Bei za mahitaji ya kimsingi zimeshuka kwa waagizaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi tangu wiki iliyopita. Zaidi ya wakimbizi elfu nne wamekimbia vijiji vyao kufuatana na uvamizi wa wanamgambo wa Bakatakatanga katika tarafa la Moba jimboni Tanganyika. Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo imefanya jitihada za kupunguza vifo vya watoto wachanga au mama zao wakati wa kuzaa, ilisema Wizara ya Mipango siku ya pili mjini Kinshasa. Hamjambo wasikizaji wapenzi na karibuni kwa wote. Bei za mahitaji ya kimsingi zimeshuka kwa waagizaji bidhaa kutoka nje ya nchi tangu wiki iliyopita. Hii ni baada ya serikali kuondoa baadhi ya ushuru. Kushuka huku kuna tofautiana kati ya asilimia tano na asilimia kumi na moja. Kati ya bidhaa husika kuna samaki aina Thomson, kuku, mafuta, sukari, unga wa maziwa, nyama na unga wa mahindi. Lakini katika soko mbalimbali za Kinshasa, ambako waripota wetu walizunguka, wanunuzi na wauzaji wanasema kwamba walitarajia kushuka zaidi. Wengi wanasema wamekata tamaa kwa sababu kushuka ikiwa kutakuwa na athari itakuwa zaidi kwa wale wanaonunua kiasi kikubwa cha bidhaa. Na huko Goma, wafanyabiashara mia moja wako barabarani. Walikuwa wamehamishwa kutoka soko la Kahembe hadi eneo karibu na taasisi ya ufundi ya Goma ITIJ, kwa sababu zinazohusiana na kazi inayoendelea, lakini inasemekana kwamba wameondolewa tena kwenye eneo hili lingine na wanaodaiwa kuwa wamiliki wa kiwanja hicho. Wafanyabiashara hawa wengi wao wakiwa ni wanawake wanaojikimu kwa biashara ndogondogo ya mbogamboga mboga, matunda na bidhaa nyinginezo, wanasema ni wanyonge, wametawanyika na shughuli zao zimekwama. Wakati ni ukumbi wa jiji ambao ulihamisha soko hilo kwa muda kwenye eneo hilo na kufanya kazi za maendeleo hapo, wafanyabiashara walishangazwa kufukuzwa na watu ambao walidai kuwa wamiliki. Wanawake hawa wanaomba liwali ajihusishe katika swala hilo. Katika jimbo la Tanganyika, zaidi ya wa wakimbizi elfu nne walikimbia vijiji vyao kufuatana na uvamizi wa wanamgambo wa Bakatakatanga katika tarafa la Moba. Watu hawa waliokimbia makazi yao walitangaza hii siku ya tatu kwamba wanahitaji msaada wa kibinadamu, kulingana na vyanzo vya pahali huko Moba wanaishi katika mazingira magumu katika tabaka Kamena usultani wa Nganye kilomita mia moja makumi nane kutoka mobakati ambako walipata kimbilio. Maelezo na Pole Munanga. Watu hawa waliokimbia makazi yao wanatoka katika vijiji tofauti ambavyo vilishambuliwa na wanamgambo wa Bakatakatanga. Wanasema wanakosa makazi chakula na huduma za afya. Hivyo wanaiomba serikali ya mkoa na mashirika ya kibinadamu kuwasaidia hasa katika kipindi hiki cha mvua. Kiongozi wa kijiji cha Kamena anahakikisha kupokea watu kadhaa waliokimbia makazi yao kutoka karibu na vijiji kumi. Kulingana na administrator wa tarafa la Moba, uvamizi wa mwisho ulitokea wikendi iliyopita. Bwana Victor Camfwa, anatangaza kuwa kundi la wanamgambo wa Bakatakatanga walivamia vijiji ine na kuchoma zaidi ya nyumba mia tano. Kiongozi wa Moba anabainisha kuwa wanajeshi wa FRDC waliingilia kati na kuwazuia washambuliaji. Kwa sasa utulivu umerejea. Toka Kalemi, Pole Munanga, Radio Okapi. Msimamizi wa tarafa la Lubero katika Kivu Kaskazini, Kanali Alenki Wewa anaomba usaidizi wa haraka wa kibinadamu kwa familia elfu nne za watu waliohamishiwa kivita hivi karibuni waliowasili pa lubero kati. Wakazi hao wamekuwa wakikimbia mapigano kati ya FARDC na M23 katika vijiji kadhaa kusini mwa taarafa hilo tangu Jumapili. Kanali kiwewa anaomba usaidizi kutoka kwa serikali pamoja na mashirika ya kibinadamu kusaidia watu hawa walio hatarini ambao wamenyimwa kila kitu na kuishi bila makazi. Alipigiwa simu na Andre Kitenge. Kufuatana na mapambano hii, ilisababisha uhamishaji mkubwa wa raia upande wa Lubero na kandokando yake. Kwa kweli, tunaona watu wengi waliohamishwa wa kutoka kusini kwa eneo ambalo ni salama zaidi. Kwa hiyo makadirio yanaenda hata kwa majamaa elfu ine ambazo tayari tumepokea kupitia kamati ya wakimbizi na miundo ya mapokezi. Na kuhusu usaidizi, ningependa pia chukua fursa hii kuomba serikali na wasaidizi wake, kama itawezekana, waweze kuwasaidia watu hawa waliokosa kila kitu, kuanzia kwanza na chakula na ikiwezekana hata mahali pa kukaa. Na watu hawa waliohamishwa hawana mahali pa kukaa, na kuna wengine ambao wamekaa katika viwanja vya shule, na wengine hata kwenye maduka au maduka fulani, na wengine wako katika majamaa ya mapokezi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inasikitishwa na kushindwa kwa mkutano wa nchi tatu mjini Luanda, ambao inahusisha na kususia kwa Rwanda. Katika barua ya tarehe 17 Disemba mwaka tunao, iliyotumwa kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, waziri wa mambo ya nje wa DRC anatoa wito wa vikwazo dhidi ya muungano wa RDF M23 na kuomba kuimarishwa kwa mamlaka ya MONUSCO ili kulinda raia na kuhifadhi amani katika eneo la maziwa makuu. Kinshasa inaonya na nukuu, wakati wa hotuba umekwisha, vitendo vinavyoonekana vinahitajika, mwisho wa nukuu. Katika mkesha wa kuwasili kwa mkuu wa nchi huko Kananga, mwanabunge wa jimbo hilo Papi Noel Kangu alimtumia barua ya kuonyesha kukasirika kwake kuhusu hali ya sasa ya Kasai Central. Katika barua hii, makamu wa mkuu wa bunge la mkoa anazungumzia kuchelewa kwa utekelezaji wa miradi mbalimbali ikiwemo puruk ambayo Felix Tshisekedi mwenyewe alizindua katika Congo central ambako tunaelekea. Baraza la wanabunge wa kijimbo wa wilaya ya zamani ya lukala linatoa wito wa uhamasishaji wa wa haraka ili kuhakikisha ukarabati wa barabara ya kitaifa namba kumi na sita kutoka Kisantu katika tarafa la Madimba hadi tarafa la Kimvula, barabara yenye umuhimu wa mtaji kwa maendeleo ya kiuchumi imetumbukia katika hali ya uharibifu wa hali ya juu na kutishia kuziba maeneo muhimu ya Kongo Central. Katika taarifa yake hii siku wa tatu, baraza hili linaloundwa na wanabunge wachaguliwa kutoka Mbanza Ngungu, Madimba na Kasangulu lilitoa changamoto kwa serikali kuu juu ya uharaka wa kukarabati barabara hii. Muundo huu ambao unashutumu kukosekana kwa mipango muhimu ya kurekebisha hali hiyo licha ya maombi mengi yaliyowasilishwa kwa viongozi husika, unatoa wito wa kuchukua hatua za haraka kutoka kwa viongozi wa kitaifa ili kuokoa miundombinu hii muhimu. Taarifa yao inasomwa na Bili Ntunga, Mbunge mteule wa tarafa la Madimba yuko kwenye kipaza sauti cha Nanaplu Rishi Mambu. Jean Kasami anatafsiri maneno yake. Muungano wa wanabunge wachaguliwa wa distrikti ya zamani ya Lukaya wanalalamikia watawala wa serikali kuhusu hitaji la kutengenezwa haraka sehemu ya barabara ya taifa namba 16 ambayo imekuwa mzigo na kipingamizi kwa maendeleo kiuchumia eneo. Kiwango cha uharibifu wa barabara hiyo hakiwezi tena eleweka kueleza. Licha ya kelele za kuomba barabara hiyo itengenezwe, hakuna jibu, na kwa hiyo wakazi wanaendelea kuishi ndani ya mazingira yasiyoeleweka hapo Kimvula na Madimba, hasa kunako sehemu ya barabara ya Kisantu Kimvula kupitia Ngeba Lefu jindinga hadi kingoma, kuna uwezekano kusikue uhusiano wa kibiashara kwa njia ya barabara kati ya mtaa wa Kimvula na maeneo kama vile Lukaya na hata jiji la Kinshasa. Kupitia lalamiko jingine jipya hili, wakaaji wanatumainia labda huende za miri za watawala zikakuswe. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imefanya jitihada za kupunguza vifo vya watoto wachanga au mama zao wakati wa kuzaa. Hakika vifo hivi vya watoto wachanga au akinamama vilipungua kutoka vifo makumi tisa na saba hadi vifo chini ya makumi nane kwa kila watoto elfu moja wanaozaliwa kati ya mwaka elfu mbili kumi na tano na elfu mbili makumi mbili. Kwa upande mwingine, zaidi ya watoto milioni kumi na sita wa Kongo wanakabiliwa na majanga ya hali ya hewa. Hizi ni baadhi ya takwimu zilizo katika ripoti ya malengo ya maendeleo endelevu na watoto katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliyowasilishwa siku ya pili mjini Kinshasa na Wizara ya Mipango kwa msaada wa UNICEF. Hii ni ripoti ya Jean-Pierre Elali. Usomi wa Ronelindi Bonera. Ripoti hii ni mojawapo ya vyombo vyenye umuhimu mkubwa na yenye itarahisisha viongozi kuelewa vyema hali ya watoto nchini DRC, ikitokana na data za hivi karibuni zilizotangazwa na taasisi ya kitaifa ya takwimu ama Institut National de Statistique. Ripoti hii inaonyesha maendeleo pamoja na changamoto za ustawi wa hali ya watoto, na miongoni mwa maendeleo haya, katibu mkuu kwenye widhara ya mipango kitaifa Daniel Epembe aliweka wazi kupunguka kwa vifo vya watoto wachanga. Hata hivyo, mabadiliko ya hali ya hewa ikiambatana na lengo la 13 la maendeleo endelevu yamekuwa na athari mbaya kwa maisha ya watoto, alisema bi Mariam Sila, mwakilishi msaidizi wa UNICEF Jueni kuwa licha ya maendeleo yaliyofikiwa, ripoti hii inaonyesha shida kibao tele ambamo watoto wanaishi ndani yake, jambo ambalo linatishia siku zao za baadaye, ilieleza ripoti hii. Na tunamkaribisha ronelindi bonera kwa kipindi cha pili cha habari. Karibuni Barabara mtukufu msikilizaji, ni sehemu ya pili ya habari zetu. Hali ya kiusalama na kibinadamu inaendelea kuwa ya wasiwasi kwenye maeneo iliyoko kati Masisi na Pinga, mtaani wa Likale, idadi kubwa ya wakaaji wakikimbia vijiji vyao kutokana na mapigano ya mara kwa mara, wanaishi katika hali ya shida ndani ya maeneo ambapo walimowasili. Emil Muhombo Balume akiwa ni mratibu wa shirika ARDACO mwenye kutoka ziarani katika maeneo hiyo, anakuwa akizungumza jinsi hali ya usalama kiutu kiafya iliyomo kwa wakongomani wale waliokimbia. Alizungumza na sifa Maguru. Bwana Emile, jambo. Jambo sana mama Sifa. Wewe ni kiongozi wa shirika la maendeleo na inayohusika na mazingira ARDACO. Unatoka sasa katika maeneo mbalimbali mbali ya Masisi na Walikale, hasa zaidi kwenye axe Pinga. Unaweza kutwambia hali ya maisha kule ni gani? Kwanza kwa ngambo ya usalama, tena kwa ngambo ya kiutu Pinga loro haiko mzuri piske population inangaika, population imetoka mu makao zao zime, imehama manyumba zao. Wengi wametoka katika manyumba zao na wameenda muhali ingine ya mubaya. Wakaji wale wanakimbilia upande gani? Wakimbizi kutoka Pinga, kutoka Mpeti, Kalembe wanakimbilia kotea Pinga centre kopital, bengine wanaenda Kailengi, wengine wanaenda Rungoma, wengine wanaenda Misoke, Kaseke, Mutongo, Kibua, Limangi, Ruvungi, na Kimba pia Misau. Huko kuna kuwa makonsantrasyon ya populasyon deplase katika teritori ya Walikali ambao wanakuwa katika hali mubaya sana. Kwa hali ya matunzo, kwa hali ya kukula, kwa hali ya kulala, ni shida sana, piske na dispensero zote zilizoko kule hazina madawa na magonjwa yanakuwa mengi sana. Sasa wakaaji wanaishi namna gani, eske kuna maka ya violation ya haki za binadamu nye muliona kule ndio daboro, wa kaji hawaaksede kumashamba zao, kwenda kutafuta chakula kwa sawa kawaida dede. Hakuna soko, soko zinakufa, na masomo aziendelee azi, azi masomo azifonctione azi watoto awasome tena mm. Kuanzia kalempe mpeti minjenje burai miera mupaka mupaka Rungoma, kailenge hakuna masomo Mwa hiyo eneo. Barriere zinatiliwa na nani? Ma barriere zinatiliwa zenyewe, ziko za za leta zenyewe ziko officiel. Eh, ni wabandia tunjiona tena barriere. Wanalomba nini ku barriere? Wana majeto, wanaomba majeto na matage hi matage se ima fry kidogo kidogo. Wewe sa vile uh, mwana memba wa maendeleo, ombi ombi gani, pendekezo gani unaweza patia viongozi kuhusu hali yenye iko kule, mahitaji ya wale wakaji ni nini? Donc kama tutafika hapa ni kufa plaidoyer pour que ile population iko assiste njo tunaomba oe guvernema yetu vraima isilale usingizi itume delegation mbio huko Pinga mpaka Kibua kwa kuweza kuangalia ginzi itasaidia wakimbizi population ambayo inateseka muhali ya ukimbizi huko Walikali. Asante sana, Bwana Emile Muhombo. Asante sana pia mama Sifa nikiwashukuru ni nyote ambao mnatusikiliza hapo Beni. Katika mji huo watu makumi tatu na mbili wakiwemo wafanyakazi wa gereza na wafungwa kutoka gereza kuu la Kangbai wamepata mafunzo ya utengenezaji wa sabuni ya maji Jumamosi iliyopita. Mafunzo haya yalihamasishwa na kusaidiwa na kitengo cha msaada kwa utawala wa magereza cha MONUSCO Beni, ikiwa ni sehemu ya shughuli za siku kumi na sita za uhamasishaji kupinga ukatili dhidi ya wanawake na yatasaidia katika kujitegemea kwa wafungwa na kurudi tena katika jamii baada ya kuachiliwa. Marko Maro Fimbo kwa maelezo zaidi. Ni chumba cha kifungo ya wanawake wa Kangwai ndio ilichaguliwa kwa mafundisho kiufundi yale ya kutengeneza sabuni ya maji. Wafanyakazi wa gereza na mawakilishi ya wafungwa waume na wanawake walishirika kwa mafunzo yale. Bika Virakiza, kiongozi makamu wa chumba cha kifungo ya wanawake, alitoa thamani ya mafunzo yale: hii formation ya savon ni ya mzuri sana. Mbele ya yote, tunaanza shukuru kwa partenere yetu wa Monusco, na tunashukuru Afnac kujitoa nayo kuja kutufundisha namuna ya kutengeneza savoli Kids. Itasaidia bafungwa wa mama, wakati anatoka kwenye gereza atatumika hiyo kazi, itamsaidia na ya pili, itatusaidia hatutakuwa na wamama wale ambayo wanarudia mara mbili mara tatu kwenye gereza. Tunakuwa na mfano ya wale ambayo wanaingia kwenye parke nasionali ya Virunga, hataingia kule tena, lakini wakati atajifunza sabuni ataitengeneza na hata rudia kwenye gereza. Juste Mwindo Kitakia, mwandishi wa jela la waume la Kangwai, aliongeza kuongelea thamani ya mafunzo yale, ambaye kwake ni kuwapa wafungwa kazi ya maisha. Juste Kitakia: binafsi antuka me najikuta na salama paske antuka ilikuwa besoin ye paske tunajua tunachunga wafungwa na wafungwa waviko na madifikilte za mingi. Wengi wanapatikana ndani ya jela sababu walifanya maerreur, waliiba, walikuwa na bezo ya pesa. Alafu hii formasio tunapata tutawaforme, toka sawatatoka mu prison, wasikuwe tena na ile matandasi ya kugusagusa wao pege, watajigaramia, watapata pesa zao wakiwa nyumbani wakiwa na roho tulivu. Shida ni kipi? Kupata vifaa vya kazi, kama alieleza B Benge Mkengere, mkurugenzi msimamizi wa shirika la ndio materiel, iko shida, njo tunalomba ba partenaire ba tuapuye juu ile. Njo shida kabambi, abo kwanza biko ndani ya prison kupata materiel kwa abo ni nguvu. Hii kidogo tulipata ni AFNAC njo lileta kusudi tupate kuwafundisha. Sasa nyuma ya pale bo batakuwa nafundishwa na nini na mwenye anapenda kuendelesha atafanya nini, njo tunalomba ba partenaire batuapuye ku materiel kusudi iendelee wa na ba wasiachi ni kazi mzuri naeza kusaidia kuepuka nte Mbani msaidie pia kiuchumi napata namna ya kuishi. Ifahamike kwamba waliofunzwa kwa kipindi hiki ni wale ambao watawafunza wafungwa wengine kunako jela la waume na la wanawake la Kangwai, mjini Beni. Mark Makofimbo, Beni Radio Kapi, mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufata.