Oh, okay. Umoja wa kitaifa wa vyombo vya habari vya Kongo UNPC sehemu ya Hokatanga unalaani vikali mauaji ya mwandishi wa habari Patrick Adonis Numbi Banze usiku wa kwa mkia jana siku ya 3 tarehe 8 Januari pa Lubumbashi. Bei ya kipimo cha samaki inayoitwa mpiodi imepungua kati ya wauzaji wakubwa wakubwa mjini Kinshasa. Akina mama wa nyumbani wanakaribisha jambo hilo. Huko kivu kusini, mashirika ya kiraia yaliandamana jana siku ya tatu, katika jimbo lote kwa lengo la kukemea uchimbaji haramu wa madini unaofanywa na wageni, hasa raia wa China. Haa, mujambo wasikizaji wapenzi, na asubuhi njema kwenu. Umoja wa Kitaifa wa Vyombo vya Habari vya Congo, UNPC sehemu ya Hoka Tanga, unalaani vikali mauaji yaliyotokea Lubumbashi ya mwandishi wa habari Patrick Adonis Numbi Banze, mkurugenzi mkuu wa kituo cha televisheni cha Pamoja Canal, usiku wa kuamkia hii siku ya tatu tarehe nane Januari, alipokuwa akienda nyumbani kwake. Mwandishi huyo wa habari alijeruhiwa kwa mapanga kichwani na watu wasiojulikana. Katika taarifa iliyotangazwa hii siku ya tatu, UNPC inaonyesha kuwa mwili wake ulipatikana na walinda doria wa polisi wa taifa la Congo mwendo wa saa saba usiku. Askari hawa wa doria walimpeleka katika chumba cha kuhifadhia maiti kilichopo mtaa wa nane katika kata Upemba, inasema taarifa hiyo. Huko Kivu Kaskazini, zaidi ya watu makumi saba waliojeruhiwa kutokana na mapigano ya hivi majuzi kati ya M23 na jeshi la FARDC wanatibiwa katika miundo miwili ya matibabu inayoungwa mkono na Medecins Sans Frontieres MSF katika tarafa la Masisi. Hii ni hasa katika hospitali kuu ya Masisi na kituo cha afya cha Nyabiondo. Watu wengine waliojeruhiwa pia wanatibiwa na timu za MSF katika hospitali kuu ya Minova na kituo cha hospitali ya Numbi huko Kivu Kusini. Wakati mapigano yakiendelea, MSF inaomba sheria za kimataifa za kibinadamu ziheshimiwe katika eneo. Kwa habari hiyo hiyo, katika Kivu Kaskazini, mapigano makali yaliendelea siku nzima hii siku wa tatu katika mji mkuu wa tarafa la Masisi na katika kijiji cha Ngungu katika tabaka Ufamandu ya kwanza. Askari wa jeshi la FARDC wakiungwa mkono na wapiganaji wa Wazalendo Waliendelea na mashambulizi katika jaribio la kuwaondoa waasi wa M23 kutoka katika miji hii wanayokalia. Kulingana na vyanzo kadhaa, jeshi limefanikiwa kuteka tena sehemu ya Masisi kati. Vivyo hivyo kwa Ngungu, ambako waasi wa M23 bado hawajafukuzwa kabisa. Milio mikali ya risasi bado inasikika jioni ya hii siku ya tatu katika maeneo haya, vyanzo vyetu vinasema. kipimo cha samaki inayoitwa piodi imepungua kwa siku kadhaa kati ya wauzaji wakubwa wakubwa mjini Kinshasa. Mwanahabari wa redio Kapi alijionea kwa macho suala hili alipozunguka katika vyumba kadhaa vya baridi jijini. Akina mama wa nyumbani waliohojiwa wanataka mwelekeo huu wa kushuka kwa bei udumishwe kwa wakati. Maelezo na Ronelindi Bonera katika ripoti hii Blaise Ndongala Mayanda. Hatua ya serikali ya kupunguza bei ya chakula mbalimbali mbali inaanza kuleta matokeo kwenye soko hapa mjini Kinshasa. Fungo ya kilo makumi tatu ya samaki ya baridi aina Shanshar 18 plus iliyokuwa ikiuzwa kwa pesa za Kongo 220,000, yani 220,000 francs congolais mwezi uliopita, kwa sasa inauzwa kwa pesa 18 pesa za Kongo yaani francs kongole. Vile vile, samaki aina chanchar 20 plis inauzwa kwa sasa kwa pesa za Kongo miambili na kumi elfu yaani francs. Pesa za Kongo badala ya pesa miambili makumi tatu na moja elfu pesa za Kongo yaani francs kongole kama ilivyo kwa kawaida. Kwa dola za Marekani hali hii inaonesha punguzo ya dola kumi za Marekani kwa mfungo wa samaki ya kilogramu makumi tatu, samaki zenye kupendwa sana na wakaaji wa mji wa Kinshasa. Hata hivyo, wananchi wanabaki kuwa makini na mabadiliko ya bei na wanatarajia kwamba mwelekeo huu wa kupunguka kwa bei utaendelea katika miezi ijayo. Punguzo hili linafurahisha wafanyabiashara na familia waliokutana na waandishi wa Redio Ukapi kwenye soko kuu ya mji wa Kinshasa. Wanadai kwamba punguzo hizi za bei ni matokeo ya mageuzi yaliyoanzishwa na serikali ili kupunguza gharama za bidhaa muhimu za kila siku. Kumbuka kwamba serikali yake Judith Suminwa ilisitisha kodi ya TVA na kupunguza ushuru na kodi kwenye bidhaa nane muhimu za kila siku. Hizi ni pamoja na samaki ya baridi, samaki ya chumvi, maziwa, sukari, nyama, kuku, mchele na unga wa mahindi. Katika jimbo la Lomami, viongozi wa Grexis kutoka Pekin nchini China walisimamisha kazi ya kisasa hii siku ya pili kwenye mhimili wa barabara ya kitaifa namba moja Mweneditu Mbujimai. Uamzi huu ulichukuliwa kuomba kukamatwa kwa mhusika wa mauaji ya watu wawili wa, wa kichaina katika mkesha wa mwaka mpya huko Mweneditu. Jack Mkongole, anatupa maelezo zaidi katika ripoti ya Esther Ndalafina. Wakati wa kikao cha baraza la usalama, viongozi wa gre sis kutoka Beijing nchini China walitangaza Jumanne kuwa meya wa mji wa Mweneditu kusimamishwa kwa kazi ya kutengeneza barabara ya Mweneditu Mbujimai wenye kuwa na urefu wa takriban kilomita 113. Kulingana nao kuanza tena kwa kazi kunafuatiwa kukamatwa kwa afisa wa polisi aliyewapiga risasi raia wawili wa China katika eneo la mkesha wa mwaka mpya huko Mweneditu. Mazungumzo yaliyofanywa na meya wa Mweneditu hayajafanyikiwa. Viongozi wa grek sisa wanaendelea kuwa wakali. Jumatano hii mkutano mwingine umepangwa kufanyika Mbujimai na kamanda wa mkoa ishirini na moja ya kijeshi. Itakumbukwa kwamba raia wawili wa China waliuawa katika eneo la tukio la mkesha la mwaka mpya, na afisi wa polisi aliyepewa jukumu la kuwalinda mtu watatu alijeuriwa vibaya kwa risasi, lakini tangu tukio hii la bahati mbaya, muuaji anayedaiwa kuwa bado anakimbia porini. Mafisa watatu wa PNC mweneditu wamekamatwa tangu Jumanne katika ofisi wa mwendesha mashtaka wa kijeshi kwa kosa la kumupa afisa huyo wa polisi silaha. kwa usalama wa raia wa China wa Grexisa mjini Kinshasa, chuo kikuu cha Kinshasa, ISTM Kinshasa pamoja na kliniki ya chuo kikuu cha Kinshasa zimetengwa zaidi kutokana na uchovu katika utekelezaji wa kazi za ukarabati wa njia za bypass kwenye rampwe Ngaba na Kimwenza, maeneo ya Triangle de Campus. Watumiaji wa barabara hii wanashutumu jambo la kuwa kazi iliyoanza imesimama, huku njia ya kukwepea ya Avenue Parc de Virunga na daraja katika kiwango cha Triangle umevunjwa na hivyo kufanya namna ya kufika UNIKIN na Mongafula kuwa ngumu. Matokeo yake ni kwamba msongamano wa magari unaendelea kuzingatiwa kwenye njia ya kupita kunako chuo kikuu pamoja na universite kuwa katika hali mbaya ya hali ya juu sana kutoka rond-point Ngaba. Huko Kivu Kusini, mashirika ya kiraia yalitoa wito wa kuandamana na kufuatiwa na kupooza kwa shughuli hii siku tatu katika jimbo lote na hasa katika jiji la Bukavu maandamano hayo yalikuwa na malengo mawili kulingana na uandaji kwanza kukemea uchimbaji haramu wa madini unaofanywa na wageni hasa raia wa china kisha kuunga mkono wanajeshi walio kwenye uwanja wa mapigano dhidi ya waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda ripoti ya Jean Kasami waandamanaji walizungukwa na polisi ili kusitokea kitendo cha ukweukaji wa kanuni za maandamano ya bila mikokotano Soko, duka, uchukuzi wa umma, vyote vilienda sambamba, licha ya kwamba shule fulani na maduka ya katikati ya mji wa Bukavu yalibaki bila kufunguliwa, sababu ya kutaka kuwa makini kwa kila tokeo mbaya ambalo lingiweza ripotiwa ya Mungu Samuel, mratibu wa vikundi vya raia ajili ya kupinga mambo yasiyochangia maendeleo ya jimbo la Kivu ya Kusini, alisema wanakataa mali ya ndani ya udongo wa Kivu ya Kusini kuwinisha wa China wakati Wakongomani wakiishi hali ya umaskini. Mwenyekiti wa ofisi ya shirika la raia Kivu ya Kusini Nene Bintu, upande wake, aligusia usalama, alijulisha kutafanyika maandamano ya kukaa kitako muda wa siku tatu kunako mipaka kati ya DRC na nchi ya Rwanda kuonyesha mafadhaiko ya wakaaji wa Kivu ya Kusini mbele ya mataifa yote kuhusu uchokozi wa Rwanda zidi ya Congo. Alitaka pia wenye kusababisha jeshi la Congo lisizidi nguvu waasi wa M23 wa pamoja na wasaidizi wao wahukumiwe kulingana na sheria ya nchi. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Madiwani wa manispa ya Inongo katika jimbo la Maindombe wanakabiliwa na hali mbaya ya kiuchumi kwa utendaji kazi wa ofisi yao na malipo yao. Katika mahojiano na wanahabari siku ya pili wanadai kuwa hawajalipwa kwa miezi kumi na mbili na serikali kuu. Pia licha ya barua ya waziri wa Wizara ya Mambo ya Ndani ya nchi na Usalama kuwaomba watendaji wa mkoa kusaidia utendaji kazi wa almashauri za manispa lakini athari hiyo imebaki kuwa ni furaha ya muda mfupi, kwa sababu imepita miezi nne tangu wahudumiwe na serikali ya mkoa wa Maindombe. Kufuatana na hali hii, baadhi ya waliochaguliwa wanafikiria kurejea katika shughuli za kilimo, uvuvi au uwindaji walizofanya kabla ya uchaguzi wao, mtazamo unaozua maswali mazito. Aje Ukapi. Mgeni wetu ni mkuu wa kambi ya wakimbizi ya Luvangira iliyo katika kata Oicha Premier ya manispa Oicha, mji mkuu wa tarafa la Beni huko Kivu Kaskazini. Atatuelezea hali ya sasa ya maisha ya watu hawa waliohamishwa ambapo hata visa vya ukatili dhidi ya wanawake vimerekodiwa kwa muda. Zaburi Kisubi anazungumza na Mark Marofimbo. Papa, Zaburi Kisubi, jambo. Si jambo. Wewe ni mkubwa wa kempi ya wakimbizi hapa ku Uicha ngambo ya cite, tunaweza kuelewa hali ya wakimbizi leo ni namna gani kwako? Kwa hapa ndio mimi, ndio ni kiongozi ya wadeplace au ya wahami ndani ya cite ya Luvangira ndani ya kartie Uicha Premier pali tunapokuwa tunapitia ndani ya hali mbofu na mbaya. Hali ya ukosefu ya usalama kwanza njo iko kitu ya kwanza ambaye inatusambulia na hiyo ndio ilitusababisha tuweze kujitokeza katika mahali tunapokuwa hapo wengine walitokea Samboko Chanichani. Sawa, mimi nilitoka na delegation yangu Samboko Chanichani, na wengine walitoka Mamove, wengine walitoka Beu Manyama, wengine walitoka hata Rute Kamangu 5 km na wengine walitoka eh, maaksi mbalimbali, kutokana na hali ya uhami e, inaacha tunachitokeza hapa katika mujimali tunapokusanyika hapa. na kwa leo mko wakimbizi karibu ngapi ndani ya kambi ya Luvangira hapa? tunakuwa plu de de mil kufatana na menage yetu ya 3e bloc, iko 190 na a iko 85 na b iko na 150 na d ingine iko plu de 100. Alors hiyo ni sababisa ya kwamba tuna wingi ya wakimbizi wenye walitoka Muangaza walitoka Mabalako, hesabu zetu zinaongezeka, ndio maana tunaongezeka zaidi ya elfu moja, hesabu za watu wote. Mzee, dawa na chakula mnapata namna gani kukembina wakimbizi hapa ya Luvangira? Tunashukuru sana kwa Alima inatupatia dawa, tunafurahia Alima kwa kufatana kitu anatufanyizia kutupa madawa sisi wakimbizi. Chakula pame ilikuwa natudumia imefanya karibu mwezi tano sita na pame haitudumie tena aloro ndio tunasi vraiment wakubwa wetu kufa pledoa e na gisi, mkubwa wetu leo anatoka mzungu anatoka na delegation yake kubwa kwa amefika pa Luvangira, tunajua kwamba kuko mambo mengine mazuri zitazitokeza gisi, tunamwambia habari tunambebesha kwamba aone rais eh, president la republique Felix Kedi Andwani Chilombo wafanye eh, dialogue wa echange vita yishe kila mtu arudie nyumbani mwake, tutashukuru zaidi sana tu, kwani kuma kuko maaktivite yenye tulikuwa nafanya nyumbani, tuende tena ikue demare na tu, tuvivre mzuri zaidi sana. Itakuwa mzuri kama pia mkuu kiongozi wa kambi, tunasikia kwamba wasichana wa mama wa moja, kwa sababu ya ukosefu, wanajitokeza nje, wala kwa hali mbaya, mzee, hali ile unatambua pale kwako, kwa hapa ndio iko, kwa sababu kuko hali ya hiyo ukimbizi na hata watu wengi wakati wanajielekeza shambani kwenda tafuta kuni iwasaidie meuko wabandia, ambayo wanajipenya njiani au shambani, mara wanawabaka na wanakuwa na oga ya kudenose na unakuta hali ya msijana nakuta inazorota, na tunamtambua na kumfahamu ya kwamba inaonekana huyu alibakwa. Ile ni shida ambayo wasijana wetu wanakutana naye meme wa mama katika nyumba. Mama anapobakwa hawezi ambia baba, lakini onesho la kubakwa kwake inaonekana eh, kuona hali ya mama inaanza badilishwa matembezi yake na kuishi kwake na hali yake na maongezi yake, ile ndio inaoneshaka ya kwamba mama amebakwa, na ile ndio jambo ambayo tunapitia ndani ndani ya kambi ya Luvangira. Mbali na kambi ya Luvangira, kambi ya juu, kambi inatuzunguka hapa nyingi, sawa Seka Vend Mission na Muloku na Ibo na Babwisi, huko makambi ambayo zinazungukwa ndani ya mtaa ile, watu wanakutana na shida mbalimbali wanapojielekeza kwenye mautafuti fulani kwa ajili ya ukosefu hiyo mambo wanaikutana nayo huko. Viongozi wa mahali wanawatembelea uh, kila mara. Na wanasema nini viongozi wa mahali sawasawa? Sawa, administrateur mara anatumaka delegation kuja kututazama, societe civile wanatuona, burgomestre titulaire adjoint wanatuona, na ma delegation zingine zote za leta wanatushurulikia na wana plaide juu yetu na pledoi hey, yao inaacha wageni wanatufikia leo ukambi zetu za lovangira hapa, tunafurahi na tunashukuru zaidi sana kwa ujio ya wakubwa wetu kutoka nchi ya kigeni kuja kututazama ile kupledwae, na tunajua kwamba baadaye kuna kitu kingine kitajitokeza. Tutafurahi wakati salama unapoingia, na, na tunaporudia nyumbani tutakosa kushukuru vile Mungu mzee Zaburi Kisubi, tunakushukuru sana asante. Katika Kivu Kaskazini, Juliane Lusenge, mshindi wa tuzo ya haki za kibinadamu iliyotolewa mwaka jana na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, aliwasilisha tuzo hii huko Goma. Hii ilikuwa wakati wa hafla rasmi mbele ya mjumbe wa gavana wa mkoa na wanachama wa Ofisi ya Pamoja ya Haki za Kibinadamu ya Umoja wa Mataifa, baada ya miaka makumi nne ya kupigania kutetea haki za wanawake na wasichana nchini Kongo. Ni suluhisho gani ambalo Bi Lusenge anapendekeza kwa manufaa ya wanawake mashariki mwa Kongo? Jibu lake katika ripoti hii iliyoandaliwa na Rosali Zawadi. Wamama wengi wanaotetea haki za kinamama walishiriki sherehe ya kuonyeshwa kwa tuzo ya haki za kibinadamu iliyotolewa mwaka jana na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Mama Julienne Lusenge alisema kama tuzo ile aliyopata inatambua juhudi ya wamama wote wa Kongo wanaohusika na kutetea haki zao katika mazingira magumu. Hii sherehe inanifurahisha sana. Nashukuru kwa wadada na wandugu walifika, kwa sababu hii zawadi walinipatia ni kwa kuonesha wao wamefahamu kama sisi wamama wa Kongomani tunatumika sana. Hata tuko ndani ya magumu ya vita, hatuangushe mikono kusema tuko tu hapa, mtusaidie, mtusaidie. Sisi wenyewe pia tunapiganisha, na hiyo kazi yetu sisi wote wamama wa Kongomani inaonekana kupitia hiyo prix Mama Josephine Malimukono, kiongozi wa shirika moja la mahali la kutetea haki za wamama, alishukuru kwa tuzo aliyopewa. Mama Julienne Lusenge anasema kama kupitia yeye mashirika mengi ya wamama ilipata nguvu ya kutumika. Fo Pule Fam Kongolezi mitusaidia sana mimi, naweza sema niko mama wa wa shamba, lakini leo nimefika mbali sababu ya Fo Pule Fam Kongolezi, tulipewa pesa wakati alikuwa anaongoza Women's Initiative for Gender Justice muda wa miaka kumi na tano. Tena akaendelea kutusapoti hapa nyuma, tena tuliweza kupata kwa hiyo pri yake, pri Aurora. Hiyo pri Aurora ilikuwa pri kabambia, lakini wakati walichunguza sisi kama soldate congolese tunafanya kazi kama yeye, walitusapoti. Alikata mipande mingi mingi, na sisi tukapata nusu Mama Lusenge anahuzunishwa kuona namna gani hali ya wamama mashariki mwa Kongo inavyoendelea kuzorota siku hizi. Anapendekeza kwamba kila mtu atimize majukumu zake ili kurejesha amani, ikiwa ni suluhisho moja ya kudumu kwa shida wanazoishi wanawake katika eneo hili. Hali inaharibika kwa sababu, kwa demilses ubakaji ilipunguka, tulipata kimya kidogo, ilikuwa na tulitumainia kama sasa tuku naenda kwa mwisho, lakini tunahuzunika sasa kuona tena hali inazorota zaidi, mateso yanazidi, vita ngambo zote. Tafadhali wale vijana wanakuwa katika mapori, tafadhali viongozi wanakuwa wapi na wapi? tutumike juu ya amani, turudi katika vijiji, hata tuendeleshe nchi. Kumbuka kwamba Mama Julienne Lusenge ni mwanamke wa kwanza muafrika aliyepewa tuzo hili linalotolewa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kila mara kisha miaka tano. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Kapii. Basi tunafika mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufata.