Ingenia Idumbo Bino Mungazi Silva, jambo jambo sana mama Mwariri. Namna gani kazi ya ufugaji inaendelea hapa kujimbo pakimbo ya Manima? E, kwa jumla kufatana na utafiti ambao tulifanya ku servisi za kwetu tulikia kukuta kama 99% ya wafugaji wako wanafuga nyama kwa kuliachilia mbalabala, inaende inaenda, inajikulia, inalala nje kuna lingine utaenda kuta wafugaji wa moya wanalala na nyama nyumba moya ile ya kulala aloho. Tulikia kukuta kama ile namna ya kufuga siyo namna nzuri, ndio maana tulifanya majifunzo hii ambayo tunamaliza leo na ba representant ya association tatu ambayo tuko tuna akompanye kupitia ngufu ya partenere wetu padrir mpaka mwezi wa 12 wa mwaka huu, na mnakuwa pia na kazi ya kuweza kuchunga na kuongoza wale wafugaji wa jimbo la mani. Kama vile service sasa wanapofanya hiyo kazi, na nyinyi peke mnaideplore, kazi yenu ni nini? Kazi yetu ni kuwasaidia kuwaongoza, namna gani wanapashwa kuendelea na kazi yao ya kufuga, lakini tuko tunakutana na badifikilte kidogo kidogo kufatana na mamoye ambayo tuko nazo inchi yetu. Kabisa tunaanza kuona ni hapa sasa hivi ndio wanaanza kujitahidi viongozi kwa namna gani ya kuendelesha sekter ya elevage, ila tuna magumu mingi. Tuko na wafanyakazi mumataarafa zote saba lakini namna ya wao kutoka kumanyumba yao na kwenda wanaangalia wale wafugaji iko inikala ngufu sana, sababu kuna wamoja ambao walishafanya miaka tano mpaka leo atatu nimeo matrikile awana. Kuna wengine ambao wapo na nimeo matrikile lakini hata prime wala base hawapokeaki. Ile kukosa motivation iko inatuma wafanyakazi wamoja wapumbazike kwa kwenda wanaangalia wafugaji na kuwapatia mashauri gisi na stairi gisi nyinyi mnaishi na kusindikiza wafugaji wa Manyema eti tunaweza kuelewa kama huko na ide kidogo juu, tuyue kwamba hapa kwa Manyema mfugaji wa kwanza anaweza kuwa na manyama ngapi? Kwa mfano bo, itanikalia vigumu kukuambia mfugaji wa kwanza wa hapa kwa Manyema ana nyama bifulani, sababu yale ufugaji aichungwe ailindwe. Ngilikuwa kama wapo na tabia ya kufuga nyama kwa namna ya kuichunga na kuilinda pali, tungekuwa na bapresizyo ya kukupatia ila, hacha nikuoneshe kusema kuna wafugaji wa moja ambao wanaanza kuitika kukubali kufuga nyama kwa kuilinda na kwa kuitunza, na wale si wengi eh, kuile kategori kuko ambao utakuta wapo na nyama makumi tatu, makumi ine hapa ku provinsi yetu ya Manyema. Leo mkisha mafunzo yenu nataka au wafugaji wakuwe na tabia ya kuweka manyama fasi moja na hiyo kuweka manyama fasi moja inaomba malisho bora. Eti nyinyi muliweza pia kuwa na wakati wa kuwafunza kuhusu namna ya kufanya chakula yao? Kwani hiyo ni shida kubwa, hawezi kuwa tu wanadependa na machakula inayotoka mbali. Ndiyo Mama Mwariri, sio tu kuwafunza namna gani ya kufanya chakula, vilevile walipata mafunzo kwa namna ya kuyenga manyumba yale ya ufugo kupiti hia vifaa ambao viko mijini yetu sawa vile miti banyasi mangobo magungu. Sababu kuna wafugaji ambao wamewaza kama kwa kufuga nyama kwa kuilinda inapasha kuwa mpaka uyenge nyumba asima, ya simaa ya manjanja ya nini? Hapana, ile njuenye siye tuko tunakatala vile. Vile tuliwaonesha namna gani ya, ya kukinga ufugo yabo na magonjwa mbalimbali ambao iko inamaniza maufugo. Sababu kama au kufanya usafi nzuri, kama hauna yale tabia ya kukuwa na wale waganga wanyama wapite kila mara kuangalia namna gani nyama zao zinaendelea. Yale yote ni mafakteri ambao iko inaingia upungufu wa production ya ufugaji. Sasa kisha hiyo mafunzo, unawaambia nini wafugaji wote, sio tu wa jimbo la Manema kani kuna kwa wengine hawakamate na muhimu kazi yao ya ufugaji? Kitu taambia wafugaji ni kusema tujikazi sana kubadilisha namna yetu ya kufuga kwa sasa, kama tunataka tupate mazao ku ufugo. Tisitumaini kama tukiendelea na yale ufugaji ya kuachilia nyama tunaweza kupata kitu, hapana. Tufuge manyama zetu kwa kuzilinda, kwa kuzikinga na hatari zote, tunaziingia nyumba na tunajikaza kujua namna gani ya kuyapatia chakula kila siku na kuwapatia vilevile matunzo bora, walale mahali pema, na pale wataona kama mazao yao itapanda hata mara mia moya kupitia ile ambao wapo wanapata katika ufugaji ya kuachilia nyama izende zinatembelea mahali pote. Ingenier, Idumbo bin Mungazi Silva, nakupigia accent. Accent sana, Mama Mwariri.