Kipindi cha ine cha mkutano wa taifa kuhusu chanjo ya kupinga polio kitanzishwa hii siku ya pili mjini Kinshasa kwa muda wa siku mbili. Lengo ni ya kuhakikisha hadi ya serikali ya jamhuri na washiriki wake ya kukaza chanjo ya kawaida kwa kupinga polio. Malisho mabaya na kansa ya mfuko wa uzazi. Fabunya, mahojiano ya kikabila yaliyoandaliwa na muungano wa Yunadi kwa kurudisha amani jimboni Ituri yalikomeshwa hii siku ya kwanza bila mapatano, ni sababu ya kujitenga kwa kabila ya Wahima kutokana na hali ya usalama jimboni humo. Serikali ya jamhuri inahakikisha kuendelesha malipo ya mishahara ya watumishi wake, ijapokuwa hali ya usalama yenye kushurutisha katika pande la mashariki. Waziri wa fedha amejulisha katika tangazo kwamba ijapokuwa hali ya vita, ustawi wa ndani na mwenendo njema wa serikali ni mipango ya lazima sana. Habari zenyewe. Kipindi cha ine cha mkutano wa taifa kuhusu chanjo ya kupinga na kukomesha kabisa polio kitaanzishwa hii siku ya pili mjini Kinshasa muda wa siku mbili pahali pa siku tatu kama ilivyopangwa awali, yani tarehe ine hadi tarehe sita mwezi huu wa tatu. Lengo ni ya kuhakikisha ahadi ya serikali ya jamhuri na washiriki wake ya kukaza chanjo ya kawaida kwa kupinga polio malisho mabaya na kansa ya mfuko wa uzazi kupitia mbinu ya sekta mbalimbali mbali, ya pamoja na ya ushirikiano. Utimizi wa agano ya wamoja na wengine utachunguzwa pia katika pande zote hadi ya kimataifa, pamoja tena na ahadi hakika ya serikali ya kukaza mbinu ya chanjo na malisho. Pabunia, mahojiano ya kikabila yaliyoandaliwa na muungano wa inadi wa mashirika ya utamaduni kwa maendeleo ya Ituri kwa kurudisha amani jimboni humo yalikomeshwa hii siku ya kwanza bila mapatano, ni sababu ya kujitenga wenyewe kwa kabila ya Wahima wanaokusanyika katika shirika nte kutokana na hali ya usalama jimboni Ituri. Upande wake kabila ya Walendu inayokusanyika katika kundi lori pamoja na katika vijiji jamamba jo nagbi kisha mapambano katika maeneo yale ya bonde la ziwa Albert kwenye umbali wa karibu kilomita makumi saba kusini ya Bunia. Kwa mjibu wa duru za mahali, makambi mengi ya uvuvi yanabaki bila wakaji kutokana na hali ya ukosefu wa usalama katika maeneo yale. Kazi za uchumi zinazembea pia katika miji ya watu wengi, hususan katika mji wa biashara wa Chomia. Taarifa Isak Remoyope, usomi wa Ezekiel Muzalia. Milio ya masasi inasikika tangu siku ya sita kati ya waasi wa Zair na FRDC kwenye maeneo kando na ziwa Albert, katika tarafa la Jugu. Waasi walipingana kwa muda wa masaa 48 na waaskari jeshi FRDC waliopata usaidizi wa wenzao tokea sekta la operesheni za kijeshi jijini Bunia. Walifyatua mabomu kwenye kambi za waasi Pajo na Mbogi. Waasi walikimbia, kajulisha duru za usalama, wengine waliokuwa wakijikusanya kwenye maeneo za Nyamamba waliondoshwa na waskari jeshi. Matokeo ya mapambano haya bado kujulikana. Kwa hiyo vyanzo vya pahali vinashutumu uhamisho wa wakaaji wengi. Asilimia makumi kenda ya wakaaji waliokimbia huko Chomya, duka, soko, uchuruzi wa samaki na kuja kwa bidhaa mbalimbali zina kuhamishwa. Eneo nyingi za uvuvi Mbogi, jo b, Kafe, Nyamamba, Sabe na kadhalika, vyote vimetowekwa na wakaaji. Wakaaji wa moja walikimbilia nchini Uganda, na wengine huko Kasenyi kwenye kilomita saba na chomia. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Jimoni Kivu Kaskazini, wahuni wa M23 wanaodhibiti mji wa Goma wanaendelesha msako wanaozaniwa kuwa askari jeshi wa Zalendo wala tena wapiganaji wa Afdeler katika vituo vya afya na mikoani kisha hospitali Hill Africa Waliendesha operesheni aina hiyo siku ya Mungu usiku katika hospitali sebkandosho mjini Goma. Duru za mahali zajulisha kwamba karibu watu mia moja kumi na mbili walipelekwa na waasi wa M23 wakati wa operesheni hiyo. Taarifa ya Marshal Papi Mukeba. Usomi mshiriki wetu wa Kisangani, Jacques Mukonkole. waasi hawa walifanya uvamizi katika hospitali ya Sebeka Ndosho wilayani Keshero mwendo wa saa tatu asubuhi. Wale wa mwisho walichukua karibu watu mia moja hasa waguzi lakiwa, lakini pia walioponya wagonja, imesema vyanzo kadhaa. Watu wote hawa wanachukuliwa na M23 kuwa ni askari na wazalendo wanaosaidikiwa kujificha hospitalini vyanzo vyetu vya habari pia vinathibitisha asubuhi ya leo kuwa takribani raia kumi ambao walikuwa wamenaswa katika gundi hilo waliachiliwa wali ya kuthibitishwa na wanaanza kurejewa hospitalini, kwa mujibu wa vyanzo fulani. Hadi sasa hakuna anayejua watu hawa waliopelekwa watu kwenye kambi ya mafunzo au walikamatwa. Haya ni maswali ambayo wakaaji wa Goma wanajiuliza. Hili linaonyesha wasiwasi unaoongezeka kuhusiana na operesheni hizi zinazofanywa na waasi wa M23 katika muji wa Goma. Bado hatujafanikiwa kuwasiliana na maafisa wa hospitali ya Sebeka Ndosho kwa maelezo zaidi. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, mchungaji kiongozi wa kanisa Filadelfia ya jumuiya huru ya tano ya Pentecoste barani Afrika anaomba uasi wa M23 wache kufunga watu na maovu mengine. Mwito wa mchungaji Eugene Bujiriri ulifanyika wakati wa ibada siku ya Mungu akiwepo kiongozi wa uasi huyo Bertrand Bisimwa na wasaidizi wake. Mchungaji huyo alisema mji wa Bukavu na, wake, una lazima ya amani na Mungu. Katika ujumbe wake wa zahidi ya dakika kumi na mbili mbele ya mamia wa Kristo, mchungaji anayoishimamia jumuhia ya tano ya makanisa uhuru ya Pentekoti barani Afrika anaanza kwa kumwambia Berte Bisimwa ya kwamba mji wa Bukavu umekuwa mikononi mwa Mungu tangu mwaka elfubiiatatu kwa kukomesha sauti ya lisasias u Alikumbusha msimamizi wa M23 kwa shangwe ya wakristo kwamba Bukavu imefunikwa na nehema ya Mungu ambayo inalalisha kuingia kwa wahasi ya M23 katika mji wa Bukavu bila kurekodi umwangaji wa damu, lakini sio kwa sababu FRDC ambayo walikuwa wakidhibiti Bukavu auwana wa nguvu. Anaomba lahana na watu wote ambao wanatakuwa chanzo la mauaji la raia katika mji wa Bukavu. Bujiriri anaongeza kusema ni kimunukuu: kama umekuja Bukavu na damu ya watu wasio na hatia mikononi kwako, kuwa mwangalifu, kwa sababu damu hii itakufata popote uendapo. Anaongeza kusema tena ni kimunukuu: ndugu yangu Bisimwa, wewe ni kaka yangu mdogo, mama yako alikuwa mama yangu. Pitisha ujumbe hii kwa watu wote ambao mali zao ziliibiwa na watu wenu na waje kwenyu kwa ajili ya malipo. Serikali imehakikisha kuendelesha malipo ya mishahara ya watumishi wake ijapokuwa hali ya usalama yenye kushurutisha nchini. Waziri wa Fedha alijulisha ahadi ya serikali ya kutimiza mapaswa yake kwa wanaopigania nchi. Katika tangazo hii siku ya kwanza, waziri dudufu kwamba alihakikisha kuanza malipo ya mwezi wa Februari tangu tarehe kumi na kenda mwezi huo hadi tarehe tano Machi ijayo. Amesema ijapokuwa hali ya vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ustawi wa ndani na mwenendo njema wa serikali ni mipango ya lazima sana kwa serikali ya Jamhuri. Upande mwingine, dola za Kimarekani milioni mia nne makumi tano na moja ndiyo zilitumikishwa na maofisi ya urais ya wizara kuu na ya ubunge kwa semestri ya kwanza ya mwaka wa elfu mbili makumi mawili na ine ndivyo ilitangazwa na mkusanyiko Le Congo ne pas avandre katika ripoti yake iliyofikia Redio Kapi hii siku ya kwanza. Ripoti hiyo inajulisha kwamba bajeti ya urais ilikuwa juu sana ya mipangilio na kufikisha asilimia makumi kenda na kenda ya matumizi ya mwaka kwa muda wa miezi sita, hali inayoshutumiwa na mkusanyiko Le Congo ne pas avandre katika ripoti yake. Kampeni ya taifa ya uhimizaji wa vijana kwa kupinga rushwa na kwa kuwa na upendeleo wa nchi ilianzishwa hii siku ya kwanza hapa mjini Kinshasa. Maandamano rasmi yaliyoongozwa na waziri mkuu Jidit Sumina Tuluka aliyewakilisha rais wa jamhuri ni shughuli kubwa inayoongozwa na ofisi ya inspekta mkuu wa fedha katika uhusiano na wizara ya vijana pamoja na wizara zingine, chini ya uandalizi wa kituo cha utamaduni na sanaa cha nchi za Afrika ya kati wanashiriki zaidi ya vijana elfu mbili, ya wanaowakilisha wenzao wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wakaaji wa pande moja la magharibi ya mji mkuu wa Kinshasa watatolewa tena maji safi na shirika la Regideso kisha matatizo katika kiwanda cha uchukuzi wa maji katika kata Ozon. Hakikisho ilitolewa na kiongozi mkuu wa Regideso, David Shilumba kisha kukomesha matatizo yale. Hii siku ya kwanza mbele ya mchana, karibuni sasa kufuata sehemu ya pili ya matangazo yetu. Mwalikwa wetu wa siku ni Papi Kasereka, mchunguzi wa kisiasa katika eneo la Beni. Anasema kuhusu mahitaji ya wakaaji kwa Radio Okapi kisha miaka makumi mbili na tatu ya kuundwa kwake. Anaujiwa na Mark Marofimbo. Papika sereka, wewe ni mchunguzi kisiasa ya mambo yanayopitika nchini. Hongera ilikuwa mingi kwa miaka makumi mbili na tatu ya kazi ya Radio Kapi na kwa sasa tunaweza kusema kwenu kama pia wanaichi nini, ni gojeleo yenu kutoka kwa Radio Kapi? Tunagonjelea kwa Radio Kapi kwa siku ambayo inajokuja, tungiipenda zaidi ama tungilipendelea zaidi kiradio Kapi iwezi kutumika na wapasha habari ama wa au niveau local ifanya ensorte que wale wa journaliste warenforce makapacite ao ama macompetence ama maaptitude kiundani. Unataka sema nini ifanyike kwa kweli? tuna ngojila donc Radio Kapi iforme wa journaliste loko iendele kutransmetre le mainformation na mbalimbali, na haya nini ngine inabidi ifanyike na no Radio Kapi kwa siku zinazo kuja. Tunawaza vile vile ki Radio Kapi inaweza kusaidia du point de vue institutionnel maradio communautaire parce que una watu wengi wanafata sana ile maradio ya pembeni pembeni maradio kando kando, eh, ikiwasaidia kupata mambo parce que ma defi kubwa ya maradio communautaire du point de vue fonctionnement tunajua kama ni mambo zuvai na usu mapano mabateri ile ni shida kubwa, ni pesa mingi sana lakini radio kapika waweza kufanya programme moja specific ya kuweza kuaccompagner maradio communautaire du point de vue accompagnement institutionnel kuwapatia ma mixere ma ordinateur, ma vitu sa ma pano solaire na ma batterie inaweza kuwa msaada kubwa sana. Itaweza ku permettre ile ma, ma radio communautaire iendelee kufonctionner. Mais aussi minaweza vile vile pia radio ka pia ni ya maana kwa ma siku, itakuwa ijikaze ifanye centre moyen iweze kujenga centre moyen ya, ya formation ba journalistes pa kwetu Beni, e, na ile centre ikue communautaire ikue bien équipé na vitabu parceque najua a siansa vilevile, ni vitabu wajournaliste wanaweza kuwa wanaenda pale, wanatrate mainformation zao, wakisha arudia avan waidifuse ku maradio zao donc minawaza ni amana sana paske ma media iko na ma defi ya ma kuran, ukaenda fasi sawa Kefi Nyongo utakuta kule watu wanaemetre pratikuma defu watu tlasmen. Bo, sasa informasyon watu watayipata namna gani kama ma radio wae kwa kompanye? Ukaenda ngambo ya huku sawa Mandumbi utakuta kama hakuna na radio. Ile ni mashida, ukaenda ambao ni mambo ile ile. Kuna kuma defi ya energy, radio kapina uza kufanya program mwa specific ya kwa kompanye ma media loko na ombi yote ambao umetoka sehemu hapa, yanaweza kufatanishwa wala kukamilishwa na ya wapi? Kwa mfano mi napigia nukta sana Radio Kapi itusaidie kumasiku ita, inayokuja wajenge centre ya media loko Beni, ambayo itaweza kusaidia wajournalist wajournalist wa watumika vizuri kwa kupata internet mzuri. Naomba tu kwenda ku MONUSCO kune ku Radio Kapi ile mambo Radio Kapi jikazi ijenge centre de presse Beni ijenge iekipe na itie vilevile ordinateur computer na internet isaidie wa journaliste kufanya kazi yao vizuri na kutumika vizuri kwa njia ya kominaté yetu ya Beni. Papi Kasereka, acha nikumbushe uko mchunguzi kisiasa hapa mjini Beni, tunakushukuru sana. Shukrani kubwa sana. Mark Marfimbo Radio Kapi. Dossier en Swahili. Jimboni Ituri, usumbufu ulishuka sana katika barabara nambaini ya taifa pande lake kati ya Bunya na Komanda miezi tatu kisha kusimamishwa na waasi wa vizuizi visivyoruhusiwa. Hata hivyo, watendaji wengi wa kiraia wanashutumu tabia ya askari jeshi wa moja wanaoendelea kutoza uchuru katika nafasi zimoja za uchunguzi. Ni taarifa iliyoandaliwa kutoka Bunya na Ezekiel Muzalia. Taabu za waendesha magari kwenye barabara la taifa namba ine kwenye sehemu ya Bunia Komanda imepungua siku hizi. Vizuizi vingi visivyokuwa vya halali vilivyowekwa na vikundi vya wanamgambo kando na barabara viliondoshwa na kuacha njia uwe wazi. Wafanyakazi wa shirika za kiraia wanaridhika na utekelezaji wa hatua hiyo ambayo ilitokana na mikutano kuhusu maisha ya pamoja kati ya makabila za huko. Mmoja wao Jiduni Malangai, usalama kwanza. Iko kimya kidoko, kelekeswa ba groupe armee iko ndani ya territoire ya Erom joinye tuko na siku wakuu waongozi waone namuna kane kuendelea na operation et surtout si de territoire ya Irumu pour que population e trouver pe na tuliona watu bakimbizi baisha rudia ku sheferia wanyali chapi. Tunaomba vile bakimbizi yote barudie ndani ya masheferia kwa naita tusaidia. Ila kwenye sehemu nyingine, kwenye barabara komanda Luna, wa dereva na wapita njia zaidi watembeza pikipiki wanashutumu manyanyaso zenye kutokana na askari jeshi FRDC kwenye vizuizi karibuni makumi tano Mutembeza pikipiki huyu ambaye anatokea jijini Ofai anaeleza utata wa njia hiyo. Ya kwanza ni trakasiri, ya pili tunataka usalama balabala ijengewe. Jou problema inatufata sana, iko trakasiri ya basoda, raporo inapita sana bariere, ko plus de secat barriere kutoka apa kudejerpi mpaka kufika Luna iko tu franga 2000, 3000, 4000. Kila mtu habi kunachagua Kiongozi wa uendesha magari na pikipiki aseko jijini Komanda adogo Charles anasema ya kwamba jiji la Komanda linabaki tu na aina moja la uchukuzi wa pamoja ambalo ni pikipiki kwenye sehemu la Komanda hadi Eringeti. Shida ni kwamba watembeza pikipiki wengi wanauawa na kunyanyaswa na waasi wa ADF. Na, na, na sana Tun Komanda, Komanda ADF. Jueni ya njia sana, kwamba senta la uchuruzi la Komanda linabaki njia moja tu linalounganisha vijiji karibuni ine mashariki mwa nchi Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kidemokrasia ya Kongo kama vile Beni, Bunia, Kisangani na Iziro. Nikiripoti toka Komanda, jijini Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Mwisho wa kipindi iki cha habari. Asante kwa wote waliotutega sikio kwa irini.