Oh, hafla ya kupeana vyombo vya kazi kati ya mkuu wa jeshi la Kongo wa zamani na yule wa mpya ilifanyika hii siku ya kwanza mjini Kinshasa mbele ya Rais wa Jamhuri. Jimboni Kongo Central, shirika la raia la Songololo linatahadharisha kuhusu visa vya kikohozi vinavyozingatiwa huko tangu mwezi Desemba iliyopita. Mkuu wa mtaa wa afya wa Sona Pangu, Daktari Lora Ngungu anasema kuwa utafiti utaanza hivi karibuni ili kujua kama ni janga au la. Shirika la raia la Kananga linalaani kuitwa kwa liwali wa jimbo la Kasai Central hapa Kinshasa, linasema kwamba mtindo wa mwito huo hauko sawa. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, na asubuhi njema kwenu. Luteni Jenerali Banza Milambwe Jules, mkuu mpya wa jeshi la FARDC, aliingia rasmi ofisini hisi kwa kwanza baada ya hafla ya kukabidhiana vyombo vya kazi na mtangulizi wake. Hafla hiyo ilifanyika katika kambi ya Kankokolo mbele ya rais wa jamhuri Felix Antoine Chisekedi na watu wengine kadhaa. Mkuu huyo mpya wa jeshi ameapa kutetea uhuru mamlaka na uadilifu wa nchi ya Congo dhidi ya vitisho vyote. Akizungumza, mkuu wa majeshi Christian Tshiwewe anayemaliza muda wake amekumbusha changamoto ya usalama inayokabili jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo hivi sasa. Na pia kamanda mpya wa kanda ya tatu ya ulinzi anaomba maafisa wa kijeshi kuwa na nidhamu, umoja na uzalendo. Luteni Generali Pasifiki Masunzu ametoa ombi hilo kwao hii siku wa kwanza mjini Kisangani wakati wa shughuli ya makabidhiano ya vyombo vya kazi na kuanza upya na mtangulizi wake Luteni Jenerali Marcel Mbangu. Tukiwa pamoja na kuonyesha uzalendo, tutamshinda adui Rwanda na makundi yenye silaha yanayoishambulia nchi yetu, aliyesisitiza kamanda mpya wa eneo la tatu la ulinzi la jeshi la Congo katika jimbo la Hotwele. Karibu wakazi elfu makumi nne wa kijiji cha Sambia katika tarafa la Dungu walikimbia vijiji vyao kufuatana na mzozo wa mipaka ya eneo kati ya jamii mbili, ambao ulipitiliza siku ya sita iliyopita. Kulingana na mashirika ya kiraia watu watatu walichomwa moto wakiwa hai na makumi ya wengine kujeruhiwa na nyumba ya kuchomwa moto. Shughuli zote za kiuchumi pia zimesimama. Kwa maelezo zaidi. Ni tangu mwezi wa sita ambapo mzozo huu wa mipaka kati ya jamii za Logo na Azande ulizaliwa. Wakaaji wa eneo la Faraje linalokuwa hasa na kabila la Logo wanadai muji cha biashara cha Sambia ambacho kinapatikana katika eneo jirani la Dungu na ambalo ni makao ya kabila Azande. Wakiwa na silaha mikononi, watu hawa walivamia mji huu siku ya Mungu. Watu tatu walichomwa moto hadi kufa, wengine zaidi ya kumi walijereuliwa akiwemo polisi mmoja na karibu nyumba kumi kuchomwa moto. Shambulio hili ilisababisha kuhama kwa wakaji wote wa Sambia. Maduka, masoko, makanisa, shule hazifanyi kazi, ujulisha shirika ya kiraia eneo hilo. Kiongozi wake Justin Enepai anatoa wito kwa serikali kutatua mzozo huu wa udongo. Anaomba pia watu wanaoshirikiana na waliotenda hiyo mabaya kunaswa na sheria. Hali ya utulivu imeonekana kwa eneo hilo tangu siku ya Mungu kutokana na kupelekwa kwa FRD kutoka mji ya Dungu. Lakini mzozo unaendelea kati ya kabila hizo mbili ijapokuwa wito wa utulivu kutoka kwa viongozi jimboni, pia wanabunge, ujulisha duru ya nyumbani toka Bunya, Iza Kremo Yope, Radio Okapi. Kama nilivyotanguliza, katika jimbo la Kongo Central hususan tarafani Songololo tangu mwezi Disemba iliyopita, watu wengi wanasumbuliwa na kikohozi mara nyingi pamoja na homa kali ni jumuiya mpya ya kiraia ya Kongo ya pahali ambayo inatoa tahadhari ikihofia janga. Mratibu wa muundo huu anathibitisha kuwa mtaa wa afya wa Sona Pangu bado unatatanishwa na ugonjwa huu ambao hajui chanzo chake. Alipopigiwa simu, daktari mkuu wa mtaa wa afya wa Sona Pangu alidokeza kuwa uongozi wake umejulishwa kuhusu hali hii. Daktari Lorangungu anasema kuwa utafiti katika kando kando ya vituo hivyo ambavyo vimerekodi visa kadhaa vya kikohozi utaanza hivi karibuni, kabla ya kuhitimisha kama ni janga au la. Zaidi ya familia elfu mbili zilizoathiriwa na mvua iliyonyesha mwishoni mwa wiki huko Kindu hadi sasa hazina msaada. Wengine wanalala nje na wengine ndani ya familia zilizowapokea. Mbunge wa kitaifa wa Kindu, Matata Ponyo Mapon, anaona huruma kwa ajili ya wananchi walioathirika na kuomba msaada wa haraka. tuangalie namuna ya kutumia mamwae kwa gisi watoke, kwa hiyo shida yenyewe iko nayo kisha hiyo mvula kabambi kunyesha. Wito waliwali wali wa Kasai Central bado unasisimua. Maoni ya hivi punde ni ile ya jumuiya ya Kongo ya utawala wa sheria Sikade, kwa kifupi inasema kuwa ni wasiwasi wasi kwamba masharti yaliyotumika katika wito huu kama vile baada ya kupokea au uje mara moja pamoja na sababu iliyotolewa ni jambo lisilofaa. Tayari mwishoni mwa wiki, naibu waziri wa mambo ya ndani ambaye alikuwa amejulishwa juu ya kuandamana kwa watu kwa sababu ya swala hilo, alitoa wito kwa watu kwamba watulie. Mengi na Jacques Mkongole katika ripoti ya Francois Kadima. Shirika la Kongo ya utawala wa sheria imekasirishwa na aina hii ya mazoezi, inasikitiza kwamba haihamasishi demokrasia. Mkurugenzi wake mkuu Dominique Kambala ambaye anakumbuka kwamba ofisi ya bunge la jimbo la Kasai ya kati ilikumbukwa Kinshasa kwa njia ile ile. Huko Kinshasa, anasisitiza kuwa usambazaji wa wito huu kupitia mitandao ya kijamii unaonyesha ukosefu wa heshima kwa taratibu rasmi. wakati maandamano yaliyopangwa kufanyika Kananga mwishoni mwa wiki kufuatia wito wa gavana huyo hayakufanyika. Naibu wa waziri wa mambo ya ndani Ejeudi Chela Kamba alitoa wito kwa wananchi kuwa watulivu. Ikumbukwe kwamba gavana wa Kasai Central alialikwa kwa njia ya simu kutoka kwa naibu waziri mkuu wa mambo ya ndani ili kujiunga mara moja na Kinshasa baada ya vyombo vya habari kuonekana kuwa havikubaliki wakati wa mkutano wa ziara ya Kananga ya mkuu wa nchi. Wanafunzi wote wa mwaka wa sita wa shule za sekondari wamepigwa marufuku kabisa kuandaa kambi za kujifunzia pamoja katika eneo lote la kitaifa, kulingana na inspekta jenerali wa elimu ya kitaifa na uraia mpya ambaye anawasilisha taarifa hizi kwa redio Kapi. Hatua hii haipaswi kuruhusu ubaguzi wowote. Hubert Kimbonza anatoa onyo kwa viongozi wote wa shule, wanafunzi na wazazi na hata wakaguzi wanaovumilia tabia hii katika eneo lao la kazi wataadhibiwa vikali. Huber Kimbonza, sefu mkaguzi mkuu wa elimu ya taifa na uraia mpya, alisema hayo kupitia kipaza sauti cha Blaise Shindani Kambala. Maneno yake yanatafsiriwa hapa na Jean Kasami: nous ne voulons pas entendre cette année. Nous ne voulons pas entendre cela de nos oreilles que Hatutaki kusikia habari za makii ya wanafunzi watakaomaliza mafunzo ya somo la mwisho la sekondari. Hatutavumilia kusikia michango ya pesa ili wanafunzi walipe nyumba wala mahali fulani wataendeshea makii. Kila mzazi, wala inspekta, wala tena kiongozi wa shule ambaye atatembea kinyume na pendekezo hili, atapambana nasi njiani mwake. Kila mmoja afungue macho yake vizuri ili kupinga zoezi hiyo mbaya, yeyote atakayechangia kipesa, kimawazo, kidini au tena kiroho kwa ajili hiyo hatafanyikiwa kama de Asilimia makumi nane ya kahawa ya kutoka jimbo la Ituri inaepuka mzunguko wa kawaida wa kuuza nje ya nchi. Hivi ndivyo alivyosema mkuu wa ofisi ya habari za kibiashara katika kituo cha forodha cha Mahagi. Sababu ni ukosefu wa usimamizi wa wakulima, kulingana na chanzo hicho. Kwa upande wake, mkurugenzi wa mkoa wa ONAPAC Max Kandolo Lusele anahalalisha upungufu huu mkubwa kwa nchi, kwani mipaka inaingiwa hata kinyume na sheria. Katika mahojiano na Sadiki Abubakar, Max Kandolo anazungumzia kuhusu juhudi za serikali kubadili mwelekeo huo. Fuateni Bwana Max Kandolo Lusele. Jambo jambo journaliste, unaweza kutuambia hali gani leo imepatikana mulimo wa kawa na uuzishaji nje ya nchi ya hiyo mbegu katika jimbo la Ituri? Onapake iko na fanya nguvu yake yote pour accompagner le gouvernement ya, ya kuweza kuenkadre watu wenye wiko kuile mulimo ya kawa. Unajua kama mulimo wa kawa iko mulimo moya enye kukuba. territoire tatu tuko na kawa au niveau ya tuko na kawa kunivo ya Maagi, tuko na kawa kunivo ya Aru na kuile ba territoire yote, una pake iko natia mkazo a travers ba agronome bake ya kuweza kuankadre balimaji ya kawa na kubapatia espoir ya kwamba iko mlimo moya kuna avenir sana. Tunasikia kwamba zaidi sana wakulima wa kawa wanabeba makawa zao wanaipeleka wao peke huko nchini Uganda, wanauzisha bila kupita ku njia ambayo inayo stahili ya kise Kali. Ile ko kweli ni shida sana jimbo letu la Ituri, na tunafanya nguvu yoyote kuweza kuwafasiria wale walimaji baweze kuuzisha kafe zao kunjia yenye inastahili, na ile pale kuko office ii tubanaita ONAPAC enyeniga nasimamia hapa kujimbo ya Ituri iko pale juu ya kubaakompanye kubabeba kubafasiria namuna gani exportation inafanyika. Me kuko shida kidogo enyina niliweza kukonstate iko njo kukosesha wa exportateur ba operateur economique benye banajitia kabisa kuile njia ya kuexporte kawa na kunamuna moya ya mzuri oyi, tunaita exportation classique. Mingi banapenda kufanya hii, banasema commerce frontalier, na wengine wanapita ku fraude, na ile yote iko nafanya ke province yetu inakosa pesa na inchi yetu inapoteza. Ni kwa sababu gani? Hakuna waoperateur economique ama waendesha biashara ambao wa wanajihusisha na ile exportation kwa njia ya halali. Japokuwa kwa ngambo ya kakao kuna wa exportateur wa operateur ekonomiki mingi ambao wanajihusisha na hiyo kazi bon, ile Nawaza iko question moya wange kuwauliza wale wa operateur economique, juu ya nini hawapende kujiingiza kunjia ya kawa, wakisahau kama kawa njo ilifanya boom a une certaine époque, ni ikuwe ku Nord Kivu meme hapa Ituri. Nawaza watu wa zamani wanajua hii, walikuwa wanaita kengezi baz, ilikuwa ilikuwaka soko moya ya kawa kabisa kabambi ku niveau ya territoire ya Aru. Me hapa sasa watu wanapenda pesa ya mbiombio, kawa iko mulimo moya ya avenir na inachunga pesa kabisa, na unaweza kukadirisha uh, idadi gani leo asilimia ngapi ya kawa ambayo imeuzishwa inji ya nchi kwa njia ya halali, asilimia ngapi de fason officielle? Ba bastatistike yetu ya kampani na napita hapa, tuliweza kupitisha 1000 ton ya kawa de fason officielle inatoka inji ya nchi kwa mwaka kwa kampani me aiko, njo production ya yetu production, na kwa meme 5 fois 6 fois plus ya ile nye tunapitisa officiellement, na ile iko juu ya watu wengine wiko na Tabia mbaya ya kupenda kufrude matunda ile ya kafe, wanapeleka ku inchi jirani, itaprofite ku ile inchi, ke inchi yetu ya Kongo. Njoo maana niko natia mkazo, niko nalomba wa operateur economique, surtout we iko pale Aru, iko maagi meme wapa Bunya, tuseme watu ya Waituri wote baweze kusaidia inchi wakiingia ku ile exportation ya kawa vile biko nafanya ya kakao. Itakuwa mzuri sana juu ya jimbo letu na juu ya inchi yetu. Wana Max Kandolo Lucere. Merci. Bonne Kandolo Lusee merci asanti, bonne journaliste katika jiji la Beni. Vijana wengi wenye vipaji vya kushona mavazi na mitindo wakikusanyika ndani ya Beni Fashion Event waliwasilisha onyesho la mavazi na mitindo kuelekea mwisho wa mwaka elfu mbili makumi mbili na nne. Lengo kwa mujibu wa waanzilishi ni kukuza vipaji vya ndani na kuwahamasisha vijana katika ujasiriamali ili kupigana na ukosefu wa kazi na uhalifu na kupinga maadili. Mark Marofimbo kwa ripoti. Tamasha ya Beni Fashion Event iliwakusanya zaidi ya vijana mia mashabiki kunako pahali ya utamaduni ya Virunga. Maongezi kuhusu asili ya ndani ya upanuko kiuchumi, maonyesho ya ufundi ya kushona mavazi ya aina ya kisasa, na maonyesho kadhaa ya mabinti warembo ndiyo yalikuwa orodhani. Ila kulitokea wapi akili ya kuunda tamasha hii? Saida Chisale ni mwanamemba ni mradi kitamaduni ya kushindikiza kwa namna yote, alisema Dalzon Mikundi, msimamizi mstahafu wa baraza la vijana mjini Beni. Tamasha kama hii inanifurahisha sana kama mkuu wa vijana, maana inaonesha kabisa kazi kubwa ambayo vijana wa Beni wiko wanafaa, maana tamasha hii inaonesha kabisa vijana wa Beni wiko wanashona nguo vizuri sana, na nguo wanaishona kwa namna ya kipekee nguo ambazo tulikuwa tunaweza omba Kishasa faa zingine, sasa kwa leo zinashonwa hapa Beni. Na ndiyo maana tunasema vijana wote wa Beni wangejitia njomu kazi kama hii, hapana kukuwa nafaa kazi ya kutatiza wengine. Kiongozi wa Beni Fashion Event aongojelea mengi toka wafadhili kwa kupanua mradi huo inaokuwa ngali mchanga. Cedric Mutia: tunangojea maentreprise ama ma société zenye ziko kati ya goma zikuye huku kwetu, nazo zikuye sapoti ma activite za bajene, ama hata ma entreprise local ma société local ziko na soutenir bajene dans des activite culturel, parce que ni ma activite zenye zina tu furaisha na zina tu permettre kujitoa wala kujiexprime en fait. Hii tamasha ni apili kwa mwaka wake wa pili pili, pia undaji Beni Mark Marofimbo, Radio Kapi. Naam, tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufata.