Radio Okapi. Shughuli za kijamii na kiuchumi zilianza tena hisi kwa kwanza, lakini kwa woga mjini Goma, jimboni Kivu Kaskazini, wiki moja baada ya kuingia kwa waasi wa M23 wakiungwa mkono na Rwanda na mapigano kati yao na jeshi la Kongo. Vijana wanane waliohusika katika kifo cha mwanahabari Patrick Adonis Numbi walihukumiwa kifo jana siku ya kwanza na mahakama kuu ya Lubumbashi. Bei ya mfuko wa mkaa imepanda mjini Mbujimai huko Kasai Oriental tangu wiki tatu sasa, imetoka franga elfu makumi mbili na tano hadi kati ya franga elfu makumi ine na elfu makumi ine na tano za Kongo. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi. Habari kamili. Mjini Goma, jimboni Kivu Kaskazini, wiki moja baada ya kuingia kwa waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda na mapigano na jeshi la FARDC ambayo yalipooza jiji, bunduki zimenyamaza kimya na kulikuwa na urejeshaji wa shughuli za kijamii na kiuchumi hii siku ya kwanza, ingawa ni ya woga. Kulingana na vyanzo vya ndani, biashara zingine zilifunguliwa tena hii siku ya kwanza katika wilaya kadhaa, haswa katikati mwa jiji huko Birere na kwenye barabara zingine kuu. Harakati za watu, magari na pikipiki pia zimeanza tena, lakini bado ni mdogo. Shule na vyuo vikuu na baadhi ya huduma za umma bado zimefungwa. Hata hivyo, kuzunguka mjini bado ni changamoto kubwa. Kumbuka kwamba hii siku ya kwanza tarehe 3 Februari na saa 4 asubuhi mapigano yalizuka kati ya M23 na watu wasiojulikana wenye silaha karibu na kambi ya Rusayo kilomita 14 kaskazini magharibi mwa Goma kwa kutumia silaha nyepesi na makombora. Milio ya makombora inasemekana kwamba ilisikika na licha ya juhudi zinazofanywa na timu za msalaba mwekundu nchini Kongo, miili ya wahanga wa vita kati ya FARDC na M23 inaendelea kugunduliwa katika mji wa Goma na kando kando, ni hasa katika tarafa la Nyiragongo ambapo karibu miili makumi mbili iligunduliwa hisi kwa Jumapili. Hali kama hiyo inaripotiwa katika gereza kuu la Goma. Waandishi wa habari kutoka Goma kwa upande wao wanashindwa kufika kunako nyumba ya waandishi wa habari wakiogopa harufu inayosikika kwenye eneo la mlima Goma kuelekea kata ofisi. Mwili mwingine ulionekana pale hadi asubuhi ya hisi kwa kwanza, kama ilivyoonyeshwa na mkazi huyu kwenye simu ya Roneli Ntibonera. Elise Kavira anatafsiri maneno yake kinachobaki ni kukusanya maiti katika sehemu zilizofichwa kama vile Mongoma, ambapo hadi sasa kuna harufu mbaya. Tunazani wafanyakazi wa Croix Rouge bado hawajafika huko, ndiyo maana tunasumbuka sana na harufu zinazotoka katika chumba cha kuhifadhia maiti kilichojengwa karibu na uzio wa RTNC. Ili kupita kwenye kituo cha waandishi, lazima uvae kifuniko cha pua. Kwa habari hiyo hiyo kati ya wafungwa mia moja makumi sita na mia moja makumi saba walikufa katika gereza kuu la Munzenze huko Goma mnamo tarehe makumi mbili na saba Januari, kinafichua chanzo cha gereza. Waasiriwa walikufa wakati wa kutoroka kwa wingi, wakati waasi wa, wa M23 wa, wakiungwa mkono na jeshi la Rwanda waliingia katika mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini. Habari imekusanywa na Poli Muzalia. Inatolewa hapa na Ezekiel Muzalia. Wafungwa walifaidika na mapambano kati ya jeshi kamili la Kongo na waasi wa M23 ili kuandaa mpango wa kutoroka jela kwa kuweka moto juu ya sehemu kubwa la jela la Muzenze. Angalau wanawake 141 walifariki kwa kukosa pumzi wakati wa ajali ya moto. Kuna shutumiwa pia kufariki kwa watoto 28 waliokuwa wakisindikiza wazazi wao waliokuwa katika kifungo. Wengine wafungwa waliuawa kwa masasi wakati ambapo walinzi walitafuta kukomesha mpango wao wa kutoroka jela, kajulisha msimamizi mmoja wa jela kati yao, mmoja ambaye alipendelea jina lake lisitajwe. Kisha Jumamoja, hilo jela kuu la jimbo la Kivu Kaskazini linabaki wazi na hakuna walinzi na vivyo hivyo hakuna wafungwa. Sehemu kubwa la jela liliunguzwa miongoni ofisi ya uongozi wa jela. Mbali na kutoroka kwa wafungwa, jela hilo liliporwa pia. Kabla ya tukio hilo, jela la Munzenze lilikuwa na wafungwa elfu ine mia ine. Waziri wa uchukuzi na mawasiliano anatoa wito kwa vijana kutoka majimbo ya Chopo, Bazuele na Hotwele wenye umri wa miaka kumi na minane na zaidi kujiandikisha kwa wingi katika jeshi. Jean Pierre Bemba Gombo ametoa wito huu kwao hisi kwa kwanza huko Kisangani, wakati wa mkutano maarufu uliofanyika katika uwanja wa jumba la posta. Maelfu ya vijana waliohudhuria shughuli hii walitangaza kwa dhati utayari wao wa kutumikia nchi chini ya bendera na chama cha UDPS Chisekedi kinatoa wito kwa vijana wote wa Kongo kwa ujumla na wale wa UDPS hasa kujiandikisha katika jeshi la FARDC ili kutetea nchi yao na hivyo kuzuia nia ya vita ya rais wa Rwanda Paul Kagame. Wito huu ulizinduliwa hisi kwa kwanza tarehe 3 Februari mjini Kinshasa wakati wa mkutano na waandishi wa habari ulioandaliwa na katibu mkuu wake kwa muda Deobizibu Balola hii ni kwa kujibu mkuu wa nchi ambaye aliwataka wa Kongo wote kuhamasishwa kutetea taifa lao. Deo Bizibu alitumia fursa hiyo kutoa wito kwa umoja wa wana na mabinti wote wa UDPS kuungana nyuma ya kiongozi wao ili kuwaondoa adui mara moja na kwa wote. Matamshi ya katibu mkuu kwa muda wa UDPS Tshisekedi yalikusanywa na Blaise Shindani Kambala na Tambo na Gloria Lutula, naita wandugu wetu wote wa wazalendo wa Sud Kivu na wanor Kivu, raia wetu wote msimame imara nyuma ya raisi, nyuma ya majeshi zetu, vijana wote waliokuwa wa maimai wote waliyekuwa wakishika silaha zamani. Haya, leo wana kiongozi iewaishi wa nchi. Zamani ilikuwa huko maimai unapiganishwa, leo hii uko maimai uko VDP, una msada wa serikali Msimama imara, tupiganishe huyu adui wa ndugu wote wa Congo, wawe wa Congo Central, wao wa Kasai, wa Katanga, ancien province Oriental, grand Bandundu, ancien province de l'Equateur, wote wanasimama imara, wanawasindikiza, tusaidiane mkono kwa mkono kwa nyama ya chama cha UDEPES na waomba msimame imara. Hii uwe vita ya mwisho, utapiganisha na huyo, wanaKagame akome nakomazike lotelote Kifo imetolewa hisi kwa kwanza kwa vijana wanane waliohusika katika kifo cha mwanahabari Patrick Adonis Numbi. Mahakama Kuu ya Lubumbashi iliyokuwa ikisikiliza kesi za wahalifu hao iliwakuta na hatia kwa makosa ya mauaji, kula njama na wahalifu, kuvuta bangi, kushambulia na kupiga risasi, unyang'anyi wa kutumia silaha na pia unyang'anyi. Kuhusu wanawake watatu waliofunguliwa mashtaka katika kesi hiyo hiyo walihukumiwa kifungo cha miaka miwili jela kwa kupokea bidhaa za wizi, na mahakama pia iliamuru wakamatwe mara moja na kuzikwa kwa Patrick Adonis Numbi. Kama wakumbusho, mwandishi huyo alikutwa tarehe saba Januari saa tano usiku karibu na are Kabolela kata Jecamine, akiwa ameuawa kwa mapanga na watu wasiojulikana. Uongozi wa usafiri kupitia njia ya mtoni RVF umezindua rasmi kampeni ya kuweka alama kwenye mto Kongo katika sehemu yake ya Kinshasa Kisangani. Hii ilikuwa wakati wa hafla iliyoandaliwa siku ya sita tarehe moja Februari mjini Kinshasa, katika uwanja wa meli wa kampuni hii. Mkurugenzi mkuu wa RVF alieleza kuwa mafuriko ya mwisho ya kipekee katika bonde la Kongo mnamo mwezi Disemba mwaka 2023 na Januari mwaka jana yalisababisha usumbufu kwa njia za meli na hata ufikiaji wa bandari. Hali hii anaeleza Daniel Lwaboshi, ina walazimu RVF kuendelea na kuweka alama kwenye mtandao mzima ili kurahisisha usafiri wa mtoni ambao ni uti wa mgongo wa uchumi wa taifa. Kumbuka kuwa ni mwakilishi binafsi wa naibu waziri mkuu Jean Pierre Bemba katika hafla hii. Abolia Taba Mopolo Katibu mkuu katika wizara ya uchukuzi njia za mawasiliano ndiye aliyezindua kampeni hiyo huko Kasai Oriental. Kuna ongezeko la bei kwa magunia ya mkaa Pambuji Mai. Mfuko wa mkaa ambao uliuzwa wiki tatu zilizopita kwa franga za Congo elfu makumi mbili na tano sasa unauzwa kati ya franga elfu makumi nne na elfu makumi nne na tano za Congo. Sababu kadhaa zimetajwa kuhalalisha ongezeko hili. Maelezo na Esther Ndalafina katika usomi wa Jacke Mkongole. Georgete Muzamakaa katika soko kubwa la Bakwadianga anazungumzia kuhusu jambo la kukosekana kwa wasafirishaji wa makaa kwenye vituo vya matumizi. Kufuatana naye, wasafirishaji wa makaa walisimamisha kazi zao kwa sababu ya sherehe ya mwisho ya mwaka na wataendelea tena tarehe ishirini na tano 25 au mwezi ujao. Upande wake Albert Ntumba anajulisha sababu nyingine. Kwake yeye, mahali wanaponunua makaa, barabara ziko katika hali mbaya. Ya pili, kuna ongezeko la bei ya mafuta, na ya tatu ni malipisho ya kodi nyingi, na zaidi ya hapo ni haki za ardhi amana na taratibu nyinginezo. Ongezeko hili limesababisha kupungua kwa wingi wa makaa kwa wauzaji rejareja. Wakati huo huo, akina mama wa nyumbani wanasema kama wanateseka zaidi. Naam. Na hii hapa sehemu ya pili ya idhaa inaletwa na Ronelin Tibonera. Karibuni. Hujambo. Mwalikwa wetu ni Sylvie Ngakoi, mratibu wa shirika Sor pour le developpement ecologique et transformation kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa. Katika shughuli zake ameanzisha mradi wa kubadilisha takataka za nyumbani kuwa makaa kwa ukingo wa mazingira. Katika mahojiano aliyofanya na Denis Lukeso, anatuelezea ni nini malengo yake, na huku akiomba sapoti. Jambo mama. Jambo mama journalist tuko na transforme mabuchafu ile ya yalala iko na kuwa makala ile ya bi na hii wazo ilikotokea kwa wapi? Bo ile wazo ilitokea Ile bibule ikue sa unawasha moto directement nayo inawasha, et puis, ku ile melange yote. Apre tunapatia yo maforme, ile maforme tunafanga tu ku mukono, ndio atuko na mamateriel. Tunapatia yo maforme ya ile mabule, ndio ile jina ya bibule. Tunatia mujua inakauka, apre tunaujisha. Inafasa vile siku ngapi mbele ikauke? Mbele, ikauke, inafaka siku tatu ndio ikauke, ikwe vraiment pret ya kupiga Vyama vya kisiasa vya upinzani vinavyofanya kazi katika mji wa Beni huko Kivu Kaskazini vinatoa wito wa umoja wa wapinzani ili kuzungumzia kwa sauti moja kusaidia serikali kukabiliana na changamoto za usalama na za kiuchumi humu nchini. Kauli hii ilitolewa na vyama hivyo wiki iliyopita wakati wa mkutano na waandishi wa habari uliofanyika katika mji wa Beni ili kutathmini hali ya jumla ya nchi. Vyama hivyo vimeamua kutumika kwa umoja katika hatua zitakazochukuliwa. Zaidi ya kema kema wanamemba hamsini hivi ya vyama vya upinzani wanaoendesha shughuli zao kisiasa mjini na mtaani Beni walionekana kunako kikao hiki na wapasha habari, wakichunguza na kuchumbua moja kwa moja matatizo ambayo nchi inayopitia. Clovis Mtuva, mwanamemba wa chama cha upinzani ya Assemble pour la Republique, atoa hapa taswira ya walioongelea. Tumeita raia yetu waweze kuunga mkono jeshi letu. Tuna jeshi moja na jeshi letu linaitwa Fardeseni. Wale ndio ambao tunaweza kuunga mkono na wale ambao wanawasaidia wazalendo. Na kitu kia pili, tumemwambia bwana Chisekedi kama priorite haiko kubadili katiba. Katiba yetu haimkatazi Chisekedi kupiga M23, haimkatazi Chisekedi kupiga awa ADF ambao wanaua watu beni. Hiyo kusema kama anataka chenji katiba ni mambo ya kugawa inji kwa sababu wakati ataichenji M23 itasema kama mahali ambapo ipo itakuwa inji yao, na itawezekana iwe inji yao kwa sababu wakati uchaguzi ulikuwa watu wa Ruchuru wa Masisi hawakuenda kwa uchaguzi, na sasa wakati referendum itakuwa ili katiba iichenjwi, wanani watafanya referendum huko Ruchuru ijapokuwa M23 njoo iko ako priorite ni ku, rudisha usalama, kuangalia maisha ya wa wakongomani namna gani, vitu vya kukula, tomate, chumvi, sabuni imepanda bei nini, basi inabidi ifanyike na vyama vya ja upinzani ili mambo yakamilike nchini. Eleni Kibangu wa chama cha ja upinzani ya SHD asema mchango yetu kwa kuweza kusaidia uchumi ya nji ni kwa kuweza kuungana pamoja ili tuweze kupiganisha adui, maana hatuwezi kupiganisha adui tukiwa tumepingana sote, ila umoja utaleta nguvu na nji itaokolewa. Kwake Lusie Katanga, msemaji wa chama cha upinzani ya PPRD mjini Beni, wapinzani waabidi kuonyesha ujuzi na bidii yao kwa kuchangia matengenezo ya nchi. Lusie Katanga: ni opposition ndio inafanya pression kuguvernema wakati inalala. Sisi si sote tunaona namna gani guvernema inalala na insekurite inaendelea, alors Wakati walikuwa nasema ke opposition ilikuwa naenda nord disperse, e, ilikuwa ile wakati nchi ilikuwa ingali inapima kuwa mzuri, me wakati leo nchi inakuwa sous forme ya balkanisation, ndio maana tunajiunga pamoja na kama mama ninasema wa opoza waendelee hivi wakati wanajira contre fasi moya, wanakutana wanazungumuza kitu moja, na ile itasaidia nchi sababu populasion ya kwetu inangoja umoja ya wa lide ya, ya opposition. Na wakati wataendelea kushikamana pamoja, nchi yetu itatoka nafasi ilipo na tutaenda kuona ke tutapata E, ya ni vyama sita za upinzani mjini Beni ususani Ensemble pour la République, LJD, SRD, SID, PPRD na Cofedec ndiyo wameamua kutumika kwa pamoja ili kutoa changamoto kwa hali umatuti kisiasa na kiuchumi nchini DRC. Beni, Marc Marofimbo, Radio Kapi. Basi tunafika mwisho wa habari aksandi kwa kutufata.