Mjini Kinshasa wakuu wengi wa chama cha PPRD cha rais wa zamani Joseph Kabila walialikwa hii siku ya kwanza na mahakama ya kijeshi. Wakati huo huo, wasaidizi wale wa karibu wa rais wa zamani wanakatazwa kuondoka nchini kutokana na hatua ya waziri wa sheria. Bomu ilianguka siku ya Mungu siku katika paa ya chumba cha watoto cha hospitali kuu ya Walungu katika jimbo la Kivu Kusini. Wagonjwa watano na mlinzi mmoja waliojeruhiwa. Mjini Kisasa, majengo mengi ya makao na hata ya barabara yana matatizo kutokana na vyombo vya mashirika ya Regideso na Snel. Katika viwanda hivyo viwili, wanadai mpango wa mapatano pamoja na uongozi wa mji na mashirika ya ujenzi. Jambo, mpenda msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Wakuu wengi wa chama cha PPRD cha rais wa zamani Joseph Kabila walialikwa hii siku ya kwanza na mahakama ya kijeshi. Miongoni mwa wasaidizi wa karibu wa rais wa zamani walioalikwa kwa kutoa mwangaza kuna Obe Minaku, Emmanuel Shadari, Ferdinand Kambere na wengine Wakati huo huo wanakatazwa kuondoka nchini kutokana na hatua ya waziri wa sheria. Upande mwingine, shambulio ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda kupitia uasi wa M23 wa AFC, wapasha habari wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanapatikana tangu hii siku ya kwanza mjini Kinshasa katika mkutano wa amani, usalama na mshikamano wa taifa ni mkutano ulioandaliwa na shirika Journaliste en Danger JED na kuanzishwa na msemaji wa serikali katika lengo ya kuruhusu wapasha habari wasaidie nchi kukomesha vita na kurudisha amani. Ujumbe wa Senko na wa kanisa la Kristu la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo ECC ulipokelewa hii siku ya kwanza mjini Luanda nchini Angola na Rais Joao Lourenco, huyo alifurahishwa na mradi huo wa amani na maisha mema ya pamoja. Rais wa Angola aliahidia kuunga mkono mradi huo wa kijamii sawa tena kiongozi wa muungano wa nchi za Afrika. Na katika mtaa wa Lubero, jimboni Kivu Kaskazini, karibu watu kumi na tatu, miongoni mwao wanawake wanne, waliuawa wa siku ya Mungu usiku katika shambulio ya wapiganaji wa ADF. Pangohi ni kijiji kinachopatikana kwenye umbali wa karibu kilometa makumi mane na mji wa Butembo shirika la raia la mahali linajulisha kwamba waliwawa na silaha za kienyeji. Askari jeshi wa FARDC walileta usaidizi na kusimamisha mauaji yale. <coughs> Bomu ilianguka siku ya Mungu siku katika paa ya chumba cha watoto cha hospitali kuu ya Walungu katika jimbo la Kivu ya kusini wagonjwa watano na mlinzi mmoja waliojeruhiwa. Hospitali hiyo ilitumika katika hali ya uzembe hii siku ya kwanza, kutokana na wasiwasi ya wagonjwa na wauguzi. Sikilizeni ushuhuda mmoja wa wauguzi wa hospitali kuu ya Walungu mwenye hakutamani kujijulisha. Ile masasi ilipima kubomoa servisi fulani fulanifulani za hospitali, na hiyo masasi ikafikia wagonjwa wenye walikuwa na panga mhospitali ma service zilikuwa tushe zaidi kwa hospital. Kulikuwa service ya pediatria mwle tunakuwa natunzia batoto. Ile maroket ikatobola plafond ikagusa wagonjwa benye walikuwa banafata matunzo. Kulikuwa watu tano ambao waliweza kulumizwa na kuko benye balikuwa na bilonda vya ajabu mpaka wakaingia msozi intensif. Apart servisi ya pediatri yenyelikuwa zaidi imeguswa na ile masasi, kunakuwa ingine maservise fulani fulani, sa vile urgence ambao masasi ilikupiga ikavunja mabio mangambo ya farmasi ya detay mangambo ya consultation externe masasi ikavunjavunja na ikaribisha vivambazi. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, wakaaji wa zaidi ya lokalite kumi walikimbia maeneo yao mwisho wa juma jana kutokana na mapambano katika eneo la Nyabiondo lililodhibitiwa tangu siku ya Mungu na uasi wa M23 AFC. Ijapokuwa mji mdogo wa Nyabiondo ulikaribisha watu wengi waliokimia mapambano katika eneo zingine za mtaa wa Masisi, wote walikimbilia Kashebere, Kibua na Walowa Yungu mtaani Walikale. Zasema duru za mahali magumu ya kuwasili katika eneo hilo na ukosefu wa usalama vimepelekea uharibifu wa hali ya kibinadamu. Maelezo mengi nawe Florida Kahambu. Kuvamiwa kwa mji wa Nyabiondo siku ya Jumapili mchana kumesababisha kuhama kwa wakazi wa vijiji visivyopungua sita, vikiwemo Lwashi, Bukombo, Bonde, Nyabiondo Site, Burore, Kaanja, Bushani na Ngeshe. Wakazi hawa wote wakiwemo wakimbizi wa zamani walikimbia katika kituo cha afya cha Kashebere, wengine wakielekea Kibua na kwingineko porini, wanasema baadhi ya watu mashuhuri. Hii siku ya kwanza asubuhi, kulingana na vyanzo vyetu vya ndani, waasi walisonga mbele bila kupigana hadi Kaanja, kilomita sita kutoka Nyabiondo. Vyanzo kadhaa katika eneo hilo pia vinadai kuwa waasi wanalenga Walikale kati kwenda Bisie. Wakivizia kampuni ya Shango Mining iliyopamahanga katika tabaka nyamaboko Premier pamoja na malisho na mifugo iliyochukuliwa kwa wakulima na wazalendo. Hata hivyo, watendaji wa eneo hilo wanasikitishwa na kutokuwepo kwa misaada ya kibinadamu katika eneo lililoathiriwa na mapigano isipokuwa tu madaktari wasio na mipaka MSF ambao wanaendelea kusaidia hospitali ya Nyabiondo. Jimboni Kasai Central vitu vingi viliharibishwa wakati wa ajali ya moto katika utumi wa Chibala mtaani Kazumba kutokana na kuwawa na silaha kienyeji kwa mwanafunzi moja duru za mahali zinajulisha kwamba muhanga aliwawa wakati wa ugomvi na kijana mwingine aliyekuwa na kisu akitamani kuchukua sehemu ya mkono ya mwenzake mbele ya kusababisha kifo chake. Katika hasira jamaa, mwanafunzi aliyeuawa iliunguza makao mengi ya watu katika mji huo mdogo. Mbunge mmoja wa jimbo anahakikisha kwamba mvutano ulishuka kisha kufungwa kwa muuaji. Masemi ya Sosten Kambidi Yalichukuliwa na Fransa Kadima na kutafsiriwa na Florida kahambu yote... mvutano ulikuwa katika hali ya juu kama watu mashuhuri wa eneo hilo na wachaguliwa tuliingilia kati ili kutuliza hali. Hiyo ilitulia kiasi, na familia ikaenda kuhuzika mwili wa mwanafunzi aliyeuawa. Katika nyumba ya wazazi wa anayedaiwa kuwa muuaji, kulikuwa watu wachache waliokamatwa kwa sababu wanajeshi walifika kwenye eneo. Tunakaribisha cha polisi kumshika mtuhumiwa wa mauaji ambaye walitaka kumleta Kananga, lakini tuliwaomba wabaki naye. Jana tuliomba na tutakusanya pesa za kuandaliwa kwa kikao cha mahakama pa Chibala, na mtuhumiwa wa mauaji ahukumiwe mbele ya wanawake, watoto na wasaidizi waliomwona akitenda uhalifu huu. Katika ngazi ya kibinadamu, kwa kuwa kuna watu wengi wanaolala nje, sisi wenyewe tutafanya kinachowezekana kwa watu wanaolala nje mjini Kinshasa. Majengo mengi ya makao na hata mabarabara yana matatizo kutokana na vyombo vya mashirika ya Regideso na SNEL, hali inayozuia makazi mbalimbali mbali. kutosha ukosefu wa fedha inaomba wakati mwingine kuhamisha vyombo vya mashirika yale vinavyosafirisha maji na umeme katika viwanda hivyo viwili wanadai mpango mapatano pamoja na uongozi wa mji wa Kinshasa, tena na mashirika ya ujenzi yanayoharibu vyombo vya mashirika yale. Taarifa ya Benjamin Mudumbi na Babel Mpongo, usomi wa mwenzetu Elise Kavira. Katika barabara ambazo kazi haiendelei kwa sababu ya mabomba ama tio za rigidizo, tuna barabara maringa katika mkoa wa Kasavubu ambapo kazi inaendelea, barabara rufuji katika mkoa wa Kitambo na barabara zingine zinazozunguka soko kuu. Hisham Sufan ambaye ni mkurugenzi wa Safrimax alionyesha hali hiyo kwa gavana wa mkoa wakati wa ziara yake kwenye eneo ambalo kazi hiyo ilikuwa ikifanywa kwa mwezi wa pili uliopita, na aliomba gavana awasaidie na shida hii ya tio za Regideso na kamba za SNEL kwenye barabara rufuji. Shirika linalofanya kazi hiyo tayari linaondoa mashini zake kwenda kufanya kazi kwenye maeneo mengine ambayo yanaendelea vizuri. Kwa upande wa Regideso ambayo inashitakiwa, hawakubali kuwa sababu ya kuzuia kazi hii, wanawashitaki wanaofanya kazi za barabara kwa kutoheshimu taratibu na kuharibu tio zao na kamba za SNEL. Raymond Matundu ambaye ni mkurugenzi wa Régie des Eaux kwa upande wa magharibi mwa Kinshasa anaelezea utaratibu huo akisema, kabla ya kuanza kazi zao lazima viongozi wa shirika zinazofanya kazi za barabara wapite kwenye huduma za Régie des Eaux, kwani wakati kuna kazi kwenye mabirika ama kanivo, Régie des Eaux inaleta devis kwa shirika hizo, lakini malipo hayafuati. Ni hiyo yazuia maendeleo ya kazi. Ukosefu huu wa kushirikiana ndiyo sababu ya ukosefu wa umeme na maji katika wilaya kadhaa za jiji. Tubaki mjini Kinshasa ambako hali ya kukata umeme inabaki ya kawaida, pamoja na vinyume vibaya dhidi ya watu waliosubiri mabadiliko kupitia malipo ya mbele ya utumivu wa umeme wamekata matumaini. Maelezo mengi nawe Benjamin Mudumbi. Vikwazo vya umeme visivyotarajiwa mara nyingi bila sababu kamili, linatatiza kabisa maeneo ya watu wengi, ndiyo yanayokumbwa na ugawanyi wa umeme, bado umebaki kuwa tatizo kubwa zaidi. Tunapokuja kulipa, wanatuambia wanatwambia kuwa hakuna mtandao, na hii inaweza kudumu kwa siku moja hadi mbili. Mara nyingine tunakuwa na tatizo ya kutokuwepo kwa umeme kwa siku tatu hadi tano. Hali yetu ikiwa ni wateja wa kulipa kupitia kartasi ya malipo ama karte de prepayement. Kwa upande wake, mkurugenzi wa usambazaji wa umeme wa Kinshasa, Dini Tukuzu, anatoa maelezo kuhusu malalamiko na kuwahakikishia wananchi kuwa huduma yao itaboreshwa. Hii pia inatokana na misukosuko tunayopata kwenye mtandao, na ndiyo sababu tunazungumza na wahusika ili kuongeza uwezo wa fiber optic ili wateja wetu wapate huduma kwa hali nzuri zaidi na kuleta mtandao kwenye hali ya kawaida kwa lengo ya kuboresha huduma kwa wateja. Mji kuu la Kinshasa linategemea kwa kiasi kikubwa ya umeme kwa maendeleo yake na kiuchumi ya jamii. Hata hivyo, ongezeko la idadi la watu yanayoongezeka yamesababisha hali ya ukosaji wa umeme pande nyingi. Karibuni sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu. Sehemu ya pili ya habari hizi inaanzia huko Bunia ikiwa ni mji mkuu wa jimbo la Ituri, mji ambao umekuwa ukikumbwa kwa zaidi ya miezi michache na hali ambapo uvumi wa taarifa za uongo kuhusu hali ya usalama zimesambaa kwa wingi, zikiambatana na picha za kweli na za uongo. Mara nyingine habari hizi zinakuwa zikitisha na kuweka wakaaji matatani. Hali yenye kusababisha msongo wa mawazo, majeraha ya kiakili, hata matatizo ya afya ya kiakili kwa baadhi ya wananchi. Jinsi gani mtu anaweza kulinda afya yake ya kiakili muda huu ambapo kunakuwa kukizunguruka habari za uongo? Tujiunge na Daktari Sefora Nyomi akiwa mratibu wa afya ya kiakili jimboni Ituri, mwenye anazungumza na Martial kizabia Mungu. Dr. Afya ya akili ni nini? Afya ya akili ni hali ambayo ya kuwa mzuri, tunaweza sema ni hali ya kuwa mzuri ya hali ya kuweza kujitunza, kuweza kujitunza, kuweza kujisaidia, ni hali ya kuweza kufanya kazi ambayo inaleta matunda mema, ni hali ya weza kutambuka shida za maisha, ni hali ambao hali ya inasaidia mtu kuweza pia ku kusaidia maendeleo katika nchi yake katika jamaa na jamii yake binafsi. Mm, tunapatikana siku hizi kwa kipindi moja ambayo habari zinafururika sana kwa mitandao ya kijamii. Je, taarifa za uongo zinawezekana kuwa na madhara kwa afya ya akili kwa binadamu? Ndio, taarifa za uongo inaweza kuwa na madhara kwa afya ya akili ya binadamu zaidi sana kwa wale ambao deja wako katika hali ambao haistahili, wale ambao katika hali ya ukimbizi, wale ambao walipoteza, wale ambao ni wagonjwa deja wako na afya mbaya ya akili, wale ambao wako katika hali mbalimbali mbali, ambao inawa, sawa vile watoto wa barabara, watoto ambao wanaishi katika barabara, sawa vile wagonjwa ambao wanakuwa na magonjwa ya kudumu. Alo, wale watu haweziweza Sasa Dr. Sefora Nyomi, ni mambo gani ambayo inawezekana kuwa kukuza afya ya akili uh, kwa binadamu? Kwa maneno mengine tunasema ya kwamba tunapasha kufanya nini uh, kwa kuwa na afya nzuri ya kiakili? Ili tujue nini kufanya, ili tuwe na afya nzuri ya akili, na tubidi kwanza kujua afya ya akili inatatizwa na nini hasa, ili mutu apate kupatikana katika magonjwa ya akili mara nyingi kuna watu ambao wako predispose na Kifaransa wanasema predispose, ni watu ambao wako na ile hali ya utayari ya kimaumbile yao kwa kudevelope magonjwa mbalimbali ya akili, na kuku watu ambao wana fare face na ma situation sawa vile ma accident, wale ambao wanakutanika na ma accident wakati wa kuzaliwa, hawapumui hawalie mara moja wakati wa kuzaliwa, wale ambao wanaugua na magonjwa nyingine nyingine ya nguvu zaidi sawa vile diabetes, sawa vile hypertension, magonjwa magonjwa ya roho sawa vile maveia, magonjwa ya, ya ukimwi sawa vile tiberkulosi ama kikoozi kikuu. Ni watu ambao magonjwa zile zinapezi juu yao zinakuwa nzito juu yao, wakasikia tena mambo magumu kama hii, inataka kutatiza kwa urahisi, wanaweza kudevelop magonjwa ya akili pia. Wandugu zetu ambao wanaishi katika hali ya ulemavu mbalimbali inaweza kuwa, mm -hmm. kuwa ulemavu wa kimwili, ulemavu wa kiakili, wale pia wako wanaweza tayari kupitikana mambo ambayo tunasikia huko na kule, kutatizwa na kupoteza tumaini na kudevelope ama kupatikana katika mambo yanahusu magonjwa ya akili. Kabla kumaliza, uh, tunakubaliana siku hizi na mafuriko haya yote ya habari mbaya, uvumi, ya uongo, habari potofu, hata utuba za chuki kati ya jamii yetu, tunapasha kufanya namna gani kuepushana na tatizo hii ya muhimu, ambao sisi tunaweza kusema si ambao tunahusika na afya ya akili katika jimbo letu la Ituri, katika mji wa Bunia, tunaweza kuomba na ndugu zetu kutafuta kwanza kupatia tumaini, e, jamhuri ama waongozi wa nchi yetu na kupasha kuleta utumaini pia kwa askari jeshi letu. Ijapokuwa kuna shida mbalimbali, lakini wao wanajua nini kufanya kwa wakati kama na hii. Tunapaswa pia kuwa na, na uangalizi sana kwa mahabari ambao tunasikia huko na kule. Ni mzuri kutafuta nani ama wapi pale kupata habari ambao ni ya kweli, ili isipatie woga kwa wakati ambao haikukua ya kuogopa, ili tusianze kukimbia, na ni wakati ambao haikukua ya kukimbia. Sawa vile ndugu wanaishi katika kambi la ukimbizi wamepoteza tayari kuhusu habari ya vita. Wataposikia tena kuna ingine vita wanataka kutokea, wanaweza hofu zaidi na kutaka kupanic, na wengine wao wanaweza wakadevelope magonjwa mbalimbali, sababu ni watu wamepita katika uh, tatizo, wame, wangali wanatatizwa mpaka pale tena wakasikia kwamba tatizo nyingine inataka fika tayari wanaweza kupata patwa na ugonjwa wa akili hivi. Tutaomba na sisi sote tupate kuchunguza na kujua wapi kupata habari. Ni mzuri kukuwa informe, kama tunaweza kutia fransa kidogo, ni mzuri kukuwa informe, lakini naomba pia kuchagua wapi tunaweza kusikiliza habari ya mzuri, habari ambayo ya inaweza kuwa ya ukweli. Dr Sefora Nyomi, tunasema aksenti, tunakushukuru journalist Radio Kapi, watu wengi wanakumbwa na changamoto za kupata huduma ya afya iliyo bora kutokana na umaskini. Baadhi ya wakaaji wameamua kujiunga na miungano ya mashirika ya afya yanayowawezesha kupata matibabu ama kuhudumia jinsi wanavyotegemea kwa gharama nafuu. Wengine wanasema wanapitia nyakati ngumu kulipa gharama za matibabu. Vyama vya ushirika wa afya vinakuwa suluhisho muhimu kwao kwa ajili ya kuendelea kuishi. Ni ripoti ambayo ameandaa mwenzetu Jean Claude Lokidile, mwenye ametembelea mifumo ya afya pande hiyo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Timoti Kitingi, mkazi wa Bunya, amekuwa na ugonjwa wa sukari inayomtesa tangu miaka minne. Kwa kipato chake cha ndogo, anaamini kuwa ni vigumu kupata matibabu kwa kiwango cha kupambana na ugonjwa huo ambao ni beikari sana kuyatibuiideklyaa Malali, ile malali iko inahitaji ina, ina pesa inahitaji pesa mingi, lakini niliona kukuwa ndani ya micuele inatusaidia usipoteze pesa mingi. Ni kusema wakati yote ile malali inataka ukunye dawa uishi na dawa, na wakati yote hautakuwa na pesa, na utajikuta watu wengi wenyewe wanagonjwa diabetes hawana pesa, na ndio maana kama iko ndani ya micuel avantage kupata dawa kwa bure. Jean Baptiste Mandu amekuwa mratibu wa kampuni ya bima ya afya yani, Micho de Sante Esperance kwa miaka kumi na miwili. Anasema kupitia mpango huo watu wengi maskini, ikiwa ni pamoja na watu waliohamishwa, yani wadeplace, wanaweza kupata huduma za afya kwa magonjwa ambayo wakati mwingine yanahitaji kiasi kubwa cha fedha. Ndiyo watu wanakuja sana sana, watu wanakuja wakati wanagonjwa. Taona wakati fatiri inatoka, mtu anajisentir kama ile hataweza anakompranda, anasema ah, kama ningejua mbele. Unaona ile vita inaacha famili mingi, leo habajiwezi, utakuta saleri haiko na permetre ajiswanyi naye. Ili kuchunguza vema kazi inayoendeshwa na makampuni hizo yaliyoshimika katika mkoa wa Ituri, serikali inapanga kuorodhesha miundo hizo zote. Hii ni kwa lengo ya kuzuia dhuluma ama matendo mabaya ambazo baadhi ya watu wanaotenda kwa kupora mali ya raia. Daktari Patrick Ramura ni mkuu wa tawi anayesimamia sekta hii katika idhara ya afya mkoani Ituri. Mi nawaza, utaona, sasa, haiko siku mingi wote watakuwa wataalikwa na mutu yoyote mwenye atakwa nandika mituele de sante, na kama haiko rekoni par la loi, kama serikali hamujui, tutafanya kontrol kuangalia kama bote wanajulikana kwa serikali na watu wanaadere kwako, si kama baregiser, si kama aten tutajulisha kwamba mji Bunya unakuwa na m de sante ine kwa ajili ya idadi ya watu zaidi ya milioni moja elfu mia tano wanaoishi katika mji mkuu wa mkoa la Ituri. Toka Bunya naitwa Jean Claude Loki dile Radio Okapi na huo utakomesha kipindi hiki cha habari. Kwa niaba ya wenzetu wote walioshiriki katika matayarisho na wafundi mitambo wetu Nasema asante kwa wote waliungana nasi kwa Irini.