Oh, kundi la wataalam wa Umoja wa Mataifa kuhusu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limetoa ripoti yake ya muda kuhusu hali ya usalama nchini. Tunalizungumzia katika idhaa hii. Viongozi wa jiji la Kinshasa wametangaza orodha mpya ya bei za usafiri wa umma mjini. Waripota wa Radio Kapi walizunguka hii siku ya nne kujionea hali ikoje katika kuheshimu horodha hiyo mpya. Tume ya uadilifu na upatanishi wa uchaguzi CME kwa kifupi inapendekeza kwa Rais wa Jamhuri kuanzisha mashauriano na vyama vya kisiasa na kijamii vya Kongo kabla ya kuunda tume itakayohusika na kuchunguza mageuzi ya katiba. Hamjambo wasikilizaji wapenzi. Habari kamili. Takriban wanajeshi elfu tatu hadi elfu nne wa jeshi la Rwanda RDF walibakia kutumwa katika tarafa za Nyiragongo, Ruchuru na Masisi huko Kivu Kaskazini. Haya ndiyo yanabainishwa katika ripoti mpya ya muda ya kundi la wataalamu wa Umoja wa Mataifa ambayo iliwasilishwa kwa Baraza la Usalama mwishoni mwa mwaka jana. Ripoti hii ya Umoja wa Mataifa kwa mara nyingine tena inathibitisha uungaji mkono wa kimfumo wa Rwanda kwa M23. Katika waraka huu uliochambuliwa na Redio Kapi hii siku ya nne, wataalamu wa Umoja wa Mataifa wanaonyesha kwamba mwishoni mwa mwezi Oktoba elfu mbili makumi mbili na nne wanajeshi wa RDF waliunga mkono kusonga mbele kwa M23 katika tarafa la Walikale, na kila kitengo cha M23 kilisimamiwa na kuungwa mkono na vikosi maalum vya RDF. Huko Kivu Kaskazini, mji mkuu wa tarafa la Masisi kwa mara nyingine tena umekuwa chini ya uvamizi wa waasi wa M23. Hii ni baada ya mapigano kati ya uasi huu unaoungwa mkono na Rwanda dhidi ya FARDC na wazalendo asubuhi ya hii siku ya nne, wakati wanajeshi wa FARDC na wazalendo walikuwa wamelala pa Masisi kati Vyanzo vyetu vya habari vinaeleza kuwa waasi wa M23 waliokuwa bado wamepiga kambi katika eneo jirani walianzisha tena mashambulizi kuanzia saa tatu asubuhi kwa saa za huko. Zaidi ya hayo mapigano mengine yaliripotiwa hii siku ya nne hiyo asubuhi kwenye milima inayozunguka Bweremana, Tabaka Mufuni Shanga, na katika kijiji cha Mweso, Tabaka Bashali Mokoto, vinaonyesha vyanzo vyetu. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, mapigano yalianza tena hii siku ya nne asubuhi kusini mwa tarafa la Lubero huko Kivu Kaskazini kati ya FARDC na waasi wa M23 kulingana na vyanzo vya ndani na vya usalama. Waasi hao walishambulia kambi za FARDC katika vijiji vya Kyulo na Timbotimbo, zaidi ya kilomita makumi tano kutoka Lubero Kati. Vyanzo hivyo hivyo vinaripoti kuwa hii siku ya tatu bomu lililorushwa na waasi wa M23 lilianguka katika kijiji cha Kavuavua kilichopa Kitsombiro, kilomita makumi tatu na tano kutoka Lubero ukati, na kusababisha kifo cha mtu mmoja. Vyanzo vya kijeshi vinathibitisha mashambulizi haya bila maelezo zaidi. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, hali ya usalama inazidi kuzorota kwa kiasi kikubwa katika tarafa la Masisi kutokana na kuwepo kwa watu wenye silaha ambao wanapambana mara kwa mara katika eneo hilo. Raia wanaishi katika hofu ya kudumu na wanakabiliwa na unyanyasaji, wakati wanahama kutoka eneo moja hadi nyingine, kukimbia mapigano shughuli za kijamii na kiuchumi zimesimama tangu kuongezeka kwa mapigano. Takriban raia tisa waliuawa, huku ofisi zote za utawala katika mji mkuu wa tarafa la masisi ziliharibiwa na kuporwa. Vyanzo vyetu vinaonyesha sifa maguru, idadi kubwa ya wakaaji walipata hifadhi katika hospitali kuu ya masisi pamoja na vituo vya MSF. Hali inaendelea kuwa ya kutishia nawakaaji wanahofu mapambano na kulipiza kisasi kati ya waasi na waf na wazalendo. Trafiki bado haijarejea kwenye barabara ya Masisi Sake. Wikendi iliyopita, wakati waasi walikuwa wakimiliki eneo la Masisi, bei la usafirishaji lilipanda hadi fan ya Congo hadi3 kwa safari moja ya pikipiki piki kutoka Sake hadi Masisi t wasafiri wanaendelea kuwa wahanga wa raji wa mali yao kupitia watu wenye kushika silaha na hata kuzidishwa kwa vizuizi barabarani ambako wanalipizwa pesa nyingi, wanatendewa tena kila aina ya unyanyasi na kufungwa kiolela. Wakati wa uvamizi wa kituo cha Masisi, ofisi zote za serikali zilibomolewa na kuharibiwa, vifaa vyote viliharibiwa na hata kompyuta za serikali kuchukuliwa na waasi, lakini pia maduka yaliporwa. Goma, sifa Maguru, radio kapi katika jimbo la Ituri ambako tunaelekea, shughuli zote zimesimamishwa tangu hii siku ya nne asubuhi katika kituo cha Biakato, tarafa la Mambasa. Muungano wa mashirika ya kiraia umetangaza siku tatu za mji bila kazi katika usultani wa Babila Babombi kushutumu kuzuka upya kwa ukosefu wa usalama katika eneo hilo miundo hii inasikitishwa hasa na mauaji ya raia na ujambazi wenye silaha unaofanywa na vikundi kadhaa vilivyojihami silaha vilivyo katika eneo hili na ongezeko la visa vya ukosefu wa usalama linazingatiwa katika mji wa pwani wa Mwanda, katika jimbo la Congo Central. Visa viwili vya wizi wa kutumia silaha vilirekodiwa hii siku ya tatu mchana kweupe katika maeneo mawili tofauti na kwa nyakati tofauti, hadi siku ya wa nne hii. Wahalifu hao bado hawajajulikana, mashirika ya kiraia ambayo yanashutumu kesi hii ya mara nyingine tena ya uhalifu inahusisha ukosefu wa usalama unaoendelea huko Mwanda na kushindwa kwa huduma ya kijasusi. Kama nilivyotanguliza, viongozi wa jiji la Kinshasa wametangaza orodha mpya ya bei za usafiri wa umma kwa jiji la Kinshasa kwa mabasi madogo madogo na mabasi ya teksi. Kwa mfano, safari kutoka Gare Centrale hadi Lemba Terminus inagharimu franga elfu mbili za Kongo na franga elfu mbili mia tano kufika Ropwe Ngaba, franga elfu tatu kutoka Gar Central hadi Upen. Katika amri yake gavana wa Kinshasa anapiga marufuku mazoezi ya kuachia watu katika nusu ya njia au sehemu ya njia. Pia anakataza ukusanyaji wa franga za uchukuzi mwanzoni mwa safari. Je, hali inaonekanaje mjini Babel Pongo? Masimango na Nosa ya Masiki wameandaa ripoti hiyo. Usomi wa Jean Kasami. Hakujaonekana mageuzi yoyote kwa watumiaji wa taksi na taksi bis. Malipo yanabaki yale yale ya zamani na madereva wanaendelea na desturi za safari vipande. Wasafiri wa sehemu ya barabara pana 30 juin wanalipa elfu ine toka Petro Congo hadi Victoire wakati wakielekea Rompwe Ngaba. Huyo anasema alisafirishwa sehemu sehemu: Petro Congo Victoire, Victoire Wileri, Wileri Regi Deso, Regi Deso Bank. Wanaomba viongozi waheshimishe mipango yao. Madereva upande wao wanasema hali mbaya ya barabara ni tatizo kwao, kusudi waheshimu oroza mpya ya malipo viongozi wanatoka tangaza. Msimamizi wa muungano wa madereva akiwa pia mshiriki kamishen iliyopanga bei ya malipo ya uchukuzi Aseco anasema wanafanya mazungumuzo ya ana kwa ana na madereva. Nam, ni nini kinatokea kwa usambazaji wa maji katika baadhi ya vitongoji vya manispa saba katika sehemu ya magharibi ya Kinshasa, miezi kumi na moja baada ya kuanza kutumika kwa hatua ya kwanza ya mtambo wa ozon wa Regideso Binza Pangalyema. Maoni ya wakazi wa Kinshasa katika maeneo yanayolengwa na mfumo huu mpya ni tofauti. Ingawa wengine wanatambua uboreshaji, wengine bado wanapitia jaribu hilo, hii kutokana na ugumu wa upatikanaji wa maji ya kunywa, wakati ambapo kazi ya kulaza mabomba makubwa ya chini ya ardhi ili kupanua mtandao wa usambazaji iliyoanza Agosti mwaka jana bado inaendelea. Ripoti ya Billy Ivan Lutumba. kiwanda hiki chenye uwezo wa uzalishaji wa mita kib mia moja na kumi elfu kwa siku kinapangiliwa kuhudumia zaidi ya watu milioni moja na nusu ichela akiwa mkaaji wa mitendi ndani ya mkoa wa monga fula ikiwa ni mojawapo ya maeneo yenye kufaidika na mradi huu amesema kwamba hawapate maji jinsi inavyohitajika kwani kwa wiki wanaweza wakapata maji mara pili na wengine wanasema kwamba wanapata maji safi mara moja kwa wiki sehemu ya selembao ikiwa si Badyadingi, Camping Kitokimosi yamekuwa miongoni mwa maeneo ambayo yamepangiliwa kufaidika na mradi huu. Mama Mbenga mwenye kuishi Badyadingi katika mkoa wa Selembao bado hajapata maji inavyohitajika. Sungani akiwa pia mkaaji wa Lutendele huko Mongafula ameeleza kwamba kuna jitihada ambazo zimefanywa, lakini bado kuna shida zenye kuripotiwa katika kutoa maji kwa wakaaji. Kwa mzunguko huu, inaonyesha kwamba wale wenye wamefaidika na sehemu ya kwanza ya mradi huu huu ni wakaaji wa kata Binza Ozone Meteo, Binza Delvaux Jelo Binza ndani ya mkoa wa Ngaliema. Kulingana na ushuhuda ambao tumetolewa, kwa sasa kazi za kuendelea kwa mradi huu zimefika maeneo ya kata ya Montfleri ambapo kumechimbwa udongo ili kutia mireja kwa kusaidia maji iweze kuwafikia wakaaji. Duru toka Regideso zimesema kwamba mikoa yote ambayo ilipangiliwa katika mradi huu ni sherti iweze kutolewa maji safi jinsi inavyohitajika. Tume ya uadilifu na upatanishi wa uchaguzi SIME kwa matamshi mafupi haijasalia kando ya mijadala kuhusu mageuzi ya katiba. Katika taarifa iliyotolewa hii siku ya tatu kwa vyombo vya habari mjini Kinshasa, shirika hili lilipendekeza kwa mkuu wa nchi kuanzisha mashauriano na vyama vya kisiasa na kijamii vya nchi hiyo kabla ya kuunda tume itakayohusika na kuchunguza swali hili ambalo linajadiliwa. SIME inahalalisha pendekezo lake kwa kile inachoelezea kama mvutano wa kisiasa unaoonekana katika siku za hivi karibuni ndani ya makundi ya kisiasa ya Kongo. Mgeni wetu ni mkuu wa kambi ya wakimbizi ya Luvangira iliyo katika kata Owicha Premier ya manispa Owicha, mji mkuu wa tarafa la Beni, huko Kivu Kaskazini. Atatuelezea hali ya sasa ya maisha ya watu hawa waliohamishwa, ambapo hata visa vya ukatili dhidi ya wanawake vimerekodiwa. kwa muda Zaburi Kisubi anazungumza na Mark Marofimbu. Papa, Zaburi Kisubi, jambo, si jambo. Wewe ni mkubwa wa kempi ya wakimbizi hapa kuuicha ngambo ya cite. Tunaweza kuelewa hali ya wakimbizi leo ni namna gani kwako kwa hapa? Ndio, mimi ndio ni kiongozi ya wa deplace au ya wahami ndani ya cite ya Luvangira ndani ya quartier Wicha Premier. Pali tunapokuwa tunapitia ndani ya hali mbofu na mbaya. Hali ya ukosefu ya usalama kwanza, ndio iko kitu ya kwanza ambaye inatusambulia na hiyo ndio ilitusababisha tuweze kujitokeza katika mahali tunapokuwa hapo wengine walitokea Samboko chanichani sa mimi nilitoka na delegasio yangu Samboko chani, chani na wengine walitoka Mamove, wengine walitoka Beu Manyama, wengine walitoka hata Rute Kamangu 5 km na wengine walitoka eh, maas mbalimbali kutokana na hali ya uhami e, inaacha tunachitokeza hapa katika muji mahali tunapokusanyika hapa. Na kwa leo, mko wakimbizi karibu ngapi ndani ya kempi ya Lubangira hapa? tunakuwa plus de mil kufatana na menage yetu ya troisieme block iko na0 na a iko 85 na b iko na 150 na d nyingine iko plu de c, alors hiyo inasababisha ya kwamba tuna wingi ya wakimbizi wenyewe walitoka Mwangaza, walitoka Mabalako, hesabu zetu zinaongezeka, ndio maana tunaongezeka zaidi ya elfu moja hesabu za watu wote. Mzee, dawa na chakula mnapata namna gani ku kambi hii ya wakimbizi hapa ya Luvangira? Tunashukuru sana kwa Alima inatupatia dawa, tunafurahia Alima kwa kufatana kitu anatufanyizia kutupa madawa sisi wakimbizi. Chakula pa ilikuwa natudumia imefanya karibu mwezi tano sita na pame haitudumie tena aloro, ndio tunasi vraiment wakubwa wetu kufa pledoa eh. Na gisi mkubwa wetu leo anatoka mzungu anatoka na delegasi yake kubwa, kwa amefika hapa Luvangira, tunajua kwamba kuko mambo mengine mazuri zitazitokeza. Gisi tunamwambia habari tunambebesha kwamba aone rais eh, president de la republique Felix Kedi Andwani Chilombo wafanye eh, dialogue wa echange vita iishe, kila mtu arudie nyumbani mwake, tutashukuru zaidi sana tu, kwani kuma kuko maaktivite yenye tulikuwa nafanya nyumbani, tuende tena ikuwe demare na tu, tuvivre mzuri zaidi sana. Itakuwa mzuri kama pia mkuu kiongozi wa kambi, tunasikia kwamba wasichana na wamama wamoja kwa sababu ya ukosefu wanajitokeza nje, wala kwa hali mbaya mzee, hali ile unatambua pale kwako, kwa hapa ndio iko, kwa sababu kuko hali ya hiyo ukimbizi na hata watu wengi wakati wanajielekeza shambani kwenda tafuta kuni iwasaidie meuko, wabandia ambayo wanajipenya njiani au shambani, mara wanawabaka na wanakuwa na oga ya kudenose, na unakuta hali ya msijana nakuta inazorota, na tunamtambua na kumfahamu ya kwamba inaonekana huyu alibakwa. Ile ni shida ambayo wasijana wetu wanakutana naye. Meme wa mama katika nyumba, mama anapobakwa hawezi ambia baba, lakini onesho la kubakwa kwake inaonekana E, kuona hali ya mama inaanza badilishwa matembezi yake na kuishi kwake na hali yake na maongezi yake, ile ndio inaonesha ya kwamba mama amebakwa, na ile ndio jambo ambayo tunapitia ndani ndani ya kambi ya Luvangira. Mbali ya ukosefu hiyo mambo wanaikutana nayo huko, viongozi wa mahali wanawatembelea uh, kila mara, na wanasema nini? Wa mahali, sawasawa, administratere mara anatumaka delegasio kuja kututazama Société civile wanatuona, bourgmestre titulaire adjoint wanatuona, na madelegation zingine zote za leta wanatusurulikia na wana pledé juu yetu na pledoe yao inaacha wageni wanatufikia leo ku kambi zetu za Luvangira hapa. Tunafurahi na tunashukuru zaidi sana kwa ujio ya wakubwa wetu kutoka inchi ya kigeni kuja kututazama ile kupledwe, na tunajua kwamba baadaye kuna kitu kinye kitajitokeza. Tutafurahi wakati salama inapoingia, na, na tunaporudia nyumbani tutakosa kushukuru vile Mungu Mzee, Zaburi Kisubi, tunakushukuru sana. Asante Radio Okapi. Katika Kivu Kaskazini, Juliane Lusenge, mshindi wa tuzo ya haki za kibinadamu iliyotolewa mwaka jana na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, aliwasilisha tuzo hii huko Goma. Hii ilikuwa wakati wa hafla rasmi mbele ya mjumbe wa gavana wa mkoa na wanachama wa ofisi ya pamoja ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa. Baada ya miaka makumi nne ya kupigania kutetea haki za wanawake na wasichana nchini Kongo, ni suluhisho gani ambalo Bi Lusenge anapendekeza kwa manufaa ya wanawake mashariki mwa Kongo? Jibu lake katika ripoti hii iliyoandaliwa na Rosali Zawadi. Wamama wengi wanaotetea haki za kinamama walishiriki sherehe ya kuonyeshwa kwa tuzo ya haki za kibinadamu iliyotolewa mwaka jana na baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Mama Julienne Lusenge alisema kama tuzo ile aliyopata inatambua juhudi ya wamama wote wa Kongo wanaohusika na kutetea haki zao katika mazingira magumu. Hii sherehe inanifurahisha sana, nashukuru kwa wadada na wandugu walifika, kwa sababu hizi zawadi walinipatia ni kwa kuonesha wao wamefahamu kama sisi wamama wa Kongomani tunatumika sana, hata tuko ndani ya magumu ya vita hatuangushe mikono kusema tuko tu hapa mtusaidie, mtusaidie, sisi wenyewe pia tunapiganisha, na hiyo kazi yetu sisi wote wamama wa Kongomani inaonekana kupitia hiyo pri Mama Josephine Malimukono, kiongozi wa shirika moja la mahali la kutetea haki za wamama, alishukuru kwa tuzo aliyopewa. Mama Julienne Lusenge anasema kama kupitia yeye mashirika mengi ya wamama ilipata nguvu ya kutumika. Fopole Fam Kongolezi metusaidia sana, mimi naweza sema niko mama wa, wa shamba lakini leo nimefika mbali sababu ya Fopole Fam Kongolezi, tulipewa pesa wakati alikuwa anaongoza Women's Initiative for Gender Justice muda wa miaka kumi na tano. Tena akaendelea kutusapoti hapa nyuma, tena tuliweza kupata kwa hiyo pri yake, pri Aurora. hiyo pri Aurora ilikuwa pri kabambia, lakini wakati walichunguza sisi kama Soldate Congolaises tunafanya kazi kama yeye walitusapoti. Alikata mipande mingi mingi, na sisi tukapata nusu. Mama Lusenge anahuzunishwa kuona namna gani hali ya wamama mashariki mwa Kongo inavyoendelea kuzorota siku hizi. Anapendekeza kwamba kila mtu atimize majukumu zake ili kurejesha amani, ikiwa ni suluhisho moja ya kudumu kwa shida wanazoishi wanawake katika eneo hili. Hali inaharibika kwa sababu, kwa 2016 ubakaji ilipunguka, tulipata kimya kidogo, ilikuwa na tulitumainia kama sasa tukunaenda kwa mwisho, lakini tunahuzunika sasa kuona tena hali inazorota zaidi, mateso yanazidi, vita ngambo zote. Tafadhali wale vijana wanakuwa katika mapori, tafadhali viongozi wanakuwa wapi na wapi. Tutumike juu ya amani, turudi katika vijiji, hata tuendeleshe nji. Kumbuka kwamba Mama Julien Lusenge ni mwanamke wa kwanza Muafrika aliyepewa tuzo hili linalotolewa na baraza kuu la Umoja wa Mataifa kila mara kisha miaka tano. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Kapie. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufata.