Katu. Oh, katu. Watu makumi mbili walifariki katika ajali ya barabarani siku ya tatu mchana katika tarafa la Mitwaba jimbo la Hokatanga. Askari polisi wataimarishwa mjini Goma kwa kipindi hiki cha sherehe za mwisho wa mwaka kwa sababu za kiusalama mkuu wa polisi mkoani Kivu Kaskazini alisema hayo hii siku wa tano, wakati wa gwarida. Bei ya mazao ya kilimo imepanda kwa kiasi kikubwa katika mji wa Bandundu, yakiwemo mahindi na mihogo, hasa katika kipindi hiki cha sikukuu. Hamjambo wasikilizaji wapenzi Watu makumi mbili walifariki katika ajali ya barabarani siku ya tatu mchana, kilomita kumi na tisa kutoka Mitwaba kati katika tarafa la Mitwaba, jimbo la Hoka Tanga. Waathiriwa walikuwa kwenye lori pia likisafirisha mizigo, waliondoka Lubumbashi kuelekea Malemba Nkulu katika jimbo la Holo Mami. Maelezo mengine na Patrice Kishimba, mwanabunge wa kijimbo mchagulio wa Mitwaba, akiungana kwa njia ya simu na Jean Gandu. Wa Jean. Gari moja lilikuwa linajaa mizigo zaidi ya tani makumi ine, mifuko ya saruji kuelekea Malemba Nkulu, pamoja na wasafiri juu ya mizigo. Dereva alipoteza uangalifu na gari likapinduka. Watu wengi walifariki na wengine kuumia. Wamoja walipelekwa kwenye hospitali ya Mitwaba ambako hakuna dawa. Ninatoka zungumuza na kiongozi wa mtaa wa Mitwaba, ananiambia waliofariki ni watu kumi na kenda, wamo wanawake sita, wanaume kenda na watoto wane. Kati ya watoto hao kuna wasichana wawili na wavulana wawili. Kuna kuwa vilevile wajeruhiwa mnane. Paka hivi hawajapewa huduma yoyote. Tunaendesha majadiliano na watawala wa mtaa, aidha na watawala wa ngazi za jimbo la Oka Tanga, kusudi tuone namna ya kuzika miili ya waliofariki mapema iwezekanavyo. Ajali ilisababishwa na kupakiza kuzidi kiasi, hata kama wengine wanasema dereva alitembeza akiwa katika hali ya ulevi. Kumbuka kuwa ajali hii ni ya tatu kurekodiwa katika eneo hili katika muda wa mwezi mmoja vyanzo vya ndani vinaripoti na huko Ituri zaidi ya watu elfu makumi tano na tano wameathiriwa na uharibifu kutokana na mafuriko ya ziwa Albert kati ya mwezi Agosti na Novemba mwaka tunao. Takwimu hizi zimewekwa wazi siku ya tano hii na huduma ya ulinzi wa raia ya mkoa. Kulingana na muundo huu, mamia ya nyumba, shule na maelfu ya hekta za mashamba ziliharibiwa na maji ya ziwa Albert ambayo inaongeza zaidi uwezekano wa kuathirika kwa, kwa jumuiya kadhaa za pahali. Sadiki Abubakar katika ripoti ya Marsial Kizabia mungu uwasili ya Wagongo katika tarafa la Mahagi na ya Bahema Banywagi katika tarafa la Jugu, pia Walendu Bindi katika tarafa la Irumu ndizo zimeshikwa zaidi na janga hilo. Shirika la ukingo la watu jimboni imeripoti ya kuwa hali hiyo imesababishwa na kujaa kwa maji la ziwa Albert kupitia mvua nyingi zinaonyesha katika eneo siku hizi. Matokeo ni kwamba mamia za watu ambao manyumba zao zilibomoka wameishi katika hali mbovu, hata wengine wamelala nje. Janga hilo imewazuia pia mamia za watoto kwenda shuleni kwa sababu masomo zao zimedidimia katika maji. Shirika la ukingo la watu jimboni imeongeza kuwa maji hiyo imeharibu eneo kubwa za shamba za wakaaji, kitu ambacho imezidisha njaa katika jamii. Shirika hiyo imeomba serikali la nchi kutathmini hali hiyo pamoja na washirika wake ajili ya kuchukua hatua ipasavyo. Bunya Sadiki Abubakar, Redio Kapi. Katika Kivu Kaskazini, polisi wa kitaifa wa Kongo wataimarishwa au kuwekewa vikwazo hadi tarehe kumi na tano Januari ya mwaka tunaoenda kuanza. Jukumu lake litakuwa kuhakikisha usalama wa hali ya juu kwa raia na mali zao wakati wa likizo ya mwisho wa mwaka tunao. Tangazo hilo lilitolewa siku ya tano hii na kamisa wa polisi wa mkoa wa Kivu Kaskazini, aliyesema hayo wakati wa gwarida la polisi kwake kwa kuzingatia hali mbaya ya usalama, hakutakuwa na adabu ya barabara wakati huu wa mwisho wa mwaka, ambayo inamaanisha polisi wa trafiki barabarani wanaondoka kwa muda fulani ili madereva wazunguke kwa uhuru. Naibu kamisa mkoani Edi Leonard Mukuna anatoa wito kwa polisi wanaofuatilia trafiki barabarani kuwa na adabu wakati wa operesheni zao za udhibiti. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, hali ya usalama katika tarafa la Lubero inayojulikana na kusonga mbele kwa waasi wa M23 kusini mwa eneo hilo ilikuwa kikubwa cha majadiliano jana, siku ya nne, kati ya wanabunge kumi na wawili wa kijimbo wa Kivu Kaskazini na msimamizi wa tarafa la Lubero. Majadiliano hayo yalifanyika pa Lubero kati mji mkuu wa eneo ambalo kwa sasa lina familia kadhaa zilizohamishwa. Kanali Alenkiwewa, msimamizi wa taarifa hilo, alisema kuwa harakati za ADF pia zilijadiliwa. Jamii mbalimbali mbali za jimbo la Chopo kwa ujumla na hasa Wambole na Walengola wamezika shoka ya vita. Hakika jana siku ya nne walitia saini makubaliano ya kujitolea kwa amani mwishoni mwa kazi ya kongamano la amani maridhiano na maendeleo ya jimbo la Chopo. Mikutano hii iliyoanzishwa na mkuu wa nchi Felix Antoine Chisekedi Chilombo iliandaliwa kuanzia tarehe kumi na saba hadi kumi na tisa Disemba na Wizara ya Mambo ya Ndani, Usalama na Mambo ya Kimila kwa kushirikiana na Fonareve. Ilikuwa mbele ya viongozi kadhaa wa kisiasa, kiutawala, kimila na kidini pamoja na asasi za kiraia. Ripoti ya Jacques Mukongole. Sebastien ye Mikanga wa Kanga na Gilbert Sabuni, wawakilishi wa jamii za Mbone na Lengola, walisiani mkataba kwa kurudisha kimya kwa ajili ya maendeleo. Walipeana mikono kabla ya kubusana, ishara ya mwisho ya mapigano na upatanisho. Waziri wa Mambo ya Ndani Jacquemain Shabani alitoa maana ya mkataba huu ambaye unajumuisha hati ya ukumbusho na ufahamu. Maazimio kadhaa yalichukuliwa na tume nee zilizoundwa na kongomano hili. Mwezeshaji wa tume ya amani na usalama Profesa Patrik Matata akitoa baadhi yao, alijulisha kama jumuiya zimejitolea kuhamia katika mwelekeo wa amani, kuandaa sherehe ya upatanisho ifikapo mwaka kesho. Akijibu makubaliano haya, naibu wa mkoa, Daktari Eme Eyane, hana shaka jumuiya hizo mbili zilivuta bomba la amani, zimejitolea kwa uthabiti kwenye njia ya amani. Kama vile aliyosema, gavana wa mkoa anahimiza pande zote kuheshimu ahadi zao kwa uangalifu. Polele Ndengolia anaahidi kuwafikisha mahakamani waliokaidi mji Kisangani. Jacques Mkonkole, Radio Okapi huko Bukavu. Katika Kivu Kusini ambako tunaelekea, watoto ambao wameachana na familia zao wanaojulikana kama maibobo wanasumbua raia wakati wa usiku. Katika ripoti iliyotangazwa na mfumo wa ushauri wa mashirika ya kiraia wapita njia wanaibiwa pesa, simu, mifuko ya wanawake na mali nyingine yoyote ambayo watoto hawa wanapata kwa waathiriwa wao. Kuanzia saa mbili usiku watoto hawa wanachukua mitaa inayotembelewa zaidi na watu. Wakati huo huo, kesi makumi mbili na moja za waathiriwa zilirekodiwa katika manispa tatu huko Bukavu. Kuibuka tena kwa ukosefu wa usalama unaofanywa na watoto wadogo Unasukuma mfumo wa ushauri wa asasi za kiraia kuomba polisi kuanzisha doria za pamoja kati ya polisi na jeshi la FARDC ili kuruhusu watu kutembea kwa uhuru wakati wa sikukuu za mwisho wa mwaka. Bei ya mazao ya kilimo imepanda kwa kiasi katika mji wa Bandundu, yakiwemo mahindi na mihogo, hasa katika kipindi hiki cha sikukuu mfuko wa muhogo umetoka kwa franga elfu makumi sita hadi elfu makumi tisa za kongo au hata elfu mia moja na ule wa mahindi uliogarimu franga elfu mia moja makumi mbili za kongo leo unagarimu elfu mia moja makumi nane au hata elfu mia mbili kipimo cha mahindi kinachojulikana kama ekolo kimetoka kwa franga elfu moja mia mbili hadi elfu mbili mia tano au elfu tatu Kulingana na wauzaji wa mahitaji ya kimsingi wanaokutanwa sokoni, kupanda huku kwa bei kunatokana na kipindi cha mvua, uchakavu wa barabara na ukosefu wa usalama huko kwa Mutu, hali ambayo inawatia wasiwasi akina mama wa nyumbani kwa kiwango cha juu, na wanalalamika kwa sababu ya hali hiyo maelezo na Irene Mboma Luzolo katika usomi wa Rosali Zawadi. Ongezeko hili la bei za muhogo na mahindi linazingatiwa katika soko zote katika mji bandu wa Bandundu. Baadhi ya wauzaji wanaonyesha kuwa hali hiyo inatokana na uhaba wa bidhaa hizo unaosababishwa na kuharibika kwa barabara za huduma za kilimo katika kipindi hiki cha mvua. Bado wengine wanahusisha mlipuko huu na ukosefu wa usalama unaosababishwa kwa sasa na wanamgambo wa Mobondo katika milima ya Bateke huko kwa Mut, ambayo mara nyingi inaletea mji wa Bandundu chakula hizo. Ongezeko hili la bei linatesa jamaa nyingi kama alivyosema Titi Bintu katika soko kuu la Mampuya lililoko katika wilaya ya Disasi. Kwake yeye, inauma sana, ni bei sawa na Kinshasa. Kwa vyovyote vile, tunateseka hapa Bandundu, bei za kila kitu zimepanda, samaki, unga, mahindi na kila kitu. Na kupanda huko kwa bei inaleta shida, inabadilisha bajeti nyumbani. Alisema mama huyu. Ikumbukwe kuwa katika mji wa Bandundu bei ya mazao mengine kadhaa ya kilimo nazo zimepanda zikiwemo kalanga, mbogamboga na nyinginezo. Jimboni Kivu Kaskazini ambako tunarejea, ukumbi wa jiji la Goma unashiriki kikamilifu katika shughuli za usafi wa mazingira na usimamizi wa takataka ili kukabiliana na uchafu katika jiji kwa ushirikiano na washirika wake wa kibinafsi. Huduma ya usafi ya ukumbi wa jiji inaratibu kazi ya kawaida ya kufagia, kusafisha mifereji ya maji na kubadilisha taka. Mkuu wa huduma hiyo anatambua juhudi zilizofanyika hadi sasa, lakini anataja miongoni mwa changamoto kubwa upungufu wa nafasi za umma za kuweka takataka hizo zikikusanywa, lakini pia njia za kifedha za kufanya kazi hii kwa ufanisi. Tunamkaribisha kwa sasa Ronelindi Bonera anatujia na kipindi cha pili cha idhaa hii karibuni. Radio Okapi Invité en Swahili Barabara mtukufu msikilizaji, ni sehemu ya pili ya habari zetu. Hali ya kiusalama na kibinadamu inaendelea kuwa ya wasiwasi kwenye maeneo iliyoko kati Masisi na Pinga mtaani Walikale, idadi kubwa ya wakaaji wakikimbia vijiji vyao kutokana na mapigano ya mara kwa mara, wanaishi katika hali ya shida ndani ya maeneo ambapo walimowasili. Emil Muhombo Balume akiwa ni mratibu wa shirika Ardako mwenye kutoka ziarani katika maeneo hiyo, anakuwa akizungumza jinsi hali ya usalama kiutu kiafya iliyomo kwa wakongomani wale waliokimbia. Alizungumza na Sifa Maguru. Bwana Emile Jambo. Jambo sana mama Sifa, wewe ni kiongozi wa shirika la maendeleo na inayohusika na mazingira Ardaco. Unatoka sasa katika maeneo mbalimbali ya Masisi na Walikale, hasa zaidi kwenye Ase Pinga. Unaweza kutwambia hali ya maisha kule ni gani? Kwanza kwa ngambo ya usalama, tena kwa ngambo ya kiutu population inaishi mubaya population iko mupaniki population iko mupiskoze mubaya sana ya bwoga na banaendelea kukuangaika population inalala mubaya crepitation de bale ziko zina ziko zina sikilika na mabovu zina sikilika koteza pinga loro haiko mzuri piske population inangaika population imetoka mumakao zao zime, imehama manyumba zao wengi wametoka katika manyumba zao na wameenda muhali ingine ya mubaya wakaji wale na na wa na wa wanakimbilia upande gani wakimbizi kutoka pinga kutoka mpeti kalembe wa, nakimbilia kote koteya Pinga centre capitale bengine, wanaenda Kailenge, wengine wanaenda rungoma, wengine wanaenda misoke kaseke mutongo kibua limangi Ruvungi na kimba pia misau. Huko kuna kwa makonsentrasyo ya populasyo deplase katika teritori ya Walikale ambao wanakuwa katika hali mubaya sana. Kwa hali ya matunzo, kwa hali ya kukula, kwa hali ya kulala ni shida sana piske, na dispensaire zote zenye kule hazina madawa na magonjwa yanakuwa mengi sana. Sasa wakaaji wanaishi namna gani? eske kuna maka ya violation ya haki za binadamu enye muliona kule, ndio daboro wa kaji hawaaksede kumashamba zao kwenda kutafuta chakula sawa kawaida, dede hakuna soko, soko zinakufa na masomo aziendelee az, az, masomo az, azifonksione watoto awasome tena mm. Kwanzia Kalempe, Mpeti, Minjenje, Burai, Miera mupaka mupaka Rungoma, Kailenge hakuna masomo mwa hiyo ne, eneo bariere zinatiliwa na nani? ma bariere zinatiliwa zenye ziko za za leta zenye ziko officiel. Eh, ni wabandia tu ndio wanatia ma bariere wanalomba nini ku bariere? Wana majeto wanaomba majeto na matage. Hi matage ni ma frais kidogo kidogo. Wewe sa vile, uh, mwana memba wa maendeleo, ombi gani pendekezo gani unaweza patia viongozi kuhusu hali yenye iko kule mahitaji ya wale wakaji ni nini? Donc kama tutafika hapa ni kufa plaidoyer pour que ile population ikwe asiste kwende musaada, musaada wa kusaidia iyo population. Imeteseka, inakuwa katika hali ya mubaya sana. Tunaomba guvernema yetu isensibilise communauté humanitaire pour que musaada, assistance humanitaire ibebewe kule isaidie wa ndugu, si lepla sanitaire, si lepla woi, si le pla alimentaire, ju watu wanateseka na mvula na nyesha mingi sana, na wanakosa mahali pa kulala shida inakuwa kabisa puisike na magonjwa yanakuwa mengi sana. Musaada ikekawia, hali takuwa mubaya zaidi. Njo tunaomba guvernema yetu vrema, isilale usingizi itume delegation mbio huko Pinga mpaka Chibua kwa kuweza kuangalia ginzi itasaidia wakimbizi, populasio ambayo inateseka muhali ya ukimbizi huko Walikali. Aksanti sana bwana Emile Muhombo, aksanti sana pia mama Sifa, nikiwashukuru ni nyote ambayo mnatusikiliza hapo Beni. Katika mji huo watu makumi tatu na mbili wakiwemo wafanyakazi wa gereza na wafungwa kutoka gereza kuu la kangba hii, wamepata mafunzo ya utengenezaji wa sabuni ya maji jumamosi iliyopita. Mafunzo haya yalihamasishwa na kusaidiwa na kitengo cha msaada kwa utawala wa magereza cha MONUSCO Beni, ikiwa ni sehemu ya shughuli za siku kumi na sita za uhamasishaji kupinga ukatili dhidi ya wanawake na yatasaidia katika kujitegemea kwa wafungwa na kurudi tena katika jamii baada ya kuachiliwa. Marko Maro Fimbo kwa maelezo zaidi. Ni chumba cha kifungo ya wanawake wa Kangwai ndiyo ilichaguliwa kwa mafundisho kiufundi yale ya kutengeneza sabuni ya maji. Wafanyakazi wa gereza na mawakilishi ya wafungwa waume na wanawake walishirika kwa mafunzo yale. Bika Virakiza kiongozi makamu wa chumba cha kifungo ya wanawake alitoa thamani ya mafunzo yale kuja kutufundisha namuna ya kutengeneza Savoli Kids, itasaidia bafungwa wa mama, wakati anatoka kwenye gereza, atatumika hiyo kazi, itamsaidia na ya pili, itatusaidia hatutakuwa na wamama wale ambayo wanarudia mara mbili mara tatu kwenye gereza. Tunakuwa na mfano ya wale ambayo wanaingia kwenye parke nasionale ya Virunga, hataingia kule tena, lakini wakati atajifunza sabuni ataitengeneza, na hata rudia kwenye gereza. Juste Muindo Kitakia, mwandishi wa jela la waume la Kangwai, aliongeza kuongelea thamani ya mafunzo yale ambaye kwake ni kuwapa wafungwa kazi ya maisha. Juste Kitakia: binafsi antukamene najikuta na salama paske antuka ilikuwa besoin ye paske tunajua tunachunga wafungwa wa na wafungwa wawiko na madifikulte za mingi, wengi wanapatikana ndani ya jela sababu walifanya maerer, waliiba, walikuwa na bezo ya pesa. Alafu hii formation tunapata tutawaforme kurukeo, sawatatoka mu prison wasikuwe tena na ile matandasi ya kugusagusa. Wao Pege, watajigaramia watapata pesa zao, wakiwa nyumbani, wakiwa nyumbani na roho tulivu. Shida ni kipi? Kupata vifaa vya kazi kama alieleza B Benge Mkengere, mkurugenzi msimamizi wa shirika la Afnak. Ndio materieli iko shida, njo tunalomba vapartener vatuapuye juu, ile njo shida kabambi avo, kwanza viko ndani ya prizo; kupata materieli kwavo ni nguvu. Hii kidogo tulipata ni Afnake njo ilileta kusudi tupate kuwafundisha. Sasa nyuma ya pale bo watakuwa anafundishwa na nini? na mwenye anapenda kuendelesha atafanya nini? njo tunalomba ba partenaire ba tuapuye ku materieli kusudi iendelee, wasiache. Ni kazi mzuri inaweza kusaidia sana. Tuko msezi shuru da activisme kwenye wana nasema, shibote tuchangane, tukue na pamoja kusudi wa mama wakue forme juu wakue nao wakijitegemea. Kuprizo saa ingine hawapatake savon ya kunawa ya kusukula masani na japuyo, inalomba wabakia na afya njema, ata wako ndani ya prizo, ile savo itawasaidia kukua na itumikisha na wakati atenda mkominote pia na kwa nae kazi anaweza kwa nafanya, kusudi msaidie kuepuka magonjwa mbalimbali, msaidie pia kiuchumi. Ifahamike kwamba waliofunzwa kwa kipindi hiki ni wale ambao watawafunzwa wafungwa wengine kunako jela la waume na la wanawake la Kangwai, mjini Beni. Mark Makofimbo, Beni, Redio Kapi. Nam, tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata na mwisho mwema wa mwaka na mwaka mpya kwenu, mkisindikizwa na vipindi vya Redio Kapi. Kwangu mimi, tukutane mwaka kesho kwa idhaa mpya ya Kiswahili. Kwa herini.