Radio Okapi. Okapi. Hali ya usalama na kibinadamu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imefikia kiwango cha kutisha. Judith Suminwa, waziri mkuu wa Kongo, alisema hayo jana siku wa kwanza katika kikao cha Baraza la Haki za Kibinadamu huko Geneva. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, timu ya shirika la mpango wa chakula duniani PAM na washirika wake wameanza tena usaidizi wa chakula kwa sehemu katika baadhi ya maeneo ya jiji la Goma. Mfanya biashara Mike Kasenga ameachiliwa huru hii siku wa kwanza na mahakama ya Kasasion katika kesi ya uchimbaji maji. Mahakama inasema hakupatikana na hatia ya wizi wowote. Hamujambo wasikizaji wapenzi, na asubuhi njema kwa wote. Habari kamili. Waziri mkuu wa Kongo anasema hali ya usalama na kibinadamu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo imefikia kiwango cha kutisha. Judith Suminwa alisema hayo hii siku ya kwanza katika kikao cha makumi tano na nane cha baraza la haki za kibinadamu huko Jeneva nchini Uswisi. Kwa sababu hii, Kongo inaendelea kudai vikwazo vya kukatisha tamaa ili kurejesha utulivu lakini pia kulinda wakazi wanaoishi Goma, Bukavu na maeneo yanayokaliwa aliongeza Judith Suminwa. Kwa upande wake, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anasema kuwa ni wakati wa kunyamazisha bunduki, wakati umefika wa diplomasia na mazungumzo katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Antonio Guterres ametoa kauli hiyo katika ufunguzi wa kikao cha makumi tano na nane cha Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa kinachofanyika Geneva kuanzia hii tarehe makumi mbili na nne Februari hadi tarehe 4 Aprili. Anakumbusha kwamba mamlaka na uadilifu wa ardhi ya nchi ya Kongo lazima uheshimiwe na kwamba watu wa Kongo wanastahili amani. Habari za vita mashariki mwa Kongo, waziri wa mambo ya nje na usalama wa Ulaya Kaja Kalas anatangaza mfululizo wa hatua za kukabiliana na ushiriki wa wanajeshi wa Rwanda pamoja na waasi wa M23 mashariki mwa Kongo. Mashauriano ya kiulinzi na Kigali yamesimamishwa. Uwezekano wa kuweka vikwazo utakuwa kulingana na mabadiliko ya hali itakavyoendelea. Vikosi vya Rwanda vinaitwa kuondoka nchini Kongo, na mkataba wa maelewano juu ya madini muhimu utachunguzwa upya. Tangazo hili la Umoja wa Ulaya linaongeza shinikizo la kimataifa kwa Rwanda. Wiki iliyopita, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilichagua Kigali kwa uungaji mkono wake kwa kundi la waasi la M23 na kuomba kuondolewa mara moja kwa wanajeshi wake katika ardhi ya Kongo. Kwa upande wake, Marekani imechukua hatua. Washington imemwekea vikwazo James Kabarebe, Jenerali mstaafu wa Rwanda na waziri wa sasa wa nchi anayeshughulikia ushirikiano wa kikanda pamoja na Lawrence Kanyuka, msemaji wa kiraia wa M23. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, timu ya shirika la mpango wa chakula duniani PAM na washirika wake walianza tena usaidizi wa chakula kwa sehemu wiki iliyopita katika baadhi ya maeneo ya jiji la Goma usaidizi huu unajumuisha kutoa vifaa muhimu vya malisho kwa ajili ya matibabu ya tatizo la malisho mabaya kwa watoto wenye umri wa miezi sita hadi miaka mitano. Ripoti ya Denis Lukeso iliyosomwa na Elise Kavira. Shirika la PAM lina wasiwasi kuona vile kupanda kwa bei ya vyakula vya msingi inafanya hali kuwa ngumu zaidi kwa familia nyingi. Lazima kuiangalia haraka hii njaa ambayo inazidi kuwa mbaya, na ukosefu wa chakula bora watoto na wamama hawawezi kupuuzwa. Haya ni masemi ya Peter Musoko ambaye ni mkurugenzi wa PAM RDC. Kwa mfano bei ya bunga ya mihindi inaongezeka kwa karibu asilimia makumi sita na saba chumvi inapanda hadi asilimia makumi nne na tatu na mafuta ya kupigia inaongezeka kwa asilimia makumi nne na tano na hii inaweka familia katika uhaba wa chakula. PAM inasema kuwa inajipanga kupambana na ukosefu wa chakula bora. Kumbuka kwamba PAM ambayo ni shirika la Umoja wa Mataifa iliporwa wakati Goma ilichukuliwa kwa mwezi wa kwanza uliopita. Mnamo mwezi Januari karibu kesi 1400 za maambukizo ya kupumua kwa papo hapo zilirekodiwa kati ya wagonjwa 2800 katika kituo cha afya cha Bule katika tarafa la Jugu. Wengi wa wagonjwa ni watoto waliohamishwa na vita. Mkurugenzi wa matibabu wa muundo huu Daktari Emelo Njunga anahusisha ugonjwa huu wa kutisha na hali ngumu ya maisha ya waathiriwa hawa ambao wanakosa njia za kujikinga dhidi ya hali mbaya ya hewa. Anaongeza kuwa visa vya malisho mabaya, kuhara na malaria pia viko juu. Ingawa watu hawa wanatunzwa kutokana na usaidizi wa washirika, usaidizi huu hautoshi kujibu mahitaji ya kiafya ya maelfu ya wakimbizi. Mfanyabiashara Mike Kasenga ameachiliwa huru hii siku ya kwanza na François Rubota, waziri wa zamani wa maendeleo ya vijijini, alihukumiwa miaka mitatu jela kwa mgongano wa maslahi. Uamuzi wa mahakama ya Cassation ulitolewa katika kesi ya uchimbaji maji iliyoanza tarehe 11 Novemba mwaka jana na ambayo hukumu yake ilitarajiwa tangu tarehe 12 na Januari. Mike Kasenga, mwakilishi wa muungano wa Consortium CVR Contract SRL hakupatikana na hatia ya wizi wowote. Kwa hiyo iliahiriwa kwamba ni mwisho wa kesi yake, kwa sababu yeye si mfanyakazi wa serikali, kulingana na uamuzi wa mahakama, kufikia hii siku ya pili tarehe makumi mbili na tano Februari. Mjini Kinshasa, trafiki barabarani inarejea katika hali ya kawaida kwenye barabara ambazo trafiki ya njia moja ilikuwepo tangu mwezi Oktoba mwaka jana. Haya ndiyo yanaamriwa kutokana na hatua ya kusitisha uamuzi huu wa waziri wa mambo ya ndani. Hii ni hasa kwa barabara za Tourisme, Nguma na Poilour, ikiwa wengi wanakaribisha kusimamishwa huku wengine wangependelea barabara ya njia moja iendeleye. Mudumbi Benjamin kwa ripoti. Usomi wa Elise Kavira. Kwa wakaaji wengi wa Kinshasa uamzi huu wa kutosha mfumo wa kuendesha gari kwa mwelekeo mmoja ni vizuri, kwani ilikuwa sababu ya msongamano wa magari. Wengine wanasema kuwa kuendesha gari kwa mwelekeo mmoja ilikuwa mbaya kwao, kutokana na kuongezeka kwa bei na ukosefu wa bus kwenye kawaida inachukua watu watumiaji. Wa teksi na bus wanasema kuwa trafiki ya njia moja haikukuwa na ufanisi kwa sababu haikufungua barabara, lakini msongamano wa magari ilikuwa tena mbaya zaidi. Wale ambao walikuwa wakilipa franga elfu nane za Congo kwa siku sasa wanalipa franga zaidi ya elfu kumi na tano za Congo kwa madereva wa teksi na bus. Pia kwa wenye magari binafsi, kuendesha gari katika mwelekeo mmoja ulifanya kutembeza gari mjini iwe rahisi kwao. Hatua hizi mpya za trafiki ni ili kuboresha mtiririko wa trafiki katika jiji la Kinjasa viongozi wa eneo wana matumaini kuwa kuacha kutembeza njia moja itasaidia kupunguza kiwango cha msongamano wa magari ambao unatesa watu sana, wakisubiri suluhisho la kudumu mjini Kinshasa. Kuhusu barabara zinazofanyiwa ukarabati, kadhaa zinaendelea kujengwa jijini katika manispa Funa, maeneo ya ujenzi yanayoonekana kwenye njia fulani za Kasavubu na Bandalungwa na kwenye barabara ya Avenue de Liberation kwa upande wake inayotenganisha manispa za Bandalungwa na Ngiringiri pamoja na Selembao na Bumbu. Kwenye maeneo hayo, baadhi ya miradi imeendelea, huku mingine ikiendelea polepole pole. Haya yote yanafanya trafiki kuwa ngumu katika baadhi ya maeneo ya wilaya hii. Trio Banze na Bene Chokuta wametembelea maeneo machache ya ujenzi. Hii hapa ripoti yao. Makazi hii ya kutengeneza mabarabara katika mji kuu ya Kinshasa inaendelea vema katika jamii ya Bandal. Kufuatana na masemo ya msimamizi wa kazi hiyo Bwana Valer Matanda, amehakikisha kama lami imeshawekwa wekwa kwenye njiani Kisangani kutoka pale Are Chibangu, na kazi hiyo imeendelea pia na kuelekea kwenye Carte GB katika manispa ya Kintambo. Ni sawa katika njia kuu ya Liberation x du 24 huko makazi imeshaanza hapo Rampoint Molard, kazi hii inaelekea pia ku masomo kuu ya Ipen kupitia gerezani ya Makala, amesema msimamizi Corne Ndinda wa Malta Foreste. Kazi imeendelea pia kunako manispa ya Kasavubu katika barabara ya Opala na Maringa, ni njia kuelekea sokoni kuu ya Gambela. Tunayo mhoji bwana Jeremi wa OVD amenena ya kama ngambo huko kazi imesimamishwa siku hizi kwa sababu ya stesheni ya SNEL iko barabarani na kungambwa madereva na watembeza pikipiki wanaomba pia kwa serikali kumaliza wepesi kazi hiyo ambayo itaweza saidia kupunguza ambuteyage mjini Kinshasa. Siku ya kimataifa ya kupinga kuajiri na kutumiwa kwa watoto na vikosi vya wanajeshi na vikundi vyenye kumiliki silaha iliadhimishwa siku ya kwanza tarehe kumi na mbili Februari. Hali ya watoto waliosajiliwa katika makundi yenye silaha katika tarafa la Beni ikoje, na mpango wa kupokonya silaha, uhamasishaji, uokoaji na utulivu kwa jamii PDDRCS, na ni mbinu gani zimeanzishwa ili kuzuia viongozi wa makundi yenye silaha kuwaachilia watoto hawa? Tunazungumza juu yake na mwanasheria Omar Kavota, Mkuu wa tawi la PDDRCS katika tarafa la Beni, katika mahojiano haya na Marc Marofimbo. Mwanasheria Omar Kavota, jambo. Jambo. Siku kuu kimataifa ya ukingwa ya mtoto kwenu PDDRCS inamaanisha nini? Ni siku ambayo tunapenda kutoa mwito kwa makundi ya kijeshi, kwa viongozi wa makundi ya kijeshi pamoja na wasimamizi wa jamii ya kuwa mtoto hawezi husishwa katika uh, harakati za kijeshi. Tunapenda kuwambia wale ambao wanatumia watoto ndani ya harakati za kijeshi kama hiyo ni kosa kubwa ambayo inaadhibiwa na jumuiya ya kimataifa na hata serikali yetu. Kwa yule ambaye anatumia watoto kama ngao ya kivita, anaweza kufuatiliwa mahakamani. Hivi ni fursa ambayo tunatumia ili kuhamasisha baadhi ya vikundi, baadhi ya waongozi wa makundi ya kijeshi kusema muda umefika wa kuwaondosha miongoni mwao watoto ambao wanahusiana na uh, harakati za kijeshi. Kiongozi, sasa taswira gani unatoa ya ukingwe wa watoto kwa siku kama na hiyo ndani ya maeneo yetu ya Beni? Hata kama kuna jitihada upande wa jeshi ambako tunaona ya kuwa hakuna kusajiliwa tena upu kwa watoto ndani ya jeshi, lakini kwa makundi ya kijeshi ile tunaita magrupu arme, kwa bahati mbaya wengi wanapatikana wako wanatumia watoto. Tumeweza kusajili karibu kundi arobaini na mbili au makumi nne na mbili ndani ya wilaya na mji wa Beni. Zaidi ya makundi ishirini au makumi mbili wanatumia watoto, hata ingawa tuko tunawahimiza, lakini tunaona ya kuwa wengi wangali wanatumia watoto. Upande wetu PDEDECS tunajitahidi kuwapokea watoto ambao wanasalimishwa, wale ambao wanarudishwa, na tunawapokea tunawaingiza ndani ya jamaa zao tunawafuatilia kisaikolojia ili kuhakikisha ya kuwa wakati wanarudi, tuwashughulikie kwanza mbele, waingizwe ndani ya jamii. Na hiyo inacha, tunaona kama mbali na wasimamizi wa makundi ya kijeshi, tuhimize pia wasimamizi wa jamii, ili kwamba sauti yetu ifike mbali, tuwaambie wale ambao wanatumia watoto ndani ya harakati za kijeshi ya kuwa muda umeisha, na yule ambaye ataendelea kufanya hivyo ajue kama anafanya uhalifu wa kivita na uhalifu zidi ya dunia. Hiyo ndio ujumbe mkubwa ambao tuko tunaendelea kutoa sababu tunaona ya kuwa matumizi ya watoto ndani ya makundi ya kijeshi ingali inashuhudiwa katika eneo hili. Kwa kumaliza, kose nini ikishafanyika na nini nabaki ifanyike ili kweli ukingi wa watoto ikamilike? Ngambo ya PDDRCS tumeweza kutia utaratibu wa kuweza kusalimisha watoto ndani ya makundi ya kijeshi, ile tunaita cadre operationnel de derafa. Tumeweza kuweka uratibu ambao ndani ya PDDSS unahusiana tu na watoto, ile tunaita section EAFGA ile ambayo inahusiana na swala ya watoto kwenye antenne, kwenye ngazi zetu za wilaya tunakuwa na kazi, tunakuwa na servisi ili nahusika na watoto, ili ni kuonesha kuwa mtoto ni wa thamani sana, na tunapenda yote afanyike katika kumchunga yeye, kumulinda yeye. Sasa hata jitihada hizo zinaendelea upande wetu, tunapenda watu wote, ikiwemo wasimamizi wa makundi ya kijeshi, wajue ya kuwa ni mda kwa kupitia siku kama ya hii kujua ya kuwa watoto hawawezi kutumiwa ndani ya harakati za kijeshi. Ndio maana mkutano hata wa leo ambao wa tumefanya sisi kwa ushirikiano na MONUSCO kitengo cha watoto, tumeweza kutumia fursa hii ili tuhamasishe jamii, tuhamasishe makundi ya kijeshi, tuhakikishe ya kuwa wale ambao wana watoto miongoni mwa makundi yao wanawaachilia na wanarudi, sababu nafasi yao ni katika jamaa, ni katika masomo na ni katika pia jamii. Mwanasheria Omar Kafata tunakushukuru sana, asante. Radio Kapi, dosi en Swahili. Huko Ituri, wanawake wengi, wengi wao wakiwa wakimbizi wa waki ndani ambao wanatoka katika maeneo kadhaa ya mkoa huo, wanaouza bidhaa zao kwenye soko la Dala katika tarafa la Jugu, wanafanya shughuli zao za kibiashara katika hali mbaya ya usafi. Hii ni licha ya ushuru wanaolipa karibu kila wiki kwa wafanyakazi wa ofisi ya usultani kwa ujenzi wa soko hiyo, anaeleza mwigizaji mmoja wa kisiasa wa pahali. Kulingana na yeye, wauzaji wengi wanaweka bidhaa zao chini kwenye udongo, wengine hawana mahali pa kujikinga iwapo mvua itanyesha na Ezekiel Muzalia. Wamama wachuruzi kwenye soko kuu la Dala katika usulutani wa Mambisa katika tarafa la Jugu wanaonyesha sikitiko lao kuhusu mazingira mabaya ambamo wanauzishia bidhaa zao. Wengi wanakaa wakiweka bidhaa zao chini ya miamvuli, wakilazimishwa mara kwa mara kuhama mafasi zao wakati wa mvua. Ingawa wanaombwa ushuru kila mara, wanasikitika kuona pesa hizo hazisaidii kuboresha hali ya soko hili. Mmoja wao aliamuru kuacha kazi kwa sababu ya kuzidishwa kwa manyanyaso soko kazi yenyewe tuko nafanya ni kazi ya kitu kidogo tu, unaojisha viazi me tase inakia kuwa deni njo inasumbua bamama me kabisa. Bamama viko na magumu sana, surtout hii maneno ya sekirite. Kitu yenyewe utaujisha kusoko inombo nando itafika kushamba, kushamba vile utaogopa juu ya hali ya nchi kwake. Samuel alikere Mwanasiasa wa mahali anashota kidole kiongozi wa sultani wa Mambisa, ambaye kulingana naye haongoze vema eneo hili la madini. Kulingana naye, soko hili la dala linakuwa nafasi kubwa kwa kuendesha biashara kwa wamama na kuboresha mashikamano ya kijamii. Anaomba wakuu viongozi kuandaa uchunguzi ili kugundua ni wapi fedha hizo zinaenda. Franga ya taksi ile hatukunayua kama iko nafanya nini, soko inakosa angari soko nakosa wese public, soko nakosa hata maji. Alors kwa ile tunaomba tuka bakubwa bapime kufuatilia maneno ile mzuri parce que haiko mzuri, bamama baanjake kuteseka na na soko, pourtant biko nalipa. Taxi. Kwa mujibu wake kiongozi wa sultani wa Mambisa anatupilia mbali mashtaka haya kwa sababu kulingana naye hakuna hata mfanyakazi mmoja wa ofisi lake ambaye anapatikana sokoni ili kuomba ushuru anaahidi kujielekeza uwanjani ili kujihusisha na swali hilo ile soko ya dala iko soko ya bamama peke si le di groupement cheferi kuna presque quatre groupements elema suite ba insecurite le ba document itembe estivisme fiscal vile kungufu sana donc bamama kuseke bamama ndio ba diplendre pour la négation. Vous savez, par si et tout qu'on a taxé, et tout qu'on a fait pour le, on va passer à faire par enquête. Wakaji wengi pia wanakuwa na ugumu wa kujielekeza sokoni kwa sababu ya kuweko kwa wanamgambo ndani ya vijiji kadhaa huko, jambo linalozidisha zidisha umasikini na njaa kwa wakaji katika tarafa la Jugu. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Naam. Tunaafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata. Kwaherini.