Radio Okapi. Mpango wa chakula duniani PAM kwa ufupi unalaani uporaji wa toni za chakula katika magala yake mjini Goma. Ulisema kupitia tangazo iliyotolewa kwa vyombo vya habari hii siku ya pili jioni. Mgogoro wa ardhi umezuka hivi punde kati ya mji wa Kikwiti na tarafa la Bulungu katika jimbo la Kwilu hali ambayo inaweza kusababisha vitendo vya vurugu kati ya maeneo hayo mawili, anasema mkuu wa kitengo cha mambo ya ndani na usalama wa mkoa. Ulimwengu uliadhimisha hii siku ya pili tarehe 4 Februari, siku ya kupambana dhidi ya kansa duniani. Kutokana na kukosekana kwa ugunduzi wa mapema wa rasilimali za kifedha, watu wengi wanakufa kutokana nayo nchini Kongo, inasema wizara ya afya. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi habari kamili. Watu wengi walio katika mazingira magumu huko Kivu wako katika hatari ya kutopata msaada wa chakula katika jimbo la Kivu Kaskazini. Haya ni matokeo ya matukio ya uporaji yaliyolenga magala ya mpango wa chakula duniani PAM kwa ufupi. Shirika hili la Umoja wa Mataifa kupitia tangazo iliyotolewa kwa vyombo vya habari hii siku ya pili jioni, linalaani vitendo hivi vya baadhi ya watu kutorosha toni kadhaa za akiba ya chakula chao. Afisa wa mawasiliano wa PAM huko Kivu Kaskazini, anakumbusha kwamba msaada wa chakula wa PAM nchini Kongo unachangia katika kuzuia na kujibu ipasavyo mahitaji ya ulinzi ya watoto wengi, wanawake na wanaume wanaohitaji. Claude Kalinga anazungumzia swala hilo kwa njia ya simu na Roneli Ntibonera. Les stocks derobes comprenaient chakula ambazo zimeibwa ni kama vile unga wa mahindi, manjegere, mafuta ya kalanga, chumvi, maharagwe, biskuti za kuongeza nguvu na bidhaa muhimu vya lishe kwa watoto na wanawake waja wazito au wanaonyonyesha na wenye wanasumbuliwa na utapia mlo. Tunakumbusha kwamba uporaji huu unanyima watu walio katika mazingira magumu haki yao ya msingi ya kupata chakula bora. Kila kiasi cha chakula ambacho kimeibwa kinapunguza mlo mmoja kwa familia inayohitaji zaidi. Tunakumbusha pia kwamba shughuli za misaada ya chakula na mapambano dhidi ya uhaba wa chakula za PAM daima hufanywa kwa kuheshimu kanuni za kibinadamu. PAM itaendelea kutoa msaada wake wa kibinadamu kwa watu walio katika shida mara tu hali ya usalama itakaporuhusu. Kwa sasa imesitisha shughuli zake kwa muda. Kituo cha Nyabibwe katika tarafa la Kalehe huko Kivu Kusini kimeondoka mikononi mwa jeshi la Kongo tangu hii siku ya tatu asubuhi. M23 na washirika wake wanaelekea Nyamukubi. Nyabibwe ni eneo lililo kati ya Bukavu na Goma, kilomita mia moja kaskazini mwa Bukavu. Vyanzo sawa, vikiwemo viongozi wa eneo waliowasiliana na Redio Kapi, vinathibitisha habari hiyo na kisha ujumbe huu kutoka kwa chama cha Bana Est kilicho na makao makuu yake mjini Kinishasa. Chama hicho kinakaribisha kuhamasishwa kwa wakazi wa Kongo katika kuunga mkono jeshi la FARDC na raia ambao ni wahanga wa vita katika eneo la mashariki mwa nchi. Kwa mmoja wa viongozi wa muundo huu, uhamasishaji huu unashuhudia umoja na upendo kati ya Wakongo. Hata hivyo, Denstin Kandundao anaamini kuwa Itakuwa muhimu kwa fedha zilizokusanywa kwa manufaa ya wanajeshi wa Kongo na raia kuelekezwa vyema. Bana Est wanaamini kuwa hii inapaswa kufanya iwezekane kutekeleza hatua nzuri zinazojibu mahitaji halisi ya raia katika kipindi hiki muhimu. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, ngazi katika tarafa la Beni kijiji kimekuwa kama mzimu. Eneo hili takriban kilomita makumi tano kutoka mji wa Beni wakazi wake wamekimbia tangu siku nne sasa, hii baada ya mfululizo wa mashambulizi ya kundi ambalo bado halijatambulika dhidi ya kambi za wanamgambo wa Muungano wa Wazalendo kwa Ukombozi wa Kongo, UPLC. Mashirika ya kiraia ya eneo hilo yanatoa wito kwa majeshi ya Kongo kuingilia kati ili kurejesha amani katika eneo hili la Kivu Kaskazini na MONUSCO Beni itamuunga mkono liwali mpya wa Kivu Kaskazini katika kutekeleza majukumu yake. Abdurahman Ganda, mkuu wa ofisi ndogo ya MONUSCO huko Beni, aliyesema hayo siku ya pili baada ya mkutano wa kwanza kabisa na Jenerali Evariste Somo Kakule aliyesimikwa kwa muda katika mji wa Beni. Kwa mujibu wa Abdurahman Ganda, ujumbe wa Umoja wa Mataifa utafanya kazi bega kwa bega na gavana katika ulinzi wa raia. Abdurahman Ganda yuko kwenye mikrofoni ya Entre Kitenge. Maneno yake yanatafsiriwa na Jacques Mukongole. Tumetoa pole zetu kwa ndugu na dada zetu wote wa Congo. Kwa niaba ya mwakilishi maalumu wa mfumo mzima wa Umoja wa Kimataifa hapa na kwa niaba ya ofisi ya kukobeni, hili ni jambo la kwanza. Jambo la pili ni kwamba tumetengeneza njia yetu ya kufanya kazi pamoja ili kulinda idadi ya watu FRDC fanya kazi mkono kwa mkono ili kulinda idadi ya watu katika kaskazini ya mbali. Tumeandaa, tumewasilisha kwa gavna mpango tulio nao. Amekubali, ametoa msaada wake kamili. Na hatua ya tatu, tutamuunga mkono gavna na huduma zote za kukaa vizuri huko Beni. Nia yetu ni kwamba anaweza kurudi Goma haraka iwezekanayo ili kutekeleza majukumu yake, lakini kwa wakati huo huo, kwa pamoja tutatengeneza mazingira ya vifaa, kwa ajili yake kufanya kazi Ensemble, nous allons créer les conditions logistiques pour qu'il puisse travailler. Kwa upande wa Ituri, watu kumi waliuawa, nyumba kuchomwa moto na mali kuporwa, ni tathmini ya muda ya uvamizi wa waasi wa ADF hii siku ya pili katika sehemu ya kusini ya tarafa la Irumu. Kulingana na vyanzo vya habari, takwimu hizi zinafikisha mia moja idadi ya raia waliouawa katika muda wa siku nne katika eneo hili ambalo operesheni za kijeshi zinaendelea. Matokeo yake ni kwamba jumuiya za kiraia za pahali na viongozi wa jumuiya wanafikiri kwamba operesheni za pamoja dhidi ya ADF hazifaulu. Tukisalia huko, hali ya usalama katika Kivu Kaskazini lazima iamshe sana mwamko wa polisi kutekeleza jukumu lao kikamilifu katika kuhakikisha ulinzi wa raia huko Ituri. Ujumbe uliotolewa siku ya pili na kamisa wa polisi mkoani huko Ituri wakati wa gwarida lililoandaliwa katika uwanja wa Kindya katika jiji la Bunia. Jenerali Ngoi Sengelwa anawaomba makamanda wa vitengo mbalimbali mbali vya polisi kutekeleza vyema majukumu yao ambayo ni kulinda wananchi. Kwake njia zote ziko mahali pa kudhibiti tishio la adui. Hatimaye anatoa wito kwa wakazi kuendelea kushirikiana na vyombo vya usalama ili kuzima mpango wowote wa kuyumbisha mji. Tunamsikiliza Jenerali Ngoi Sengelwa akiwasiliana kwa njia ya simu na Ezekieli Muzalia. Quand le nord kivu est touche directement Ituri, wakati ambapo jimbo la Ituri lina tatizo na usalama mudogo unaona ya kwamba lile la Ituri nalo pia linakuwa katika wasiwasi wasi. Kwa sababu jimbo hizo mbili zinakuwa jirani, tunatakiwa kujitayarisha kivita ili kuwalinda wakaaji. Tunaona na tunasikia yale ambayo yanapitika katika jimbo la Kivu Kaskazini. Ndiyo kwa maana si vema waskari polisi waseme ya kwamba hawakuarifiwa na kutokana na yale ambayo tunaona, tunatakiwa kukusanya watu wetu. Wakati nyingine kwa saa za janga za usalama mdogo, si kwa kuwa na vyombo ndiyo unakuwa walazima lakini kutayarisha pia askari kiakili. Ikiwa akili, iki akili inatayarishwa vizuri, tunaweza kufanya kitu fulani. Ujumbe kwetu ni kwamba ni kuwaona raia kama washirika wetu, na wao pia wanatakiwa kufanya vivyo hivyo. Ni yale ambayo tunaomba tu maasiliano kama nilivyotanguliza. Mgogoro wa ardhi umezuka hivi punde kati ya mji wa Kikwit na tarafa la Bulungu katika jimbo la Kwilu, mgogoro ambao unahatarisha kusababisha vitendo vya vurugu kati ya maeneo hayo mawili. Kulingana na mkuu wa kitengo cha mambo ya ndani na usalama wa mkoa, mji wa Kikwit ulivuka mipaka ya kutenganisha maeneo haya hivi kama ilivyopangwa kwenye ramani, hasa kwa sababu ya upanuzi wa mji huu. Andre Gipoi anaonyesha kwamba hatua hii lazima iheshimiwe hadi maamuzi mapya, wakati akisubiri uingiliaji kati wa mafundi katika ngazi ya kitaifa. Anakaribisha pande zote mbili zenye migogoro kutulia. Kwa habari za afya, ulimwengu uliadhimisha hii siku ya pili, tarehe 4 Februari, siku ya kupambana dhidi ya saratani au kanser duniani. Ugonjwa huu unaendelea kusumbua watu wengi duniani kutokana na kukosekana kwa ugunduzi wa mapema na rasilimali za kifedha. Watu wengi wanakufa kutokana nayo nchini Kongo, walakini inawezekana kutibu kanser. Haya ndiyo yaliibuka kutoka kwa hafla hiyo, hii siku ya pili kunako ENPS jijini Kinshasa, ilileta pamoja wizara ya afya na miundo kadhaa ya mapigano dhidi ya ugonjwa huo virusi vya ukimwi ni tatizo halisi la afya ya umma katika jimbo la Chopo. Zaidi ya watu elfu kumi na nne mia moja wameathiriwa na janga hili na hawajatibiwa kwa dawa za kurefusha maisha. Katibu mtendaji wa Penemeles huko Chopo alifichua hayo hii siku ya tatu, tarehe 5 Februari, kwa Redio Kapi wakati wa mahojiano kuhusu hali ya janga hili katika eneo hilo. Kulingana na Bi Christine Sefu katibu mtendaji wa mkoa wa penemeles chopo, hali ya vijana inatisha zaidi kutokana na ukosefu wa ufahamu. Kwa sasa tunamkaribisha Ronelinti Bonera kwa sehemu ya pili ya idhaa hii. Karibuni, Radio Okapi invite en soi Nakaribisha katika sehemu ya pili habari zetu. Katika mji wa Beni huko Kivu Kaskazini, ni magari elfu makumi mbili na moja tu kati ya maelfu yanayohesabiwa katika eneo hili ndiyo yamepita kwenye uchunguzi wa kiufundi mwaka wa elfu mbili ishirini na nne. Takwimu hii iliwekwa wazi Jumaine na Anacle Asiwa akiwa fundi katika maabara ya kiufundi ndani ya kituo cha ukaguzi wa kiufundi cha Beni, Congo Project consult kwa ufupi. Kulingana naye, ukosefu wa uhamasishaji na uzembe wa miliki wa magari ndiyo sababu ya kiwango hiki kidogo cha ukaguzi. Anacle Asiwa anatupatia maelezo katika mazungumzo aliyoendesha na Marke Maro fimbo. Anacle Asiwa, jambo, si jambo mpashabari wewe ni mfundi kunako kituo cha uchunguzi ya gari Kongo project Consult hapa mjini Beni. Tunaweza kuelewa ni nini sawa kazi mnafanya hapa? Asante sana. Kongo project Consult iko centre ya controle Technique na ni centre iko na objectif mbili. Objectif ya kwanza na lute contre les accidents de circulation routière, objectif ya pili na lite contre la pollution de l'atmosphère. Piske a grande partie ma vehicule njo zinapoliaka atmosfere sana, na ile njo objectif zetu principal zenye tunahusika nazo. Na kifundi, tunaeza kuelewa mnafanya kazi gani? Kwa kweli, kifundi tunafanya kazi ya control technique, na ni kazi inafanyikana kwa etape mbili. Etape ya kwanza tunaifanya pamoja na ma machine, donc c'est check electronique Mwanapomaliza ile kazi ya kwanza na ya pili yote kifundi nini inapitika nyuma mwanapatia watu kibarua wala pana. Après kufanya ile control technique tuna ishindikizaka na e document qu'on appelle procès verbal, ni document yenye tunalivraka tu juste après kumaliza kufa checking yenye na hakikisha ke mtu alipita kwa Sandra control technique kucheke mtogari yake kona kama ingali ya bon état. Uh, ana claim ndani ya kitabu yako tunaona kwa semestra kwanza gari mia tano makumi munane na moja na kwa semestra pili gari mia ine makumi ine semestra ya miaka iliyopita, tunaanza kuelewa nini inaonesha, akumbi beni tunajua gari ni elfu na elfu. Kwa nini hesabu ile, watu mingi wanakwaka mnyorasi ya kutokufa control technique, alors que ile control technique inapashwa saidia mtu kujua magonjwa yenye mtu gari yake inakufa, na yengine watu wa mingi ni mukadre tukunenda msensibilisation eh, Congo project, pamoja na PCR police de la circulation routière pamoja na ministère de transcom tutafanya sensibilisation. Nadhani siku zinazokuja watu watanja kuja kwa wengi, na utakuwa na ujumbe kani kwa watembeza magari na kwa sababu nakusa pia pikipiki, utakuwa na ujumbe kani kwa sababu gari ambao haichunguzwe gizu ulisema inaweza kuleta ajali barabarani. Ujumbe inapashakwa nayo ni kuambia waendesha wa magari na mapikipiki barabarani ya kwamba akwamb aaia aaanale asiwa. Tunakushukuru sana, nami pia na washukuru. na jimbo la Ituri la kuwa na mpangilio maalum wenye kuleta suluhu kwa mizozo ya udongo na yenye kuwa imechangia sana kwa migogoro ambayo yanavunja mshikamano wa kijamii katika jimbo hili. Mpango huu ulipitishwa Ijumaa iliyopita katika kikao juu ya uwasilishaji wa matokeo ya utafiti juu ya uongozi kiusalama. Kulingana na waandalizi, lengo la kikao hicho ni kuwekeza sera inayohitajika kwa serikali ya jimbo ili kuingilia kati migogoro ya ardhi na kukabiliana na changamoto za upatikanaji wa ardhi. Taarifa kamili na mwenzetu Ezekiel Muzalia. Buku hili linakuwa na mielekezo kadhaa za uongozi bora wa mambo ya udongo kijamii na kiuchumi, na pia mielekezo za kiekolojia na ulinzi wa mazingira. Kiliandikwa kisha uchunguzi nyingi zilizoandaliwa na wataalamu kama vile kuidadisha maeneo za umma au tena za kipekee na pia hali ya sekta ya madini jimboni, jambo linalosaidia pia kutatua shida za uvamizi wa maeneo zimoja ndani ya mji. Anwarit Adriza ni kiongozi wa division jimboni ya kituo cha uboreshaji wa matarafa. Amenajmaji teritwari ni service enye na saidia maraia ndani ya mafektashua. Ile ma mafektashua ni kugawa gawa ili babulongo. Amenajmaji tafasa tapashua fanya yao mbele katika ya kazi enyewe inaitwa kazi ya lotisema, pamoja na servisi ya urbanisme, tunaona ile plan nye management analeta, kisha tunashuka kutere, tunafanya kazi mzuri na management atatia macho kuangalia, juu batu baishi ndani ya umoja, juu bulongo yetu iko pale kwa kutusaidia pamoja haiko kututenga kwake. Kiongozi wa miradi kwenye Université Chretienne Bilingue du Congo Beni, jimboni Kivu Kaskazini. Kibarua hicho kitasaidia serikali ya jimbo kuweka siasa nzuri, ili kutatua shida za uvamizi wa udongo. bien fait drabou, tutarudisha ile document kwa autorité provinciale, ataweza sasa kuyaangalia na makini sana porque ao waweze kuitumikisha na tuna musii sasa, yeye mkubwa aweze kukamata ile arrete na italeta sasa ile autorisation ya kuweza kutumikisha ile document. Wauzuriaji kwenye kikao hicho, miongoni mwao wazee wa kimila, wasimamizi wa vituo vingine vya serikali na kamati za utekelezaji wa mradi huo wanaomba serikali ya jimbo kusapoti mpango huu ili kukomesha hakika shida zenye kutokana na udongo. Mmoja wao anaeleza, kazi ya bulongi inakuwa leo kazi moya wayawaya, ikuwe baba chef kutimebi kunahuzisha ikwe ba agronome bi kuna faa kazi ni amenajima di teritoa ikwe kadasi kuna faa kazi kazi ya mwingine ainsi de suite, ju ba atribusi ikwe respecte ile strategi ta saidia ile ma desordre yote itaisha na ma population yote ba taishi ndani ya usala. Kikao hicho kiliandaliwa na University Bileng kupitia usaidizi kifedha wa mpango wa Umoja Mataifa usika na maendeleo PNUD. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufuata.