Mfuko wa kitaifa wa fidia kwa waasiriwa wa unyanyasaji wa kijinsia unaohusiana na migogoro, FONAREV, ulianzisha mazungumzo juu ya utambuzi wa mauaji ya kimbari ya Kongo hii siku ya kwanza tarehe makumi tatu na moja Machi mjini Kinshasa. Wafanyakazi wa serikali katika jimbo la Kivu Kaskazini ambao bado hawako Beni, mji mkuu wa muda wa jimbo hilo, wamepewa likizo ya wa kiufundi kutokana na tukio la kipekee ambalo haliwezi kukabiliwa. Habari ambayo haingii vizuri katika masikio yao. Kampeni za uchaguzi wa Maliwali, makamu wa Maliwali na maseneta wa jimbo la Kwilu zilizoanza tarehe makumi mbili na tisa Machi zinaendelea kama kawaida hadi sasa. Uchaguzi huo unakuja baada ya kurudishwa nyuma kutokana na vurugu za Yakoma na Kwilu. Hamjambo waskizaji wa wapenzi na asubuhi njema kwenu. zaidi ya vifo milioni kumi katika miaka ya hivi karibuni. Hii ni tathmini iliyoanzishwa na Rais Felix Antoine Chisekedi kuhusu jukumu la Rwanda na hasa M23 AFC katika mauaji ya watu mashariki mwa Kongo wakati wa uzinduzi wa kikao cha mazungumzo ya kupitishwa kwa genocost hii siku ya kwanza, Rais wa jamhuri alishutumu kile alichokitaja kuwa mauaji ya kimbari ya Kongo ambayo hayapaswi kupuuzwa tena. Mkuu wa nchi anatarajia mazungumzo haya kuongoza katika kutayarisha mkakati madhubuti wa kitaifa wa kupata utambuzi wa kimataifa wa mauaji ya kimbari yaliyofanywa nchini Kongo na kuimarisha amani ya kudumu nchini. MONUSCO inasisitiza nia yake ya kuendelea kutoa msaada kwa jeshi la Kongo FARDC ili kuhakikisha ulinzi wa raia katika Ituri jimbo linalokumbwa na harakati za makundi yenye silaha. Taarifa iliyotolewa hisi kwa kwanza kwa waandishi wa habari mjini Bunia na kamanda wa kikosi cha MONUSCO ilikuwa baada ya mkutano wake na mkuu wa mkoa Jenerali Ulis Gomez ambaye alikuwa Ituri katika mfumo wa ziara ya ukaguzi wa wanajeshi wa Umoja wa Mataifa aliikaribisha ushirikiano mzuri kati ya FARDC na vikosi mbalimbali vilivyowekwa huko kwa ajili ya ulinzi wa raia hasa katika maeneo yaliyoathiriwa na vita. Huko Ituri, wanajeshi wa Uganda walitumwa kwa mara ya kwanza Jumapili huko Bule, mji mkuu wa sekta ya Bahema Bajere ambayo inahifadhi zaidi ya watu elfu mia moja waliokimbia makazi yao, walikaribishwa kwa shangwe na wakazi. Kulingana na asasi za kiraia za pahali, uwepo wao unatoa matumaini ya amani ya kudumu na kurejea kwa watu waliokimbia makazi yao katika vijiji vyao. Ezekieli Muzalia, katika ripoti ya Izaki Remo. Ni kupitia nyimbo za shangwe na furaha kubwa ndipo wakaaji karibuni mia moja waliwapokea waskari wa nchi ya Uganda wakija na silaha zao kwenye senta hili la uchuruzi la Bule katika tarafa la Jugu, waliondoka fataki kwenye barabara namba 27 ambapo walikuwa tangu muda wa juma tatu na nusu ili kuwafyeka wahuni wa Kodeko. Kwa wakaaji wengi kukuja kwa waskari wa nchi ya Uganda ndani ya maeneo zingine zenye kutatizwa na usalama mdogo tarafani Jugu utasaidia kukomesha ugaidi wa vikundi vya wanamugambo ndani ya jimbo na hasa zaidi kukomesha manyanyaso kama vile mauaji, utekaji nyara, uporaji wa mali na uhamisho wa wakaaji wanaokuwa wahanga zaidi ya miaka munane hadi sasa. Na tena utasaidia kwa maelfu ya wakaaji kurudi makwao na kuanzisha upya shughuli zao za zamani ndani ya vijiji vyao, kajulisha Sharite Banza, msimamizi wa shirika la raia la Baema Nord. Kituo hicho cha raia inaomba jeshi la Uganda kujielekeza katika maeneo zingine ambapo wakaaji wanaishi chini ya manyanyaso za vikundi vya wanamgambo. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Wasimamizi na mawakala wote wa huduma za serikali katika jimbo la Kivu Kaskazini ambao bado hawako Beni, mji mkuu wa muda wa jimbo hilo, wanawekwa kwenye likizo ya kiufundi kutokana na tukio la kipekee ambalo haliwezi kukabiliwa haya ndiyo yanaibuka kutoka kwa barua iliyotangazwa kwa umma hii siku ya kwanza tarehe makumi tatu na moja Machi na aliwali wa Kivu Kaskazini, Meja Jenerali Evariste Somo Kakule. Mara tu ilipotangazwa kwa umma, hatua hii haikupokelewa vyema na wakazi wa eneo hilo. Wahusika wa eneo hilo wanaamini kuwa uamuzi huu unapakana na vikwazo dhidi ya wafanyakazi wa serikali waliosalia Goma. Wanalalamika kwamba hawapaswi kuadhibiwa kwa, kwa tukio la kipekee ambalo haliwezi kukabiliwa mjini Goma. Huko Kivu Kaskazini, usiku wa Jumapili kuamkia hii siku ya kwanza ulitatizwa na milio mikubwa ya risasi kulingana na wakazi wa vitongoji kadhaa katika mtaa wa Karisimbi. Chanzo hicho hicho kinaripoti kwamba miili mitatu isiyo na uhai iliipatikana hii siku ya kwanza asubuhi watu waliouawa kwa kupigwa risasi. Mauaji ya kwanza yalirekodiwa kwenye barabara ya Avnika Sindi katika kata Katoi. Mwili wa pili ulipatikana katika kata Mabanga Sud. Kwa baadhi ya wakazi wa eneo hilo, hii ni waasi wa M23 waliompiga risasi mtu huyu saa nane usiku wa siku ya Jumapili. Mwili mwingine uliojaa risasi uliripotiwa hapo, kitendo kilichofanywa na M23, mashahidi wanasema. Na katika jimbo la Kivu Kusini, hali ya kiuchumi bado ni mbaya katika maeneo yanayokaliwa na waasi na yale yaliyo chini ya serikali ya Kinshasa. Kati ya tarafa nane za jimbo hilo, nne bado ziko chini ya serikali kuu, huku nyingine nne zikisimamiwa na M23 na wasaidizi wake wa jeshi la Rwanda. Maeneo yanayodhibitiwa na waasi yanakabiliwa na ukiukwaji mwingi wa haki za binadamu na yale ambayo yanabaki chini ya udhibiti wa serikali kuu ya Kongo yanakufa kwa njaa na magonjwa kwa sababu ya kukosa kupata mahitaji ya kimsingi. Jiji la Bukavu, ambalo ni kituo cha usambazaji, pia limekosa hewa. Tunamsikiliza mtetezi huyu wa haki za watumiaji wa tarafa la Mwenga akielezea hali ilivyo kupitia redio Kapi. Gilen Kasasia anatafsiri maneno yake. De la... De la... Tangu mji wa Bukavu umekaliwa na wasi wa M23 bei inapanda kufatana na kila maeneo. Hapa mwenga mji mkuu wa wilaya bila kuhusu hata kitutu na lugushwa, chupa moja ya bia iliyokuwa elfu tano pesa za Congo leo inanunuliwa kwa elfu kumi na moja. Kilogramu moja ya mchele iliyokuwa elfu mbili, kwa sasa inanunuliwa kwa elfu tano pesa za Congo. Kilogramu moja ya maharagwe iliyokuwa kwa elfu moja mia tano leo ni elfu kopo moja ya chumvi iliyokuwa ikiuzwa elfu moja sasa ni elfu mbili Lita moja ya mafuta ya gari iliyokuwa ikiuzwa elfu nne mia tano kwa sasa ni elfu saba Toka Bukavu hadi Kilungutwe kunako taksi ni elfu makumi mnane wala makumi saba, kunako taksi bus ni elfu makumi tano hata makumi sita. Ukosefu wa mafuta ya gari unaleta tatizo kubwa kwa kampuni za mitandao kama vile Vodacom, Airtel, pia Orange na matukio ni kuwa kwa sasa hatuna hatuna mtandao hatuna pia tena madawa. Huko Kivu Kaskazini ambako tunarudi, kanali Alenki Wewa, msimamizi wa tarafa la Lubero, alitangaza kuwa asilimia makumi nane ya shule za Lubero kati na maeneo jirani zimerejelea shughuli za shule wiki hii. Haya yanajiri baada ya wiki kadhaa za kusimamishwa kazi kutokana na kusonga mbele kwa waasi wa M23 katika sehemu ya kusini ya tarafa la Lubero pia aliongeza kuwa wategemezi wa askari wa FARDC na wazalendo waliokuwa wakikaa ndani ya baadhi ya madarasa katika shule hizo wamehamishiwa maeneo mengine. Hii iliruhusu wanafunzi na waalimu kurudi shuleni. Kanali Alain Kiwewa anapigiwa simu na Andre Kitenge maneno yake yanatafsiriwa na Elise Kavira. nous avions constate que les activites de la reprise, tuliona kuwa ni asilimia makumi uh, sita ya wanafunzi uh, ndiyo walikuwa wamerudi shuleni. Tukachunguza ni, tuka ni kwa nini, tukagundua kuwa majengo mengine ya shule yalichukuliwa na utegemezi wa jeshi la VDP wa zalendo na tukaamua kuambia waondoke kwenye majengo ya shule waende pahali pengine. Hii ndiyo sababu shule zingine hazikurudi tena. Na kwa sasa tumechunguza tena, tumeona kuwa ni asilimia makumi nane ya shule zimefunguliwa. Kama nilivyotanguliza, kampeni za uchaguzi wa maliwali makamu wa maliwali na maseneta wa jimbo la Kwilu iliyoanza tarehe makumi mbili na tisa Machi zinaendelea kama kawaida na bila tatizo yoyote hadi sasa. Kwa nafasi mbalimbali, kuna wagombea wengi katika kinyanganyiro hicho wakiwemo wanawake. Kila mmoja wa wagombeaji hawa kwa sasa anajipanga ili kupata imani ya wapiga kura kwa nia ya kushinda siku ya uchaguzi. Uchaguzi huu ulirudishwa nyuma kutokana na vurugu zilizorekodiwa pa Yakoma na Kwilu Bengi. Na Irene Mboma Luzolo, usomi wa Elise Kavira uchaguzi huu uliopangwa kufanyika tarehe mbili ya mwezi wa nne katika mkao wa kulu unatarajiwa kuwa kali sana kwa nafasi moja ya gavana wa mkao kuna wagombea kumi na sita na kwa viti vine vya useneta kuna wagombea karibu makumi sita na tisa kwa sasa wagombea wote wanafanya kampeni kwa wanaibu wa mkao makao makuu ya mkao na sehemu zilizo karibu zimepambwa na picha za wagombea ambazo kila mmoja anaonyesha nguvu zake kwa upande wengine, wakaaji wa Kwilu wanafuatilia haya yote kwa karibu na wanaamini kuwa uchaguzi huu ni muhimu kwa mkao, kwani walihitaji viongozi wapya. Tujulishe kwamba kampeni hii ya uchaguzi ambayo ilianza tarehe makumi mbili na tisa ya mwezi wa tatu itafungwa kwa siku ya kwanza tarehe makumi tatu na moja ya mwezi wa tatu na uchaguzi utafanyika tarehe mbili ya mwezi wa nne kulingana na kalenda ya uchaguzi. Tunamkaribisha Ronelinti Bonera kwa kipindi cha pili cha idhaa hii, karibuni. Na anza sehemu ya pili ya habari zetu nikizungumzia visa vya vifo kwenye mabwawa ya kuogelea ama pisine ambavyo vimezidi kuripotiwa kote katika mji wa Bunia. Kisa cha hivi karibuni kilitokea tarehe makumi mbili na mbili Machi, wakati kijana wa umri wa miaka ishirini alifariki baada ya kudhama kwenye bwawa la kuogelea pisin katika eneo hilo. Jinsi gani tunaweza kuzuia ajali kama na hizi kwenye maeneo ya umma ambayo pia yametembelewa na watoto? Hii ndiyo swali ambayo Radio Okapi ilimuuliza Robert Njalonga, ambaye ni mratibu wa huduma ya ulinzi ama protection civile katika jimbo la Itu. Anajibu kwa swali zake Jean Claude Lokidile. Jambo tena, jambo sana bwana journalist, maoni yako kuhusu ajali ni nini? Kwetu ni sikitiko sana, kwa kuwa kupitia habari ambayo tulipata, hii pahali kwenye watu wengi wanafika, watoto wa mama, ani wa baba, wa vijana na watu mbalimbali, kwa kuji tembeza kwa kujifurahisha kwa kutumia ama soda ama pombe, lakini kunakuwa hii base ambao vile wale wanataka kutumizia wanaingia ndani kwa kuogelea, lakini cha kusikitisha ni ya kwamba inakuwa kama hakuna wenye wanakuwa na hii pasi kwa kulinda sekirite na kuchunga wale wanakuwa ndani ya maji kwa kuogelea. Sio mtu yeyote ambao anakuwa na hii uwezo ya kuogelea bila difikulte. Ndio hii habari ilitokelea Jio. Robert, sijui kama mpango gani inastahili kuchukulia, uh, kwanza ili ajali kama hiyo tena yasene yakatukie ya kwanja, ya kwa watoto, tutaomba kwa wazazi au kwa wandugu wakubwa ambao wamefika na watoto kwa hii pahali, wawe uangalifu na kuchunga wandugu zao wa watoto au na kuchunga watoto zao ili ama wakati ya kutembea wa, wa, wa, wa, wasije wakaanguka ndani ya maji au wakati wanakuwa ndani ya maji na wale ambao wanahusika na kuchunga na kusurveye ile maji waweze kuwa amezire ya kuetervenir mbio na kuondosha yule anaozunguka ndani ya maji. Na kwa wakubwa ambao wanafurahia kuogelea wawe pia na uangalifu na kujua kweli wanajua kuogelea, kwa sababu maji ni maji na kifo inaweza kutokelea mtu yeyote. Ambao hajui kuogelea ni vema aombe rusha na afu ndishwe kuogelea na zaidi, kwa waongozi ya hii mahali, tutawaomba kutia nafasi wa kundi au ekipe ambao ita, itajihusu na kufanya surveillance na vile zaidi, kutia kundi ambao ubie wanamemba, ambao saa yeyote ajali inataka kutokelea ama ajali inatokelea haraka sana, waweze kuwa na na hii kadiri ya kuingia ndani ya maji na kutosha yule anakuwa ndani ya maji tatu anakunya maji ama anakuwa na na riske ya kukunya maji shauri gani? Unatoka wale watu wenye wanatumia pombe na pia wanajitumbukiza katika maji kwa kugelea maji, ni kweli kwa kujifurahisha. Watu wa mtu anafika, anabeba pombe, anakuwa ndani ya maji, anatia pombe karibu na maji, anaingia ndani ya maji kisha anatoka, anakunya kidogo, na kusahau ya kwamba zaidi unaendelea kutumia pombe, akili na nguvu inaendelea kuisha. Kutumia pombe sio ubaya, mekujua ya kwamba wakati unatumia pombe zaidi unajiexpose ndani ya riske wakati unaingia ndani ya maji, kwa sababu unaweza saa yeyote kupoteza kotrol na kukunya maji, na kama hakuna mutu anaweza kufika kwa haraka kwa kukuondoa kutoka ndani ya maji, ni kifo ndio inakuchunga. Na tutaomba sasa, kwa nafasi yeyote, kwenye kuko hii maespase ya piscine au ya naje, kwa waongozi wa hiki maespase, kutia nafasi wa service kwa kufanya Uh, control surveillance, na zaidi kutia nafasi wale wanaweza kufika saa yeyote kwa uharaka kwa kuokoa uzima ya mtu yeyote anaweza kuwa ndani ya hatari ya kukunya maji wakati anaogelea ndani ya mapisine ama base. Ni kwetu kuwashukuru Tubaki huko Ituri, ambapo muungano wa wanawake mapolis wa MONUSKO uliweza kutoa Jumatatu iliyopita msaada wa vyakula na vitu visivyo chakula kwa wanawake waliokimbia makazi yao na wenye kuishi kwa sasa katika kembi ya Kigonze mjini Bunia. Msaada huo unaundwa na mchele, unga wa mahindi, mafuta ya kupikia, mashini za kushona pamoja na vifaa vingine. Lengo la msaada huu ni kuendeleza uwezeshaji kipesa ya wanawake hawa waliokimbia makazi yao kupitia mafunzo ya ufundi na pia kupunguza mateso yao. Msaada huu ulitolewa kwa wanawake wale wakimbizi katika jitihada za kusherekea mwezi wanawake kama walivyobainisha kinamama wale mapolis wa MONUSKO. Mengine katika ripoti ya Ezekiel Muzalia, usaidizi huo wa wanawake vikosi vya polisi wa MONUSKO unalenga kutekeleza haki za wamama wakimbizi kwa ajili ya kuandaa kazi za kujitegemea kwenye kambi la wakimbizi Kigonze mjini Bunia. Wanakuwa zaidi ya mia moja wamama na hata wasichana wanaojifunza kushona nguo ndani ya senta la majifunzo ya kazi. Wanasema ya kwamba zamani walikuwa na tumia mashine mbili, lakini kwa sasa wanakuwa na mashine kumi. Mama huyu anaonyesha furaha yake ka tuko na teseka na mashini mbili alafu, sasa tunapata mashini munani. Toke sie tunakuwa mingi, mwaya ya kufika jua mashini, palikuwa huko mtu mwengine iko na hamu ya kutumika na mashini me, mpaka iko narujia kunyumba pasipo kuguza hayo cho pale. Leo tunafurahi zaidi kwa sababu mashini imeongezeka na baendelea kuongezea, hata batu vengine jisi wanatufanyizia kiongozi wa senta hilo la majifunzo anapiga shukrani kwa MONUSCO akisema ya kwamba wanawake hawa watajihudumia kifedha wao wenyewe kwa ajili ya kupiganisha umasikini. Josephine Tidavai: analeta na bamama mashine kenye naweza saidia bao kujifunza kazi kwa ajili ya autonomization yabo. tunapata une dizaine de machine itasaidia bamama kwa kuweza kuendelea mbele pia ya Munisko, na tunashukuru pia bamama ya MONUSCO benye banakumbuka bamama ile benye biko najifunza kazi. Batu yote bakukuwa na access ku mashine maile, na sasa tunapata mashine sasa, batu yote watakuwa biko na guza mashine ocotiser vraiment pratisage itakuwa Baadhi ya usaidizi huo, wamama hawa walihimizwa pia kuhusu kupiganisha vitendo vya ubakaji na vile vya kijinsia ndani ya kambi la wakimbizi. Walialikwa kuonyesha kwenye vituo vya polisi wenye kutenda vitendo hivyo ili waadhibiwe. Ubakaji kovibaya na hayonge kuinamazia Wakati wanabaka mtoto yako kuya kwa polisi ya protection de l'enfant, kwa kuwa katika ubakaji kuna mabaya mingi, na ingia katika njia ya ubakaji. Katika ubakaji kuna kutokea magonjwa katika wakati unabeba mimba ambayo halikutayarisha ile yote inaleta magumu wa mama. Tusinyamazie ukakati; kama kuna ukakati fika, eleza. Josaya Obat, mkuu wa monusko mjini Bunia, alitoa azimio ya kuendelea kutumika kando na serikali ya nchi kwa ajili ya kusaidia wahanga wa mizozo katika jimbo la Ituri. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Ukapi. Na ni hapo tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufata.