Radio Kapi. Hii ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Waziri mkuu aliandaa ziara ya kazi ya uumizaji wa wakongomani kuhusu shambulio ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda. Judith Suminwa atatembelea majimbo ya Kongo Central, Kwilu, Kwango na Maindombe ajili ya kuomba moja kwa moja vijana waingie katika majeshi ya FARDC kwa kupigania nchi. Mpango wa malisho ulimwenguni PAM, imesema ilipoteza vitu vingi wakati wa vita na uporaji mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika miji ya Bukavu na Goma, ni chakula kwa manufaa ya watu 1619 kwa mwezi, imejulisha PAM. Mvua kali iliyoonyesha jana siku ya pili asubuhi mjini Kinshasa ilipelekea uharibifu mkali. Imeripotiwa kwa muda kwamba mtu mmoja aliuawa na mwingine alijeruhiwa katika mtaa wa Barumbu. Baki nasi mpenda msikilizaji. na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Waziri mkuu alifungua ziara ya kazi ya uhimizaji wa wakongomani kuhusu shambulio ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda. Akiwa jimboni Kongo Central, Judith Suminwa alipokea siku ya kwanza iliyopita wakuu wa baraza ya bunge ya majimbo ya Kinshasa, ya Kongo Central, ya Kwilu na ya Kwango. Wakati huu wa ziara yake ya kazi katika majimbo ya Kongo Central, Kwilu, Kwango na Maindombe, waziri mkuu ataomba moja kwa moja vijana waingie katika majeshi ya FARDC kwa kupigania nchi. Upande mwingine, jimboni Maniema, ujumbe wa kikosi cha ulinzi wa taifa unaoendesha tangu jana siku ya pili mjini Kindu kampeni ya uhimizaji wa vijana ajili wajiorozeshe katika majeshi ya FARDC. Wakuu wengi wa vituo vya kiserikali na vya kipekee walipata mafasirio kamili wakati wa uhimizaji ule. Ujumbe huo utafika katika mitaa yote ya jimbo la Manyema kwa lengo hiyo hiyo, Alijulisha Luteni Kanali Huseni Mbambi Robert, afisa wa uongozi wa kikosi cha ulinzi wa taifa. Mpango wa malisho ulimwenguni PAM imesema ilipoteza vitu vingi wakati wa vita na uporaji mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mjini Bukavu katika jimbo la Kivu ya Kusini. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limejulishwa kwamba lilipoteza asilimia mia moja ya, ya vifaa vyake na mjini Goma katika jimbo la Kivu ya kaskazini ni asilimia makumi saba ndiyo iliibwa wala tena kuunguzwa, ni hususan chakula kwa manufaa ya watu elfu mia sita makumi tisa kwa mwezi, imejulisha PAM. Naye kiongozi wa mashughuli ya kibinadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ameshutumu maovu makali ya haki za binadamu na ya haki ya kimataifa katika majimbo ya Kivu ya kaskazini na Kivu ya kusini, hususan katika miji ya Goma na Bukavu inayodhibitiwa na uasi wa M23. Bruno Lemarquis ameomba pande zote zilinde na kuheshimu mapashwa kutokana na haki ya kimataifa. Taarifa ya Martial Papi Mukeba, usome mwanzo wa Kalemi pole Munanga katika taarifa kwa vyombo vya habari ya Machi tarehe tatu mwaka huu Bruno Lemarqui alionyesha wasiwasi wasi wake mkubwa kuhusu wingi wa vitendo vya unyanyasaji vinavyotendwa dhidi ya raia, miundombinu ya matibabu na elimu, na wafanyakazi wa kibinadamu katika majimbo ya Kivu kaskazini na kusini. Vitendo hivi haviheshimu tu haki za kimsingi za binadamu, lakini pia sheria za kimataifa za kibinadamu. Taarifa hii kwa vyombo vya habari kutoka Ocha inaonyesha kwamba kati ya Machi tarehe moja na tatu vituo kadhaa vya hospitali huko Goma vilishambuliwa na watendaji wenye silaha na hivyo kuonyesha ongezeko jipya la vurugu dhidi ya vituo vya matibabu na wafanyakazi wa afya. Bruno Le Marquis anakumbuka kwamba mashambulizi yoyote yanayoelekea miundo hii muhimu ni kuto kuheshimu kwa sheria ya kimataifa ya kibinadamu na lazima ikome. Upande mwingine, muungano wa nchi za Ulaya umehakikisha kutuma, inapita siku chache, usaidizi wa kibinadamu wa toni 44 kwa wahanga wa vita ya mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwakilishi wake maalum katika kanda la maziwa Makuu alitangaza habari hiyo kisha mazungumzo yake na waziri mkuu hapa mjini Kinshasa. Johan Borkstram alihakikisha ahadi yake ya kutetea kanuni za haki ya kibinadamu ya kimataifa na kukaza ustawi na amani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nalo nchi la Kanada lilijulisha siku ya kwanza msururu wa mahukumu dhidi ya Jamhuri ya Rwanda kutokana na kushiriki kwake katika vita vya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Kupitia mwenendo wake, Otawa inatarajia kushutumu uharibifu mkali wa enzi kuu ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Katika tangazo la pamoja, waziri wa mambo ya kigeni Melani Joly, wa maendeleo ya kimataifa Ahmed Hussen na wa mkazo wa uchuruzi wa kigeni Merunge walishutumu vikali mwenendo wa M23 inayodhibiti maeneo mingi ya mashariki ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Jimboni Ituri, mashule yote ya msingi na sekondari yanafungwa tangu karibu juma moja katika maeneo ya kando ya mabahari, na tangu mwezi mmoja upande wa Fataki katika mtaa wa Jugu. Wanafunzi na wazazi wao pamoja na walimu walikimbia maovu ya makundi ya silaha yanayopanda sana katika maeneo yale. Wanadai wakuu warudishe amani na uwezo wa serikali ajili ya kuepuka uharibifu wa mwaka huu wa masomo. Zaidi ya watu elfu moja raia walipoteza maisha kutokana na ujeuri uliofanyika na uasi wa Mobondo katika maeneo ya operesheni ya Ngemba katika majimbo ya Maindombe, Kwilu na Kwango na mtaani Maluku mjini Kinshasa pamoja na mtaani Kimvula katika jimbo la Congo Central. Ni tangu kujitokeza kwa uasi huo wa Mobondo mwezi wa sita mwaka wa elfu mbili makumi mawili na mbili ni matokeo yaliyotangazwa na msemaji wa operesheni za kijeshi pangemba katika jimbo la 11 la kijeshi linalo ofisi yake mjini Kikwit katika jimbo la Kwilu. Kapten Antony Mwalushai amejulisha kwamba waasi wale wa Mobondo wanatenda maovu popote wanapopita, pamoja na ubakaji na ujeuri mkali. Anatoa mwito kwa vituo vya sheria vya taifa na vya kimataifa kwa malipo ya hasara. Taarifa Iren Bomaluzolo, usomi wa mwenzetu wa Kindu Florence Kizalunga. Akiwa mbele ya wapasha habari, msemaji wa operesheni za Ngemba ameripoti kwamba katika mfumo wa shughuli hizi jeshi lilifanya uchunguzi wa bahati mbaya, haswa kwenye mihimili wa Kwamutu na Bagata. Kapiteni Antoni Mwalishayu anatoa takmini nzito sana katika swala la kupoteza maisha ya wanadamu iliyosababishwa na wanamgambo wa Mobondo. Tangu mwaka 2020 watu 1000 wamepoteza maisha yao zaidi ya hesabu hiyo ya kuogopesha. Wanamgambo wa Mobondo wanajiingiza zaidi katika vitendo vya kupinga haki za binadamu, hasa zaidi ubakaji wa wanawake, alimalizia kunena Kapiteni Antoni Mwalushae, kwa msemaji wa kituo cha kumi na moja cha eneo la kijeshi cha Grand Bandundu. Hii inayopitikana katika eneo hiyo inastahili kufuatiliwa kisheria. Mvua kali ilinyesha hii siku ya pili wakati wa asubuhi popote mjini Kinshasa na kupelekea uharibifu. Mtu mmoja aliuawa na mwingine alijeruhiwa katika mtaa wa Barumbu. Kunaripotiwa pia hapo na pale uharibifu wa makao ya watu, miti ilianguka na mafuriko ya maji. Taarifa Babel Mpongo Basimango, usomi wa mwenzetu Ronelin Tibonera Idi Amin. Kwa upande wa binadamu ni kuta zilizoporomoka ndizo zimesababisha madhara. Wanawake wawili wamefariki, mmoja huko Lemba Foire, mbele ya kanisa la Resurrection, mwingine alifariki kwenye barabara ya Kasongo pande za Barumbu katika wilaya hiyo. Kijana mwingine alionekana kujeruhiwa, hii ni baada ya kuta kumwangukia. Tumepatikana kunako barabara ya Lak Mowero katika kata ya Bichakuchaku. Baadhi ya nyumba zimepoteza paa dhao katika maeneo mbalimbali hapa Kinshasa mafuriko yameripotiwa huko Masoso na Kingabwa ndani ya mkoa wa Limete. Kiongozi wa mkoa huo ameripoti mkasa wa moto uliojitokeza katika kliniki Yanga wakati wa mvua hizo. Mafuriko pia yameripotiwa kwenye barabara ya Kiduma pande za Kasavubu, sehemu ya barabara Oia, maeneo ya Kitambo na karibu na daraja la Nguza kwenye Elengesa, daraja ambalo linaendelea kuzama. Wakurugenzi kadhaa wa mikoa mbalimbali wamesema kuwa mafuriko haya yamekuwa kidogo kutokana na kazi za usafi wa mifereji ambazo zimekuwa zikiendeshwa siku baada ya siku. Kama ilivyokuwa kwa kila mvua kubwa, mchanga kutoka Kinseso umejaa kwenye mifereji ya maji ya maeneo ya Batende na Kinsaku huko Matete na kusababisha mafuriko. Ofisi ya uongozi wa Kamisheni ya Taifa ya Haki za Binadamu katika jimbo la Luraba inaomba wakaaji wa huko utulivu, uvumilivu na kutia mbele maisha ya pamoja. Hatua hizo zilizulishwa siku moja kisha mkutano wa siku ya sita iliyopita mjini Kolwezi kati ya kiongozi wa Senete na wakilishi wa makabila katika lengo ya kuhimiza kuhusu umoja wa taifa siku hiyo, kutokana na masemi ya kiongozi wa shirika la raia la Lwalaba aliyeshutumu mambo mengi mabaya. Vitisho vinatokea pande nyingi kati ya shirika la raia na waliosikia vibaya masemi ya Shadrak Mukad. Karibuni sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu. Mwalikwa wetu wa siku ni liwali wa jimbo la Maniema Musa Kabwankubi Moise anasema kuhusu vidume vizuri vya kiuchumi vya mkutano mkuu kuhusu madini, nishati na viwanda uliofanyika jimboni Maniema mwezi wa kumi mwaka jana. Mjini Kindu na Florence Kizalunga. Liwali wa jimbo, Musa Kapankubi, mwezi jambo jambo madam Florence, mulitoka kufanya kikao hapa kikubwa ya kwanza Kumanyema kuhusu madini na mambo ingine, tunaweza kujua kama hiyo kikao nini ilileta ya maana ndani ya jimbo la Manyema? Ndiyo, tulifanya kikao kubwa mwezi wa kumi ngambo ya mine. Tuko na furaha ya kuanonse kama kuko Entreprise Kalima Mining Company inye iko naanja pro Inata kuanza kurudia kumanyema hii mwaka 2025. Na kuhusu ngambo ya, ya umeme, mazao ni gani? Ngambo ya umeme tuko na furaha pia ya kuonesha kama Sakima na Societe STS Societe de Technique Specialisee biko banaendelea na madiscussion, tunazani kama mwisho wa mwezi iyi wa pili tuko kwayo wala mwanzo ya wa mwezi wa tatu batakuya apa kufanya etat delier kuevalue makazi yi napasha kufanyika kwile santrale yote tatu, santrale ya Lujurukuru, santrale ya Ambwe na santrale ya Lubilaza, itapermetre ba produire environ 9 megawatt. Ilomba kuyoa kama bezwin ya vile yote ya Kindu ku ba expert ni 4 megawatt. Gisi tuliongeaka nabo balisemaka kama ba na maliza evaluation mwaka moya itakuwa mingi, batamaliza kazi yote na tutakuwa na kura en permanence apa Kindu. Nazani kula yautauliza owepeke kunaona gisi kazi ikonafanyika puni ya Lubutu kailo pon Ulindi njia ya Pangi na hapa. Sasa kwa nguvu ya Mungu tutapita ku deuxième phase njia ya Kasongo Kibombo na ma environ yote ya vile ya Kindu juu chakula ipate kuingia mingi ku vile yetu ya Kindu. Na tumesikia kwamba hiyo kampuni ya Primera Gold itafungula milango yake ndani ya jimbo la Manyema, hiyo ni kweli? Ndiyo, Primera Gold iko anafungula milango ku jimbo la Manyema hii juma, na ni furaha kubwa, kwani au watakuwa nanunua madini yetu ya or kubei ya internet estimation. Yenye biko nafanya ni kusema Manyema na produira ka apepre de ton ya or ya baartizano, lakini haionekanake hivi bataanja kuuza kubei ya yulu tunazani kama oro yote itaanja kuhuzishiwa kwetu ku Maniema, juu mali yetu ya madini isaidie kwanza na zaidi. Watoto wa Manyema. Na nini ndio liokuwa ukomo ya hiyo vikao mingi kisha hiyo conference yenu juu ya maji ya mlimo kuweza kupelekwa huko mbele? Tulikuwa na vikao mingi kufuatana na konference yenye tulisogeza mbele, tunamaliza ba atelier alo juu ya environnement, tunafanya recommandation kubwa ya kama province ya Manyema nayo ianje kupata pesa juu ya credit carbon, juu tuko na mapori kubwa, lakini hatupataki kitu, japo kuko ingine ma province yenye kuanza kupata ba milioni mingi juu ya vente ya kredit karbon juu ya tourisme. Tuko na masite turistike ya mingi, tuko na masite ya parke yetu deja ya Lomami kwenye kuko manyama mingi na ingine manyama inye haiko ingine fashi mudunia mpaka tu pale ku Lomami lake njale kule kwenye bakasuku inaendaka kuzala. Donk tuanze kupata mapesa pia ya mavizite touristike. Wa mlimo, mnakuwa na strategie gani kwa kufikia ile ukomo kwa kifupi? Juu ya mlimo, tuna tunapresente mawazo yetu juu ya kurelance mlimo tunapenda par exemple ku senka, tukue na 50000 hectare ya culture pérenne cacao cafe palmier ya wile coton me kwa hiyo lazima ya kwanza ni kukuwa na macentre ya production ya masemasa fura tuko nayo, ni kusema kuko bapartenere deja benye ba na itika batatu akompanye kwa ile demashe tuko nayo waliripotiwa muda wa mwezi moja katika mtaa wa afya wa Komanda kwenye umbali wa kilomita makumi saba na tano na mji wa Bunia, mtaani Rumu. Magonjwa mengine yanagusa watoto na wahami sawa ya pumuzi, malaria na malisho mabaya. Ni taarifa iliyoandaliwa na Ezekiel Muzalia. Tunapatikana kwenye chumba la kuhifadhia watoto wagonjwa kwenye hospitali kuu la Komanda katika tarafa la Irumu. Hapo kunalazwa watoto karibuni kumi wanaougua magonjwa ya kuhara, ya kukosa pumzi na hata malaria. Kati ya wagonjwa, mama huyu ambaye mtoto wa umri wa karibuni mwaka moja na nusu anayelazwa mikononi mwake anafasiria hali ya mtoto wake. Mtoto anaanja ugonjwa diare na mwili kuchamuka na kutapika E, take nakwatuuregevu njo nafikisha pokola yikwakula mzuri apeti mzuri mzuri iknyonya vile tana apeti mzuri ele vanatia serum na mtoto njo tuko kwa sasa mzuri yele ikwa lialia tukayapona vile kwa mzuri. Mbali na yeye ni Mama Julienne Musama anapatikana inakuwa siku chache kwenye kitanda cha wagonjwa afya ya mtoto wake inaendelea vizuri kidogo. Nia yake ni kuona serikali inarejesha usalama ndani ya eneo lake la Manzobe, ambapo anakuwa na shamba ili kuhudumia jamaa lake. Mtoto alikuwa pale, mwili ilikuwa nachamuka kutapika, kudiare, njo tuliona hali ya mtoto aendeke be kumugini, njo tunakuya me. Tunashukuru sana ugisi, mtoto ashakuwa kwa hivi likeaka baitili yake serumu, tunaona serumu leveo isaidie Kutapike kafunga na kudiare kamene kwa kudiare shanza funga vile. Msimamizi wa kituo cha matunzo kwa watoto anasema ya kwamba visa vingi vya magonjwa ya kuhara vinatokana na malisho mabaya na kutokuheshimu kwa kanuni za usafi hasa zaidi wakati huu wakipwa. Arnold Kaduru na mama wanatengeneza mazingira nabakia propre. Wakaaji wengi katika jiji la Komanda wanapatikana katika hali ya ukosefu unaowahatarisha kupatwa na magonjwa. Ni kiripoti toka jiji Komanda mjini Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Ukapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari. Asante kwa wote waliotutega sikio kwa Irini.