Radio Kapi. Hii ni Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari. Mpango wa malisho ulimwenguni PAM imesema ilipoteza vitu vingi wakati wa vita na uporaji mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika miji ya Bukavu na Goma ni chakula kwa manufaa ya watu 1619 kwa mwezi, imejulisha PAM. Vua kali ilinyesha hii siku ya pili popote mjini Kinshasa na kupelekea uharibifu mkali. Imeripotiwa kwa muda kwamba mtu mmoja aliuawa na mwingine alijeruhiwa katika mtaa wa Barumbu. Ofisi ya uongozi wa Kamisheni ya Taifa ya Haki za Binadamu katika jimbo la Lualaba imeomba wakaaji wa huko utulivu, uvumilivu na kutia mbele maisha ya pamoja. Hatua zilizotangazwa siku moja kisha mkutano kati ya kiongozi wa Seneti na wakilishi wa makabila ya huko. Ujambo mpenda msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mpango wa malisho ulimwenguni PAM imesema ilipoteza vitu vingi wakati wa vita na uporaji mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mjini Bukavu katika jimbo la Kivu ya Kusini. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limejulishwa kwamba lilipoteza asilimia mia moja ya vifaa vyake na mjini Goma katika jimbo la Kivu ya kaskazini ni asilimia makumi saba ndiyo iliibwa wala tena kuunguzwa. Ni hususan chakula kwa manufaa ya watu elfu mia sita makumi tisa kwa mwezi, imejulisha PAM. Naye kiongozi wa mashughuli ya kibinadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ameshutumu maovu makali ya haki za binadamu na ya haki ya kimataifa katika majimbo ya Kivu ya kaskazini na Kivu ya kusini, hususan katika miji ya Goma na Bukavu inayodhibitiwa na uwasi wa M23. Bruno le Marki ameomba pande zote zilinde na kuheshimu mapashwa kutokana na haki ya kimataifa. Taarifa ya Marsial Papi Mukeba, usome mwenzetu wa Kalemi Pole Munanga katika taarifa kwa vyombo vya habari ya Machi tarehe tatu mwaka huu. Bruno Lemarquis alionyesha wasiwasi wasi wake mkubwa kuhusu wingi wa vitendo vya unyanyasaji vinavyotendwa dhidi ya raia, miundombinu ya matibabu na elimu, na wafanyakazi wa kibinadamu katika majimbo ya Kivu kaskazini na kusini. Vitendo hivi haviheshimu tu haki za kimsingi za binadamu, lakini pia sheria za kimataifa za kibinadamu. Taarifa hii kwa vyombo vya habari kutoka Ocha inaonyesha kwamba kati ya Tarehe moja na tatu, vituo kadhaa vya hospitali huko Goma vilishambuliwa na watendaji wenye silaha na hivyo kuonyesha ongezeko jipya la vurugu dhidi ya vituo vya matibabu na wafanyakazi wa afya. Bruno Lemarquis anakumbuka kwamba mashambulizi yoyote yanayoelekea miundo hii muhimu ni kuto kuheshimu kwa sheria ya kimataifa ya kibinadamu na lazima ikome. Nchi za Ulaya umehakikisha kutuma inapita siku chache usaidizi wa kibinadamu wa toni makumi manne na nne kwa wahanga wa vita ya mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mwakilishi wake maalum katika kanda la maziwa makuu alitangaza habari hiyo kisha mazungumzo yake na waziri mkuu hapa mjini Kinchasa. Johan Borgstram alihakikisha ahadi yake ya kutetea kanuni za haki ya kibinadamu ya kimataifa na kukaza ustawi na amani katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Nalo nchi la Canada lilijulisha siku ya kwanza msururu wa mahukumu dhidi ya jamhuri ya Rwanda kutokana na kushiriki kwake katika vita y mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kupitia mwenendo wake, Otawa inatarajia kushutumu uharibifu mkali wa enzi kuu ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika tangazo ya wa pamoja waziri wa mambo ya kigeni Melani Joli, wa maendeleo ya kimataifa Ahmed Hussen na wa mkazo wa uchuuzi wa kigeni Meringe walishutumu vikali mwenendo wa M23 inayodhibiti maeneo mingi ya mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jimboni Ituri, mashule yote ya msingi na sekondari yanafungwa tangu karibu juma moja katika maeneo ya kando ya mabahari na tangu mwezi mmoja upande upande wa fataki katika mtaa wa Jugu wanafunzi na wazazi wao pamoja na walimu yanayopanda sana katika maeneo yale wanadai wakuu warudishe amani na uwezo wa serikali ajili ya kuepuka uharibifu wa, wa mwaka huu wa masomo. Zaidi ya watu elfu moja raia walipoteza maisha kutokana na ujeuri uliofanyika na uasi wa Mobondo katika maeneo ya operesheni ya Ngemba katika majimbo ya Maindombe, Kwilu na Kwango na mtaani Maluku mjini Kinshasa pamoja na mtaani kimvula katika jimbo la kongo central ni tangu kujitokeza kwa uasi huo wa mobondo mwezi wa sita mwaka wa elfu mbili makumi mawili na mbili ni matokeo yaliyotangazwa na msemaji wa operesheni za kijeshi pangemba katika jimbo la kumi na moja la kijeshi linalo ofisi yake mjini kikwit katika jimbo la kwilu captain antony mwalushai amejulisha kwamba waasi wale wa mobondo wanatenda maovu popote wanapopita pamoja na ubakaji na ujeuri mkali Anatoa mwito kwa vituo vya sheria vya taifa na vya kimataifa kwa malipo ya hasara. Mvua kali ilinyesha hii siku ya pili popote mjini Kinshasa na kupelekea uharibifu mkali. Mtu mmoja aliuawa na mwingine alijeruiwa katika mtaa wa Barumbu. Kunaripotiwa pia hapo na kule uharibifu wa makao ya watu, pia miti ilianguka na mafuriko ya maji. Ofisi ya uongozi wa kamisheni ya taifa ya haki za binadamu katika jimbo la Lualaba inaomba wakaaji wa huko utulivu, uvumilivu na kutia mbele maisha ya pamoja. Hatua hizo zilijulishwa siku moja kisha mkutano wa siku ya sita iliyopita mjini Kolwezi, kati ya kiongozi wa seneti na wakilishi wa makabila katika lengo ya kuhimiza kuhusu umoja wa taifa siku hiyo, kutokana na masemi ya kiongozi wa shirika la raya la Lualaba aliyeshutumu mambo mengi mabaya vitisho vinatokea pande nyingi, kati ya shirika la raia na waliosikia vibaya masemi ya Shadrak Mukade. Karibuni sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu. Mwalikwa wetu wa siku ni Papi Kasereka, mchunguzi kisi wa kisiasa katika eneo la Beni, anasema kuhusu mahitaji ya wakaaji kwa Radio Okapi kisha miaka makumi mbili na tatu ya kuunda kwake, anaujiwa na makma ofimbu Papika Sereka, wewe ni mchunguzi kisiansa ya mambo yanayopitika nchini. Hongera ilikuwa mingi kwa miaka makumi mbili na tatu ya kazi ya redio Kapi. Na kwa sasa tunaweza kusema kwenu kama pia wananchi, nini ni ngojeleo yenu kutoka kwa Radio Kapi? Tunagonjelea kwa radio Kapi kwa siku ambayo inajokuja, tungependa zaidi ama tungelipendelea zaidi kiradio kapi iwezi kutumika na wapasha habari ama wajournaliste au niveau local, ifanye en sorte que wale wa journaliste wa renforcer ma capacité yao ama ma compétence ama ma aptitude kiundani. Unataka sema nini ifanyike kwa kweli tuna ngojilia donc Radio Capi iforme wa journaliste locaux iendele kutransmetre mêmes informations na mbalimbali, na haya nini ingine inabidi ifanyike na no Radio Capi kwa siku zinazo kuja, tunawaza vile vile ki Radio Capi inaweza kusaidia du point de vue institutionnel maradio communautaire, parce que unayo watu wengi wanafata sana ile maradio ya pembeni pembeni, maradio kando kando, eh, ikiwasaidia kupata mambo, parce que madefi kubwa ya maradio communautaire du point de vue fonc euh, fonctionnement, unajua kama ni mambo zivyo yanahusu mapano, mabateri, ile ni shida kubwa, ni pesa mingi sana. Lakini radio kapika inaweza kufanya programme moja specific ya kuweza kuaccompagner maradio communautaire du point de vue accompagnement institutionnel kuwapatia ma mixere, ma ordinatere, ma vitu sa ma pano solere, na ma bateri, inaweza kuwa msaada kubwa sana, itaweza kupermetre ile ma, ma radio kominotere iendelee kufonksione. Me osi, mi nawaza vile vile pia radio kapie ni ya maana kuma siku itakwea ijikaze ifanye sa santre moya, iweze kujenga santre moya ya, ya formasyo ba jurnalista pa kwe tubeni, E, na ile santre ikuwe kominotere, ikuwe bien ekipe, na vitabu na parce que najuwa, unajua siansa vilevile, ni vitabu. Wa journalist wanaweza kuwa wanaenda pale wanatrate ma information zao, wakisha rudie avant waidifuse kumaradio zao donc minawaza ni maana sana parce que mamedia iko na madefi ya macourant. Ukaenda fasi sawakea vinyongo, utakuta kule watu wana metre pratiquement de fois toute la semaine bon. Sasa information watu wataipata namna gani? Kama radio kwa kompanye ukaenda ngambo ya huku sawa Mandumbi, utakuta kama hakuna na radio. ile ni mashida. Ukaenda ambao ni mambo ile ile, kuna koma defi ya energi. Radio Kapi inaweza kufanya programu mwa specific ya kwa kompanye mamedia loko ya na ombi yote ambao umetoka sema hapa, yanaweza kufatanishwa wala kukamilishwa na ya wapi. Kwa mfano, mi napigia nukta sana radio Kapi itusaidie kumasiku inayokuja wajenge centre ya media loko Beni, ambayo itaweza kusaidia kwa wajournalisti wajournalisti watumika vizuri kwa kupata internet kwa kupata internet muzuri. Nomba tukwenda ku Monusco kule ku radio Kapi, ile mambo radio Kapi jikazi ijenge centre de presse Beni, ijenge ekipe na itie vilevile vile ordinateur na internet isaidie wajournalist kufanya kazi yao vizuri na kutumika vizuri kwa jia komunote yetu ya Beni. Papi Kasereka, acha nikumbushi, uko mchunguzi kisiasa hapa mjini Beni, tunakushukuru sana. Jimboni Ituri, usumbufu ulishuka sana katika barabara nambaini ya taifa pande lake, kati ya Bunia na Komanda, miezi tatu kisha kusimamishwa na wawasi wa vizuizi visivyoruhusiwa hata hivyo watendaji wengi wa kiraia wanashutumu tabia ya askari jeshi wa moja wanaoendelea kutoza uchuru katika nafasi zimoja za uchunguzi. Ni taarifa iliyoandaliwa kutoka Bunia na Ezekiel Muzalia. Taabu za waendesha magari kwenye barabara la taifa namba ine kwenye sehemu ya Bunia Komanda imepungua siku hizi. Vizuizi vingi visivyokuwa vya halali vilivyowekwa na vikundi vya wanamgambo kando na barabara viliondoshwa na kuacha njia uwe wazi. Wafanyakazi wa shirika za kiraia wanaarizika na utekelezaji wa hatua hiyo ambayo ilitokana na mikutano kuhusu maisha ya pamoja kati ya makabila za huko. Mmoja wao Jidu ni Malangai. Usalama kwanja iko kimya kidoko, kelekeswa bagrupe arme iko ndani ya teritware ya Erom njo tuko na siku wakuu waongozi waone namuna kane kuendelea na operation en sur tout site ya territoire ya Irumu, pour que population e trouver, na tuliona watu bakimbizi baisa rudia ku cheferia wanyali chapi. Tunaomba vile bakimbizi yote barudie ndani ya masheferia, kwa naita tusaidia. Ila kwenye sehemu nyingine kwenye barabara komanda Luna, wadereva na wapita njia zaidi watembeza pikipiki wanashutumu manyanyaso zenye kutokana na askari jeshi FRDC kwenye vizuizi karibuni makumi tano Mutembeza pikipiki huyu ambaye anatokea jijini Ofai anaeleza utata wa njia hiyo: ya kwanza ni trakasiri ya pili, tunataka usalama barabara ijengiwe. Jo probleme atupata sana, iko trakasiri ya basoda raporo inapita sana bariere, ko plus de 54 barriere kutoka apa kudejerpi mpaka kufika Luna, iko tu franga 2000 3000 4000, kila mtu habi kunachagua Kiongozi wa uendesha magari na pikipiki aseko jijini ni komanda adogo Charles anasema ya kwamba jiji la Komanda linabaki tu na aina moja la uchukuzi wa pamoja ambalo ni pikipiki, kwenye sehemu la Komanda hadi Eringeti. Shida ni kwamba watembeza pikipiki wengi wanauawa na kunyanyaswa na waasi wa adef. Washoferi banatumika na, na, na difikilte sana Tuna bakia tuna njia moya, njia, Komanda, Komanda njia jueni ya kwamba senta la uchuruzi la Komanda linabaki njia moja tu linalounganisha vijiji karibuni ine mashariki mwa nchi jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo kama vile Beni, Bunya, Kisangani na Iziro. Ni kiripoti toka Komanda jijini Bunya. Mimi ni Ezekiel Muzalia, kwa niaba ya Redio Kapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari. Asante kwa wote waliotutega sikio. Kwa irini.