Oh, ukiukwaji wa haki za binadamu umeongezeka mwezi Novemba mwaka tunao kwa asilimia makumi ane na saba ikilinganishwa na mwezi uliopita. Ofisi ya pamoja ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa ndo inasema hiyo katika ripoti yake. Watu makumi nne wamefariki katika ajali ya mashua nyingine iliyopinduka kwenye ziwa Maindombe siku ya pili. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeshtaki kampuni ya Marekani ya Apple mahakamani kwa kununua madini yanayohusiana na umwagaji wa damu nchini Kongo. Msemaji wa serikali Patrick Muyaya alitoa taarifa hiyo siku ya pili mjini Kinshasa. Mjambo wasikizaji wapenzi, na asubuhi njema kwenu. Habari kamili. Ofisi ya pamoja ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa BCNUDH imesema ilirekodi ukiukwaji wa haki za binadamu mia tatu makumi nne na nne katika eneo lote la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kusababisha wahanga elfu moja mia tatu makumi tatu na nne katika mwezi wa Novemba mwaka huu. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari iliyotangazwa hii siku ya tatu mjini Kinshasa, BESENUDH inaonyesha kuwa takwimu hizi zinalingana na ongezeko kubwa la asilimia makumi nne na saba ikilinganishwa na idadi ya waathiriwa iliyorekodiwa mwezi uliopita. Katika Kivu Kaskazini, hali ya kibinadamu inasalia kuwa ya kutisha katika vijiji na mitaa kadhaa katika tarafa la Lubero kutokana na mapigano kati ya FARDC na M23 huko Kipese. Kwa mfano, eneo lililo karibu kilomita makumi mbili kutoka Lubero kati, kundi kubwa la watu waliokimbia makazi yao limeripotiwa. Jumuiya za kiraia za mitaa zinaomba uingiliaji kati wa haraka kutoka kwa serikali na washirika wake kusaidia watu hawa walio hatarini. Maelezo na Grevis Salumu. Wengi kati ya wakimbizi hawa mnamo wanawake, watoto na wazee wanatoka kwenye vijiji vya Kase, Hutwe, Alibongo, Katondi, Nduluma na Kitumbiro. Kuna wale wanaokaa kwenye familia, lakini wengi wamepata hifadhi kwenye makanisa, mashule na mahali pengine pia. Kulingana na Jacques Sokason, ya mwongozi wa jumuiya za kiraia pakipese, wakimbizi hawa wanateseka siku hizi, sababu ya ukosefu wa msaada mbia wengine wakiwa na maperfizio, wengine wanalala inje. Dawa ikiwa na upungufu kwenye vituo, inakuwa kugumu kupata chakula, vile maji safi inapunguka kulingana na uwingi wa watu. Ombi kwa gavumenti yetu kukazana, ili amani iweze kurudia karibu na eneo hili, hasa wilayani Lubero. Wakimbizi wengi wamewasili huko kwa siku tatu hizi, sababu ya mapigano makali katika maeneo jirani ya Mambasa na Alimbongo. Shirika akiraia anaripoti kwamba wakimbizi hawa ambao waliondoka kwa haraka bila kuchukua chochote wanakumbwa na ukosefu wa vifaa kadhaa na wanahitaji msaada wa haraka. Ukosefu wa maji ya kunywa inakuwa shida kwa siku hizi, kulingana na duru zetu. Wakati huo huo, uongezeko zaidi wa wakimbizi unaripotiwa Pakitsombiro na Lubero ya kati. Beni Grevi Salumu, Radio Kapi. Jukwaa la amani, mshikamano na maendeleo lililoandaliwa na Wizara ya Mambo ya Ndani ya nchi kwa kushirikiana na Fonareve linaamsha matumaini makubwa kwa washiriki hasa na wakazi wa Chopo kwa ujumla. Kwa vyovyote vile kila mtu anataka mazungumzo haya ya pande zote kutoa maazimio ya amani ya kudumu katika tarafa zote za eneo hili. Hii inapaswa pia kuruhusu kurejea kwa maelfu ya watu waliokimbia makazi yao ambao kwa sasa wako huko Kisangani, katika maeneo yao ya asili. Wamoja wao walizungumza kwenye maikrofoni ya Jacques Mukongole. Kimia ingie jukama kimia a yiko provinsi aitaenda mbele tukuarudia nyuma juu tunakosa amani wakati nye fujwe ekwafanikanaka wakisayo bakasikilizana kila deplace atarudia kwenya likuwa atakata shamba atafaa bitu mingi nye tatusaidia provinsi yetu iende mbele. foromi kwetu sie wakaaji wa muji wa chop wa Kisangani tuko na uba ya amani, foromi tuko na uba itulete amani e, kumugini yetu wa Kisangani kumutaya ya chopo mzima, sababu amani njo inaleta development kati ya mugini provensi yetu ya Chopo. Inomba batu basikilizane, batu ba koane vita, kowana ayuko solisi. Inomba tukaifasim, tusikilizane, kama problème wezi kukosa kufami, mais apres sa problème inamalizaka tuna kurizudre ba baproblème kuyakozi baproblème na kuleta na makonse iletabi ile, tuache tukakua na kimia itatupermetre tutravaiye tufei kazi muzuli, batoto batasoma muzuli. Donk yao njo tukualomba na katika jimbo la Maniema, mkutano kuhusu amani umefunguliwa hii siku ya tatu tarehe kumi na nane Disemba mwaka tunao katika chumba cha Safina House. Mikutano hii ya siku tatu ambayo inaleta pamoja watu mbalimbali mbali wa Maniema, iliyoandaliwa na Shirikisho la Amani kwa Wote inalenga kutafakari tatizo la amani ya nchi yetu, hasa katika sehemu yake ya mashariki. Jimboni Kivu Kaskazini, suala la kupata kambi za wakimbizi wa vita katika tarafa la Nyiragongo liko kwenye ajenda ya majadiliano yanayofanyika tangu hii siku ya pili katika tabaka Munigi. Shughuli hii iliyoanzishwa na MONUSCO Goma inawaleta pamoja watendaji wa sekta ya usalama na viongozi wa jamii kutoka tarafa la Nyiragongo. Lengo lililotangazwa ni kufanikiwa katika kuhakikisha usalama wa watu waliohamishwa na vita, wakati huo huo kuhakikisha kuwepo kwa amani kwa watu hawa na wakazi wa kiasili. <tune> mashua nyingine ilianguka kwenye ziwa Maindombe vyanzo vya serikali ya mkoa vinasema kuwa kuna vifo zaidi ya makumi mbili kama idadi ya muda, na seneta Aniset Babanga aliyechaguliwa kutoka Inongo anazungumzia takriban vifo makumi nne Ni boti iliyopinduka hii siku ya pili takriban kilomita makumi tatu kutoka jiji hili. Kulingana na habari zetu, paa la boti hiyo lilivunjika wakati ikiendelea kutokana na kujaa kupita kiasi. Kwa sasa hakuna tathmini ya uhakika, na utafutaji wa miili umezinduliwa. Seneta Anisete Babanga anaomba uhamasishaji kwa ujumla katika kukabiliana na janga hili ambalo limetokea hivi punde katika jimbo la Maindombe. Maelezo na Irene Mboma Luzolo, usomi wa Ronelindzi Bonera. Kwa mjibu wa seneta Anise Babanga, meli hii yenye kujengwa kwa mbao ilikuwa ikitoka kijijini Isongo na kuelekea mjini Inongo. Ndani yake kuliripotiwa wasafiri wengi ikiwemo wafanyabiashara, wanawake, watoto na mizigo. Ilikuwa ni siku ya pili usiku, ndipo meli hiyo ilizama kwenye ziwa Maindombe, chanzo ya ajali hii ikiwa ni hali mbaya ya meli na uwingi wa watu waliokuwemo na yenye ilichangia kwa jambo hili. Anise Babanga anaiomba serikali hamasika kutokana na ajali hii ambayo imetokea katika jimbo la Maindombe. Kwa bahati mbaya, sehemu ya juu ya meli iliwaangukia abiria waliokuwa ndani ya meli na kusababisha vifo vya watu makumi ine na mbili. Mchaguliwa huyu anajiuliza ni kwa nini serikali haichukue hatua zinazofaa katika jimbo la Maindombe na Bandundu kama inavyofanya katika maeneo zingine za nchi kwa kuwakinga wananchi. Akihujiwa kuhusu ajali hii, gavana wa jimbo la Maindombe Leon Koso Kevani alithibitisha taarifa kuhusu ajali na kueleza kwamba ni watu ishirini na mbili ndiyo waligunduliwa wamefariki. Kwa habari hiyo hiyo ya ajali ya meli iliyotokea siku ya pili kwenye ziwa Maindombe, karibu na kijiji cha Isongo, karibu kilomita makumi tatu kutoka mji wa Inongo, gavana wa Maindombe Lebon Koso Kevani alisema ametuma timu wakiwemo mawaziri kwenye eneo la msiba kwa ajili ya utafiti huko timu hii itatoa ripoti ya miili makumi mbili na mbili isiyo na uhai iliyopatikana, na idadi inaweza kuongezeka hivi karibuni. Mazishi yalifanyika mahali hapo na miili mingine kurejeshwa Inongo. Koso Kevani anasikitishwa na mzigo mkubwa ambao ndio chanzo cha kisa cha mara nyingine tena cha ajali ya meli iliyosababisha hasara ya maisha ya watu katika Maindombe. nilivyotanguliza Kinshasa imeenda mahakamani dhidi ya kampuni ya Marekani ya Apple. Msemaji wa serikali alitoa taarifa hiyo hii siku ya pili, wakati wa mkutano na waandishi wa habari ulioandaliwa pamoja na mawaziri wenzake wa kilimo na maendeleo vijijini mjini Kinshasa. Patrick Muyaya alionyesha kuwa DRC ina uthibitisho kwamba mtengenezaji huyu wa simu ya aina iPhone ananufaika na swala la umwagaji damu ambalo linazunguka utengenezaji wa cobalt mashariki mwa DRC. Maneno yake yaliyokusanywa na Blaise Ndongala Mayanda. Yanatafsiriwa na Jack Mkongole. Huu ni mwendelezo wa kimatiki wa taarifa rasmi ambayo ilitolewa miezi michache iliyopita, nathibitisha kuwa wanasheria wetu ambao wanafanya kazi kwa kushirikiana na kikosi cha kazi kinachoongozwa na Profesa Mingasha wamewasilisha malalamiko mijini Paris na Brussels dhidi ya Apple kwa sababu tuna ushahidi kwamba ni mnufaika wa mzunguko wa damu unaozunguka uzalishaji wa kobalte hasa na uchokozi wa Rwanda unajua Kushu, mba sababu ya uchokozi huu kimsingi ni kiuchumi. Sihitaji kukuambia kuhusu rubaya na kila kitu kinachoendelea, ni mzunguko huu, na kwa hivyo kuna tuhuma kwamba zaidi ya taarifa rasmi imefanywa na ambayo haijatarajiwa kwenda mbali zaidi. Hivyo tutapata fursa mara tu profesa Mingashanga atakaporudi kuandaa zoezi la uwajibikaji, na tutaweza kuwaelezea zaidi kuhusu hali ya malalamiko ambayo yameshatolewa na hatua zina katika ripoti ya kila mwaka iliyotangazwa mwaka jana, Apple inasisitiza kwamba haikupata msingi wowote wa kuhitimisha kwamba viyeyusho au visafishaji vya madini kama vile cobalt na tental kufikia tarehe makumi tatu na moja Disemba mwaka jana, ina moja kwa moja au isiyo ya moja kwa moja kufadhili au kunufaisha makundi yenye silaha nchini DRC au katika nchi jirani. Na hii hapa sehemu ya pili ya idhaa hii inaletwa na mwenzetu Ronelindi Bonera. Radio Capi. Invité en Swahili na kukaribisha katika sehemu hii ya pili ambayo inaanzia jimboni Ituri. Kuishi na ulemavu katika jamii ni kama kuishi jehanamu hapa duniani, hivyo ndivyo Christine Iteku ambaye ni kasa anavyoelezea maisha yake ya kila siku katika jamii. Anasema anakumbana na dhihaka na ubaguzi wa kila aina. Alisema haya Jumanne iliyopita huko Bunia wakati wa kuadhimisha siku ya kimataifa ya watu wenye ulemavu za mengi kwenye mikrofoni ya Sadiki Abubakar. Mama Christine Tekiu, jambo? Jambo sana. Umeishi na ulemavu ya kikasa. Unaweza kutuambia maisha yako kati ya jamaa kama vile uko kasa? u bacheze ata na bengine usicheze, si nabo mama ako iko kasa, tunakosa salama hapana. Batoto yangu biko bausi njoo naona sengine sasa, maneno mweli linikwazaka sana. Mtoto anakianiambia se mama, mama fulani anasema hivi mtoto wake asicheze na sie juu uko kasa atukana, li liregretaka sana ile maneno. Maisha manen ashaya ubaguzi eh, katika jamaa katika mugini ata kumasomo batoto biko apata matati... ata tu matatizo u benzi abo Uh, isipokuwa ile hali ya kikasa ambao uko nayo. Unajihisi na muna, unajisikia namuna kanisa unasikia ile matusi na mazara na mazarao ya batu katika, katika jamii. Oh, vraiment minasikiaka vraiment ro tu inaluma inaluma se kesengine, unakuwa mala malaleze, unakosa hata kuikala pembeni ya batu ju bikwa ku kunegligé. Sasa uko hata mutu eh, bikwa kuzarau tukani niko bien, me jamai ko mbali me enzi niko kumunginia batu ku njo, vraiment mazarau inapita papa sana. Na katika ile mahali ya matusi mazarau au yasikia kama mwenyewe anasema kama mwili ya kasa ukaifanya hivi nywele yake ukaifanya hivi, italeta dawa italeta kitu ya hivi atuka d'ailleurs, siku moyo hivi ni kwa pita mimi naona batu moyo hivi, ilikuwa kale batu ilikuwa basoda ku garde ya sana pita, asema eh Naona ule kwa pita pale franga mingi sana na batupia tu macho mimi napita mimi nasema eh, si tu kona danger kabisa eh, unasema mwili yako inasababisha franga, kuna kuna muna kuna muna gani? Ase ule iko franga juu, hata makucha yake bure, hata nywele yake bure, iko franga mingi, hata kichwa yake kata tu hivi naenda ushisha franga mingi, ase parti yake ya mwili yote pale iko tu franga, unajisikia unajikuta katia insecurity, vraiment donc na kwa kabisa kwa security na kwa bema hata kutembea hivi sasa unaoza kuwa na maoni igani ya kuambia watu wote ambao wanakuwa na tabia ya wazarau walmavu walemavu wa hali yote sio tukasa, kuna pia walemavu wa hali mingi ambao wanashikwa na hiyo mazarau ya watu katika jamii, unaoza kuwambia vm? Mi nependa tu bambia tuka batusaije batusamia tuka baonetase ko tu mutu saa kila mutu juu ko tu kiumbi ya mungu tu Mungu anapenda kutia kama na kutia mweusi kaa mwekunda, se tuko tu banadamu tuko tu kiumbi ya Mungu atuka batusame basikwe na tuzaraujuu toisha kosa salama toisha kowa mala leze kumungini na ujumbikani una adresse ku viongozi wa muji kuhusu na hali yenu watu ambao munaishi na ulemavu. Tukakitutambia tu bangozi ase vraiment batusaidiye ju tuko tunakosa salama. Atuka bangaliele maneno sana vraiment batuchunge kabisa. dada Christine iteku accent merci papa journaliste. Tusafiri hadi katika mji wa Beni ambapo kupanda kwa bei ya kilo moja ya kakao hakuhusu tu wanunuzi na wauzaji. Cha kushangaza zaidi, baadhi ya maeneo ya mji yaliyojaa wanawake wanaofanya shughuli za ngono yameachwa na kushuhudia kuhama kwa wanawake wale katika maeneo ya uzalishaji wa kakao, ambapo kilo moja inauzwa kati dola mnane na kumi za Marekani. Wale wachache tu wa wanawake wenye kuendesha shughuli za ngono maeneo ya Beni ni wale wenye wameonekana kukomaa na wenye wamekuwa na majukumu katika familia yao. Mark Maro Fimbo kwa ripoti Bonsoir. Bonsoir. Bonsoir. Bonsoir. Kwa makahaba wamepotea kunako mkusanyiko mkuu wa muji wa Nyamwisi na kwa pahali pao pa kawaida wangomanene, na wamejielekeza kunako maeneo makuu ya mavuno ya mbegu ya kakao hususan kwa beuma nyama. Wanaoonekana mjini ni nyuso nyipya kutokea mtaa jirani ya Mambasa. Hawa wanza hata kuwaita waume kunako simu. Sikiliza. tuajulishe kwamba tangu uanzishwe muda wa mavuno makuu ya kakao, bei ya kilo moja ya kakao yametokea dola mbili na nusu ya Kimarekani hadi nane hasa kumi. Kila moja anajipigapiga kwa raha zake. Beni Mark Marofimbo, Radio Kapi, ni hapo tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutofuata, siku njema kwenu.