marufimbo, Beni Radio Kapi. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufata, kwa herini.