Copy? Oh, copy. Shirika la raia linashutumu makundi ya wanamgambo maimai kuajiri watoto katika tarafa la Mambasa huko Ituri. Shirika la UNICEF limekabidhi msaada wa pikipiki makumi nane na nne kwa mitaa ya afya ya jimbo za Chopo na Bazwele kwa lengo la kuimarisha mfumo wa afya katika eneo. Miili kumi na mbili iliyochomwa moto na wanamgambo wa Mobondo wakati wa mashambulizi ya siku ya kwanza karibu na kijiji cha Aviation huko kwa Mut imezikwa juzi siku ya tatu. Asubuhi njema na karibuni, wasikilizaji wapenzi. Katika tarafa la Mambasa, mkuu wa mashirika ya kiraia anashutumu makundi ya wanamgambo Maimai kuajiri watoto katika tabaka za Bangole na Bakaeku katika usultani wa Babila Babombi. Katika taarifa yake kwa Radio Kapi siku ya tatu, Mungeni Imrani alidai kuwa kikundi cha Maimai cha Kabido na IPLC cha Mayani inasemekana kwamba vinaajiri angalau watoto watano kwa siku. Anatahadharisha viongozi husika ili kuokoa kesho ya watoto hawa wasio na hatia. Msemaji wa jeshi huko Ituri aliahidi kutoa maoni yake kuhusu swala hili katika saa zinazofuata. Huko Beni katika Kivu Kaskazini, katika kata Mambango, ushirikiano kati ya raia na jeshi bado ni changamoto kubwa. Wakazi wanawashutumu askari wa kambi ya eneo hilo kwa unyanyasaji, ikiwemo wizi mashambani, vitendo vya vitisho na ukosefu wa usalama licha ya kukashifu mara kwa mara kwa wenye mamlaka, hali hiyo inaendelea na hivyo kuzidisha raia kutoamini majeshi. Mkuu wa kitongoji Jean Baptiste Kamabale Risasi anaeleza kuwa kuna mara mkazi akienda shambani kwake, wakati mwingine askari wanachukua kiasi cha mavuno yake anaporudi. Alipowasiliana Kanali Tedimpoi anayesimamia huduma ya uhamasishaji wa uraia ndani ya jeshi huko Beni, alisema amepokea habari hiyo, anaahidi kupanga vikao vya uhamasishaji ambavyo vitajumuisha wanajeshi wa ajiri, lakini pia viongozi wa pahali kudumisha ushirikiano kati ya raia na jeshi. Hali ya usalama katika kijiji cha Lwiko katika tarafa la Kabambare jimboni Maniema bado inatia wasiwasi hadi sasa. Asubuhi ya hii siku ya nne, tena kulikuwa mapigano ambayo yalisababisha watu wengi kuhama makazi yao kuelekea vijiji jirani. Kulingana na waziri wa mambo ya ndani na usalama wa mkoa, serikali ya mkoa inafanya kazi kurejesha mamlaka ya serikali katika sehemu hii ya Maniema. Tayari siku ya tatu idadi ya waliouawa ilikuwa tano na wengine kujeruhiwa, pamoja na uharibifu mkubwa wa mali. Mwanabunge wa kijimbo Teofili Buleli Dokta mchaguliwa wa Kabambare na kiongozi wa mkoa walithibitisha. Tunamsikiliza waziri wa mambo ya ndani na usalama wa mkoa, Lawamo Selemani Taylor kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga, ngambo ya Kabambare, plus particulierement ku sektere ya Babuyu, kuko shida tangu jana. Grupe ya, ya kutumba kinyiko naishi ku teritwire ya Fizi na bamaimai kuishi ku sektere ya Babuyu balipigana kwa maenteret yabo ya, ya kipekee, na ile mapigano inafika ku entreine vifo ya watu wanasema wane au watano. Me pule le gouvernement provinciale, tuko natumika namuna gani a partir ya Saramabila? Ba elema yetu nye iko pale, banaweza kufanya movement kwa namuna ya kuweza kwenda kusekii population na mali yabo. Ari ya leo ayakuwa mzuri kabisa paske leo asubui tena tunakonyezwa kama bana reprendre ile mapigano yabo. Unawea fasi kuku vita mazara yako mingi, kuna kufa watu, watoto wanatarika masomo inafungiwa, donke ni magumu kweli. Wakati general de corp darme alikuya hapa, jamadari chiwewe, tulimwambia kama kumaniema tuko na magumu dabora, kuna komandema inike kwa kupata region militaire, tukamwambia tena kuko multiplicité ya mainite na tukamwonesha kama akuna efektifu yenye iko ya sawa kwa kuwahi kukuvrir na kuwahi kutusaidia kwa kufukuza wale wenye kuletaleta fujo wenye kupenda kujifichamisha mujina ya kiwazalendo alors que ni watu wenye kupenda kualika fujo kwa, kwa, kwa, kwa population. Katika jimbo la Chopo, UNICEF inakabidhi pikipiki makumi nane na nne kwa mitaa ya afya ya jimbo za Chopo na Bazwele. Hafla hiyo rasmi ilifanyika siku ya tatu chini ya usimamizi wa gavana wa mkoa Paulin Lendongolia wajumbe wa serikali yake pamoja na mkuu wa wafanyakazi wa waziri wa afya. Washirika wa serikali wa kiufundi na kifedha pia wameongeza uwepo wao huko kwa UNICEF. Lengo la msaada huu ni kuimarisha mfumo wa afya wa mikoa miwili inayofaidika. Tarehe kumi na mbili Desemba kila mwaka dunia inaadhimisha siku ya kimataifa ya huduma ya afya kwa wote nchini Kongo mpango huu wa mkuu wa nchi tayari unatumika katika hospitali fulani kuhusu miundo mikubwa ya matibabu kama vile hospitali ya rufaa ya mkoa wa Jason Sendwe katika jiji la Lubumbashi. Daktari Foreman Mabala, mkurugenzi mkuu wa hospitali hiyo, anasema kuwa wameanza hatua kwa hatua kutekeleza mpango huo wakisubiri taratibu zifanywe na wizara ya afya kwa utaratibu unaostahili. Katika mji wa Bunia maelfu ya watoto katika manispa Mbunia hawana cheti cha kuzaliwa. Hii ni matokeo ya kutokuwepo kwa rejista ya kuzaliwa iliyozingatiwa tangu miezi kadhaa sasa katika ofisi ya hali ya kiraia ya manispa hii. Wazazi wengi ambao watoto wao wananyimwa haki ya kusafiri nje ya nchi wanalalamika kuhusu hili. Hii ni ripoti ya Sadiki Abubakar. Wamama wengi wa watoto wamefika kila siku kwenye ofisi ya Komini Mbunya. Siku ya kwanja hii tuliwakuta zaidi ya tano, wote wakiuliza vyeti vya watoto wao. Majibu waliotolewa ni kwamba vyeti hivyo haviko tayari. Tuna mfano wa bibi Maripisi ambaye mtoto wake ameeneza leo miezi nane, na tokea kuzaliwa kwake mtoto huyo bado hajaandikwa na kupata cheti ya serikali kwa niaba lake, hali hiyo ina mazara mengi katika hali ya kimaisha. Mazara ya kwanja ni kwamba mtoto hawezi kusafiri pamoja na jamaa kwa kutoka nje ya nchi, na ingine mazara ni kwamba katika kazi ya mashirika zenye zisio za kiserikali ama mashirika zengine, mtoto huyo hawezi kupata faida lolote kupitia kazi ya mzazi wake, kwa sababu hana cheti ya kuandikishwa kwenye buku la serikali. Tukimhojia mnyampara wa Komini ya Mbunya, Kamisa mkuu Jean Marie Fwamba amenene ya kuwa amekwisha endesa juhudi yoyote kwa ajili ya kuwaomba viongozi wanaohusika buku ya kuwaandikisha watoto lakini pasi na matokeo lolote. Kwa niaba lake tu komine ya Mbunya imeandikisha watoto karibia makumi nne kila siku na tokea ya miezi minane, watoto ni wengi ambao hawana cheti cha serikali. Bunya, Sadiki Abubakar, Redio Kapi. Wanamgambo wa Mobondo walifanya mashambulizi siku ya kwanza karibu na kijiji cha Aviation huku Kwamut. Miili kumi na mbili iliyochomwa moto imezikwa hii siku ya tatu, walipatikana katika hali ya kuharibika na jeshi lililotumwa kuweka mamlaka ya serikali. Hakukukua na jeneza au masharti mengine ya kibinadamu kwa maziko ya heshima. Mbunge wa kitaifa wa Kwamut ambaye anatoa taarifa hiyo anaomba usaidizi kwa manusura wa moto huo. Gimu Somo anazungumzia ukosefu wa dawa na uwezo wa kifedha kwa ajili ya matibabu yao. Anazungumza kwa njia ya simu na Irene Mboma Luzolo, utafsiri wa Jean kasami. Les militaires sont descendus sur place au village Mbole. Waaskari walielekea hapo katika kijiji cha Mbole, pale kwa muti, walikuta miili bila uhai ya watu kumi na wawili ambayo ilikuwa imeunguzwa na kuanza haribika. Hawakupenda kutosha maiti pale, na ndipo wakazikia pale pale. Kulikuwa miili ya watoto na ya watu wazima. Wakati waaskari walifika pale, maiti zilikuwa zinazagaa kwenye udongo, kwa sababu waaskari walikuwa hawana uwezo wa kununua sanda na vifaa vingine ajili ya mazishi inayostahili, walitumia kile walichokuwa nacho, yaani mikono na sururu. Wahanga waliounguzwa wanapatikana wali katika hospitali ambamo hamuna dawa, pesa za kugharamia matibabu yenye kustahili nazo hakuna. Halafu wagonjwa wanajikuta wakiangaika bila huduma, na ndiyo maana tunaomba waziri wa mambo ya kibinadamu na masuala ya jamii afanye haraka kuwaletea msaada wale wanaosumbuka. Katika kuadhimisha miaka makumi saba na sita ya tamko la kimataifa la haki za binadamu linaloadhimishwa kila ifikapo tarehe kumi Disemba mwakani, Wanachama wa shirikisho la mashirika yasiyo ya ya kiserikali ya kutetea haki za binadamu ya Congo Central walipanga siku ya tatu asubuhi kutafakari matatizo mbalimbali yanayoingilia kati haki za raia katika jimbo la Congo Central. Miongoni mwa matatizo haya, watetezi hawa wa haki za binadamu wanabainisha hasa yale yanayohusishwa na ukosefu wa usalama na uvamizi wa wanamgambo wa Mobondo katika tarafa la Kimvula. Hali ya vizuizi vya barabarani na wakuluna, lakini hiyo inayohusishwa na msongamano wa magari. Katika taarifa yao, wanachama wa shirikisho la mashirika yasiyo ya kiserikali ya kutetea haki za binadamu walitoa mapendekezo ya kutatua matatizo hayo. Tarehe mmoja Disemba kila mwaka dunia inaadhimisha siku ya kupambana na virusi vya ukimwi. Huko Bunia, shirika lisilo la kiserikali la usambazaji wa dawa za kupunguza ukimwi kwa jamii podi, kwa ufupi, linasaidia karibu wagonjwa elfu moja mia nne kote jijini. Jean Claude Biharuhanga, mwenyewe anayeishi na virusi vya ukimwi, ni msaidizi wa utawala katika shirika hili anazungumzia hali ya wagonjwa wa ukimwi wanaoungwa mkono kupitia uhamasishaji na utunzaji wa kisaikolojia na kiroho. Katika hawa watu wenye wagonjwa kuna pia wanafunzi kuna kwa waitijan pia kuna kwa wa jeune fille uh, ulikuwa anaambia kama kuna kwa amuscole angalisho kani pia unatoa kwa hawa vijana ya leo. Ningelipenda ni, ni kokote nivute mafikiri ya wazazi ya wa eleve wenye bana biko baklia kwetu baeleve eleve en general et kwa jumla tuseme doko wenye wote wanakuwa distrait par rapport na VIH bayo kama VIH iko iko aiko VIH hai Katika mji wa Beni huko Kivu Kaskazini, mshindi wa tuzo ya Umoja wa Mataifa ya sababu ya haki za kibinadamu ya mwaka jana Julienne Lusenge aliwasilisha zawadi yake kwa umma siku ya nne wiki jana. Hii ni tuzo ya heshima inayotolewa kwa watu binafsi na mashirika kwa kutambua mafanikio yao bora ya haki za binadamu hafla hiyo ilifanyika mbele ya mamia ya wahusika wa haki za binadamu, mashirika ya kiraia, vyama vya wanawake, pamoja na wanachama wa ofisi ya pamoja ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa ya MONUSCO, Beni. Je, zawadi hii inawakilisha nini kwa mshindi na ni nguvu gani kwa wenzake? Mark Maro Fimbo anatueleza zaidi katika ripoti yetu hii ya siku ni katika shangwe na vigelegele kama na hiyo ndipo wanawake wa mashirika mbalimbali mbali ya kina mama kwa ajili ya maendeleo walipongeza tuzo hilo aliyopewa Bi Julien Lusenge kwa ajili ya kutetea haki zao. Kama asema hapa Mama Telesi Miriam, mtetezi ya haki ya wanawake wa mbilikimu wala mambuti mtaani Beni, nasema kwanza sange kwa Mama Julie kazi nyoli ya njaka na sie kule wicha huko naendelea naye na sanyo nafika mbali kule usiatililie sie wa mama tuko na wamama wambute biko wingi ndani ya wisa ndani ya Beli yote mama tuko wakimbizi yote tuzo hilo ni alama ya kazi za kila siku ambao apitiao mama, hususani mama wa beni ambaye ataabika kupitia ukimbizi, mateso ya kivita na usalama mdogo kila siku, kama aeleza hapa mwanasheria Isabel na mwezi mama. Anatumika kabila kuchoka, mama anaenda kushamba na iko na mtoto kumgongo, anatoka anaenda kumaji na iko na mtoto kumgongo. Basi aendelee kuplede sana juu ya wamama wa beni. Wamama wa beni ni wadeplase. Wamama wa beni wanapoteza wa bwana Wamama wa beni wanapoteza watoto juu ya vita. Wamama wa beni hawalale ndani ya manyumba walishaka acha mashamba zao. Mama uendelee kusemea wamama wa beni. Nini ni alama na maana kamili ya tuzo hilo? Bi Julien Lusenge, kiongozi mkuu wa shirika la utetezi za haki za wanawake Sofepadi, akiwa mwenyezi nayo alisema, hiyo kazi tunakuya kuona free enjoy. Iko kuonesha kama tunatambua kama huko unafanya kazi muko nafanya kazi kule kwenu, hamuikale tu saba victim huko najalia au baki watu saidii baki watu saidii hapana. Mungu natumika na hii pri niko parmi bana mke kwa Afrika mzima niko mwanamke wa kwanza kuipata, mlikuya kuona heshima yenyewe na sio zingine. natupatia sie watoto ya Beni kwa kazi tu kunafanya pamoja juu ya amani, ni heshima juu ya nchi yetu mzima Wakati mtu wa nchi anapata hii, ni sifa juu ya nchi, haiko sifa juu ya mwenye anaipata, iko sifa juu ya nchi. Lakini iko kazi kumwambia mwenye alipata, endelea mbele, tumika tena zaidi. Basi mwanamke yote ya Kongo iko ndani ya hatari ya kubakwa, kwa hiyo Lazima tupiganishe hiyo ubakaji iishe, lazima tupiganishe mauaji yaishe, lazima wenyewe wanatenda mabaya tuwafunge, wafundishwe ubaya yao na waache, kwa sababu wakati wanabakia katikati yetu wataendelea kufanya. Ifahamike kwamba tuzo hilo yatolewa kila miaka mitano kwa wamama waliojipiga kabisa na bidii yote katika shughuli za kutetea haki za binadamu. Na umoja wa Mataifa, Beni, Mark Marufimbo, Redio Kapi. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufata, kwa herini.