Radio Okapi. Shirika la madaktari wasio na mipaka MSF, linaomba sheria za kimataifa za kibinadamu ziheshimiwa katika eneo la mapigano kati ya jeshi la Kongo na waasi wa M23. Zaidi ya watu makumi saba waliojeruhiwa kutokana na mapigano ya hivi majuzi wanatibiwa kwa msaada wa shirika hilo. Bei ya kipimo cha samaki inayoitwa mpiodi imepungua kati ya wauzaji wa wakubwa wakubwa mjini Kinshasa. Akina mama wa nyumbani wanakaribisha jambo hilo. Huko Kivu Kusini, mashirika ya kiraia yaliandamana hisi kwa tatu katika jimbo lote kwa lengo la kukemea uchimbaji haramu wa madini unaofanywa na wageni, hasa raia wa China. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa wote huko Kivu Kaskazini ambako tunaanzia, zaidi ya watu makumi saba waliojeruhiwa kutokana na mapigano ya hivi majuzi kati ya M23 na jeshi la FARDC wanatibiwa katika miundo miwili ya matibabu inayoungwa mkono na Medecins Sans Frontieres MSF, katika tarafa la Masisi. Hii ni hasa katika hospitali kuu ya Masisi na kituo cha afya cha Nyabiondo. Watu wengine waliojeruhiwa pia wanatibiwa na timu za MSF katika hospitali kuu ya Minova na kituo cha hospitali ya Numbi huko Kivu Kusini. Wakati mapigano yakiendelea, MSF inaomba sheria za kimataifa za kibinadamu ziheshimiwe katika eneo. Kwa habari hiyo hiyo, katika Kivu Kaskazini, mapigano makali yaliendelea siku nzima hii siku tatu katika mji mkuu wa tarafa la Masisi na katika kijiji cha Ngungu katika tabaka Ufamandu ya kwanza Askari wa jeshi la FARDC wakiungwa mkono na wapiganaji wa wazalendo waliendelea na mashambulizi katika jaribio la kuwaondoa waasi wa M23 kutoka katika miji hii wanayokalia. Kulingana na vyanzo kadhaa, jeshi limefanikiwa kuteka tena sehemu ya Masisi kati. Vivyo hivyo kwa Ngungu, ambako waasi wa M23 bado hawajafukuzwa kabisa. Milio mikali ya risasi bado inasikika jioni ya hii siku ya tatu katika maeneo haya. Vyanzo vyetu vinasema kituo cha afya cha Kitombiro katika tarafa la Lubero, jimboni Kivu Kaskazini kiliharibiwa usiku wa kuamkia hii siku ya pili na watu wasiojulikana waliokuwa na silaha waliokuwa wamevalia sare zinazofanana na za jeshi la Kongo, kulingana na asasi za kiraia za eneo hilo. Watu hawa walichukua mali kadhaa Ikiwemo magodoro ya wagonjwa, madawa na vifaa vingine vya matibabu, hali ambayo inatatiza zaidi utunzaji wa wagonjwa katika mundo huu wa matibabu katika mkoa. Umoja wa Kitaifa wa vyombo vya habari vya Kongo UNPC, sehemu ya Hoka Tanga, unalaani vikali mauaji yaliyotokea Lubumbashi ya mwandishi wa habari Patrick Adonis Numbi Banze mkurugenzi mkuu wa kituo cha televisheni cha Pamoja Canal, usiku wa kuamkia hii siku ya tatu tarehe nane Januari, alipokuwa akienda nyumbani kwake. Mwandishi huyo wa habari alijeruhiwa kwa mapanga kichwani na watu wasiojulikana. Katika taarifa iliyotangazwa hii siku ya tatu, UNPC inaonyesha kuwa mwili wake ulipatikana na walinda doria wa polisi wa taifa la Congo mwendo wa saa saba usiku Askari hawa wa doria walimpeleka katika chumba cha kuhifadhia maiti kilichopo mtaa wa nane katika kata Upemba, inasema taarifa hiyo. Kipimo cha samaki inayoitwa pod imepungua kwa siku kadhaa, kati ya wauzaji wakubwa wakubwa mjini Kinshasa. Mwanahabari wa redio Kapi alijionea kwa macho swala hili alipozunguka katika vyumba kadhaa vya baridi jijini. Akina mama wa nyumbani waliohojiwa wanataka mwelekeo huu wa kushuka kwa bei udumishwe kwa wakati. Maelezo na Roneli Ndibonera katika ripoti hii ya Blaise Ndongala Mayanda. Hatua ya serikali ya kupunguza bei ya chakula mbalimbali mbali inaanza kuleta matokeo kwenye soko hapa mjini Kinshasa. Fungo ya kilo makumi tatu ya samaki ya baridi aina shinchard 18 plus iliyokuwa ikiuzwa kwa pesa za Kongo 220,000 Congo 220,000 yaani francs congolais mwezi uliopita, kwa sasa inauzwa kwa pesa 1100, 18 pesa za Kongo yaani sa 80 elfu franc kongole. Vile vile, samaki aina chinchard 20 plis inauzwa kwa sasa kwa pesa za Kongo miambili na kumi elfu yaani desa di mil franc pesa za Kongo badala ya pesa miambili makumi tatu na moja elfu pesa za Kongo yaani desa 30 mil franc kongole kama ilivyokuwa kawaida kwa dola za Marekani. Hali hii inaonesha punguzo ya dola kumi za Marekani kwa mfungo wa samaki ya kilogramu samaki zenye kupendwa sana na wakaaji wa mji wa Kinshasa. Hata hivyo, wananchi wanabaki kuwa makini na mabadiliko ya bei na wanatarajia kwamba mwelekeo huu wa kupunguka kwa bei utaendelea katika miezi ijayo. Punguzo hili linafurahishwa wafanyabiashara na familia waliokutana na waandishi wa redio Ukapi kwenye soko kuu ya mji wa Kinshasa. Wanadai kwamba punguzo hizi za bei ni matokeo ya mageuzi yaliyoanzishwa na serikali ili kupunguza gharama za bidhaa muhimu za kila siku kumbuka kwamba serikali yake Jiditsu Minwa ilisitisha kodi ya TVA na kupunguza ushuru na kodi kwenye bidhaa nane muhimu za kila siku. Hizi ni pamoja na samaki ya baridi, samaki ya chumvi, maziwa, sukari, nyama, kuku, mchele na unga wa mahindi. Katika jimbo la Lomami, viongozi wa Grexis kutoka Pekin nchini China walisimamisha kazi ya kisasa hii siku ya pili kwenye mhimili wa barabara ya kitaifa namba moja Mweneditu Mbujimai. Uamuzi huu ulichukuliwa kuomba kukamatwa kwa mhusika wa mauaji ya watu wawili wa, wa kichina katika mkesha wa mwaka mpya huko Mweneditu. Jacque Mkongole anatupa maelezo zaidi katika ripoti ya Ester Ndalafina. Wakati wa kikao cha baraza la usalama viongozi wa Grexis kutoka Benjing nchini China walitangaza Jumanne kwa meya wa muji wa Mweneditu kusimamishwa kwa kazi ya kutengeneza barabara ya Mweneditu Mbujimayi wenye kuwa na urefu wa takriban kilomita 113. Kulingana nao, kuanza tena kwa kazi kunafuatiwa kukamatwa kwa afisa wa polisi aliyewapiga risasi raia wawili wa China katika eneo la karibu mkesha wa mwaka mpya huko Mweneditu. Meya wa Mwenedito hayajafanyikiwa. Viongozi wa grek sisa wanaendelea kuwa wakali. Jumatano hii mkutano mwingine umepangwa kufanyika Mbujimai na kamanda wa mkoa ishirini na moja ya kijeshi. Itakumbukwa kwamba raia wawili wa China waliuawa katika eneo la tukio la mkesha la mwaka mupya, na afisi wa polisi aliyepewa jukumu la kuwalinda mtu watatu alijeuriwa vibaya kwa risasi, lakini tangu tukio hii la bahati mbaya, muuaji anayedaiwa kuwa bado anakimbia Purini. Maafisa watatu wa PNC Mwene Ditu wamekamatwa tangu Jumanne katika ofisi wa mwendesha mashtaka wa kijeshi kwa kosa la kumupa afisa huyo wa polisi silaha kwa usalama wa raia wa China wa Grexis. Mjini Kinshasa, chuo kikuu cha Kinshasa, ISTM Kinshasa pamoja na kliniki ya chuo kikuu cha Kinshasa zimetengwa zaidi kutokana na uchovu katika utekelezaji wa kazi za ukarabati wa njia za bypass kwenye na Kimwenza, maeneo ya Triangle de Campus. Watumiaji wa barabara hii wanashutumu jambo la kuwa kazi iliyoanza imesimama, huku njia ya kukwepea ya Avenue Parc de Virunga na daraja katika kiwango cha Triangle umevunjwa na hivyo kufanya namna ya kufika Unikin na Monga Fula kuwa ngumu. Matokeo yake ni kwamba msongamano wa magari unaendelea kuzingatiwa kwenye njia ya kupita kunako chuo kikuu pamoja na universite kuwa katika hali mbaya ya hali ya juu sana. Kutoka Rampwengaba huko Kivu Kusini, mashirika ya kiraia yalitoa wito wa kuandamana na kufuatiwa na kupooza kwa shughuli hii siku tatu katika jimbo lote na hasa katika jiji la Bukavu. Maandamano hayo yalikuwa na malengo mawili kulingana na uandaji kwanza kukemea uchimbaji haramu wa madini unaofanywa na wageni hasa raia wa china kisha kuunga mkono wanajeshi walio kwenye uwanja wa mapigano dhidi ya waasi wa, wa m23 wanaoungwa mkono na rwanda ripoti ya jean kasami waandamanaji walizungukwa na polisi ili kusitokea kitendo cha ukweukaji wa kanuni za maandamano ya bila mikokotano soko duka uchukuzi wa umma vyote vilienda sambamba licha ya kwamba shule fulani na maduka ya katikati ya mji wa Bukavu yalibaki bila kufunguliwa sababu ya kutaka kuwa makini kwa kila tokeo mbaya ambalo lingiweza ripotiwa. ya Mungu Samuel, mratibu wa vikundi vya raia ajili ya kupinga mambo yasiyochangia maendeleo ya jimbo la Kivu ya Kusini, alisema wanakataa mali ya ndani ya udongo wa Kivu ya Kusini kuwinisha wa China wakati wakongomani wakiishi hali ya umaskini. Mwenyekiti wa ofisi ya shirika la raia Kivu ya Kusini, Nene Bintu, upande wake aligusia usalama, alijulisha kutafanyika maandamano ya kukaa kitako muda wa siku tatu kunako mipaka kati ya DRC na nchi ya Rwanda kuonyesha mafadhaiko ya wakaaji wa Kivu ya Kusini mbele ya mataifa yote kuhusu uchokozi wa Rwanda dhidi ya Kongo. Alitaka pia wenye kusababisha jeshi la Kongo lisizidi nguvu waasi wa M23 pamoja na wasaidizi wao wahukumiwe kulingana na sheria ya nchi. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. na kesi ya dhahabu na noti za dola zilizonaswa na serikali ya mkoa wa Kivu Kusini kutoka kwa kundi la Wachina wanaotajwa kuwa wachimbaji haramu wa madini huko Rubimbi katika tarafa la Walungu inatia wasiwasi. Kwenye mkutano wa kilele wa wizara ya mambo ya ndani, katika telegramu iliyotumwa kwa gavana Jean Jacques Purusi, waziri wa mambo ya ndani alimwagiza gavana huyo kumpelekea ripoti ya kina kuhusu hali ya raia wa China waliokuwa na madini ya dhahabu na kiasi kikubwa cha fedha. Aidha, uongozi wa Kinshasa unaomba liwali wa Kivu Kusini kufikisha mbele ya ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu kwa ajili ya taratibu za kisheria mali zote zilizokamatwa wahusika na wasaidizi wao ili kurejesha jimbo la Kongo katika haki zake kulingana na sheria ya madini. Keti Angomora ni msichana mdogo anayefanya kazi katika chama cha wawezeshaji wa bidhaa na huduma muhimu. Mundo wao unafanya kazi katika kituo cha mpaka cha Ruzizi de kwa namna ya wakala. Anazungumzia matatizo wanayopata kwa kuvusha unga wa mahindi na muhogo kutoka Rwanda hadi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jean Kasami alikutana naye kazini kwenye mpaka wa Ruzizi D huko Bukavu. Keti ya Ngomora, jambo. Jambo. Hapa nyinyi ambao mnafasilite wachuguzi wadogo wadogo kuvukisha biashara, matatizo gani mnakumbana nayo zaidi upande wa kama vile chakula ambayo walisema ikuwa inaingia bila kulipia? Tunakumbwa na shida ya kuona kama waautorite walisema kama maprodui ile machakula yenye batu viko nao, lazima sana itakuwa inaingia ingia pasipo malipo yoyote lakini mpaka saa hii tuko na ile shida tungaliki nalipa matax, na hata wachuguzi wengine wanabafata hata msoko wa kuwalipisha ile matax, japo leta peke lisema ya kwamba itaexonere ile matax. Ni aina gani ya chakula hiyo tunauzishaka shie? Tuko mubia bunga, bunga ya muinzi na ya muogo, maragi na kazalika, lakini tunatumikaka sana ni bunga ya muogo na ya muinzi. Sasa ngambo ya mpaka, ninasikia malalamiko ya wengine wachuguzi wadogo wadogo wa, wa dogwa, dogwa, Kongomani kwamba kuna biashara wao hawaruhusiwe kuvukisha Rwanda. ni kweli? Ndiyo, ile ni kweli, tunachikuta mara mingi wanye Rwanda wanavusha biashara yavo yote na mara mingi wanaileta bana fasilema, lakini sisi wa kongomani kwa kuvukisha hata kitu hata ikwe chakula hata winama ya maragi iweve Rwanda ni problemi baki kamata bana itupa mu Ruzizi, baki kamata wanakiala kitu fulani bana kitupa. Mpaka sai hatujue nini tunaweza peleka Rwanda, ijapokuwa soko zetu zote zinayala na ma, na ma producer kutoka Rwanda wewe zina zina sh, shuaka mu Kongo, lakini sisi wa Kongo mani tuko na ile shida hatujue nini yenye leta yetu yabwe na itika shetu bebe kwabo ijapokuwa boye marchesa yetu yote iko na ma producer zabo. Kufuatana na matatizo yote yale, una maliza kutaja mapendekezo yenu ni gani? tupia vitu ku frontier watu wanapenda kufukisha Rwanda, ila boy wakipenda kufukisha vyapo vitaingia kwetu pasipo shida. Ngomora, ninakushukuru. Asante baba, katika tarafa la Beni huko Kivu Kaskazini. Ripota maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu za wakimbizi wa ndani alitembelea eneo la watu waliokimbia makazi yao. Huko Luvangira kuelekea mwisho wa 2024, iko katika manispa Owicha kilomita 13, kutoka mji wa Beni. hali ya eneo hili ikoje? harakati hizi zinaendeleaje? maelezo katika ripoti hii ya siku na Mark Marofimbo aliyeambatana na ujumbe huu Paula Garvia alipofika kunako kempi hiyo ya Luvangira alikuwa na muda ya kuwasikiliza kwa namna ya kipekee wasichana wa mama na wababa. Yalikuwa mazito kuwasikiliza, kwani kufika kwao huko kunako kempi hii na kuishi kwao sio jambo la kuelewa na kueleza. Huyo mkimbizi toka otumaberi mtani rumu jimboni turi hakuweza kujizwiza, nilifikaka Beni kumateso sana. Nilitokakotomaberi na mgulu nikapita mpori tike nikenda tokia Beni na semene munjia njo nikashukiaka pa pawicha na migulu yoteshakavimbavimba mibeshanitobolatobola, nikafikaka pawicha nikafikiaka kusite na bazazi nikabakutanishaka na basha fika hapa wicha, njo tukakutana naka kusite ule kusite. Tuko nalala mubaya mubaya sana, nyumba iko ya kidogo, mama na batoto ndani ya nyumba. Mama atakuwa na hamu ya kufaa na papa tendo la ndoa, lakini sa mtoto ko pale inashindikana. Ama wanafaa tendo la ndoa, mtoto unaona, naona sikia hamu unafata, enda nje, unaenda fa tendo la ndoa na kuletea kule, kwa mfano mimba, naona tosha, magonjwa inakuwa problem Hali ni mazito kuzidia yale. Aliongeza kusema ndio wiko natafuta wanaume inje kwa sababu ya maisha. Unatoka mushamba vita na kutosha kule, unafika paucho unakosa vya kukula. Unakosa kama nani atakupatia vya kukula, unaenda kwenye mwenyeko na mwae. Kwa mfano kipatro kule iko na mwae, anakwambia mufete ndo la ngono unafaa naye, unapata kaya savo, unapata na kaya chakula, kaya sanja ndizi. Tunashukuru kwanja alima ilitusaidia na dawa, mei isha akata. Tunaomba tena batusaidie, batongezete na dawa na chakula watuongeze tena na chakula, juu tuko nateseka. Papa taenda kushamba, nasema nenda tafuta chakula na bakia kule bana mkondea kule, tunabakia na tuko nateseka. Kiongozi wa kempi hii adhani kwamba juhudi habidi ifanyike ili wakimbizi hawa warudi makwao. Zaburi Kisubi ndio tunasi wakubwa wetu kufaa pledoa yetu, tunajua kwamba kuko mambo mengine mazuri zitazitokeza, vita iishe, kila mtu arudie nyumbani mwake, tutashukuru zaidi sana tu, kwani kuko maaktivite yenye tulikuwa nafanya nyumbani, tuende tena ikue demare na tuvivre mzuri zaidi sana, itakuwa mzuri. Paula Gaviria, mratibu wa umoja wa kimataifa kwa ajili ya wakimbizi wa ndani, alisema sherti watu hawa wajukumiwe wa vema na juhudi ziendeshwe ili wote warudi tulivu kunako mahali walipotokea Beni. Mark Marofimbo, Radio Kapi. Basi, tunafika mwisho wa habari aksandi kwa kutufata.