Oh, mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu CPI, Karim Khan, aliwasili nchini Kongo, hisi kwa kwanza, anathibitisha kujitolea kwa ofisi yake kuchunguza uhalifu unaoendelea mashariki mwa nchi. Radio Kapi inaadhimisha hii siku ya pili tarehe 25 Februari miaka 23 kwa mwanasheria Omar Kavota, radio hiyo imejitolea katika kutumikia amani na jamii. Huko Kwilu, shirika la raia la Idiofa linaomba kazi za kisasa kwenye barabara ya taifa namba 20 katika sehemu yake inayounganisha mji wa Kikwit na mji wa Idiofa ziendelezwe. Hamujambo wasikizaji wapenzi. Mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu CPI Karim Khan aliwasili hii siku ya kwanza jioni katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, anathibitisha kujitolea kwa ofisi yake kuchunguza uhalifu unaotekelezwa mashariki mwa nchi. Karim Khan anaonya makundi yenye silaha, lakini pia wanajeshi dhidi ya uhalifu unaofanywa nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na kuahidi kuwa sheria itatumika. Fuata Karim Khan katika sehemu hii iliyochaguliwa na Blaise Makasi Banze anatafsiri maneno yake. Dunia nzima tuna wasiwasi na huzuni kuhusu vitendo mbaya vya vita inapitikana nchini DRC. Tunajua ya kama hali ni mbovu sana zaidi katika mashariki ya nchi hii. Watu wengi zaidi ya mia na mia walishawawa na wengine maelfu kujeruhiwa. Mtu wote anapashwa sikia na kutimia hivi sasa ujumbe hii, makundi yote yenye kulamisilaha washirika wote na maaskari wote wasipokujulikana weko sawasawa na hakuna ule tutaepusha. Wanapashwa wote kuheshima milaka na sheria ya kimataifa na na kamilisha, kama mtu wote anapashwa heshimia sasa hivi makanuni ya mikataba ya Roma. Vitendo vya mashambulizi na kuua kwa maraia bila sababu ilishakatazwa na milaka, na hivi tunahitaji kuona namna gani sheria ya kimataifa inaweza unga mkono na kukubali ombi ya republika ya kidemokrasia ya Kongo. Tunapashwa heshimia wakongomani kama vilevile tunaheshima Watu wote inchi ingine katika ulimwengu. Timu ya serikali ya mkoa wa Kivu kusini ilirudi nchini Kongo hii siku ya kwanza, na wajumbe wa kiraia, kijeshi na polisi. Baraza la usalama walikuwa wamekimbilia Burundi wakati mji wa Bukavu ulipochukuliwa na waasi wa M23 wa wanaoungwa mkono na jeshi la Rwanda, walirudi Uvira kwa kuvuka mpaka wa kavi mvira kati ya Burundi na Kongo. Na Florence Kizalonga, miongoni mwa watu waliorudi karibu laki sita wakiwa wa wamevalia sare polisi na askari pamoja, kulingana na kitengo cha mawasiliano katika serikali ya mkoo. Mtendaji mkuu ama gavana na makamo wake pia hukaa Uvira, ambapo wataanza kusimamia mkoo huo tangu mji wa Bukavu uko chini ya udhibiti wa uasi. Kurudi hii kuliwezeshwa na balozi wa DRC kwenda Burundi. Wili Mbika anaendelea kunena. Chanzo hicho hicho walirudi Uvira, mji uliovunjika kufuatia mapigano na uporaji wa watu wenye silaha ambao wanakimbia mbele. Kumbuka kuwa mji wa Uvira uko chini ya udhibiti wa Wazalendo na Fardisi, mstari wa mwisho wa M23 kuwa kilomita kadhaa kutoka Uvira na wakazi wa Uvira wanaitwa kuheshimu maisha ya watu na mali zao. Huu ni mwaliko uliotolewa Jumapili iliyopita na Monseigneur Sebastian Joseph Muyengo, askofu wa jimbo la kikatoliki la Uvira. Hii inafuatana na hofu ambayo inatawala katika jiji na tarafa la Uvira. Ombi hili la dharura la amani limetolewa haswa kwa wale ambao wanahusika moja kwa moja au kwa njia isiyo ya moja kwa moja katika mzozo huu wa silaha. Tusikilize sehemu hii iliyochaguliwa na Rachel Kesembangu utafsiri wa Trio Banze. Tunaishi hali mbaya sana, ni kuhusu lisasi inapigwa kiolela, wizi wa vitu vya raia inapita, wanawake wabakwa, wengine wanaowawa vikali watu wenye silaha wasipo kujulikana na maskari wa bongo wote weko na tatiza raia vikali, kipindi wekona rudi kuvita. Tunalilia maskari wetu wa FRDC bazalendo wote pamoja na M23 AFC, wote tunawaomba wajue kuheshimu raia na mali yake kipindi wanapopigana qu'il semble la defense du pays et du peuple pour les uns et la liberation de ceux-ci pour les autres. Huko Kivu kaskazini mjini Goma wanafunzi wa shule za sekondari wanatakiwa kufanya mitihani ya muhula wa kwanza. Hapo awali ilipangwa mwishoni mwa mwezi Januari, mitihani hii iliahirishwa kwa sababu ya vita na kukaliwa kwa jiji na waasi wa, wa M23 wakiungwa mkono na jeshi la Rwanda ambayo ilisababisha kusimamishwa kwa shughuli za shule. Wiki mbili baada ya masomo kuanza tena, wakuu wa shule walipanga upya mitihani hii. Je, wanafunzi wanakaribia mitihani hii katika hali gani ya akili? Jibu katika ripoti hii ya Rosali Zawadi. Kuanza kwa mitihani ya muhula wa kwanza katika shule za sekondari mjini Guma inawafurahisha wazazi. Tunashukuru sana juu basi magumu iko, lakini watoto wetu wanajikaza, wanaingia kwa masomo. Hata ni shida tu, lakini Mungu atasaidia. Maisha inaendelea tu, Mungu anajua vya kufanya. Maisha inaendelea ijapo vita, ni moja ya ujumbe wazazi na viongozi wa shule wanawapa wanafunzi ili kuwatia moyo wakati huu wa mtihani, ujumbe ambao tayari umesaidia wanafunzi wa moja ijitarisha kwa, kwa, kwa, kwa upande wao, wanafunzi watakaomaliza mpango wa sekondari wajitahidi, ijapo hali ya sasa, kujifunza vizuri, kwani wanatarajia kupata vyeti vyao vya kitaifa vitakavyowafungulia milango ya vyuo vikuu huko Ituri ambako tunaelekea. Watu watatu waliokimbia makazi yao wanaodhaniwa kuwa wanamgambo wa Zair walikamatwa. Silaha tatu na risasi kadhaa ziligunduliwa katika kambi ya Nyamusasi, kilomita makumi tano na tano kusini mwa Bunia, karibu na ziwa Albert. Ilikuwa wakati wa operesheni ya doria kali iliyoandaliwa siku ya kwanza na idara za usalama. Duru za kiusalama zinaeleza kuwa hii inafuatia harakati za watu wenye silaha ambao baadhi yao inasemekana kwamba wanajificha katika eneo hilo ambapo wanafanya vitendo vya uhalifu katika eneo hilo ikiwemo mauaji ya siku moja kabla ya askari wa FARDC na mkewe katika hafla ya maadhimisho ya miaka makumi mbili na tatu ya redio Kapi. Mwanasheria Omar Kavota makamu wa mkuu wa jumuiya ya kiraia ya Kivu Kaskazini wa zamani ambaye ndiye mkuu wa sasa wa kitengo cha mpango wa kupokonya silaha wa PDDRCS Beni, na mmoja wa wasikilizaji wa muda mrefu wa Redio Kapi anazungumza, anasema kwamba Redio Kapi ni ya kitaaluma na kujitolea kwake katika kutumikia amani na jamii. Omar Kavota yuko kwenye mikrofoni ya Mark Marofimbo. Radio Kapi muda wa miaka ishirini na tatu imekuwa nguzo ya habari ya Kongo na kwa ajili ya wasikilizaji wake ambao wanakuwa kila kukicha kama Radio Kapi. Radio hii imeonyesha umahiri wake katika kutumika kwa ajili ya amani, imeonyesha ya kuwa haitegemee upande wowote na hiyo inaacha Redio Kapi iwe mfano wa kuigwa. Nafikiri kama redio hii ndiyo urithi ambao Monisko utaachia Wakongomani wakati itakapoondoka, na inaonekana ya kuwa Redio Kapi iko karibu sana na wasikilizaji wa tabaka yote wa ngambo ya chini na huku ikweza kuhojeana na wale walio juu. Ni ma au ni fura kuweza kushukuru baadhi ya watangazaji wasiochoka wa redio hii uongozi wa redio yenyewe pamoja na kundi la waandishi na mafundi kweli mnafanya kazi kubwa kwa ajili ya inji hii kubwa, na jina lenu linawatangulia. Kiongozi wa Sengo anatoa wito wa kuhamasishwa kwa Wakristo wa kanisa Katoliki, kumwombea kiongozi mkuu wa kanisa hilo Papa Francis ambaye ni mgonjwa tangu muda sasa. Kwa kweli, papa mkuu aliyelazwa hospitalini kwa mwezi mmoja kwa matatizo yanayohusiana na maambukizi ya kupumua na maambukizo makubwa ya mapafu bado yuko katika hali mbaya. Katika umri wa miaka makumi nane na nane, anaendelea kupambana na matatizo makubwa ya afya ikiwemo dalili za mapema za kushindwa kwa figo. Ingawa hali yake imeleta wasiwasi ndani ya kanisa Katoliki na duniani kote, Vatican imeshiriki habari za kutia moyo kuhusiana na hali yake kwa ujumla. <coughs> Kazi za kisasa kwenye barabara ya taifa namba makumi mbili katika sehemu yake inayounganisha mji wa Kikwit na mji wa Idiofa zinazofanywa na kampuni ya kichina zimesimama tangu miezi kadhaa tayari. Wakati huo huo, matatizo ya watumiaji bado kukomeshwa kwa sababu mhimili huu wa barabara kwa sasa uko katika hali mbaya sana. Jumuiya mpya ya ya kiraia ya Idiofa inashangaa kuhusu sababu za uamuzi huu ambao bado haujafafanuliwa mratibu wake arsen kasiama anasikitishwa na kusitishwa kwa kazi zilizotajwa na anaomba kazi hizi zianzishwe ili kufanya trafiki iende vizuri kwenye barabara hii muhimu sana kwa upande wa kiuchumi tunamkaribisha kwa sasa ronelinti bonera ambaye anatujia na kipindi cha pili cha habari karibuni hajuk Mtukufu msikilizaji, amjambo na karibu kwa sehemu ya pili habari zetu ambazo zimekuwa zikiendelea. Kampuni ya kiserikali Regideso inayohusika na kutoa maji kwa wakaaji wa manyema imekuwa ikipitia hali ngumu. Hii imekuwa na matokeo ya kuona wakaaji wadogo ndiyo tu wanafaidika na maji ambayo imekuwa safi kwa kiwango cha watu elfu mia nne wanaoripotiwa maeneo hii, ni asilimia kumi tu peke yake ya wakaaji ndio wanapata maji safi. Kwa kuzungumzia jambo hili, mwenzetu Florence Kiza Lunga alikutana na kiongozi jimboni wa Regi de Zomaniema, ikiwa ni Michel Chijik, mwenye atakuwa akijibu ni kipi ambacho kinakuwa kikiendelea maeneo hii kwa kujibu kwa shida hiyo. Sikiliza majadiliano walioendesha bwana Michel Chijik. Jambo. shida ni ngumu, na tunasema kwamba maji ndiyo uzima. namna gani basi hamfikie kupatia watu maji ni kusema kwamba watu wanakunywa maji ya buchafu. Ok, shida iko kubwa, alo regi dezo anajikaza dans la mesure du possible kuresudre ile anaweza kufanya, en fonction ya mamoyen ako nayo kule. asiwezi kuresudre, anapeleka ile shida kwa bakubwa ya jimbo, kwa bakubwa ya nchi, juu ya kuangalia namna gani tunaweza kutafuta fedha na tuweze kutengeneza vifaa kubwa ili tupatie population maji na tumeona kwamba tangu zamani Regie des Eaux amepana maji yake tu kwa wakaaji wanaokuwa katika makata iliyokuwa karibu na ma installation ya Regie des Eaux. Sasa huko kwenye wanafungua ma lotissement ya mupya maji ya Regie des Eaux haifiki. Mnawazia nini? Ndiyo, ile ni shida kubwa. Ni kweli ya kama vifaa ile ilifanyiwa zamani, ilikuwa na usu ile population ya zamani. Sasa batu banaongezeka, miaka inapita, kama ile vifaa haikuongezewa sima ya sasa iko mbali aina tena na namna ya kuwa alimonte. Sasa nini wakaaji watatumainia ku chumba cha rigid de ezoy napopana maji kwa ajili ya wao waweze kukinga maisha yao. Gavana wa jimbo alikuwa attentif ku madoleance ya mwisho anasema, na fai tuweke ma efort pamoja juu ya kutafuta fedha ya kufinance construction ya ile usine kubwa itakuwa yenye kujengwa na turemplace mati oyo ile kwa kuaribika na kuongeza ma point de vente ingine pour que population apate maji. Ile ni tumaini tunaweza kuleta ku population na pesa yenye ni pesa ngapi kwa ajili ya kufanya hiyo kazi juu ya ile usine munene itajengwa ku fleuve eh, matoyo ile ya kubadilisha, kisha tutayenga reservoir kubwa ko ku niveau ya city yetu ile kwa kwa aeroport, inaomba feza ya milioni nane, donc 8 millions de dollars, ili tuweze kufanya ile kazi yote. Petete naweza kwenda polepole pole, hatuwezi pole, kufanya yote en une fois. Na hiyo milioni nane itakuwa tu mobiliser nani pekee ama na government ya taifa? Ah, Regideso, ni service technique. Jimboni Ituri kutapanya fununu ama habari ambazo hazichunguzwe kwa kina inakuwa na matokeo mabaya, kwani inawatesa wakaji wenye wameteseka kutokana na usalama mdogo ambao umedumu kwa miongo kadhaa. Ni hivi waliweza kuhakikisha wataalam ambao wanahusika na masuala ya maneno pia saikolojia, muda walipo alikwa kuhudhuria kwenye kipindi mini deba hapo Bunia. Wataalam hawa wanaambatanisha habari za uongo kama vile sumu yenye imekuwa ikijitapanya huku na kule na yenye yanaweza yakawa na madhara. Walialika wakaaji kutupilia mbali fununu ambazo wanakuta katika mitandao ya kijamii, ila walipongezwa kufanya juu chini ili kutafuta habari ambazo ziko sahihi. Ni ripoti ambayo ameandaa mwenzetu Ezekiel Muzalia. habari za uongo na fununu zenye kutapanya kwenye mitandao za kijamii zinakuwa na matokeo mabaya kwa maisha ya wakaaji, hasa zaidi hapa mjini Bunia ambapo wakaji wengi wanaishi kila wakati matatizo za usalama mdogo. Ni ndivyo alivyojulisha kwanza msimamizi wa baraza la ushauri la vijana hapa mjini kwenye kipindi cha maongezi kwenye redio Kapi, mjini Bunia. Jacques Pele anasema ya kwamba kwenye mitandao ya kijamii ambapo vijana wanakuwa wengi, inakuwa vigumu kutambua habari za kweli. Ukisoma kitu yenye apita ya kubarezo sosio, ukisikia mambo watu wanasema, hautaamini kama kweli iko wapi na uongo inakuwa wapi. Kweli na uongo inataka patana, kwa sababu nayo uongo inakamata fazi katikati ya population huko, watu wengi wanakwenda wanatoka nje ya ichi juu ya mambo ya desinformation. Ndivyo alivyokamilisha pia Profesa Bagamba Arhali, mtaalamu wa mwenendo wenye kutokana na maongezi na mwalimu kwenye chuo kikuu ISP mjini Bunia kwake kuvuma kwa habari za uongo unatokana na ukosefu wa habari za kweli. Ukitaka habari hujielekeza sehemu za media, lakini pale pia kuna upungufu. Wakati watu wakiwa na uoga, ingeliwapasa wale wanaokuwa na yale majukumu kuwaletea watu habari mbele watu wafabrike des fausses informations. Kuna mtu pengine anataka afanye piege anataka kukreye hofu kusudi inamfurahisha kuona watu wanateseka kimafikiri. Habari za uongo na fununu zinaweza kufanya mtu apatwe na madhara mengi, ni kama vile ugonjwa wa kichwa na hata ukosefu wa usingizi. Kwake Serge Rusinga, mganga wa kichwa habari za uongo zinaweza hata kuhamsha tukio moja mbaya la maisha lililopita na kufanya mtu awe na hofu le desinformation il a rappeler va souvenirs et traumatismes de la zamani, tunaita syndrome de stress post traumatique kwa lugha ya Kifarasa, lokile syndrome de stress post traumatique dapasha yona atraver basine sasa hypervigilance mutu nakuwa na rememore basouveni tunataka flashback maneno ya zamani anarudila tena kwa vivre sana inakuwa actualite na rapel sasa, tatia oga ngufu kwenye kikao cha pamoja na wapasha habari juma iliyopita, mkuu wa kituo cha mawasiliano kwenye MONUSCO na msemaji wa jeshi la taifa jimboni Ituri waliomba wakaaji kuwa waangalifu na kuepuka kupokea na kutapanya habari za uongo. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufata.