Radio Kapi. Waziri wa Ulinzi wa Kitaifa wa Kongo Gika Bombo Mwajamvita aliwasili jana siku ya kwanza huko Beni, mji mkuu wa muda wa Jimbo la Kivu Kaskazini. Mahakama ya Kijeshi ya Bukavu inasikiliza kuanzia hii siku ya kwanza kesi ya wanajeshi makumi nane na nne wa FARDC wanaodaiwa kuhusika na mauaji ya raia wasiopungua tisa huko Kavumu na Miti jimboni Kivu Kusini usiku wa kuamkia tarehe nane Februari mwaka. Tunao ujumbe wa kutathmini na kufuatilia heshima ya haki za binadamu na wafanyakazi wa polisi umetumwa kuanzia jana siku ya kwanza tarehe kumi Februari mjini Kinshasa na majimbo yote ambako inspekta mkuu wa polisi iko. Mjambo na asubuhi njema kwenu wasikilizaji wa wapenzi habari kamili. Waziri wa Ulinzi wa Kitaifa Gika Bombo Mwajamvita aliwasili hii siku wa kwanza asubuhi huko Beni, mji mkuu wa muda wa jimbo la Kivu Kaskazini. Aliposhuka kwenye ndege, waziri huyo hakutoa taarifa kwa vyombo vya habari. Hata hivyo, kila kitu kinapendekeza kwamba alikuja kujionea kwa macho hali ya usalama iliyopo katika sehemu hiyo ya jimbo ambayo inakabiliwa na waasi kadhaa hasa wale wa M23 na ADF. Kulingana na duru za karibu na ofisi ya liwali, Gika Bombo Mwaja Mvita pia atakwenda katika tarafa la Lubero ili kuwatia moyo wanajeshi wa FARDC na wazalendo wanaopambana na waasi wa M23. Eliva Umawa aliyechaguliwa kuwa naibu wa kitaifa katika tarafa la Beni anasema anatarajia waziri wa ulinzi kwenda hadi uwanja wa mapigano dhidi ya M23 na ADF. Huko Goma, shughuli za shule hazikuanza tena hisi kwa kwanza kinyume na maagizo ya mkuu wa elimu katika Kivu Kaskazini. Ikiwa walimu na wafanyakazi wa utawala walikuwepo, wanafunzi walikosa. Wazazi wanaamini kuwa hali ya usalama katika jiji hilo si shwari vya kutosha. Maelezo zaidi na Rosali Zawadi. Katika shule kadhaa za mji, wanafunzi hawakufika shuleni. Walimu walijikuta peke yao katika shule nyingi. Wazazi wengi wanahisi kwamba hali ya usalama si shwari vya kutosha ili kuwapeleka watoto wao shuleni. Katika shule moja ndani ya parokia ya Notre Dame d'Afrique, kati ya jumla ya wanafunzi zaidi ya mia nane ni watano tu waliofika. Kwenye shule ingine ndani ya mtaa wa Goma, hakuna hata mwanafunzi mmoja aliyejitokeza, licha ya kuwepo kwa walimu wote. Mkaguzi wa elimu alitembelea shule zimoja na kuwaomba walimu waliokuwa peke yao shuleni warudi nyumbani. Huyu aliongeza kwamba kutaendeshwa mkutano katika ofisi ya Proved ili kuchambua hali ilivyo. Ikumbukwe pia kwamba shule zimoja za kata ya Mabanga Nord kwa sasa zinakaliwa na familia za askari waliokuwa wakiishi katika kampi ya Katindo kabla ya kuanguka kwa mji wa Goma, wazazi wajiuliza ikiwa watoto watarudi shuleni. Nini imepangiliwa kwa familia zile za askari? Mkuu wa kitengo cha elimu jimboni aliahidi kutoa taarifa kuhusu hali ilivyo hapo mbeleni. Tukisalia huko Goma, wakimbizi wa vita walio katika kambi za Bulengo na Wtmsepak zinazojulikana kama Kimashin wana siku tatu za kuondoka ndani ya kambi hizo. Maeneo haya yaliyo magharibi mwa jiji ni makazi ya idadi kubwa ya watu waliokimbia makazi yao hasa kutoka tarafa za Masisi na Kalehe huko Kivu Kusini. Muda huo uliotolewa hii Jumapili na waasi wa M23 unakwisha hii siku ya pili. Kwa waliokimbia makazi yao hawajui pakwenda, kwa sababu usalama haujahakikishwa hata kidogo katika maeneo yao ya kurudi. Siku moja baada ya uamuzi uliotolewa na M23 kwa watu waliokimbia makazi yao kuondoka kambini, harakati ya woga ya kurudi ilizingatiwa hisi kwa kwanza katika kambi ya Bulengo haswa. Vyanzo vingine vinathibitisha kubomolewa kwa makazi na wakimbizi ambao kwa kuogopa uamuzi huu waliharibu nyumba zao za muda wenyewe. Hata hivyo hakuna njia za kiusalama zinazoambatana na harakati hii, wanachukia hivyo watu hao wanaorejea makwao. Na wakati kundi la waasi la M23 linaloungwa mkono na jeshi la Rwanda likiendelea na mashambulizi katika majimbo ya Kivu kaskazini na Kivu kusini, Ubelgiji inaiomba Rwanda kujiondoa katika ardhi ya Kongo. Serikali ya zamani ya kikoloni ya Kongo na Rwanda pia inataka vikwazo dhidi ya Kigali, ambayo inasema kwamba Rwanda ni mchokozi. Waziri wa mambo ya nje wa Ubelgiji Maxime Prevot, aliyezungumza kuhusu swala hilo hii siku ya kwanza tarehe kumi Februari mbele ya bunge la Ubelgiji, alipendekeza hasa kusimamisha misaada kwa Rwanda ili kuonyesha hasira ya Ubelgiji katika hali ya mashariki mwa Kongo. Huko Kivu Kaskazini, askofu wa jimbo Katoliki la Butembo Beni anatoa wito wa kuhamasishwa kwa uchangiaji wa damu kwa hiari katika kukabiliana na hitaji linaloongezeka kutokana na vita vinavyoendelea Kivu Kaskazini, Kivu Kusini na Ituri. Katika taarifa ya kichungaji ya tarehe 8 Februari, Monseigneur Sikuli Paluku Melkisedek anawaalika waumini wa, wa kanisa hilo na wananchi wenye mapenzi mema kushiriki kwa wingi katika kampeni ya kukusanya damu, kuokoa maisha. Anasisitiza kuwa kutokana na vita, mauaji na watu wengi kuhama makazi yao, uhitaji wa damu ni mkubwa, hasa kwa watoto, wanawake wakati wa kujifungua, wahanga wa ajali na majeruhi wa vita. Kila uchangiaji wa damu wa hiari unaweza kuokoa zaidi ya maisha moja, anasema kasisi huyo wa Kikatoliki katika tangazo yake. Mkutano wa pamoja wa jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADEK na jumuiya ya Afrika mashariki EAC ulipendekeza siku ya 6 tarehe 8, 8 Februari mwaka tunao kuunganishwa kwa michakato miwili ya amani inayoendelea katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Hizi ni mchakato wa Luanda unaoongozwa na rais wa Angola, Joao Lorenso, na mchakato wa Nairobi unaoongozwa na rais wa zamani wa Kenya, Uhuru Kenyatta. Mchakato wa Nairobi, ulioanzishwa mwezi Aprili elfu mbili makumi mbili na mbili na ac, ulilenga kutokomeza makundi yote ya wenye silaha ya ndani na ya nje yanayokosesha usalama mashariki mwa Congo. Kwa upande wake mchakato wa Luanda uliozinduliwa tarehe 23 Novemba elfu mbili makumi mbili na mbili wakati wa mkutano wa kilele ulioandaliwa nchini Angola, ukilenga zaidi kupunguza mvutano kati ya Congo na Rwanda pamoja na kutatua mzozo wa usalama mashariki mwa nchi hiyo haswa kuhusiana na uwasi wa M23. Kesi ya wanajeshi makumi nane na nne wa FARDC wanaodaiwa kuhusika na mauaji ya raia wasiopungua tisa huku Kavumu na Miti usiku wa kuamkia tarehe nane Februari mwaka tunao inaanza hii siku kwa kwanza wanajeshi hawa wamekamatwa na kupelekwa katika gereza kuu la Bukavu tangu hii Jumapili na vyombo vya usalama vya jimbo la Kivu Kusini. Jean Kasami: waaskari wale makumi mnane na ine walishikwa eneo la kuanzia Mudaka kuendelea miti Kavumu hadi Kalehe. Wanashutumiwa makosa mengi ya kubabaisha kama vile mauaji, uporaji, ubakaji na wivi. Amri ya kuwashikashika ilitolewa na baraza la usalama wa jimbo Eneo la kijeshi la makumi tatu na tatu likishirikiana na wizara ya mambo ya ndani jimboni Kivu ya Kusini, walitumia uwezo na nguvu za serikali kwa kuwakamata. Msako wao ulizusha mara tena woga mioyoni mwa raia ambao wamekwishasumbuliwa na tetesi za vita za kila siku. Msemaji wa eneo la tatu la ukingo wa kijeshi Nestore Mavulisa anasema wataadhibiwa baada ya kusikilizwa mbele ya sheria ya kijeshi ili wawe mfano kwa wengine ambao, wa askari ambao wamepungukiwa na nidhamu, kwani bila utii hakuna jeshi, alimalizia kusema. Masambo yao yalianzishwa Bukavu leo siku ya kwanza kunako korti kuu ya kijeshi Kivu ya Kusini. Kama nilivyotanguliza, ujumbe wa kutathmini na kufuatilia heshima ya haki za binadamu na wafanyakazi wa polisi umetumwa kuanzia hii siku wa kwanza tarehe kumi Februari mjini Kinshasa na majimbo yote ambako spekta mkuu wa polisi iko. Haya ndiyo yaliyoripotiwa katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotumwa kwa redio Kapi jana siku ya kwanza, kamanda spekta mkuu wa polisi ya Kongo. Kamisa mkuu wa kitengo anayetia saini taarifa hii kwa vyombo vya habari anamwalika mwathiriwa yeyote wa Kongo wa vitendo visivyo vya kiungwana au vya udhalilishaji kwa upande wa polisi kuwasiliana na vitengo vilivyowekwa kwa sababu hii. Katika Kasai Oriental, shule amsingia ya msingi ya Jitalala ya jumuiya ya TNM Communaute Presbiterienne iliyojengwa katika tarafa la Miabi kama sehemu ya mpango wa matarafa mia moja makumi nne na tano inatishiwa kutoweka mporomoko wa ardhi inaendelea, na kwa sasa iko chini ya mita kumi kutoka kwa majengo ya shule hiyo. Mkuu wa shule anatoa sauti ya kilio kwa viongozi wa Beseco. Maelezo na Elise Kavira katika ripoti ya Esther Ndalafina. Shule ya msingi Ditalala ya jumuiya makumi tatu na moja ya wapresbiteri imejengwa pa Kartier Central i ya mji wa Miabi. Majengo ya shule hii yalikuwa yameharibika sana na hii ilikuwa hatari kwa wanafunzi kuhusu mpango wa maendeleo wa ndani wa wilaya mia moja makumi nne na tano kuna majengo mane ambayo bado hayajazinduliwa. Majengo mbili ya wanafunzi yamejengwa ndani ya viwanja vya shule kwa msaada wa ofisi kuu ya uratibu ya Beseko hata hivyo, kuna shimo kubwa ambalo linasogea polepole tayari kumeza shule hii ambayo kwa sasa ina wanafunzi mia tisa. Martin Lukusakalunde ambaye ni kiongozi wa msingi Litalala anaomba serikali ichukue hatua kulizuia shimo hiyo kabla halijaimeza shule hii. Bila hivyo, wanafunzi wao mia tisa makumi mbili na ine watakosa mahali pa kusomea. Alipoitwa kiongozi wa Besekombu Jimai anasema kwamba anapanga kushuka Miabii siku ya kwanza hii kujionea hali ilivyo tujue ni shimo hilo pia lililokata wilaya Central a na central ya miabi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio Kapi inayowatangazia kutoka mjini Kinishasa. Kwa sasa tunamkaribisha Ronelin ti Bonera kwa sehemu ya pili ya idhaa. Karibuni katika mji wa Beni. Mto mnyabelu je, imegeuka ni jalala maeneo hiyo? kumekuwa sasa wakati kidogo, wapita njia wamekuwa wakitupa uchafu wa kila aina katika mto huo, na ni kwa hiyo taasisi ya mjini inayojihusisha na masuala ya ukingo wa mazingira imekuwa ikipiga yowe na inatoa tahadhari kuhusu matokeo mabaya ambayo tabia hii inaweza ikawa kwa maisha ya wakaaji. Na kuzungumzia hiyo, tunamkaribisha bwana Moiza Adirodu, akiwa ni mhusika na pesa na uongozi kunako taasisi hii ya serikali maeneo ya Beni. Anahujiana na marke Jambo. Si jambo. Wewe ni muhusika na utaratibu ya kazi pia shughuli za mali kunako chumba cha kazi mjini Beni ya mazingira. Ulalo wa munya mbelu hivi tayari amegeuzwa kuwa nafasi ya kutupa uchafu za nyumba ya watu chini yake ndani ya mito. Hali kama na hiyo mumeikuta namna gani? Kama pia watu wanahusika na mazingira, tunakuta ile hali inakuwa hali mbaya sana na inaleta uzuni sana kwetu, kama sisi wasimamizi wa mazingira, na tunasema ile jambo yapate kukomeshwa, kwa sababu ile maji watu wengi wanayatumikisha ile maji, kwa njia ya kuvulwa manguo, kwa njia ya kutayarisha mafuta ya ngazi. Na tunasema wa populasio ya Beni ikuje kujiandikisha kuko maso, masosiete masosiasio enye inahusika na kulokota majani, wanawalipa pesa ndogo tu na sisi kama leta tumeandaa nafasi ambao population inapasha tupa majani ni kwa muji wa Matembo, na ile site iko pale kwa kila mtu, unapasha kuja na majani. Kama haona nguvu, ukuje ujiandikishe kwa societe, na kama haujui ile societe, kuja ku bureau ya environment ikupatie contact, na tulinde vile yetu mzuri sana na kwa usafi. Na yanaonekana kwamba ni watoto ndipo wanatumiziwa na watu wazazi, jamii kwa nyakati za usiku sana, kupeleka uchafu kwa kutupa chini ya ulalo wa mnyambelu. Hauoni madhara kama na haya? Madhara inakuwa kubwa sana kwa sababu tunaishi woga katika vila beni, na ile kwanza nafasi kwanza inakuwa nafasi ambayo inaleta woga hata kwa mtu mkubwa. Iko fazi ya aksida zinapitika mingi pale, na ile nafasi inakuwa na mawe mingi, mtoto anapasha poromoka na naanja kichwa chini anakufa, itakuwa mzazi ndio nakuwa chanjo ya aksida ya mtoto. Na tunasema wazazi, mutusaidie sana kuchunga watoto, hapana kutumikisha watoto kwa njia ambayo siyowezekana, na kwa sababu watoto wanakuwa na haki yao vile na environment inakuwa na haki yake vile. Mutu ambao tutanasa pale, serikali itahusika naye na ulipongelea mambo ya kampuni inayohusika na kubeba uchafu, tunaweza kuwa na ufahamu kidogo juu ni kampuni gani na gani, kwa ile meri yetu ya Beni ili identifier kampuni mbalimbali mbali, kwa sababu ya kulinda mazingira mzuri katika vila Beni na collaboration avec le service de l'environnement, na zile ma service, zile ma association ziko nyingi sana, mais pour plus d'information mukuje kwa service ya environnement tutawapatia kontakti makontakti zao ziko na zitawasaidia sana katika mji wa Beni. Ndio. Kiongozi, kwa kumaliza hapa, awali ulisema kuna kuwa nafasi hiyo tayari kwa kumwanga uchafu, lakini wanasema inawezekana kuweka utaratibu pia kule kwa watu wasitupe uchafu ovyo tu. Ndio, kuko utaratibu e. Na profite kuambia wakaji wa Beni gizimoni school tusaidia kuamenage ile nafasi. Ile nafasi kuna kuwa watu ambao wanakuwa pale ukakuja tupa majani au usati buchafu bila norme watakukamata vile, na tuna lanse appel kwa populasion ya Beni. Gizi nafasi iko mzuri sana, hayombe tutupe mchafu huku na huku, na sijui kama tutakufanya nini. Tutakupatia malipizi za wanaita aman transactionnel par raporo ya Jesus adche Moize Adirodo achanikumbusha kwamba wewe ni muhusika na utaratibu ya kazi ya pia shughuli za mali kunako chumba cha kazi mjini Beni ya mazingira. Tunakushukuru sana. Na mimi nawashukuru sana, mezele journalist Radio Okapi. Katika jimbo la Ituri ni jamaa nyingi ndizo siku hizi zinaendesha ufugo wa kuku, ikiwa ni mojawapo ya njia ya kukabiliana na shida ambazo wanakuwa wakikumbana nazo wakati huu ambapo usalama mdogo umekuwa ukiripotiwa mashariki mwa DRC. Ufugo huu wa kuku unawasaidia kupata chakula na kupata pesa, ila wamekuwa wakihuzunika, kuna namna gani siku hizi usalama umekuwa ukiharibika na jambo ambalo limekuwa na matokeo baya kwa shughuli zao. Ezekiel Muzalia alitembelea jamaa zimoja zenye kuendesha ufugo wa kuku na hapa anatupa ripoti kamili. Ufugo wa kuku unaleta matokeo mazuri yenye kuonekana ndani ya jamaa nyingi, hasa zaidi kwa jamaa zinazoishi maisha ya kila siku ndani ya mji Bunia. Wakaaji wengi wanaendelesha aina ya ufugo wa kuku ndani ya kaj nyumbani kwao, au tena kando na barabara wengine wanafanya ufugo huo wakiacha kuku zao uwanjani, jambo inayowasaidia kupiganisha njaa. Frank Chilombo anaandaa usafi nafasi ambapo ameweka kuku zake. ile ufugo tukatosha mbeku mbili tano, tunalipa masomo ya batoto na maisha inaendelea. paske tukasema tu tutunikale, tufunge mikono tuko na vyeiri, akiliko nashuka mutu afanyake kitu bila sababu, unaifanya juu nayo ake, nitakula palepale pale, nitalipa nyumba palepale pale, nitasomesha palepale pale. Miongoni mwao wakimbizi wanasema ya kwamba walipoteza mifugo zao zote wakati wa vita. Kwa leo majamaa hizo zinaishi katika hali ya umasikini, ukosefu wa chakula, wa dawa, nyumba zao si nzuri ndani ya kambi ambamo wanaishi. Banga Mandefu ni mfugaji wa kijiji che katika tarafa la Jugu. Anaishi katika hali ya umaskini katika kambi la wakimbizi ESP Bunia. Hii vita inanipeleka hapa. Mi hapa iko na fuga, huko enye tuko na uzisha hapa kanusu yenye bawezi hesabu vile iko natoka hapa. hapa ufugo iko hapa, iko ngufu sana juu ya vita ya Jugu iko ngufu. mi nifuge me hapa chini ya bashemwaye kufuga mi Aiko. Wakaaji wengi wanasema ya kwamba uharibifu wa usalama mdogo zaidi mashariki mwa DRC unapunguza uchumi katika majamaa mingi, yale yanayolazimisha wachuruzi wengi kujielekeza nchini jirani Uganda ili kununua mifugo, jambo linalopunguza mfuko wa serikali na wa nchi nzima. Zamani tulikuwa naenda beba kuku largo. Tunaenda beba kuku katoto na kule periodi tulikuwa na beba kuku ku 5000 francs, 7000 francs leo. Tuko nakula kula nguruwe natoka Uganda. Zamani walikuwa nalima hapa njugo njugo, ndio kwenye chakula natokaka pom de terre, ilikuwa toka njugo. Leo tuko nakula pomme de terre natoka Tanzania, iko haya sana kwa sisi Bakongomani. Wakaji wengi wanaandaa ufundi zingine ili kupiganisha hali mbovu ya maisha, kwa mfano, kwa kuandaa mlimo ambao hautegemee udongo ndani ya bidon na hata kwenye sac ambamo wanakomalisha mimea zao. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia, kwa niaba ya Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufata.