Radio Kapi. Hii ni Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na habari tunazo kwa kifupi. Mtiani wa taifa wa mbele wa kipindi cha mwisho wa sekondari ulianzishwa hii siku ya tano popote katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kutosha katika maeneo yanayodhibitiwa na uasi wa M23. Wakuu wa ofisi ya inspekta mkuu walijulisha kwamba watahudhuria karibu wagombea 13242. Mji wa Bukavu unabaki katika hali ya ukosefu wa ustawi wa usalama tangu kudhibitiwa kwake na uasi wa M23 watu wenye silaha wasiojulikana wanaendelea kuua, wanaiba, wanabaka na kupora mali ya wakaaji. Punde shirika la umeme SNEL Kwilu itageuza hali ya malipo ya mboto na kuanza malipo kisha utumivu mjini Bandundu. Vyombo vya kazi tayari vimewasilishwa huko na vitaanza simikwa wakati wa hapa karibu. Ujambo mpenda msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mtihani wa mbele wa taifa wa kipindi cha mwisho wa sekondari ulianzishwa hii siku ya tano popote katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kutosha katika maeneo yanayodhibitiwa na uasi wa M23 wakuu wa ofisi ya inspekta mkuu walijulisha kwamba watahudhuria karibu wagombea 13242 kupitia vituo mia mbili makumi tano na tisa kwa kipindi kikuu na wagombea makumi saba na sita katika vituo 15 vya kipindi cha mfupi. Taarifa ya Blaise Ndongala Mayanda, usomi wa mwenzetu wa Bunia. Ezekiel Muzalia, waziri wa serikali na waziri wa maadibisho nchini na uraia upya, alichagua shule la Gombe 1 kwa ajili ya kuzindua rasmi mitihani hizo za kiserikali mbele ya wakuu wengine wa sekta la maadibisho kama vile waziri makamu wa elimu nchini na ule wa jimbo katika mji mkuu wa Kinshasa, pamoja na mainspekta wa maadibisho nchini kwake, muda huu ni wa kutoa tumaini kwa sababu hali ya majibisho nchini inaendelea vizuri, ingawa shida fulani. Kwa wakati huo, Bi Raisa Malu alialika wanafunzi wote kutumika vizuri na wanabeba jukumu lao wao wenyewe muda wote huu wa mitiani hizo ambazo zitatolewa na vyeti hiyo, ni kwa ajili wa uzurie pia kwa kuchangia kwa maendeleo ya nchi. Alionyesha pia hazimio ya serikali ya kuandaa kikao maalum kwa wakandideti wanaokuwa ndani ya eneo zenye kuvamiwa na waasi. Raisa Malu alikumbusha kwamba maajibisho inakuwa kipaumbele cha taifa na elimu kama vile mafunzo zinabaki nguzo ya enzi kuu ya taifa. Ijulishwe kwamba wakandideti 17 wanapitisha mtihani ndani ya senta mbili zinazopatikana nje ya mpaka ya Kongo nchini Angola hasa pa Kabinda na Luanda. Upande mwingine, wagombea wengi wanaofundishwa kinyume ya mpango wa masomo katika jimbo la Kivu Kaskazini hawahudhurie katika kipindi hiki cha mwaka wa 2015, ni sababu ya kusukuma nyuma na serikali ya jamhuri kutokana na sababu za usalama zisizoruhusu kuendesha mtihani huo, kutokana pia na kudhibitiwa kwa maeneo mengi ya jimbo hilo na uasi wa M23. Shirikisho la taifa la wazazi wa Kongo na Peko imefurahishwa na azimio hiyo yenye jukumu na ya kukomaa hata hivyo, anapekwe na shutumu, hali inayotatiza wanafunzi. Inaomba wakuu wa taifa wafanye uwezekanavyo kwa kuepuka mwaka wa masomo usiharibike katika jimbo la Kivu Kaskazini. Upande mwingine, serikali ilijulisha kikao maalum kwa wagombea wa kipindi cha mwisho cha sekondari wa Kivu ya Kaskazini ya kwanza na Kivu Kusini ya kwanza na ya tatu. Shule hazifungue tangu Jumatatu katika maeneo mengi ya mtaa wa Uvira. Ni kutokana na wasiwasi katika eneo hilo tangu kuchukuliwa kwa Kamanyola katika mtaa wa Lungu na wahuni wa M23. Shirika la raia la Uvira lina mashaka ya uharibifu wa mwaka huu wa masomo. Muji wa Bukavu unabaki katika hali ya ukosefu wa ustawi wa usalama tangu kudhibitiwa kwake na uasi wa M23 unaoungwa mkono na Jamhuri ya Rwanda. Watu wenye silaha wasiojulikana wanaendelea kuua, wanaiba, wanabaka na kupora mali ya wakaaji. Jana usiku waliua watu wawili na kuwaumiza wengine katika kata Ndendere, mtani Banda. Wakati huo huo, milio ya risasi ilisikika katika eneo zingine za mtaa wa Ibanda na mtaani Kadutu na Bagira. Sikilizeni mafasiri ya kiongozi wa kata Nendere, Albert Migabo Nyagaza. Tulipata shida usiku wa leo, wale wajangili walizunguka maaveni zetu nyingi na nyumba kumi na saba zilikuwa vizite. Tulipoteza mtoto wetu ambaye alikuwa akitayarisha ndoa yake, na kaka yake naye ambaye ameumia sana, anapatikana kwenye hospitali Napenda kuambia population ibakie uzage, kusudi tujue nani angali mwavini na iko na arme na tujue wale watu wako wanatoka wapi. Wale watu ambao tunasuspekte tuwatoe, na tena tunaomba viongozi pale kwenye wapolisia walikuwa watutumie ako wa soda ambao wanaweza kuchunga pale, kusudi viongozi wa aproksimite na population, tunaomba waorganize mapatruii pamoja na vijana wetu ambao wamejitoa Tungependa zile ma Motorola zetu ziendelee kutumika makartie zote, na sababu zilikuwa zinatusaidia wakati watu walipata shida, Motorola zilitumika. Maovu ya mwisho ya makundi ya silaha katika mtaa wa Jugu yaliharibu mshikamano wa kijamii kati ya makabila katika maeneo zimoja za mtaa huo. Wakaaji wengi na wafanya biashara wanazuiliwa katika maeneo yao wakiogopa shambulio za watu wenye silaha. Kinyume, hali ya maisha inabaki baki ngumu kwa wakazi wanaokosa uwezo wa kuenda katika mashamba na katika soko. Wafanya biashara nao wana matatizo pia ya kupata biashara. Taarifa Isaac Remuyope. Usomi wa Jean-Claude Lokidile. Wakazi wa vijiji kadhaa katika eneo la Jugu hawatembeleani tena tangu mfululizo wa mashambulizi yaliyosababisha vifo vya watu zaidi ya sitini wiki tatu zilizopita. Vituo vingine vimetengwa, kufikia shambani ni vigumu kwa hofu ya watu wenye silaha. Hata masoko ya kijamii ambayo ya yalikuwa yakikaribisha maelfu ya watu wa makabila tofauti haipokete na watu. Maisha yamekuwa magumu kwa idadi kubwa ya watu ambao wanaomba mamlaka kuingilia kati ili kuimarisha mwenendo ya kuishi kwa amani. Wafanyabiashara wengi waliokuwa wakinunua bidhaa hapa Bunya, katika kituo cha ununuzi cha Ndrele katika eneo la Mahagi au huko Uganda wamesema wamekosa jinsi ya kuendelea na kazi yao tangu mwezi mmoja. Wengine wanatuma fedha yao kupitia wenzao ili iwe rahisi kwao kununua bidhaa, lakini inakuwa pia na hatari kubwa ya kutoroka na pesa yao. Sisi atok, tukutoka, kandokando, atufike, fasi yenyewe. Hapa njia ya largu ile inafungana kama unataka toka na jela wamekuua mara moja. Wakuu wa kiasili wa jugu mara nyingi huhimiza mamlaka ili wajue umuhimu ya kuishi pamoja, lakini juhudi zao mara nyingi haufaulu kwa sababu za vurugu zinaoendeshwa na makundi yenye silaha. Toka Bunya, naitwa Jean Claude Loki dile Radio Kapi. Utume wa kuonesha mambo wa ofisi ya kamisa mkuu wa Umoja wa Mataifa anayohusika na haki za binadamu unaomba ufikishiwe habari yoyote kuhusu maovu ya uharibifu wa haki ya kimataifa ya kibinadamu ni habari zenye kugusa ubakaji wa wanawake na wanaoelekea ajensia wakati wa kuchukuliwa kwa miji ya Goma na Bukavu katika majimbo ya Kivu kusini na kaskazini. Hata kama idadi ya wagonjwa wa kolera inashuka katika mji wa Uvira, hali siyo ya mzuri katika maeneo ya afya ya kando ya Ruzizi. Shirika kimataifa ya Medecin Sans Frontiere inaonyesha kwamba mji mdogo wa Sange una hesabu zaidi ya wagonjwa mia moja wa kolera. Medecin Sans Frontiere inaunga mkono wizara ya afya katika shughuli za kupinga ugonjwa ule katika maeneo ya afya ya Uvira na Ruzizi. Ndivyo alifasiria Edwidge Bagula, kiongozi wa matibabu wa Medecin Sans Frontiere katika maeneo yale. Kituo cha afya Manyolia katika Boulevard de 30 Juin namba 15, 15 tayari kiliandaa kampeni ya magonjwa ya uzazi bila malipo. Ni tangu tarehe 3 hadi 31 katika mpango wa mwezi huu wa mwanamke. Muundaji wa kituo hicho cha afya alisema kampeni hiyo inaelekea wanawake wote ajili ya kufahamu hali yao ya afya na ajili waishi na afya njema. Hatimaye punde, shirika la umeme Snell Kwilu itageuza hali ya malipo ya moto na kuanza malipo kiisha utumivu mjini Bandundu. Vyombo vya kazi tayari vimewasilishwa huko na vitaanza simikwa wakati wa hapa karibu. Habari hiyo litangazwa siku ya ine na kiongozi jimboni wa Snell Kwilu, Prosper Bakuku, anza wakati wa mazungumzo na wapasha habari Masemi yake alichukuliwa na Irene Bomaluzolo na kutafsiriwa moja kwa moja na Roneli Tibonera Idi Amin. Kampuni ya moto wa umeme Snel imefanya mabadiliko ya mtindo wa malipo, huku wanunuzi wakiwa na bahati ya kununua umeme watakayotumia kama vile wanafanya kwenye vocha. Tumekuwa pande za Bandundu. Katika siku chache zijazo, tutaanza kushimika konter za kwanza na zoezi hili litafanyika hatua kwa hatua. Linahitaji pesa nyingi. Tayari tuko kwenye hatua ya kuboresha mtandao na kwa hili tutakuwa tukitia vibanda vipya. Mfumo huu utamwezesha kila mteja kudhibiti matumizi yake mwenyewe ya umeme. Kwetu sisi kama SNEL, mfumo huu utasaidia kuhifadhi nishati, kupunguza shida za moto kwenye vifaa vyetu, kuepuka uharibifu wa transformer na hitilafu za vibanda na singa. Kwa mfumo huu wa malipo ya kabla, watu wanaweza kutumia umeme kwa busara. Kwa mfano, mtu atanunua kilowati zake za thamani ya pesa elfu tano za Kongo na anazitumia kwa namna anavyoamua mwenyewe. Kwa hiyo kila mteja aliyejisajili kwa SNEL atapewa conteur kwa bure. Karibuni sasa kufuata sehemu ya pili ya matangazo yetu. Karibu katika sehemu ya pili ya mpango wetu. Makundi kadhaa ya miungano ya wakulima na wanunuzi wa madhao ya mashamba wanakumbwa na changamoto kubwa hasa katika masuala ya usalama katika eneo la Mungamba, ikiwa ni jiji lililoko kwa vilometa mia moja na tano kutoka mji wa Bunia kwenye barabara ya kuelekea Mambasa. Baadhi yao wanapokea vitisho toka ADF, wakati wengine wanakumbwa na wizi wa madhao yao ya shambani wenye kuendesha na wakaaji walioko kandokando kando na shamba hizo na ni kwa hiyo Redio Okapi inakuwa ikimkaribisha Kakule Musa, mratibu wa muungano wafanya wa wafanyabiashara wa madhao ya kilimo nchini Congo, moja ya vyama vya kununua madhao ya shamba katika eneo hilo, mwenye alikutana na Ezekiel Muzalia. Bwana Kakule Musa, jambo jambo sana huko kiongozi wa UNEPOAK. UNEPOAK kwanza, ni nini UNEPOAK? ni union de negociat de produits agricoles au Congo, iko Trimestriellement ou bien atamushwa mwaka, raporo ya mwaka. Munafika kantite gani ambayo munanunua kwa mwaka? Kwa kantite, tunanunua kwa ngambo ya maharagi. Maharagi kwanza, hii siku kontena ina hali ya hewa ya vita, maharagi ilikuwa kidogo. Tunanunua kantite mingi, napasha kwa karibu tani 30 ya maharagi. Kakao tunapaswa kupata karibu tani 40 ya kakao. Tunapata kahawa, vile tunanunua kahawa, kahawa kwa kidogo kontena ina hali ya hewa, kahawa mingi potea ilianguka, haikuanguka kafe, haikutoka mingi sana kwa. Ni lecture gani ambayo unafanya na kazi ya mlimo situ hapa mzoni ya Komanda? Ni kusema ndani ya zone ya Komanda tunafanya kazi ya mlimo, kusaidia wakulima kununua produits zao. Unaona societe sa leo esko, ili, ili kabisa haitumiki, haitumiki haisaidie wakulima leo. Sisi ndio tunapima saidia wakulima, kununua ile produits yao juba sikose kwa kuujisha hivi tunaangadre bakulima na kusaidia vile vile kuangadre jenes inye aina kazi, tunabapa kazi, bengine banakuwa bana babombere, bengine tunabasaidia vile vile kununua, tunabafundisha kazi, tuna bafundisha ndani ya uh, structure yenu. Nikusema tuko na karibu desa bakulima, desa nye tuko nabo na ndani ya kikundi yetu mashamba mingi inakuwa ikivamiwa na watu wenye wanatoka nje. Ile inakuwa na matokeo gani kwenu? ni kusema tuko na madifikilite sana, vita inatusumbua, na vita ile inaacha tunashindwa namna gani ya kutumika. Juu wakati yenyewe hewa ilikuwa mzuri, tulitumika vizuri sana, na tulilipa taxi ya leta kama kawaida, kufatana na hewa wakati yetu ilikuwa tuko mzuri. Leo tuko na madifikilite, wakati yenyewe bakulima yetu haba ingie ndani ya pori, tunakuwa na shida sana Kununua kakao, utanunua kakao, unawaza ni amkulima akume na liiba. Wakati aliiba, wakati utafika ku polisi, wanasema ko leseler. Mbona mimi sijue kwa kisi ule mtu aliiba amwasema pa? Ndio tu kuna difficulty tu kwa na besoe, serikali tusaidie, imalize vita, juu vita kaisha, maneno yatakuwa mzuri sana. Sasa utakuwa na ujumbe wa mwisho kwa mfano yenye utasema na makubwa mwingine, kuona hali ya mlimo Kumujia mungamba na hata mwirumu msimu. Ujumbe jini kwa unaye kubakubwa batusaidie vita antuka batusaidie bapiganishe batu vita kusudi bakulima baingia ndani ya mapori. Juu bakulima wakati banaingia ndani ya pori. Na siye tunapata kakao kama kawaida. Tunapata maharagi, tunapata mchele. Meleo mchele ayonekani. Na kuwa dificulte ngine ya pili. Kumatrakaseri ya maservise ya rasenyema. Maservise ya rasenyema. Na tutrakase sana. Tunateseka vrema iko sasa service ya aner ya lolwa lolwa, banatesa ba mambre yetu kutoka Mungamba kuenda Lolwa, tunakosa kama inakuwa pei nyingine tunasufurira anduka. Tunailia waongozi, waangalie yule mkubwa wa Lolwa, bamuone kwanza. Eh, ba mambre kuna bafunga, hakuna hakuna requisition fulani hakuna plan ya, ya nini ya service, kusema tulikatala kulipa tax. Yeye analamukaka anafunga tu ba mambre. Hivi tunaomba serikali tusaidie kujambo ile tunateseka bila watu wanafungiwa bila sababu. Bwana Kakuli Musa. Asante. Ndiyo, asante. Mimi nakushukuru bwana journalist Radio Kapi. Tupate nafasi ya kutoka kwenye madhowe ya kila siku na kuzungumzia leo mambo ya utamaduni. Katika makala yetu hapa tunakuwa tukizungumzia motion dances, ikiwa ni kikundi cha densi ya hisia kilichoko Beni tangu mwaka wa elfu mbili kumi na saba. Kikundi hiki kinachotofautisha kwa kuchanganya mitindo ya densi za kiafrika zenye mitindo na za magharibi, hivi sasa kimekuwa kikifanya maonyesho pande za Beni, maonyesho ambayo imekuwa ikiwavutia wakaaji wengi kama anaripoti hapa Mark Marofimbo. Ikiwa na miaka minane sasa, kikundi hiki cha michezo ya aina ya kisasa kitamaduni, Motion Dancers, yaweka pamoja michezo ya bara la Afrika la Ulaya, hususan RNB, pop, salsa na zingine. Fontaine, mchezaji msichana huyo, ana miaka moja humo, atuelezea changamoto anayo <tipedicu> I, mchezo, tanki au sikae na kufunza michezo bon ndio ni kitu ya kigeni iko kitu nyingi iko mingi huko huku ku resort ya Kongo. bon on espère que na wakati si batu bataeseaka kuona un peu ile si mpe etunapenda tufa meme si aiko vraiment kitu nye ilitoka huko me on essaie un peu de s'adapter ku familiariser culture etu ya Kongo na wa mapays ma, ma, ma engine Kongo kuna ndombolo njo tunafa sana kuna rumba mastile mbalimbali tuseme bon, Afrika afro ba kizo, Hivi nini ni mipangilio ya siku za kuja ili kukomalisha kikundi hiki? Victor Manzekele, mojawapo yawanjilishe kikundi afet, kuikomalisha ni kupigana kwanza yetu ni kupiganisha shishi ambao tunakuwa ndani ya hiyo kilisire ni shishi kupiganisha. Ya pili ni kuomba tu komunote ituunge mkono purke tuweze kusumba ile kilisire yulu paske, tangu tulianza mpaka leo nivo haiko deja moya don sasevoake, kilisire iko afungulana na watu biko na comprendre tena image nyingine ya dance yenye tu kwa famu vile tu ya beni ifamike, kwamba kikundi hiki yatoa maonesho maalum ya michezo kila Alhamis kwa uwanja wa Virunga ya hapa Beni. Mark Marufimbo, Beni, Radio Kapi. Mwisho wa kipindi iki cha habari asante kwa wote walio tutega sikio kwa irini.