Radio Kapi. Kampeni ya taifa ya uhimizaji oh, wa vijana kwa kupinga rushwa na kwa kuwa na upendeleo wa nchi ilianzishwa hii siku ya kwanza mjini Kinshasa. Ni shughuli kubwa inayoongozwa na ofisi ya inspekta mkuu wa fedha katika uhusiano <muchos> <muchos> <muchos> na <muchos> wizara ya vijana. Jimboni Kivu Kaskazini, wahuni wa M23 wanaendelesha msako wanaodhaniwa kuwa askari jeshi wazalendo wala tena wapiganaji wa FDLR. Kisha hospitali Hill Africa waliendesha operesheni aina hiyo siku ya Mungu usiku katika hospitali Seb Kandosho mjini Goma. Wakaji wa pande moja la magharibi ya mji wa Kinshasa watatolewa tena maji safi na shirika la Regie des Eaux hakikishoni ya kiongozi mkuu kisha kukomesha matatizo ya kiufundi katika kiwanda cha uchukuzi wa maji cha Ozon. Karibuni mpendwa msikilizaji, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Kampeni ya taifa ya uhimizaji wa vijana kwa kupinga rushwa na kwa kuwa na upendeleo wa nchi ilianzishwa hii siku ya kwanza hapa mjini Kinshasa. Maandamano rasmi yaliyoongozwa na waziri mkuu Jidit Sumina Tuluka aliyewakilisha rais wa jamhuri ni shughuli kubwa inaoongozwa na ofisi ya inspekta mkuu wa fedha katika uhusiano na wizara ya vijana pamoja na wizara zingine chini ya uandalizi wa kituo cha utamaduni na sanaa cha nchi za Afrika ya kati. Wanashiriki zaidi ya vijana elfu mbili wanaowakilisha wenzao wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Upande mwingine, dola za Kimarekani milioni 451 ndio zilitumikishwa na maofisi ya urais ya wizara kuu na ya ubunge kwa semestri ya kwanza ya mwaka wa elfu mbili makumi mbili na ine. Ndivyo ilitangazwa na mkusanyiko Le Congo Ne Pas Avandre katika ripoti yake iliyofikia Redio Kapi hii siku ya kwanza. Ripoti hiyo inajulisha kwamba bajeti ya urais ilikuwa juu sana ya mipangilio na kufikisha asilimia makumi kenda na kenda ya matumizi ya mwaka kwa muda wa miezi sita, hali inayoshutumiwa na mkusanyiko Le Congo Ne Pas Avandre katika ripoti yake na serikali imehakikisha kuendelesha malipo ya mishahara ya watumishi wake ijapokuwa hali ya usalama yenye kushurutisha nchini. Waziri wa fedha alijulisha ahadi ya serikali ya kutimiza mapaswa yake kwa wanaopigania nchi. Katika tangazo hii siku ya kwanza, waziri Dudu Fwamba alihakikisha kuanza malipo ya mwezi wa Februari tangu tarehe kumi na kenda mwezi huo hadi tarehe tano Machi ijayo. Amesema ijapokuwa hali ya vita mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ustawi wa ndani na mwenendo njema wa serikali ni mipango ya lazima sana kwa serikali ya jamhuri. Jimoni <tinyi> kivu kaskazini, wahuni wa M23 wanaodhibiti mji wa Goma wanaendelesha msako wanaozaniwa kuwa askari jeshi wazalendo wala tena wapiganaji wa Afdelair katika vituo vya afya na mikoani, kisha hospitali hil Africa waliendesha operesheni aina hiyo siku ya Mungu usiku katika hospitali Seb Kandosho mjini Goma. Duru za mahali zajulisha kwamba karibu watu 112 walipelekwa na waasi wa M23 wakati wa operesheni hiyo. Taarifa ya Martial Papi Mukeba. Mshiriki wetu wa Kisangani, Jacques, Mukonkole: waasi hawa walifanya uvamizi katika hospitali ya sebeka Ndosho wilayani Keshero mwendo wa saa tatu asubuhi. Wale wa mwisho walichukua karibu watu mia moja hasa waguzi lakiwa, lakini pia walioponya wagonja, imesema vyanzo kadhaa. Watu wote hawa wanachukuliwa na M23 kuwa ni askari na wazalendo wanaosaidikiwa kujificha hospitalini. Vyanzo vyetu vya habari pia vinathibitisha asubuhi ya leo kuwa takriban raia kumi, ambao walikuwa wamenaswa katika gundi hilo, waliachiliwa wali ya kuthibitishwa na wanaanza kurejewa hospitalini, kwa mujibu wa vyanzo fulani. Hadi sasa hakuna anayejua watu hawa waliopelekwa wapi, kwenye kambi ya mafunzo au walikamatwa. Haya ni maswali ambayo wakaaji wa Goma wanajiuliza. Hili linaonyesha wasiwasi unaoongezeka kuhusiana na operasheni hizi zinazofanywa na waasi wa M23 katika muji wa Goma. Bado hatujafanikiwa kuwasiliana na maafisa wa hospitali ya Sebeka Ndosho kwa maelezo zaidi. Katika jimbo la Kivu Kusini, mchungaji kiongozi wa kanisa Filadelfia ya jumuiya ya Uru ya tano ya Pentecoste barani Afrika anaomba uasi wa M23 wache kufunga watu na maovu mengine. Mwito wa mchungaji Eugene Bujiriri ulifanyika wakati wa ibada siku ya Mungu, akiwepo kiongozi wa uasi huyo Bertrand Bishimwa na wasaidizi wake. Mchungaji huyo alisa mji wa Bukavu na waka wake una lazima ya amani. Mafasirio kamili na Mungu katika ujumbe wake wa zaidi ya dakika kumi na mbili mbele ya mamia wa Kristo, mchungaji anayoshimamia jumuiya ya tano ya makanisa uhuru ya Pentekoti barani Afrika anaanza kwa kumwambia Berte Bisimwa ya kwamba mji wa Bukavu umekuwa mikononi mwa Mungu tangu mwaka elfu mbili na tatu, kwa kukomesha sauti ya risasi. Pasta huyu, Ejen Buji alikumbusha msimamizi wa M23 kwa shangwe la Wakristo kwamba Bukavu imefunikwa na neema ya Mungu ambayo inalalisha kuingia kwa wahasi ya M23 katika mji wa Bukavu bila kurekodi umwangaji wa damu, lakini sio kwa sababu FRDC ambayo walikuwa wakidhibiti Bukavu wana nguvu. Anaomba lahana na watu wote ambao wanatakuwa chanzo la mauaji la raia katika mji wa Bukavu. Bujiriri anaongeza kusema ni kimunukuu, kama umekuja Bukavu na damu ya watu wasio na hatia mikononi kwako, kuwa mwangalifu kwa sababu damu hii itakufuata popote uendapo. Anaongeza kusema tena ni kimunukuu, ndugu yangu Bisimwa, wewe ni kaka yangu mdogo, mama yako alikuwa mama yangu. Pitisha ujumbe hii kwa watu wote ambao mali zao ziliibiwa na watu wenu na waje kwenyu kwa ajili ya umalipo. Upande mwingine mji wa Bukavu uliamuka katika hali ya wasiwasi hii wasi, siku ya kwanza kutokana na uvamizi wa wazalendo zidi ya ngome ya uwasi wa M23 katika mlima wa Karale, mtaani Kadutu. Milio ya risasi ilisikika mjini na kupelekea watu kubaki katika makao yao. Hali ilirudi tulivu baadaye, ila makazi ya kiuchumi ni yenye kuzembea hadi sasa mjini Bukavu na jimboni Ituri, askari jeshi wa fardese, walifukuza waasi wa kundi la silaha Zair katika vijiji Nyamamba Jo na Gbi kishe mapambano katika maeneo yale ya bonde la ziwa Albert, mbali wa karibu kilomita makumi saba kusini ya Bunia. Kwa mjibu wa duru za mahali, makambi mengi ya uvuvi yanabaki bila wakaaji wake kutokana na hali ya ukosefu wa usalama katika maeneo yale. Kazi za uchumi zinazembea pia katika miji ya watu wengi, hususani katika mji wa biashara wa Chomya. Taarifa ya Isak Remoyope, usomi wa mwenzetu Ezekiel Muzalia milio ya masasi inasikika tangu siku ya sita kati ya waasi wa Zair na FRDC kwenye maeneo kando na ziwa Albert katika tarafa la Jugu. Waasi walipingana kwa muda wa masaa arobaini na nane na waaskari jeshi FRDC waliopata usaidizi wa wenzao tokea sekta la operesheni za kijeshi jijini Bunia. Walifyatua mabomu kwenye kambi za waasi Pajo na Mbogi. Waasi walikimbia, kajulisha duru za usalama. Wengine waliokuwa wakijikusanya kwenye maeneo za Nyamamba waliondoshwa na waskari jeshi. Matokeo ya mapambano haya bado kujulikana. Kwa hiyo vyanzo vya pahali vinashutumu uhamisho wa, wa wakaaji wengi. Asilimia makumi kenda ya wakaaji waliokimbia huko Chomia, duka, soko, uchuruzi wa samaki na kuja kwa bidhaa mbalimbali zinakwamishwa. Eneo nyingi za uvuvi, Mbogi, jo b, Kafe, Nyamamba, Sabe na kadhalika, vyote vimetowekwa na wakaaji. Wakaaji wa moja walikimbilia nchini Uganda. Na wengine huko Kasenyi kwa kilomita saba na chomia. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Wakaji wa pande moja la magharibi ya mji mkuu wa Kinshasa watatolewa tena maji safi na shirika la REGIDESO kisha matatizo katika kiwanda cha uchukuzi wa maji katika kata Ozone. Hakikisho ilitolewa na kiongozi mkuu wa REGIDESO David Shilumba kisha kukomesha matatizo yale, hii siku ya kwanza mbele ya mchana. Kesi Bukanga Lonzo ya waziri mkuu wa zamani Matata Mponyo iliyopangwa hii siku ya kwanza mbele ya koti ya kikatiba iliisukumwa hadi tarehe kumi na nne Aprili ijayo, kutokana na kutowepo kwa washutumiwa. Mawakili wa waziri mkuu wa zamani Matata Mponyo waliwali wali wa zamani wa Benki Kuu ya Taifa Deo Gracias Mutombo na ya mzaliwa wa Jamhuri ya Afrika ya Kusini, Christo Grobler, kiongozi wa kiwanda Africom, walisema kwamba aliko ya sheria haikufikia wateja wao. Swali hilo limeanzishwa mara tena kisha uamzi wa tarehe 15 wa Novemba mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja korti ya kikatiba ikijulisha ukosefu wa uwezo wa kusambisha waziri mkuu wa zamani, vivyo hivyo baadaye na korti kuu ya uvunjo. Karibuni sasa kufuata sehemu ya pili ya matangazo yetu, Okapi. Huko Ituri kiongozi wa sekta ya Walendu Jatsi ameanzisha mikutano tangu takribani mwezi mmoja sasa na wenzake kutoka jamii zingine za eneo hilo katika tarafa la Jugu. Kusudi ni kuvunja kutoaminiana kati ya watu wa makabila tofauti na kuimarisha mshikamano wa kijamii katika eneo hilo. Hii ni licha ya kuzuka upya kwa ukatili wa makundi yenye silaha uliorekodiwa katika muda wa wiki mbili zilizopita. Je, ni matokeo gani ya mbinu hii, changamoto na masuluhisho ya amani ya kudumu katika tarafa la Jugu? Justin Guza kiongozi wa Walendu Jati anazungumza na Izaki Remo. Jambo chef. Jambo, jambo. Unajitoa sana kwa ajili ya kutafuta amani katika mtaa ya Jugu. Tuambie kwanza mkazi gani yenye umekisha kufuatake? eh, maeone su ya ma atite tuko angaje vraiment mrole yetu kupiganisha mapopulaso wa wakae ndani ya ukimia. Quelque soit vraiment eh, masida ikonatokeana mais tuko oblige vraiment kuipiganisha Ya ukimia. Kuna matokeo yenye yameonekana ile kazi ya kuimiza raia ili waishi katika amani na uhusiano bora. Watu walikuwa wanatembea hata ku marché, communauté yoyote effectivement banafanya marché teleke kupizo teleke kupimbo même hata apa kufataki. Vraiment iyi masemu ilikuwa vraiment fréquentable na banafanya maaktivité yazabo bila tatizo. Isipokuwa ile sida recet enye nakuwa tena na pertubé me tukotu vraiment dans ya dynamisme ya kulite contre ma ile pour que vraiment depaeoe repetitif kwa watu wanatembeleana, sawa wapi na kwa masoko na kwa mwingine sawa nyi sekter awalindujaci na mwingine ngine, tunakuwa parapele na nini. Fataki hapa hapa fataki ni heterojene, utakuta kabila yote hema ko pale mululu, kopale mulendu ko pale, na ndo vile kopale na wanakuwa vraiment wanaishi wanaishi kameme, wanatembeleana na meme. Hata pio ni semu ya kumapio sekter a walindujati utakuta bahema nor biko pale, utakuta baguru biko pale, donk watu wanatembeleana banafanya maaktivite zabo vraiment bila tatizo isipokuwa maesidama kitodoko defo inakuya me, tunapiganisha ile isikuwa tena na kushamburia nzuri ya kutembeleana na kolaboration kati ya ma population ile mzozo wenye imefanyika kujaiba pia ko ku ar watu wamefariki. Sasa hauoni kwamba ni kazi ya bure yenye wamefanya, ya kwamba tunafanya tua moja mbele na tunafanya tena tua mbili tatu nyuma? Ni hivyo hivyo tu, hakuna mabadiliko adu vile natafuta gisi gani ku combatir wala uh, uzuri mais atuta cede hapa kama tunajire trouver kila mara hapa. Ni kutafuta mekanizme tuju ya ku stabiliser vraiment muji semu abavaze bavaze même ata kwetu d'autre façon générale atukua tukue tunatafuta pamoja vraiment mekanizme ya, ya kuleta ukimya. magumu gani yenye unakutana naye katika hiyo kazi ya kutafuta salama na uhusiano kati ya kabila mbalimbali tunapiganisha, uh, kwa ndoko na moyen propre local na iko vraiment très minime do na tunaomba vraiment na mutu yote dabor autorité irashike ameme tem e volontaire vraiment dans le cadre ya kupiganisha surtout ukimya irudi obtenir tupime kufika mu ile stade ya ukimia. Sasa watu wamoja wanasema kwamba nyinyi kama wasultani, inawezekana kwamba magundi lenyi silaha wakusikie au wanakuwa pia na mahitaji ingine yenyewe, mara unaweza shindwa kuitimiza, na ndio imeleta kwamba hakuna matokeo ya kazi nyoko. Ni kazi kubwa sana, ule ndo mwenye anakamata sira, ni mwenye ideolojia iko mbalimbali na enye su tuko naye, na ni kazi mbele yetu, tujue gisi gani vraiment kubafamisha na bafamuke vraiment kuishi katika kiwashiwashi haiko vizuri, anafaa si bote turudi mu hali ya ku, kuishi a kolaboration na kuleta ukimya na njia pia ya development maeneo yenye tunaishi ndani, na tusikuwe na masistemu ya kikabila, ile haitatu vrema saidia. Ifo watu yote vrema wajikute sawasawa, ndugu frere, ser ilete harmoni vrema ya kuishi vraimen asambli. Kwa kuleta amani ya kudumu inabidi wafanye nini katika mtaa wa Jugu hivi? kila mara asirudilie hali ya mauaji hapa. Inabidi seba ba autorité coutumière bote tukuwe tunaongea langaji moja, na tunaomba pia na matorité irashique wakue wanatupatia vraiment mkono accompagnement financier itufasilite vraiment ma sensibilisation, kupita kupitapita gauche droite, ikuwe la kila wakati kwa kuonya raforce conscience meme ya mapopulacion so. meme kati ya populaso na banaishi na banasirikile tatizo isikue. Katika jimbo la Maniema, baada ya kufungwa kwa uwanja wa ndege wa Goma kutokana na hali ya usalama, wafanyabiashara huko Maniema wanasema wamekwama. Sababu ni kwamba katika nyumba zao za biashara kila kitu kinaenda kumalizika. Wafanyabiashara hawa wanasema hawawezi kuwahudumia wateja wao ipasavyo siku hizi kutokana na ukosefu wa bidhaa. Katika nyumba hizi za biashara ambapo mwandishi wetu alipita, tofauti na siku za nyuma, alisema kuwa hakuna umati mkubwa. Florence Kizalunga ambaye alitembelea baadhi ya nyumba hizi za biashara, anatupa ripoti hii. Mkazi wa Kinde aliyevuka nje ya Lishe aliyekatishwa tamaa kutokupata kile alichokuwa akitafuta anaonyesha ukiwa wake hapa. Daniel Kabuya ya wasingi wa, wa alimentation kila kitu kinatoka kwa Mungu anafahamisha kuwa ikiwa hali hii itaendelea hivi basi watafunga milango yao. Goma tulikuwa natumaka presque kila kitu comme par exemple mafarin masukari pom, fromage pomefromage sosis bitu mingi, depuis bafunge aeroport, tuko mu situation yenye ko tres difficile, tunariske kufunga milango juu hakuna kitu yenye tuko nafaa. hali ni hivyo hivyo kwa jirani yake Huyu ameomba umoja wa mamlaka kuhusiana na malipo ya ushuru na kodi anduka kutumika yetu iko nguvu zaidi jusiye yetu na dependre na yengine ma province huku kwetu, hatuna maizine mabitu yote enye tunaujisha inatoka inje ya province yetu, et voila que trafiki yavyo ya isha kuwa rombi. Donc, hatuna tena yengine yengi ya maniere ya kushia provisione ma mastoke yetu kidogo enye tulikuwa nayo inaisha, hatuna tena sasa marchandise um baleta na ya adapte ku moma ya leo kuangalia kama naweza kupunguza taxes na muna gani, hatuko mu ritme normal. Na aendelee kuambia babae aangalie kama wanaweza kupunguza loyer juu baba locataire havana tena kitu ya kuujisha de façon que baweze kusupporter loyer. Waziri wa uchumi wa mkoa anawaomba waendeshaji hawa wote wa uchumi kuchukua subira wao katika uvumilivu. Georges Kasongo wa Muya anaongeza kuwa swali hili liko kwenye meza hiyo kodi kuishusha au kuipandisha ni swali miongoni mwa maswali ambayo tumekwisha chukua na kuijadili, kuangalia kwa namna gani tunaweza kufikia kupunguza maafa mabaya ya matokeo ambayo tunaishi siku hizi. Kumbuka kwamba kufunga kwa uwanja wa ndege wa Goma hauadhiri vibaya waendeshaji wa uchumi tu, lakini pia idadi ya watu ambayo inaona bei ya karibu bidhaa zote zikiwa mara mbili, hata mara tatu. Ripoti toka kutoka Kindu, mimi ni Florence Kizalunga kwa nyaba ya Radio Okapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari. Asante kwa wote, kwa wote walotutega sikio kwa Irini.