Radio Okapi oh, Okapi. Madereva wa magari ya teksi waliamua kutofanya kazi hii siku ya kwanza mjini Kinshasa. Kwa mara nyingine tena wanashutumu orodha mpya ya bei za uchukuzi zilizopendekezwa katika jiji. Huko Kivu Kaskazini, shirika lisilo la kiserikali la Amnesty International linalaani matumizi ya mabomu katika maeneo yanayokaliwa na raia katika vita kati ya jeshi la Congo na uasi wa M23 unaoungwa mkono na Rwanda. Zaidi ya watu mia moja wameuawa katika mabomu miezi saba iliyopita linasema. Katika jimbo la Sanguru, moto uliochoma sehemu moja ya hospitali kuu ya Loja mwishoni mwa juma ulisababisha uharibifu mkubwa wa mali. Daktari Juli Longolo msimamizi wa hospitali hiyo anaomba msaada. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, jijini Kinshasa, tuzungumzie mateso haya ya wakazi wa Kinshasa hisi. Kwa kwanza, wengi bado wako barabarani au wanahangaika kwenye vituo vya mabasi, wengine wanatembea kwa miguu kabisa watu wa huduma wa kibinafsi wameamua kutofanya kazi hii si kwa kwanza, kwa mara nyingine tena. Wanashutumu orodha mpya ya bei za uchukuzi zilizopendekezwa katika jiji. Wanaamini kuwa ni jambo lisilowezekana kuhusiana na matatizo wanayokumbana nayo mjini, hasa misongamano mingi ya trafiki ambayo inaongeza muda wa safari. Hali hii inajiri huku hii Jumapili mkuu wa mkoa wa jiji alikutana na vyama vya usafiri na vyombo vya usalama ili kuzuia harakati hii. Blazi Shindani, Plante ya Mbenga, Silamit Ngoma na Nasi Tambo walitia saini ripoti hii, inasomwa hapa na Jean Kasami. Wakaji wengi wa jiji la Kinshasa ambao hawana magari ya kipekee walisumbuka leo barabarani. Plasi Kitambo Magazin ilifurika watu wakijiuliza wafanye nini, vile walikosa magari ya uchukuzi wa umma. Nafasi Colonel Monjiba, hali ilikuwa ile ile, kiasi kwamba watu wengi waliamua kufanya safari ya mguu, wengine walikata tamaa na kuamua kurudi nyumbani Mwanachuo huyu aliona vyema kurudi au basi kwenda kupima kama ataweza pata pigipigi na nafasi Victoire. Mkaaji mwingine ambaye ni mfanyakazi wa serikali alisihi viongozi watafute suluhisho, alisema wanachoshwa na kupandishwa kwa bei ya uchukuzi kila saa na kila dakika. Alishurutishwa kuchukua pigipigi, akionyesha kuwa malipo ya leo kazini na ndipo pato lake la siku. Wakaaji wengi walikuwa na kauli moja, wakitaka serikali ijisatiti kama mwenye utawala hakika, ili kukomesha mateso ya wakaaji wa mji. Kasheshe hiyo ilitokea Kinchasa wakati jana liwali wa jiji alikuwa katika kikao pamoja na wakilishi wa madereva, akiwapa angalisho wasijaribu kuzorotesha uchukuzi wa watu, lakini sauti ya liwali haikuzaa matunda. Huko Ituri ambako tunaelekea, msongamano wa magari kati ya vituo fulani vya ununuzi katika mkoa wa Hotuele na ule wa Ituri ni shida kwa watumiaji wengi wa barabara. Hii ni kutokana na uchakavu wa daraja la Gombari linalotishia kuporomoka kwa uzito wa magari. Matokeo ni kwamba bei za mahitaji ya msingi na vifaa vya ujenzi ambavyo vinatoka hasa nchi jirani zimepanda kwenye soko mbalimbali mbali. Waendeshaji uchumi wanaiomba serikali kukarabati daraja hili haraka. Isaac Remo ameandaa ripoti, usomi wa Ezekiel Muzalia. Kilalo Gombari inakutanisha miji kubwa kubwa za jimbo la Haut-Uele kama vile Isiro wacha Durba kwa tarafa la Aru jimboni Ituri na nchi ya Uganda. Tangu Desemba mwaka jana, uchukuzi unakwamishwa kwenye ulalo huo kwa sababu ya hali yake mbovu. Plaka na chuma ambazo zinasimamisha kilalo hicho zinakaribia kuanguka, kulingana na vyanzo vya pahali. Magari zinatakiwa kusafiri njia ya mbali kuanzia Isiro, Dungu, Faraje, wacha na Aru mpakani na Uganda. Waendesha magari wengine wanalazimishwa hata kuondoa bidhaa ndani ya gari kwenye ulalo huo ili kuzisafirisha ndani ya magari zingine ndani ya eneo karibu kumi huko, jambo ambalo linakuwa na matokeo kama vile kupandishwa kwa bei ya bidhaa sokoni, kajulisha utetezi wa shirika la raia. Kwa mfano mfuko wa saruji yani sima inauzwa kwa sasa kwa dola makumi mbili na hata makumi mbili na tano baadhi ya dola kumi na tano zamani. Kipimo moja cha sukari kilichokuwa kikiuzwa kwa pesa mia sita za makongomani inauzwa sasa kwa elfu moja. Waendesha biashara wanaomba serikali kukarabati ulalo huo kwa haraka ili kurejesha uchukuzi wa pamoja huko. Ni kiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Turudi mjini Kinshasa. Rais Felix Tshisekedi aliwasili Davos nchini Swiss hii siku ya kwanza kushiriki katika kongamano la kiuchumi la dunia. Kwa mujibu wa akaunti X ya ofisi ya rais, mawaziri wa nne wa kisekta wanasindikiza mkuu wa nchi kwenye mkutano huu wa kila mwaka. Hawa ni waziri wa mambo ya nje, waziri wa nchi anayeshughulikia mazingira, waziri wa fedha na waziri wa madini. Kulingana na vyanzo vilivyothibitishwa Rais wa Congo Felix Chisekedi atashiriki kuanzia hii tarehe makumi mbili hadi makumi mbili na nne Januari katika jukwaa la uchumi la Davos ambalo linaleta pamoja zaidi ya wa washiriki elfu mbili mia tano kutoka ulimwengu wa kiuchumi, kisiasa, kisayansi na kitamaduni. Mkutano huu wa kila mwaka ni moja ya matukio muhimu katika habari za kiuchumi na kijamii duniani. kama nilivyotanguliza huko, Kivu Kaskazini, shirika lisilo la kiserikali la Amnesty International linalaani matumizi ya mabomu katika maeneo yanayokaliwa na raia. Haya yanajiri kutokana na ripoti iliyotangazwa hisi kwa kwanza tarehe makumi mbili Januari, huku mapigano yakipamba moto tena kati ya jeshi la Kongo, washirika wake na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda, hasa katika tarafa la Masisi. Katika kipindi cha miezi saba iliyopita mabomu yamerushwa katika maeneo yenye watu wengi zaidi ya mara mia moja makumi tano na kusababisha vifo vya zaidi ya watu mia moja na majeruhi mia, linaonyesha shirika la Amnesty International. Kutokana na kuzuka upya kwa mapigano, shirika hili la haki za binadamu linatoa wito kwa pande zinazopigana kukomesha mashambulizi haya dhidi ya raia. Tukisalia jimboni humo, mapigano makali yalizuka hisi kwa kwanza asubuhi kati ya jeshi la Kongo na washirika wake na waasi wa M23 katika tarafa la Masisi. Hii ni hasa karibu na Sake na mjini Sake, mji mkuu wa tarafa hilo. Kulingana na vyanzo kadhaa vya usalama, pande zote mbili kwa mara nyingine tena zimeamua kutumia silaha nzito nzito. Vyanzo hivi vinasema kwamba kanisa la Witiam Sepak liliguswa na bomu na baadhi ya raia kujeruhiwa na kusababisha vuguvugu vugu la watu waliokimbia mapigano haya, ingawa kiwango chao kilipungua mwishoni mwa asubuhi. Hali bado ni tete katika eneo la Sake, vyanzo hivi vinasema. Na mapigano makali kati ya jeshi la FARDC na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na jeshi la Rwanda yanaathiri hali ya kibinadamu katika jimbo jirani la Kivu Kusini hususan katika tarafa la Kalehe wakazi wa mji Lumbishi, eneo la mapigano wakati wa wikendi, wanahamia kwa wingi katika maeneo ya mbali na vita. Jean Kasami anatupa maelezo zaidi. Watu wameanza hama tangu siku ya sita toka vijiji vya Kashovu, Nganjo, Luzirantaka, Lubono, Lumbishi, wanaenda jihifadhi Tushunguti, Ziralo na Shanje. Jana siku ya Mungu jioni, wakaaji wengine waliendelea kuhama vijiji vyao eneo la Mikondo, Chebumba na kuasili Kalungu. Katika kuhama kwao walisindikizwa na miripuko ya makombora yaliyorushwa na wasi toka Lukala Bitagata. Duru zetu huko Kalehe zinasema wahami hao wanakadiriwa watu mia mbili elfu, na mapambano makali imeendelea mchana yote ya siku ya Mungu tariki kumi na kenda ya hiyo mwezi wa kwanza na mwaka tunakuwa nayo sehemu za Rugeshi Biovu na kwenye milima ya Bukumba, raia wote wa Lumbishi, Shanje, Chambombo na sehemu zingine wamekimbilia ngambo ya Tushunguti, Ziralo, Bushaku, Numbi na wengine wanakuwa njiani kujielekezea Nyabibwe. Ndio maana tunaalika serikali kuchukua gharama zake kwa haraka, na kwa wafadhili kufikiria namna ya kukuja kusaidia hizo jamaa za wahanga. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Huko Kivu Kaskazini, ambako tunarejea, hali tulivu imeonekana hii siku ya kwanza, tarehe makumi mbili Januari mwaka tunao kwenye uwanja wa mapigano kati ya jeshi la FRDC na waasi wa M23 kusini mwa tarafa la Lubero tangu siku mbili, kwa mujibu wa msemaji wa Operation Sokola 1. Licha ya mashambulizi hapa na pale ya M23 dhidi ya kambi za FRDC uwanja wa mapigano haujabadilika kati ya vijiji vya Mambasa na Alimbongo vilivyo kwa umbali wa takriban kilomita makumi sita kutoka kusini mwa Lubero kati. Zaidi ya hayo, shughuli kadhaa za kijamii na kiuchumi zimesimama katika maeneo haya mawili, vinaonyesha vyanzo vyetu. Katika jimbo la Sanguru, uharibifu mkubwa wa mali ulirekodiwa kufuatana na moto mwishoni mwa juma, uliochoma sehemu moja ya hospitali kuu ya Loja. Uchunguzi unaendelea kujua chanzo cha moto huo, anasema mkurugenzi, daktari msimamizi wa hospitali hiyo. Daktari Jules Longolo anasema amesikitishwa na anaomba watu wenye mapenzi mema kuja kusaidia muundo huu wa hospitali. Yuko kwa njia ya simu na Esther Dalafina Mudumbi Benjamin anatafsiri maneno yake. Jengo hmm, lenye kuwakaribisha wagonjwa wanaosumbuka na magonjwa za ndani ndiyo hiliwaka moto. Kwa bahati nzuri, hakuna mgonjwa ambaye amepoteza maisha, ila ni vitu kadhaa ndivyo viliweza kuteketea. Habari tunazo za sema ya kwamba wagonjwa waliondoshwa kwa haraka toka viumba vyao vya matibabu, ila vitanda na vyombo vyengine vimeungua. Kwa hiyo utafiti unaendelea ili kujua kitu gani ambalo limesababisha ajali hilo. Kwa sasa tumejulisha vyombo vya sheria kushughulikia jambo hii, kwani wagonjwa wanakuwa wakipitisha hali ngumu zaidi. Ndiyo maana tunatoa wito huu kwa viongozi wa kisiasa na watu wenye moyo mwema kutusaidia, kwa sababu ni vigumu zaidi kwa kuendelea kuwahudumia. Kuhudumia wagonjwa amewasili humu studioni Ronelindi Bonera, anatujia na sehemu ya pili ya idhaa hii, karibuni. Mtukufu msikilizaji, karibu kufuata sehemu ya pili ya habari zetu kwenye redio Okapi. Zaidi ya wanawake na wanaume mia moja kutoka tabaka mbalimbali walielimishwa Jumanne iliyopita kuhusu mapambano dhidi ya saratani yenye kuwakumba wanawake. Shughuli hili iliandaliwa na Clinic Sedek pamoja na Foundation Elizabeth Mishika pamoja na msaidizi wake, ikiwa ni kundi Neema. Siku hii ya kubadilishana na kuhamasisha jamii ilikuwa na lengo la kufahamisha wanamemba wa jamii kuhusu magonjwa haya ambayo yanachangia asilimia kubwa kwa vifo vya wanawake, lakini pia kuhamasisha kwenda hospitalini mapema kufanya ukaguzi na ni kwa hiyo, tunamkaribisha Daktari Elizabeth Mishika, mkuu kiongozi wa kliniki Sedek, mwenye atatueleza mengi katika mazungumzo aliyoendesha na mwenzetu Sifa Maguru. Daktari Elizabeth Mishika, jambo. Ujumbe wako leo kwa wamama na wababa baba wa mji wa Goma ilihusu nini? Kondane ondaneyamor unaweza kuponywa a condition ke bakuwa waligundua mbele ya wakati, na njo mana fokisi yetu inagusia zaidi, tunasema dépistage, kwa kuwa dépistage haijiadrese kwa watu wenye walisha gonjwa, iseda la komunote le fam avek sin ou sans sin, zanapimisha kwa kujua hali ya ya sante, iko inatusaidia gundua meena kuampeshe basifike muma kipindi yenye malali ilishatambala sana kumwili na kutunziwa inakuwa kilo sana kwa kipesa me na shansi ya kupona pia inakuwa ndogo. Unasema nini kuhusu wamama wakimbizi ambao ni wengi, na pia hawana bahati ya kupata mafundisho kama haya? Unapanga nini kwa ajili yao? Ui, kitu tunapanga e, tunacho kama wakimbizi wiko wengi tunafanya ile paa ya kwanza ni kusema jurne ya kesho jfeo so symbolique, tutakuwa pia kwenye kaya ya Munigi, eh, kwa kuweza kuhimiza wamama, kuna kwa wenye walijiandikisha juu ya kufanya kipimo eh, ni msaada kwanza, ya disi nisema local ya fondation Elizabeth, kuko Neema, kuko klinik Sedek yenye inasema no tuende kwanza tufanye ile naika, itakua pia mesage ya konesha ke nao niko population wana nisisite kupata uh, information wana nisisite kupata information, naiko pia na droa ya kupata matibabu ya kufanya depistage juu wakingi uh, ya ile wanawake wengi kwa kukosa kujua wanajielekeza kwenye waganga wa asili na kutumia dawa za majani, unawaambia nini? Oui, mesaje tunasema kwa siku ya leo nikusema mama yoyote au baba wakati anaona kama kunakuwa changeme fulani yoyote kwenye maziba yake ni heri aende kwa mganga. Hatuseme kama changeme yoyote kunivoya ya liziba njo inaleta iko kanser hapana. Me, unaenda kwa mganga juu itakusaidia. Ufanye nini, baangalie kama ni nini inaweza kuwa haiko kanseri, na kama iko kanseri inaweza kuwa mbele ya wakati unatunziwa na unapona. Donc uh, ile kupoteza muda. Kongo, watu wanakufa wengi na kanseri juu ya nini? Ni juu anakuya kutunziwa nyuma, anakua kwanza isha pita, pita fasi nafasi wakati anaenda kufika, anafika nyuma na kanseri sha kutembea mwili yote, na kwa kumtunza inakuwa inakuwa uzito sana. Nchi zingine mbalimbali kunaandaliwa chanjo ya kupiganisha kansa ya maziwa hata ya kiungo cha uzazi. Sasa nchini mwetu Kongo, chanjo hiyo inapatikana ama, ombi lako ni gani kwa serikali ya Kongo? Ndiyo, tunasema pia kama kan, nani haiko makanseri zote ndio zinakuwa na chanjo. Kunakuwa manchi wanapanga ile nani vaccination, chanjo ya ya kanseri ya ya kole ya iterus kwa, kwa ina na virus, kuna kuwa inaletwa na virusi alo kunakuwa depistage kunakuwa ile uh, chanjo yenye wanapatia watoto miaka fulani miaka munane, kenda, kumi, kufatana na nchi politiki ya nchi kwa kuwakinga contre ile virusi me. Hata kama ulipata chanjo wakati unafikisha miaka makumi mimbili na tano inakubidi tu kupata kufanya depistage hata ma inchi zenye zilikamilika depistage na usu na, na wenye walipata chanjo na wenyewe hawakupata. Ninajua kama serikali okay, yetu iko inapiganisha pole mama, kuko bana piganisha jua kusema ile chanjo iingie mprogramu na hii pia ilikuwa okazio yetu ya kuhahimiza, jua kati ile vaccine itakuya isikue tena kusema hii vaccine inakifanya nini, donc tuliprofitia hata kama haiyakuya na huko Beni jimboni Kivu Kaskazini kuliweza kukomeshwa kikao cha kuwatolea mafunzo wanamemba wa shirika la raia pande za Kasindi Lubiria. Semina hii ilikuwa na lengo la kuwapa ujuzi wa hudhuriaji jinsi ya kutatua tahadhari za kiusalama pahali ikiandaliwa na tawi lenye kuhusika na masuala ya kiraia ya MONUSCO kwa ushirikiano na inspection ya maswala ya mitaa jimboni Kivu Kaskazini. Mafunzo haya yalilenga kuwapa wahudhuriaji mbinu nyipya za kuendesha kazi na kuwafahamisha kuhusu kazi ya MONUSCO. Baadhi ya wahudhuriaji walikutana na Marke Maro Fimbo na kueleza kipi walifunzwa muda wa kikao hicho. Lengo la kikao hiki lilikuwa la kubadilishana fikra na kuwapa wanaharakati wa mashirika za raia wale wahusikao na ukingo pia usalama na pia wasimamizi wa matarafa Bulongo Lume na wale wa vijiji za mkoa wa Basongora ujuzi mupya kuhusu kipi kutoa tahadhari ya usalama kwa kupata suluhisho kwa muda mwafaka. Fursa ilitolewa pia kabisa kwa walioshiriki kuwa na maarifa kamili pasipo nondo wala kutu kuhusu uwepo munizko, wa tumi na MONUSCO majukumu zake na masharti anazo. Mmoja wa washirika alitoa maoni yake kisha kuelimishwa. kweli kulikuwa mchanganyiko vichwani kuhusu asili ya kutoa tahadhari kwa njia wapi, kupitia wapi, kwa kuelekea wapi, na pia mchanganyiko mwingine ulionekana vichwani mwao kuhusu tumi la MONUSCO kabla kwao kupata mwangaza katika kikao hiki, kama ashuhudia hapa mshirika mwingine kwa kikaoenemiagbaautshaatupshekua mwakilishi wa liwali wa jimbo kwa maeneo ya Kasindi aliwaachia mapendekezo ya upelelezi ya waliofunzwa na kuiweka kwa matumikisho. Barthelemi Kambale kameme makofuzio zinaenda ziko natoka ndani ya kichwa. watu sie venye tumekuwa umu, tutakuwa walii ya wale ambao hawakufika hapa ya makushe mbalimbali, ambao walibakia kusudi, wakati Monisko inapita unasema hapana, ile kwa fer ya guverneme na vile tukafanya ile, itakuwa na kitu itatusaidia sana na kofuzio itaisha mvau. na vile sitasahau kushukuru vile wa chef ote ambao walifika nao waliacha makazi zao nao na walikua na wali kuparticipe na kusikiliza. Unajua, kwa village njoo kuko marime za mingi. wakati wakati population tauliza eske kule kwenye munendaka mnatoshaka kwa vitu gani, me utakua capable kapable kuexplike wale wa, watu wenye wanaishi kule ku village wasema pana venye tuku naishi Monisco kama iko hapa Monisco haiko njoo naleta adui Monisco haiko njoo naleta Partenere yetu wanakatusaidia ku mambo mbali mbali. Msimamizi wa mkoa wa Basongora huko Kasindi Rubiria alifurahishwa na kikao hiki ambao alipendelea ya siku ya mwisho ili wanaharakati wa mashirika za raia viongozi na wakaji waelimishwe kitaratibu. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari, aksanti kwa kutufuata, kwa herini.