Radio Kapi. Oh, Kapi. Mkuu wa operesheni za kulinda amani za Umoja wa Mataifa Jean-Pierre Lacroix aliwasili mjini Kinshasa jana siku ya nne ambako alikutana wa na wajumbe wa serikali ya Kongo kuhusu hali ya usalama mashariki mwa nchi huko Kivu Kaskazini, ni mwezi mmoja sasa tangu mji wa Goma ukaliwe na waasi wa M23 AFC wakiungwa mkono na jeshi la Rwanda. Huko Ituri, karibu watu makumi mbili wameuawa na waasi wa ADF wakati wa uvamizi katika vijiji kumi vya usultani wa Babila ba Kwanza, tarafa la Mambasa, tangu siku ya pili. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Kama nilivyotanguliza hapo awali, mkuu wa operesheni za kulinda amani za Umoja wa Mataifa Jean Pierre Lacroix, aliyewasili mjini Kinshasa jana siku ya nne, akiwa na ujumbe wa MONUSCO alikutana na waziri mkuu Judith Suminwa Tuluka akiwa amezungukwa na wajumbe wa serikali, akiwemo naibu waziri wa mambo ya ndani ya nchi Jakeme Shabani, naibu waziri mkuu wa ulinzi Gikabondo na waziri wa mambo ya nje Therese Kaikwamba Wagner, majadiliano yalilenga kuhusu hali ya usalama mashariki mwa Kongo pamoja na juhudi zinazoendelea za kidiplomasia na kisiasa zinazolenga kufikia mwisho wa mara moja wa vita huko Kivu kaskazini na kusini. Bwana Lacroix alitoa wito wa kutekelezwa kwa azimio nambari makumi mbili na saba makumi saba na saba ya mwaka huu tunao hasa kuhusu kuheshimu ardhi na mipaka ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kukomesha mashambulizi ya M23. Mkutano ulioandaliwa na waasi wa M23 hii siku ya 4 tarehe 27 Februari huko Bukavu katika Kivu Kusini uliigeuka kuwa msiba. Bomu iliyotupwa kwenye umati ilisababisha vifo na majeruhi kadhaa kulingana na mashahidi. Idadi kamili bado haijulikani. Mji wa Bukavu umekuwa chini ya uvamizi wa waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda tangu siku kumi. Mkutano huo ulifanyika katika uwanja wa Place de Lindependance, njia panda ya kimkakati inayounganisha mitaa tatu ya jiji. Tukisalia huko, watu waliokimbia makazi yao wa Kalehe na Kabare Nord waliokimbia vita katika kisiwa cha Ijwi wanaanza kurejea vijijini mwao. Walichagua kurejea nyumbani kufuatana na hali ngumu huko Ijwi, ambapo wamekaa wiki chache bila msaada. Maelezo na Ronelindi Bonera. Baada ya kupitisha miezi miwili katika shida ndani ya kisanga cha Ijwi, wakimbizi wa moja wameanza kurudi kwa hiari katika vijiji walimotoka. Kurudi huku kumeripotiwa kumekuwa sasa wiki moja. Miungano ya kiraia huko Ijwi imekadirisha idadi ya wale ambao wamerudi kwa watu elfu makumi mbili. Wengi wa wakimbizi wanarudi katika vijiji vyao wakitumia mitumbwi. Miungano mbalimbali mbali yanakuwa yakiwaalika wakimbizi wenye wamekuwa wakirudi katika vijiji vyao kutojaza mitumbwi hii kupita kiasi. Wale wenye kurudi wamejielekeza katika maeneo ya Mbinga Nor na Mbinga Sid katika mtaa wa Kale, wakati huo wengine wanajielekeza pakatana tukiwa kaskazini mwa mtaa wa Kabare. Jiweni ni kuwa wakongomani hawa wote waliweza kukimbia vita vilivyoripotiwa kati wana wa M23, wanaosapotiwa na Rwanda na jeshi la taifa lenye limesapotiwa na wazalendo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. dola bilioni mbili na nusu ni kiasi kinachohitajika kujibu mahitaji ya kibinadamu nchini humo kwa mwaka huu. Tunao haya ndiyo yanatoka katika mpango wa kukabiliana na misaada ya kibinadamu wa mwaka elfu mbili makumi mbili na tano uliotolewa hii siku ya nne mjini Kinshasa na serikali ya Kongo na jumuiya ya kibinadamu. Bahasha hii itawezesha kusaidia watu milioni kumi na moja wakiwemo wakimbizi saba wa ndani milioni saba pwenti nane kati ya Wakongo milioni makumi mbili na moja pwenti mbili walioathiriwa na migogoro mingi. Mwaka huu, mwitikio wa kibinadamu unalenga kukidhi mahitaji ya haraka zaidi mpango huo unajumuisha kwa mfano kutibu watoto milioni moja na nusu waliokabiliwa na malisho mabaya ya kiwango cha juu sana, kuhakikisha upatikanaji wa maji ya kunywa kwa watu milioni tano na kupambana na milipuko kama vile kipindupindu, surua na mpox. Na mwezi mmoja umepita tangu mji wa Goma ukaliwa na waasi wa M23 wa AFC. Ilikuwa tarehe makumi mbili na saba Januari mwaka tunao, baada ya mapigano makali ambayo yaliingiza raia katika sintofahamu na hofu. Leo hali koje mjini humo? Denis Lukeso anatupa urefu wa hali hiyo, usomi wa Elise Cavira Goma. Mkao mkuu wa taasisi za mkao inabaki mpaka sasa chini ya uvamizi wa waasi. Utawala mwingine uliwekwa na gavana mpya, meya wa jiji, maafisa wapya wa usalama na maafisa wa ujasusi waliteuliwa tangu wakati huo ni utawala huu ambao unasimamia jiji. Tangu siku za mwanzo za uvamizi huu, familia nyingi zilikimbia Goma kwenda kwenye nchi jirani kama Rwanda, Uganda na Burundi, na wengine walikimbilia katika mikao tofauti ya Kongo, lakini maeneo kadhaa ya wakimbizi yameharibiwa na wakimbizi wanalazimishwa kurudi katika vijiji vyao, wakati bado kuna ukosefu wa usalama. Baada ya mwezi mmoja, maisha yanaanza rudi tena polepole pole. Uchumi wa ndani umeathirika sana pesa hazizunguki benki na taasisi za kifedha bado hazijafunguliwa na biashara bado inavurugwa hali hii inadhoofisha zaidi uwezo wa ununuzi wa wakaaji na kuongeza umaskini kwa upande wa afya hospitali zinaendelea kupokea watu wengi ambao wanaumia kutokana na hali hii ya vita Mashirika ya kibinadamu yanatoa tahadhari kwa sababu katika siku zijazo inawezekana tena dawa isipatikani. Kwa shughuli za shule, shule zimefunguliwa tena tangu juma mbili lakini bado hazijaendelea kwa amani. Kwa usafiri, trafiki imerudi tena kwenye barabara zingine na usafiri kwa ziwa kati ya Goma na Bukavu imeanzilia tena, lakini uwanja wa ndege wa Goma bado haujafunguliwa wakaaji wa Goma wanakabiliwa na hali hii na wanaishi katika wasiwasi bila kujua gisi gani mgogoro huu utamalizika. Wanafunzi wa chuo kikuu mjini Lubumbashi wanaitwa kuwa na moyo wa uzalendo katika maisha yao ya kila siku. Wito huo unatoka kwa kamanda wa mkoa wa makumi mbili na mbili wa kijeshi brigedia jenerali Edikapend. Alisema hayo hii siku ya tatu wakati wa mfululizo wa makongamano aliyoandaa kuhusu uzalendo na uraia kunako yespe Lubumbashi. Alionyesha kuwa sayansi ni nuru ya jamii na wale wote wanaoitunga lazima waishi kwa uelewa ili kufunga mahusiano ya kiraia na kijeshi. Aliomba msamaha kwa tabia mbaya ya baadhi ya askari walio chini ya uongozi wake kwa raia. Maelezo zaidi na Florence Kizalunga katika ripoti ya Jongandu. Kamanda wa askari huyo wa ishirini na mbili alisema alichagua mazingira haya kuamsha ufahamu wa waalimu na wanafunzi. Kulingana na yeye, wanafunzi wanachanga mara nyingi hudanganywa na watu wasio na nia mbaya kumaliza kiu yao. Kwa hili lazima wawe macho kuzuia barabara kwa wale wote wanaojaribu kufanya hivyo. Aliwaomba waalimu na wanafunzi kupiga marufuku ukabila na kila aina ya kujitenga. Badala yake lazima kukuza upendo wa nchi, wakati wanajua kuwa kama raia wana haki na majukumu, haswa haki ya kufurahia ulinzi na kila kitu kinachochangia ustawi wao na kutumia haki zao wakati wa kuheshimu sheria za nchi. Walakini, kama raia wanayo jukumu la kupenda nchi, kuitetea na kamwe haisaliti kwa kushirikiana na adui, haswa wakati huu, wakati nchi iko vitani wa Jenerali Edi Kapende, uhusiano wa kiraia lazima udumishwe. Raia awapaswe kuzingatia askari kama mtekelezaji, lakini badala kama mlinzi, ndugu na raia. Awapaswe kuonekana na askari kama mawindo, kwa sababu askari ndiye mgawanyiko wa asasi za kiraia na atarudi baada ya kazi chini ya bendera. huko Ituri karibu watu makumi mbili wameuawa tangu siku ya pili na waasi wa ADF ambao walifanya uvamizi katika vijiji kumi vya usultani wa Babila Bakwanza katika tarafa la Mambasa, kulingana na jumuiya mpya ya kiraia ya Kongo. Hili ni shambulio la kwanza kwa waasi hawa tangu mwanzoni mwa mwaka huu katika eneo hilo baada ya utulivu wa karibu miezi mitatu. Msimamizi wa tarafa la Mambasa anaonyesha kuwa jeshi linamsaka adui. Wizara ya uchumi wa kitaifa inawahakikishia wamiliki wa magari na mashine nyingine kwamba hofu ya uhaba wa mafuta ya gari kwenye vituo vya kuuza mafuta katika jiji la Kinshasa haina msingi wowote. Tangazo hili inawezesha kuwatuliza, kwani walikuwa na wasiwasi kufuatana na mistari mirefu ya watu iliyoonekana hii siku ya tatu mbele ya vituo Mistari mirefu hiyo inayozingatiwa kwenye vituo vya mafuta inathibitishwa na ukweli kwamba kuwasilishwa kwa mafuta na Societe d'Exploitation Petroliere SEPE kwa kifupi ulicheleweshwa katika siku za siku ya kwanza tarehe makumi mbili na nne, na siku ya pili tarehe makumi mbili na tano Februari mwaka tunao, kutokana na ongezeko la ghafla la msongamano wa magari kwenye maeneo ya watu wengi zaidi katika mji mkuu. Na hii hapa sehemu ya pili ya idhaa inaletwa na Ronelin Tibonera. Radio Okapi, invite en soie. Tunaanzia huko jimboni Kivu kaskazini katika mji wa Beni ambapo wafanyakazi makumi tano hata ya viongozi wa mpango unaohusika na kuwapokonya wapiganaji silaha na kuwarudisha katika maisha ya kawaida waliweza kutimisha mafunzo ambayo iliweza kugusia mchakato wa kuidadisha wapiganaji wa zamani. Ni kipi ambacho mafunzo haya yameweza kuleta kwa wafanyakazi wale? Hapa tunamsikiliza kiongozi wa PDDRCS ikiwa ni mwanasheria Omar Kavota ambaye alikutana na mwenzetu Marke Marufimbo kwa jambo hilo. Mwanasheria Omar Kavota, wewe kama pia msimamizi wa PDRCS kwa maeneo ya Beni, nini tunaweza kushika kupitia mafunzo yale yanayotolewa kwa wafanyakazi wa PDRCS? hapa mjini Beni tumeweza kukutana kama wasimamizi na wafanyakazi wa PDRCS za uh, tawi ya Beni na Lubero pamoja na maofisa wajeshi ambao wanasaidiana nasi ndani ya kazi ya kusalimisha wale wapiganaji ambao wamejiripoti. Na mafunzo ambayo inafanyika ni mafunzo kwa ajili ya kuongeza uh, ujuzi wetu, ili kwamba tuweze kufanya kazi ya kuidandisha kibiometriki wale ambao ni wapiganaji yani, tutaweza kuwaingiza katika mashine zetu na tutaweza kuwapatia cheti ya kuonesha kuwa wamepitia kujisalimisha na wanaingia katika maisha ya kijamii. Hiyo itaweza kuwapelekea wawe wanaweza kuingia ndani ya miradi mbalimbali mbali ya kijamii, wanaweza kuingia kwa wale ambao wanahitaji katika kujiingiza katika hii maisha ya rad ama ya wanajeshi wa muda, hata kwa wanajeshi wa kila siku, kwa wale ambao wangali wanaweza kukubaliwa. Hivi nini itapitika kisha ile mafunzo. Baada ya kupata hiyo mafunzo, tutaweza kuingia katika kuidadisha wale ambao waliweza kujisalimisha, kuwaidadisha kwa kuweza kuwaingiza katika hiyo tunaita base de donnees ambayo inachukulia daftari ya wale ambao tayari wameweza kujisalimisha tutaweza kuwaita wale ambao walijisalimisha, ambao hawana vyeti vyao waje ili waweze kupata vyeti vyao. Yaani, tutaweza kupitisha pia ujumbe wa kuwahamasisha wale ambao wako karibu na mbali, waweze kuja na waweze kuidadishwa. Baadaye wale ambao watakuwa wameidadishwa wataweza kuwa na uhuru wa kuingia katika miradi mbalimbali mbali, na wengine wanaweza ingia katika jukumu za kijeshi. Wapo wangali wanaweza kuingia ndani ya jeshi au katika jeshi ya muda ile tunaita rad. Yani hiyo ndio ambayo itafanyika, na tunaamini muda wa mafunzo ya siku mbili, siku ya tatu kazi hiyo itaweza kuanza, na juma ambayo inakuja mbele yetu itakuwa ni kupokea wale wote ambao wangali mjini ambao tayari wamesha kujisalimisha kwa PDDLS. Ni idadi gani ya wapiganaji wa zamani inayosubiriwa kwa kazi hii? Tukichukulia wilaya ya Beni, Lubero na miji ya Beni na Butembo ni kati ya mia sita na mia saba wale ambao watahusika katika hii operation. Katika wilaya ya Beni ni wapiganaji wa zamani mia tatu makumi nne na mnane na katika Lubero inakuwa kati ya mia tatu hata na mia ine. Ndiyo maana tunasema inaweza kuzidi hata mia saba wale ambao tutapokea katika kuidadishwa kwao na tunaamini watakuja, na hiyo kazi haitaachia hapa, yaani tunajihusisha na wale ambao tayari wameshajisalimisha, lakini wale ambao watakuja itakuwa kazi ya kila siku. Sasa kisha mafunzo yale nini, kama pia viongozi wa PTS, muna ngojeo na matarajio gani kwa wanaofunzwa? ujuzi wa wale ambao wanafunzwa umeweza kukuzwa na tunaamini ya kuwa wataweza kutekeleza mafunzo ambayo wamepata, sababu itakuwa ni kazi ya kila siku, sio kazi ambayo itaisha kwa wakati huu peke yake. Tumeweza kufanya ujumbe, tumeweza kuhamasisha makundi ya kijeshi waweze kujiripoti, na tunajua watakuja wengi. Sasa hakuwa takuwa tena wanachunga kupata vyeti vyao vya kujisalimisha hivi. Tunaamini ya kuwa wale ambao wamefunzwa watatekeleza mafundisho yao ambao wamepata na wale ambao wanatusikia ambao ni wa, na memba wa makundi ya kijeshi ambao wanatarajia kujisalimisha, muda umefika wakuje, sababu hakuna tena kukawia katika mchakato wa kuweza kuwasalimisha. Mwanasheria Omar Kavota, wewe ni msimamizi wa kwa maeneo ya Beni, tunakushukuru sana. Asante. Tusafiri hadi mji wa Goma ambapo wanafunzi wa shule za kisekondari wamealikwa kupitisha mitihani ya premier semestre, ikipangiliwa mwezi wa kwanza uliopita. Mitihani haya yaliweza kuahirishwa kutokana na vita vilivyoendeshwa na wanamgambo wa M23 wakisapotiwa na jeshi la Rwanda, vita vilivyopelekea shughuli zote za shule kusimamishwa. Wiki mbili baada ya kuanzishwa kwa shughuli za shule viongozi wa elimu wamepangilia mitihani hii, na ni katika hali gani wanafunzi wamekuwa nda kwa jambo hili jibu ni katika ripoti hii ambayo ameandaa Rosali Zawadi. Kuanza kwa mitihani ya mhula wa kwanza katika shule za sekondari mjini Guma inawafurahisha wazazi. Tunashukuru sana, juu basi magumu iko, lakini watoto wetu wanajikaza, wanaingia kwa masomo. Hata ni shida tu, lakini Mungu atasaidia. Maisha inaendelea tu, Mungu anajua vya kufanya. Maisha inaendelea ijapo vita, ni moja ya ujumbe wazazi na viongozi wa shule wanawapa wanafunzi, ili kuwatia moyo wakati huu wa mtihani, ujumbe ambao tayari umesaidia wanafunzi wa moja. Kwa, kwa tuluwa, kwa ava, bianze, kumasomo, asreke, kwa hata hivyo watoto wengi hawakuwa bado tayari kwa kuanza mitihani, kwani mji wa Goma ulipitia hali ngumu sana, asema mama huyo. Wanaona wakati yenye vatoto vanaenda kufanya maexamen, vatoto vangali perturbe, vangali strese na hali ya vita yenye tumepita ndani Telma ilikuwa ya makali sana. Batoto bamwe walipoteza bazazi, bengine wakapoteza bandugu, bengine wakakuwa tushe na ile maefea vita. Sasa batoto vrema haba yakuwa tayari sana kutumika iko nguvu sana kwa batoto sipeke. tumevatuma kumasomo, lakini hatujua ile ma kama batoto watajan sortir. Ndio maana alitoa shauri hii kwa waalimu, wakati wa kupekua majibu za wanafunzi wenyewe, tunaweza kuambia walimu Kujikaza, bachukulie, batoto. Kufaso nyi tuko rankadre batoto kunyumba. Unakuta tena mtoto amerudia nyuma sana kumbe, babachukulie mfaso yao ya kuwapatia exame, babachukulie vrema, basikue bamakali sana basikue banguvu sana bakuwe naangalia hata maide, kama ni mtoto mwenye ulifuataka kwa masomo, utaweza kuwa na idea unayaseme huyu mtoto anatumikaka kawaida mzuri, kumbe babachukulie baone ginzi ya kuwaongoza. Kwa siku hizi za mwanzo wa mtihani, wanafunzi wa moja walisema kama hawakujibu vizuri, kwani akili yao bado kuwa sawa baada ya maafa ya vita. Kwa upande wao, wanafunzi watakaomaliza mpango wa sekondari wajitahidi, ijapo hali ya sasa, kujifunza vizuri, kwani wanatarajia kupata vyeti vyao vya kitaifa vitakavyowafungulia milango ya vyuo vikuu. Ni mwisho wa habari, aksanti kwa kutufata.