Oh, hali ya usalama katika mji wa Goma bado ni ya kuchanganyikiwa na ya wasiwasi huko Kivu Kaskazini baada ya kuingia mjini kwa waasi wa M23 kuripotiwa. Viongozi wa Kongo wanaita wakazi kwa utulivu, wakihakikishia kwamba hatua zinachukuliwa ili kuwatimua waasi hao wanaungwa mkono na jeshi la Rwanda. Rais wa Kenya na mwenyekiti wa sasa wa Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC, William Ruto anatangaza mkutano usio wa kawaida wa EAC kuhusu hali ya usalama inayoendelea nchini Kongo. Shirika la maendeleo la Ubelgiji Enabel lilizindua mradi mpya wa kupunguza uzalishaji wa hewa mbaya kutokana na ukataji miti na uharibifu wa ardhi siku ya tano iliyopita. Hamjambo, wasikilizaji wa penzi. Kama nilivyotanguliza hapo awali, hali ya usalama katika mji wa goma bado ni ya kuyumba, ya kuchanganyikiwa na ya wasiwasi, huko kivu kaskazini. Tangu usiku wa Jumapili hadi hii siku ya kwanza, wakazi wanaishi saa nyingi za uchungu uliosababishwa na milio ya risasi na milipuko katika maeneo kadhaa ya jiji, ikijumuisha karibu na uwanja wa ndege wa goma na kutoroka kumetokea hii siku ya kwanza asubuhi katika gereza kuu la Munzenze huko Goma katika jimbo la Kivu Kaskazini, kulingana na chanzo cha magereza. Karibu wafungwa wote ambao idadi yao inakadiriwa kuwa karibu watu elfu nne mia nne waliifanikiwa kutoroka. Sehemu ya gereza hilo ilichomwa moto na kusababisha vifo vya wafungwa karibu kumi, hasa wanawake, pamoja na mtoto mchanga aliyekuwa na mama yake mzazi. Na pia ni kwa hofu kubwa ambamo baadhi ya wa wakazi wa vitongoji vya majengo na sehemu ya tarafa la Nyiragongo walianza hii siku wa kwanza. Majengo ni mojawapo ya kata za Goma ambako kunarekodiwa kuwepo kwa wanamgambo wa M23 hadi dakika chache zilizopita milio ya risasi na milipuko ilikuwa bado ikisikika katika eneo hii. Hapa ushuhuda kutoka kwa mkazi mmoja. Situasio tu wanaingia e, wanangia a miguu bila kupiga hata na risasi ni moja, ila wazalendo ndio wanaendelea kupigapiga masazi kiolela, na hiyo masasi naendelea kuumiza watu hapa mjini Goma. Me waembe wa walisha kuingia tayari e, ndani ya mji wa Goma. Katika sehemu ya magharibi haswa huko Ndosho kuna utulivu mdogo. Mkazi aliyewasiliana kutoka huko hathibitishi kuwepo kwa waasi katika eneo hilo. Kwa ombi la watendaji wa mashirika ya kiraia wanaonyesha kwamba kuna kizuizi cha harakati kwa sababu za usalama. Na kuhusu mgogoro huu katika mji wa Goma, katika vituo vya afya kuna wingi wa raia waliojeruhiwa wengi wao ni watu waliopigwa na risasi zilizopotea kulingana na vyanzo kadhaa. Sikiliza ushuhuda wa daktari mmoja kutoka Goma aliyepigiwa simu dakika chache zilizopita na Ronelindi Bonera. tuko na resevoir bagonjwa mingi bablesse wa militaire comme de civil banaala kwenye hopitali kuu ya Virunga depuis busubuhi, tuko natunza, na tunza mpaka na shie tunachoka, baganga banachoka, madawa zimozimo zinapunguka hatuna la kufanya ma lakini tuko na faa yenyewe nawezekanavyo. Mabombe ziko zinapiga fasi yote ma different quartier, na zingine zishafika deja kwenye hospitali kuu. Kwa sasa mimi namaliza, niko nabambia bale mwailifika mu neonatologi e, eh, kalumiza mtoto mprematur eh, alilumia kwenye lisikio na tuko natunza kamem, tuko na espoare ke mtoto atapona kwa hiyo tunalomba government yetu yaonengisi ya kujitia pamoya abaonengisi ya kutafuta solution naam. Kutokana na hali ya usalama katika mji wa Goma inayoashiria uwepo wa jeshi la Rwanda, tunapenda kuwatoa hofu wananchi kwamba kwa kufuata maelekezo ya Rais wa Jamhuri, serikali inaendelea kufanya kazi ili kuepusha mauaji na hasara ya maisha ya binadamu kwa sababu inaonekana kuwa mauaji ndiyo nia ya wazi ya Rwanda. Huu ni ujumbe kutoka kwa msemaji wa serikali ya Kongo ulioandikwa kwenye akaunti yake, hii siku ya kwanza. Patrick Muyaya anawaomba wakazi wa Goma kujihifadhi nyumbani, kujepusha na vitendo vya uharibifu na uporaji na kufunga barabara kwa propaganda za hila kutoka Rwanda, anaandika. Anatoa wito wa kuhamasishwa kwa Wakongo wote nyuma ya jeshi la FARDC. Sisi sote ni walinzi wa nchi yetu hakuna hata sentimeta moja itakayotolewa, anamalizia hivyo msemaji wa serikali. Maelfu ya wakazi wa Bukavu jimboni Kivu Kusini walikuwa mitaani hii siku ya kwanza tarehe makumi mbili na saba Januari kuunga mkono vikosi vya wanajeshi vya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kuonyesha kuchukizwa kwao dhidi ya waasi wa M23 huko Kivu Kaskazini na Kivu Kusini. Waliitikia wito kutoka kwa kiongozi wa mkoa wa Kivu Kusini, uratibu wa mashirika ya kiraia na makundi mengine ya raia. Maandamano hayo yalianza kutoka viwanja vya Munzihirwa kwa jina maarufu la Nyawera hadi uwanja wa Uhuru na kuishia kunako ofisi ya liwali Palabot ambako kulisomwa barua yao ya malalamiko. Tukisalia kwa habari hiyo, maandamano ya vijana pia yalifanyika katika mji mkuu wa Kinshasa, hasa katika chuo kikuu cha Kinshasa, wanafunzi walionyesha kutoridhishwa kwao na hali ya Goma. Pia walitaka kwa njia hii kutoa msaada wao kwa FRDC na serikali. Waandamanaji hao waliimba nyimbo na kubeba jumbe kama vile komboeni Goma, tunaibeba Kongo mioyoni mwetu, DRC ni yetu na kadhalika. Mkutano wa waratibu wa wanafunzi kutoka taasisi za juu na vyuo vikuu jijini pia ulifanyika hii siku ya kwanza ili kuona jinsi ya kutoa msaada kwa nchi. Mjue pia kwamba maandamano haya mengine ya vijana yalifanyika kuelekea kambi ya Kankabila katika manispa Lemba, mengine yalikuwa katika manispa Limete kwenye Boulevard Lumumba na huko Mombele, pia katika kiwango cha DGC bare manispa Ngaliema. Kama nilivyotanguliza, rais wa Kenya William Ruto anatoa wito wa kukomesha vita nchini Congo. Anatangaza mkutano usio wa kawaida wa EAC. Wito huu unakuja wakati mapigano yanaripotiwa kati ya M23 yanayoungwa mkono na jeshi la Rwanda na jeshi la FARDC na washirika wake karibu na katika baadhi ya maeneo ya mji wa Goma huko Kivu Kaskazini. Rais wa Kenya na mwenyekiti wa sasa wa Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC William Ruto anaelezea wasiwasi wake juu ya kuzorota kwa usalama na hali ya kibinadamu katika eneo hilo. Babel Pongo amekusanya habari hiyo. Usomi wa Katika kitangazo kilichotiwa kwenye akaunti yake ya X Jumapili, tarehe 26 Januari, William Ruto alilaani kuongezeka kwa vita na hatari zake kwa raia. Alisitiza hasa shida za kibinadamu za kutokana na kufungwa kwa airport ya kimataifa ya Goma, hali ambayo imezidisha ugumu wa upatikanaji wa misaada ya kibinadamu. Kiongozi wa EAC ikiwa ni East African Community kwa sasa ametoa wito wa kusitishwa mara moja kwa vita, huku akisitiza kwa wajibu wa pande zote kufanya lote liwezekanalo kurejesha utulivu ili wakaji wapate misaada ya kibinadamu alihimiza pande zinazohusika katika mzozo kutumia njia za amani ili kutatua shida hii William Ruto, pia alitangaza kufanyika kwa mkutano wa dharura wa East African Community ndani ya masaa makumi nne na mnane ijayo baada ya mazungumzo na wakuu wa nchi za wanachama wa EAC. tutaitisha mkutano wa dharura ndani ya masaa makumi nne na nane ili kuamua njia ya kufuata, alisema. Aidha, alisitiza tena nia ya EAC kushirikiana na mashirika mengine ya kikanda na kimataifa ikiwa ni pamoja na Umoja wa Afrika, Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika za sade ili kuhimiza pande zinazohusika katika mzozo kutumia njia ya mazungumzo. Pia aliwataka marais Felix Tshisekedi wa Kongo na Paul Kagame wa Rwanda, ambao walizungumza nao kujibu wito wa amani uliotolewa na watu wa eneo hilo la jumuiya ya kimataifa, wiki mbili kabla ya kufunguliwa kwa kesi ya Kongo na Rwanda mbele ya Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu. Serikali ya Kongo inanoa silaha zake mjini Kinshasa. Ni ndani ya mfumo huu iliuandaa hii siku ya kwanza mjini Kinshasa, kikao kilichowakutanisha zaidi ya watendaji mia tatu wa majimbo na wasio na wa kiserikali pamoja na wataalamu wa sheria kuandaa jambo hili linaloanza tarehe kumi na mbili Februari jijini Arusha nchini Tanzania. Shirika la maendeleo la Ubelgiji Enabel lilizindua mradi mpya siku ya tano iliyopita, ambao utatekelezwa katika majimbo ya Kasai Oriental na Lomami. Huu ni Pired, mpango jumuishi wa kupunguza uzalishaji wa hewa mbaya kutokana na ukataji miti na uharibifu wa ardhi. Mradi huu unapanga kutambulisha mbinu ya kilimo misitu na kufanya kazi na mashirika ya wakulima. Maelezo na Esther Ndalafina katika usomi wa Elise Kavira. Mradi huu uliofadhiliwa na Kafi Initiative pour la Forêt de l'Afrique Centrale kwa kiasi cha dola milioni makumi tatu na tano unakusudia kupambana na ukati miti, kupunguza uharibifu wa ardhi na kuboresha maisha ya jamii kwa njia endelevu. Kiongozi wa Pired Enabel anasema kuwa mradi huu unakusudiwa kwa huduma za kiufundi zilizogatiliwa, walimaji jamii za wenyeji na watu wa kiasili. Kupitia mradi huu, Enabel atatumika kwa miezi makumi tano na mbili kupunguza ukataji wa miti kwa majimbo hizi mbili za nchi yetu, na kwa hiyo ana mpango wa kuanzisha njia ya misitu ya kilimo na kufanya kazi na mashirika za walimaji kufuatana na sheria za kitaifa zinazohusu kilimo. Gavana wa jimbo alifurahishwa na utekelezaji wa mradi huu na anasema atashiriki katika kikao cha komiti ya PIRED kwa mwezi wa pili ujao. Timu ya serikali ya Belgique na wawakilishi wa Enabel RDC watakuwa Kasai Occidental kufuatilia shughuli zote. Wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Kapi, tunawakaribisha kufata sehemu yetu ya pili ya idhaa hii, inaletwa na Ronelinti Bonera. Haya, tunaanza sehemu hii ya pili. Na mamia ya watoto waliokimbia vita wenye kuwa na umri wa kwenda shule wenye siku hizi wanakuwa wakionekana katika barabara mbalimbali za mji wa Bunia, wengi wao wanatumwa na wazazi wao ili kupata chakula kwa ajili ya familia ambazo zimebaki kwenye kembi. Wakati huo baadhi ya watoto wale wanaonekana kutumia dawa za kulevya ambazo wanasema zinawasaidia kutosikia njaa na baridi usiku. Serikali ya Kongo inafanya nini ili kuokoa maisha ya watoto hao? Selin Lusinde akiwa mhusika na ukingo wa haki za watoto kwenye idhara ya masuala ya kijamii la jimbo la Ituri anaeleza mengi katika majadiliano aliyoendesha na mwenzetu Sadiki Abubakar. Dada Selin Lusinde, jambo, jambo. Tunaona kwamba watoto mingi wakimbizi katika mji wa Bunya wanatembea huku na kule wakiombaomba na wakivuta essence pia patex nini ambao nini mmekushafaa ama serikali pamoja na washirika wake kuhusu jambo hilo? Tulisha fanya wengine wote wenzetu wazazi wadeplase hao, pari wao ndio washurutike juu ya kulisha majamaa. Sasa hao wanafanya inverse watoto njo wanaanza kushurutika, kuna fasi yao kuwakulisha wao wazazi, yani kuombaomba ya watoto, njo... kuombaomba ya watoto magaribi, mtoto anekala analeta rasio muzazi anaenda kuemeacha. Haiko kama huko, mzazi mwenye unajikuta kustatilo ya badeplase, hauna tena mapashwa kwa ajili ya watoto. Fasi ya watoto sio ndani ya balabala, balabala haizali, ni sisi ndio tunazala watoto, na wakati unazala watoto uko na responsabilite vizavi ya bale batoto unashurutika juu ya maisha ya watoto, entre autres kukula. Sasa uh, unasema kwamba mareponse fulani fulani serikali na washirika wake musha tolea kwa watoto. Kwa ukweli, hiyo ma activity natendeka wapi, katika masite ama inje ya site? Ma activity presque yote natendeka katika masite, na kama inatoka inje ya sit aifanye 1 km sawa vile masomo ya watoto, division affaires sociales kupitia partenaire UNICEF. wanafaa hivyo, wanasema ni kwa ajili ya kuepuka njaa na kuepuka pia baridi ya usiku. Unajua, unaona kwamba shida yao si masomo ama mafunzo, lakini shida yao ni njaa. Ile njaa ni kosa ya wazazi, kwani hapa Bunia muzazi kama iko na upendo na watoto wake, kazi zote ziko kule. Kujugu kulikuwa wenye walikuwa nalima, kwa nini hapana kulima hapa kubuni? Kulikuwa wenye walikuwa nafanya mapeti komerse, kwa nini hapana kuifanya hapa kubunia? Jua mutu ukiwa mkimbizi unapoteza vyote, hauna uwezo yoyote. Kuna vitu vingi vimepitika, hana pia uwezo ya kuendesha makazi ambayo alikuwa anaendesha sasa Nilifika Goma, nilisumulia vile na divase Goma ka ya Nor Kivu na yetu iko sawa, kuko vile masita abadeplase. Nikauliza kwa nini batoto siwaone mingi kubarabara wanaombaomba kama itula. Akasema kusudi wazazi wale walitambua kama barabara inaharibisha watoto wao, wao peke asubuhi wanaamka wanaanza enda kutafuta maisha kama wazazi wote. Kazi iko mingi, ni uvivu tu ya kus sema mimi niko deplase haya hapa, sina tena kitu ya kufanya. Acha nifunge mikono nicheze dame, nitume watoto wende wanaomba. Na ile sio rahisi, mutoto iko na madrua enyeshie, wazazi tunashurutika kuheshimu entre autre droit ya kwenda ku masomo, droit ya protection na kadhalika. Merci. Katika mji wa Beni, jimboni Kivu Kaskazini, kazi za kuweza kuwatolea wakaaji wa kata Nzuma maji safi zimeanza tangu tarehe 15 Januari mwaka huu. Kazi hizi ambazo zitadumu miezi mitatu zinaendeshwa na kampuni Global Engineering Build kwa ufadhili kipesa wa Mulemeri Mama ama Suite, kazi zenye kulenga kujenga nguzo za msaada kwa mizinga ya maji na mabomba katika mtaa nzima. Katika eneo hili wakaaji hapo mbeleni walionekana sumbuka ili kupata maji safi. Ripoti kamili na mwenzetu Marke Marofimbo. Furaha ilikuwa kunako nyuso za wakaaji wa vitongoji Nzuma, Matembo na Mavivi ambaye walihudhuria kwa sherehe hii ya uanzisho wa kazi ya ujenzi ya msingi ya tanki zitakazobeba maji na shimo za usambazo zake. Gisele Masika anaishi katika kitongoji cha Nzuma alionyesha kuridhika kwake. Jumeniko wambali kutoka kubalabala mpaka huku nyuma, enakwa mbali sana. Tatusaidia sana, tunashukuru sana sie bamama, nomba tunge hii kazi mkono sie wote Mfadhili wa muradi huo bi Irene Bora, maarufu mama 18 wa kampuni wa asirepe Mulemberi, atoa umuhimu wa muradi huo na changamoto zinazokuweko. Mafikiri ya kufanya hii muradi ilitokea wakati tulikia tukaangalia ke populasio ya nzuma na matembo inaendaka tafuta maji mbali mpaka wanarisika kameme kukuwa wa viktime ya insekurite na viktime ya mavyole Njo wakati tuliandikia maire de la ville akatuakorde akasema ndio ni besoin yenye vraiment iko Nzuma na Ngadi sana. Njo wamama waliikala wakasema, ah development ya mumai investissement ya mumai nayo iko ya faida, wakatia ya mchango yao kidogo kidogo, na wakalomba wafadhili wawajie karibu, wakawasaidia na mchango kidogo kidogo enye walienda wakashikopesha. Njo tuliona ke tunaanza leo muradi kwa faida ya population ya Nzuma na Ngadi. Ombi yetu kwa population wajiaproprie i muradi juu iweze kutusaidia kutoka ndani ya kutafuta maji kwa vituo mbalimbali mwakilishi wa kiongozi wa muji kwa sherehe hii aliwaalika wakaaji kuchangia mradi huo ili itimilike kwa muda mwafaka. Tumsikilize. hii maji iko mingi sana hii ya centre de sante ya Nzuma, kwa kuachia tu populasio nini bamalade hapa na populasio kunatoa kule na moto kufika huku inakuwa mbali sana 100 metre na mukaji bapopulasio yote ya katie nzuma, mina baomba bashike ba mkono azirepe mamadi zuiti kwa kuweza kuendelesha hii kazi, hii viwezi kuisha mbio, nao waweze kupata maji mbele ya wakati, waweze kuunga mkono ku kazi hii. Kutakuwa kazi ya kujenga hii, kutakuwa kazi ya kupasula mifereji peleka matio nafaa baingie balete contribution yabo iweze kusaidia hivi kazi iweze kuendeka mbili, na kama hii kazi inaisha, baweze kuichunga vile faida yabo ni kwa endelea. Hapo ndio maana tunafika hapo kupia fanya ile kazi. Mfundi wa kampuni utakao husika na ujenzi alisema kwamba kazi hii yataweza kumalizika kisha miezi miwili. Beni Mark Marofimbo, Radio Kapi. Nani hapo tunafika mwisho wa habari. Endeleeni kutufuata kwenye chaneli yetu ya WhatsApp ya Redio Kapi, kiunga chake ambacho kinaweza kupatikana kwenye mitandao yetu ya kijamii haswa Facebook na akaunti ya X. Kwa herini.