Wajumbe wa baraza la maaskofu la Sengo na kanisa la Kristo nchini Congo sc walikutana hisiku ya tatu mjini Goma na Corneille Nanga pamoja na viongozi wengine wa kundi la waasi la M23 ili kuitoa nchi katika mgogoro inayoipitia. Kesi kati ya Kongo na Rwanda imefunguliwa hisi kwa tatu tarehe 12 Februari mbele ya mahakama ya Afrika ya haki za binadamu na watu mjini Arusha nchini Tanzania. Huko Kivu Kaskazini, familia nyingi za kijeshi zilizokuwa zikiishi katika kambi ya kijeshi ya Camp Katindo zilikimbia kambi hii hadi maeneo tofauti ya hifadhi, hazina msaada wowote hadi sasa. Hamjambo, wasikizaji wapenzi, na karibuni kwa wote. Kama nilivyotanguliza hapo awali, habari kuhusu hali ya usalama mashariki mwa Congo, ujumbe unaojumuisha wajumbe wa baraza la kitaifa la maaskofu wa Congo senko na kanisa la Kristo nchini Congo sc walikutana hii siku ya tatu mjini Goma na mratibu wa alliance Fleuve Congo AFC ya Corney Nanga na viongozi wengine wa kundi la waasi la M23 Mkutano huu ni sehemu ya mashauriano yaliyofanywa na makanisa haya mawili na watendaji wa maswala ya kijamii na kisiasa nchini ili kuitoa nchi katika mgogoro inayoipitia. Kwa mujibu wa vyanzo vyetu vya habari kwenye eneo hilo, wakati wa majadiliano hayo, viongozi hao wa kidini waliwasilisha mpango wao wa kumaliza mgogoro uliopewa jina la la Pacte Social Pour La Paix et le Vivre Ensemble en RDC lengo likiwa ni kuimarisha mshikamano wa kitaifa nchini humo. Kama ukumbusho, viongozi wa kidini walianza mchakato huu na mkuu wa nchi mjini Kinshasa siku moja baada ya kuingia kwa waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda katika mji wa Goma. Dini zote zinaitwa kukusanyika pamoja kwa ajili ya mipango ya amani na mshikamano wa kitaifa. Haya ndiyo yalisemeka katika mkutano wa hii siku ya pili jioni mjini Kinishasa, kati ya rais wa jamhuri na ujumbe wa imani za kidini. Ujumbe huu uliundwa hasa na Kanisa la Uamsho, Kanisa la Kimbangist, Waislamu na wengineo. Majadiliano hayo yalilenga juu ya mpango wa makanisa ya Kikatoliki na Kiprotestanti kwa ajili ya kongamano la kitaifa la kutatua mzozo wa usalama mashariki mwa Kongo. Wakati huo huo, viongozi wa kidini wanatangaza mfululizo wa maandamano na maombi maalum ya amani mashariki mwa Congo. Kesi kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo na Rwanda mbele ya mahakama ya Afrika ya haki za binadamu na watu ilifunguliwa kama ilivyopangwa hii siku ya tatu tarehe kumi na mbili Februari mjini Arusha nchini Tanzania. Katika kesi hii Kinshasa inataka utawala wa Kigali utambulike na kupata vikwazo kufuatana na ukatili wake unaofanywa na jeshi la Rwanda mashariki mwa nchi hiyo. Naibu waziri wa sheria na mashauri ya kimataifa amefurahi kukusanya ushahidi wote utakaopelekea mahakama hii kulaani Rwanda. Serikali ya Kongo inakaribisha kuanza kwa kesi hii ambayo ni sehemu ya mahakama ambayo Kongo inaendesha dhidi ya Rwanda kutokana na ukatili wake unaofanyika mashariki mwa nchi hiyo. Katika hatua hii anafafanua waziri wa sheria na mashauri ya kimataifa, ni kwa mahakama hii kutoa uamuzi juu ya kuruhusiwa na juu ya uwezo wake wa kuhukumu kesi hii. Na wanajeshi wa Kongo wanaoshitakiwa kwa ubakaji, uporaji, mauaji, wizi na utupaji risasi bado wanafikishwa katika mahakama ya kijeshi ya Bukavu. Idadi yao inaongezeka kila siku, huku misako ikianzishwa na vyombo vya usalama katika kuwasaka askari hao wanaodaiwa kutoroka na kukimbia kusonga mbele kwa adui pa Nyabibwe katika tarafa la Kalehe. Wengine walinaswa huko Uvira wakikimbia kuelekea Kalemie. Huduma husika ziliwakabidhi kwa mahakama ya kijeshi ya Uvira ambapo kesi nyingine ilifunguliwa. Kwa kuzingatia kuongezeka kwa idadi ya wafungwa, wakati umefika wa kuwatambua washtakiwa, siku ya tatu ya kesi hii ya kusikilizwa kwao. Tukisalia huko, mapigano yalianza tena asubuhi ya hii siku ya tatu karibu na Ihusi katika tarafa la Kalehe, baada ya kutulia kwa muda mfupi hii siku ya pili majira ya jioni, kati ya M23 wanaoshirikiana na jeshi la Rwanda na FARDC wanaoungwa mkono na wazalendo waasi wamefurika hadi Chagala na Chofi, lakini jeshi bado linashikilia udhibiti wa Ihusi na Kalehe Kati, makao makuu ya taasisi za eneo hilo. Vyanzo vyetu vya habari vya Kalehe vinaripoti kuwa milio ya risasi inazidi kuongezeka kati ya Mhongoza na Ihusi. Nyumba zilipoteza paa kufuatana na milipuko ya mabomu. Raia walionaswa kati ya mioto miwili hawajui tena waelekee wapi. Wale ambao wanaweza waliondoka mahali hapo. Huko Kivu Kaskazini, mashirika ya kiraia huko Lubero yanaiomba serikali kuipa jeshi la FARDC rasilimali kubwa, ili kurejesha maeneo yanayokaliwa na M23 inayoungwa mkono na Rwanda. Yalitoa ombi hili hii siku ya tatu kwa waziri wa ulinzi ambaye yuko kwenye misheni kwa siku tatu sasa, huko Beni, Butembo na Lubero. Pia mashirika hayo yanaomba usimamizi bora wa jeshi na wazalendo ili kuepusha ukiukwaji wa haki za binadamu na pia ushiriki wa ukaguzi mkuu wa FARDC dhidi ya wizi wa fedha zilizopangwa kwa ajili ya wanajeshi. Kwa upande wake, waziri wa ulinzi wa taifa alitoa wito kwa makundi yote ya mashirika ya kiraia kuendelea kuunga mkono jeshi la FARDC bila kuchoka. Katika jimbo la Kivu Kaskazini ambako tunasalia, baada ya kukaliwa kwa Goma na uwasi wa M23, familia nyingi za kijeshi zilizokuwa zikiishi katika kambi ya kijeshi ya Can Katindo zilikimbia kambi hii kutafuta hifadhi katika shule, makanisa na nyumba karibu na kambi hii, wengi wao wakiwa wanawake na watoto. Baadhi ya familia hizi hazina habari za waume na baba zao ambao walitumikia nchi chini ya bendera. Katika shule hizi wanakosa kila kitu: chakula, maji ya kunywa, matibabu na makazi bora. Hali ni ngumu na hatari zaidi kwa wale wazaliwa wa majimbo mengine ya Kongo na wanaotamani kurejea nyumbani, lakini hawana uwezo. Ushuhuda wao katika ripoti hii ambayo Rosali Zawadi anatupatia. Akiwa na umri wa miaka makumi tano na mbili mama huyu wa watoto saba, ambaye tayari anasumbuliwa na kufiwa na mume wake askari, alilazimika kuondoka haraka katika kampi ya kijeshi ya Katindo pamoja na watoto wake baada ya kuanguka kwa mji wa Goma. au kimbi yako na wenye manyumba biko na tutosha atosha kunisaidia, anawesa nirudisha tu kunyumba. Mi naenda chungia batoto kunyumba kwetu ni kabisa, miko na watoto saba karibu na kanisa hilo hilo tu. Mama mwingine anaeleza hali ambamo amekuwa akiishi zaidi ya kuomba usaidizi katika mahitaji za kimsingi, jamii nyingi za waaskari wanaomba njia ya kurejea katika majimbo yao ya asili. Huko Goma, upatikanaji wa huduma za kifedha umezidi kuwa mgumu tangu takriban wiki mbili sasa. Wakazi wanaripoti kutokuwa na uwezo wa kufikia akiba zao. Sababu ni kwamba benki na vyama vya ushirika bado vinafungwa tangu kutekwa kwa mji wa Goma mnamo tarehe makumi mbili na saba Januari. Kufungwa huku hakurahisishi mzunguko wa fedha na kuzuia miradi inayoendelea kwa baadhi. Matokeo yake wakazi wanakabiliwa na matatizo makubwa ya kuishi kutokana na ongezeko la bei za mahitaji ya msingi zinazozingatiwa kwenye soko za mjini. Kutokana na hali hii, waendeshaji wa kutuma pesa kupitia simu za mkononi wanapandisha bei. Kumbuka kwamba vyombo vichache vya kielektroniki vya kuchukua pesa kutoka benki vinavyojaribu kufanya kazi, hata hivyo, vinaweka kiasi cha pesa ya kuchukua, hii licha ya mahitaji. Tuelekee jimboni Ituri ambako shambulio jipya la wanamgambo wa Kodeko la usiku wa kuamkia hii siku ya tatu lilisababisha vifo vya watu wanane katika kijiji cha Loja ni takriban kilomita makumi tisa kaskazini mwa Bunia katika tabaka Jaiba tarafa la Jugu. Kulingana na vyanzo vya usalama, zaidi ya nyumba makumi tano pia zilichomwa moto na wanamgambo hao na mali zao zote kuteketezwa. Wakazi wengi wa eneo hili walikimbilia vijiji vya karibu. Shambulio hili la tatu katika muda wa siku tatu linaongeza zaidi mvutano wa jamii katika eneo hilo, ambapo baadhi wanalalamikia kile wanachokiita ulegevu wa serikali katika kukabiliana na ukatili huo kama ukumbusho, karibu watu makumi saba tayari wameuawa katika muda wa siku nne katika eneo hilo. Katika mkoa wa Maniema, visa vya kuhara vinaripotiwa na kurekodiwa katika mtaa wa afya wa Kampene katika tarafa la Pangi. Vyanzo kadhaa vinalinganisha hii na kipindupindu. Wagonjwa wanaokwenda kituo cha afya Bilundu kupata huduma inayofaa wengine wanashindwa kwa sababu kituo hiki hakina njia muhimu za kuwahudumia. Tayari hadi asubuhi ya hii siku ya tatu tarehe kumi na mbili Februari, wagonjwa makumi tatu na nane waliripotiwa, miongoni mwao vifo sita vilivyorekodiwa katika mtaa wa afya wa Kampene. Mwanabunge wa kijimbo wa zamani mchaguliwa wa Kailo anatahadharisha viongozi kuhusu hatua zinazofaa za kupunguza kusambaa kwa ugonjwa huo. ameungana kwa njia ya simu na Florence kizalunga iko napenda kujulisha ya kama mimi napata habari ya kama kipindupindu kolera inakamata wakazi wa mjini Libanone Mkombo so lweli na kandokando kuzone sante ya kampene ngambo ya bahari. Sasa bagonjwa yenye viko nakamatika na ile magonjwa biko nakuya kuvuka pale ukivuku yetu kwa avo kwenda kutafuta matibabu ku sante de sante de reference ya Birundu na wakati wanaenda habagawie kule, mnajua kisi kipindupindu inaua mutu, akifa kule maiti na bebewa kupikipiki na inakua tena kuvuka pale, purke jamaa iende izike maiti ya kipindupindu, samani wa ndugu. Sasa inanipa woga sana, sababu mi najua gisi kipindupindu inaua pale. Kuile kivuko kwenye maiti ikonasimamishiwa na vagonjwa viko nasimamishiwa, wa kipindupindu njo kwenye jamaa inafanya malazima yabo yote, mapaswa yabo yote, jamaa yote ni pale, ile inanipa woga sana, naogopa jamaa isinimalizikie na kipindupindu, ndio maana ninatoa hii mwito wa habari haraka kusudi wakubwa wafukuzie kwa sababu jambo ya kufanana na ile italeta hasara sana. Alipowasiliana kuhusu hilo, mkuu wa kitengo cha afya anaahidi kurudi kwetu na maelezo mengi zaidi. Na hiki hapa kipindi cha pili cha idhaa kinaletwa na Ronelin Tibonera. Ni wapi kwa sasa mradi wa ukarabataji wa vilomita mia saba jimboni Maniema umefikia kazi ambazo zimepangiliwa katika mpango wa msaada wa maendeleo vijijini PADRIR. Swali hili linakuwa likiulizwa na wakaaji wengi jimboni Maniema, ili kujaribu kujua ni kipi kimeendelea jimboni humo, gavana wa Maniema aliweza kuandaa jukwaa la kubadilishana mawazo ambapo alihudhuria kiongozi wa mpango PADRIR. Baada ya majadiliano haya, Alfonse Mata alikua kukubali kujibu kwa maswali yake Florence Kizalunga. Bwana Alphonse Mata, jambo. Jambo sana mama journaliste. Tunaweza kuelewa kama muradi hiyo ya ukarabati wa barabara kilomita mia saba kutoka Kindu Lubutu kufika huko Mulowe imefikia wapi? Kisha miezi mbili ama tatu tupate rapport ya kwanza, na ile rapport je ta tu permettre tufanye uh, appel d'offre ya premier lot ya barabara. Yani tunaweza kusema kwamba ni kukosa fedha kutoka kwa bayere wenu, ndiyo inaacha hiyo makazi iweze kukamata muda mrefu, ndiyo tangia i projet padre ilianza mwaka 2022, atukukuwa na hiyo pesa ya composante 2 ya mainfrastructure ni tangia mwezi wa tano ya 2024 njo tulipata financement ya kwanza kutoka OFID. Ni pale njo sasa tulipata gizi ya kwanza marche kuanza procedure ju tu atribuei le marché ya ma étude. Alors, Giziko appel d'offre international vu envelope ya ile kazi ingipasha kamata miezi sita kwanza ya kuongoja tu madossier na kisha pale procedure zingine. Leo tuko mwezi wa pili, manake natuchukua a peu près 7 mois kutoka ile wakati tulipata financement na gizi leo tuko en mesure ya kusigner contrat, manake kwelikweli ukosefu ya financement itutia moretard, mais leo hii, na waza hii proje iko naendelea vizuri sasa, kama tu wakati ya kusaini makontrat mbalimbali na kufanya maitidi mekamata muda murefu hivyo, proje nyewe imekuwa ya masiku ngapi, bo ku 2027 njo tutamaliza, tutamaliza hii proje. Tungali na muda, tungali na wakati ya kumaliza kazi yote gizi proje ili prevoir na hiyo, ma maretari mko nayo kungambo ya ukarabati wa mabarabara, eti ni vilevile vile kunako hiyo mradi wenu wa kuweza kusaidia vijana wanaofanya kazi ya biashara ya uchumi kupitia ngambo ya agriculture kazi ya entrepreneuria domaine ya agriculture mulimo na ufugo aikupata retard projet padrur gizi liandikiwa ile mawazo ilikuwa ndani ya document ya, ya projet alakini wenye waliandika wa hii projet awakuweka pesa juu ya kuapuia ile kazi. Sasa sisi gizi tuko na kondwei hii projet, naona ke ile entrepreneuria ni ya muhimu sana, inabidi tuiapuie njoo maana tunapima kuwaza pamoja na wakuu wa projet gizi kuweka pale ku domene ya entrepreneuriat jui tu permettre tupane apwile ya entrepreneuria. Manake kwa leo atutasema ketuko na retard yote te, iko na endele ya vizuri na processus deja iko juu, wakati tutafika kumwezi wa kenda, ikuwe deja maprealable zote ziko deja reuni ju kwa mezure ya apui entrepreneuria ya jeunese ya Manyema na zone ingine ya projet. Ni kusema kwamba vijana wa Manyema wenye kutumika kunako mulimo na ufugo bado hawajapata usaidizi wa wa padri wa beneficiaire. De maniere generale, ma menage agricole walipata usaidizi wa padri, lakini ku domaine ya entrepreneuriat atoya leta apui ata moja aiko tu juu ya padri ku niveau ya Manyema me ikale wenye wako Kasai Oriental, Kasai santane na Kasai lomami awaya pata pia ile usaidizi ku domaine ya entrepreneuriat. Sasa hivi njo tunaanza ile mawazo ya kujua na muna gani tutafanya juu tukua mezi ya kuleta Mtaani Beni viongozi wa shule za msingi za eneo la Ayola walihimizwa kuhusu akili ya kuundwa kupitia kompyuta yaani intelligence artificielle na elimu. Ilikuwa ni shughuli iliyoandaliwa na wanamemba wa shirika la raia katika eneo hilo. Hii ilikuwa ni katika sikukuu za maadhimisho ya sikukuu kimataifa ya elimu inayosherekewa kila mwaka tarehe makumi mbili na nne mwezi wa kwanza, lengo ikiwa ni kuimarisha uwezo wa viongozi wa shule katika uongozi na uraia, ikiwa ni kuwasaidia kuwaandaa wanafunzi kuwa raia wazuri. Mengi ni katika ripoti hii ambayo ameandaa Mark Marofimbo. Ikiwakusanya walimu na wasimamizi wa mashule za msingi wa kijiji Aloa huko kantin. Kikao hiki kilianzishwa na uchunguzi wa hali ya maisha ya watoto kunako mashule. Huyu hapa ni kiongozi wa moja ya shule la msingi ya Aloa akitoa taswira mbovu ya maisha ya wanashule kwa mwaka huu. Tunaona kama tunafikia karibu mwisho wa dunia, watoto wanajikomporte mubaya na wanajua mambo mengi hata kuliko wazazi wao, kupitia simu, kupitia mitandao mbalimbali naenda kukuta watoto wanafika na telefoni ambamo ndani yake tutakuta mafilmi ambazo hazipendezi hazina hata utukufu. moja ya pili, tunawakuta hata wanakuwa na mifuko watu wanatimizia kwa ngambo ya uasherati. Alafu tunakuta ni komportema yenye haitupendezi sisi walimu wa na vile wazazi wao, kwa mavazi vile vile tunaona hata kama wazazi waliwauzia makapitula za mzuri au majip, watoto wao wenyewe wanaenda kufanya tena yenyewe wanaita modification. Alafu mavazi haya si vizuri kabisa kwa ngambo ya watoto ambao tunataka kuwa waresponsable wa kesho wa, wa inji yetu. Shirika la raia huko Baswa Lubena kwa mji mkuu kantine yalitoa mapendekezo kadhaa kuhusu tatizo lile. Aliamini Musuba Ucheche ni msimamizi wake, alisema yafuatayo: tunaita wanafunzi wote wa kisekondari kama vile wa kiprimari kufanya juu chini, juu ya kutia an application hii neno civisme ndani ya mashule. Waalimu nao waweze kukazia sana tena kufundisha watoto hii civisme ngambo ya shule, bila kusahau wazazi nao nyumbani waendelee kufunja watoto civisme hii. Neno civisme inaunda mambo mengi sana, uishi vizuri ndani ya watu na kunyumba. Wazazi nao wafuatilie, waone wakati gani inafaa mwanafunzi kuangalia televizio ama kutumikisha saa za murefu telefone. Kwa hiyo itatusaidia sana kubadilisha vitu fulani fulani. Mapendekezo ni yamwelelea sawa yale ya kiongozi ya shule la msingi ya Aloa, naye ni Jean Kambalengalua. Alisema, tunataka kila mzazi awe na muda ya kuweza kuchungulia mtoto wake kabla atoke nyumbani hata kama ni kwenda kwa shule hata kama ni kutembea amchungulie, sababu na tabia kama na hii zimeingia hata makanisani zengine. Na kwa walimu, kwa walimu wawe trevigila kwa ngambo ya kuweza kuona mtoto mwenye alivaa vibaya wamurudishe nyumbani, alafu wazazi waweze kuona tena namna gani ataweza kuvaa. Shirika la Raia apangilia kutawanya mafundisho kama na hii kunako mashule zingine za mkoa wa Basoa Madiwe kwa siku za usoni. Beni Mark Marofimbo, Radio Kapi. Mwisho wa habari, asanteni kwa kutufuata.