Copy? Oh, copy. Baraza la Kitaifa la Maskofu wa Kongo Senko na Kanisa la Kristo nchini Kongo sse wameanza mfululizo wa mashauriano na wadau wakuu nchini kwa lengo la kuwasilisha mradi wao wa kumaliza mgogoro kupitia mapatano ya kijamii ya amani na kuishi pamoja. Daktari Denis Mukwege anaomba mauaji ya watu wa Kongo yakomeshwe na kulaani ukimya wa jumuiya ya kimataifa kufuatana na hali hii. Alisema hayo hii siku ya pili huko Kasai Central. Wafanyakazi na watendaji wa kurugenzi kuu ya mapato ya Kasai Central de Jarkak walifukuzwa kazi kwa amri mpya ya liwali. Wamekasirishwa na kufukuzwa kazi, wanasema wamefukuzwa bila sababu. Hamjambo, wasikizaji wapenzi, na asubuhi njema kwenu. Habari kuhusu hali ya usalama nchini Congo. Baraza la Kitaifa la Maaskofu wa Congo Sengo na Kanisa la Kristo nchini Congo Esse wameanza mfululizo wa mashauriano na wadau wakuu nchini humo. Lengo ni kuwasilisha mradi wao wa kumaliza mgogoro kupitia mapatano ya kijamii ya amani na kuishi pamoja, baada ya kukutana na rais wa jamhuri Monseigneur Donatien Chole, katibu mkuu wa Sengo na mchungaji Eric Senga, msemaji wa SSE, walikutana na mpinzani Martin Fayulu hii siku ya pili mjini Kinshasa. Grace Amzati anatupa taarifa katika usomi wa Florence Kizalunga. Kulingana na Reverend Eric Singa, msemaji wa S, ilikuwa swali la kuzungumza na Martin Fayulu na pia kuwasilisha mpango uliofanywa na Senkona. Na mashauriano haya ni njia ambayo inatayarisha kwa makubaliano ya kijamii, alisema msemaji wa S. Anasema kwamba mpinzani Martin Fayulu alikaribisha mpango huu kwa riba na alifanya uchunguzi wake wa ndani. Tumeachilia kutoka hapa na makubaliano ya wazi juu nia ya kujenga mshikamano wa kitaifa alisema. Pamoja na kuzorota kwa hali ya usalama na ya kibinadamu mashariki mwa nchi, Senkona SS wanasema wanafikiria kutatua utulivu huu kupitia mpango wa kijamii kwa amani na kuishi pamoja. Senkona SS huharakisha mpango wao kwa mashauriano na akaribu wahusika mbalimbali wa nchi. Siku ya Jumatatu jioni, wawakilishi wa madhehebu haya ya kidini walikutanana na mkuu wa nchi Felix Antoine Tshisekedi na presidenti wa bunge la kitaifa Vital Kamerhe. Agenda ya Senko SSP pia ya hutoa kwa wahusika wengine wengi nchini kwa zoezi hilo hilo. Kumbuka kuwa mradi huu unakusudia uimarishaji wa mshikamano wa kitaifa nchini unaonyesha waanzilishi. Na Bruno Le Marquis, mratibu wa shughuli za kibinadamu nchini Kongo, Anatoa wito kwa shughuli za pamoja ili kufanya ufunguzi wa uwanja wa ndege wa kimataifa wa Goma kuwa kipaumbele cha dharura. Kupitia tangazo iliyotangazwa kwa umma hii siku ya pili, afisa huyo mkuu wa Umoja wa Mataifa anasema kuwa hitaji la kimsaada wa kibinadamu ni kubwa katika eneo hili ambalo linakabiliwa na matatizo mbalimbali. Ronelinti mbali. Bonera kwa maelezo zaidi ikiwa imefungwa kwa zaidi ya wiki moja kufuatia mapigano kati jeshi la taifa la DRC na waasi wa M23 karibu na Goma. Mapigano haya yamekuwa na matokeo mabaya kwa wakaaji. Miongoni mwa shida zenye kuwakumba ni hizo za watu wenye kujeruhiwa na wenye wanahitaji matibabu ya haraka, senta za afya zenye zimejaa, na maelfu ya raia ambao bado hawana msaada wa kiutu. Wakati miito ya kuomba msaada inakuwa ikiongezeka katika eneo hilo, kufunguliwa kwa uwanja wa ndege kutasaidia kuleta jibu kwa masuala kadhaa mkiwemo kuharikisha uokoaji wa majeruhi mahututi, kuwezesha usafirishaji wa vifaa vya matibabu na kutolewa msaada wa binadamu kwa wakaaji ambao wamekuwa wakiishi katika hali ngumu siku hizi, imeeleza kitangazo. Bruno Lemarquis ametoa wito kwa pande zenye kuhusika katika mgogoro huu kuchukua hatua zinazohitajika ili kufanya juu chini ili shughuli za usafirishaji kwenye airport ya Goma ziweze kuanza. Yeye anafikiri kuwa hii itakuwa ni mojawapo ya njia kuokoa maisha ya wale wenye kuwa hatarini, alisitiza. Ikumbukwe kuwa uwanja wa ndege wa kimataifa mjini Goma ndiyo airport moja pekee ya mji huu wenye wakaaji zaidi ya milioni moja. Uamzi wa kusitishwa kwa shughuli za usafirishaji kwa njia ya ndege ilitangazwa hadharani tarehe makumi mbili na sita Januari iliyopita. Wanafunzi na watoto wa shule katika jiji la Goma wanashangaa kuhusu hatima yao kuhusu mwaka wa sasa wa shule ambao tayari unatatizika katika kalenda. Kwa kweli, viongozi wa shule walikuwa wamesimamisha masomo tangu tarehe makumi mbili na nne Januari hadi itakapoamriwa tena. Hii ni kutokana na hali ya sasa ya usalama kutokana na vita. Wanafunzi wanashangaa juu ya hatima yao, wanaomba hatua za haraka kutoka kwa serikali ya Kongo kuokoa mwaka huu wa shule. Sababu kuacha watoto hivi sio mzuri, wana hatari ya kuwa na tabia mpya mbaya. Wanafunzi wengi waliondoka katika mji kwa kuepuka hatari pembeni ya wazazi wao. Ushuhuda wa mmoja wao moja: pamoja na vita, nililazimishwa kukimbia, hakuna tena masomo, hakuna kitu. lina ngavo somo la mwisho la sekondari kunako lise Amani anajiuliza sawa wenzake, kipi watakuwa je? Anasema hapo ujio wetu unapata katika, katika hali ya giza, hatufahamu namna gani tutafanya mtihani wa serikali. Tamaa yetu inaharibika sababu vita inasimamisha yote. Hata hivyo, shule zimoja ziliharibishwa na kuporwa na kukaza hivi wasiwasi kuhusu mwanzo wa masomo. Sawa wenzake, Gloria Lemoninga anaelekeza madai yake kwa wakuu wa serikali: tunaomba serikali ichungue hali hii, ajili iwe ya lazima kabisa si na tufahamu kama tutaanza wala kusimamisha masomo, lakini walete jibu kwa matatizo yetu ya mafunzo. Upande wa wakuu wa EPST hakuna habari yoyote inayotolewa hadi sasa. Universiti ya Goma upande wake, katika tangazo ya siku ya kwanza ilitarajia mwanzo wa mafunzo tangu tarehe ine mwezi huu wa pili. Tukisalia huko katika Kivu Kaskazini, soko la Goma kwa mara nyingine tena limeletewa bidhaa za chakula kutoka angalau tarafa nne zinazozunguka. hii ni hasa kwa mihimili ya Ruchuru, Nyiragongo na Kalehe, Masisi. Walakini raia wanakabiliwa na changamoto nyingi za kifedha ambazo zinadhoofisha uwezo wao wa ununuzi hali inayotokana na kukaliwa kwa eneo hilo na waasi wa M23 kwa zaidi ya wiki moja sasa. Bernard Nyangi. chakula toka eneo za Kanyabayunga kiwanja Kirumba, mtani Lubero na Rutshuru zafika kwa sasa katika soko mbalimbali mbali mjini Goma. Chakula nyingine zatokea sehemu za Kichanga, Masisi Sant, mtani Masisi na hata Minova, katika mtaa wa Kale, Kivu Kusini kama njia hizo za kufikisha mazao ya shamba masokoni mjini Goma wazafunguliwa upya, pesa inakosekana miongoni mwa raia, kama anavyoshuhudia mkazi mmoja hapa tulio moji. Kama njia ndio imefungulikana, chakula inaweza toka Minova, Masisi, Ruchuru, inaingia kwa wingi me ataba kupatia kubei chini, hauna na milfra. Unaona tu vremani bure, kuna franga juu. Mabanki inafunga maoperasio ya Airtel money, nabo wanatumikana. Mabanki hakuna ile maoperasio na maservice mingi azitumike bakomersa mingi balikuwa pieke batu mingi wanakuwa bashomere baoperater ekonomike abaingize marchandise ile yote, naleta vraiment crise ekonomike, kunona chakula musoko noneza lala njala. Ikumbuka ya kwamba tokea miezi zaidi ya kumi za sasa za kuikaliwa kwa wasi wa mishirini na tatu katika mitaa kadhaa kandokando ya mji Goma, manjia hizo zote za kufikisha mazao ya shamba mjini zilikuwa zikifungwa, na hayo iliongeza kiwango cha ukosefu wa chakula mjini Goma. Tokea siku kadhaa huko Goma, wakati umefika wa kuanza tena kwa hofu kwa shughuli za kijamii na kiuchumi, hii baada ya takriban wiki moja ya kupooza kutokana na vita katika mji huu. Wakazi wa mji huu wa kando ya ziwa unaostahimili hali ni ngumu kurejea licha ya uharibifu na hasara kubwa ambayo imepata maduka kadhaa. Maduka na biashara ziliporwa na kuharibiwa, jambo ambalo linayetumbukiza Goma kwenye shimo la uchumi. Lakini wakazi wanaamua kutazama siku zijazo. Kwa mkuu wa wauza maduka wa Goma, Kembo Amnasi, waendeshaji wachache wa, wa kiuchumi ambao shughuli zao hazijaporwa wanajaribu kurejea kazini. Hata hivyo, changamoto kubwa kwa sasa ni jinsi ya kurejesha mikopo ya benki, wakati waendeshaji wengi wa kiuchumi wamekuwa waathirika wa uporaji katika jiji la Beni. Hii siku ya pili ilikuwa siku ya pili bila shughuli zilizoamriwa na uratibu wa mashirika ya kiraia mjini. Hii ni kwa lengo la kukemea uchokozi wa Rwanda na kuwaunga mkono vikosi vya wanajeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wazalendo wanaoshiriki katika uwanja wa mapigano dhidi ya wa waasi wa M23. Shughuli za kijamii na kiuchumi hazikufanyika kwa ujumla siku hizi mbili katika jiji. Bila shughuli zilikwenda vizuri bila uharibifu wowote. Komesheni mauaji ya watu wa Kongo, amani inawezekana Ndicho kichwa cha ujumbe wa Daktari Denis Mukwege uliotumwa kwa redio Kapi hii siku ya pili kuhusiana na kuzorota kwa hali ya usalama mashariki mwa Congo. Mshindi huyo wa tuzo ya amani ya Nobel alisema analaani vikali shambulio hili jipya la Rwanda M23 huko Goma, pamoja na ukime wa pamoja na kutochukua hatua kwa jumuiya ya kimataifa katika kukabiliana na ukiukwaji mkubwa wa haki za kibinadamu Unaofanywa nchini Kongo. Hivyo, Daktari Denis Mukwege anatoa wito kwa Wakongo kuungana kwa ajili ya amani kupitia mipango ya Senco SS na mkutano wa kimataifa kuhusu amani. Huko Kasai Central, wafanyakazi na watendaji wa kurugenzi kuu ya mapato ya Kasai Central de Jarkac waliofukuzwa kazi kwa amri mpya kutoka kwa gavana wamekasirishwa na kufukuzwa kazi bila sababu. Katika karipio lililotolewa kupitia taarifa ya maandishi, wanasisitiza kuwa watu wapya wasio na uzoefu wa kazi wameteuliwa kwa hasara ya karibu wote waliokusanya mapato ya jimbo hilo, wakitoa wito kwa kiongozi wa mkoa kuona upya amri yake. Wafanyakazi na watendaji hao pia wanadai kulipwa mishahara yao ya miezi ya nyuma ambayo bado Hawajalipwa. Vyanzo vya ndani ya Dejarkak vinaripoti kwamba kurugenzi kuu ya huduma hii ya serikali imependekeza kwa gavana wa mkoa kuchunguza uwezekano wa kuwarejesha kazini wafanyakazi na watendaji fulani wenye uzoefu wa kazi. Kwa sasa, sehemu ya pili ya idhaa hii inaletwa na Ronelinti Bonera. Nakaribisha katika sehemu ya pili habari zetu. Katika mji wa Beni huko Kivu Kaskazini, ni magari elfu makumi mbili na moja tu kati ya maelfu yanayohesabiwa katika eneo hili ndiyo yamepita kwenye uchunguzi wa kiufundi mwaka wa elfu mbili ishirini na nne. Takwimu hii iliwekwa wazi Jumaine na Anacle Asiwa akiwa fundi katika maabara ya kiufundi ndani ya kituo cha ukaguzi wa kiufundi cha Beni Congo Project Consult kwa ufupi. Kulingana naye ukosefu wa uhamasishaji na uzembe wa miliki wa magari ndiyo sababu ya kiwango hiki kidogo cha ukaguzi. Anacle Asiwa anatupatia maelezo katika mazungumzo aliyoendesha na Marke Marofimbo. Anacle Asiwa, jambo wewe ni mufundi kunako kituo cha uchunguzi ya gari Kongo Project Consult hapa mjini Beni, tunaweza kuelewa ni nini sawa kazi mnafanya hapa? Asante sana Kongo Project Consult iko centre ya control technique na ni centre iko na objectif mbili. Objectif ya kwanza na lite contre les accidents de circulation routière, objectif ya pili na lite contre la pollution de l'atmosphère piske a grande partie mavehicile njo zinapoliaka atmosfere sana, na ile njo objektifu zetu principal zenye tunahusika nazo. Na kifundi, tunaweza kuelewa manafanya kazi gani? Kwa kweli, kifundi tunafanya kazi ya control technique, na ni kazi inafanyikana kwa etape mbili. Etape ya kwanza tunaifanya pamoja na mamachine, donc c'est check electronique Mnapomaliza ile kazi ya kwanza na ya pili yote kifundi, nini napitika nyuma? Mnapatia watu kibarua wala pana? Après kufanya ile contrôle technique, tuna ishindikizaka na edokima qu'on appelle procès verbal. Ni e dokima enye tunalivraka tu juste après kumaliza kufa checking. Yenye na hakikisha ke mtu alipita kusandra contrôle technique kucheke mtogari yake kona kama ingali abone ta. Uh, anaklenda ndani ya kitabu yako tunaona kwa semestra kwanza gari mia tano makumi munane na moja na kwa semestra pili gari mia ine, makumi ine. Semestra ya miaka iliyopita tunaanza kuelewa nini inaonesha akumbi beni, tunajua gari ni elfu na elfu. Kwa nini hesabu ile? Watu mingi wanakwaka mnyorasi ya kutokufa control technique, alors que ile control technique inapashwa saidia mutu kujua magonjwa enye mtu gari akinakufa na wengine. Watu watu wa mingi habikui former ni mkadre tukunenda msensibilisation. Eh, Congo Project pamoja na PCR, police de la circulation routière, pamoja na ministere ya Transcom tutafanya sensibilisation, na zani siku zinazokuja watu watanja kuja kwa wengi, na utakuwa na ujumbe kani kwa watembeza magari, na kwa sababu na kusa pia pikipiki, utakuwa na ujumbe kani kwa sababu gari ambao haichunguzwe gizi ulisema inaweza kuleta ajali barabarani. Na jimbo la Ituri la kuwa na mpangilio maalum wenye kuleta suluhu kwa mizozo ya udongo na yenye kuwa imechangia sana kwa migogoro ambayo yanavunja mshikamano wa kijamii katika jimbo hili. Mpango huu ulipitishwa Ijumaa iliyopita katika kikao juu ya uwasilishaji wa matokeo ya utafiti juu ya uongozi kiusalama kulingana na waandalizi. Lengo la kikao hicho ni kuwekeza sera inayohitajika kwa serikali ya jimbo ili kuingilia kati migogoro ya ardhi na kukabiliana na changamoto za upatikanaji wa ardhi. Taarifa kamili na mwenzetu Ezekiel Muzalia buku. Hili linakuwa na mielekezo kadhaa za uongozi bora wa mambo ya udongo kijamii na kiuchumi, na pia mielekezo za kiekolojia na ulinzi wa mazingira. Kiliandikwa kisha uchunguzi nyingi zilizoandaliwa na wataalamu kama vile kuidadisha maeneo za umma au tena za kipekee, na pia hali ya sekta ya madini jimboni Jam ambo linalosaidia pia kutatua shida za uvamizi wa maeneo zimoja ndani ya mji. Anwarit Adriza ni kiongozi wa division jimboni ya kituo cha uboreshaji wa matarafa. Amenajuma di teritoar ni service enye na saidia ma raia ndani ya maafektashua. Ile maafektashua ni kugawa gawa ili babulongo. Amenajuma tapaswa fanya yao mbele katikati ya kazi enye inaitwa kazi ya lotisema, pamoja na service ya urbanisme tunaona ile plan ya management analeta, kisha tunashuka kutere tunafaa kazi mzuri, na management atatia macho kuangalia juu ba batu baishi ndani ya umoja. Juu bulongo yetu iko pale kwa kutusaidia kuikala pamoja haiko kututenga kwake, kiongozi wa miradi kwenye Universite Chretien Bilingue du Congo Beni, jimboni Kivu Kaskazini. Kibarua hicho kitasaidia ki serikali ya jimbo kuweka siasa nzuri ili kutatua shida za uvamizi wa udongo. Bienfait Drabu: tutarudisha ile document kwa autorite provinciale, ataweza sasa kuyaangalia na makini sana porque hao waweze kuitumikisha, na tuna musii sasa, yeye mkubwa aweze kukamata ile arete, na italeta sasa ile autorisation ya kuweza kutumikisha ile dokument. Wauzuriaji kwenye kikao hicho, miongoni mwao wazee wa kimila, wasimamizi wa vituo vingine vya serikali na kamati za utekelezaji wa mradi huo, wanaomba serikali ya jimbo kusapoti mpango huu ili kukomesha hakika shida zenye kutokana na udongo. Mmoja wao anaeleza kazi ya bulongi inakuwa leo kazi moya ya uwayi ikwe ba chef biko na uzisha ikwe ba bataishi ndani ya usala. Kikao hicho kiliandaliwa na University Bileng kupitia usaidizi kifedha wa mpango wa Umoja wa Mataifa usika na maendeleo. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia. Kwa niaba ya Redio Ukapi tunafika mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufata.