Radio Kapi. Watu karibu makumi tano na mbili walikufa wengine wengi kujeruhiwa na nyumba kuchoma moto usiku wa kuamkia hii siku ya pili katika shambulio jipya ya wanamgambo wa Kodeko katika maeneo ya Lojo Lindu na Loja katika tabaka Jaiba huko Ituri. Jijini Goma, shirika la Jean Ambassadeur pour la paix et le développement inatahadharisha kuhusu kuwepo kwa mabaki ya makombora ya vita katika jiji hilo baada ya mapigano ya hivi majuzi yaliyotikisa jiji hilo. Serikali ya jimbo la Tanganyika imeimarisha udhibiti katika bandari ya Kalemi kufuatana na hali ya usalama inayoendelea katika majimbo jirani ya Kivu Kaskazini na Kusini. Hamu jambo wasikilizaji wapenzi, kabla ya yote, rais wa jamhuri Felix Chisekedi alipokea hii siku ya pili kiapo cha majaji wawili wapya na mwanasheria mkuu mpya katika mahakama ya kikatiba walioteuliwa tarehe kumi na tano Januari. Hao ni John Prosper Moke Mayele, Marte Ojononde na Aristide Kaindo Nguru, yeye kama mwanasheria mkuu na majaji wa mahakama ya kikatiba katika kiapo chao waliapa hasa kutimiza majukumu yao kwa uaminifu na kutotoa siri ya mashauri yao wakati wa muhula wao. Zaidi ya hayo, hafla nyingine kama hiyo inaweza kufanyika hii siku ya tatu kunako Palais de la Nation kwa mahakimu wawili wakuu walioteuliwa katika baraza la serikali ambao ni Jean-Paul Mukolo na Brigitte Sensele, mwanasheria mkuu na mkuu wa kwanza wa mamlaka hii ya juu ya utawala. Huko Ituri takriban watu makumi tano na mbili walikufa, wanane kujeruhiwa na makumi ya nyumba kuchoma moto. Hii bado ni tathmini ya muda ya shambulio jipya la wanamgambo wa Kodeko katika maeneo ya Lojo, Lindu na Loja katika tabaka Jaiba. Kulingana na vyanzo sawa, kambi ya wakimbizi iliyo karibu na eneo la mkasa iliyokolewa kutokana na uwepo wa walinda amani wa MONUSCO na wanajeshi wa FARDESE. Hofu inazingatiwa katika katika eneo Sadiki Abubakar. Katika ripoti ya Izakeremo, wanamgambo wa Kodeko walikuja kwa wingi kwa upande wa saa nne ya usiku, wakivamia vijiji vya Laujo Lindu pia Loja hadi saa nane ya usiku, wakateketeza raia wamoja kwa mipanga na wengine kwa masasi. Duru za nyumbani zimeripoti pia kuunguzwa kwa manyumba kadhaa na wanamgambo hao. Shirika la raia ya eneo imerekodi vifo vya watu hamsini na mbili ikiwamo watu watano walionguzwa kwa moto. Duru zingine zimeripoti kuwa watu 80 waliteketezwa katika shambulio hilo. Wahanga ni wakimbizi waliokuwa wakiishi katika jamii vijijini. Lengo ya wanamgambo hao ilikuwa kushambulia kambi ya wakimbizi la Jaiba munamo maelfu za wakimbizi, lakini kwa bahati nzuri kambi hiyo imelindwa na vikosi vya MONUSCO pia wanajeshi wa FARDC. Kwa sasa wanajeshi wa MONUSCO wamezidisha duria katika eneo, lakini raia wameendelea kuwa na hofu. Bunya, Sadiki Abubakar, Radio Okapi. Baada ya mapigano ya hivi majuzi yaliyotikisa jiji la Goma, shirika la Jeune Ambassadeur Pour La Paix Et Le Développement JAPD RDC linatahadharisha kuhusu kuwepo kwa mabaki ya makombora ya vita katika jiji hilo. Shirika hili lisilo la kiserikali la ulinzi wa kiraia linavuta hisia za wakazi wote wa Goma na kandokando kwa tahadhari na uangalifu katika maeneo ya kazi, shule na maeneo mengine ya umma kuhusu uwezekano wa kuwepo kwa vifaa hivi hatari. Linasihi mashirika ya kutegua mabomu, haswa UNMAS, kwa ukaguzi wa maeneo haya yote. Tunamsikiliza Disiple Kasereka Makasi, mratibu wa JAPED RDC, kwenye microphone ya Denis Lukeso. shirika Japede RDC inahimiza wakaaji wote wa mji wa Goma na kando kando kwa umakini mkali sana kwa vitu kama vya kijeshi. Tumshaidadisha zaidi ya makumi mbili na mbili vifaa kama mabomu ambayo haikuripuka ndani ya mji ya Goma na kwenye territoire ya Nyiragongo mashule zote za mji wa Goma na kando kando zinahitaji uchunguzi mkali sana wa wataalamu wa UNMAS ili watoto wetu wasije wakaumia na bomu iliyobaki muda wa vita. Tunatia alama ya kujulisha hatari kuna fasi iliyo na bomu, ili kuonesha hatari ambayo iko hapo. tunaomba kwa haraka sana wa kwa msaada wa UNMAS ili kuunga mkono kazi zetu za uhimizaji wa raia kwa mji mkuu kama wa Goma na Nyiragongo na mabomu ndani yake iliyobaki muda wa vita. Walipoulizwa, timu ya waondoaji mabomu ilisema ilikuwa imerekodi visa kadhaa na kwa wakati unaofaa itaharibu vifaa hivi. Huko Kivu Kaskazini ambako tunasalia, kiongozi mmoja wa kijiji aliuawa usiku wa kuamkea hisi kwa pili na wanafamilia wake wote karibu na Goma. Matukio hayo yalifanyika katika kijiji cha Kizibade tabaka muja tarafa la Nyiragongo, kulingana na vyanzo kadhaa kwenye eneo. Tukio hili linaongeza wasiwasi ambao tayari unawakabili raia kuhusu kuongezeka kwa ukosefu wa usalama ndani na karibu na Goma. Hii siku ya pili, kesi ya kuwahukumu wanajeshi waliokimbia na kuacha mapigano dhidi ya waasi wa M23 katika tarafa la Kalehe inaingia siku yake ya pili katika mahakama ya kijeshi ya Bukavu. Kikao cha hii siku ya kwanza kililenga kuwatambua wafungwa wote makumi nane na nne wanaokabiliwa na makosa sita ambayo ni kukimbia adui, mauaji, ukiukaji wa maagizo, ubakaji uporaji na utawanyaji wa vifaa vya kivita. Tunasikiliza maneno ya Meja Nestor Muvudisa, mratibu wa huduma ya mawasiliano na habari ya jeshi la FARDC, katika maoni haya yaliyokusanywa na Jean Kasami. ni waaskari ambao walikimbia uwanja wa mapambano hadi kujikuta mjini kati Bukavu bila ruhusa ya ngazi zao za uongozi. Masambo hayo ni kama vile kisomo kwa wengine ambao wangethubutu vilevile kupotoka sawasawa na hao. Isitoshe, makamanda wa vikosi walimotumikia wataitishwa pia mahakamani ili nao wasikilizwe na ikiwezekana wachukuliwe vilevile kama washtakiwa makosa ya kutozuia waaskari walio chini ya mamlaka yao kutenda kinyume na sheria za kijeshi. Na waziri wa mawasiliano na vyombo vya habari anapendekeza kwamba Wakongo wajiepushe na mashambulizi dhidi ya watu wenye maumbile ya Watutsi. Patrick Muyaya alitoa pendekezo hili wakati wa mkutano na waandishi wa habari uliofanyika hii siku ya kwanza mjini Kinishasa. Alieleza kuwa Wakongo wasifanye makosa kwa kisingizio bandia cha Paul Kagame ambaye bila sababu yoyote anadai kuivamia Kongo ili kuwalinda Watuti walio wachache na kusahau kuwa Kongo ina makabila mia nne makumi tano yanayoishi kwa mshikamano. Tume ya kitaifa ya haki za kibinadamu CNDH huko Lualaba inasema ina wasiwasi kuhusu kiwango cha utoaji wa habari za uongo katika jimbo hilo. Katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotangazwa kwa umma kwa hii siku kwanza, taasisi hii inayounga mkono demokrasia inatoa wito kwa wakazi wote wa Lualaba kuwa watulivu na kuamini viongozi. Arthur Kabulo, mratibu wa mkoa wa yuko kwenye mikrofoni ya Jeongandu. Elise Kavira anatafsiri maneno yake la CNDH. Tume ya kitaifa ya haki za kibinadamu CNDH inawataka wakaji waweke kipaumbele kuishi pamoja kwa amani, wasiamini kila kinachosemwa kwenye mitandao ya kijamii, wawe waangalifu wa na jeshi la kidijitali ambalo wengi wanatumia kwa kuleta hofu kwa wananchi kwa kutangaza habari za uongo, wakati kuna sheria inayosimamia sekta hii ya kidijitali. Jimbo linahitaji amani kwa maendeleo yake, kwa hiyo lazima kila mtu ajitoe kwa wale wote wenye jukumu la kuwasiliana, kama vile ilivyokuwa kwa waziri wa mambo ya ndani wa mkoa, alionyesha wazi kuwa ilikuwa uongo, na katika siku zijazo kama kuna tangazo, kiongozi wa mkoa ataiwaletea. Naomba wananchi watulie na waamini viongozi vyao. Serikali ya mkoa wa Tanganyika inaimarisha udhibiti katika bandari ya Kalemi boti zote zinazotia nanga kwenye bandari hii ya umma na abiria wao wanakaguliwa vizuri. Serikali ya mkoa inahalalisha hatua hii kwa mvutano wa usalama katika majimbo jirani ya Kivu Kaskazini na Kusini. Lengo ni kuzuia upenyezaji wowote na kuondoa haraka tishio lolote linaloweza kutokea, inasema serikali ya Tanganyika. Maelezo na Pole Munanga. Jumatatu hii Idadi kubwa ya wasikari polisi na wakala wa usalama walitumwa katika bandari ya umma ya Kalemi. Hawa walikuwa na lengo ya kuchunguza wasafiri kutoka boti tatu ikiwa ni pamoja na boti ya amani inayotoka Uvira huko Kivu Kusini. Chanzo cha habari kutoka katika jimbo la Tanganyika kinabainisha kuwa zaidi ya watu elfu tano walikaguliwa vikali na wakala wa usalama katika muda ya chini ya saa sita na wasikari wa walilazimika kukaa kwenye boti hizi kwa masaa kadhaa. Katika tangazo yake, serikali ya mkoa wa Tanganyika inawahakikishia wananchi kwamba hatua hizi kali ni kuimarisha uchunguzi wa wasafiri wakati wa kupanda na kushuka kwenye boti, na hatua hii inachukuliwa ili kuhudumisha usalama wa wakaaji wa jimbo la Tanganyika. Kumbuka kwamba hivi majuzi boti zinazowasili kwenye bandari ya Kalemi kutoka Kivu kusini zime na wasafiri, toka Kalemie pole munanga, Radio Kapi. Mahakimu wapya 2500 hawana subira kwa uteuzi wao kwa amri ya uraisi, wanaishutumu baraza la juu la mahakama CSM kwa kuzuia tangu mwaka jana. Baraza linawaalika watulie na kuhakikishia uteuzi wao mwaka huu, na wakati huo huo shirika lisilo la kiserikali la Action Citoyenne pour la Bonne Gouvernance Judiciaire Limetoa tangazo kwa vyombo vya habari ambapo linawaomba waepuke kuingia kwenye kashfa dhidi ya CSM. Maelfu ya watu wameathiriwa na uamuzi wa serikali ya Marekani kusimamisha shughuli za shirika la maendeleo la kimataifa USAID. Shirika hili linahusika katika ufadhili wa mashirika mengi yasiyo ya, ya kiserikali nchini Kongo haswa huko Ituri. Miradi mingi iliyofaidika na ufadhili huu katika jimbo nzima imesitishwa tangu kutangazwa kwa hatua hii. Zaidi ya mashirika kumi zinatekeleza miradi huko Ituri kutokana na ufadhili wa USAID. Mengi ya mashirika haya yanafanya kazi katika sekta za afya, elimu, usalama wa chakula, utatuzi wa migogoro, utawala wa usalama na uimarishaji Wasikilizaji wapenzi, tunawakaribisha kufuata sehemu ya pili ya idhaa hii, inaletwa na Ronelin Tibonera katika mji wa Beni. Mto Mnyabelu, je, imegeuka ni jalala maeneo hiyo? Kumekuwa sasa wakati kidogo, wapita njia wamekuwa wakitupa uchafu wa kila aina katika mto huo, na ni kwa hiyo taasisi ya mjini inayojihusisha na masuala ya ukingo wa mazingira imekuwa ikipiga yowe na inatoa tahadhari kuhusu matokeo mabaya ambayo tabia hii inaweza ikawa kwa maisha ya wakaaji. Na kuzungumzia hiyo, tunamkaribisha bwana Moiza Adirodu, akiwa ni mhusika na pesa na uongozi kunako taasisi hii ya serikali maeneo ya Beni. Anahujiana na marke Moise, jambo. Sijambo. Wewe ni muhusika na utaratibu ya kazi pia shughuli za mali kunako chumba cha kazi mjini Beni ya mazingira. Ulalo wa munya mbelu hivi tayari amegeuzwa kuwa nafasi ya kutupa uchafu za nyumba ya watu chini yake ndani ya mito. Hali kama na hiyo mmeikuta namna gani? Kama pia watu wanahusika na mazingira, tunakuta ile hali inakuwa hali mbaya sana na inaleta uzuni sana kwetu kama sisi wasimamizi wa mazingira, na tunasema ile jambo yapate kukomeshwa, kwa sababu ile maji watu wengi wanayatumikisha ile maji kwa njia ya kuvua wa manguo, kwa njia ya kutayarisha mafuta ya ngazi. Na tunasema wa populasio ya Beni, ikuje kujiandikisha kuko maso, masosiete masosiasio enye inahusika na kulokota majani, wanawalipa pesa ndogo tu na sisi kama leta tumeandaa nafasi ambao populasion unapasha tupa majani, ni kwa muji wa Matembo na ile site iko pale. Kwa kila mutu unapasha kuja na majani, kama haona nguvu, ukuje ujiandikishe kwa sosiete, na kama haujue ile sosiete, kuja kubiro ya anvironeme ikupatie contact, na tulinde vile yetu mzuri sana na kwa usafi na yanaonekana kwamba ni watoto ndipo wanatumiziwa na watu wazazi, jamii kwa nyakati za usiku sana, kupeleka uchafu kwa kutupa chini ya ulalo wa mnyambelu. Hauoni madhara kama, na haya madhara inakuwa kubwa sana kwa sababu tunaishi woga katika Vila Beni. Na ile nafasi kwanza inakuwa nafasi ambayo inaleta woga hata kwa mtu mkubwa, iko fazi ya aksida zinapitika mingi pale, na ile nafasi inakuwa na mawe mingi Mtoto anapasha poromoka na naanja kichwa chini, anakufa, itakuwa mzazi ndio anakuwa chanjo ya aksida ya mtoto. Na tunasema wazazi, mutusaidie sana kuchunga watoto, hapana kutumikisha watoto kwa njia ambayo isiyowezekana, na kwa sababu watoto wanakuwa na haki yao vile, na environment inakuwa na haki yake vile. Mutu ambao tutanasa pale, serikali itahusika naye. Na ulipongelea, mambo ya kampuni inayohusika na kubeba uchafu, tunaweza kuwa na ufahamu kidogo juu ya ni kampuni gani na gani kwa ile mairie yetu ya Beni ili identifie kampuni mbalimbali mbali kwa sababu ya kulinda mazingira mzuri katika vila Beni na collaboration avec le service de l'environnement na zile ma service, zile ma association ziko nyingi sana mais pour plus d'information mukuje kwa service environnement tutawapatia kontakti ma kontakti zao ziko na zitawasaidia sana katika mji wa Beni. Ndio, kiongozi. Kwa kumaliza hapa, awali ulisema kuna kuwa nafasi hiyo tayarishwa tayari kwa kumwaga uchafu, lakini wanasema inawezekana kuweka utaratibu pia kule kwa watu wasitupe uchafu ovyo tu. Ndio, kuko utaratibu e, na profite kuambia wakaji wa Beni gizi municipal, tusaidia kuamenage ile nafasi. Ile nafasi, kuna kuwa watu ambao wanakuwa pale, ukakuja tupa maja, majani usati buchafu bila norme watakukamata vile, na tuna lanse appel kwa populasion ya Beni gizi nafasi iko mzuri sana, hayombe tutupe mchafu huku na huku, na sijui kama tutakufanya nini, tutakupatia malipizi za ya, ya, ya wanaita aman transactionnel par raporo ya Jesus adche Moize Adirodo, wachanikumbusha kwamba wewe ni muhusika na utaratibu ya kazi ya pia shughuli za mali kunako chumba cha kazi mjini Beni ya mazingira. Tunakushukuru sana. Na mimi nawashukuru sana mezile journalist Radio Kapi Dofi Swahili. Katika jimbo la Ituri, ni jamaa nyingi ndizo siku hizi zinaendesha ufugo wa kuku, ikiwa ni mojawapo ya njia ya kukabiliana na shida ambazo wanakuwa wakikumbana nazo, wakati huu ambapo usalama mdogo umekuwa ukiripotiwa mashariki mwa DRC. Ufugo huu wa kuku unawasaidia kupata chakula na kupata pesa, ila wamekuwa wakihuzunika kuna namna gani siku hizi usalama umekuwa ukiharibika, na jambo ambalo limekuwa na matokeo baya kwa shughuli zao. Ezekiel Muzalia alitembelea jamaa zimoja zenye kuendesha ufugo wa kuku, na hapa anatupa ripoti kamili. Ufugo wa kuku unaleta matokeo mazuri yenye kuonekana ndani ya jamaa nyingi, hasa zaidi kwa jamaa zinazoishi maisha ya kila siku ndani ya mji Bunia. Wakaaji wengi wanaendelesha aina ya ufugo wa kuku ndani ya kaj nyumbani kwao, au tena kando na barabara wengine wanafanya ufugo huo wakiacha kuku zao uwanjani, jambo inayowasaidia kupiganisha njaa. Frank Chilombo anaandaa usafi nafasi ambapo ameweka kuku zake. Ile ufugo tukatosha mbeku mbili tano, tunalipa masomo ya batoto na maisha inaendelea. Paske tukasema tutunikale, tufunge mikono, tuko na vyeiri akiliko na shuka. Mutu afanyake kitu bila sababu, unaifanya juu nayo yake. Nitakula palepale pale, nitalipa nyumba palepale pale, nitasomesha palepale pale. Mmoja miongoni mwao wakimbizi wanasema ya kwamba walipoteza mifugo zao zote wakati wa vita. Kwa leo, majamaa hizo zinaishi katika hali ya umasikini, ukosefu wa chakula, wa dawa, nyumba zao si nzuri ndani ya kambi ambamo wanaishi. Banga Mandefu ni mfugaji wa kijiji che katika tarafa la Jugu anaishi katika hali ya umaskini katika kambi la wakimbizi ESP Bunia. Hii vita inanipeleka hapa mi fuga, nafuga yetu kuna tukonauzisha hapa kanusu yenye bawezi hesabu vile ikonatoka hapa hapa, ufugo iko hapa, iko ngufu sana juu ya vita ya Jugu iko ngufu mi, ni fuge kufuga mi haiko. wakaaji wengi wanasema ya kwamba uharibifu wa usalama mudogo zaidi mashariki mwa DRC unapunguza uchumi katika majamaa mingi. yale yanayolazimisha wachuruzi wengi kujielekeza nchini jirani Uganda ili kununua mifugo. jambo linalopunguza mfuko wa serikali na wa nchi nzima. Zamani tulikuwa naenda beba kuku Largo. Tunaenda beba kuku Katoto na kule periodi tulikuwa na beba kuku ku 5000 francs, 7000 francs leo, tuko nakula kula nguruwe natoka Uganda. Zamani walikuwa nalima hapa njugo njugo, ndio kwenye chakula natokaka pom de terre, ilikuwa likuwa toka njugo. Leo tuko nakula pom de terre natoka Tanzania, iko haya sana kwa sisi Bakongomani. Wakaji wengi wanandaa ufundi zingine, ili kupiganisha hali mbovu ya maisha, kwa mfano kwa kuandaa mlimo ambao hautegemei udongo ndani ya bidon na hata kwenye sac ambamo wanakomalisha mimea zao. Nikiripoti toka Bunia mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Nani hapo tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufata.