Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Kwanza ni habari kwa kifupi. Hali ya upekee ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya sasa inapaswa tuma kila mkongomani kutetea taifa. Masemi ya Waziri Mkuu Judith Sumwina hisiku ya tatu wakati wa, wa mwanzo wa utume wake katika jimbo la Kongo Central. Karibu mifuko mia tano ya damu na vifaa vingi vya lazima za haraka vilipokelewa siku ya pili mjini Goma na wakuu wa afya. Ni kitendo cha shirika la afya ulimwenguni iliyoruhusu msafara wa usaidizi ulioandaliwa mjini Kinshasa na wizara ya afya. Jimbo ni Kasai Oriental, memba wa jamaa nyingi za waliorudia kutoka Jamhuri ya Angola pamoja na wahami wa ndani wanaweza tena apata maji safi, ni kutokana na, na kuzinduliwa rasmi na liwali wa jimbo hilo kwa kisima cha maji. Baki nasi mpenda msikilizaji, abari kamili kama tulivyojulisha. Waziri Mkuu Judit Sumina Tuluka alianza hii siku ya tatu utumi wake katika jimbo la Congo Central. Akizungumza na wapasha habari kunako uwanja wa ndege wa Matadi Chimpi, waziri mkuu alihakikisha kwamba ziara yake ya kazi inaambatana na aliyoendesha jimboni Kivu Kaskazini na Kusini, mbele ya kudhibitiwa kwa majimbo yale na uasi wa M23 AFC. Alisema hali ya upekee ya nchi ya sasa inapaswa tuma kila Mkongomani kutetea taifa. Hata hivyo siku ya pili iliyopita, waziri mkuu alikusanya washiriki wa kiufundi na wafedha wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikiwa Benki ya Kimataifa, Mfuko wa Fedha Ulimwenguni na Benki ya Afrika ya Maendeleo ni ajili ya kuongoza usaidizi wa kibinadamu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Walichungua pamoja namna ya kufikia wanaolazima usaidizi wa kibinadamu, kufunguliwa kwa viwanja vya ndege vya Goma na Kavumu kwa kuruhusu kuwasili huko kwa usaidizi, mwanzo wa makazi ya mabenki ajili ya kuendelesha mipango ya fedha katika maeneo yanayodhibitiwa na uwasi wa M23 AFC. Serikali ya Judith sumina ilihakikisha ya ahadi yake ya kuunga mkono wa shiriki wa kibinadamu na kukaza biradi kwa kujibu kwa mgogoro wa mashariki ya Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Upande wa diplomasia, waziri wa taifa anayehusika na, na mambo ya kigeni Teres Kaikwamba alipokea hii siku ya tatu mabalozi na memba wa diplomasia mjini Kinshasa. Wakati wa mazungumzo ya ndani kuhusu usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, walizungumzia maswali kuhusu utumivu wa azimio 2773 na, na vinyume vyake kuhusu ustawi wa kanda la maziwa makuu na tena mwenendo wa Luanda na wa Nairobi, msururu wa hukumu wa nchi moja zidi ya Rwanda na kadhalika. Therese Kayikwamba alishukuru mabalozi kwa usaidizi wakati huu wa mgogoro na kuonesha lazima ya uhusiano wa kimataifa kwa jibu ya kudumu kwa ugomvi mbalimbali katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na mgogoro huu wa mashariki una lazima ya jibu ya kisiasa na siyo ya kijeshi. Hayo ni masemi ya mwakilishi maalum wa muungano wa nchi za Ulaya katika kanda la maziwa makuu hii siku ya tatu mjini Kinchasa. Johan Borgstam ni mwenye kumaliza ziara ya kazi katika kanda la maziwa makuu. Huyo alikutana mjini Kigali na rais wa Rwanda Paul Kagame mbele ya kukutana mjini Kinshasa na Rais Felix Chisekedi, mwakilishi maalum wa muungano wa nchi za Ulaya katika kanda la maziwa makuu alisema alishauria marais wale wawili ajili watumike sana kuhusu maisha mema ya wananchi, wakitia mbele mazungumzo kwa kutatua mgogoro kati ya taifa zao mbili. Johan Borgstam aliikumbusha pia upinzani wa muungano wa nchi za Ulaya kwa usaidizi wa kijeshi kwa wahuni wa M23 AFC na ujumbe wa wanadini wa Protestanti na Wakatoliki wa Kongomani ulipokelewa siku ya pili na rais wa Uganda Yoweri Museveni ni katika lengo ya kuzungumza kuhusu amani katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na katika kanda la Afrika ya maziwa makuu kupitia mkataba wa kijamii kwa amani na maisha mazuri ya pamoja. Kanisa la Kiprotestanti esese ilifasiria katika mtandao X kwamba baada ya mazungumzo ya ndani na ya wazi, Rais wa Uganda alifurahishwa na mpango huo na kuonyesha ukubali kwa mazungumzo ya kweli kuhusu amani katika kanda ya Afrika ya maziwa makuu. Habari njema kwa wahami wa vita katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Karibu mifuko mia tano ya damu na vifaa vingi vya lazima za haraka vilikaribishwa siku ya pili na wakuu wa afya Pagoma. Ni kitendo cha shirika la afya ulimwenguni iliyoruhusu msafara huo wa usaidizi wa kibinadamu uliokusanywa mjini Kinshasa na wizara ya afya. Temo Balde, kiongozi wa OMS, alipokea mzigo huo kunako mpaka mkuu kati ya Goma na Gisenyi na kupatia moja kwa moja kiongozi jimboni Kivu Kaskazini wa kituo cha damu Merveille Rubakare. Wakuu wale wawili walitoa maoni yao yaliyokusanywa na Sifa Maguru na kutafsiriwa hapa na Ronelinti Bonera. Umuhimu wa damu ni kusaidia wagonjwa wenye uhitaji ambao wao katika hospitali mbalimbali. Hii itakuwa na manufaa kwa wagonjwa wenye kupatikana Kivu Kaskazini na Kivu Kusini. Juhudi zilifanyika kwa muda wa wiki tatu sasa na shirika la afya duniani kwa kusafirisha damu kupitia maeneo mbalimbali mbali, na zimefanikisha kufika hapa leo. Kwa hivyo ni furaha kubwa kwetu na tunatumaini kwamba damu hiyo itatumika kwa ufanisi na kwa njia bora ili kuendelea kuokoa maisha ya wenzetu wa Kongomani jioni kwamba shirika la afya ulimwenguni OMS lilipokea juma jana tani kumi na nne ya madawa kwa kuji kwa mahitaji ya afya ya watu wenye magumu jimboni Kasai Oriental. Memba wa jamaa nyingi za waliorudi kutoka jamhuri ya Angola pamoja na wahami wa ndani wanaopatikana katika kambi ya Bena Kasampwila mtaani Chilenge wanaweza tena pata maji safi. Liwali wa jimbo alizindua siku ya pili kisima cha maji kilichojengwa na shirika ADS kutokana na usaidizi wa shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi ACR. Taarifa ya Ester Ndalafina. Usomi wa mshiriki wetu Ronelin Tibonera. Ni kwa furaha kubwa ndipo kinamama waliokuwa wakitembea zaidi ya kilometa tano kwenda kushota maji wamejikuta wamepata maji iliyo safi. Marte Ilunga alirejea kutoka Angola, anasema kwamba kisima hiki ni suluhisho kwa matatizo ya ukatili wa kijinsia katika eneo hili ambapo ameishi. Kupata maji ilikuwa ikiwasumbua sana na kuwaweka hatarini kinamama. Alieleza pande yake kiongozi wa muungano ADS ambayo imetekeleza mradi huu amesema kwamba mradi huo ni moja wa njia zitakazosaidia kinamama hata wakaaji wanaopatikana katika sekta hiyo, anaamini Aden Musavule. Kisima hiki kimejengwa kupitia ufadhili wa UNHCR. Mkuu kiongozi wa ofisi yake katika eneo la Grand Kasai, ikiwa ni Daktari Jean-Jacques Ngondo amesema kwamba hatua hii imeendeza zaidi ya mamlaka ya UNHCR. Tukumbushe kwamba wakongomani waliotoka huko Angola hata wahami wa ndani wa vita vya Kamwina Sapu wanaopatikana Kasampwila ni wale walifaidika na majengo ya ziada chini ya usimamizi wa ADS, ikiwa ni moja kati miungano inayopewa fedha toka UNHCR. Mjini Kalemi katika jimbo la Tanganyika, shirik, shirika la ulimwengu la uhamiaji lilipatia rasmi siku ya pili polisi viwanda vya sasa ni jumba kuu ya ofisi ya polisi vine vidogo magari mapikipiki na vifaa vya kutumikisha katika vyumba vya kazi. Wakati huo huo, mafunzo ya polisi ya karibu ya watu yalikomeshwa rasmi mafasi mengi. Nawe pole Munanga kutoka mji wa Kalemi. Miradi hii ina lengo ya kuboresha mazingira ya kazi ya polisi na kukuza utawala wa usalama baada ya kuondoka kwa MONUSCO katika jimbo la Tanganyika. Miradi inafaidika kwa kipesa kwa pamoja na serikali ya Japan kupitia shirika la ushirikiano wa kimataifa na mfuko wa Umoja wa Mataifa wa kujenga amani. Kuhusu vituo vidogo ine vya polisi vilijengwa katika mji wa Kalemi na tarafa la Kalemi nyunzu na Kongolo kama sehemu ya utaalamu ya polisi jamii jami, wanafunzi mia moja makumi mbili wamemaliza mafunzo ya miezi sita, walifuata mafunzo kuhusu masuala yanayohusiana na haki za binadamu yaliyo lengo ya kufanya polisi wa kitaifa kuheshimu haki za binadamu. Kumbuka kwamba uhamasishaji huu wa polisi jamii ni wa kwanza kabisa katika jimbo la Tanganyika. Mji mdogo wa Kasongolunda, mkuu wa mtaa wa jina hiyo hiyo katika jimbo la Kwango unashambuliwa vikali na miporomoko ya udongo tayari iliyoharibu nyumba nyingi za watu. Kwa mjibu wa kiongozi wa mtaa anayepiga kelele, kuna zaidi ya vichwa kumi vikubwa vya miporomoko ya udongo pamoja na vingine vidogo, hali iliyopelekea jamaa nyingi kukosa makao. Amehakikisha Arsen Kukangidila. Huyo anaomba suluhisho kutoka wakuu wa jimbo na wataifa ajili ya kuopoa wakaaji wa Kasongolunda. Arsene Kukangidila aliojiwa na Irene Mboma Luzolo territoire rencontre... ya Kasongolunda iko na matatizo mengi ni zaidi kuhusu miporomoko ya udongo. Apa mji mkuu wa territoire Kasongolunda udongo inaanguka kila wakati mvua ikinyesha. Pesa tuna, tunajikaza na kufanya iwezekanavyo kwa kutia mifuko ya mchanga lakini iwezekane inalomba wakubwa wa province ama viongozi wa nchi pale Kinshasa wapate kutusaidia. Manyumba mengi ya Wakaji wa Kasongolunda ilishaanza anguka zaidi, kando kando ya Kasongolunda manyumba inaanguka kiolela. Wakaji wengi walishaanza kuhama na majama zao, kwa sababu wanakosa hata fashi kwa kuishi. Tunaomba wakubwa na guvernema yetu itunge mkono, tuone gisi gani tutaweza saidia raia kuhusu mshiba hio de la population de Kasongolunda. Karibuni sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu. Hujambo kwa msikilizaji, na karibu mwalikwa wetu ni Tresor Grison Kakumbi, ambaye ni profesa katika chuo kikuu cha Kisangani na mmoja wa wazungumzaji wa kongamano la mijadala juu ya mada tukabiliane na uchokozi wa Rwanda, tuzindue uzalendo unaolala ndani yetu, kongamano iliyofanyika tarehe makumi mbili na nane Februari iliyopita katika jiji la kisangani kwa profesa grison kakumbi kuna umuhimu wa kubadilisha mtazamo kuhusu migogoro ya kivita inayoikumba nchi anafafanua mengi katika majadiliano aliyoendesha na mwenzetu andre kitenge profesa grison kakumbi amjambo jambo, mpasha habari andre kitenge sasa utowambie kwa nini kuelemusha raia leo kwa ajili ya uzalendo kwa sasa ni wakati mmoja ambao raia yote inapasha kuonesha ya kama wao ni wazalendo. Sisi sote, ni wakati ya kusimama na kusimamia adui ya nchi, kuonesha ya kama atutaki na nchi yetu na hatupende tena kuwawa. Tangu leo hii, miaka makumi mitatu, tuko wenye kuwawa watoto wako wenye kuharibishwa, kuwawa majamaa, wanawake, wa yatima. Ndio kusema ni wakati ya kumsimamia adui, na kwa hiyo ni vizuri kutangaza habari ila kila mtu yeyote popote anapo, ajue ya kama hii vita haiko tu vita ya wajeshi wenye wako kule kwa mstari wa vita, lakini hii vita niangalia Mkongomani wote, na ule wote iko na uwezo wa kufanya kitu moja, anaestahili kusimama na kusimamia waadui umuhimu wake kabisa kabisa ni nini? Tunajua kama katiba yetu kwa sura yake ya makumi sita na nne inasema kama raia ana madaraka ya kusimamia ule wowote mwenye kupenda kutoa uwezo na makingufu au mwenye anapenda kuongoza na makingufu. na nano kwa sasa tunaona kama wenye kutoa mgini yetu Goma, Bukavu na kule penginepo, wanaitoa kuna mna yenye haikukubaliwa na katiba yetu ya nchi, ndio kwa sasa tunaomba wa raia wote, wapite kusimamia simamia ule wadui wapite kumuonesha kama mafasi yake haiko hapa. Ndio kusema kwa wenye wana mahabari mbalimbali ya kwenye wadui wiko, kwenye watu wabaya wako, ni sasa ya kuwatoa nje na kufikisha ile mahabari kwa wenye wanastaria kupigana. Kwa wale vijana wako na uwezo wa kwenda kupigana, hiyo ndio muda, ni wakati bora ya kusema tunapenda chunga nchi. Vijana waingie kujeshi waende wapigane. Sasa. Sasa ni namna gani wananchi kama raia wanawapasha onesha uzalendo wao? ni kufanya matembezi barabarani, ni kufanya tangazo, ni kufanya kelele. Nitamani kukuambia kama watu wengine kwa uerevu mbaya wanapenda kuonesha kama vita hii ni vita wa Rais Felix Antoine Tshisekedi Tshilombo. Na kwa hiyo mimi napenda kwa nsema, na vile wengine wanasema hapo, hii ni vita yenye wanapiganisha wanapiganisha Kongo wanapiganisha mkongomani wote halo. Kwa hiyo kuonesha kama anapasha kuonesha ile uzalendo wetu ni kufatana na manjia ya vita, mwenye na uwezo ya kusimama barabara, wanajiongoza, wanaonesha waziwazi kama tunachoka, kwa sababu wale wenye kukuya na vita si wa ndugu wetu. Vita inatokea kwa nchi ya kigeni, na wale wenye kusimamia kuunga mkono wale wanyanyasi wale wajambazi wenye kukuya kutuua kutunyanganya madaraka yetu yote, sababu yetu yote ni kuone-kuonesha wale watu ya kama atukubali. Ni ujumbe gani unatoa upande wa vijana kabisa kabisa, na kwa raia wote, wakati huyu nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umepatikana katika hali ya vita? Jumbe yangu ya kwanza ni kuomba kwa wandugu wa baba na wa mama, vijana popote tuko, tuone kama leo ni siku yetu, tunapasha kuonesha uzalendo wetu. Leo ni wakati mzuri ya kuonesha kama sisi ni wakongomani na kuile kuionesha, ni kuonesha kama tunapasha zibia mgeni njia, tunapasha kuzibia ule adui njia, kwa sababu hakuna magombora iko kubwa na uzito na mamlaka kubwa kushindia raia. Raia kama akubali mtu, hata mtu akakia na vita yake haitawezekana, kama hata mtu anakwia sema tutawale haitawezekana. Na njo ile ilikuwa ujumbe yangu ya kwanza. Na ya pili, tunapenda tena kuonesha wandugu wenye kutumizia mo masehemu zao ya kusema ya kama wasikuwa natumizia juu ya kumfurahisha adui. Mambo iko ya adui ni ya kuikataa kabisa, yote iko na istahiri ya jeshi yetu. Kama wanasimamia kwenye wanawii na kuvita, tunaweza kuitangaza hayo pasipo, mpaka ikuwe wapasha habari, ikuwe wenye kusoma mingi, ikuwe wanafunzi wa masomo makuu majuu, popote tu tujue yakama hatuna ingine mwingine, kushindia Kongo, na hii vita ni vita ya Mkongomani, wote anapasha kusimamia, mwenye kukuwa na mawe, mwenye kukuwa na mafikiri, mwenye kukuwa na mzani, bila tumsimamia adui na akome, na vita itoke nje ya nchi yetu. Profesa Tresor Grizo Kakumbi, asante nakushukuru sana, mpasha habari ya Andre Kitenge, Radio Okapi. Na tangu tarehe mosi Machi, waamini wa, wa Kiislamu walianza mwezi wa Ramadhani. Kwa muda wa siku makumi mbili na kenda au makumi tatu watajitolea kufunga na kusali kulingana na mafundisho ya dini ya Kiislamu maeneo ya Bunia katika jimbo la Ituri, waamini wanasema kuwa wamejiandaa vyema kuonyesha ukarimu na kufuata nguzo ya ine ya Kiislamu inayohimiza undugu, kushirikiana, mshikamano na msamaha. Jean-Claude Lokidile alitembelea baadhi ya familia na hapa anakuwa akitupa ripoti ni katika mazingira gani familia hizi zimepatikana. Allahu Akbar, Allahu Akbar. Mbuzi, safi kujura akitayarisha chakula cha jioni ambacho itakachogawanya pamoja na wageni wengine kaikofuturu kusimamisha yani, mafungo, unapika kitu ya kufuturu naye unapika bisamunyu, viazi ya kukalanga, wali hiko, nyama hiko, maragi hiko, batu batakia kufuturu hapa mangaribu. Jizuta erkeni akiwa amevaa kanzu lake kofia chake ilichochomekwa kichwani mwake Alex Shabdina, Andaa kufungua pasa kumi ya Juni baada ya jua kuzama. Kulingana naye, mwezi wa Ramadhani ni kipindi maalum sana ambapo waamini wa, wa Kiislamu wanaitwa kuwa na ukarimu na waamini wengine maskini kwa kuonyesha undugu. Alama hiyo wa ukarimu ina hatari kwa bajeti ya familia ambayo inaongezeka kinyume itakuwa kwa sababu unajua ndani katika mwezi mtukufu wa Ramadhani kuna familia nyingi ya Kiislamu inaongeza makuu ya depasi ya familia zao, kama haivyo kwa mwezi wa Ramadhani. Kwa mfano kama familia na kulaka tu mchele uh, kilo mbili kwa mfano ndani ya familia mzima kilo mbili na kilo moja kwa mwezi wa Ramadhani, hawezi kula hivi, itaongezeka mara nyingi sana katika mwezi huu kwenye soko, bei ya bidhaa fulani fulani ambazo ni maarufu sana kwa familia za Waislamu kuongezeka. Akiwa na miaka zaidi ya 60, Fatuma Kabika anatambua efekuya bei za vyakula kutokana na matumizi makubwa kwa ngambo ya wajamaa ya Islamu. Bei ya miogo, njelu, viazi, karanga, mafarini -ma wakati mwingine na panda sukari, kila mwaka inakuwa kama hivi. Katika kipindi hiki cha kufunga, mwili huelekea kuzaliwa upya. Hayo ni mjibu wa Yazidi ya Nsini, daktari katika hospitali generale de reference eh, du Bunya. Mwezi wa Ramadhani una faida mingi juu ya afya mi inaongeza maisha ya mtu, ni za mingi sana hii. Tuna, tunasema ni za kidogo sana. Watu wengine ambao hawajiwezi kupata chakula jioni, wakati wa kufungua, huenda msikitini kushiriki chakula kinachotolewa bila malipo na familia tajiri kwa ajili ya wa masikini. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, asante kwa wote waliotutega sikio kwa Irini.