Had you copy? Oh, copy. Zaidi ya familia elfu makumi tatu waliokimbia makazi yao, wahanga wa vita wamesongamana pa Komanda kati tangu karibu miaka minne sasa huko Ituri. Ongezeko la vitendo vya uhalifu limeonekana mjini Goma huko Kivu Kaskazini linasema shirika la Umoja wa Mataifa la uratibu wa misaada ya kibinadamu ochaa katika ripoti yake. Katika mji wa Kananga, bei ya mahindi imeshuka kwenye soko, kipimo kinauzwa sasa franga 2200 au hata 2500 za Kongo badala ya 1700 hapo mbeleni. Ha, mujambo wasizaji wapenzi. Huko Ituri ambako tunaanzia zaidi ya familia elfu makumi tatu waliokimbia makazi yao wahanga wa vita wamesongamana pa Komanda kati kilomita makumi saba na tano kutoka Bunia kwa tangu karibu miaka minne sasa. Hawa ni watu waliokimbia mauaji ya waasi wa ADF na makundi mengine ya wenyeji yenye silaha katika usultani wa Walese Vonkutu na tarafa la Mambasa, lakini pia katika jimbo jirani la Kivu Kaskazini. Wanaishi katika hali ngumu bila usaidizi wa kibinadamu na hawana tena namna ya kufika mashambani kwao, hali ambayo inaongeza hatari yao. Na hali ya usalama katika mji wa Goma na vitongoji vyake vya pembezoni bado inatia wasiwasi. Ongezeko wasi la vitendo vya uhalifu vikiwemo uvamizi wa nyumba, wizi na mashambulizi, limeonekana na kuchochea hali ya hofu miongoni mwa raia uratibu wa misaada ya kibinadamu OCHA, ambayo inaripoti matukio haya, pia inataja kuzorota kwa hali ya afya. Maelezo ya ripoti hii na wewe Christian Mapendano. Katika ripoti yake ya mwisho iliyotangazwa siku ya kwanza iliyopita, OCHA inasema kuhusu mauaji yaliyopangwa na magari ya watu ilinyanganywa bila kurudishwa. Duru za usalama zinaarifu kuhusu vitisho vya mabomu mjini Goma na kando kando yake. Jumajana watoto wawili walijeruliwa na muripuko wa bomu katika kata Bujovu. Upande mwingine, kuhusu afya, hospitali sita kubwa za mji wa Goma zenye kusaidiwa na mashirika ya kibinadamu zinajaa na watu waliojeruliwa tarehe kumi na ine Februari walikuwa idadi ya elfu tatu na waliofariki ni mia mnane, makumi ine na mbili ni katika mitaa ya afya ya Goma, Karisimbi na Nyiragongo. Kinyume vituo hivyo vinakuwa katika wasiwasi ya kumalizika kwa dawa. Uchunguzi wa jumajana wa Medecins Sans Frontiere unajulisha kwamba vituo makumi tatu na ine zidi ya makumi ine na saba viliguswa na ujeruri huu katika jimbo la Kivu Kaskazini. OCHA gaza magonjwa ya kolera katika kambi ya MONUSCO ambamo wanapatikana maaskari wa FRDC. Mtu mmoja anaripotiwa kufariki na makumi mbili na ine wanatolewa matunzo. Hata hivyo, shirika la afya ulimwenguni OMS ilisimamisha hatua mbalimbali mbali kwa kupiganisha magonjwa hayo. Kolera inaripotiwa kupanda mjini Goma na kando kando yake pamoja na kesi mia ine makumi mbili na kufariki kwa mtu mmoja katika juma mbili zilizopita. Katika muji wa Beni, vifaa vya kijeshi vinaokotwa zaidi na zaidi katika baadhi ya wilaya za jiji hilo tangu wiki iliyopita, hali ambayo inawatia wasiwasi watu wanaohofia kuzuka tena kwa ukosefu wa usalama jijini. Viongozi wa pahali wanatoa wito kwa raia kutulia na kukemea hali hiyo. Hivi ndivyo hali ilivyo, kwa mfano katika kata Tamende ambako vifaa vya kijeshi vilipatikana siku ya kwanza iliyopita, na raia ambao walitoa taarifa kwa viongozi na polisi siku mbili mapema. Vifaa vingine sawasawa sawa na hivyo viligunduliwa katika kata Butili. Raia wanasema wanahofia kuzuka tena kwa ukosefu wa usalama katika jiji hilo, kwa sababu, kulingana na baadhi ya wa wakazi, wanajeshi wanaondoa tu mavazi yao ya kijeshi, lakini wanabaki na silaha zao katika jiji la Bukavu huko Kivu Kusini, ambako tunaelekea katika kata Panzi Essence. Vyanzo vyetu vinaripoti kuwa vijana watatu waliuawa kwa kupigwa risasi hii siku ya tatu kwenye barabara Kibonge. Kwa hofu ya kitendo hiki, wakazi walianza kukimbia. Kata hiyo inasalia chini ya udhibiti wa M23, jeshi pekee lililopo katika jiji la Bukavu. Haya yalianza hii siku ya pili jioni, wakati kundi la vijana lilipomchoma akiwa hai mwanamume mmoja aliyevalia sare za kijeshi aliyekuwa amebeba bunduki alishutumiwa kuwa chanzo cha ukosefu wa usalama katika sehemu hii ya jiji la Bukavu. Mwathiriwa bado hajatambuliwa wazi. Katika muji wa Kananga, utulivu wa bei ya mahindi unazingatiwa kwenye soko. Kipimo kinachojulikana kwa jina maarufu la meka kinauzwa franga 2200 za Kongo au hata 2500. Wakati huo huo wakazi wa Kananga waliweza kuinunua kwa franga elfu saba hadi elfu kumi za Kongo kutokana na uhaba wa bidhaa hii. Redio Kapi ilitaka kujua ni kwa nini bei imetulia. Francois Kadima anatueleza kuhusu hilo katika ripoti hii Inayosomwa na Mudumbi Benjamin. Kananga ni muji ambao daima umekuwa ukionyesha ongezeko la kushangaza la bei za mihindi kwenye soko. Hali hii inahusishwa na upunguvu wa usambazaji kutokana na njia za kiushambazaji ambao hazifai. Pia upunguvu wa gari la moshi amatra za SNCC kwenye mstari wa Demba Mweka, ambao ni njia muhimu kwa usafirishaji wa mihindi kwenda Kananga, umechangia hali hii. Hata hivyo kwa sasa soko limejaa mahindi, shukrani kwa mradi ulioanzishwa tangu mwaka 2024 na Benki ya Dunia. Mpango wa Kitaifa wa Maendeleo ya Kilimo, PNDA, umeweza kuwasaidia kupata mbegu za mihindi kwa ajili ya kilimo. Vilevile, ili kudumisha utulivu huu, PNDA pia itasaidia katika ujenzi wa barabara ili kuhakikisha usambazaji mzuri wa mahindi kwenye mji na katika Kasai Oriental. Asilimia makumi sita ya malisho mabaya ya kiwango cha juu sana miongoni mwa watoto walio chini ya umri wa miaka tano ilirekodiwa mwezi Januari iliyopita katika mtaa wa afya wa Miabi, kati ya zaidi visa mia tano vya watoto wenye ugonjwa wa malisho mabaya. Daktari mkuu wa mtaa wa afya anahalalisha hali hii kwa tatizo la udongo ambao sio nzuri kwa kilimo cha mahindi na mihogo, vyakula viwili vikuu kwa wakazi hawa. Daktari Diedonechimanga anatoa wito kwa mashirika ya kitaifa na kimataifa kwa ajili ya usimamizi wa sekta mbalimbali mbali wa ugonjwa huu. Aliipigiwa simu na Ester Ndalafina, maneno yake yanatafsiriwa na Mudumbi Benjamin. Kwa kweli kuna upungufu wa malisho nzuri katika eneo letu la afya la Miabi. Sababu za ugonjwa huu ni kwamba wakaaji hawashughuliki na mashamba, wanajiunga zaidi kwa kuchimba almasi, pia ulongo haitoi matunda. Kumekuwa washirika wengi ambao tayari wameweka njia zao kwa kukabiliana na jambo hili katika mikutano yetu mbalimbali iliyofanyika katika eneo la afya na wahusika. Tumegundua ya kwamba kama mshirika anapowacha miradi wake tunarudi kwenye hatua ya mwanzo na idadi ya kesi huongezeka. Hakuna uendelevu wa kweli, ndiyo sababu tunatoa wito kwa mashirika yote ya kitaifa na kadhalika kutusaidia. Haina gani ya sereali tunaweza kupanda, ikiwa ni soja ama kalanga, inaweza kuwasaidia wakaaji kununua mihindi na mihogo, na kwa njia hiyo tunaweza kukomesha tatizo hili. Habari za mzozo kuhusu usimamizi wa mji wa Kikwit katika jimbo la Kwilu. Kikundi cha uamsho cha maendeleo na masilahi ya raia Jedip kinashutumu usimamizi mbovu wa jiji hili unaofanywa na viongozi wake. Katika taarifa iliyotolewa hii siku ya pili kwa Redio Kapi, mratibu wa vuguvugu vugu hili la raia anadai udhibiti mkali wa bunge la mkoa ili kuweka kila kitu wazi na kuokoa wa jiji hili ambalo kulingana naye linachukuliwa mateka. Madai ambayo meya wa Kikwit anayakataa moja kwa moja akisema kwamba hizi ni shutuma zisizo na msingi. Irene Mbomaluzolo ametoa ripoti hii. Usomi wa Jacques Mukongole kwa wakati huu, mashariki ya Kongo imeteseka na waskari wa nchi Rwanda. Mji wa Kikwiti jimboni Kwilu umeteseka kufuatana na uongozi mbaya wa feza na watumishi wa serikali. Kwa mfano, makao ya meya ya mji ingali tu imejengwa nini, imefanya kama nyumba ya upekee ya watu imeisha, lakini jengo ilo la serikali inaendelea tu na kujengwa. Kila siku wanalipisha kupikipiki, pikipiki moja kwa moja 500 ya fran kongolais, na mujini kikwite kunapatik na zaidi ya mapikipiki jeni kufanya taksi elfu ine koordonato wagundileni kulamusha raia itwayo Jedipe kwa kifupe, Tipo Musiketi analazimisha uchunguzi ya wanabunge jimboni kwa kuokoa mujikikwita we ni kuvamiwa na waongozi wake, kama vile amenena. Akijibu kwa misemo haya, meya wa mjikikwita anajulisha kama mashitaka hizo ni wongo mtupu. Kwake yeye, abengiama weni kutaka kumuchafua ndiye wanatangaza habari ya aina ilo wakaaji nyingi kwa maendeleo ya mji huo. Hata hivyo, anaomba na wakaaji wa Kikwita wawe watulivu na wasitege sikio kwa habari hiyo ya uongo. Tunamkaribisha kwa sasa Ronelinti Bonera, ambaye anatujia na kipindi cha pili cha habari. Karibuni wingi wa lugha zinazosemwa na wakaaji katika jimbo la Ituri ni mojawapo ya mali ambayo yanaweza kurahisishia wakaaji kuishi pamoja kuliko kuishi katika mgawanyo maneno. Hii ni yake Baganda Arahali, akiwa profesa katika masuala ya lugha, pia mtaalam wa tabia yenye kutokana na lugha. Aliyasema haya kwa maadhimisho ya sikukuu kimataifa ya lugha ya kizalikio katika majadiliano ambayo aliendesha na Redio Okapi. Profesa Bagamba Arahali anarudilia umuhimu wa sikukuu hii ambayo imepea kipao mbele lugha ya kizalikio ya mkaaji. Pia anazungumzia uwingi wa lugha zinazozungumzwa huko Ituri kama mojawapo ya njia ya kudumisha amani. Alizungumza na Ezekiel Mzalia. Profesa Bagamba Arhali, jambo jambo bwana journalist. Jimbo la Ituri linakuwa na lugha ngapi? Ituri inakuwa na lugha ya makabila makumi mbili na mbili na hizi ni lugha yenye tunaweza kupata tunaweza kupata wana sehemu ya udongo yenye wenye wanakaa. Ukifika unaweza pata ni lugha fulani inaongelewa, wapi ambapo wanasema lugha hizo, na namna gani habari inafika kabisa mu lugha hizo? Asante sana. Katika Aru tunapata lugha inaitwa Kakwa, kwa lugha yao wenyewe wanajiita Kutu na Kakwa. Tunakuwa na lugha ya Lugbara, tunakuwa na lugha Madi, ni lugha kidogo sehemu ya lugha ya ya Sudani ya Kusini yenye inasemewa kwa wa grupu mamu moja kacha. Tunakuwa na sehemu kidogo ya Mangutu inaongelewa pale, na tunakuwa na ndo yenye wanaita kebo tu. Tukifika kwa Jugu, tuna lugha inaitwa Mabendi, tuna lugha ya Kilendu. Lugha ya Kilendu ni lugha ya pekee kwa sababu hii lugha inaongelewa na makabila ine: Walendu, Wahema wa Jugu, uh, Mambisa na pia ndo Kebo wanaongea ile lugha, na tuna pia Kinyali yenye inaongelewa katika sheferi, ya ya, sektori ya Wanyali kilo na kwa Irumu tuna lugha ya Kibira, tuna lugha ya Kibila inaongelewa kwa sheferi moja kwa Irumu. Tunakuwa na lugha ya Kihema, tuna lugha ya Kilese, tuna lugha ya Kingiti, tuna lugha ya Wanyali chabi naitwa Livanuma. Na kwa Mahagi tuna lugha mbili Kilulu na lugha ile kebo tu. Mwisho Mambasa, tuna lugha beke beke, bwana journalist, ni lugha kidogo zaidi yoyote katika Ituri, inaongelewa katika vijiji viwili tu. Ukipita Epulu unapate pale Beke 1 na Beke 2, na pia ni lugha yenye kuwa katika hatari, kwa sababu kuna kwa Beke A ile lugha inaongelewa na kwa Beke 2, kindaka inaanza kuingia ndani. Sasa nyinyi mnafanya utafiti ni kusema kutambua lugha zote za jimbo uh, ya Ituri. Uh, idadi ya watu ambao wanaongea ile lugha ni gani? Lugha kubwa zaidi ya Ituri ni dua lur kama Kilulu hii. Hii lugha inaongelewa na watu karibu kufika milioni moja. Ya pili ni Kilendu pia karibu milioni moja, na kisha inakuwa lugha ratina hivi hivi. Watu wenye wanakaa kwa sehemu kama Aru Santre wenye wanakaa kwa Ariwara na sehemu zingine, watu wanaweza kufahamu Lingala kwa kiwango fulani lakini kwenye habari kama information haifiki vizuri, ni jugu na maagi umaana ya kujua lugha ya kizazi, lugha ya asili ni nini. Lazima mtu ajue lugha yake, kwa sababu hii lugha ni lugha yenye inamuletea identite yake. Wakisema mtu anaitwa Mululu, ni wanajua atasema lugha Kilulu wakimuita Muhema wanafikiri atasema Kiema. Kwa hivyo ndio, wakisema mtu ni Mfaransa wanajua anasema Francais, wakisema mtu ni Mwingereza wanajua atasema Kiingereza. Kwa hivyo lugha kwanza inaletea mtu, inaonyesha asili ya mtu, na lugha inaruhusu watu wenye asili moja kufahamiana mzuri na kuishi katika hali ya furaha. Ulimwengu unasherehekea leo lugha ya kizazi. Uh, umana ya ili sikukuu ni nini? ONU ilikusudi kuweza kuleka siku moja, siku yenye watasema na kuweza na kuweza kuleta sherehe kwa ajili ya lugha ya makabila, kwa sababu kuna wakati kwa ilitendeka kwa Bangladesh: kuna watu walikuwa naomba pia lugha yao iweze kufundishwa, na serikali ikatuma polisi na watu, na wanafunzi wengi wakauawa, halafu oni ikakusudi inafaa kila mtu apewe haki ya kusema lugha yake, na watoto wengi wanakomala mazingira ambayo wenye hawajui lugha yabo ni shuge kubwa, kwa sababu watoto wanapoteza mila yao, na watoto wanapoteza identite yao. Nilisema hiya hapa kwa ya kwamba mila inasaidia okay, watu kuelewana na mila ni pia mali yenye tunaita patrimoine immateriel. Kila desturi ya watu inatusaidia sema, ah, ni hivi wao wanafanya. Ni, ni mali ya dunia mzima. Ndio UNESCO inasema inafaa kila mila na lugha ilindwe, kwa sababu ni mali ya, ya, ya ulimwengu mzima. Ni cha maana kwetu, tusaidie kila kabila iweze kulinda lugha yake. Aksanti, ni mimi ninakushukuru ni Miaka makumi mbili na tatu sasa ndipo Redio Okapi imekuwa ikiendesha kazi zake katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maeneo ya Beni. Ni watafiti, hata watu wengi ndio kabisa wamefurahishwa na kazi ambazo redio hii ya Umoja wa Kimataifa imekuwa ikifanya kwa kuwatolea habari zilizo sahihi na zisizoegemea upande wowote, huku malengo ikiwa ni kuchangia kwa amani na maendeleo. Mwasikilizi hapa wamoja na wengine katika ripoti hii ambayo ameandaa mwenzetu Marke Marofimbo. miaka ya uwepo wa Redio Kapi, vijana wa Beni ni wa kwanza kuridhika na kazi iliyochapwa. Benyamin Asimoni ni mkurugenzi wa kongamano la vijana mjini Beni, JPSP. Mjini Beni hata Kongo nzima tukifata Redio Kapi tunakuta kama ni kufaulu kwetu kwa njia za habari na kufahamisha na kujulisha watu kampeni mbalimbali ambazo tunaendesha kwa kuhimiza vijana na wasichana. Redio Kapi inatupatia mwanya na kutupatia uwezo ya kuweza kusikika na maelfu ya watu na hiyo kabisa ni jambo la muhimu, kufaulu kubwa kabisa ambayo tumepata kwa uwepo wa Radio Okapi. Wamama na wasichana hawabaki kando. Charlin Masika wa Kine atoa maoni yao. Kukotea Radio Okapi inakuwa sana karibu na wanawake, kwa sababu inaweza kuwa akompanye ndani ya maaktivite ambayo inafanya kwa kupiganisha kuheshimia haki za binadamu vilevile vile. Uh, kwa maaktivite zao za kukontribue ku retablissement uh, ya pei na securite vilevile na development ya kominate ambayo uh, wanaishi ndani. Redio kapili shindikiza pia mashirika mbalimbali za serikali na zisizo za serikali. Mwanasheria Omar Kavota ni kiongozi mkuu wa PDRCS kwa maeneo ya Beni alisema yafuatayo: imekuwa nguzo ya habari ya Kongo na kwa ajili ya wasikilizaji wake ambao wanakuwa kila kukicha kama Redio Kapi, redio hii imeonyesha umahiri wake katika kutumika kwa ajili ya amani. Imeonyesha ya kuwa haitegemee upande wowote, na hiyo inaacha Redio Kapi iwe mfano wa kuigwa. Nafikiri kama redio hii ndio urithi ambao Monisco utaachia wakongomani wakati itakapoondoka, na inaonekana ya kuwa Redio Kapi iko karibu sana na wasikilizaji wa tabaka yote wa ngambo ya chini na huku ikiweza hojiana na wale wa rio juu watafiti kisiansa wafikiria nini kwa Radio Kapi? Papika Sereka ni mmoja wao tungilipendelea zaidi ki Radio Kapi iwezi kutumika na wapasha habari au niveau local ifanya en sorte ke wale wa journaliste wa renforcer ma capacité yao de la manière de traiter les informations ku etike journalisme au delà de ça, tunaweza vile vile ki Radio Kapi inaweza kusaidia du point de vue institutionnel ma radio communautaire parce que unayo watu wengi wana tunafata sana ile maradio ya pembeni pembeni maradio kando kando, ma défi kubwa ya maradio communautaire du point de vue fonctionnement, tunajua kama ni mambo zuvai inahusu mapano mm, mabateri ile ni shida kubwa, ni pesa mingi sana lakini radio kapi kaweza kufanya program ya specifique ya kuweza kuaccompagner maradio communautaire du point de vue accompagnement institutionnel, kwa patia ma mixer ma ordinateur ma bitu sa ma pano solaire na mabateri, inaweza kuwa msaada kubwa sana itaweza kupermettre ile maradio communautaire iendelee kufonctionner. Wengi wasubiri uwepo wa television Toka Redio Okapi. Beni Mark Marofimbo, Redio Kapi. Basi tunafika mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufata.