Radio Okapi. Mashua nyingine ilipinduka kwenye ziwa Mai Ndombe hii siku ya pili na kusababisha vifo vya watu zaidi ya makumi mbili vinasema vyanzo vya serikali. Katika Kivu Kaskazini, hali ya kibinadamu ni ya kutisha katika maeneo kadhaa tarafani Lubero kutokana na mapigano kati ya FARDC na M23. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeenda mahakamani kushtaki kampuni ya Marekani ya Apple inayotengeneza simu aina iPhone kununua madini yanayohusiana na, na umwagaji ya wa damu nchini Kongo. Msemaji wa serikali Patrick Muyaya alitoa taarifa hiyo hii siku ya pili mjini Kinshasa. ha mjambo wasikizaji wapenzi mashua nyingine ilianguka kwenye Ziwa Maindombe. Vyanzo vya serikali ya mkoa vinasema kuwa kuna vifo zaidi ya makumi mbili kama idadi ya muda, na seneta Aniset Babanga aliyechaguliwa kutoka Inongo anazungumzia takriban vifo makumi nne Ni boti iliyopinduka hii siku ya pili takriban kilomita makumi tatu kutoka jiji hili. Kulingana na habari zetu, paa la boti hiyo lilivunjika wakati ikiendelea kutokana na kujaa kupita kiasi. Kwa sasa hakuna tathmini ya uhakika na utafutaji wa miili umezinduliwa. Seneta Anisete Babanga anaomba uhamasishaji kwa ujumla katika kukabiliana na janga hili ambalo limetokea hivi punde katika jimbo la Maindombe. Maelezo na Irene Mboma Luzolo, usomi wa Ronelinzi Bonera. Kwa mjibu wa Seneta Anise Babanga, meli hii yenye kujengwa kwa mbao ilikuwa ikitoka kijijini Isongo na kuelekea mjini Inongo. Ndani yake kuliripotiwa wasafiri wengi, ikiwemo wafanyabiashara, wanawake, watoto na mizigo. Ilikuwa ni siku ya pili usiku, ndipo meli hiyo ilizama kwenye ziwa Maindombe, chanzo ya ajali hii ikiwa ni hali mbaya ya meli na uwingi wa watu waliokuwemo, na yenye ilichangia kwa jambo hili. Anise Babanga anaiomba serikali kwa masika kutokana na ajali hii ambayo imetokea katika jimbo la Maindombe. Kwa bahati mbaya, sehemu ya juu ya meli iliwaangukia abiria waliokuwa ndani ya meli na kusababisha vifo vya watu makumi ine na mbili. Mchaguliwa huyu anajiuliza ni kwa nini serikali haichukue hatua zinazofaa katika jimbo la Maindombe na Bandundu kama inavyofanya katika maeneo zingine za nchi kwa kuwakinga wananchi. Akihujiwa kuhusu ajali hii, gavana wa jimbo la Maindombe Leon Koso Kevani alithibitisha taarifa kuhusu ajali na kueleza kwamba ni watu 22 ndiyo waligunduliwa wamefariki. Katika Kivu Kaskazini, hali ya kibinadamu inasalia kuwa ya kutisha katika vijiji na mitaa kadhaa katika tarafa la Lubero, kutokana na mapigano kati ya FARDC na M23 huko Kipese. Kwa mfano, eneo lililo karibu kilomita 20 kutoka Lubero kati kundi kubwa la watu waliokimbia makazi yao limeripotiwa. Jumuiya za kiraia za mitaa zinaomba uingiliaji kati wa haraka kutoka kwa serikali na washirika wake kusaidia watu hawa walio hatarini. Maelezo na Grevise Salumu. Wengi kati ya wakimbizi hawa mnamo wanawake, watoto na wazee wanatoka kwenye vijiji vya Kase, Hutwe, Alibongo, Katondi, Nduluma na Kitumbiro. Kuna wale wanaokaa kwenye familia, lakini wengi wamepata hifadhi kwenye makanisa, mashule na mahali pengine pia. Kulingana na Jacques Sokason ya mwongozi wa jumuiya za kiraia Pakipese, wakimbizi hawa wanateseka siku hizi, sababu ya ukosefu wa msaada mbia wengine, wakiwa na maperfizio, wengine wanalala inje. Dawa ikiwa na upungufu kwenye vituo, inakuwa kugumu kupata chakula, vile maji safi inapunguka kulingana na uwingi wa watu. Ombi kwa gavumenti yetu kukazana, ili amani iweze kurudia karibu na eneo hili, hasa wilayani Lubero. Wakimbizi wengi wamewasili huko kwa siku tatu hizi, sababu ya mapigano makali katika maeneo jirani ya Mambasa na Alimbongo. Shirika akiraia naripoti kwamba wakimbizi hawa ambao waliondoka kwa haraka bila kuchukua chochote, wanakumbwa na ukosefu wa vifaa kadhaa na wanahitaji msaada wa haraka. Ukosefu wa maji ya kunywa inakuwa shida kwa siku hizi, kulingana na duru zetu. Wakati huo huo, ongezeko zaidi wa wakimbizi unaripotiwa pa Kitsumbiro na Lubero ya kati. Beni, Grevi Salumu, Redio Kapi, kwa habari hiyo hiyo tangu hii siku ya tatu mchana waasi wa M23 wameuteka mji wa Bingi, mji mkuu wa usultani wa Batangi, uliokuwa umbali wa kilomita makumi tano kutoka Luberu kati, mji mkuu wa tarafa hilo. Fardese ilirudi nyuma baada ya mapambano mafupi ya moto na kuwacha mji mikononi mwa washambuliaji. Askari wa FARDC walijikuta karibu wamezingirwa, huku waasi wakiwa tayari wamedhibiti barabara za kimkakati za Kase na Alimbongo, njia kuu za kuingia Bingi. Tangu Jumapili, M23 imekuwa ikiongoza mashambulizi kusini mwa Lubero na kuviteka vijiji vya Matembe, Buzorovya, Mambasa na Alimbongo, hivyo kupanua ushawishi wao mkoani humo ambako hali bado si shwari. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, suala la kupata kambi za wakimbizi wa vita katika tarafa la Nyiragongo liko kwenye ajenda ya majadiliano yanayofanyika tangu hii siku ya pili katika tabaka Munigi. Shughuli hii iliyoanzishwa na MONUSCO Goma inawaleta pamoja watendaji wa sekta ya usalama na viongozi wa jamii kutoka tarafa la Nyiragongo. Lengo lililotangazwa ni kufanikiwa katika kuhakikisha usalama wa watu waliohamishwa na vita, wakati huo huo kuhakikisha kuwepo kwa amani kwa watu hawa na wakazi wa kiasili. Na jukwaa la amani, mshikamano na maendeleo lililoandaliwa na wizara ya mambo ya ndani ya nchi kwa kushirikiana na FONAREV linaamsha matumaini makubwa kwa washiriki, hasa na wakazi wa Chopo kwa ujumla. Kwa vyovyote vile, kila mtu anataka mazungumzo haya ya pande zote kutoa maazimio ya amani ya kudumu katika tarafa zote za eneo hili hii inapaswa pia kuruhusu kurejea kwa maelfu ya watu waliokimbia makazi yao ambao kwa sasa wako huko Kisangani katika maeneo yao ya asili. Wamoja wao walizungumza kwenye maikrofoni ya Jake Mukongole. Kimia ingie kujuka kama kimia a iko provensi itaenda mbele tukuarudia nyuma juu tunakosa amani wakati nye fujwe kwafanikanaka wakisa yo bakasikilizana kila deplase atarudia kwenye alikuwa atakata shamba atafaa bitu mingi nye tatusaidia provensi yetu iende mbele forome hii. Kwetu sie wakaaji wa muji wa chop wa Kisangani tuko na uba ya amani amani forome iyo. E, tuko na uba ituletea amani kumugini mani yetu ya Kisangani kumuta ya chopo mzima, sababu amani njoi inaleta development kati ya mugini province yetu ya chopo. Inomba batu basikilizane batu bakuwane vita kuwana ayuko solisi, inomba faim tusikilizane, kama probleme wezi kukosa kufami mai apressa probleme inamalizaka tua kurizudre ba probleme kuyua kozi ba probleme na koletana makonse ile ile, tapi tuache tukakua na kimia ita tupermete tutravaye tufe kazi muzuli, batoto batasoma muzuli, doki ya njo tukualomba kama nilivyotanguliza Kinshasa imeenda mahakamani dhidi ya kampuni ya Marekani ya Apple. Msemaji wa serikali alitoa taarifa hiyo hii siku ya pili, wakati wa mkutano na waandishi wa habari ulioandaliwa pamoja na mawaziri wenzake wa kilimo na maendeleo vijijini mjini Kinshasa. Patrick Muyaya alionyesha kuwa DRC ina uthibitisho kwamba mtengenezaji huyu wa simu ya aina iPhone ananufaika na swala la umwagaji damu ambalo linazunguka utengenezaji wa cobalt mashariki mwa DRC. Katika ripoti ya kila mwaka iliyotangazwa mwaka jana, Apple inasisitiza kwamba haikupata msingi wowote wa kuhitimisha kwamba viyeyusho au visafishaji vya madini kama vile cobalt na tental kufikia tarehe makumi tatu na moja Disemba mwaka jana, ina moja kwa moja au isiyo ya moja kwa moja kufadhili au kunufaisha makundi yenye silaha nchini DRC au katika nchi jirani. Huko Ituri ambako tunaelekea kurushiana risasi ziliripotiwa hii siku ya pili kati ya wanamgambo wa CODECO na FRDC wakiungwa mkono na walinda amani wa MONUSCO huko Largu na Ukapi katika tarafa la Jugu ilikuwa baada ya uvamizi wa kundi hili lenye silaha ambalo lilikuwa likielekea kambi ya wakimbizi haswa ile ya Jangi. Jumuiya za kiraia za pahali zinatoa tathmini ya muda ya vifo vitano, uporaji wa nyumba nyingi za biashara na kuhama kwa watu. Wanajeshi wawili wa Umoja wa Mataifa pia wamejeruhiwa, unasema ujumbe wa Umoja wa Mataifa. Mji wa Kenge, mji mkuu wa jimbo la Kwango, unatishiwa sana na vichwa vya mporomoko wa ardhi ambavyo vinakuwa kwa kila mvua. Nyumba kadhaa za wananchi zimemezwa kabisa na mporomoko huu. Kutokana na hali hiyo, familia wakiwemo zaidi ya watu makumi nne wamekosa makazi tangu wiki iliyopita. Waathiriwa hawa wamehifadhiwa kwa muda katika kituo cha kati ya dayosisi huko Kenge, huku wakingoja suluhu la uhakika. Serikali ya mkoa wa Kwango iliwapatia usaidizi wa kifedha hii siku ya pili. Wakati fulani, watu hawa wasio na makazi walionyesha mahitaji kadhaa ya kuishi mahali hapa kwa sasa. Mwenzetu Ronelindi Bonera ameingia humo studioni kwa kutuletea sehemu ya pili ya idhaa. Karibuni. Mtukufu msikilizaji, na kukaribisha katika sehemu ya pili habari zetu. Wengi wa watumiaji wa barabara na madereva wa magari hawaheshimu taa zenye kurahisisha mzunguko wa magari katika mji wa Bunia. wengine hawafahamu kabisa maana ya rangi tatu za taa zinazokuwa kwenye njia panda hasa kijani, njano na nyekundu. Hali hii imekuwa chanzo cha ajali nyingi na msongamano wa magari katika mji huo. Kamanda wa polisi ausikana masuala ya usalama ya barabarani katika jimbo la Ituri, Kanali Yasin Ndorelire anazungumza kuhusu jambo hili na mwenzetu Isaac Remoyope. Komanda ya polisi eh, ya sirkulasyon rutier uh, Jambo Jam sana vile abunya hapa, kuna mapano de signalisation, kuna nafasi mbalimbali, lakini inaonekana sawa watu wengi hawaelewe ina maana gani rouge. Wakati inawaka mbele ya kufika ku interseksyon ya barabara, kwa trasaje ambayo wanaweka ya watu wa miguu, na kuko trasaje ambao wanaweka mbele ya kufika watu wa miguu, ni trasaje dinye mbili wanaipasua. wakati ile rouge inawaka mbele ya kufika, kama haujafika kule unasimama hawezi, ukapita ile pale. Ile jaune ni signe intermediare. Ile jaune wakati inatoka haikuruhusu wewe kuenda, inakuruhusu wewe kujiprepare pour que unajua rangi ingine itatoka kinyuma. Na hiyo watu wako na wakati wanaona tu kama kulikuwa jurouge iko pale wanasimama, iko tu jaune katoka ki. Wanaenda mara moja, ni makosa kabambi, parce que ile patu wakati wangali kule ku round ya pale katikati, wako nafanya mouvement ile jaune ta permettre watu wenyewe walikuwa ku ile eneo pale wapite me kinyuma, na ile utaona watu jaune ni katoka, wanapete wanaenda pale, ni makosa kabambi. Nini inamesababisha kwamba watu wengi hawatimize, iko kutokujua sheria au ni kwa sababu watu wako haraka wakikimbilia maisha? Kama unasema kutojua, hapana, parce que kuko principe de droit, nasema nul n'est censé ignorer la loi, parce que wakati kuna tembeza pikipiki ama unatembea na gari inamaanisha kama umejua sheria na mbele kupata ile macheti ya kutembeza obligatoire unapita kwa masomo na wanakuambia kwamba ile rangi nyekunda nye, nye hauwezi kupita rangi ya eh, jaune hauwezi kupita. Ya kwanza gisu unasema inaweza kuwa haraka tu, watu wanajiharakisha, ndio ya maana inasababisha majali mingi. Napitika napitika mambo ya haraka, nyingine nasema ni jeuri tu, watu hawapendi kuheshimia sheria ya nchi yao, ikiwa haraka, ikiwa jeuri, ni makosa kabisa ambayo watu wanafanya watu wengi inaonekana kwamba watu wa jioni, hasa zaidi polisi imeondoka barabarani, watu hawaheshimu tena, wanapita tu. Kweli inakubaliwa wakati, hata kama hakuna watu, hakuna circulation mengi barabarani, mtu anaweza kutokuheshimu tu ile na anapita, kwa sababu anaona mbele yake hakuna taa. Haiombe watu wakuwe wanaheshimu tu, watu waheshimu njo sheria ya nchi. Eh, Haikukusema haisemeki, kama kama hakuna polisi pale, njoo watu wanaweza kufanya wenyewe yolela. Hapana, polisi akuwe polisi, asipokuwa lakini watu wakuwe na ile mentalite ya kuheshimia sheria ya nchi. Ni kama sitoe mzuri mwenye anaheshimia nchi yake, hata kama hakuna gari pale yenyewe, kuna kando kando pale, kama ruju na waka, unasimama tu, hata kama hakuna gari ingine yenyewe inakatiriza, na kama jone na waka, kama hakuna gari ingine unasimama tu, unachunga, ile ile rangi couleur au mafeu yenyewe kupita ndio unapita. Kuna matokeo gani wakati watu hawaheshimu ile mafe ya signalisation huko? Matokeo mingi sana inaleta maajali mingi kwa barabara ya boku d'accident, inafanyika par rapport na ile watu hawaheshimie. Unakuta wakati mwingine kunakuwa mbuteyaji, kunakuwa magari natitia busho juu. Kwa nini? Sababu watu hawaheshimie. Tuko na mastatistike. Sheria inasema nini kwa ajili ya wale wenyewe hawaheshimu? Eske kuna malipizi au kulipa mande au kuweka wagerezani kwa sababu ya Prevoiri yote wakati mtu haheshimie feu ya sinization, sheria nasema sheria na mufat na analipa amande, lakini hapana kumtia gerezani. Hapana, wanashika ange yake wanamlipisha amande pour que siku ingine asiongeze kufanya ile jambo. Kama ine amande iko prévu kusheria, savant de 30 dollars 70 dollars kama si sikosee Shauri gani unaweza kuleta kwa ajili ya wenye wanatembea kwenye barabara? Mtu ambao unatembea kwa barabara, jua kama mtu mwingine vile kwa barabara anatembea, inaomba aheshimie. D'abord un aheshimie sheria ya barabara, a modere vitesse yake kwa vile abuni, kwa vile a a respecte ma fe de signalisation ambao iko kwa barabara, a respecte pishana, depassement croisement, paske yao mingi inaleta ajali mingi. Naomba watu wakuwe wanaheshimia sheria ya barabara kwa wakati wanaheshimia ile sheria ambao inaangalia mambo ya barabara na pale wanadiminue makaa ya ajali mingi barabara, paske ajali inaleta madhara mingi, watu wanakufa, watu wana wanaumia, watu wanakatwa miguu, na presque apres un jour deux jours tuku na registre makaa ya, ya kifo inatokana na watu ambao haweshimii sheria ya eh, nchi yetu. Tunashukuru komanda wa polisi, lakini mimi nakushukuru sana journalist Radio Capi. Tusafiri katika jimbo la Kivu Kaskazini ambapo mradi wa kusaidia vijana wanaoendesha biashara ndogondogo na wenye mahitaji maalum ulizinduliwa rasmi siku zilizopita mjini Beni. Mradi huu unatekelezwa na kitivo ama fakulte yenye kuhusika na masuala ya kiuchumi kwenye university UBC kwa ushirikiano na mpango Tujenge wa USAID na unalenga vijana mia mbili makumi tano kutoka kwa makundi ya waasi, wanawake walio hatarini, vijana walioko katika hatari. Watu hawa watapata na msaada wa kifedha ili kukuza biashara zao za mitaani. Ni ripoti ambayo ameandaa Marko Mao Fimbo. Lengo la mradi huo ni la kuinua miradi za kipekee za wakaaji wanaojipigia kwa ajili ya kujitegemea. Ndiyo maana kura ilipigwa miongoni mwa majamii mjini na mtaani Beni kwa kuwachagua vijana waliotokea kunako vikundi vishikao silaha, wasichana wa mama, vijana wasiojiweza ila wanaonia ya kujitegemea, ingalao tayari walikuwa wameanzisha mradi yao ya kipekee. Ni sawa pia huyu mama kutokea mkoa wa Buliki Pakalunguta, ambaye alipendelea kusogesha mbele biashara yake ya kutengeneza jusi na kuziuzisha, ila alishindwa kwa ukosefu wa maarifa maalum na hela. Jiska Kavu Malembe ni yeye ashuhudia hapa. Nilikwa seleksionejhi kuniuliza kama idea yangu ni nini, njo nikaona idea yangu mia, idea yangu ilikuwa kutengeneza jii. Sasa nimekuya zungumza juu yavo ya jui ya ji yangw, ei kuna kuwaka matunda na manana na mahembe mapaipai, zote ziko kule na mapera kabisa kukosa pesa ndio liko nacho, atuanishe muradi nimefikia kupata ile neema. Juu selogisimie simie peke nimejeexplique, ndio nacha nina ona kama ndapata ile neema itanifaidikia kwa maisha. Juu niko mzazi, ndaweza kusomesha watoto kubavalisha na mie, vile murati huo yaweza kusaidia vijana kuondoka kunako maisha ya ukosefu na kuwakokota wengine kazini, alisema Andre Bwambale. Mfaidikia pia ni uh, maana naikuta vizuri paske inakia saidia jenes kuwaza tena kuzidia neza sema mawazo ya, ya kila siku inapeleka watu wawaze namna gani wanaweza tafuta na kucree makazi kwa watu wengine, bila kushona ao wenyewe kugumu wa kuunda kazi. Inatokeana kwanza na makuta watu wengi wanajilimite, saa wanawaza makuta itatokea wapi ya kuanza hii kazi, njo inakuwa shida kabambi kabisa hii. Kwanza ni kitu wa kwanza yenye itatusaidia tujepanue, tukokote watu wengi, ili nao wapate kazi, paske objectif ya nani yetu ni kuanza kazi yenye itasaidia wengine nao wapate kazi, wanjepata gizi ya kujisaidia podepode kuaminiana na uandalizi mradi huo ukiendeshwa vema ni mojawapo ya chanjo cha ustawi kiuchumi mtaani mjini na hasa jimboni. b Rebeka Wasinga, mwelimishaji mkuu kunako chuo cha sayansi ya uchumi na ukingwa wa mali kunako university UCBC, mjini Beni, adhani kwamba uwezekano wa mradi huo yaweza pia kuchangia usalama kwa maeneo Beni. Marumaro Fimbo, Radio Kapi. mwisho wa habari aksandi kwa kutufuata, kwa herini.