Oh, okay. Wanajeshi kumi waliowasilishwa kama wapiganaji wa FDLR wakivalia sare za jeshi la Kongo huko Goma na wasi wa M23 siku ya sita ili kurejeshwa Rwanda ni uongo. Jeshi la Kongo lilijibu haraka kwa kukataa madai haya ya M23 AFC. "Kongo Mani Simama", hii ni kampeni iliyozinduliwa mjini Kinshasa hii siku ya sita na serikali ya Kongo kwa kuilinda nchi dhidi ya uvamizi wa Rwanda. Uzinduzi ulifanyika na waziri mkuu Judith Suminwa. Wakazi wa manispa changu wanaoishi karibu na uwanja wa ndege wa Njili wanapata matatizo makubwa kufika mjini kati kila siku, kutokana na msongamano mkubwa wa magari unaoonekana Asubuhi njema kwenu na karibuni kwa wote. Hii ndo habari kamili. Katika jimbo la Kivu Kaskazini ambako tunaanzia, takriban wanaume kumi waliovalia sare za kijeshi kutoka jeshi la Congo waliowasilishwa kama wapiganaji wa FDLR waliwasilishwa kwa vyombo vya habari siku ya sita tarehe moja Machi huko Goma ili kurejeshwa Rwanda na waasi wa M23. Hafla ya kuwakabidhi wanajeshi hao wanaodaiwa kuwa wa FDLR kwa jeshi la Rwanda na M23 AFC ilifanyika kunako Grande Barriere kati ya Goma na Gisenyi. Walakini jeshi la Congo lilijibu haraka kwa kukataa madai haya kutoka kwa M23 AFC ambayo inaelezea kuwa yalifanyika katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotangazwa kwa umma siku ya sita jioni. Msemaji wa jeshi la Congo FARDC anaonyesha kuwa uanzishwaji huu umepangwa kwa lengo la kudharau jeshi la FARDC na Sadek. Na huko Ituri ambako tunaelekea, kikosi kipya cha jeshi la Uganda kiliingia nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo siku ya sita kupitia kituo cha mpaka cha Anzida katika tarafa la Mahagi. Kulingana na vyanzo vya ndani, wanajeshi hawa walio na vifaa vya kivita wameweka kambi yao katika uwanja wa ndege wa Zale. Wanajeshi wengine wa jeshi hilo tayari wametumwa tangu miezi kadhaa sasa katika maeneo mengine ya Ituri. Kwa kifupi, kikao kazi kilifanyika hii siku ya sita mjini Kinshasa, kati ya naibu waziri mkuu, waziri wa mambo ya ndani ya nchi, Jacques Meshabani na Emmanuel Shadari, katibu mkuu wa chama cha wananchi kwa ujenzi wa demokrasia PPRD. Emmanuel Shadari aliombwa aifafanulie serikali namna bora ya kufahamu mwonekano wake wa hivi karibuni kwenye vyombo vya habari. Kama nilivyotanguliza, Waziri Mkuu Judith Suminwa aliyezindua hisiku wa sita kampeni ya kitaifa yenye jina la Kongole Telema, ikimaanisha mkongomani simama, kuilinda nchi dhidi ya uvamizi wa Rwanda ilizinduliwa moja kwa moja kwenye televisheni ya taifa RTNC katika studio ya Mama Angebi mjini Kinshasa. Mkuu wa serikali alieleza kuwa kampeni hii ni sehemu ya muungano wa wananchi ambao Kongo inaongoza pamoja na kijeshi, kidiplomasia, vyombo vya habari, mahakama na kiuchumi, ili kuwasukuma wavamizi nje ya nchi. Judith Suminwa pia alieleza kuwa kupitia mpango huo Wakongo wana nia ya kutetea ardhi yao popote walipo, ndani na nje ya nchi. Kampeni hii ilizinduliwa mbele ya baadhi ya wajumbe wa serikali na makundi mengine ya kijamii wakiwemo wanafunzi na wanamichezo nchini. Raia wa Goma na Bukavu kwa sasa ni waasiriwa wa vita vya vyombo vya habari ambavyo havijawahi kushuhudiwa. Ingawa walikuwa shahidi wa moja kwa moja wa mapigano makali kati ya jeshi la Kongo na wazalendo dhidi ya waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda, watu hao hao wanakabiliwa na jumbe za ugaidi ambazo zinaongeza hofu siku baada ya siku. Uchunguzi huu ulitolewa na Kongo Mwinda, shirika la wanawake mashujaa wanaoishi Goma ambalo linafanya kazi hasa katika elimu ya kidijitali. Shirika hili limezindua kampeni ya uhamasishaji wa watu wengi tangu mwanzoni mwa mwezi wa Februari ili kuongeza ufahamu miongoni mwa watu. Sifa Maguru anatueleza kuhusu hilo, usomi wa Pole Munanga. Kupitia kampeni hii, shirika Kongo Mwinda inataka kuwahimiza wakaaji kwa nia ya kujenga uthabiti katika kukabiliana na tishio hili. Hii ni ujumbe kadhaa ulioundwa na kushirikiwa kwenye mtandao ya kijamii. Ujumbe unaita idadi ya watu kutoshiriki habari ambayo haijathibitishwa. Shirika hili linashikilia kuwa ushirikishwaji wa taarifa ambazo hazijathibitishwa usababishwa matokeo mabaya iki ni pamoja na vurugu, kwa ujumla, unyanyapaa hao, hata migawanyiko ya watu, anaeleza Zaina Bwale, mwanaharakati wa Daesh na mratibu wa Kongo Mwinda. Idadi ya watu wa Goma tayari imekumbwa sana na kutoweza kusonga mbele kwa sekta ya uchumi na benki bila kusahau ukosefu wa usalama ulioenea. Kongo Mwinda uhakikisha pia habari ambazo hazijathibitishwa zinachukua nafasi zaidi na zaidi katika mitandao, hasa kwa vile wakaaji wengi hawapati taarifa nzuri kwa wakati. Mjini Kinshasa wakazi wa manispa changu wanaoishi karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Njili wanapata matatizo makubwa kufika katikati mwa jiji kila siku. Matatizo haya yanatokana na msongamano mkubwa wa magari unaoonekana mara kwa mara karibu na quartier 1 kwenye barabara Lumumba ambapo madereva wengi wanatembezea kupindua magari yao asubuhi. Wakati baadhi ya watu wanaona ukosefu wa udhibiti wa trafiki kuwa chanzo kikuu cha hali hii, wengine wanahusisha na ubovu wa barabara. Plante ya Mbenga anaelezea hali ilivyo katika ripoti hii. Ronelin Ti Bonera kwa usomi. Hakuna siku inapita bila kuwa msongamano wa magari kati ya soko ya Liberte na kata la kwanza, hasa katika kituo cha mabasi cha Kimbuta. Kuanzia saa kumi na mbili za asubuhi, barabara inakuwa imedhuiliwa na kusababisha watu kuchelewa, hususa wale ambao wanajielekeza katika jiji kuu. Inachukua saa moja kuvuka kipande hiki na kufikia mlango wa Petro Kongo, umbali na takriban kilomita moja. Ili kuepuka kuchelewa kazini, wafanyakazi wengi hushuka kutoka kwenye magari na kutembea. Abiria wengine wanakuwa wakiwashutumu maafisa wa polisi wa usalama barabarani, ambao hawafanye kazi jinsi inavyohitajika. Kwa wanafunzi jambo hili limekuwa likiwaletea tatizo, na wanakuwa wakiomba wakuwa viongozi kufanya lote liwezekanalo kujenga barabara zingine, ili kuwarahisishia wafike mapema darasani. Wanakuwa wakiomba viongozi kuanzisha kazi za ujenzi wa barabara za pembeni, ili kupata suluhu la kudumu kwa tatizo hili, kwani barabara ya Lumumba inabaki kuwa njia pekee inayopeleka wakaaji wa eneo hii ili kufika pande za Limete. Zaidi ya wafanyakazi wa serikali elfu mia moja makumi saba waliajiriwa na serikali katika kipindi cha miaka mitatu katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, lakini hawajawahi kugusa mishahara yao. Kulingana na naibu waziri mkuu wa utumishi wa umma kisasa cha utawala na uvumbuzi wa huduma, mishahara ya mawakala hawa itatokea hatua kwa hatua hadi mwisho wa kipindi cha miezi mitatu ya kwanza ya mwaka ujao. Jean Pierre Liao, naibu waziri mkuu wa utumishi wa umma, akizungumza kwenye kipaza sauti cha Esther Dalafina maneno yake yanatafsiriwa na Ronelin Tibonera. Katika miaka tatu ambayo imepita tumefanikisha uratibu wa kuwasajili wafanyakazi mia moja makumi saba na nne elfu katika nchi nzima, na juhudi hizi endelevu zitaendelea na ni kwa mataka ya Rais wa Jamhuri. Kisha majibu ya kimfumo yatakuja ili kushughulikia kabisa tatizo hili kupitia sera nyipya ya mishahara ambayo tutaweka na tayari iko katika mchakato wa kuandaliwa na ikiwa kila kitu kitaendelea vizuri, kuanzia robo ya pili ya mwaka 2026, sera hii itaanza kutekelezwa. Tunapaswa kuwa na uwezo wa kushughulikia maafisa na watumishi wote wa serikali wote, walioandikishwa, wote waliopewa kazi watapata mishahara yao, ambayo ni mishahara ya msingi na bonisi huko Ituri, kesi za kuhara kwa watoto wenye umri wa miaka sifuri hadi mitatu zimeongezeka sana katika mtaa wa afya wa Komanda, kilomita makumi saba na tano kutoka Bunia. Kulingana na viongozi wa afya wa muundo huu wa matibabu, zaidi ya kesi mia mbili zinaripotiwa karibu kila mwezi katika hospitali kuu ya Komanda, ikilinganishwa na mwaka jana ambapo eneo hilo lilikuwa likirekodi kesi karibu kumi. Wanahusisha hali hii na mazingira magumu ya raia na ukosefu wa maji ya kunywa. Ezekiel Muzalia alikwenda katika hospitali kuu ya Komanda ambako karibu wagonjwa kumi wamelazwa. Hii hapa ripoti yake inasomwa na Jean-Claude Lokidile. Zaidi ya watoto kumi wanasumbuliwa na magonjwa ya kuhara na magonjwa ya kupumua wamelazwa katika kitengo cha watoto katika hospitali kuu ya Komanda. Miongoni mwao mtoto huyu wa mwezi 18 akipewa matunzo, akishikwa mikononi mwa mamaye. Huyu mama anaeleza kuwa hali ya mtoto wake bado siyo nzuri, anaendesha na anatapika muda wote. Afya yake inatia wasiwasi wasi, na hali yake hawali wala kunyonya. Ametoka kuwekwa dawa kupitia mshipa. Sio mbali na apo Julien Musama alilazwa hospitalini kwa siku chache na mtoto wake ambaye afya yake inaendelea kuwa nzuri. Kilio chake kubwa ni kuona serikali kurejesha usalama katika chombo chake ili kumruhusu kurudi katika shamba lake la manzobe ili aweze kudumia familia yake. Watu wengi hasa wale waliohamishwa wako katika hali kubwa ya umaskini ambayo huathirisha maisha yao kwa magonjwa mbalimbali. Toka Bunye, naitwa Jean-Claude Luki dile, Radio Kapi. Huko Ituri kiongozi wa sekta ya Walendu Jatsi ameanzisha mikutano tangu takriban mwezi mmoja sasa na wenzake kutoka jamii zingine za eneo hilo katika tarafa la Jugu. Kusudi ni kuvunja kutoaminiana kati ya watu wa makabila tofauti na kuimarisha mshikamano wa kijamii katika eneo hilo. Hii ni licha ya kuzuka upya kwa ukatili wa makundi yenye silaha Uliorekodiwa katika muda wa wiki mbili zilizopita. Je, ni matokeo gani ya mbinu hii changamoto na masuluhisho ya amani ya kudumu katika tarafa la Jugu? Justin Guza, kiongozi wa Walendu Jazi Anazungumza na Isaac Remo. Jambo, chef. Jambo. Unajitoa sana kwa ajili ya kutafuta amani katika mtaa ya hmm. Jugu. Tuambie kwanza mkazi gani yenyewe makishak fatake eh, maresponsable surtout yama atite tuko angaje vraiment mrole yetu kupiganisha mapopulation wakae ndani ya ukimia quelque soit vraiment eh, masida ikonatokeana mais tuko oblige vraiment kuipiganisha pour que quand même batu bajisar ya ukimia. Kuna matokeo yenye imeonekana ile kazi ya kuimiza raia ili waishi katika amani na husiano bo, batu balikuwa banatembea hataku marshe komunote yoyote efektima, banafanya marshe tereke kupito tereke kupimbo meme hata apa kufataki vrema hii masemu ikuwa vrema frekatable na banafanya maaktivite azabo bila tatizo, isipokuwa ile sida recent enye nakuwa tena na pertibe me tukotu vrema ndani ya dynamisme ya kulite biko pale utakuta baguru biko pale donc watu wanatembeleana wanafanya ma activite zabo bila tatizo, isipokuwa ma isidama kitodoko defo inakuya. Me tunapiganisha ile isikuwa tena na kushamburia nzuri ya kutembeleana na kolaborasyo kati ya ma populasyo. Ile mzozo wenye amefanyika kujaiba pia ko aro watu wamefariki. Sasa hauone kwamba ni kazi ya bure yenye wamefanya ya kwamba tunafanya tua moja mbele na tunafanya tena tua mbili tatu nyuma? Ni hivyo hivyo tu hakuna mabadiliko aduu adu vile natafuta gisi gani ku kukombatir wala uzuri, me hatutasede hapa kama tunajiretruve kila mara hapa, ni kutafuta mekanisme tujuu ya kustabilize vraiment muji sehemu ya bavaze meme hata kwetu, da façon générale atukua tukue tunatafuta pamoa vraiment mekanisme ya, ya kuleta ukimia. Magumu gani nye unakutana naye katika hiyo kazi ya kutafuta salama na uhusiano kati ya kabila mbalimbali tunapiganisha? uh, obtenir tupime kufika mo ile stade ya ukimia. Sasa watu wamoja wanasema kwamba nyinyi kama wasultani, inawezekana kwamba magundi lenyi silaha wakusikie au wanakuwa pia na mahitaji mengine yenyewe, mara unaweza shindwa kuitimiza, na njo imeleta kwamba hakuna matokeo ya kazi. Nyoko ni kazi kubwa sana, ule ndo mwenye anakamata siraha ni mwenye ideolojia iko mbalimbali, na enye si tuko naye, na ni kazi mbele yetu, tujue gisi gani vraiment kubafamisha na bafamuke vraiment kuishi katika kiwashiwashi haiko vizuri, na fasi bote turudi mu hali ya ku, kuishi akolaboration na kuleta ukimya na njia pia ya development, maeneo yenye tunaishi ndani, na tusikuwe na masistemu ya kikabila. Ile aita tu vrema saidia ifo watu yote vrema wajikute sawasawa, ndugu frere, ser ilete harmoni vrema ya kuishi vraimen kwa kuleta amani ya kudumu inabidi wafanye nini katika mtaa wa Jugu hivi, kila mara asirudilie hali ya mauaji. Hapa inabidi sieba autorité kutimere bote, tukue tunaongea langaji moja na tunaomba pia na matorité irashik wakue wanatupatia vrema mkono akompagnyement financiere itufasilite vrema masasibiza so, kupita kupitapita gose droite ikue lakia wakati kwa kuonya rafoce kosiasa meme ya mapopulacio so. mme kati ya popilaso na banaishi na nabana sirikile. Tatizo isikuwe katika jimbo la Maniema. Baada ya kufungwa kwa uwanja wa ndege wa Goma kutokana na hali ya usalama, wafanyabiashara huko Maniema wanasema wamekwama. Sababu ni kwamba katika nyumba zao za biashara kila kitu kinaenda kumalizika. Wafanyabiashara hawa wanasema hawawezi kuwahudumia wateja wao ipasavyo siku hizi kutokana na ukosefu wa bidhaa katika nyumba hizi za biashara, ambapo mwandishi wetu alipita. Tofauti na siku za nyuma, alisema kuwa hakuna umati mkubwa. Florence Kizalunga, ambaye alitembelea baadhi ya nyumba hizi za biashara, anatupa ripoti hii. ya wasingi ya wa, wa alimentation kila kitu kinatoka kwa Mungu. Anafahamisha kuwa ikiwa hali hii itaendelea hivi basi watafunga milango yao. Goma tulikuwa natumaka presque kila kitu comme par exemple mafarin masukari pom fromage sosis bitu mingi me depuis bafunge aéroport, tuko mu situation yenye kuwa très difficile, tuna tunariske kufunga milango juu hakuna kitu yenye tuko nafaa. hali ni hivyo hivyo kwa jirani yake. Huyu ameomba umoja wa mamulaka kuhusiana na malipo ya ushuru na kodi anduka kutumika yetu iko nguvu zaidi jusiye yetu na depandere na yengi maprovese huku kwetu, hatuna maizine mabitu yote tunye tunauhisha inatoka inje ya provense yetu, evalake trafike yavyo isha kwa rombi, donc hatuna tena yengine maniere ya kushia provisione mastoke yetu kidogo enye tulikuwa nayo inaisha, hatuna tena marshandise sasa tuna Leta, na ya jadapte ku moma ya leo kuangalia kama neza punguza taksi na muna gani tu hatuko muritme normal na aendele kuambia babae waangalie kama waneza punguza luae juu balokatere havana tena kitu ya kujisha de faso ke waweze kusiporte luae. Waziri wa uchumi wa mkoo anawaomba waendeshaji hawa wote wa uchumi kuchukua subira wao katika uvumilivu. George Kasongo wa Muya anaongeza kuwa swali hili liko kwenye me hiyo kodi kuishusha au kuipandisha ni swali miongoni mwa maswali ambayo tumekwisha chukua na kuijadili, kuangalia kwa namna gani tunaweza kufikia kupunguza maafa mabaya ya matokeo ambayo tunaishi siku hizi. Kumbuka kwamba kufunga kwa uwanja wa ndege wa Goma hauadhiri vibaya waendeshaji wa uchumi tu, lakini pia idadi ya watu ambayo inaona bei ya karibu bidhaa zote zikiwa mara mbili, hata mara tatu. ripoti Kakindu Kindu. Mimi ni Florence Kizalunga, kwa niaba ya redio Ukapi. Tunaafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata na siku njema kwenu, kwa herini.