Radio Okapi. Radio Okapi. Mratibu wa masuala ya kibinadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Bruno Le Marquis, anasema kuwa na wasiwasi wasi kuhusu kuzorota kwa hali ya kibinadamu katika jimbo la Kivu Kaskazini, alisema hayo jana siku ya kwanza. Madereva wa magari ya teksi waliamua kutofanya kazi hii siku ya kwanza mjini Kinshasa kwa mara nyingine tena wanashutumu orodha mpya ya bei za uchukuzi zilizopendekezwa katika jiji. Katika jimbo la Sanguru moto uliochoma sehemu moja ya hospitali kuu ya Loja mwishoni mwa juma ulisababisha uharibifu mkubwa wa mali. Daktari Jules Longolo, msimamizi wa hospitali hiyo, anaomba msaada. Mujambo, wasikizaji wa penzi, na asubuhi njema kwenu. Kama nilivyotanguliza hapo awali, mratibu wa maswala ya kibinadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema ana wasiwasi kuhusu kuzorota kwa hali ya kibinadamu katika maeneo kadhaa katika jimbo la Kivu Kaskazini, kufuatana na maendeleo ya hivi punde. Alisema hayo jana siku ya kwanza mjini Goma baada ya kikao cha kazi na gavana wa Kivu Kaskazini Meja Jenerali Peter Chirimwami. Bruno Le Marquis anaomba nguvu zaidi kwa pande zinazohusika kusitisha mapigano. Na mapigano makali kati ya jeshi la FARDC na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na jeshi la Rwanda yanaathiri hali ya kibinadamu katika jimbo jirani la Kivu Kusini, hususan katika tarafa la Kalehe. Wakazi wa mji Lumbishi, eneo la mapigano wakati wa wikendi, wanahamia kwa wingi katika maeneo ya mbali na vita. Jean Kasami anatupa maelezo zaidi. Watu wameanza hama tangu siku ya sita toka vijiji vya Kashovu, Nganjo, Luzirantaka, Lubono, Lumbishi, wanaenda jihifadhi Tushunguti, Ziralo na Shanje. Jana siku ya Mungu jioni wakaaji wengine waliendelea kuhama vijiji vyao eneo la Mikondo, Chebumba na kuasili Kalungu. Katika kuhama kwao, walisindikizwa na miripuko ya makombora yaliyorushwa na wasi toka Lukala bitagata. Duru zetu uko Kalehe zinasema wahami hao wanakadiriwa watu mia mbili elfu, na mapambano makali imeendelea mchana yote ya siku ya Mungu tariki kumi na kenda ya hiyo mwezi wa kwanza na mwaka tunakuwa nayo sehemu za Rugeshi Biovu, na kwenye milima ya Bukumba. Raia wote wa Lumbishi, Shanje, Chambombo na sehemu zingine wamekimbilia ngambo ya Tushunguti, Ziralo, Bushaku Numbi na wengine wanakuwa njiani kujelekezea Nyabibwe. Ndiyo maana tunaalika serikali kuchukua gharama zake kwa haraka, na kwa wafadhili kufikiria namna ya kukuja kusaidia hizo jamaa za wahanga. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Kamanda wa kanda ya tatu ya ulinzi nchini Kongo, Luteni Generali Masunzu Pacific, yuko kwenye misheni ya ukaguzi na amri huko Kivu Kusini. Hii ni ziara yake ya kwanza tangu kuteuliwa kwake na rais wa jamhuri kuwa mkuu wa eneo hili la ulinzi linalojumuhisha mikoa saba ya nchi. Msemaji wa kanda ya tatu ya ulinzi meja Nestor Mavulisa anasema kwamba ina umuhimu misheni hii wakati huu ambapo M23 wanajaribu kuvuka mipaka ya Kivu Kusini kupitia tarafa la Kalehe linalopakana na tarafa la Masisi, Kivu Kaskazini. Jijini Kinshasa, tuzungumzie mateso haya ya wakazi wa Kinshasa. Hii siku kwa kwanza watu wa huduma wa kibinafsi wameamua kutofanya kazi. Hii si ku kwa kwanza, kwa mara nyingine tena wanashutumu orodha mpya ya bei za uchukuzi zilizopendekezwa katika jiji. Wanaamini kuwa ni jambo lisilowezekana kuhusiana na matatizo wanayokumbana nayo mjini, hasa misongamano mingi ya trafiki ambayo inaongeza muda wa safari. Hali hii inajiri huku hii Jumapili mkuu wa mkoa wa jiji alikutana na vyama vya usafiri na vyombo vya usalama ili kuzuia harakati hii. Blaise shindani plante ya mbenga silamit ngoma na nasi tambo walitia saini ripoti hii inasomwa hapa na Jean Kasami. Wakaji wengi wa jiji la Kinshasa ambao hawana magari ya kipekee walisumbuka barabarani. Plasi kitambo magazin ilifurika watu wakijiuliza wafanye nini, vile walikosa magari ya uchukuzi wa umma. Nafasi Colonel Monjiba hali ilikuwa ile ile, kiasi kwamba watu wengi waliamua kufanya safari ya mguu, wengine walikata tamaa na kuamua kurudi nyumbani. Mwanachuo huyu aliona vema kurudi au basi kwenda kupima kama ataweza apata pigipiki na fasi Victoire. Mkaaji mwingine ambaye ni mfanyakazi wa serikali alisihi viongozi watafute suluhisho. Alisema wanachoshwa na kupandishwa kwa bei ya uchukuzi kila saa na kila dakika. Alishurutishwa kuchukua pigipiki, akionyesha kuwa malipo ya leo kazini na ndipo pato lake la siku. Wakaaji wengi walikuwa na kauli moja, wakitaka serikali ijisatiti kama mwenye utawala hakika ili kukomesha mateso ya wakaaji wa mji. Kasheshe hiyo ilitokea Kinchasa wakati jana liwali wa jiji alikuwa katika kikao pamoja na wakilishi wa madereva, akiwapa angalisho wasijaribu kuzorotesha uchukuzi wa watu. Lakini sauti ya liwali haikuzaa matunda. Huko Ituri ambako tunaelekea msongamano wa magari kati ya vituo fulani vya ununuzi katika mkoa wa Hotuele na ule wa Ituri ni shida kwa watumiaji wengi wa barabara. Hii ni kutokana na uchakavu wa daraja la Gombari, linalotishia kuporomoka kwa uzito wa magari. Matokeo ni kwamba bei za mahitaji ya msingi na vifaa vya ujenzi ambavyo vinatoka hasa nchi jirani, zimepanda kwenye soko mbalimbali mbali. Waendeshaji uchumi wanaiomba serikali kukarabati daraja hili haraka. Isaac Remo ameandaa ripoti, usomi wa Ezekiel Muzalia. Kilalo Gombari inakutanisha miji kubwa kubwa za jimbo la Otuwele kama vile Isiro wacha Durba kwa tarafa la Aru jimboni Ituri na nchi ya Uganda. Tangu Desemba mwaka jana, uchukuzi unakwamishwa kwenye ulalo huo kwa sababu ya hali yake mbovu. Plaka na chuma ambazo zinasimamisha kilalo hicho zinakaribia kuanguka, kulingana na vyanzo vya pahali. Magari zinatakiwa kusafiri njia ya mbali kuanzia Isiro, Dungu, Faraje wacha na Aru mpakani na Uganda. Waendesha magari wengine wanalazimishwa hata kuondoa bidhaa ndani ya gari kwenye ulalo huo ili kuzisafirisha ndani ya magari zingine, ndani ya eneo karibu kumi huko, jambo ambalo linakuwa na matokeo kama vile kupandishwa kwa bei ya bidhaa sokoni, kadulisha utetezi wa shirika la raia kwa mfano mfuko wa saruji yani sima inauzwa kwa sasa kwa dola makumi mbili na hata makumi mbili na tano baadhi ya dola kumi na tano zamani. Kipimo moja cha sukari kilichokuwa kikiuzwa kwa pesa mia sita za makongomani inauzwa sasa kwa elfu moja Waendesha biashara wanaomba serikali kukarabati ulalo huo kwa haraka, ili kurejesha uchukuzi wa pamoja huko. Nikiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Habari za mzozo kuhusu matokeo ya uchaguzi wa wabunge wa kitaifa: Mahakama ya Kikatiba inathibitisha matokeo ya uchaguzi wa wabunge katika wilaya za uchaguzi za Yakoma na Masimanimba kama ilivyotangazwa na Seni. Ilitoa uamuzi wake katika kikao chake cha hadhara jana, siku ya kwanza, baada ya kuchunguza maombi manane yaliyowasilishwa kupinga matokeo ya muda ya uchaguzi wa wabunge katika maeneo bunge haya mawili hukumu yake haikukubali ombi lolote. Baadhi zilitangazwa kuwa hazina msingi na nyingine hazikubaliki kutokana na waombaji kutokuwa na uwezo au kutokuwa na ushahidi wa madai ya ukiukwaji wa taratibu za kura. Katika jimbo la Sanguru, uharibifu mkubwa wa mali ulirekodiwa kufuatana na moto mwishoni mwa juma uliochoma sehemu moja ya hospitali kuu ya Loja. Uchunguzi unaendelea kujua chanzo cha moto huo, anasema mkurugenzi daktari msimamizi wa hospitali hiyo. Daktari Jules Longolo anasema amesikitishwa na anaomba watu wenye mapenzi mema kuja kusaidia muundo huu wa hospitali. Yuko kwa njia ya simu na Ester Dalafina Mudumbi Benjamin. Anatafsiri maneno yake. Ni jengo lenye kuwakaribisha wagonjwa wanaosumbuka na magonjwa za ndani, ndiyo hiliwaka moto. Kwa bahati nzuri, hakuna mgonjwa ambaye amepoteza maisha, ila ni vitu kadhaa ndivyo viliweza kuteketea. Habari tunazo zasema ya kwamba wagonjwa waliondoshwa kwa haraka toka vyumba vyao vya matibabu, ila vitanda na vyombo vyingine muhimu vimeungua. Kwa hiyo utafiti unaendelea ili kujua kitu gani ambalo limesababisha ajali hilo. Kwa sasa tumejulisha vyombo vya sheria kushughulikia jambo hii, kwani wagonjwa wanakuwa wakipitisha hali ngumu zaidi. Ndiyo maana tunatoa wito huu kwa viongozi wa kisiasa na watu wenye moyo mwema kutusaidia, kwa sababu ni vigumu zaidi kwa kuendelea kuwahudu wagonjwa. Shirikisho la haki za kibinadamu na maendeleo la Congo FCDHD huko Boma, jimbo la Congo Central, linasema lina wasiwasi kuhusu tahadhari linazopokea kutoka kwa wakazi kuhusu hali mbaya ya magerezani katika kituo cha polisi cha mjini Boma, kulingana na Gabriel Makese anayejulikana kwa jina maarufu Lac Profon, mratibu wa muundo huu. Mahali hapa pa kizuizini sio safi, na hakuna taa au uingizaji hewa. Anamwomba liwali wa Congo Central kuingilia kati ili kuboresha maeneo ya magereza. Gabriel Makiese yuko kwenye microfoni ya Nanaplurish. Mambo maneno yake yanatafsiriwa na Elise Kavira. Wananchi wanaendelea shutumu hali mbaya ambamo wanafungwa kwenye kituo cha polisi mjini Boma. Tukiwa na wasiwasi na video ambazo zilitumwa kwetu zikionyesha hali ya uchafu, ukosefu wa taa na uingizaji hewa ya kutosha kwenye nafasi pa wafungwa, tulituma timu haraka kufuatilia hali hiyo chini ya uongozi wangu mimi, mratibu. Timu hii ilikutana na kamisa wa polisi ofisini mwake kuzungumza naye juu ya hali hii. kuhusu pendekezo tulimwomba kamisa wa polisi kutizama gisi gani ya kuweka taa kwenye nafasi hii ya kifungo na kuwatoa wafungwa kila siku asubuhi kwa ajili ya kuendesha usafi wa eneo ambamo wanafungwa. Tunamkaribisha Ronelin Di Bonera kwa sehemu ya pili ya idhaa hii. Nakuwa nikiwasabahi ninyi nyote ambao mnatusikiliza mjini Bukavu pande za Kadutu. Sehemu hii ya pili tunaanza na mwalikwa wetu, ikiwa ni Amos Kalegamire Bazamuka, akiwa mshauri kisheria wa gavana wa jimbo la Kivu Kusini hapa. Anatoa maoni yake baada ya kushiriki kwenye sherehe ya kukabidhi rasmi jengo ambalo lina vyumba vitatu vya wafungwa, vyoo vine na nafasi ya kuhifadhi vitu vilivyokamatwa kwa wafungwa. Jumba lenye limejengwa na MONUSCO na kupewa kwa chumba kuu cha sheria lililoko mjini Bukavu. Amos Kalegamire alihujiwa na mwenzetu Jean Kasami. Jambo. Jambo bwana mwariri liwali amekutuma umwakilishe kwa hii sherehe ya kupana mahali pa kubakilisha muda mfupi wale ambao wanakuwa na matatizo kisheria hapa kuparkea Bukavu. Wewe binafsi unaona hii jengo ilikuwa ya muhimu kabisa? Hii jengo ilikuwa ya muhimu sababu uh, wa ndugu zetu ambao walikuwa katika hali ya kungojea wajue soro yao kusudi wapate kuachiliwa huru. Ilikuwa ya muhimu sababu nafasi ambayo walikuwa nayo ilikuwa mbovu sana, walikuwa wakiishi katika hali ngumu, lakini kwa leo wataanza ishi katika hali nzuri ya sante kama nilisikia procureur general anasema, sio mahali ambapo wanastahili kuleta wafungwa wengi kisa vile prison. Unafikiri kama wafungwa ambao wanapatikana pale kwa muda idadi yao itaruhusu ile amri ya procureur general iheshimike? Kwa kweli jinsi nimeona na nimezunguka mahali pale popote, kuna vyumba tatu, kuna pia choo ine ni mahali pazuri ambapo kutawezi kupokea hata uh, wafungwa makumi sita makumi mbili kwa kila chumba, sababu vyumba ni vitatu. Uh, mahali pa kufungia wamama, mahali kwa kufungia kwa muda watoto, na mahali kwa kufungia watu wazima. Zamani watoto walikuwa wanapelekwa Kadutu, tangu sasa hivi mnapata jengo jipya, watakuwa wanafungwa hapa hapa tu. Hawawezi kufungwa hapa sababu tribunale yao ni huko Kadutu, na ni huko huko ndiko watakuwa wakifungiwa kwa muda. Kuna mahitaji mengine katika mitaa mahitaji ya namna sawa, ama hitaji hilo lilikuwa tu hapa kuparke ya Bukavu? Mahitaji hizi zinakuwa mahali mamita, ma, katika mamitaa yetu mbalimbali mbali, sawa vile Kale, sawa vile Uvira, sawa vile Shabunda, Kavumu na penginepo. Hii mpango ilikuwa ni kati ya zile zilibakia wakati Monisco ilikuwa ingali natumika hapa. Mashirika ya Umoja wa Mataifa yanaendelea kuwakilisha Nations Unies. Nini munatazamia kupitia haya mashirika ngambo ya maprizo mamigo Monisco kuondoka Bukavu? Sio kwamba hatuko tena wamambre wa Nations Unies, tunaendelea kuwa wamambre wa Nations Unies na tumida ambayo itawakilisha Monisco katika ile vikaratasi ambavyo umevisaini eh, kati ya Monisco na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wataendelea pia kutusaidia kutuwakilisha katika mabezo mbali mbalimbali. Aksanti sana. Aksanti na shukuru, Radio Kapi. Katika mji wa Beni wanawake wa mpango leadership feminin walitembelea wenzao wenye kupatikana gerezani. Ilikuwa ni siku zilizopita katika shughuli za sikukuu ya mwisho wa mwaka. Walihimiza wenzao kuhusu haki na wajibu wao kama wafungwa, na hasa majukumu yanayowasubiri wakati watatoka gerezani. Ziara hii ina maana gani kwa wakati huu? Ripoti ni yake Mark Marofimbo. Ilikuwa jambo la ghafla kuwatembelea kwa muda huo wa sherehe kubwa ya kuzaliwa na ya mwisho wa mwaka, alisema huyo mfungwa. Ndani yetu furaha fura, fura, atukuwazia chochote. Nani anaweza kutukumbuka msiku ya leo? Hatuna habari, hatuna muyumbi, tunaona iko surprise yenyewe, natukuta jo wanatufanyizia, tukuwazia hata kidogo. Vraiment ndani tunajisikia furaha furaha furaha juu tumebarikiwa deja na saa kitatu ya mchele na bingine savo. Vraiment Mungu abariki aba mama ya Nyota kama sio matembezi ya kawaida, nini kabisa? Ni malengo Luange Katehero, mtaalamu matunzo ya matatizo kiakili na mwanamemba wa kundi la wanawake wake wa mabadiliko na maongozi bora, Nyota alisema, lengo ni mbili tu. Ya kwanza ni kusema bo gisi tuko kuma moma ya mafestivite tupoze ile akte ya charite sasa, eh? na ya pili ni kufatana na lengo yetu atake bamama ya Nyota leadership program Na njo maana wakati enye bamama banatoka muprizo ifo, banatoka na balishakwa reedike a travers message tuli balete asi atake batu ya Nyota, tunawaza ke itabasaidia wakati enye banafika inje, banarudia mu communaute, bataweza osi kueclere le monde et d'autres femmes en fait. Kuna majukumu mazito yanaosubiriwa toka wanawake wafungwa hawa, hususan kubadilika ili kubadilisha jamii na majirani watakaoondoka gerezani, alisema Sharlin Masika Wakine, mmoja wa wanawake wa kundi la Nyota. Lengo yetu sisi wamama ni kutafuta kuangaza dunia yote, na kuangaza dunia hiyo kupitia maaksio fulani fulani ambayo tunapoze, na ni lengo yetu kwa siku ya leo kukuja kupartaje kwa hii periode ya mafestivite na wamama, ili nao vile waweze kusantire ile fete ambayo sisi wamama wenye tuko nje tuta na wenzetu. na na wenzetu tu ni ile moma ya, nawe ya ya, fura, ya espoir. ya ya partage furaha lakini tuleza vile message espoir onesha gisi prison sio mwisho wisho wa maisha. Uh, labda nyingine wakati tafika watatoka na na wakati wakati wanatoka inaomba waweze waweze kushanje hata dunia dunia kusudi watu ambao wana wataishi karibu nao waweze kukuta kwamba uh, gisi walipokuwa wakati walikuwa ndani ya gereza wameweza kukua transforme na itaweza kusaidia dunia yote iweze kushanje tujulisha kwamba wanawake jeshi ya polisi waliowashindikiza walichukua fursa kama na hiyo ili kuwahamasisha wamama wafungwa kuhusu majukumu zao kama walezi na kuwaoneshea makosa za burebure ambao hawatasubutu kukichangia na kutupwa gerezani mara tena. Beni Marufimbo, Radio Kapi, mwisho wa habari. Siku njema kwenu, kwaherini.