Chama oh, tawala cha UDPS Tshisekedi kinakataa mpango wa Sengo SC unaolenga kuandaa mazungumzo ya kitaifa kutatua mzozo ambao nchi inapitia. Watu karibu makumi tano na mbili walikufa wengine wengi kujeruhiwa na nyumba kuchomwa moto usiku wa kuamkia hii siku ya pili katika shambulio jipya la wanamgambo wa Kodeko katika tabaka jaiba huko Ituri. Serikali ya jimbo la Tanganyika imeimarisha udhibiti katika bandari ya Kalemi kufuatana na hali ya usalama inayoendelea katika majimbo jirani ya Kivu kaskazini na kusini. Jambo wasikilizaji wapenzi na asubuhi njema kwenu. Habari kamili. Muungano wa demokrasia na maendeleo ya kijamii, UDPS Tshisekedi, unashutumu na kukataa na kukashifu kimsingi, mpango wa Sengo SSE unaolenga kuandaa mazungumzo ya kitaifa kutatua mzozo ambao nchi inapitia. Katika tamko la kisiasa lililotangazwa jana siku ya pili mjini Kinshasa, na kutiwa saini na kiongozi wake wa mpito Augustin Kabuya, chama tawala kinathibitisha kuunga mkono mchakato wa Luanda na Nairobi kama mifumo pekee halali ya kusuluhisha mzozo unaoendelea. UDPS inasisitiza kuunga mkono mchakato wa Luanda kwa utatuzi wa kidiplomasia wa mvutano kati ya Kongo na Rwanda na inahimiza kuendelea kwa mchakato wa Nairobi ili kuanzisha majadiliano na makundi yenye silaha ya Kongo. Chama hicho pia kinaomba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuchukua vikwazo vinavyostahili dhidi ya rais Paul Kagame na viongozi wengine wa Rwanda waliohusika katika mgogoro wa mashariki mwa Kongo. Na muundo wa mashirika ya kiraia pia unapinga mbinu ya Wakatoliki na Waprotestanti. Hili ni shirika la uchunguzi wa matumizi ya umma ODEP ambalo limeongezwa kwenye orodha ya miundo inayokataa mazungumzo yaliyopendekezwa na maaskofu wa Senko na Esse. Katika tangazo iliyotumwa kwa Radio Kapi jana siku ya pili, shirika hili la raia liliripoti kwamba hakuna mazungumzo yatakayofanyika nchini Kongo na rais wa Rwanda na washirika wake. Rais wa jamhuri Felix Chisekedi alipokea hii siku ya pili kiapo cha majaji wawili wapya na mwanasheria mkuu mpya katika mahakama ya kikatiba walioteuliwa tarehe kumi na tano Januari. Hao ni Prosper Moke Mayele, Marte Ojononde na Aristide Kaindonguru, yeye kama mwanasheria mkuu na majaji wa mahakama ya kikatiba. Katika kiapo chao waliapa hasa kutimiza majukumu yao kwa uaminifu na kutotoa siri ya mashauri yao wakati wa muhula wao. Zaidi ya hayo, hafla nyingine kama hiyo inaweza kufanyika hii siku ya tatu kunako Palais de la Nation kwa mahakimu wawili wakuu walioteuliwa katika baraza la serikali, ambao ni Jean-Paul Mukolo na Brigitte Nsesele, mwanasheria mkuu na mkuu wa kwanza wa kike wa mamlaka hii ya juu ya utawala. huko Ituri, takriban watu makumi tano na mbili walikufa, wanane kujeruhiwa na makumi ya nyumba kuchoma moto. Hii bado ni tathmini ya muda ya shambulio jipya la wanamgambo wa Kodeko katika maeneo ya Lojo, Lindu na Loja katika tabaka Jaiba. Kulingana na vyanzo sawa, kambi ya wakimbizi iliyo karibu na eneo la mkasa iliyokolewa kutokana na uwepo wa walinda amani wa Monusko na wanajeshi wa Fardese hofu inazingatiwa katika katika eneo. Sadiki Abubakar katika ripoti ya Izaki Remo. Wanamgambo wa Kodeko walikuja kwa wingi kwa upande wa saa nne ya usiku wakivamia vijiji vya Laujo Lindu pia Loja hadi saa nane ya usiku, wakateketeza raia wamoja kwa mipanga na wengine kwa masasi. Dhuru za nyumbani zimeripoti pia kuunguzwa kwa manyumba kadhaa na wanamgambo hao. Shirika la raia ya eneo imerekodi vifo vya watu hamsini na mbili ikiwamo watu watano waliounguzwa kwa moto. Duru zingine zimeripoti kuwa watu 80 waliteketezwa katika shambulio hilo. Wahanga ni wakimbizi waliokuwa wakiishi katika jamii vijijini. Lengo ya wanamgambo hao ilikuwa kushambulia kambi ya wakimbizi la Jaiba mnamo maelfu za wakimbizi, lakini kwa bahati nzuri kambi hiyo imelindwa na vikosi vya MONUSCO pia wanajeshi wa FARDC. Kwa sasa wanajeshi wa MONUSCO wamezidisha duria katika eneo, lakini raia wameendelea kuwa na hofu. Bunya, Sadiki Abubakar. Baada ya mapigano ya hivi majuzi yaliyotikisa jiji la Goma, shirika la Jeune Ambassadeur pour la Paix et le Développement, JAPAD RDC, linatahadharisha kuhusu kuwepo kwa mabaki ya makombora ya vita katika jiji hilo. Shirika hili lisilo la kiserikali la ulinzi wa kiraia linavuta hisia za wakazi wote wa Goma na kandokando kando kwa tahadhari na uangalifu katika maeneo ya kazi shule na maeneo mengine ya umma kuhusu uwezekano wa kuwepo kwa vifaa hivi hatari. Linaasihi mashirika ya kutegua mabomu haswa UNMAS kwa ukaguzi wa maeneo haya yote. Tunamsikiliza Disiple Kasereka Makasi, mratibu wa JAPED RDC, kwenye mikrofoni ya Denis Lukeso. Shirika ja pede RDC inaimiza wakaaji wote wa mji wa Goma na kando kando, kwa umakini mkali sana kwa vitu kama vya kijeshi. Tumshaidadisha zaidi ya makumi mbili na mbili vifaa kama mabomu ambayo haikuripuka ndani ya mji ya Goma na kwenye territoire ya Nyiragongo. Mashule zote za mji wa Goma na kando kando zinahitaji uchunguzi mkali sana wa wataalamu wa UNMAS ili watoto wetu wasije wakaumia na bomu iliyobaki muda wa vita. Tunatia alama ya kujulisha hatari kuna nafasi iliyo na bomu, ili kuonesha hatari ambayo iko hapo. Tunaomba kwa haraka sana wa kwa msaada wa UNMAS ili Kuunga mkono kazi zetu za uhimizaji wa raia kwa mji mkuu kama Wagoma na Nyiragongo na mabomu ndani yake iliyobaki muda wa vita. Walipoulizwa timu ya waondoaji mabomu ilisema ilikuwa imerekodi visa kadhaa na kwa wakati unaofaa itaharibu vifaa hivi. Na waziri wa mawasiliano na vyombo vya habari anapendekeza kwamba Wakongo wajiepushe na mashambulizi dhidi ya watu wenye maumbile ya Watutsi. Patrick Muyaya alitoa pendekezo hili wakati wa mkutano na waandishi wa habari uliofanyika hii siku ya kwanza mjini Kinshasa. Alieleza kuwa Wakongo wasifanye makosa kwa kisingizio bandia cha Paul Kagame ambaye bila sababu yoyote anadai kuivamia Kongo ili kuwalinda watutsi walio wachache na kusahau kuwa Kongo ina makabila mia nne makumi tano yanayoishi kwa mshikamano. Tume ya kitaifa ya haki za kibinadamu CNDH huko Lualaba inasema ina wasiwasi kuhusu kiwango cha utoaji wa habari za uongo katika jimbo hilo. katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotangazwa kwa umma hii siku ya kwanza taasisi hii inayounga mkono demokrasia inatoa wito kwa wakazi wote wa Lualaba kuwa watulivu na kuamini viongozi. Arthur Kabulo, mratibu wa mkoa wa CNDH, yuko kwenye microfone ya Jean Gandu. Elise Elis Kavira anatafsiri maneno yake. la CNDH commission nationale de droit de l'homme demande à la population de privilégier le vivre ensemble la cohabitation pacifique Tume ya kitaifa ya haki za kibinadamu CNDH inawataka wakaji waweke kipaumbele kuishi pamoja kwa amani, wasiamini kila kinachosemwa kwenye mitandao ya kijamii, wawe waangalifu na jeshi la kidijitali ambalo wengi wanatumia kwa kuleta hofu kwa wananchi kwa kutangaza habari za uongo, wakati kuna sheria inayosimamia sekta hii ya kidijitali. Jimbo linahitaji amani kwa maendeleo yake, kwa hiyo lazima kila mtu ajitolee, kwa wale wote wenye jukumu la kuwasiliana kama vile ilivyokuwa kwa waziri wa mambo ya ndani wa wa mkao alionyesha wazi kuwa ilikuwa uongo, na katika siku zijazo, kama kuna tangazo, kiongozi wa mkao ataiwaletea. Naomba wananchi watulie na waamini viongozi vyao. Serikali ya mkoa wa Tanganyika inaimarisha udhibiti katika bandari ya Kalemie. Boti zote zinazotia nanga kwenye bandari hii ya umma na abiria wao Wanakaguliwa vizuri. Serikali ya mkoa inahalalisha hatua hii kwa mvutano wa usalama katika majimbo jirani ya Kivu Kaskazini na Kusini. Lengo ni kuzuia upenyezaji wowote na kuondoa haraka tishio lolote linaloweza kutokea, inasema serikali ya Tanganyika. Maelezo na Pole Munanga. Jumatatu hii idadi kubwa ya askari polisi na wakala wa usalama walitumwa katika bandari ya umma ya Kalemi. Hawa walikuwa na lengo ya kuchunguza wasafiri kutoka boti tatu ikiwa ni pamoja na boti ya amani inayotoka Uvira huko Kivu Kusini. Chanzo cha habari kutoka katika jimbo la Tanganyika kinabainisha kuwa zaidi ya watu elfu tano walikaguliwa vikali na wakala wa usalama katika muda ya chini ya saa sita, na waaskari walilazimika kukaa kwenye boti hizi kwa masaa kadhaa. Katika tangazo yake, serikali ya mkoa wa Tanganyika inawahakikishia wananchi kwamba hatua hizi kali ni kuimarisha uchunguzi wa wasafiri wakati wa kupanda na kushuka kwenye boti, na hatua hii inachukuliwa ili kuhudumisha usalama wa wakaaji wa jimbo la Tanganyika. Kumbuka kwamba hivi majuzi boti zinazowasili kwenye bandari ya Kalemi kutoka Kivu Kusini zimejaa na wasafiri toka Kalemi. Pole Munanga, Redio Kapi. Wasikilizaji wapenzi, tunawakaribisha kufuata sehemu ya pili ya idhaa hii inaletwa na Ronelin Tibonera. Ni wapi kwa sasa mradi wa ukarabataji wa vilomita mia saba jimboni Maniema umefikia kazi ambazo zimepangiliwa katika mpango wa msaada wa maendeleo vijijini padrir? Swali hili linakuwa likiulizwa na wakaaji wengi jimboni Maniema ili kujaribu kujua ni kipi kimeendelea jimboni humo, gavana wa Maniema aliweza kuandaa jukwaa la kubadilishana mawazo ambapo alihudhuria kiongozi wa mpango padrir. Baada ya majadiliano haya, Alfonse Mata bu Bwana Alphonse Mata, jambo. Jambo sana, mama journalist, tunaweza kuelewa kama muradi yo ya ukarabati wa barabara kilometa mia saba kutoka Kindu Lubutu kufika huko Mloe imefikia wapi? kutoka kwa bayere wenu, ndiyo inaacha hiyo makazi iweze kukamata muda mrefu. Ndiyo tangia a i projet padre ilianza mwaka 2022 atukukuwa na hiyo pesa ya composante 2 ya infrastructure. Ni tangia mwezi wa tano ya 2024 njo tulipata financement ya kwanza kutoka OFID, ni pale njo sasa tulipata gizi ya kwanza marché kuanza procedure iko naendelea, ikonandeleya sasa, kama tu wakati ya kusaini makontrat mbalimbali na kufanya maitidi mekamata muda murefu hivyo, proje yenyewe imekoa ya masiku ngapi? Bon, ku 2027 njo tutamaliza, tutamaliza, tutamaliza i proje, tungali na muda tungali na wakati ya kumaliza kazi yote gizi proje, ili prevoir na iyo, ma maretari moko nayo kungambo ya ukarabati wa mabarabara eti ni vilevile vile kunako iyo mradi wenu wa kuweza kusaidia vijana wanaofanya kazi ya biashara ya uchumi kupitia ngambo ya agriculture kazi ya entrepreneuriat mu domaine ya, ya agriculture mulimo na ufugo ayikupata retard projet padrir gizi liandikiwa ile mawazo ilikuwa ndani ya, ya document ya proje alakini wenye waliandika wali hii proje awakuweka pesa juu ya kuapuia ile kazi. Sasa sisi gizi tuko na kondui liproje, naona ke ile entrepreneuria ni ya muhimu sana, inabidi tuiapuie, njo maana tunapima kuwaza deja maprealable zote ziko deja réuni, jutukuw na mezur ya koapuye entrepreneriat ya jenese ya Manyema na zone ningine ya projet. Ni kusema kwamba vijana wa Manyema wenye kutumika kunako mulimo na ufugo bado hawajapata pata usaidizi wa padri wa bénéficiaire de maniere générale. Mamenage agricole walipata usaidizi wa padri, lakini ku domene ya entrepreneriat atoyaleta apwi ata moja ko ya padri. Manyema me ikale wenye wako Kasai Oriental, Kasai santane na Kasai Lomami awaya pata pia ile usaidizi ku domene ya entrepreneuria. Sasa hivi njo tunaanza ile mawazo ya kujua na munagani tutafanya jutu kwa mezi ya kuleta ile apui ya entrepreneuria, na tuko surke tutaifanya ku zone yote ya projet ya padri. Bwana Alphonse Mata, aksanti, aksanti sana ma journaliste. Mtani beni viongozi wa shule za msingi za eneo la Ayola walihimizwa kuhusu akili ya kuundwa kupitia kompyuta yani intelligence artificielle, na elimu ilikuwa ni shughuli iliyoandaliwa na wanamemba wa shirika la raia katika eneo hilo. Hii ilikuwa ni katika sikukuu za maadhimisho ya sikukuu kimataifa ya elimu inayosherekewa kila mwaka tarehe makumi mbili na nne mwezi wa kwanza, lengo ikiwa ni kuimarisha uwezo wa viongozi wa shule katika uongozi na uraia, ikiwa ni kuwasaidia kuwaandaa wanafunzi kuwa raia wazuri. Mengi ni katika ripoti hii ambayo ameandaa Mark Marofimbo ikiwakusanya walimu na wasimamizi wa mashule za msingi wa kijiji Aloa huko Kantin. Kikao hiki kilianzishwa na uchunguzi wa hali ya maisha ya watoto kunako mashule. Huyu hapa ni kiongozi wa moja ya shule la msingi ya Aloa akitoa taswira mbovu ya maisha ya wanashule kwa mwaka huu. Tunaona kama tunafikia karibu mwisho wa dunia, watoto wanajikomporte mubaya na wanajua mambo mengi hata kuliko wazazi wao kupitia simu, kupitia mitandao mbalimbali mbali. Enda kukuta watoto wanafika na telefoni ambamo ndani yake tutakuta mafilmi ambazo hazipendezi hazina hata utukufu moja. Ya pili, tunawakuta hata wanakuwa na mifuko watu wanatimizia kwa ngambo ya uasherati, alafu tunakuta ni komportema yenye haitupendezi sisi walimu wa na vile wazazi wao kwa mavazi vile vile Tunaona hata kama wazazi waliwauzia makapitula za mzuri au majip, watoto wao wenyewe wanaenda kufanya tena yenyewe wanaita modification. Alafu mavazi haya si vizuri kabisa kwa ngambo ya watoto ambao tunataka kuwa waresponsable wa kesho wa, wa nchi yetu. Shirika la raia huko Baswa Lubena kwa mji mkuu kantini yalitoa mapendekezo kadhaa kuhusu tatizo lile. Aliamini Msubau Cheche ni msimamizi wake, alisema yafuatayo: tunaita wanafunzi wote wa wakisekondari kama vile wa kiprimari kufanya juu chini juu ya kutia an application hii neno civisme ndani ya mashule. Waalimu nao wawezi kukazia sana tena kufundisha watoto hii civisme ngambo ya shule, bila kusahau wazazi nao nyumbani waendelee kufunja watoto civisme hii. Neno civisme si inaunda mambo mengi sana, kuishi vizuri ndani ya watu na kunyumba. Wazazi nao wafuatilie, waone wakati gani inafaa mwanafunzi kuangalia televizion ama kutumikisha saa za murefu telefone. Kwa hiyo itatusaidia sana kubadilisha vitu fulani fulani. Mapendekezo ni yamwelelea sawa yale ya kiongozi wa shule la msingi ya Aloa, naye ni Jean Kambale Ngalua, alisema tunataka kila mzazi awe na muda ya kuweza kuchungulia mtoto wake kabla atoke nyumbani, hata kama ni kwenda kwa shule, hata kama ni kutembea, amuchungulie, sababu na tabia kama na hizi zimeingia hata makanisani zengine. Na kwa walimu, walimu wawe trevigila kwa ngambo ya kuweza kuona mtoto mwenye alivaa vibaya, wamurudishe nyumbani, alafu wazazi waweze kuona tena namna gani ataweza kuvaa. Shirika la raia apangilia kutawanya mafundisho kama na hii kunako mashule zingine za mkoa wa Basoa Madiwe kwa siku za usoni. Beni Mark Marufimbo, Radio Kapi. Nani hapo, tunafika mwisho wa habari, asanti kwa kutufuata.