Radio Kapi. Baraza la Kitaifa la Maaskofu wa Kongo Senko na Kanisa la Kristo nchini Kongo SSC wameanza mfululizo wa mashauriano na wadau wa kuwa nchini kwa lengo la kuwasilisha mradi wao wa kumaliza mgogoro kupitia mapatano ya kijamii ya amani na kuishi pamoja. Jean-Marc Kabund mkuu wa chama cha Alliance pour le Changement hajafunguliwa kutoka gerezani Gilemwanji mshauri wa kitaifa wa chama hicho ndiye amethibitisha hayo akijibu kwa video iliyosambaa mitandaoni kwamba tayari amefunguliwa huko Kasai Central wafanyakazi na watendaji wa kurugenzi kuu ya mapato ya Kasai Central de Jarcac waliofukuzwa kazi kwa amri mpya ya liwali wamekasirishwa na kufukuzwa kazi wanasema wamefukuzwa bila sababu Hamjambo wasikilizaji wapenzi. Habari kuhusu hali ya usalama nchini Congo, Baraza la Kitaifa la maaskofu wa Congo Sengo na Kanisa la Kristo nchini Congo esse wameanza mfululizo wa mashauriano na wadau wakuu nchini humo. Lengo ni kuwasilisha mradi wao wa kumaliza mgogoro kupitia mapatano ya kijamii ya amani na kuishi pamoja. Baada ya kukutana na rais wa Jamhuri Monseigneur Donatien Chole, katibu mkuu wa Sengo na mchungaji Eric Senga, msemaji wa esece walikutana na mpinzani Martin Fayulu hii siku ya pili mjini Kinshasa. Grace Amzati anatupa taarifa katika usomi wa Florence Kizalunga. Kulingana na Reverandi Eric Singa, msemaji wa SES, ilikuwa swali la kuzungumza na Martin Fayulu na pia kuwasilisha mpango uliofanywa na Senko na SES. Mashauriano haya ni njia ambayo inatayarisha kwa makubaliano ya kijamii, alisema msemaji wa SES. Anasema kwamba mpinzani Martin Fayulu alikaribisha mpango huu kwa riba na alifanya uchunguzi wake wa ndani. Tumeachilia kutoka hapa na makubaliano ya wazi juu ya nia ya kujenga mshikamano wa kitaifa, alisema. Pamoja na kuzorota kwa hali ya usalama na ya kibinadamu mashariki mwa nchi, senkona ss wanasema wanafikiria kutatua utulivu huu kupitia mpango wa kijamii kwa amani na kuishi pamoja. senkona ss huharakisha mpango wao kwa mashauriano na akaribu wahusika mbalimbali wa nchi. Siku ya Jumatatu jioni wawakilishi wa madhehebu haya ya kidini walikutanana na mkuu wa nchi Felix Antoine Tshisekedi na presidenti wa bunge la kitaifa Vital Kamerhe. Agenda ya SOS pia hutoa kwa wahusika wengine wengi nchini kwa zoezi hilo hilo. Kumbuka kuwa mradi huu unakusudia uimarishaji wa mshikamano wa kitaifa nchini unaonyesha waanzilishi. Na Bruno Le Marquis, mratibu wa shughuli za kibinadamu nchini Kongo anatoa wito kwa shughuli za pamoja ili kufanya ufunguzi wa uwanja wa ndege wa kimataifa wa Goma kuwa kipaumbele cha dharura kupitia tangazo iliyotangazwa kwa umma hii siku ya pili, afisa huyo mkuu wa Umoja wa Mataifa anasema kuwa hitaji la kimsaada wa kibinadamu ni kubwa katika eneo hili ambalo linakabiliwa na matatizo mbalimbali. Ronelinti Bonera, kwa maelezo zaidi ikiwa imefungwa kwa zaidi ya wiki moja kufuatia mapigano kati jeshi la taifa la DRC na waasi wa M23 karibu na Goma. Mapigano haya yamekuwa na matokeo mabaya kwa wakaaji. Miongoni mwa shida zenye kuwakumba ni hizo za watu wenye kujeruhiwa na wenye wanahitaji matibabu ya haraka, senta za afya zenye zimejaa, na maelfu ya raia ambao bado hawana msaada wa kiutu, wakati miito ya kuomba msaada inakuwa ikiongezeka katika eneo hilo. Kufunguliwa kwa uwanja wa ndege kutasaidia kuleta jibu kwa masuala kadhaa mkiwemo kuharakisha uokoaji wa majeruhi mahututi, kuwezesha usafirishaji wa vifaa vya matibabu na kutolewa msaada wa binadamu kwa wakaaji ambao wamekuwa wakiishi katika hali ngumu siku hizi, imeeleza kitangazo. Bruno Le Marki ametoa wito kwa pande zenye kuhusika katika mgogoro huu kuchukua hatua zinazohitajika ili kufanya juu chini ili shughuli za usafirishaji kwenye airport ya Goma ziweze kuanza. Yeye anafikiri kuwa hii itakuwa ni mojawapo ya njia kwa kuwa maisha ya wale wenye kuwa hatarini, alisitiza. Ikumbukwe kuwa uwanja wa ndege wa kimataifa mjini Goma ndiyo airport moja pekee ya mji huu wenye wakaaji zaidi ya milioni moja. Uamuzi wa kusitishwa kwa shughuli za usafirishaji kwa njia ya ndege ilitangazwa hadharani tarehe makumi mbili na sita Januari iliyopita. Wanafunzi na watoto wa shule katika jiji la Goma wanashangaa kuhusu hatima yao kuhusu mwaka wa sasa wa shule ambao tayari unatatizika katika kalenda. Kwa kweli, viongozi wa shule walikuwa wamesimamisha masomo tangu tarehe makumi mbili na nne Januari hadi itakapoamriwa tena. Hii ni kutokana na hali ya sasa ya usalama kutokana na vita. Wanafunzi wanashangaa juu ya hatima yao, wanaomba hatua za haraka kutoka kwa serikali ya Kongo kuokoa mwaka huu wa shule. Denis Lukeso ametoa ripoti hii, inasomwa hapa na Jean Désiré Kanyama. sababu je si... ya vita mimi sisome tangu Jumatatu, na waza tunapaswa anza mafunzo Sababu kuacha watoto hivi sio mzuri, wana hatari ya kuwa na tabia mpya mbaya. Wanafunzi wengi waliondoka katika mji kwa kuepuka hatari pembeni ya wazazi wao. Ushuhuda wa mmoja wao, Gara Jitubi: jitubi pamoja na vita nililazimishwa kukimbia, hakuna tena masomo, hakuna kitu lina ngavo. somo la mwisho la sekondari kuna kolise amani. Anajiuliza sawa wenzake kipi watakuwa je. Anasema la, hapo ujio wetu una tunapatikana katika hali ya giza, hatufahamu namna gani tutafanya mtihani wa serikali. Tamaa yetu inaharibika, sababu vita inasimamisha yote. Hata hivyo, shule zimoja ziliharibishwa na kuporwa na kukaza hivi wasiwasi kuhusu mwanzo wa masomo Sawa wenzake Gloria Lemoninga anaelekeza madai yake kwa wakuu wa serikali. Tunaomba wa... serikali ichungue hali hii, ajili iwe ya lazima kabisa na tufahamu kama tutaanza wala kusimamisha masomo, lakini walete jibu kwa matatizo yetu ya mafunzo. Upande wa wakuu wa EPST hakuna habari yoyote inayotolewa hadi sasa. Universiti ya Goma upande wake, katika tangazo ya siku ya kwanza ilitarajia mwanzo wa mafunzo tangu tarehe ine mwezi huu wa pili, tukisalia huko katika Kivu Kaskazini. Soko la Goma kwa mara nyingine tena limeletewa bidhaa za chakula kutoka angalau tarafa nne zinazozunguka. Hii ni hasa kwa mihimili ya Ruchuru, Nyiragongo na Kalehe, Masisi. Walakini raia wanakabiliwa na changamoto nyingi za kifedha ambazo zinadhoofisha uwezo wao wa ununuzi. Hali inayotokana na kukaliwa kwa eneo hilo na waasi wa M23 kwa zaidi ya wiki moja sasa. Bernard Nyangi. Chakula toka eneo za Kanyabayunga, Kiwanja, Kirumba, mtaani Lubero na Rutshuru zafika kwa sasa katika soko mbalimbali mjini Goma. Chakula nyingine zatokea sehemu za Kichanga, Masisi, Sante mtaani Masisi na hata Minova katika mtaa wa Kale Kivu Kusini kama njia hizo za kufikisha mazao ya shamba masokoni mjini Goma wazafunguliwa upya, pesa inakosekana miongoni mwa raia, kama anavyoshuhudia mkazi mmoja hapa. tulio moji Kama njia ndio imefungulikana chakula inaweza toka Minova, Masisi, Ruchuru inaingia kwa wingi me, hata bakupatia ukubei chini hauna na milfra unaona, tu vraiment ni bure. Kuna franga juu, mabanki yanafunga maoperasio ya ma Airtel money nabo, wanatumikana mabanki hakuna ile maoperasio tana maservice mingi azitumike bakomersa mingi balikuwa pie ke batu mingi wanakuwa bashomere baoperater ekonomike abaingize marchandise ile yote naleta vraiment crise economique kunona chakula msoko, noneza lala njalo. Ikumbuka ya kwamba tokea miezi zaidi ya kumi sasa za kuikaliwa kwa wasi wa mishirini na tatu katika mitaa kaza kandokando ya mji Goma, manjia hizo zote za kufikisha mazao ya shamba mjini zilikuwa zikifungwa, na hayo iliongeza kiwango cha ukosefu wa chakula mjini Goma. Tokea siku kadhaa katika jiji la Beni, hii siku ya pili ilikuwa siku ya pili bila shughuli zilizoamriwa na uratibu wa mashirika ya kiraia mjini. Hii ni kwa lengo la kukemea uchokozi wa Rwanda na kuwaunga mkono vikosi vya wanajeshi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na wazalendo wanaoshiriki katika uwanja wa mapigano dhidi ya wa waasi wa M23. Shughuli za kijamii na kiuchumi hazikufanyika, lakini kulikuwa na ripoti za vurugu katika jiji kwa ujumla. Siku hizi mbili katika jiji bila shughuli zilikwenda vizuri bila uharibifu wowote ila wakati wa maandamano ya hii siku ya kwanza matukio machache ya kurusha mawe na baadhi ya vijana yaliripotiwa kwenye barabara kuu ya jiji pamoja na vizuizi vichache vilivyowekwa kwenye njia za kata Matonge. Lakini vikosi vya usalama viliingilia kati haraka kurejesha utulivu. Leo tunasubiri kuondolewa kwa wanajeshi wa Rwanda katika ardhi ya Kongo. Hawana nafasi hapa, lazima iwe wazi. Haya ni maneno yaliyotolewa na Patrick Muyaya, waziri wa mawasiliano na vyombo vya habari kwa swali la mwandishi wa habari kuhusu taarifa kwa vyombo vya habari kutoka kwa wavamizi wa Rwanda walioomba kusitishwa kwa mapigano ya kibinadamu huko Goma. Ilikuwa wakati wa mkutano na waandishi wa habari hii siku ya kwanza akishirikiana na mwenzake wa mambo ya ndani kwa msemaji wa serikali hawaamini tena taarifa za vyombo vya habari kutoka kwa wavamizi kwa sababu nyingi ni za uongo. Kuachiliwa kwa Jean Marc kabund mkuu wa chama cha Alliance Pour Le Changement hakujawahi kutokea. Gile mwanji mshauri wa kitaifa wa chama hicho, ndiye amethibitisha. Alikuwa akijibu hivi kufuatana na video iliyosambaa mtandaoni ikionyesha msafara wa familia ya Kabund na wafuasi waliokuwa wakiandamana naye kurudi nyumbani kwake katika kata Kingabwa. Kwa mujibu wa Gile Mwanji, wafuasi hao walikwenda katika gereza la Makala kufuatilia utekelezaji wa amri ya msamaha wa rais iliyotiwa saini tangu tarehe 13 Disemba mwaka jana na waziri wa Sheria. Kwa bahati mbaya, shughuli hii iliahirishwa, anasema mshauri wa kitaifa wa chama cha Alliance pour le Changement, alikuwa akiambia waripota wa redio wa Kapi huko Kasai Central. Wafanyakazi na watendaji wa kurugenzi kuu ya mapato ya Kasai Central De Jarcak waliofukuzwa kazi kwa amri mpya kutoka kwa gavana wamekasirishwa na kufukuzwa kazi bila sababu. Katika karipio lililotolewa kupitia taarifa ya maandishi, wanasisitiza kuwa watu wapya wasio na uzoefu wa kazi wameteuliwa kwa hasara ya karibu wote waliokusanya mapato ya jimbo hilo, wakitoa wito kwa kiongozi wa mkoa kuona upya amri yake. Wafanyakazi na watendaji hao pia wanadai kulipwa mishahara yao ya miezi ya nyuma ambayo bado hawajalipwa. Vyanzo vya ndani ya dejarkak vinaripoti kwamba kurugenzi kuu ya huduma hii ya serikali imependekeza kwa gavana wa mkoa kuchunguza uwezekano wa kuwarejesha kazini wafanyakazi na watendaji fulani wenye uzoefu wa kazi. Kwa sasa sehemu ya pili ya idhaa hii inaletwa na Ronelind Bonera. Hujambo, mwalikwa wetu ni Sylvie Ngakoi, mratibu wa shirika Sur Pour Le Developpement Ecologique Et Transformation kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa. Katika shughuli zake ameanzisha mradi wa kubadilisha takataka za nyumbani kuwa makaa kwa ukingo wa mazingira. Katika mahojiano aliyofanya na Denis Lukeso, anatuelezea ni nini malengo yake, na huku akiomba sapoti. Jambo mama. Jambo mama jounalist, tuko na transforme mabuchafu ile ya yalala iko na kuwa makala ile ya bule na hii wazo ilikutokea kwa wapi bo? Ile wazo ilitokea saa niliona mwingine yote iko na teseka muile changement climatique, banasema ile changement climatique tusikate miti ya pori Vyama vya kisiasa vya upinzani vinavyofanya kazi katika mji wa Beni huko Kivu Kaskazini vinatoa wito wa umoja wa wapinzani ili kuzungumzia kwa sauti moja kusaidia serikali kukabiliana na changamoto za usalama na za kiuchumi humu nchini. Kauli hii ilitolewa na vyama hivyo wiki iliyopita wakati wa mkutano na waandishi wa habari uliofanyika katika mji wa Beni ili kutathmini hali ya jumla ya nchi. Vyama hivyo vimeamua kutumika kwa umoja katika hatua zitakazochukuliwa zaidi ya wanamemba hamsini hivi ya vyama vya upinzani wanaoendesha shughuli zao kisiasa mjini na mtaani Beni walionekana kunako kikao hiki na wapasha habari wakichunguza na kuchumbua moja kwa moja matatizo ambayo nchi inayopitia. Clovis Mtuva, mwanamemba wa chama cha upinzani ya Assemble pour la Republike, atoa hapa taswira ya walioongelea. Tumeita raia yetu waweze kuunga mkono jeshi letu. Tuna jeshi moja na jeshi letu linaitwa Fardeseni. Wale ndio ambao tunaweza kuunga mkono na wale ambao abao wanawasaidia wazale na kitu kia pili, tumeambia Bwana Chisekedi Chisekedi Chisekedi kama kama priorite haiko kubadili katiba. Katiba katiba yetu haimkatazi haimkatazi Chisekedi kupiga M23, Chisekedi kupiga M23 hao ADF ambao wanaua watu Beni, hiyo kusema kama anataka change katiba ni mambo ya kugawa inji. Wa tumeambia wanahis a i haiko kubadili katiba wakati ta itakuwa ili katiba iichenjwi wanani watafanya referendum huko Ruchuru, ijapokuwa M23 njoo iko ikwako, priorite ni kurudisha usalama, kuangalia maisha ya wa wakongomani namna gani, vitu vya kukula, tomate, chumvi, sabuni imepanda bei nini, basi inabidi ifanyike na vyama vya upinzani ili mambo yakamilike nchini. Eleni Kibangu wa chama cha upinzani ya SD asema mchango yetu kwa kuweza kusaidia uchumi ya nji ni kwa kuweza kuungana pamoja ili tuweze kupiganisha adui, maana hatuwezi kupiganisha adui tukiwa tumepingana sote, ila umoja utaleta nguvu na inji itaokolewa. Kwake Lisi Katanga, msemaji wa chama cha upinzani ya PPRD mjini Beni, wapinzani waabidi kuonyesha ujuzi na bidii yao kwa kuchangia matengenezo ya nchi. Lisi Katanga: ni opposition ndio inafanya pression ku guvernema wakati inalala, sisi si sote tunaona namna gani guvernema inalala na insekurite inaendelea, alors wakati walikuwa nasema ke opposition ilikuwa naenda norde disperse, ilikuwa ile wakati inchi ilikuwa ingali inapima kuwa mzuri, me wakati leo inchi inakuwa sous forme ya balkanisation. Ndio maana tunajiunga pamoja, na kama mama ninasema wa opposan waendelee hivi, wakati wanajiracontre fasi moya wanakutana wanazungumza kitu moja, na ile itasaidia nchi, sababu population ya kwetu inangoja umoja ya lide ya opposition. Na wakati wataendelea kushikamana pamoja, nchi yetu itatoka nafasi ilipo na tutaenda kuona ke tutapata E, traverse, ya ni vyama sita za upinzani mjini Beni hususani ensemble pour la République, LJD, SRD, SID, PPRD na Cofedec ndiyo wameamua kutumika kwa pamoja ili kutoa changamoto kwa hali umatuti kisiasa na kiuchumi nchini DRC. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari aksandi kwa kutufata.