Hii ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na habari zetu kwa kifupi. Serikali ya jamhuri imeshutumu jeshi la Rwanda, RDF, na washiriki wake wa, wa M23 AFC kutenda maovu ya vita na ya kibinadamu katika maeneo wanaodhibiti wa ni kupitia tangazo ya hii siku ya nne mjini Kinshasa ya waziri makamu mkuu wanayosika na mambo ya ndani. Idadi ya wagonjwa wa kolera mjini Uvira inaanza shuka, lakini kuna hatari ya kuambukiza watu wengine. Operesheni za watendaji zinazuiliwa kutokana na hali mbaya ya usalama. Huko mjini Kinshasa, shughuli nyingi zinapangwa kwa kusherekea mwezi huu wa mwanamke, ni katika mashule wala tena chini ya uandalizi wa mashirika ya haki ya wanawake pamoja na wizara ya jinsia bakinasi. Mpenda msikilizaji, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo inashutumu jeshi la Rwanda RDF na washiriki wake wa, wa, wa M23 AFC kutenda maovu ya vita na ya kibinadamu katika maeneo wanaodhibiti mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo katika tangazo ya hii siku ya ine mjini Kinshasa, waziri makamu mkuu anayehusika na mambo ya ndani ameshutumu uvamizi wa tarehe makumi mawili na mnane Februari tarehe tatu na ine mwezi huu wa tatu katika mahospitali mbalimbali ya Goma, Sawahil Afrika, Sepka Ndosho na Sepka Virunga. Wagonjwa wengi na walinzi miongoni mwa waskari jeshi walitekwa niara na kuuawa. Serikali ya Kinshasa inashutumu mradi wa mauaji makali pamoja na kusimikwa kwa Wanyarandwa katika maeneo ya mashariki na uongozi kiserikali usio halali na tena kuingizwa kwa nguvu katika uwasi kwa vijana na watoto. Na katika habari za diplomasia ya ubunge, spika wa baraza ya bunge la taifa alipaza sauti ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nchini Israeli. Wakati wa ziara yake ya kazi, Vital Kamere alizungumza na mwenzake wa Israeli kuhusu shambulio ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na uasi wa M23 AFC unaungwa mkono na Rwanda, akitolea pole za rambirambi kwa jamaa zilizopoteza watu. Spika wa baraza ya bunge la taifa alisema anafanya yote kwa kusinikiza rais wa jamhuri ajili ya kurudisha amani mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Jimboni Kivu Kusini, idadi ya wagonjwa wa kolera mjini Uvira inaanza shuka, lakini kuna hatari ya kuambukia watu wengine sababu ya hali mbaya ya usalama katika eneo hilo isiyohusu operesheni za watendaji taarifa Rachel Kesembangu usomi wa mwenzetu wa Kindu Florence Kizalunga. Leo muji wa Uvira haujafunuliwa tena na kipindupindu kama ilivyokuwa wakati wa wiki tisa, yaani kipindi cha Februari tarehe ishirini na nne hadi tarehe ishirini na nane. Katika kipindi hiki ukanda wa afia wa Uvira ulikuwa umerekodi kesi zaidi ya makumi sita na vifo mbili. Wagonjwa wengi waliotambuliwa walikuwa asilimia makumi mnane ya askari ambayo walikuwa wamefungwa katika mji wa Uvira katika hali mbaya ya usafi. Tangu kambi waliochukua imeondolewa, kesi za kipindupindu zimeanza kushuka. Hivi sasa kuna kesi chini ya kumi, walitupasha chanzo cha matibabu ambacho kinafuatilia hali hiyo kwa karibu sana. Kuhamishwa kwa maafisa kadhaa wa polisi wa Kongo ambao walikuwa wamewekwa katika gereza kuu la Uvira pia walichangia wa kipindupindu walakini, hali ya mapigano yaliyopo katika eneo la Ruzizi hairuhusu waandao dhidi ya kipindupindu kupunguza walinzi. Kesi ya tambarare tayari ilikuwa imerekodiwa na eneo la afia la Uvira katika jimbo la Kivu Kaskazini. Hospitali ya Keshero mjini Goma inakumbusha watumishi wake mtazamo na hatua kwa kukaza usalama wao na wa wagonjwa ni katika kibarua cha tarehe moja mwezi huu wa tatu kilichosainiwa na uongozi wa hospitali hiyo, mshiriki wa kanisa la sepak ya mnani. Taarifa ya Chris Mukand usomi wa sifa maguru. Kila mfanyakazi wa hospitali ya Keshero anakumbushwa kuwa kuvaa sare ya huduma ni wajibu wakati wa saa za kazi, wakati wa mchana na kazini. Kuwa na kazi yako ya huduma wakati wote na kila mahali ni hatua nzuri ya taharari. Kitambulisho cha wagonjwa wote wa hospitali na walinzi wao inahitajika na idara. Msimamizi wa hospitali ya Keshero ambaye tuliwasiliana naye, anaonyesha kuwa taarifa hii ni mwelekezo tu wa ndani inayolenga kuboresha huduma zinazotolewa kwa wagonjwa wanaohudumiwa. Kumbukeni matukio yaliyotokea katika hospitali za Il Afrika Sebeka Ndosho na Sebeka Virunga inayoonyesha kuwa hospitali ya Keshero ingependa kuzuia matibabu sawa. Kumbukeni tena ushuhuda kushuda mbalimbali zilizoripoti katika siku zilizopita visa vya watu wenye silaha waliotambuliwa kama waasi wa M23 kuingia ndani ya hospitali fulani, wagonjwa watu waliojeruhiwa walipelekwa na watu wasiojulikana na zaidi ya wagonjwa makumi sita waliondoka katika hospitali kuu ya Chomia jimboni Ituri kwenye umbali wa zaidi ya kilomita makumi sita kusini ya Bunia. Miongoni mwao kuna wanawake waliopasuliwa wakati wa kutoa uzazi pamoja na wauguzi. Ni kutokana na kurudi kwa hali mbaya ya usalama tangu juma jana katika eneo hilo la kando ya ziwa Albert. Wakuu wa afya wanazusha kwamba ni hali inayogusa mwenendo wa hospitali hiyo. Taarifa ya Jean Claude Lokidile, usomi wa Ezekiel Muzalia kati ya asilimia makumi sita na makumi munane ya wakaaji waliondoka makwao kwa sababu ya usalama mdogo. Ni ndilo linafanya hospitali kuu ya Chomia lisipokee wagonjwa wengi. Kwa kawaida likiwa na uwezo wa kupokea vitanda karibuni mia moja ni wagonjwa kumi na moja tu ndio walibaki, kajulisha duru letu. Ni wagonjwa ambao hawana nafasi pa kwenda au tena wale ambao hawawezi kutembea kulingana na hali yao ya afya. Kwa sasa wagonjwa makumi sita walikimbia miongoni mwao wanawake walioandaliwa upasuaji na wengine ambao walikuwa katika hali mbovu kwenye chumba cha matunzo. Hata shughuli za kutoa chanjo, vipimo kwa wamama kabla ya kuzaa vinasimamishwa. Wagonjwa wengi walikimbia bila kulipa matunzo. Hali hiyo inahatarisha eneo tano za afya zenye kuwa kando ambapo wakaaji hawana mahali pa kujitunza, ni kama vile jo b Torgez, Nyamamba na Kawa. Ikiwa hali hilo linadumu tunaweza kuona uongezeko wa visa vya kipindupindu, malaria na hata malisho mabaya, anahofia daktari Herve Bavi, mganga msimamizi wa eneo la afya la Chomia. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi jimboni Tanganyika. Wahami kutoka majimbo ya Kivu Kaskazini na Kusini wanafika kwa uwingi katika mji mdogo wa Kabimba mtaani Kalemi. Duru za mahali zinajulisha kwamba hali hiyo inasababisha kupanda kwa bei ya chakula na ya usafi. Pamoja na malipo ya makao malezo mengi na pole Munanga kutoka mji wa Kalemi. Tangu wiki chache, boti zimewasili katika bandari ya Kabimba kutoka Kivu mbili, huko watu kadhaa waliokimbia vita. Kuwepo kwa watu wengi huko Kabimba, kuna vinyume vya kijamii na kiuchumi ya idadi ya watu wanaripoti. Mashahidi mashahidi kuna ongezeko la bei za bidhaa na huduma kwa mfano, mfuko wa kilo makumi mbili na tano wa unga wa maindi ulionunulishwa na franka ya Kongo elfu makumi mbili na tano kwa sasa unauzwa kwa franka elfu makumi ine au hata elfu makumi ine na tano ya franka kulingana na vyanzo toka pale Kabimba. Uwepo huu mkubwa wa wahami huongeza mahitaji ya bidhaa na huduma ambayo husababisha uvumi wa bei kwenye soko. Hebu tumsikilize mkaji huyu wa Kabimba. tuko naona bageni banaingia kila siku. Sio ndio tuko nabapokelea. Sasa depuis tubapokelea kila kitu kinapanda bei. Bunga, mboka, mwaye de transport inapanda bei. Sio ndio tunaomba mtusaidie. Administrator wa tarafa la Kalemia anatangaza kuwa watu waliohamishwa weko wanatambulishwa na anaiomba serikali ya Tanganyika kuwatolea msaada. ni tangu siku ya pili iliyopita ndio operesheni ya utoaji wa cheti cha kuruhusu kutembeza gari ilianzishwa jimboni Kongo Central, na waziri anayehusika na usafirishaji Edward Sambansitu alijulisha kwamba ni operesheni nayo lengo ya kukaza uwazi katika mwenendo wa magari na kupinga ukosefu wa usalama katika mabarabara. Taarifa nana plurish mambu Usomi wa mshiriki wetu Trio Banze. Kufatana na mkurugenzi wa kampuni inayosimamia mambo ya leseni ya kuendesha gari, kumetoka leseni ya mpya ya kuendesha gari na inaachana mbali na yale ya zamani. Ile leseni ya mpya iko na vitu ishirini na mbili vya usalama wa hali ya juu, imeshafanywa na teknolojia ya Ulaya na ni nguvu kwa kudanganya. Karatasi hiyo inapatikana kwenye ofisi ya Konadep. Waziri wa Kongo Central amesema kwa kupata leseni hiyo ni lazima kuwa na kitambulisho ya malipo toka Robank, cheti cha shule ya kuendesha gari, waraka wa utambulisho na namba ya kitambulisho cha ushuru. Na madereva wa DRC wanafanya karibu miaka tisa bila leseni ya mpya. Hivi madereva wote wa nchi wanahitaji kuwa na leseni hii ya mpya mbele ya wakati kwa sababu mwezi ya Juni ijayo serikali itaanza ukaguzi wake, wa kuchelewa, watakamatwa na gari kufungwa. Na mjini Kinshasa, shughuli nyingi zinapangwa sherekea mwezi huu wa mwanamke ni katika mashule wala tena, chini ya uandalizi wa mashirika ya haki ya wanawake pamoja na wizara ya jinsia. Shughuli hizo zinapangwa kupita tarehe mnane mwezi huu watatu, zimoja zikipanga mwezi wote watatu mzima na kugusa sekta nyingi za maisha. Karibuni sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu chini ya uongozi wa Roneli Tibonera Idiamin. Karibu katika sehemu ya pili ya mpango wetu. Makundi kadhaa ya miungano ya wakulima na wanunuzi wa madhao ya mashamba wanakumbwa na changamoto kubwa, hasa katika masuala ya usalama katika eneo la Muungamba, ikiwa ni jiji lililoko kwa vilometa mia moja na tano kutoka mji wa Bunia kwenye barabara ya kuelekea Mambasa. Baadhi yao wanapokea vitisho toka ADF, wakati wengine wanakumbwa na wizi wa madhao yao ya shambani yenye kuendesha na wakaaji walioko kandokando kando na shamba hizo na ni kwa hiyo Redio Okapi inakuwa ikimkaribisha Kakule Musa, mratibu wa muungano wafanya wa wafanyabiashara wa madhao ya kilimo nchini Congo, moja ya vyama vya kununua madhao ya shamba katika eneo hilo, mwenye alikutana na Ezekiel Muzalia. Bwana Kakule Musa, jambo jambo sana huko kiongozi wa UNEPROAK. UNEPROAK kwanza, ni nini UNEPROAK? ni Union de negociat de produits agricoles au Congo, iko trimestriellement ou bien à temps au mois à mois, car rapport annuel mnafika kwa kiasi gani ambao mnanunua? Kusema kiasi tunanunua kwa ngambo ya maharagi. Maharagi kwanza, hii siku container ina hali ya hewa ya vita, maharagi ilikuwa kidogo, tunanunua kiasi mingi napasha karibu 30 tonnes ya maharagi. Kakao tunapasha pata karibu 40 tonnes ya kakao. Tunapata kafe, vile tunanunua kafe, kafe kwa kidogo, container ina hali ya hewa kafe mingi lipi potea ilianguka, haikuanduka kafe haikutoka mingi sana. Kwa ni lecture gani ambayo unafanya na kazi ya mlimo usiyotu hapa mu zone ya komanda? Ni kusema ndani ya zone ya komanda tunafanya kazi ya mlimo kusaidia wakulima kununua produits au unaona, societe sa leo esko ili, ili kabisa haitumiki, haitumiki haisaidie wakulima leo. Sisi ndio tunapima saidia wakulima kununua ile produits yao juba sikose kwa kuujisha hivi tunaangadre bakulima na kusaidia vile vile kuangadre jenes genes, inye aina kazi tunabapa kazi, bengine banakua bana babombere bengine bana, tunabasaidia vile vile kununua, tunabafundisha kazi. Na mnakuwa na ba agriculture ngapi mu ndani ya, uh, structure yenu? Nikusema tuko na karibu desa bakulima desa nye tuko nabo beevana ndani ya kikundi yetu mashamba mingi inakuwa ikivamiwa na watu benye wanatoka nje, ile inakuwa na matokeo gani kwenu? Ni kusema tuko na madifficulte sana, vita inatusumbua, na vita ile inaacha, tunashindwa namna gani ya kutumika. Juu wakati yenye hewa ilikuwa mzuri, tulitumika vizuri sana na tulilipa taxi ya leta kama kawaida, kufatana na hewa wakati yetu ilikuwa, tuko mzuri. Leo tuko na difficulte, wakati yenye bakulima yetu haba ingie ndani ya pori, tunakuwa na shida sana. Kununua kakao, utanunua kakao, unawaza ni ya mkulima akume na liiba li wakati, aliiba wakati utafika ku polisi wanasema ko leseler, mbona mimi sijue kwa kisi ule mtu aliiba amwasema pa ndio tukuna. Kuna difficulty na besoe serikali tusaidie, imalize vita ju vita kaisha, maneno zitakuwa mzuri sana sasa. Unakuwa na ujumbe wa mwisho, kwa mfano yeye utasema na bakubwa mwingine, kuona hali ya mlimo kumjia mungamba na hata mwirumu mzima, ujumbe yeye niko naye kwa bakubwa batusaidie, vita antuka ba tusaidi ba piganishe vita kusudi ba kulima ba ingia ndani ya mapori juu ba kulima, wakati ba na ingia ndani ya pori na sisi tunapata kakao kama kawaida, tunapata maragi, tunapata mchele meleo, mchele haionekane na kuwa difficulty. Ingine ya pili kumatraka seria ya ma service ya rasenyema, ma service ya rasenyema na tutraka se sana, tunateseka vrema iko sato service ya aner ya lolo lolo, banatesa na tesa ba, ba mambre tu kutoka mungamba kuenda Lolwa tunakosa, kama inakuwa pei nyingine, tunasufurira madukani. Tunailia waongozi waangalie ule mkubwa wa Lolwa, bamuone kwanza. Eh, tu mamambri, kuna bafunga, hakuna hakuna requisition fulani, hakuna plende ya, ya nini ya service, kusema tulikatala kulipa tax. Yeye analalamkaka anafunga tu ba mamambri hivi. Tunaomba serikali itusaidie kujambo ile, tunateseka, watu wanafungiwa bila sababu. Bwana Kakuli Musa. Aksanti. Ndiyo, aksanti, mi na kushukuru bwana journalist. Radio Kapi, dofi on Swahili tupate nafasi ya kutoka kwenye madhowe ya kila siku na kuzungumzia leo mambo ya utamaduni katika makala yetu hapa. Tunakuwa tukizungumzia Motion Dancers, ikiwa ni kikundi cha densi ya hisia kilichoko beni tangu mwaka wa elfu mbili kumi na saba. Kikundi hiki kinachotofautisha kwa kuchanganya mitindo ya densi za Kiafrika zenye mitindo na za magharibi. Hivi sasa kimekuwa kikifanya maonyesho pande za Beni, maonyesho ambayo imekuwa ikiwavutia wakaji wengi, kama anaripoti hapa Marke Marofimbo. Ikiwa na miaka minane sasa, kikundi hiki cha michezo ya aina ya kisasa kitamaduni, Motion Dashers, yaweka pamoja michezo ya bara la Afrika la Ulaya hususan, rnb pop sasa na zingine Fontaine, mchezaji msichana huyo ana miaka moja humo, atuelezea changamoto anayo hii. Mchezo mnaipenda, mm. parce que, Hivi nini ni mipangilio ya siku za kuja ili kukomalisha kikundi hiki? Victor Manzekele, mojawapo yawanjilishe kikundi afet, kuikomalisha ni kupigana kwanza, yetu ni kupiganisha sisi, ambao tunakuwa ndani ya hiyo kiltire ni sisi kupiganisha. Ya pili ni kuomba tuku komunote tuunge mkono purke tuweze kusumba ile kiltire yulu parce que tangu tulianza mpaka leo niveau haiko deja moya donc ça se voit que qu'il ke au moins iko wafungulana na watu biko na comprendre tena image nyingine ya dance enye etu kwa famu vile etu ya Beni. Ifahamike kwamba kikundi hiki yatoa maonesho maalum ya michezo kila alhamis kwa uwanja wa Virunga ya hapa Beni. Mark Marofimbo, Beni, Radio Okapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, asante kwa wote waliotutega sikio kwa irini.