Kapi? Oh, kapi. Zaidi ya wa wakimbizi elfu nne wamekimbia vijiji vyao kufuatana na uvamizi wa wanamgambo wa Bakatakatanga katika tarafa la Moba jimboni Tanganyika. Mpinzani wa kisiasa Jacky Ndala amehukumiwa kifungo cha miaka miwili na miezi sita ya utumwa wa adhabu na mahakama ya amani ya Kinshasa Kingole hii siku ya tatu kwa kueneza uvumi wa uongo katika kesi ya kubakwa ambayo alisema alikuwa mwathirika wakati wa kuzuiliwa kwake kunako ANR. Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo imefanya jitihada za kupunguza vifo vya watoto wachanga au mama zao wakati wa kuzaa, ilisema Wizara ya Mipango siku ya pili mjini Kinshasa. Mjambo, wasikizaji wapenzi, katika jimbo la Tanganyika, zaidi ya wa wakimbizi elfu nne walikimbia vijiji vyao kufuatana na uvamizi wa wanamgambo wa Bakatakatanga katika tarafa la Moba. Watu hawa waliokimbia makazi yao walitangaza hii siku ya tatu kwamba wanahitaji msaada wa kibinadamu, kulingana na vyanzo vya pahali huko. Moba wanaishi katika mazingira magumu katika tabaka kamena usultani wa Nganye, kilomita mia moja makumi nane kutoka Moba Kati ambako walipata kimbilio. Maelezo na Pole Munanga. Watu hawa waliokimbia makazi yao wanatoka katika vijiji tofauti ambavyo vilishambuliwa na wanamgambo wa Bakatakatanga. Wanasema wanakosa makazi, chakula na huduma za afya hivyo wanaiomba serikali ya mkoa na mashirika ya kibinadamu kuwasaidia, hasa katika kipindi hiki cha mvua. Kiongozi wa kijiji cha Kamena anahakikisha kupokea watu kadhaa waliokimbia makazi yao kutoka karibu na vijiji kumi. Kulingana na administrator wa tarafa la Moba, uvamizi wa mwisho ulitokea wikendi iliyopita. Bwana Victor Camfua, anatangaza kuwa kundi la wanamgambo wa Bakatakatanga walivamia vijiji ine, na kuchoma zaidi ya nyumba mia tano. Kiongozi wa Moba anabainisha kuwa wanajeshi wa FRDC waliingilia kati na kuwazuia washambuliaji. Kwa sasa utulivu umerejea. Toka Kalemie, Pole Munanga, Radio Okapi. Msimamizi wa tarafa la Lubero katika Kivu Kaskazini, Kanali Alenki Wewa anaomba usaidizi wa haraka wa kibinadamu kwa familia elfu nne za watu waliohamishiwa kivita hivi karibuni waliowasili Palubero kati. Wakazi hao wamekuwa wakikimbia mapigano kati ya FARDC na M23 katika vijiji kadhaa kusini mwa tarafa hilo tangu Jumapili. Kanali Kiwewa anaomba usaidizi kutoka kwa serikali pamoja na mashirika ya kibinadamu kusaidia watu hawa walio hatarini, ambao wamenyimwa kila kitu na kuishi bila makazi. Alipigiwa simu na Andre Kitenge au des kufuatana na mapambano hii ilisababisha uhamishaji mkubwa wa raia upande wa Lubero na kandokando kando yake. Kwa kweli, tunaona watu wengi waliohamishwa wa kutoka kusini kwa eneo ambalo ni salama zaidi. Kwa hiyo makadirio yanaenda hata kwa majamaa elfu ine ambazo tayari tumepokea kupitia kamati ya wakimbizi na miundo ya mapokezi. Na kuhusu usaidizi, ningependa pia kuchu chukua fursa hii kuomba serikali na wasaidizi wake, kama itawezekana, waweze kuwasaidia watu hawa waliokosa kila kitu, kuanzia kwanza na chakula, na ikiwezekana hata mahali pa kukaa. Na watu hawa waliohamishwa hawana mahali pa kukaa, na kuna wengine ambao wamekaa katika viwanja vya shule, na wengine hata kwenye maduka au maduka fulani, na wengine wako katika majamaa ya mapokezi. Huko Kivu Kaskazini, mapigano mapya yameripotiwa kati ya waasi wa M23 na jeshi la Kongo linaloungwa mkono na makundi ya wenyeji yenye silaha huko Kanune tangu saa 11 asubuhi hii siku ya 4. Kijiji hiki kilicho katika tarafa la Walikale kinapatikana kwa umbali wa takriban kilomita 12 kutoka Buleusa tangu uvamizi wa waasi wa kundi hili, mji mkuu wa tabaka Ikobo hali bado ni ya wasiwasi katika eneo hili. Na jamhuri ya kidemokrasia ya Congo inasikitishwa na kushindwa kwa mkutano wa nchi tatu mjini Luanda ambao inahusisha na kususia kwa Rwanda. Katika barua ya tarehe kumi na saba Disemba mwaka tunao iliyotumwa kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, waziri wa mambo ya nje wa DRC anatoa wito wa vikwazo dhidi ya muungano wa RDF M23 na kuomba kuimarishwa kwa mamlaka ya MONUSCO ili kulinda raia na kuhifadhi amani katika eneo la maziwa makuu. Kinshasa inaonya na nukuu, wakati wa hotuba umekwisha, vitendo vinavyoonekana vinahitajika, mwisho wa nukuu. Huko Ituri, mapigano yameendelea tangu siku ya pili kati ya FARDC inayoungwa mkono na walinda amani wa MONUSCO na kundi lenye silaha la CODECO kuelekea Largu na Drodro katika tarafa la Jugu, kulingana na vyanzo vinavyoendana, idadi ya waliouawa ni kumi na saba, wakiwemo raia na wanamgambo, pamoja na uporaji wa mali ya wakazi katika vijiji kadhaa. Jeshi na MONUSCO walifanikiwa kuwafukuza watu hawa wenye silaha ambao bado ni tishio kwa usalama wa raia. Mpinzani wa kisiasa Jacky Ndala amehukumiwa kifungo cha miaka miwili na miezi sita ya utumwa wa adhabu. Mahakama ya amani ya Kinshasa Kingole ilimhukumu hii siku watatu kwa kueneza uvumi wa uongo katika kesi ya kubakwa ambayo alisema alikuwa mwathirika wakati wa kuzuiliwa kwake mwaka elfu mbili makumi mbili na mbili kunako aner. Mpinzani huyo alishutumu maafisa wa ujasusi kwa kumbaka baada ya ufichuzi uliotolewa na Denis Mukendi ambaye yuko maarufu mitandaoni na ambaye pia alikuwa amehukumiwa kifungo cha miaka tatu mnamo tarehe makumi mbili na nane Novemba, mkuu wa zamani wa umoja wa vijana wa chama cha Assemble pour la République aliwekwa chini ya kukamatwa kwa muda huku akijiona kuwa mwathirika wa mateso na unyanyasaji mkubwa ambao anadaiwa kuteswa kunako aner na kuwashutumu wanaodaiwa kuwa wahusika. Kulingana na mwanasheria wake, hii ni hukumu isiyo ya haki na ya kisiasa ya kuficha ukweli na kumnyamazisha. Hana mpango wa kukata rufaa uamuzi huu, vita ambayo tayari imepotea, kulingana na mwanasheria wake. Katika mkesha wa kuwasili kwa mkuu wa nchi huko Kananga, mwanabunge wa jimbo hilo Papi Noel Kanku alimtumia barua ya kuonyesha kukasirika kwake kuhusu hali ya sasa ya Kasai Central. Katika barua hii, makamu wa mkuu wa bunge la mkoa anazungumzia kuchelewa kwa utekelezaji wa miradi mbalimbali ikiwemo puruk ambayo Felix Chisekedi mwenyewe aliizindua katika Kongo Central ambako tunaelekea. Baraza la wanabunge wa kijimbo wa wilaya ya zamani ya Lukala linatoa wito wa uhamasishaji wa wa haraka ili kuhakikisha ukarabati wa barabara ya kitaifa namba kumi na sita kutoka Kisantu katika tarafa la Madimba hadi tarafa la Kimvula. Barabara yenye umuhimu wa mtaji kwa maendeleo ya kiuchumi, imetumbukia katika hali ya uharibifu wa hali ya juu na kutishia kuziba maeneo muhimu ya Congo Central. Katika taarifa yake hii siku ya tatu, baraza hili linaloundwa na wanabunge wachaguliwa kutoka Mbanza Ngungu, Madimba na Kasangulu Lilitoa changamoto kwa serikali kuu juu ya uharaka wa kukarabati barabara hii. Muundo huu ambao unashutumu kukosekana kwa mipango muhimu ya kurekebisha hali hiyo, licha ya maombi mengi yaliyowasilishwa kwa viongozi husika, unatoa wito wa kuchukua hatua za haraka kutoka kwa viongozi wa kitaifa ili kuokoa miundombinu hii muhimu. Taarifa yao inasomwa na Bili Ntunga Mbunge mteule wa tarafa la Madimba yuko kwenye kipaza sauti cha Nanapl Rish Mambu. Kasami anatafsiri maneno yake. Muungano wa wanabunge wachaguliwa wa, wa distrikti ya zamani ya Lukaya wanalalamikia watawala wa serikali kuhusu hitaji la kutengenezwa haraka sehemu ya barabara ya taifa namba 16 ambayo imekuwa mzigo na kipingamizi kwa maendeleo kiuchumi ya eneo. Kiwango cha uharibifu wa barabara hiyo hakiwezi inaeleweka kueleza. Licha ya kelele za kuomba barabara hiyo itengenezwe, hakuna jibu, na kwa hiyo wakazi wanaendelea kuishi ndani ya mazingira yasiyoeleweka hapo Kimvula na Madimba, hasa kunako sehemu ya barabara ya Kisantu Kimvula kupitia Ngeba lefu Dindinga hadi Kingoma. Kuna uwezekano kusikue uhusiano wa kibiashara kwa njia ya barabara kati ya mtawa Kimvula na maeneo kama vile Lukaya na hata jiji la Kinchasa. Kupitia lalamiko jingine jipya hili, wakaji wanatumainia labda wende za zamiri za watawala zikakuswe. Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo imefanya jitihada za kupunguza vifo vya watoto wachanga au mama zao wakati wa kuzaa. Hakika vifo hivi vya watoto wachanga au akina mama vilipungua kutoka vifo makumi tisa na saba hadi vifo chini ya makumi nane kwa kila watoto elfu moja wanaozaliwa kati ya mwaka elfu mbili kumi na tano na elfu mbili makumi mbili. Kwa upande mwingine, zaidi ya watoto milioni kumi na sita wa Kongo wanakabiliwa na majanga ya hali ya hewa. Hizi ni baadhi ya takwimu zilizo katika ripoti ya malengo ya maendeleo endelevu na watoto katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliyowasilishwa siku ya pili mjini Kinshasa na Wizara ya Mipango kwa msaada wa UNICEF. Hii ni ripoti ya Jean-Pierre Elali. Usomi wa Ronelindi Bonera. Ripoti hii ni mojawapo ya vyombo vyenye umuhimu mkubwa na yenye itarahisisha viongozi kuelewa vyema hali ya watoto nchini DRC, ikitokana na data za hivi karibuni zilizotangazwa na taasisi ya kitaifa ya takwimu ama Institut National de Statistique. Ripoti hii inaonyesha maendeleo pamoja na changamoto za ustawi wa hali ya watoto, na miongoni mwa maendeleo haya, katibu mkuu kwenye widhara ya mipango kitaifa Daniel Epembe aliweka wazi kupunguka kwa vifo vya watoto wachanga. Hata hivyo, mabadiliko ya hali ya hewa ikiambatana na lengo la kumi na tatu la maendeleo endelevu yamekuwa na athari mbaya kwa maisha ya watoto, alisema Bi Mariam Sila, mwakilishi msaidizi wa UNICEF. Jue ni kuwa licha ya maendeleo yaliyofikiwa, ripoti hii inaonyesha shida kibao tele ambamo watoto wanaishi ndani yake, jambo ambalo linatishia siku zao za baadaye, ilieleza ripoti hii. Na tunamkaribisha ronelindi bonera kwa kipindi cha pili cha habari. Karibuni Haji. Na kukaribisha katika sehemu hii ya pili ambayo inaanzia jimboni Ituri. Kuishi na ulemavu katika jamii ni kama kuishi jehenamu hapa duniani. Hivyo ndivyo Christine Iteku, ambaye ni kasa, anavyoelezea maisha yake ya kila siku katika jamii. Anasema anakumbana na dhihaka na ubaguzi wa kila aina. Alisema haya Jumanne iliyopita huko Bunia, wakati wa kuadhimisha siku ya kimataifa ya watu wenye ulemavu. Christine Iteku alieleza mengi kwenye mikrofoni ya Sadiki Abubakar. Mama Christine Iteku, jambo jambo sana. umeishi na ulemavu ya kikasa, unaweza kutwambia maisha yako kati ya jamaa kama vile uko kasa ni maisha namna gani? Vraiment tuko naishi na magumu to mateso sana hapa mongini ya Bunya seke ivi niko kasa, ata mu quartier atukasi na salama donke, batu biko na tuzarau sasa biko naona sasa kasa yiko mutu sengini, ata batoto yangu ivi juu bacheze ata na bengine, utasikia usicheze, si nabo mama yako iko kasa. Tunakosa salama, batoto wako vile biko bakasa, hapana batoto yangu biko bausi, njo naona sengine ngine. Sasa maneno moyo linikwazaka sana, mtoto anakia niambia sema mama, mama fulani anasema hivi mtoto wake asicheze na sie juu wewe uko kasa, atukana li regretaka sana ile maneno. Sasa ile maisha ya ubaguzi eh, katika jamaa, katika mwingine, na kwa masomo batoto bapate matatizo, ata kwa masomo batoto biko apata tu matatizo juu benzi yabo iko tuku matusi ingine haiko iko tu we mtoto akasa toka pembeni yetu mtoto seki batoto wesha kosa na salama meme na mkartie iko tu kasa kasa de matusi ile tu vraiment tu wesha kosa salama sana. Sasa we kama vile mwanadamu kamilifu uh, isipokuwa ile hali ya kikasa ambao uko nayo unajihisi namna unajisikia namna kanisa unasikia ile matusi na mazara na mazarau ya watu katika katika jamii. otuki tukasa eh, isha gusa kumikono yake, tutakula naye. Wengine watoka inche busiku, na mwa doma neno mingi mingi papa journaliste nako kwambia maisha bila kazi hapa niko vraiment, ni chatesek niko watoto wangu mbili a secondaire, basoma ke ten, utaenda kutafuta ta kazi kwa mtu hivi iko kuima, si uko kasa sitakupatia na eske ku jamaa yako ndani banduku bashangazi bayomba ile hali ya mazarao haikuwa yake ku kwa jamaa kwanza kabisa tu kama mama papa bana nipenda sana niko tu sasa na watu wengine te na kwa beme atakutembea busiku hivi naleta na boga. Sasa unaweza kuwa na maoni gani ya kuambia watu wote ambao wanakuwa na tabia ya kuwazarau walemavu walemavu wa hali yote sio tukasa. Kuna pia walemavu wa hali mingi ambao wanashikwa na hiyo mazarau ya watu katika jamii. Wewe unaweza kuambia? Vraiment mimi napenda tu ni bambia tuka batusaidie batusamia tuka baonetwase kaseko tu mutu sa kila mutu juu kaseko tu mtu, kiumbi ya Mungu kinitu Mungu anapenda kutia kama na kutia mweusi kama mwekunda se boti tuko tu banada tuko tu kiumbi a Mungu atuka batusame basikwe na tuzarau juu toisha kosa salama toisha kowa mala leze kumungini na ujumbe kani una adresse ku viongozi wa muji kuhusu na hali yenu, watu ambao munaishi na ulemavu? tuka kitutambia tu bangozi ase, vraiment batusaidie ju tuko tunakosa salama, atuka bangaliele maneno sana, vraiment batuchunge kabisa. dada Christine iteku merci papa akcentea. Tusafiri hadi katika mji wa Beni, ambapo kupanda kwa bei ya kilo moja ya kakao hakuhusu tu wanunuzi na wauzaji. Cha kushangaza zaidi, baadhi ya maeneo ya mji yaliyojaa wanawake wanaofanya shughuli za ngono yameachwa na kushuhudia kuhama kwa wanawake wale katika maeneo ya uzalishaji wa kakao, ambapo kilo moja inauzwa kati dola mnane na kumi za Marekani. Wale wachache tu wa wanawake wenye kuendesha shughuli za ngono maeneo ya Beni ni wale wenye wameonekana kukomaa na wenye wamekuwa na majukumu katika familia yao. Mark Maro Fimbo kwa ripoti Moswari. Moswari. Moswari. Makahaba wamepotea kunako mkusanyiko mkuu wa muji wa Nyamwisi na kwa pahali pao pa kawaida wangomanene, na wamejielekeza kunako maeneo makuu ya mavuno ya mbegu ya kakao, hususan kwa beuma nyama. Wanaoonekana mjini ni nyuso nyipya kutokea mtaa jirani ya Mambasa. Hawa wanze hata kuwaita waume kunako simu. Sikiliza. Tuwajulishe kwamba tangu uanzishwe muda wa mavuno makuu ya kakao, bei ya kilo moja ya kakao yametokea dola mbili na nusu ya kimarekani hadi nane hasa kumi. Kila moja anajipigapiga kwa raha zake. Beni Mark Marufimbo, Radio Kapi, mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufuata.