Emile Saidi Balikwisha, wewe ni mwanabunge kitaifa wa mtaa wa Beni. Likizo kibunge yaanza tayari na umezunguka maeneo nyingi mtaani Beni, nini umekiona humu kuhusu hali ya maisha ya wakaji na ya usalama? Tuko kwenye mapumziko, yaani vakansi parlementaire. Tulianjia upande ya Eringeti tukifika Uicha, tumetoka katika sekta ya Ruenzori na leo hii tuko katika sheferia ya Bashu na mambo ambayo tumeona mahali ambapo tumezunguka ni mambo ambayo haitufurahishe, sababu upande wa mashariki wa barabara kubwa hii RN4, tunakustatia kuwa dispositif securitaire iko chini sana, idadi ya majeshi imekuwa ndogo sana, na hata hao wadogo ambao wanapatikana huko, unaona condition ambamo wanatumika ndani sizo nzuri, na ndio maana wakati tulipozunguka Tukiangalia, angalia mahali pamoja pamoja ambako adui alikuwa akikatalia siku za mbeleni, lakini kufatana na juhudi za jeshi yetu na ya Uganda wakati walitumika pamoja waliweza kuwaondoa. Sasa hizo kambi ambamo walikuwa ndani sawa Madina Mapubu, kambi ya chui, vale ya Mwalika, Loselose lose. Na kwingine unaenda kutana ya kuwa effective idadi ya jeshi iko ndogo sana, na mahali pengine unakutana hata hakuna hata jeshi moja. Na tumepata fununu ya kuwa adui ameanza kuonekana katika barabara mbau Kamango na pembeni ya Kididiwe na katika sekta Rwenzori, na hakuna hata siku tatu tulisikia adui aliingia Loselose na akaua watu na wengine akawateka nyara, ili naonesha ya kuwa kwa kweli adui amerudi na ulimwandikia tayari waziri nchini au sikai na ukingo wa ardhi ya kitaifa tufahamu kilichokupa hii changa. Kama tunaandikia ministri wa defense ni kumwomba afanye kwa haraka, kuona kama anapata suluhisho kwa hii mambo, sababu kama hafanye haraka, huyu adui atariskie kujireorganize na ananja gabulia watu mauaji. Na kitu ambacho tunaomba ministri wa defense ni kumwomba atume askari jeshi wawe wengi huku Beni na Lubero, sababu tukikumbuka vita ya M23 imeacha majeshi wengi wanaondokwa shwa huku Beni, wanapandia huku kwa vita kupambana na Awa waadui wa M23 wa, na tunajua ya kuwa hiyo vita tutaishinda, kwa sababu tuko na jeshi ambao iko determine, tuko na wapatriote resistant ambao iko determine, na sasa tungeliomba kwa ministre wa defense kukomble hii mavide yote yenye napatikana huko territoire ya Beni porke adui ule ambaye ameanza kurudi katika territoire ya Beni ambayo iko nostalgique kwa mabaze zake za zamani, na bidi huyo adui akutane resistance ya jeshi yetu kwenye zile mabazi zake na tunajua hata sasa hali sio tulivu hali hapo, pendekezo ni gani kwa wahusika? Tumesikia ya kuwa adui anaweza kuwa ametoka kwenye sekta ya Rwenzori, amevuka barabara kuu na riviere Semuliki ili aingilie huko katika vale ya Mwarika se porkua tuna alerte na kusema ya kuwa jeshi ikamate madisposition a travers ministre wa defense. Ilalamiko tunafikiria imemufikia atravers baruha ambayo tuliandika na tumemwandikia baruha, sio kusema tunaomba reponse ya kartasi, ila tunaomba sur terrain tukostatea kuwa ma effectif militaire zimekuwa raforce, lakini ingelibidi tuendeleshe ile ela na tuhakikishie kuwa mahali ambapo tumeondoa adui asiweze tena akarudi nyuma na kureokipe ile maeneo. Sasa erreur ambayo jeshi ama government ilikomentre ni kukongerire zone na tunaiacha bila maefectif militaire, ubie tunatia ku maefectif yenye haiko considerable, ua lore yenye haiko a la hauteur ya kumonte resistance contre menace ya enemi. En tout cas, hiyo kitu katika teritwari ya Beni tunalalamika sana na tunaogopa tukisema, ya kuwa kama habara force kama guvernema haitume idadi nyingi ya majeshi kwa haraka, ili ije ikomble ii mavide, tunariske kulamuka na masurprise adui na lishanja operesa wa vile zamani: kuwaua watu, kuteka mnyara, wengine kuchoma vitu vya watu. Hiyo kabisa tutake Emile Saidi bali kwisha, wewe ni mwanabunge kitaifa wa mtaa wa Beni, tunakushukuru.