Radio Okapi. Maelfu ya wakimbizi wa ndani wamejaa katika mji mkuu wa tarafa la Kalehe jimboni Kivu Kusini, wameongezeka baada ya waasi wa M23 kudhibiti Nyabibwe. Katika Kivu Kaskazini, kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu Seiser inaendelea kutoa msaada mkubwa kwa shirika la msalaba mwekundu la Kongo kwa kuwafanyia mazishi wahanga wa vita vilivyorekodiwa kati ya wa waasi wa M23 na FARDC na wazalendo mjini Goma. Jimboni Kasai Oriental viongozi watatu wa tarafa wamesimamishwa kazi na liwali wa mkoa kwa makosa ya uongozi mbaya na uzembe. Ha mjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa wote. Katika Kivu Kusini, mji mkuu wa tarafa la Kalehe umejaa maelfu ya wakimbizi wa ndani. Idadi hiyo inaongezeka siku baada ya siku, huku hali ya usalama ikizidi kuzorota. Kukamata kwa waasi wa M23 na washirika wao Panyabibwe kulizidisha mzozo wa kibinadamu katika tarafa lote la Kalehe. Msimamizi msaidizi anayesimamia utawala katika tarafa hilo mwanasheria Archimede Karebwa anatoa sauti ya kilio akiomba msaada kwa ajili yao. Tena tunaleta SOS humanitaire kwa wale wa deplace wote ambao d'abord tulikuwa nao Minova, wanakimbia Masisi tena watu wa Minova nao tena wakakimbia, donc kuanzia Minova, Nyabibwe, Nyamukubi, Bushushu, Iusi, Kale Centre, Chofi, Luzira mpaka Kasheke, kote kunajaa wa deplase na njoo maana tunaunga mkono utuba diskur uh, ya chef de l'Etat ya semaine passée, kwa sababu naye alianonse kwamba kutakuwa mamesure zenye zitakamatika za kusaidia wale watu kiutu. Tunaomba pia na maorganisation humanitaire ambao ni wasaidizi wasindikizaji wa leta kutumika pembeni ya leta, ili wapwie nespa ma aktion za gouvernement, ili tuweze kuleta assistance kwa ndugu zetu kwa sababu vita ni defi ya kwanza, lakini njaa inaua wengi na zaidi kuliko vita. Katika jimbo jirani la Kivu Kaskazini, kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu CICR inaendelea kutoa msaada mkubwa kwa shirika la msalaba mwekundu la Kongo kwa ajili ya kuwaokoa kuwatambua na kuwafanyia mazishi wahanga wa vita vilivyorekodiwa kati ya waasi wa M23 na FARDC na wazalendo katika mji wa Goma. Hivi ndivyo msemaji wa CICR Eleonore Asomani aliambia Redio Kapi hii siku ya nne tarehe sita Februari. Usafi wa mazingira ambapo miili imeachwa bado ni changamoto kubwa, ili kuepusha kuonekana kwa magonjwa, linaonya shirika hili la kibinadamu. Sifa Maguru kwa ripoti usomi wa Bernard Nyangi. Kwa mujibu wa kiongozi huyo, shirika la CICR la toa msaada wa mafunzo kwa shirika la msalaba mwekundu la mali bila kutoa hesabu kamili. Huyo unena kwamba mili zote zazikwa bila ubaguzi, kuona kwa kwamba mili ni mengi, zoezi ya kuyazika itachukua sherti siku nyingi, alinena huko Seiser yafuatilia operesheni hiyo pamoja na mashirika mengine husika kwenye vituo vya afya na hata vyumba vya kuhifadhi mili mjini Goma. Kadhalika, shirika la kingo la raia unaenda kina mama Eleonor Asomani: ni jumla ya mili inayohusishwa, iwe waraia wala wanajeshi. Sisi hatuhusiki na kuchagua vivyo hivyo kuhusu wajeruhiwa, hatuchague wapiganaji wala raia, hata kama kutambua waasiriwa ni muhimu, sababu kuwatambua kwaweza faidia ili kupunguza manunguniko wakati fulani ya familia zitakazo kuwa zikitafuta wa ndugu zao waliokosekana, alisema akina mama Eleonor Asomani. Kiongozi huyo hugusia kadhalika changamoto za kiafya zinazokabili zoezi hiyo huko. Kwa mujibu wake, umuhimu wa kusafisha mahali kuliondoshwa miili yanayoanza kuharibika, wala kwenye miili yaliyozia majini kunakuwa muhimu ili kuepuka magonjwa ya kuhara. Huko Kivu Kaskazini, shughuli za kijamii na kiuchumi zilivurugika asubuhi yote hii siku ya nne katika jiji la Goma, kulingana na wakazi kadhaa wa eneo hilo waliowasiliana kutoka huko. Maduka na soko hayajafunguliwa. Kwa mujibu wa vyanzo hivi, tangazo iliyotolewa na waasi wa M23 ambao wameuteka mji huo tangu siku kadhaa sasa iliomba wananchi wote kukusanyika katika uwanja wa delunite mjini Goma. Vitisho vya kukamatwa vilitangazwa pia kupitia taarifa hii kwa vyombo vya habari dhidi ya mkazi yeyote ambaye hakufika uwanjani. Vyanzo vyetu vinaeleza kuwa waasi walipanga kuwasilisha kwa umma wakati wa mkutano huu mamlaka mpya za utawala ambao uasi wa M23 utaweka, hususan liwali wao na viongozi wa matarafa wanayomiliki katika hali yake ya sasa na kwa kuzingatia mazingira ya uvamizi wa waasi, uwanja wa ndege wa kimataifa wa Goma hauwezi kupokea ndege. Mnara wa udhibiti ulioharibiwa kwa kiasi kufanya shughuli yoyote ya kupaa au kutua ni ngumu, haswa kwa vile njia ya kurukia ndege ilikuwa eneo la mapigano kati ya M23 na jeshi la FARDC wiki iliyopita. Hali hii inawakilisha hatari kulingana na wataalamu wengine wa maswala ya ndege. Hata hivyo, katika tangazo ya hivi majuzi, mratibu wa misaada ya kibinadamu alisisitiza udharura wa kufungua tena miundombinu hii ili kuwezesha utoaji wa misaada kwa watu walio katika dhiki. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, wajumbe kutoka Umoja wa Amani na Usalama wa Wanawake kutoka mji wa Beni walizungumza hii siku ya tatu na mkuu wa ofisi ndogo ya MONUSCO kuhusu hali ya usalama iliyopo katika eneo hilo wanawake hawa walikuja kuelezea wasiwasi wao juu ya maendeleo ya M23 inayoungwa mkono na Rwanda na sehemu yake ya ukosefu wa usalama na uhamishaji wa watu. Monusco iliwahakikishia uwepo wake huko Beni na kuwakumbusha kwamba iko hapa kwa ajili ya ulinzi wa raia. Mkuu wa ofisi ndogo ya ujumbe wa Umoja wa Mataifa Abdurrahman Ganda alieleza kwamba ni mchezo wa pande tatu na serikali za mitaa, raia na bila shaka Monusco. Naibu waziri wa sheria na mashauri ya kimataifa anawahimiza Wakongo wote kuwashutumu wahusika wa ukatili unaofanywa mashariki mwa nchi. Samuel Mbemba alitoa ujumbe huu wakati wa mkutano na waandishi wa habari uliofanyika katika ukumbi wa jumba la haki katika manispa Gombe mjini Kinshasa. Pia alisema kuwa mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu CPI anasubiri ushahidi wa tuhuma hizi kuwasilishwa kwake kama sehemu ya uchunguzi wake kuhusu uhalifu wa kimataifa unaodaiwa kufanywa nchini Kongo. Samuel Mbemba alifafanua kuwa taarifa hizi zinaweza kuwasilishwa moja kwa moja kwa ofisi ya mwendesha mashtaka wa CPI kupitia kiungo cha mtandao cha mahakama hiyo aliongeza kuwa wale ambao wana matatizo wataweza kupitia tume ya taifa ya haki za binadamu kutoa uthibitisho wa malalamiko yao. Huko Ituri, jeshi la Uganda la UPDF limeimarisha wanajeshi wake kuelekea Boga, takriban kilomita mia moja kusini mwa Bunia, katika tarafa la Irumu. Hii ni kama sehemu ya operesheni ya pamoja na FARDC dhidi ya waasi wa ADF, operesheni hiyo ikiwa imekabiliwa na wakosoaji fulani wanaotilia shaka ufanisi wa muungano huu. Msemaji wa jeshi huko Ituri anawaomba wakazi kushirikiana na vyombo vya usalama na kutokubali hila za adui. Katika Kasai Oriental, gavana wa mkoa amesimamisha kazi kwa muda wasimamizi watatu wa tarafa. Hawa ni wasimamizi wa tarafa za Katanda, Kabeya Kamwanga na Miabi maamuzi hayo yako katika mfululizo wa amri zilizotiwa saini siku ya pili na liwali wa mkoa ambaye anakosoa wahusika kwa usimamizi mbaya, kwa wamoja na uzembe kwa wengine. Wasimamizi hao watatu sasa watalazimika kujibu kwa makosa yao mbele ya mahakama na viongozi wa kiutawala wanaofaa. Maelezo na Florence Kizalunga katika ripoti ya Esther Ndalafina. Msimamizi wa wilaya ya Katanda Arombui Bukasa amesimamishwa kwa kukiuka sheria juu ya kugawanyika kwa wakuu wa kitamaduni katika bunge la mkoo na kushinikiza kwa maagizo ya wizara ya mambo ya ndani na ya kimsingi kama usimamizi wa machafuko wa eneo lake. Anatuhumiwa pia kuwa amemtambua mkuu mpya katika kikundi cha Bakwa Kanda Bena Nyemba bila kushauriana na mamlaka ya mkoa wenye uwezo, hali ambayo imesababishwa kuundwa kwa mshindani wa akijiji cha ile ya Bakwa Musui katika sekta ya Chitolo. Inasubiriwa mwisho wa uchunguzi, mfanyakazi wa muda hutolewa. Na msimamizi msaidizi anayesimamia masuala ya kiuchumi na kifedha anakosolewa pia kwa kumsogeza mkuu wa eneo la Katanda katika makazi yake ya kibinafsi huko Mbujimai. Msimamizi wa Miabi amesimamishwa kazi kwa kufanya maamuzi ya moja kwa moja juu ya masuala ya eneo ambayo yameunda mvutano na hatari za vurugu kati ya jamii. Matarafa na miji ya Jimbo la Hoka Tanga yote yameathiriwa na ukoma. Tangazo lililotolewa na waziri wa afya wa mkoa Joseph Sambi Bulanda alisema hayo katika mfumo wa maadhimisho ya siku ya kupambana na ukoma duniani hii tarehe sita Februari. Katika hafla hii, aliwahimiza watu wote kutafuta matibabu ya mapema mara dalili zinapoonekana kwenye ngozi. Pia alisema kuwa anasikitishwa na dharau zinazofanywa kwa wale ambao tayari wamekumbwa nao. Tunamsikiliza waziri Sambi Bulanda katika sehemu hii iliyochaguliwa na Jongandu. Utafsiri wa Mudumbi Benjamin Nozonde. Sante, sehemu zetu za afya zimerekodisha kesi za ukoma mia kenda makumi tatu na mbili katika mwaka elfu mbili makumi mbili na moja, kesi mia ine makumi kenda na tatu ya ukoma katika mwaka elfu mbili makumi mbili na tatu, na kesi amaka kwa Kifaransa mia ine kumi na saba katika mwaka elfu mbili makumi mbili na ine ambayo asilimia ya nane ya wagonjwa ndiyo yamekumbwa na matokeo mabaya mukiwemo asilimia nane ya watoto. Hesabu hizi zinaonyesha zinaonyesha kudumu kwa maambukizi ya ugonjwa huu katika jimbo letu, na inashuhudia shida ya watu kwenda kwa haraka kwenye vituo vya afya. Ukosefu wa ufahamu kuhusu vyanzo vya magonjwa haya, kama vile kuwepo kwa kovu kwenye ngozi la mwili, kubaguliwa, umasikini ni moja ya vitu vinavyofanya wagonjwa kutowenda kwenye matibabu, ingawa kuwepo kwa vituo vya afya na dawa za bure katika eneo zote za afya. Na hii hapa sehemu ya pili ya idhaa Karibu mtukufu msikilizaji katika sehemu hii ya pili ambayo inaanzia maeneo ya Kindu kwenye kuliendeshwa siku ambazo zimepita maandamano ili kuunga mkono jeshi la taifa na kulaumu vita ambayo inaendelea jimboni Kivu kaskazini kwa kipekee na mashariki mwa DRC kwa ujumla. Na ni kwa hiyo mwenzetu Florence Kizalunga alikutana na Bishop Felix Ponyo Kihuwachanga ambaye anazungumzia mengi kuhusu shughuli hii ya maandamano walioweza kuiendesha. Ina maana nini hiyo mlolongo ambapo mumefanya leo ndani ya ajimbo la Manyema, hususan tauni ya Kindu? Ndiyo, sisi tunajua kama kitu ya kwanza ndani ya nchi ni amani, na leo amani na usalama imekosa kabisa kabisa ndani ya este yetu, ya, ya nchi yetu ya Kongo. Alors, kwa ajili ya hiyo ulishikia vile mambo inatokea pale Goma na njoko, maana uliona kama sisi wote tuliji uzuru kwa sema twende tukatembeye ikonee namuna moja ya kuonyesha uzuni yetu, kuonyesha huruma yetu kwa wale wandugu wen kufa, wenkuendelea kufa ndani ya este ya nchi ya Kongo, na ninamuna pia ya kusutenir ama kuunga mkono kwa wale wandugu ndugu ambapo wenkuwa na ile kazi ya kuchunga usalama, kuwasadia kusudi amani ambayo tunatafuta hatutafute kitu kikubwa kingine, ni amani ambayo tunatafuta irudi katika este yetu, mashariki yetu ya nchi ya Kongo. Kulingana nawe, namna gani amani itarudi Kongo, itaweza kurudi amani yake zaidi sana ngambo ya huko est, inawezekana amani karudie. Sisi ni watumishi wa Mungu, tuna ile hakikisho na ile imani ya kuwa amani itarudi katika nchi ya Kongo. Sasa kwa ajili ya hiyo, il fou ke sisi wote tungane mkono kusudi nchi yetu ipate amani. Na zaidi tena, kitu ambacho tunaweza kuongeza ni kusema watu wale wa mataifa wa komunote internasional, na wao wakuwe sincere, wakuwe watu wa haki, sababu haiwezekani wao uko pale kusudi ya kuleta amani na vita natokea tena hata watu wanakufa, watu wanabomolewa manyumba na watu wanatoka katika mitaa zao, wanakaa wanakuwa na lala nje na wanakufa na njaa. Sasa ile haina maana, hatuone maana ya ile komunite international kuwa ndani ya nchi yetu. Na kama ni kweli wanakuja kwa kuleta amani, tungelipenda sasa, sasa wasimame, warudishe ile amani, wamwambie mwenyewe anagusa mipaka ya mutu arudie ku nchi yake, na nchi ya mutu habaweza kuivyole kamna, na ambayo tuna, tunaona ni kitu ajabu sana kuona kama komunote ya international haisaidie Kongo kwa kurudisha amani ndani ya, ya nchi yao. Sasa nyinyi mumewaza kwamba gisi mumeandamana mukitembea ndiyo itafanya M23 mwenye amesha ikala kunako udongo ya Congo awezi kutoka ile? Kuandamana ni expression iko ni kitu ambacho watu wanakifanya kwa mshtuko, kwa kuonyesha huzuni yao mbele ya taifa yote na mbele ya watu wote, wajua kama tumevamiwa ndani ya nchi yetu, lakini baada ya ile tunaona majamai na kwa mingi sana ikiteswa pale ngambo ya mashariki yetu. Uliona palepale, tulikongoa nusi ya pesa na tunaendelea na kukongoa. Tunaambia watu wote wa Kristiani, Waislamu na watu wote watafute hata kopo mbili ya mchele, hata mwenkua na kitu kichote, tusaidiane gisi tutumie wale watu wasikufe tena mara mbili, kikosa akufa na risasi asikufe na njaa. Na ile yote ni namna na kuweza kusaidia watu wapate kupata amani ndani ya usalama ndani ya maisha yao, lakini tunainsiste kusema ile ni devoir ya kwanza ya serikali yetu kusaidia wandugu wenikuwa pale wazalendo na wandugu wote wenikuwa pale kwa kurudisha amani, warudisha amani ndani ya nchi yetu ya Kongo. Zaidi ya mlolongo na hiyo kujitembeza kwenu, nini inaweza tena kufanyika zaidi kwa kuweza kurudisha amani ya kudumu kunako nchi yetu? kwani imepita masiku mingi ambapo vita inaendelea kusemeka na kutendeka ndani ya nchi ya Kongo. Ndiyo Madam Florence, nchi yetu inavamia siku ya kutosha. Hakuna kitu kipya ambacho kenye mutu hajui, watu wote wana jua kama tukonavamia ni kwa sababu ya mali ambayo tunakuwa nayo ndani ya nchi ya Kongo. Na wale wote wanakuja ni kuja kusema watafute namna gani ya kuweza kuchukua ile mali, lakini namna ingine ya kufanya sisi kama vile wanasemaka, mwanamke mzuri anatoaka kenyeko, nacho sisi omba Mungu, na tunajua kama Mungu hashindaka na kitu. Kuna siku moja ambako amani itaingia ndani ya nchi ya Kongo na watoto wa Kongo watakuwa katika amani na tutaendelea kudevelope nchi yetu. Mungu ana sauti ya mwisho kwa hii vita yetu. Tunaomba kwa viongozi zzi wa nchi ya Kongo wasaidie waskari wetu weni kuwa kule ku front kuwawasaidia kuwapatia vifaa ambavyo vitakawaweza kufanya yao kazi kusudi warudishe adui nje ya mipaka yetu. Na zaidi ya yote tena, tunaomba wandugu wote, ni wakati sasa ya sisi wote wakongomani tuseme lugha moja, tukuwe na nia moja, kusudi ya kuweza kulinda mipaka yetu na amani ambayo tunaitafuta irudi kabisa kabisa ndani ya mipaka ya nchi yetu ya Kongo kule ku mashariki. Tukiondoka kwenye mambo ya kawaida, tuzungumzie michezo hapa, tukiweka mwanga kwenye michezo ya kutembeza kinga katika mji wa Beni. Kilabu peke ya baisikeli Beni, Rwenzori Cycling Club, ilizinduliwa rasmi tarehe kumi na sita Juni mwaka elfu mbili ishirini na nne na, na ina wanamichezo ishirini wenye umri kati ya miaka saba na makumi tatu, kwa mwalimu wao wa kiufundi. Changamoto za vifaa ili kuendelesha klabu hii zimekuwa zikiripotiwa. Marke Marofimbo anatueleza mengi katika ripoti ambayo ameandaa kwa siku ya leo. huyo ni mtembezaji wala mkimbizaji wa kinga wa mwendo wa haraka wa umri mdogo miongoni mwa wakimbizaji wengine wote wa timu ya Ben Renzuri Cycling Club, ikiwa nia yake ni kuwa bingwa wa mchezo haya. Wenziwe wana changamoto lingine. Baraka Mbusa Kavunga ni wa umri kubwa katika mchezo huo, aeleza menaprefere spora sikilisme paske kwanja inasaidia mutu nauliakwenda kuingia magrupu depresio kwenda iba amenangala hapana omweningie ku sport inisaidie kupia mingi nisikue mu ma grupe mwe vize zinezi ingiza mtu ma problem tukunatumika tu selo par example nikakua na yangu na mwengina nakua na yake na kwa familia. ila nini ni magumu wanaopitia na ombi lao ni nini kwa wakuu viongozi? Amza Machongani ni kiongozi wa kikundi kiufundi naye ni mwanjilishi wake hapa mjini Beni, asema yafuatayo: tumeanja na jusk ela tumekuwa na ba ve eleve venye tuko na forme, kuko watoto ba maseta wita vraimen aje zote ziko muklebe, tuko na forme vafie bajene garso tout le monde viko muklebe na watoto vadogo venye vangali bangali ba mwanza bayajua jusk ela, banafaka kelque jour banapata bana matrize. Hatuna njo musutie ya watu, hatuna sutie materiel Ifahamike kwamba Beni Rwenzori Cycling Club hivi leo yana watembezaji wa kinga wa mwendo wa haraka zaidi ya ishirini hivi, ikiwa baadhi yao wana ugumu ya vifaa ingalao wanachochewa na kiu ya kuendelea mbele katika mchezo huo. Beni Mark Marufimbo, Radio Kapi. Basi tunafika mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufata.